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21. Marekebisho ya taarifa. 
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SURA YA TATU 

UCHAGUZI WA RAIS  

 

SEHEMU YA KWANZA 

UTEUZI WA WAGOMBEA WA KITI CHA RAIS NA MAKAMU WA 

RAIS 

 

32. Uteuzi wa wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais. 

33. Idadi ya wadhamini. 

34. Uteuzi wa mgombea wa kiti cha Rais. 

35. Dhamana. 

36. Kukataa uteuzi wa mgombea wa kiti cha Rais. 

37. Pingamizi dhidi ya uteuzi wa mgombea wa kiti cha Rais na Makamu 

wa Rais. 

38. Mgombea pekee wa kiti cha Rais. 

39. Kujitoa ugombea. 

40. Kifo au kukosekana kwa wagombea. 

 

SEHEMU YA PILI 

TARATIBU ZA UCHAGUZI WA RAIS NA SIFA ZA MGOMBEA 

 

41. Siku ya uchaguzi wa Rais. 

42. Watu wanaostahili kupiga kura katika uchaguzi wa Rais. 

43. Sifa za mgombea katika uchaguzi wa Rais. 

44. Matumizi ya Sura ya Sita. 

45. Majumuisho ya kura katika uchaguzi wa Rais. 

46. Marudio ya upigaji kura. 

47. Uchaguzi wa Rais kuchukuliwa kuwa uchaguzi wa Makamu wa 

Rais. 

 

SURA YA NNE 

UCHAGUZI WA WABUNGE 

 

SEHEMU YA KWANZA 

SIFA ZA MGOMBEA UBUNGE 

 

48. Sifa za wagombea katika uchaguzi wa ubunge. 
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SEHEMU YA PILI 

UTEUZI WA WAGOMBEA 

 

49. Siku ya uteuzi. 

50. Uteuzi wa wagombea ubunge. 

51. Dhamana. 

52. Mgombea kuteuliwa kwa jimbo moja tu. 

53. Pingamizi na uamuzi juu ya uhalali wa fomu ya uteuzi. 

54. Mgombea pekee nafasi ya ubunge au kukosekana kwa mgombea. 

55. Picha. 

 

SURA YA TANO 

UCHAGUZI WA MADIWANI 

 

SEHEMU YA KWANZA 

KUENDESHA UCHAGUZI NA MUDA WA KUWEPO 

MADARAKANI KWA MADIWANI 

 

56. Uchaguzi wa madiwani. 

57. Uchaguzi mdogo. 

58. Uwakilishi katika kata na muda wa madiwani kuwa madarakani. 

 

SEHEMU YA PILI 

SIFA ZA WAGOMBEA UDIWANI 

 

59. Sifa za mgombea. 

60. Kukosa sifa ya uteuzi. 

 

SEHEMU YA TATU 

UTEUZI WA WAGOMBEA UDIWANI 

 

61. Siku ya uteuzi. 

62. Uteuzi wa mgombea. 

63. Dhamana. 

64. Mgombea kuteuliwa kwa nafasi moja tu. 

65. Pingamizi na uamuzi kuhusu uhalali wa fomu ya uteuzi. 

66. Mgombea pekee nafasi ya udiwani. 

67. Picha. 
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SURA YA SITA 

UCHAGUZI, UTARATIBU WA KUPIGA KURA NA UTEUZI WA 

WABUNGE NA MADIWANI WANAWAKE VITI MAALUMU 

 

SEHEMU YA KWANZA 

SIKU YA UCHAGUZI 
 

68. Wagombea walioteuliwa na siku ya uchaguzi. 

69. Tangazo la uchaguzi. 

 

SEHEMU YA PILI 

KUJITOA, KIFO AU KUTOKUWEPO KWA WAGOMBEA 

 

70. Kujitoa au kukoma kwa ugombea. 

71. Kufariki kwa mgombea. 

72. Kutokuwepo kwa wagombea. 

 

SEHEMU YA TATU 

KAMPENI ZA UCHAGUZI 

 

73. Kampeni za uchaguzi. 

74. Upatikanaji na wajibu wa vyombo vya habari vya umma. 

 

SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA UCHAGUZI 

 

75. Siku na muda wa kupiga kura. 

76. Mpangilio wa chaguzi zinazoshindaniwa. 

77. Mawakala wa upigaji kura. 

78. Masanduku ya kura. 

79. Muundo wa karatasi za kura. 

80. Katazo la kuweka wazi kura. 

 

SEHEMU YA TANO 

UTARATIBU WA KUPIGA NA KUHESABU KURA 

 

81. Watu wanaostahili kupiga kura. 

82. Kupoteza sifa za kupiga kura. 

83. Mahali pa kupigia kura. 

84. Utaratibu wa kupiga kura. 

85. Kuruhusiwa kuingia katika kituo cha kupigia kura. 
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86. Tuhuma za ukiukwaji wa taratibu. 

87. Tamko la kupiga kura. 

88. Kuahirishwa kwa upigaji kura. 

89. Kufunga zoezi la upigaji kura. 

90. Utaratibu wa kufunga upigaji kura. 

91. Wakala wa upigaji kura kuwa wakala wa kuhesabu kura. 

92. Mahali pa kuhesabia kura. 

93. Kuhesabu kura. 

94. Watu wanaoweza kuwepo wakati wa kuhesabu kura. 

95. Taratibu za kuhesabu kura. 

96. Karatasi ya kura ambayo haitahesabika kuwa halali. 

97. Uthibitisho wa msimamizi wa kituo. 

98. Karatasi za kura zilizokataliwa. 

99. Kufungana kwa kura na kurudia kuhesabu katika uchaguzi 

unaoshindaniwa. 

100. Wagombea au mawakala wa kuhesabu kura wanaweza kuomba 

kurudia kuhesabu kura. 

101. Uamuzi wa msimamizi wa kituo. 

102. Wajibu wa msimamizi wa kituo baada ya kuhesabu kura. 

103. Majumuisho ya kura katika uchaguzi wa wabunge. 

104. Majumuisho ya kura katika uchaguzi wa madiwani. 

105. Kutangaza matokeo ya ubunge. 

106. Kutangaza matokeo ya udiwani. 

107. Utunzaji wa nyaraka. 

108. Mamlaka ya wasimamizi wasaidizi wa vituo. 

109. Mamlaka ya wagombea. 

110. Kutokuwepo kwa mawakala hakutabatilisha mwenendo. 

111. Chaguzi zilizofanyika kwa wakati mmoja. 

 

SEHEMU YA SITA 

UTEUZI WA WABUNGE NA MADIWANI WANAWAKE WA VITI 

MAALUMU 

 

112. Uteuzi wa wabunge wanawake wa viti maalumu. 

113. Uteuzi wa madiwani wanawake viti maalumu. 
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SURA YA SABA 

MAKOSA NA ADHABU 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MAKOSA YANAYOHUSU UANDIKISHAJI NA UTEUZI 

 

114. Makosa yanayohusu uandikishaji. 

115. Kutumia wadhifa kushawishi watu wengine ili wasiombe 

kuteuliwa. 

116. Mwenendo usiofaa wa mtendaji wa uchaguzi. 

117. Kufidia hasara. 

118. Tafsiri ya mtendaji wa uchaguzi. 

119. Makosa yanayohusu Daftari na kadi ya mpiga kura. 

120. Mwenendo usiofaa wa maafisa waandikishaji. 

121. Makosa yanayohusu fomu za uteuzi au karatasi za kura. 

122. Matangazo ya uongo ya kujitoa. 

123. Vishawishi vya rushwa kwa ajili ya kujitoa. 

 

SEHEMU YA PILI 

MAKOSA MENGINEYO YA UCHAGUZI 

 

124. Makosa mengineyo. 

125. Utunzaji siri katika chaguzi. 

126. Kosa la hongo, takrima au kurubuni. 

127. Adhabu ya kujifanya mtu mwingine. 

128. Kupoteza sifa kwa kuhukumiwa kwa kosa la kitendo cha rushwa au 

kitendo haramu. 

129. Watu wanaodaiwa kuwa na hatia ya ushawishi mbaya. 

130. Hongo, rushwa na ushawishi mbaya kwa wajumbe na maafisa wa 

Tume. 

131. Hatia kwa kujifanya mtu mwingine.  

132. Adhabu ya vitendo vya rushwa na vitendo haramu. 

133. Kuingilia mikutano halali ya hadhara kuwa ni kitendo haramu. 

134. Vitendo vinavyokatazwa siku ya uchaguzi. 

135. Unyanyasaji na ukatili wa kijinsia katika uchaguzi. 

136. Kuchafua matangazo. 
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SURA YA NANE 

KUPINGA MATOKEO YA UCHAGUZI KWA NJIA YA SHAURI LA 

UCHAGUZI 

 

SEHEMU YA KWANZA 

SHAURI LA UCHAGUZI KUPINGA MATOKEO YA UBUNGE 

 

137. Kupinga matokeo ya uchaguzi kwa njia ya shauri la uchaguzi. 

138. Makosa yanayotendwa na watendaji wa uchaguzi. 

 

SEHEMU YA PILI 

UTARATIBU NA MAMLAKA YA MAHAKAMA KUU 

 

139. Mashauri yanayosikilizwa na Mahakama Kuu. 

140. Shauri na taratibu za kuweka dhamana ya gharama. 
141. Nafuu zinazoweza kuombwa. 

142. Uthibitisho wa uhalali wa uchaguzi. 

143. Taarifa ya Mahakama kuhusu vitendo vya rushwa au vitendo haramu. 

144. Muda wa kuwasilisha na kuamuliwa kwa shauri la uchaguzi na rufaa. 

145. Kura zinazoweza kuondolewa wakati wa uchunguzi. 

146. Kanuni za Mahakama. 

 

SEHEMU YA TATU 

SHAURI LA UCHAGUZI KUPINGA MATOKEO YA UDIWANI 

 

147. Kupinga matokeo ya uchaguzi kwa njia ya mashauri ya uchaguzi. 

148. Kusamehewa kwa kutenda au kutokutenda matendo fulani. 

149. Mashauri yanayosikilizwa na Mahakama ya Hakimu Mkazi. 

150. Mashauri na kuweka dhamana ya gharama. 

151. Nafuu zinazoweza kuombwa. 

152. Uthibitisho wa mahakama juu ya uhalali wa uchaguzi. 

153. Muda wa kuwasilisha na kuamuliwa kwa shauri la uchaguzi. 

154. Kura zinazoweza kuondolewa wakati wa uchunguzi. 

155. Kanuni za mahakama. 

 

SURA YA TISA 

MASHARTI YA JUMLA 

 

156. Maelezo yasiyo sahihi. 

157. Mamlaka ya Mkurugenzi wa Uchaguzi na wasimamizi wa uchaguzi 

kutaka taarifa. 
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158. Malipo ya watendaji. 

159. Gharama kulipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. 

160. Utoaji wa taarifa. 

161. Kanuni. 

162. Kanuni za Maadili ya Uchaguzi. 

163. Msamaha wa ushuru wa stempu. 

164. Maelekezo. 

165. Kubadilishwa Daftari.  

166. Matumizi ya teknolojia. 

  

SURA YA KUMI 

KUFUTWA KWA SHERIA NA MASHARTI YA MWENDELEZO 

 

167. Kufutwa kwa Sheria. 

168. Masharti ya mwendelezo. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

NA. 1 YA 2024 

NAKUBALI 
 

SAMIA SULUHU HASSAN 
 

Rais 
 

[7 Machi, 2024]  
 

Sheria inayoweka masharti ya kusimamia uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani, kufuta Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

1985 na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 1979 na 

kuweka masharti mengine yanayohusiana na hayo. 

 

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

SURA YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina na tarehe ya 
kuanza kutumika   

 1. Sheria hii itajulikana kama Sheria ya 

Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani ya mwaka 

2024, na itaanza kutumika katika tarehe ambayo 

Waziri atateua kwa notisi katika Gazeti la Serikali. 
  
Matumizi  2. Sheria hii itatumika Tanzania Bara na 

Tanzania Zanzibar kwa Uchaguzi wa Rais na Wabunge 

wa Jamhuri ya Muungano, na kwa uchaguzi wa 

Madiwani kwa Tanzania Bara. 
  
Tafsiri  3.-(1) Katika Sheria hii, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji vinginevyo- 
 “afisa mwandikishaji” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 

chini ya kifungu cha 7 na inajumuisha afisa 

mwandikishaji msaidizi; 
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Sura ya 258 

“chama cha siasa” maana yake ni chama cha siasa 

kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Vyama vya 

Siasa; 

 “Daftari” maana yake ni Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura lililoanzishwa chini ya kifungu cha 12; 

 “Daftari la Awali la Wapiga Kura” maana yake ni 

daftari lililoanzishwa chini ya kifungu cha 11; 
 “dhamana ya gharama” maana yake ni kiasi cha fedha 

kinacholipwa mahakamani na mlalamikaji 

kabla shauri lake halijapangwa kusikilizwa; 
 “Diwani” maana yake ni diwani aliyechaguliwa katika 

kata na inajumuisha madiwani wanawake wa 

viti maalumu; 
 “elimu ya mpiga kura” maana yake ni usambazaji wa 

taarifa zinazohusiana na mchakato na taratibu 

za uchaguzi; 
 “eneo la uchaguzi” maana yake- 
 (a) kwa uchaguzi wa Mbunge, ni eneo au 

sehemu ya jimbo iliyogawanywa kwa 

mujibu wa kifungu cha 5(1), (2) na (3); na 
 (b) kwa uchaguzi wa Diwani, ni kata 

iliyotangazwa kwa mujibu wa kifungu cha 

5(4); 
 “Halmashauri” maana yake- 
 (a) kuhusiana na wilaya, halmashauri ya 

wilaya; 
 (b) kuhusiana na jiji, halmashauri ya jiji; 
 (c) kuhusiana na manispaa, halmashauri ya 

manispaa; 
 (d) kuhusiana na mji, halmashauri ya mji; 
 
Sura ya 287 na 288 

iliyoanzishwa au kuchukuliwa kuanzishwa 

chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya) na Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji); 
 “Jaji” maana yake ni Jaji wa Mahakama ya Rufani au 

Mahakama Kuu; 
 “jimbo” maana yake ni jimbo la uchaguzi kwa 

madhumuni ya uchaguzi wa Mbunge; 
 “kadi ya mpiga kura” maana yake ni kadi iliyotolewa 

chini ya masharti ya Sheria hii ikithibitisha 
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kwamba mtu aliyetajwa katika kadi hiyo 

ameandikishwa kuwa mpiga kura; 

 

 
Sura ya 287 na 288 

“kata” maana yake ni mgawanyo wa mamlaka katika 

mamlaka za serikali za mitaa kwa mujibu wa 

masharti ya Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Miji);  
 “Katiba” maana yake ni Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977; 
 “kipindi cha kampeni” kuhusu uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani, maana yake ni kipindi 

chote kuanzia mara baada ya siku ya uteuzi 

mpaka siku kabla ya siku ya uchaguzi; 
 “kituo cha kupigia kura” maana yake ni kituo 

kilichobainishwa chini ya masharti ya kifungu 

cha 69; 
 “kufunga upigaji kura” maana yake ni muda wa 

mwisho wa kupiga kura katika kituo cha 

kupigia kura kuhusiana na uchaguzi wowote; 
 

 
Sura ya 287 na 288 

“mamlaka ya serikali za mitaa” maana yake ni 

mamlaka ya Wilaya iliyoanzishwa chini ya 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya) au mamlaka ya Mji iliyoanzishwa 

chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Miji);   
 “Mbunge” maana yake ni Mbunge wa jimbo na 

inajumuisha Wabunge wanawake wa viti 

maalumu; 
 “mgombea” maana yake ni mtu anayegombea katika 

uchaguzi wa Rais au Wabunge au Madiwani; 
 “Mgombea wa Urais” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 

na chama cha siasa kugombea kiti cha Rais; 
 “mjumbe” maana yake ni diwani aliyechaguliwa katika 

mamlaka ya serikali za mitaa na inajumuisha 

madiwani wanawake viti maalumu; 
 “mkazi wa kawaida” maana yake ni mtu anayeishi kwa 

muda mrefu au mfupi katika eneo la uchaguzi 

kwa madhumuni ya makazi kama sehemu ya 

utaratibu wa kawaida wa maisha yake kwa 

wakati huo: 
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 Isipokuwa kwamba- 
 (a) mtu hatahesabiwa kuwa mkazi wa kawaida 

katika eneo la uchaguzi kwa sababu 

anamiliki au kuhodhi nyumba ya kuishi 

katika eneo hilo; 
 (b) mbunge wa jimbo hataacha kuwa mkazi wa 

kawaida katika jimbo husika, ikiwa sababu 

ya kutokuwepo kwake katika eneo la jimbo 

inahusiana na utekelezaji wa majukumu 

yake; na 
 (c) mtu ambaye ni mgonjwa katika taasisi 

yoyote inayotoa huduma ya matibabu kwa 

wagonjwa au ambaye amefungwa gerezani 

au yuko chini ya ulinzi mwengine kisheria 

mahali popote, hatachukuliwa kwa sababu 

hiyo kuwa mkazi wa kawaida katika eneo 

husika;  
 

 
 
Sheria Na. 
2 ya 2024 

“Mkurugenzi wa Uchaguzi” maana yake ni mtu 

aliyeteuliwa kuwa Mkurugenzi wa Uchaguzi 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Tume 

Huru ya Taifa ya Uchaguzi na itajumuisha mtu 

ambaye kwa kipindi hicho anatekeleza 

majukumu yoyote ya Mkurugenzi wa 

Uchaguzi; 
 “mpiga kura” maana yake ni mtu yeyote mwenye sifa 

za kupiga kura katika uchaguzi kwa mujibu wa 

masharti ya Sheria hii; 
 “msimamizi msaidizi wa kituo” maana yake ni mtu 

aliyeteuliwa kuwa msimamizi msaidizi wa 

kituo cha kupigia kura chini ya masharti ya 

kifungu cha 76(b); 
 “msimamizi wa kituo” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 

chini ya masharti ya kifungu cha 76(c) kuwa 

msimamizi mkuu wa kituo cha kupigia kura; 
 “msimamizi wa uchaguzi” maana yake ni mtu 

aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 6 na 

inajumuisha msimamizi msaidizi wa uchaguzi; 
 “mwangalizi” maana yake ni mwangalizi wa ndani au 

wa kimataifa aliyesajiliwa na Tume; 
 
 

“Mwenyekiti” maana yake ni Mwenyekiti aliyeteuliwa 
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Sheria Na. 
2 ya 2024 

chini ya Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi na inajumuisha Makamu Mwenyekiti 

au mtu yeyote kwa wakati huo atakayekuwa 

anatekeleza majukumu ya Mwenyekiti; 
 “mtendaji wa uchaguzi” inajumuisha mratibu wa 

uchaguzi wa mkoa, msimamizi wa uchaguzi, 

msimamizi msaidizi wa uchaguzi, afisa 

uchaguzi, msimamizi wa kituo, msimamizi 

msaidizi wa kituo, mratibu wa uandikishaji 

mkoa, afisa mwandikishaji, afisa 

mwandikishaji msaidizi, mwandishi msaidizi, 

mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki, karani 

mwongozaji na mtu mwingine yeyote 

atakayeteuliwa kwa ajili ya kutekeleza 

majukumu ya Tume; 
 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani; 
 “sifa” au “kuwa na sifa” maana yake ni- 
 (a) inapotumika kwa mtu anayedai kuwa na 

sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura, ana 

sifa zinazostahili au sifa za kuwa mpiga 

kura; 
 (b) inapotumika kwa mtu anayedai kuwa na 

sifa za kuwa mgombea wa uchaguzi wa kiti 

cha Rais, ana sifa au anastahili kuwa 

mgombea wa kiti cha Rais; 
 (c) inapotumika kwa mtu anayedai kuwa 

anastahili kuwa mgombea katika uchaguzi 

wa Mbunge, ana sifa au anastahili kuwa 

mgombea wa ubunge katika jimbo 

linalohusika; 
 (d) inapotumika kwa mtu anayedai kuwa 

anastahili kuwa mgombea katika uchaguzi 

wa diwani, ana sifa au anastahili kuwa 

mgombea wa uchaguzi katika uchaguzi wa 

diwani katika kata husika; 
 “siku ya uchaguzi” maana yake ni siku iliyopangwa 

chini ya kifungu cha 68 au siku yoyote mbadala 

wa siku hiyo kwa mujibu wa masharti ya 

kifungu hicho; 
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 “siku ya uteuzi” maana yake ni siku iliyopangwa kuwa 

siku ya uteuzi wa wagombea; 
 “Tume” maana yake ni Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi iliyoanzishwa kwa mujibu wa 

Katiba; 
 “uchaguzi” maana yake- 
 (a) iwapo ni kumchagua Rais, ni uchaguzi wa 

Rais; 
 (b) iwapo ni kumchagua Mbunge, ni uchaguzi 

wa Mbunge na utajumuisha uchaguzi 

mdogo; na 
 (c) iwapo ni kumchagua Diwani, ni uchaguzi 

wa Diwani na utajumuisha uchaguzi 

mdogo; 
 “uchaguzi unaoshindaniwa” maana yake ni uchaguzi 

wa Rais wa Jamhuri ya Muungano, Mbunge 

katika jimbo au Diwani katika kata ambapo 

kuna wagombea zaidi ya nafasi zilizo wazi; 
 “Uchaguzi wa Rais” maana yake ni uchaguzi wa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano; 
 “uteuzi” maana yake ni uteuzi wa wagombea kwa ajili 

ya uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani 

na utajumuisha uteuzi wa wabunge na 

madiwani wanawake wa viti maalumu; 
 “wakala wa kuhesabu kura” maana yake ni mtu 

aliyeteuliwa kuwa wakala wa kuhesabu kura 

chini ya masharti ya kifungu cha 91; 
 “wakala wa upigaji kura” maana yake ni mtu 

aliyeteuliwa kuwa wakala wa upigaji kura chini 

ya masharti ya   kifungu cha 77; na 
 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 

masuala ya uchaguzi. 
  
Kanuni, maelekezo 
na notisi 

 4. Kanuni, maelekezo na notisi zote ambazo 

Tume ina mamlaka ya kuandaa au kutoa zitachukuliwa 

kuwa zimeandaliwa au zimetolewa kihalali endapo 

zitaandaliwa au zitatolewa zikiwa na saini ya 

Mwenyekiti wa Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
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Maeneo ya 
uchaguzi 

 5.-(1) Tume itagawa kila jimbo katika maeneo 

ya uchaguzi na itachapisha notisi katika Gazeti la 

Serikali, itakayoainisha maeneo hayo ya uchaguzi. 
  (2) Endapo mipaka ya jimbo lolote 

itabadilishwa kwa mujibu wa Ibara ya 74(6)(c) ya 

Katiba au kwa mazingira yoyote ambayo Tume itaona 

inafaa, Tume inaweza kubadili idadi na maeneo ya 

uchaguzi ndani ya jimbo na baada ya mabadiliko hayo, 

Tume itachapisha notisi katika Gazeti la Serikali 

itakayoainisha mabadiliko. 
  (3) Endapo kutokana na kuanzishwa kwa jimbo 

au mabadiliko katika mipaka ya jimbo, eneo ambalo 

lilikuwa ni eneo la uchaguzi katika jimbo moja lote 

lipo katika jimbo lingine, Tume inaweza kutangaza 

kuwa eneo hilo litakoma kuwa eneo la uchaguzi katika 

jimbo lililotajwa awali na kuwa eneo la uchaguzi 

katika jimbo lililopo. 
 

 
Sura ya 287 na 288 

 (4) Endapo Waziri mwenye dhamana ya 

Serikali za Mitaa ataanzisha kata kwa mujibu wa 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) au 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), kata 

hiyo itakuwa ni kata kwa madhumuni ya uchaguzi wa 

madiwani chini ya Sheria hii. 
  
Uteuzi wa 
wasimamizi wa 
uchaguzi na 
watendaji wengine 

 6.-(1) Tume inaweza kumteua mtumishi wa 

umma mwandamizi kuwa msimamizi wa uchaguzi kwa 

madhumuni ya kuendesha uchaguzi katika jimbo au 

kata na msimamizi huyo wa uchaguzi anaweza kuwa 

msimamizi wa uchaguzi kwa jimbo au kata zaidi ya 

moja. 

  (2) Tume inaweza kuteua mtu kutoka miongoni 

mwa watumishi wa umma, kwa jina au nafasi 

aliyonayo katika ofisi, kuwa msimamizi msaidizi wa 

uchaguzi kwa madhumuni ya kuendesha uchaguzi 

katika jimbo au kata.   

 (3) Kwa madhumuni ya vifungu vidogo vya (1) 

na (2), mtu atakuwa na sifa ya kuteuliwa kuwa 

msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa 

uchaguzi endapo katika miaka mitano kabla ya 

uchaguzi husika- 
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 (a) hajawahi kutiwa hatiani katika shauri la 

nidhamu au kosa lolote la jinai na 

kuadhibiwa kwa kifungo kinachozidi miezi 

sita; na 

 (b) hajawahi kuwa kiongozi wa chama cha 

siasa. 

 (4) Tume itatangaza majina ya watu 

walioteuliwa kuwa wasimamizi wa uchaguzi na 

wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi kwa notisi 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali. 

  (5) Bila kuathiri masharti mengine ya Sheria 

hii, Tume inaweza kumteua mtu yeyote kwa ajili ya 

utekelezaji wa majukumu ya Tume yanayohusiana na 

mchakato wa uchaguzi. 

  (6) Msimamizi wa uchaguzi, kwa kuzingatia 

masharti ya kifungu cha 76 na maelekezo ya 

Mkurugenzi wa Uchaguzi, anaweza kuteua watendaji 

kwa idadi inayohitajika kwa madhumuni ya kuendesha 

uchaguzi katika jimbo au kata. 
  (7) Kila msimamizi wa uchaguzi na msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi, kabla ya kuanza kutekeleza 

majukumu ya ofisi hiyo, ataapa kiapo cha kutunza siri 

na kutoa tamko la kujitoa au kutokuwa mwanachama 

wa chama cha siasa, mbele ya Hakimu kwa kutumia 

fomu itakayoainishwa.  
  
Maafisa 
waandikishaji 

 7.-(1) Kwa madhumuni ya uandikishaji wa 

wapiga kura chini ya Sheria hii, kila Mkurugenzi wa 

Jiji, Mkurugenzi wa Manispaa, Mkurugenzi wa Mji na 

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya atakuwa ni afisa 

mwandikishaji kwa madhumuni ya kuandikisha 

wapiga kura katika jimbo au kata na anaweza kuwa 

afisa mwandikishaji wa jimbo zaidi ya moja. 
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), Tume inaweza kuteua mtu kwa kuzingatia nafasi 

aliyonayo katika ofisi au kwa jina kutoka miongoni 

mwa watumishi wa umma kuwa mratibu wa 

uandikishaji wa mkoa au afisa mwandikishaji msaidizi 

kwa ajili ya kuandikisha wapiga kura kama 

itakavyoona inafaa. 
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  (3) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), pale ambapo mazingira yanahitaji na kwa notisi 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali, Tume 

inaweza kuteua mtu yeyote kutoka katika ofisi ya 

umma kwa jina au kwa kuzingatia nafasi aliyonayo 

katika ofisi kuwa afisa mwandikishaji katika jimbo au 

kata yoyote badala ya yule aliyetajwa katika kifungu 

kidogo cha (1) na endapo mtu huyo anateuliwa, 

Mkurugenzi wa Jiji, Mkurugenzi wa Manispaa, 

Mkurugenzi wa Mji au Mkurugenzi Mtendaji wa 

Wilaya atakoma kuwa afisa mwandikishaji katika 

jimbo  au kata husika. 

  (4) Afisa mwandikishaji, kwa kuzingatia 

maelekezo ya Mkurugenzi wa Uchaguzi, anaweza 

kuteua idadi ya watendaji kama watakavyohitajika kwa 

madhumuni ya kuandikisha wapiga kura katika jimbo 

au kata. 

  (5) Watendaji watakaoteuliwa na afisa 

mwandikishaji chini ya kifungu kidogo cha (4) 

wataapa kiapo cha kutunza siri na kutoa tamko la 

kujitoa au kutokuwa wanachama wa chama cha siasa, 

mbele ya afisa mwandikishaji kwa kutumia fomu 

itakayoainishwa. 

  (6) Kila mratibu wa uandikishaji wa mkoa, 

afisa mwandikishaji au afisa mwandikishaji msaidizi 

kabla ya kuanza kutekeleza majukumu ya ofisi hiyo, 

wataapa kiapo cha kutunza siri na kutoa tamko la 

kujitoa au kutokuwa wanachama wa chama cha siasa, 

mbele ya Hakimu kwa kutumia fomu itakayoainishwa. 

  (7) Afisa mwandikishaji atawajibika katika 

masuala yote yanayohusu uandikishaji wa wapiga kura 

katika eneo la mamlaka yake. 

  
Uteuzi wa waratibu 
wa uchaguzi  

 8.-(1) Wakati wa uchaguzi, Tume inaweza 

kumteua mtu kwa kuzingatia nafasi aliyonayo katika 

ofisi au kwa jina kwa kila mkoa, kuwa mratibu wa 

uchaguzi wa mkoa kwa ajili ya kuratibu taarifa, 

upatikanaji wa vifaa, rasilimali na masuala mengine 

muhimu kwa ajili ya kuendesha uchaguzi kwa ufanisi 

katika majimbo ya uchaguzi na kata katika mkoa 
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husika. 
  (2) Mtu yeyote mwenye wadhifa katika ofisi ya 

umma, atakapohitajika na Tume, Mkurugenzi wa 

Uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi, msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi au mratibu wa uchaguzi wa 

mkoa, atasaidia au atatekeleza jukumu lingine lolote 

kama itakavyohitajika kwa madhumuni ya kuwezesha 

uendeshaji wa uchaguzi. 
  

SURA YA PILI 

UANDIKISHAJI WA WAPIGA KURA  

 

SEHEMU YA KWANZA 

SIFA NA KUKOSA SIFA ZA KUANDIKISHWA KUWA MPIGA 

KURA NA KUPIGA KURA 
  
Sifa za 
kuandikishwa 

 9.-(1) Mtu yeyote ambaye ni raia wa Tanzania 

aliyetimiza umri wa miaka kumi na nane na ambaye 

hajapoteza sifa chini ya Sheria hii au sheria nyingine 

yoyote, atastahili kuandikishwa kuwa mpiga kura chini 

ya masharti ya Sheria hii. 
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), na kwa kuzingatia uthibitisho wa umri, Mtanzania 

yeyote ambaye hajapoteza sifa chini ya Sheria hii au 

sheria nyingine yoyote, ambaye wakati au kabla ya 

tarehe ya uchaguzi atakuwa ametimiza umri wa miaka 

kumi na nane, atastahili kuandikishwa kuwa mpiga 

kura chini ya Sheria hii. 
  
Kukosa sifa za 
kuandikishwa 

 10.-(1) Mtu hatakuwa na sifa ya kuandikishwa 

au hataandikishwa kuwa mpiga kura chini ya Sheria hii 

ikiwa- 
 (a) yuko chini ya kiapo cha utii kwa nchi 

nyingine tofauti na Tanzania; 
 (b) katika sheria yoyote inayotumika Tanzania, 

imethibitika kuwa hana akili timamu au 

amewekwa kizuizini kama mhalifu mwenye 

ugonjwa wa akili au amewekwa kuzuizini 

kwa ridhaa ya Rais; 
 (c) ametiwa hatiani kwa kosa ambalo adhabu 
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yake ni kifo au anatumikia kifungo kwa 

kosa ambalo adhabu yake inazidi miezi sita 

iliyotolewa na mahakama au kama 

ilivyobadilishwa na mamlaka yenye 

dhamana; au 
 (d) amepoteza sifa za kuandikishwa kuwa 

mpiga kura chini ya masharti ya Sheria hii 

au sheria nyingine yoyote inayotumika 

kuhusu makosa yanayohusiana na uchaguzi 

wowote. 
  (2) Kwa madhumuni ya aya (c) ya kifungu 

kidogo cha (1)- 
 (a) adhabu mbili au zaidi zinazopaswa 

kutumikiwa kwa kufuatana zitachukuliwa 

kuwa ni adhabu tofauti iwapo hakuna 

adhabu moja kati ya hizo inayozidi miezi 

sita, na endapo mojawapo ya adhabu hizo 

inazidi miezi sita, zitahesabika kuwa ni 

adhabu moja; na 
 (b) hakuna kitakachozingatiwa kwa adhabu ya 

kifungo iliyotolewa kama mbadala wa, au 

kwa ukiukwaji wa malipo ya faini. 
  (3) Endapo mtu yeyote aliyeandikishwa chini 

ya Sheria hii atapoteza sifa za kuandikishwa kuwa 

mpiga kura, jina lake litafutwa katika Daftari: 
  Isipokuwa kwamba, jina halitafutwa katika 

Daftari, ila kwa mujibu wa masharti ya Sehemu ya 

Tatu na Nne ya Sura hii au kwa taarifa ya mahakama 

kuwa mtu huyo ametiwa hatiani kwa vitendo 

vinavyomsababisha kupoteza sifa za kuandikishwa au 

kupiga kura. 

  (4) Mtu hataandikishwa kuwa mpiga kura 

katika jimbo au kata zaidi ya moja au katika eneo la 

uchaguzi zaidi ya moja katika jimbo au kata. 

  
Daftari la Awali la 
Wapiga Kura 

 11.-(1) Kwa madhumuni ya utayarishaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Tume itaandaa 

Daftari la Awali la Wapiga Kura. 

 (2) Daftari la Awali la Wapiga Kura litatumika 

kwa ajili ya- 
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 (a) uwekaji wazi ili kukaguliwa na umma; 
 (b) marekebisho yanayohusu kubadilika kwa 

makazi au taarifa nyingine zozote za 

mpiga kura; 
 (c) uwekaji pingamizi dhidi ya uandikishwaji 

wa mpiga kura yeyote; 
 (d) kuingiza au kufuta jina la mpiga kura 

katika Daftari; na 
 (e) kufanya masahihisho au marekebisho 

kama itakavyohitajika chini ya Sheria hii. 
  
Daftari la Kudumu 

la Wapiga Kura 
 12.-(1) Kwa kuzingatia kifungu hiki na kwa 

madhumuni ya Sheria hii, kutakuwa na Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura la Jamhuri ya Muungano 

ambalo litakuwa katika sehemu, sura au mgawanyo 

mwingine kama Tume itakavyoamua. 
  (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi ataweka, atatunza 

na kuboresha Daftari lililoanzishwa chini ya kifungu 

kidogo cha (1). 
  (3) Daftari litakuwa na majina ya watu wote 

ambao wameandikishwa kuwa wapiga kura katika 

eneo la uchaguzi. 
  (4) Daftari litaonesha bayana kwa kila mpiga 

kura aliyeandikishwa, namba ya kadi ya mpiga kura 

iliyotolewa, hali ya ulemavu, ikiwa ipo, jinsi na anwani 

ya makazi ya kawaida ya mpiga kura na taarifa 

nyingine kama Tume itakavyoelekeza. 
  (5) Tume itasimamia utunzaji wa Daftari 

lililoanzishwa chini ya kifungu kidogo cha (1). 
  (6) Mkurugenzi wa Uchaguzi anaweza kutoa 

maelekezo kwa afisa mwandikishaji au afisa 

mwandikishaji msaidizi kuhusu masuala yanayohusu 

uandikishaji wa wapiga kura, yaliyomo katika Daftari 

au masuala mengine yanayohusiana na hayo. 
  
Uandikishaji wa 
wapiga kura 

Tanzania Zanzibar 

 13.-(1) Bila kujali masharti ya kifungu cha 12 

na kwa madhumuni ya uendeshaji wa uchaguzi wa 

Rais na Wabunge kwa upande wa Tanzania Zanzibar, 

sheria inayohusu uandikishaji wa wapiga kura na 

daftari la wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi katika 
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Baraza la Wawakilishi la Zanzibar, pamoja na 

mabadiliko yatakayofaa, itakuwa ndiyo sheria ya 

uandikishaji wa wapiga kura na daftari la wapiga kura 

Tanzania Zanzibar kwa madhumuni ya Sheria hii.  
  (2) Tume itamwandikisha mtu yeyote aliyepo 

Tanzania Zanzibar ambaye anastahili kuandikishwa 

kuwa mpiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano. 
  
Mahali pa kupigia 

kura na kukosa sifa 
za kupiga kura 

 14.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, 

mtu aliyeandikishwa kuwa mpiga kura katika eneo 

lolote la uchaguzi atastahili kupiga kura katika 

uchaguzi wowote katika eneo hilo la uchaguzi na mtu 

huyo atastahili kupiga kura katika kituo cha kupigia 

kura alichopangiwa katika eneo hilo la uchaguzi. 
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), msimamizi wa kituo au msimamizi msaidizi wa 

kituo chochote cha kupigia kura hatamruhusu mtu 

yeyote kupiga kura katika kituo hicho cha kupigia kura  

isipokuwa kama mtu huyo atamthibitishia msimamizi 

wa kituo au, kwa kadiri itakavyokuwa, msimamizi 

msaidizi wa kituo, kuwa yeye ndiye mpiga kura kama 

anavyodai kwa kuonesha  kadi ya mpiga kura  

iliyotolewa kwake au uthibitisho mwingine wa 

utambulisho wake kama Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atakavyoelekeza kwa wakati huo kuwa ni uthibitisho 

wa kutosha wa utambulisho wa mtu anayedai kuwa 

anastahili kupiga kura. 
  (3) Mtu aliyeandikishwa kuwa mpiga kura 

chini ya Sheria hii hatastahili kupiga kura katika 

uchaguzi wowote ikiwa mazingira yatajitokeza 

kuhusiana na mtu huyo ambayo, kama asingekuwa 

ameandikishwa, yangesababisha mtu huyo kupoteza 

sifa za kuandikishwa chini ya Sheria hii. 
  (4) Bila kujali masharti mengine ya Sheria hii, 

Mkurugenzi wa Uchaguzi au mtu yeyote 

aliyeidhinishwa kwa niaba yake anaweza, kwa hati 

aliyoisaini, kumuidhinisha mpiga kura aliyeandikishwa 

ambaye ni mgombea wa uchaguzi katika jimbo au 

kata, kupiga kura kwenye uchaguzi wa jimbo au kata 
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hiyo katika kituo kilichoainishwa kwenye hati hiyo, 

iwe mgombea huyo ameandikishwa au hajaandikishwa 

kuwa mpiga kura kwenye kituo hicho cha kupigia 

kura. 
  (5) Bila  kujali masharti mengine yoyote ya 

Sheria hii, endapo mpiga kura aliyeandikishwa katika 

eneo la uchaguzi ataajiriwa kuwa msimamizi wa 

uchaguzi, msimamizi wa kituo, msimamizi msaidizi 

wa kituo, karani mwongozaji, mlinzi wa kituo au 

katika wadhifa mwingine wowote katika kituo cha 

kupigia kura katika eneo hilo la uchaguzi tofauti na 

kituo cha kupigia kura alichopangiwa, Mkurugenzi wa 

Uchaguzi au mtu mwingine yeyote aliyeidhinishwa na 

Mkurugenzi wa Uchaguzi anaweza, kupitia hati 

aliyoisaini, kumuidhinisha mpiga kura huyo kupiga 

kura katika kituo kingine chochote cha kupigia kura 

katika eneo hilo la uchaguzi, na kituo hicho, kwa 

madhumuni ya Sheria hii, kitachukuliwa kuwa kituo 

cha kupigia kura alichopangiwa mpiga kura huyo. 
  (6) Mtu ambaye anatumikia adhabu ya kifungo 

anaweza, kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, 

kuandikishwa kuwa mpiga kura au kupiga kura katika 

uchaguzi iwapo tu ataruhusiwa kwa sheria 

inayosimamia kifungo cha mtu huyo: 
  Isipokuwa kwamba, hakuna chochote katika 

kifungu hiki kidogo kitakachotafsiriwa kumuidhinisha 

mtu huyo kupiga kura katika kituo chochote tofauti na 

kituo alichopangiwa. 
  
Kubadili jina  15. Mtu aliyeandikishwa kuwa mpiga kura 

ambaye jina lake limebadilika kutokana na ndoa au 

kwa sababu nyingine yoyote baada ya kuandikishwa, 

iwapo hajapoteza sifa za kupiga kura chini ya kifungu 

cha 14, atastahili kupiga kura kwa jina ambalo 

ameandikishwa. 

  

 

 

 

 



Na. 1       Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani          2024 

 

 24 

SEHEMU YA PILI 

UANDIKISHAJI WA WAPIGA KURA 

 
Muda wa 

uandikishaji 
 16.-(1) Tume itakuwa na jukumu la kupanga 

muda wa kuandikisha na kuboresha taarifa za wapiga 

kura katika kila eneo la uchaguzi ndani ya jimbo au 

kata. 

 (2) Mtu anayestahili kuandikishwa kuwa mpiga 

kura katika eneo lolote la uchaguzi na ambaye 

hajaandikishwa, anaweza kwenda yeye mwenyewe 

katika eneo ambalo huduma ya uandikishaji 

inapatikana katika eneo la uchaguzi linalohusika.  
  (3) Bila kujali masharti mengine yoyote ya 

kifungu hiki yanayoelekeza vinginevyo, itakuwa halali 

kwa Tume kuelekeza kuwa uandikishaji wa wapiga 

kura katika maeneo yote au eneo lolote la uchaguzi 

katika jimbo au kata iliyoainishwa katika maelekezo 

hayo, usitishwe kwa kipindi ambacho Tume inaweza 

kuelekeza iwapo, kwa maoni ya Tume, itaona inafaa 

kusitisha uandikishaji wa wapiga kura. 
  (4) Endapo maelekezo chini ya kifungu kidogo 

cha (3) yametolewa kuhusiana na eneo lolote la 

uchaguzi, hakutakuwa na uandikishaji wa wapiga kura 

utakaofanyika katika eneo hilo la uchaguzi kwa kipindi 

kilichoainishwa katika maelekezo hayo. 
  (5) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, 

uboreshaji wa Daftari utakuwa mara mbili kati ya 

kipindi kinachoanza mara baada ya uchaguzi mkuu na 

kabla ya siku ya uteuzi. 
  
Wakala wa 
uandikishaji 

 17.-(1) Chama cha siasa kinaweza kumteua mtu 

mmoja kuwa wakala wa uandikishaji kwa kila kituo 

cha uandikishaji katika jimbo au kata, kwa madhumuni 

ya- 
 (a) kuwatambua watu wenye sifa za 

kuandikishwa; na 
 (b) kumsaidia mwandishi msaidizi kutekeleza 

ipasavyo sheria na taratibu zinazohusu 

mwenendo wa uandikishaji wa wapiga kura 

bila kuingilia majukumu yake. 
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  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (1), 

kila chama cha siasa, kupitia taarifa ya maandishi, 

kitamtaarifu afisa mwandikishaji kuhusu uteuzi ndani 

ya muda wa siku saba kabla ya tarehe iliyopangwa 

kuanza uandikishaji wa wapiga kura au ndani ya 

kipindi kifupi kama Tume itakavyoruhusu. 
  (3) Taarifa itakayotolewa chini ya kifungu 

kidogo cha (2) itaainisha jina la wakala aliyeteuliwa na 

jina na anwani ya kituo cha uandikishaji ambacho 

wakala huyo amepangiwa. 
  (4) Chama cha siasa kinaweza, katika taarifa 

iliyotolewa chini ya kifungu kidogo cha (2), kumteua 

wakala mbadala wa uandikishaji anayeweza kuwepo 

na kutekeleza ama kwa muda wa kudumu au muda 

mfupi majukumu yoyote ya wakala wa uandikishaji 

wakati ambapo wakala wa uandikishaji hayupo katika 

kituo cha uandikishaji. 
  (5) Endapo wakala wa uandikishaji atafariki au 

atashindwa kutekeleza majukumu yake ipasavyo, 

chama cha siasa kinachohusika kinaweza kumteua 

wakala mwingine wa uandikishaji badala yake, na 

mapema iwezekanavyo kitatoa taarifa ya maandishi 

kwa afisa mwandikishaji kuhusu jina na anwani ya 

wakala wa uandikishaji aliyeteuliwa na kituo cha 

uandikishaji ambacho amepangiwa. 
  (6) Mwandishi msaidizi, kwa kusaidiwa na 

kushirikiana na wakala wa uandikishaji, mapema 

iwezekanavyo atashughulikia malalamiko 

yatakayotolewa na mtu yeyote mwenye nia ya 

kuandikishwa mbele ya wakala katika kituo cha 

uandikishaji. 
  (7) Kila wakala wa uandikishaji na wakala 

mbadala wa uandikishaji kabla ya kuanza kutekeleza 

majukumu yake ataapa kiapo cha kutunza siri mbele ya 

afisa mwandikishaji. 
  
Kadi ya mpiga kura  18.-(1) Endapo mtu ataomba kuandikishwa 

kuwa mpiga kura kwa mujibu wa masharti ya kifungu 

cha 16, mtu huyo, kama atamthibitishia afisa 

mwandikishaji au afisa mwingine yeyote mwenye 
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jukumu la kuandikisha wapiga kura  kwa wakati huo 

kuwa ana sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura 

katika eneo la uchaguzi lililo katika mamlaka ya afisa 

mwandikishaji au afisa mwingine, ataandikishwa kuwa 

mpiga kura katika eneo hilo la uchaguzi na baada ya 

kuandikishwa atapewa kadi ya mpiga kura kwa namna 

itakavyoainishwa. 
  (2) Tume inaweza kumtaka mtu yeyote 

anayeomba kuandikishwa kuwa mpiga kura kujaza 

fomu kama itakavyoainishwa. 
  (3) Bila kujali masharti ya kifungu hiki, Tume 

inaweza kuweka utaratibu wa kuwaandikisha wapiga 

kura walioandikishwa na Mamlaka ya Vitambulisho 

vya Taifa. 
  
Kubadili makazi  19.-(1) Endapo mpiga kura aliyeandikishwa 

katika eneo moja la uchaguzi anakuwa mkazi wa 

kawaida katika eneo lingine la uchaguzi, mpiga kura 

huyo anaweza,  kwa mujibu wa masharti ya kifungu 

cha 14, kuomba kwa afisa mwandikishaji, mwandishi 

msaidizi au mtendaji mwingine yeyote kama 

itakavyoelekezwa na Tume kwa madhumuni ya 

uandikishaji wa wapiga kura katika eneo la uchaguzi 

ambalo mtu huyo atakuwa mkazi wa kawaida, na afisa 

mwandikishaji, mwandishi msaidizi au mtendaji 

mwingine yeyote kama itakavyoelekezwa na Tume 

kwa madhumuni ya uandikishaji wa wapiga kura- 
 (a) baada ya kujiridhisha kuwa mwombaji- 
 (i) ana sifa za kuandikishwa; na 
 (ii) ni mkazi wa kawaida wa eneo la 

uchaguzi ambalo anafanya 

maombi; na  
 (b) baada ya mwombaji kurejesha kadi yake ya 

kupigia kura au baada ya mwombaji 

kumthibitishia afisa mwandikishaji, 

mwandishi msaidizi au mtendaji mwingine 

yeyote kama itakavyoelekezwa na Tume 

kwa madhumuni ya uandikishaji wa wapiga 

kura kuwa kadi ya mpiga kura imepotea au 

imeharibika, 
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 atamuandikisha mwombaji huyo katika fomu 

iliyoainishwa kwa ajili ya eneo la uchaguzi na kumpa 

kadi nyingine ya mpiga kura. 
  (2) Endapo afisa mwandikishaji, mwandishi 

msaidizi au mtendaji mwingine yeyote kama 

itakavyoelekezwa na Tume kwa madhumuni ya 

uandikishaji wa wapiga kura atamwandikisha 

mwombaji chini ya kifungu hiki, afisa mwandikishaji, 

mwandishi msaidizi au mtendaji huyo ataifuta mara 

moja kadi ya mpiga kura iliyorudishwa na mwombaji. 
  (3) Bila kujali masharti ya kifungu cha 18(1) au 

kifungu kidogo cha (1) cha kifungu hiki, iwapo kwa 

sababu ya- 
 (a) mabadiliko yoyote ya jina la jimbo au kata; 
 (b) mabadiliko yoyote ya idadi ya majimbo au 

kata; au 
 (c) mabadiliko yoyote ya mipaka au maeneo ya 

jimbo au kata moja au zaidi, jimbo au kata 

ikawa sehemu ya jimbo au kata nyingine au 

eneo la uchaguzi la jimbo au kata moja 

ikawa eneo la uchaguzi au sehemu ya eneo 

la uchaguzi la jimbo au kata nyingine,   
 mabadiliko hayo hayatamlazimu mpiga kura ambaye 

jina lake liko katika Daftari lolote lililoathirika na 

mabadiliko hayo kuomba kuhamishwa jina lake katika 

Daftari linalostahili, isipokuwa Mkurugenzi wa 

Uchaguzi, mapema iwezekanavyo, atafanya 

marekebisho ya mabadiliko hayo kadiri 

itakavyohitajika ili kuwezesha utekelezaji wa 

mabadiliko hayo kana kwamba maombi ya 

kuhamishwa yamefanywa na mpiga kura anayehusika 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii. 
  
Kupotea, kufutika 
au kuharibika kwa 

kadi ya mpiga kura 

 20.-(1) Endapo kadi ya mpiga kura iliyotolewa 

kwa mtu yeyote imepotea, imefutika au imeharibika, 

mtu ambaye kadi hiyo ilitolewa kwake anaweza 

kuomba yeye mwenyewe kwa afisa mwandikishaji, 

mwandishi msaidizi au mtendaji mwingine yeyote 

kama itakavyoelekezwa na Tume kwa madhumuni ya 

uandikishaji wa wapiga kura kupewa kadi mpya ya 
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mpiga kura. 
  (2) Baada ya maombi hayo kufanyika, afisa 

mwandikishaji, mwandishi msaidizi au mtendaji 

mwingine yeyote kama itakavyoelekezwa na Tume 

kwa madhumuni ya uandikishaji wa wapiga kura ikiwa 

atajiridhisha kuwa maombi yamefanywa ipasavyo na 

kwamba mwombaji bado ana sifa za kuandikishwa, 

atampa mwombaji kadi mpya ya mpiga kura na iwapo 

maombi yatafanyika kutokana na kuharibika au 

kufutika kwa kadi ya mpiga kura, mwombaji 

atarudisha kadi hiyo iliyoharibika au iliyofutika. 
  
Marekebisho ya 
taarifa  

 21.-(1) Endapo taarifa zozote zilizopo katika 

kadi ya mpiga kura au Daftari la Awali la Wapiga Kura 

zitahitaji kufanyiwa marekebisho kwa sababu ya 

kubadilika kwa jina au mabadiliko mengine yoyote 

katika mazingira ambayo yatamuathiri mtu ambaye 

kadi ya mpiga kura imetolewa kwake tofauti na 

mabadiliko ya makazi kutoka eneo moja la uchaguzi 

kwenda lingine, mtu ambaye kadi ya mpiga kura 

imetolewa kwake anaweza kuomba kadi mpya ya 

mpiga kura.   
  (2) Baada ya kupokea maombi na kujiridhisha 

kuwa maombi yamefanywa ipasavyo na kwamba 

mwombaji bado ana sifa ya kuandikishwa, afisa 

mwandikishaji, mwandishi msaidizi au mtendaji 

mwingine yeyote kama itakavyoelekezwa na Tume 

kwa madhumuni ya uandikishaji wa wapiga kura 

atamwandikisha mwombaji katika fomu 

itakayoainishwa na kumpa kadi nyingine ya mpiga 

kura: 
  Isipokuwa kwamba, kadi mpya ya mpiga kura 

haitatolewa chini ya kifungu hiki hadi mwombaji- 
 (a) atakapowasilisha nyaraka inayotambulika 

kwa mujibu wa sheria, endapo ni 

mabadiliko ya jina; na 
 (b) atakaporejesha kadi yake ya mpiga kura 

au atakapomthibitishia afisa 

mwandikishaji, mwandishi msaidizi au 

mtendaji mwingine yeyote kama 
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itakavyoelekezwa na Tume kwa 

madhumuni ya uandikishaji wa wapiga 

kura kuwa kadi hiyo imepotea au 

imeharibika. 
  
Tamko kuhusu 

kupotea au 
kuharibika kwa 
kadi ya mpiga kura 

 22. Endapo, chini ya masharti ya Sehemu hii, 

maombi yamefanywa kwa afisa mwandikishaji, 

mwandishi msaidizi au mtendaji mwingine yeyote 

kama itakavyoelekezwa na Tume kwa madhumuni ya 

uandikishaji wa wapiga kura na mtu ambaye anadai 

kuwa kadi iliyotolewa kwake imepotea au imeharibika, 

afisa mwandikishaji, mwandishi msaidizi au mtendaji 

mwingine yeyote kama itakavyoelekezwa na Tume 

kwa madhumuni ya uandikishaji wa wapiga kura 

atamtaka mwombaji kutoa tamko katika fomu 

iliyoainishwa kuhusu kupotea au kuharibika huko, na 

bila kuathiri mamlaka ya kukataa maombi hayo kwa 

sababu nyinginezo, afisa mwandikishaji, mwandishi 

msaidizi au mtendaji mwingine yeyote kama 

itakavyoelekezwa na Tume kwa madhumuni ya 

uandikishaji wa wapiga kura, anaweza kukataa 

maombi hayo isipokuwa kama mwombaji atatoa tamko 

hilo. 
  
Kukataliwa kwa 
maombi 

 23.-(1) Endapo mwandishi msaidizi au 

mtendaji mwingine yeyote kama itakavyoelekezwa na 

Tume kwa madhumuni ya uandikishaji wa wapiga kura 

atakataa maombi yaliyotolewa chini ya masharti ya 

Sehemu hii, pale mwombaji atakapohitaji, atatoa 

maelezo ya maandishi kwa mwombaji akiainisha 

sababu za kukataa maombi katika fomu iliyoainishwa, 

na endapo mwombaji hataridhika na kukataliwa huko 

anaweza kuwasilisha maombi ya mapitio kwa afisa 

mwandikishaji ndani ya siku saba baada ya kupokea 

maelezo hayo.  
 (2) Afisa mwandikishaji atatoa uamuzi wa 

maombi ya mapitio ndani ya siku kumi na nne baada 

ya kupokea maombi hayo. 
  (3) Endapo mwombaji hataridhika na uamuzi 

wa afisa mwandikishaji, anaweza kukata rufaa katika 
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Mahakama ya Mwanzo dhidi ya kukataliwa huko 

ndani ya siku kumi na nne baada ya kutolewa kwa 

uamuzi. 
  (4) Mahakama ya Mwanzo itatoa uamuzi wa 

rufaa ndani ya siku kumi na nne tangu siku rufaa 

ilipowasilishwa. 

  

SEHEMU YA TATU 

PINGAMIZI DHIDI YA UANDIKISHAJI AU KUENDELEA 

KUANDIKISHWA 

  
Ukaguzi wa Daftari 

la Awali la Wapiga 
Kura   

 24.-(1) Mtu yeyote anaweza kukagua Daftari la 

Awali la Wapiga Kura la eneo lolote la uchaguzi katika 

siku na muda kama afisa mwandikishaji 

atakavyoelekeza au kwa kadiri itakavyoamuliwa na 

Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
  (2) Afisa mwandikishaji ataweka wazi Daftari 

la Awali la Wapiga Kura katika kila kata na, ikilazimu, 

anaweza kufanya marekebisho kwa namna 

itakavyoelekezwa na Tume. 

  
Kuingizwa kwa 

jina katika Daftari 
la Awali la Wapiga 
Kura  

 25.-(1) Endapo mtu yeyote aliyeandikishwa 

kuwa mpiga kura na ana kadi halali ya mpiga kura 

kuhusiana na eneo la uchaguzi, amebaini, kufuatia 

ukaguzi uliofanyika kwa mujibu wa masharti ya 

kifungu cha 24, kuwa jina lake halionekani katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura katika eneo la 

uchaguzi, mtu huyo anaweza kuomba kwa Mkurugenzi 

wa Uchaguzi, na Mkurugenzi wa Uchaguzi, au kama 

itakavyokuwa, afisa mwandikishaji, iwapo ataridhika 

kuwa jina la mtu huyo lilipaswa kuwemo katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura katika eneo la 

uchaguzi, atafanya marekebisho au kusababisha 

kufanywa marekebisho katika Daftari la Awali la 

Wapiga Kura kwa kuingiza jina la mtu huyo. 
  (2)  Endapo Mkurugenzi wa Uchaguzi au afisa 

mwandikishaji atakataa kufanya marekebisho katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura ili kuingiza jina la 

mtu yeyote, mtu ambaye hataridhika na kukataliwa 

huko anaweza kupinga kukataliwa huko kwa mujibu 
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wa vifungu vinavyofuata katika Sehemu hii.     
  
Pingamizi   26.-(1) Mtu ambaye jina lake lipo katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura la eneo lolote la 

uchaguzi anaweza kupinga kuendelea kuwemo kwa 

jina lake mwenyewe au jina la mtu mwingine yeyote 

katika Daftari la Awali la Wapiga Kura kwa sababu 

yeye au mtu huyo mwingine hana sifa au amepoteza 

sifa za kuandikishwa au mtu huyo mwingine amefariki. 
  (2) Mtu anayeweka pingamizi chini ya kifungu 

hiki atajulikana kama “mweka pingamizi”. 
  
Utaratibu wa 
kuweka pingamizi  

 27.-(1) Kila pingamizi litawekwa kwa kujaza 

nakala mbili za fomu iliyoainishwa na litawasilishwa 

kwa afisa mwandikishaji ndani ya muda ulioainishwa.  
  (2) Kila pingamizi, litawasilishwa 

likiambatishwa na malipo ya dhamana ya kiasi cha 

fedha kitakachoainishwa na Tume kwa notisi 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali. 

  (3) Afisa mwandikishaji, mapema 

iwezekanavyo baada ya kupokea pingamizi 

lililowekwa kwa mujibu wa Sehemu hii, atapeleka 

taarifa ya pingamizi hilo kwa mtu aliyewekewa 

pingamizi: 

  Isipokuwa kwamba, afisa mwandikishaji 

atapaswa kubandika taarifa ya pingamizi katika mbao 

za matangazo katika kituo cha uandikishaji endapo 

pingamizi limewekwa kwa sababu mtu ambaye jina 

lake limo katika Daftari la Awali la Wapiga Kura 

amefariki. 

  
Uchunguzi na 
uamuzi wa afisa 

mwandikishaji 

 28.-(1) Afisa mwandikishaji mapema 

iwezekanavyo atafanya uchunguzi wa wazi kuhusu 

mapingamizi yote yaliyowekwa ipasavyo, kwa kutoa 

taarifa ya maandishi kwa muda usiopungua siku saba 

kuhusu tarehe, muda na mahali ambapo uchunguzi huo 

utaanza kwa kila mweka pingamizi na mtu ambaye 

amewekewa pingamizi, na kwa kila uchunguzi huo wa 

wazi kila mtu atakayeonekana na afisa mwandikishaji 

kuwa ana maslahi au ameathirika na uchunguzi huo wa 
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wazi anaweza kufika na kusikilizwa ama yeye 

mwenyewe  au kupitia mtu mwingine yeyote 

aliyeidhinishwa  kwa maandishi na mtu ambaye ana 

maslahi au aliyeathirika. 
  (2) Endapo pingamizi limewekwa dhidi ya 

kuendelea kuwepo au kutokuwepo kwa jina lolote 

katika Daftari la Awali la Wapiga Kura, afisa 

mwandikishaji atamuita mweka pingamizi au mtu 

yeyote aliyeidhinishwa kwa maandishi na mweka 

pingamizi kwa ajili ya kutoa uthibitisho wa awali wa 

sababu za pingamizi. 

  (3) Endapo kwa maoni ya afisa mwandikishaji 

uthibitisho wa awali umetolewa, afisa mwandikishaji 

atahitaji uthibitisho wa sifa zilizopo za kuandikishwa 

kwa mtu aliyewekewa pingamizi na- 

 (a) ikiwa sifa za mtu huyo hazijathibitika kiasi 

cha kumridhisha afisa mwandikishaji, afisa 

mwandikishaji atamtaarifu Mkurugenzi wa 

Uchaguzi kuhusu hali hiyo na Mkurugenzi 

wa Uchaguzi atafuta au ataelekeza kufutwa 

kwa jina la mtu huyo katika Daftari la 

Awali la Wapiga Kura; au 

 (b) ikiwa sifa za mtu huyo zitathibitishwa, afisa 

mwandikishaji atamtaarifu Mkurugenzi wa 

Uchaguzi kuhusu hali hiyo na Mkurugenzi 

wa Uchaguzi atabakiza, au kama 

itakavyokuwa, ataingiza au ataelekeza 

kubakizwa au kuingizwa jina la mtu huyo 

katika Daftari la Awali la Wapiga Kura.  

  (4) Endapo katika tarehe iliyopangwa kwa  ajili 

ya uchunguzi wa pingamizi lolote, mweka pingamizi 

au mtu mwingine yeyote aliyeidhinishwa kwa 

maandishi kwa niaba ya mweka pingamizi, atashindwa 

kuhudhuria au atahudhuria  na kushindwa kutoa 

uthibitisho wa awali wa kumridhisha afisa 

mwandikishaji, afisa mwandikishaji atalibakiza au 

kuelekeza  kubakizwa kwa jina la mtu huyo 

aliyewekewa pingamizi katika Daftari au, kama 

itakavyokuwa, hatachukua hatua ya kufanya 

marekebisho katika Daftari la Awali la Wapiga Kura ili 
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kubakiza jina la mtu aliyewekewa pingamizi katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura.  

  (5) Endapo pingamizi linakataliwa na afisa 

mwandikishaji na kwa maoni yake, ataona pingamizi 

liliwekwa bila sababu za msingi, afisa mwandikishaji 

anaweza, kwa kadiri atakavyoona inafaa, kuagiza kwa 

maandishi kuwa mweka pingamizi amlipe mtu 

aliyewekewa pingamizi fidia ya kiasi cha fedha kama 

Tume itakavyoainisha kwa notisi itakayotolewa katika 

Gazeti la Serikali. 

  (6) Kiasi chochote kitakachoagizwa kutolewa 

kama fidia chini ya kifungu hiki kitapatikana kama vile 

amri ya afisa mwandikishaji ni amri ya kukaza hukumu 

iliyotolewa na Mahakama ya Mwanzo kwa ajili ya 

urejeshaji wa fedha. 

  (7) Endapo pingamizi litakataliwa na afisa 

mwandikishaji na endapo kwa maoni yake ataona 

kuwa pingamizi liliwekwa bila sababu za msingi, 

dhamana ya kiasi cha fedha kilichowekwa na mweka 

pingamizi kwa kadiri Tume itakavyoainisha kwa notisi 

katika Gazeti la Serikali, itataifishwa kwa Serikali kwa 

amri ya afisa mwandikishaji, au ikiwa hakuna amri 

iliyotolewa, dhamana itarejeshwa. 
  (8) Afisa mwandikishaji atatoa uamuzi kuhusu 

pingamizi lililowekwa chini ya Sehemu hii ndani ya 

siku saba tangu siku ya mwisho ya kutolewa kwa notisi 

ya uchunguzi. 
  
Mweka pingamizi 
au mtu 
aliyewekewa 
pingamizi anaweza 
kukata rufaa 

 29.-(1) Endapo mweka pingamizi au mtu 

aliyewekewa pingamizi hataridhika na uamuzi wa afisa 

mwandikishaji chini ya kifungu cha 28, mweka 

pingamizi au mtu huyo anaweza, ndani ya siku saba 

tangu tarehe ya uamuzi huo kutolewa, kukata rufaa 

katika Mahakama ya Mwanzo. 
  (2) Mahakama ya Mwanzo itatoa uamuzi wa 

rufaa ndani ya siku kumi na nne tangu siku rufaa 

ilipowasilishwa. 
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SEHEMU YA NNE 

RUFAA NA KUONGEZWA AU KUFUTWA KATIKA DAFTARI LA 

AWALI LA WAPIGA KURA 

  
Rufaa kwenda 
Mahakama ya 
Mwanzo 

 30.-(1) Kila rufaa chini ya kifungu cha 23 au 29 

itaeleza kwa kifupi sababu za rufaa, na itaambatishwa 

na kiasi cha fedha ambacho Tume, kupitia notisi katika 

Gazeti la Serikali, itaainisha kiwe dhamana. 

 (2) Mahakama ya Mwanzo itasikiliza kila rufaa 

katika sehemu ya wazi kwa kutoa taarifa ya muda, 

tarehe na mahali rufaa itakaposikilizwa kwa pande 

zinazohusika na itakuwa na hiari ya kusikiliza au 

kutosikiliza ushahidi wowote, na uamuzi wa rufaa 

itakaoutoa utakuwa ni wa mwisho na hautahojiwa na 

mahakama yoyote. 
  (3) Endapo Mahakama ya Mwanzo itaamua 

rufaa ambayo imekatwa kuhusiana na Daftari la Awali 

la Wapiga Kura kuhusu kadi ya mpiga kura, itampa 

afisa mwandikishaji maelezo yaliyotiwa saini na 

hakimu yenye majina ambayo Mahakama imeamua 

yafutwe kutoka katika Daftari la Awali la Wapiga 

Kura au maelezo ya jina la mtu yeyote atakayepewa 

kadi ya mpiga kura, na afisa mwandikishaji 

atamtaarifu Mkurugenzi wa Uchaguzi kuhusu matokeo 

ya rufaa, na Mkurugenzi wa Uchaguzi atafanya 

marekebisho au ataelekeza kufanywa marekebisho 

katika Daftari la Awali la Wapiga Kura  na kutoa kadi 

ya mpiga kura ipasavyo: 
 Isipokuwa kwamba- 
 (a) Mahakama ya Mwanzo haitamtaka afisa 

mwandikishaji kutoa kadi nyingine ya 

mpiga kura pale ambapo kadi ya mpiga 

kura iliyotolewa awali imepotea au 

imeharibika, hadi pale mtu huyo atakapotoa 

tamko kwa afisa mwandikishaji kama 

inavyohitajika chini ya kifungu cha 22; na 
 (b) katika hali yoyote ile ambayo kifungu cha 

19, 20 au 21 kinatumika na ikiwa hakuna 

tamko lililotolewa kwa mujibu wa kifungu 

cha 22, afisa mwandikishaji anaweza 
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kukataa kuelekeza kutolewa kwa kadi 

nyingine ya mpiga kura mpaka kadi ya 

mpiga kura iliyotolewa awali kwa mhusika 

iwe imerejeshwa. 
  (4) Endapo rufaa imetupiliwa mbali, na 

Mahakama ya Mwanzo ina maoni kuwa rufaa ilikatwa 

bila sababu za msingi inaweza kuamuru kuwa 

dhamana ya kiasi cha fedha ambacho Tume itaainisha 

kwa notisi katika Gazeti la Serikali, itaifishwe kwa 

Serikali au kama hakuna amri hiyo dhamana hiyo 

itarejeshwa.  
  (5) Wadaawa katika rufaa hawatastahili kulipwa 

gharama za kesi au fidia: 
  Isipokuwa kwamba, kama rufaa imekatwa na 

kukubaliwa na Mahakama ya Mwanzo na endapo 

Mahakama itaona kuwa rufaa hiyo imekatwa bila 

sababu za msingi, Mahakama inaweza, kama itaona 

inafaa, kuamuru mrufani kulipa fidia ya kiasi cha 

fedha ambacho Tume itaainisha kwa notisi katika 

Gazeti la Serikali, na kiasi chochote kitakachoamriwa 

kitapatikana kana kwamba amri hiyo ni amri ya 

kukaza hukumu iliyotolewa na Mahakama ya Mwanzo 

kwa ajili ya urejeshwaji wa fedha. 
  (6) Endapo rufaa imekatwa chini ya kifungu 

hiki, Mahakama ya Mwanzo, iwe ilikubali au kukataa 

rufaa, inaweza kuamuru kuwa dhamana yoyote 

iliyotaifishwa au itakayotaifishwa kwa Serikali au 

kiasi chochote cha fedha kilicholipwa au 

kitakacholipwa kama fidia kwa mujibu wa amri ya 

afisa mwandikishaji chini ya kifungu cha 28, au kiasi 

chochote cha dhamana au kiasi cha fedha ambacho 

Mahakama ya Mwanzo inaweza kuainisha kisilipwe 

au kutaifishwa, au kurudishwa kwa mweka pingamizi, 

kadiri itakavyokuwa, na kiasi chochote 

kitakachoamriwa kurudishwa kitarejeshwa kana 

kwamba amri hiyo ilikuwa ni amri ya kukaza hukumu 

ya Mahakama ya Mwanzo kwa ajili ya urejeshwaji wa 

fedha. 
  (7) Shahidi anaweza kuitwa na kuapishwa 

wakati wa kusikiliza rufaa chini ya masharti ya 
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kifungu hiki kwa utaratibu unaofanana kwa karibu na 

mazingira ya uendeshaji wa kesi katika Mahakama ya 

Mwanzo pale inapotekeleza mamlaka yake ya 

kuendesha kesi za jinai, na bila kuathiri masharti ya 

sheria nyingine yoyote, anaweza kuwajibishwa kwa 

adhabu sawa na inayotolewa kwa kutoa ushahidi wa 

uongo au kutohudhuria. 
  (8) Mtu anayestahili kuhudhuria kama mdaawa 

katika rufaa iliyowekwa chini ya masharti ya kifungu 

hiki anaweza kuhudhuria mwenyewe au kuwakilishwa 

na wakili. 
  (9) Taratibu na mwenendo wa usikilizaji wa 

rufaa chini ya kifungu hiki zitakuwa kwa namna 

ambayo Mahakama ya Mwanzo itaamua, na bila 

kuathiri ujumla wa masharti yaliyotangulia, 

Mahakama ya Mwanzo, ikiwa itaridhika kuwa rufaa 

mbili au zaidi zinahusu hoja inayofanana, inaweza 

kutamka kuwa uamuzi iliyoutoa katika rufaa 

iliyosikilizwa awali itapaswa kuzingatiwa na wadaawa 

wa rufaa hiyo nyingine au rufaa hizo kwa kadiri 

itakavyoelekeza. 
  
Masharti yatokanayo 
na jina kuongezwa 
au kufutwa katika 
Daftari la Awali la 
Wapiga Kura  

 31.-(1) Endapo jina la mtu yeyote limeongezwa 

katika Daftari la Awali la Wapiga Kura kwa mujibu 

wa kifungu cha 28, au kadi yoyote ya mpiga kura 

imetolewa kwa mtu yeyote kwa kuzingatia kifungu 

hicho, afisa mwandikishaji atachukua hatua kuhusu 

mtu huyo kana kwamba hakukataa maombi 

yanayohusika na rufaa hiyo. 
  (2) Endapo jina la mtu yeyote limefutwa kutoka 

katika Daftari la Awali la Wapiga Kura kwa mujibu 

wa kifungu cha 28, afisa mwandikishaji atamtaka mtu 

huyo- 

 (a) kurejesha kadi yoyote ya mpiga kura 

ambayo imetolewa kwake chini ya Sheria 

hii; au 

 (b) kutoa na kuwasilisha tamko kwa afisa 

mwandikishaji kama ilivyoainishwa katika 

kifungu cha 22, 

 ndani ya kipindi kisichopungua siku kumi, kama afisa 
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mwandikishaji atakavyoelekeza, na afisa 

mwandikishaji ataelekeza kufutwa kwa kadi yoyote 

iliyorejeshwa. 

  

SURA YA TATU 

UCHAGUZI WA RAIS 

 

SEHEMU YA KWANZA 

UTEUZI WA WAGOMBEA WA KITI CHA RAIS NA  

MAKAMU WA RAIS 
  
Uteuzi wa 

wagombea wa kiti 
cha Rais na 
Makamu wa Rais 

 32. Kila unapofanyika uchaguzi wa Rais, kila 

chama cha siasa kilichosajiliwa na kinachokusudia 

kushiriki katika uchaguzi wa Rais kitawasilisha kwa 

Tume jina la mgombea wa kiti cha Rais na jina la 

mgombea wa nafasi ya Makamu wa Rais wa chama 

hicho. 

  
Idadi ya 

wadhamini 
 33.-(1) Ili kuweza kuteuliwa kuwa mgombea 

halali wa kiti cha Rais, mtu anapaswa kudhaminiwa 

kwa maandishi na wadhamini walioandikishwa kuwa 

wapiga kura kwa madhumuni ya uchaguzi chini ya 

Sheria hii wasiopungua mia mbili kwa kila mkoa, 

angalau kwa mikoa kumi ya Jamhuri ya Muungano, 

kati ya hiyo angalau mikoa miwili kutoka Tanzania 

Zanzibar. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo 

cha (1), wadhamini wa mgombea wa nafasi ya kiti cha 

Rais na nafasi ya Makamu wa Rais watathibitishwa na 

Msimamizi wa Uchaguzi wa jimbo ambalo wadhamini 

husika wameandikishwa. 
  
Uteuzi wa 

mgombea wa kiti 

cha Rais 

 34.-(1) Tume itatoa fomu za uteuzi kwa 

mgombea wa kiti cha Rais aliyependekezwa na chama 

cha siasa au mpiga kura aliyeidhinishwa na chama cha 

siasa kwa maandishi na kwa idadi kadiri 

itakavyoelekezwa na Tume.  
  (2) Kila mgombea wa kiti cha Rais atawasilisha 

fomu za uteuzi kwa utaratibu na mahali kadiri Tume 

itakavyoelekeza, si zaidi ya saa kumi kamili alasiri ya 
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siku ya uteuzi.  
  (3) Fomu za uteuzi zitawasilishwa zikiwa na 

maelezo yafuatayo: 

 (a) jina, jinsi, hali ya ulemavu, ikiwa ipo na 

anwani ya mgombea wa kiti cha Rais na 

cha Makamu wa Rais ambaye atakuwa ni 

mgombea mwenza; 

 (b) tamko la mgombea kwamba yupo tayari na 

ana sifa za kuwa mgombea katika uchaguzi; 

 (c) kiapo cha mgombea wa kiti cha Rais na 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

kitakachojazwa na kusainiwa mbele ya Jaji; 

 (d) majina na anwani za wadhamini; 

 (e) namba za kadi za kupigia kura za 

wadhamini; na 

 (f) uthibitisho wa msimamizi wa uchaguzi 

kuhusu wadhamini kutoka katika jimbo 

husika: 

  Isipokuwa kwamba, ikiwa Tume itaona kuna 

sababu za msingi za mgombea kushindwa kuwasilisha 

mwenyewe fomu za uteuzi, kiongozi wa chama 

kilichomteua anaweza kuwasilisha fomu hizo kwa 

niaba yake.  

  (4) Kila fomu ya uteuzi itaambatishwa na- 

 (a) idadi ya picha za mgombea kama Tume 

itakavyoelekeza, zilizopigwa si zaidi ya 

miezi mitatu kabla ya siku ya uteuzi; na 

 (b) taarifa yoyote binafsi inayomhusu 

mgombea kama itakavyohitajika kutolewa 

na kanuni kwa namna itakayokuwa 

imeelekezwa. 

  (5) Endapo, kwa vyovyote vile fomu ya uteuzi 

haijaambatishwa na nyaraka zilizoainishwa katika 

kifungu kidogo cha (4), uteuzi wa mgombea 

utachukuliwa kuwa ni batili: 

  Isipokuwa kwamba, Tume, katika mazingira 

yoyote mahususi na kama itaona kuna sababu ya 

kufanya hivyo, inaweza kuelekeza kuwa fomu ya 

uteuzi ikubaliwe kuwa halali bila kujali kuwa fomu 

hiyo haikuambatishwa na nyaraka zozote ikiwa 
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nyaraka zinazohusika zitawasilishwa kwa Mkurugenzi 

wa Uchaguzi ndani ya muda mwingine kama ambavyo 

Tume inaweza kuruhusu. 

  (6) Kwa madhumuni ya Sehemu hii, “siku ya 

uteuzi” maana yake ni siku iliyotangazwa na Tume 

kuwa siku ya mwisho ya kupokea majina ya watu 

wenye nia ya kugombea kiti cha Rais. 
  (7) Tume, mapema iwezekanavyo itabandika 

nakala ya fomu ya uteuzi katika sehemu ya wazi 

inayoonekana nje ya ofisi yake. 

  (8) Mtu hatamdhamini mgombea zaidi ya 

mmoja wa kiti cha Rais na iwapo msimamizi wa 

uchaguzi ametoa hati chini ya kifungu kidogo cha 

(3)(f) kwa ajili ya udhamini wa mgombea mmoja, 

atakataa kutoa hati ya udhamini wa mtu huyo kwa 

mgombea mwingine katika uchaguzi mmoja: 
  Isipokuwa kwamba, mtu hatazuiwa kusaini 

fomu ya uteuzi kwa sababu tu amekwisha saini fomu 

ya mgombea aliyefariki au aliyejitoa kabla ya 

kuwasilisha fomu ya uteuzi ya mwanzo. 
  (9) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(8), iwapo mdhamini atamdhamini mgombea zaidi ya 

mmoja katika uchaguzi mmoja na hati zimetolewa 

chini ya kifungu kidogo cha (3)(f) kwa ajili ya 

uandikishwaji wa mtu huyo, udhamini wa wagombea 

wote wawili utakuwa ni halali. 
  (10) Mtu yeyote ambaye kwa kujua 

anamdhamini mgombea zaidi ya mmoja anatenda kosa, 

na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyozidi 

shilingi laki mbili. 
  (11) Endapo msimamizi wa uchaguzi ataridhika 

kuwa mtu yeyote ametenda kosa chini ya kifungu 

kidogo cha (10), kwa amri iliyotolewa kwa idhini yake 

anaweza kufifilisha kosa na kuamuru mtu huyo kulipa 

kiasi cha fedha: 
  Isipokuwa kwamba- 
 (a) kiasi cha fedha hakitazidi kiasi cha juu cha 

faini iliyowekwa kwa kosa hilo; 
 (b) mamlaka yaliyotolewa na kifungu hiki kidogo 

yatatumika kama mtu atakiri kwa maandishi 
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kuwa ametenda kosa; na 
 (c) msimamizi wa uchaguzi atatoa stakabadhi ya 

malipo kwa mtu aliyetoa kiasi hicho cha fedha. 
  (12) Msimamizi wa uchaguzi, atakapoombwa 

na mgombea, au kwa niaba yake, kutoa hati kuhusu 

mdhamini aliyeandikishwa katika eneo la uchaguzi 

analohudumu, atatoa hati hiyo ipasavyo. 
  (13) Endapo baada ya siku ya uteuzi, jina la 

mtu aliyemdhamini mgombea litafutwa katika Daftari 

katika eneo la uchaguzi husika, kufutwa huko 

hakutabatilisha udhamini wa mgombea. 
  
Dhamana  35.-(1) Wakati wa kuwasilisha fomu za uteuzi 

kwa mujibu wa masharti mengine ya Sehemu hii, kila 

mgombea wa kiti cha Rais ataweka dhamana katika 

ofisi ya Tume ya kiasi cha fedha kitakachoainishwa 

katika kanuni. 
  (2) Dhamana itakayowekwa na mgombea 

itataifishwa kwa Serikali ikiwa- 
 (a) mgombea wa kiti cha Rais atajitoa 

kugombea baada ya siku ya uteuzi; au 
 (b) idadi ya kura alizopata baada ya 

kuhesabiwa katika uchaguzi ni chini ya 

moja ya kumi ya kura zote halali 

zilizopigwa,  
 isipokuwa dhamana hiyo haitataifishwa kama 

mgombea atafariki kabla ya uchaguzi. 
  (3) Endapo dhamana iliyowekwa haitataifishwa 

chini ya masharti ya kifungu kidogo cha (2), mapema 

iwezekanavyo baada ya matokeo ya uchaguzi 

kutangazwa, dhamana hiyo itarejeshwa kwa mgombea 

wa kiti cha Rais au kulipwa kwa mwakilishi wake wa 

kisheria. 
  
Kukataa uteuzi wa 
mgombea wa kiti 
cha Rais 
 
 
 

Sura ya 278 

 36. Tume inaweza, katika siku ya uteuzi, 

kukataa kumteua mtu kuwa mgombea wa kiti cha Rais 

iwapo itajiridhisha kuwa mtu huyo ameondolewa sifa 

za kushiriki katika mchakato wa uteuzi na Msajili wa 

Vyama vya Siasa kwa mujibu wa masharti ya Sheria 

ya Gharama za Uchaguzi. 
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Pingamizi dhidi ya 

uteuzi wa 
mgombea wa kiti 
cha Rais na 
Makamu wa Rais 

 37.-(1) Pingamizi linaweza kuwekwa dhidi ya 

fomu ya uteuzi wa mgombea wa kiti cha Rais na 

Makamu wa Rais kutokana na sababu zote au yoyote 

kati ya sababu zifuatazo: 

(a) taarifa zilizotolewa kuhusu mgombea 

hazitoshelezi kumtambulisha; 

 (b) fomu ya uteuzi haikidhi au haikuwasilishwa 

kwa mujibu wa masharti ya Sehemu hii; 

 (c) ni dhahiri kutokana na yaliyomo kwenye 

fomu ya uteuzi kwamba mgombea hana sifa 

za kugombea; 

 (d) masharti yaliyoainishwa katika kifungu cha 

34(2) cha Sheria hii hayakutimizwa; na  
Sura ya 278 (e) masharti ya Sheria ya Gharama za 

Uchaguzi hayakutimizwa. 

  (2) Pingamizi dhidi ya fomu ya uteuzi 

halitakubaliwa isipokuwa kama limewasilishwa kwa 

Tume si zaidi ya saa kumi kamili alasiri ya siku 

inayofuatia siku ya uteuzi. 

  (3) Pingamizi linaweza kuwekwa na mgombea 

mwingine, Msajili wa Vyama vya Siasa au 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, isipokuwa kwa 

pingamizi chini ya kifungu kidogo cha (1)(e) ambalo 

linaweza kuwekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa 

pekee, na litawekwa kwa maandishi na kusainiwa na 

mweka pingamizi na kubainisha sababu za pingamizi. 

  (4) Tume, kabla ya kuamua juu ya uhalali wa 

pingamizi lolote na bila kuchelewa- 

 (a) itamtaarifu mtu aliyewekewa pingamizi; 

na 

 (b) itampa mtu huyo nafasi ya kusikilizwa. 

  (5) Endapo Tume itatoa uamuzi kuhusiana na 

pingamizi lolote chini ya kifungu kidogo cha (3), 

itamjulisha kwa maandishi mgombea anayehusika 

kuhusu uamuzi na sababu za uamuzi huo. 
  (6) Uamuzi wa Tume chini ya kifungu hiki 

utakuwa ni wa mwisho na hautahojiwa na mahakama 

yoyote. 
  (7) Bila kujali masharti yoyote ya kifungu hiki, 
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endapo Msajili wa Vyama vya Siasa ataweka 

pingamizi chini ya kifungu kidogo cha (3), pingamizi 

hilo litawasilishwa ndani ya siku kumi na nne baada ya 

siku ya uteuzi.  
  
Mgombea pekee 

wa kiti cha Rais 
 38.-(1) Endapo kutakuwa na mgombea mmoja 

halali wa kiti cha Rais aliyeteuliwa, Tume itamtangaza 

mgombea huyo kuwa mgombea pekee wa kiti cha 

Rais. 
  (2) Mgombea wa kiti cha Rais aliyetangazwa 

chini ya kifungu kidogo cha (1) atapigiwa kura ya ndio 

au hapana na atakuwa amechaguliwa kihalali kuwa 

Rais endapo atapata kura nyingi zaidi ya kura zote 

halali zilizopigwa. 
  (3) Endapo mgombea pekee wa kiti cha Rais 

atashindwa kupata kura nyingi zaidi kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (2), Tume itatangaza siku nyingine 

ya uteuzi kwa ajili ya uchaguzi wa Rais kwa notisi 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali. 
  
Kujitoa ugombea  39.-(1) Mgombea wa kiti cha Rais anaweza 

kujitoa ugombea kwa kutoa taarifa ya maandishi 

aliyoisaini na kuiwasilisha yeye mwenyewe Tume na 

nakala kwa Katibu Mkuu wa chama kilichomdhamini 

kabla ya saa kumi kamili alasiri siku ya uteuzi. 
  (2) Kila taarifa ya kujitoa chini ya kifungu 

kidogo cha (1) itaambatishwa na tamko katika fomu 

itakayoainishwa, ambalo litajazwa na kusainiwa na 

mgombea mbele ya Jaji. 
  (3) Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1), 

endapo mgombea atajitoa kugombea baada ya saa 

kumi kamili alasiri ya siku ya uteuzi, chama chake 

hakitaruhusiwa kuweka mgombea mwingine mbadala 

na dhamana iliyotolewa na mgombea itataifishwa. 
  
Kifo au 
kukosekana kwa 

wagombea  

 40.-(1) Endapo- 

(a) baada ya saa kumi kamili alasiri ya siku ya 

uteuzi hakuna mgombea halali aliyeteuliwa, 

Tume, mapema iwezekanavyo kupitia notisi 

katika Gazeti la Serikali, itapanga siku 
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nyingine ya uteuzi; au  

 (b) muda wowote baada ya saa kumi kamili 

alasiri ya siku ya uteuzi na kabla ya 

kumalizika kwa uchaguzi, mgombea yeyote 

wa kiti cha Rais au Makamu wa Rais 

atafariki, Tume, mapema iwezekanavyo 

kupitia notisi katika Gazeti la Serikali, 

itateua siku nyingine ya uteuzi si zaidi ya 

siku kumi na nne baada ya tarehe ya kifo ili 

kutoa muda kwa chama cha siasa 

kinachohusika kuteua mgombea mwingine 

wa kiti cha Rais au Makamu wa Rais, kadiri 

itakavyokuwa. 

  (2) Endapo siku nyingine ya uteuzi itapangwa 

chini ya kifungu hiki, Tume itapanga siku nyingine ya 

uchaguzi wa Rais na taratibu husika zitaanza upya, 

isipokuwa kwamba hakutakuwa na uteuzi mpya 

utakaohitajika kwa wagombea wengine wa kiti cha 

Rais kama wapo. 

  

SEHEMU YA PILI 

TARATIBU ZA UCHAGUZI WA URAIS NA SIFA ZA 

MGOMBEA 

 
Siku ya uchaguzi 
wa Rais 

 41.-(1) Tume itapanga siku ambayo kwa 

mujibu wa Sheria hii itajulikana kama siku ya uchaguzi 

wa Rais, kwa ajili ya kupiga kura katika kila jimbo 

kwa ajili ya uchaguzi wa Rais. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu hiki, 

Tume inaweza kupanga siku tofauti za uchaguzi wa 

Rais katika majimbo tofauti na inaweza kutengua siku 

ya uchaguzi wa Rais na kupanga siku nyingine ya 

uchaguzi wa Rais. 

  (3) Tume itapanga siku ya uchaguzi wa Rais- 
 (a) ikiwa uchaguzi wa Rais unafanyika kwa 

sababu ya kuvunjwa kwa Bunge tofauti na 

mazingira yaliyoainishwa katika ibara 

ndogo ya (2)(b), (c), (d) au (e) ya ibara ya 

38 ya Katiba- 
 (i) kwa kila jimbo ambalo kuna 
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uchaguzi wa Wabunge, siku 

itakayopangwa kuwa siku ya 

uchaguzi wa Wabunge; 
 (ii) kwa kila jimbo lingine 

lolote, siku zisizopungua 

arobaini na zisizozidi 

hamsini baada ya siku ya 

uteuzi;  
 (b) ikiwa ni uchaguzi wa Rais ambao aya (a) ya 

kifungu kidogo hiki haitumiki, kwa kila 

jimbo, siku zisizopungua arobaini na 

zisizozidi hamsini baada ya uteuzi wa 

wagombea wa kiti cha Rais. 
  (4) Siku tofauti zinaweza kupangwa chini ya 

kifungu kidogo cha (3)(a)(ii) au (b) kwa majimbo 

tofauti. 
  (5) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha (3), 

jimbo ambalo uchaguzi wa Wabunge unaanza upya, 

litachukuliwa kuwa ni jimbo ambalo hakuna uchaguzi 

wa Wabunge.  
  
Watu wanaostahili 

kupiga kura katika 
uchaguzi wa Rais 

 42.-(1) Kila mtu aliyeandikishwa kuwa mpiga 

kura chini ya Sheria hii atastahili kupiga kura katika 

uchaguzi wa Rais. 

 (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo 

cha (3), mpiga kura aliyeandikishwa anaweza kupiga 

kura- 
 (a) katika siku ya uchaguzi wa Rais 

iliyopangwa kwa ajili ya jimbo 

alilojiandikisha kuwa mpiga kura; na 
 (b) katika kituo cha kupigia kura 

alichopangiwa katika eneo la uchaguzi 

aliloandikishwa. 
  (3) Tume inaweza kutoa maelekezo na kuweka 

masharti ambayo mtu anaweza, katika siku ya 

uchaguzi wa Rais, kuruhusiwa kupiga kura katika kituo 

cha kupigia kura tofauti na kile alichopangiwa. 
  
Sifa za mgombea 
katika uchaguzi wa 
Rais  

 43. Mtu hatakuwa na sifa ya kuwa mgombea 

wa uchaguzi wa Rais isipokuwa kama ana sifa za 
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kuchaguliwa kuwa Rais kwa mujibu wa masharti ya 

Ibara ya 39 ya Katiba. 
  
Matumizi ya Sura 

ya Sita 
 44. Kura ya uchaguzi wa Rais katika kila jimbo 

itapigwa kwa utaratibu kama ilivyo katika uchaguzi wa 

ubunge na masharti ya Sura ya Sita ya Sheria hii 

yatatumika kwa kuzingatia maboresho 

yatakayohitajika.  
  
Majumuisho ya 

kura katika 
uchaguzi wa Rais 

 45.-(1) Watu wafuatao wataruhusiwa kuwepo 

katika kituo cha majumuisho ya kura- 

(a) mjumbe wa Tume; 
 (b) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 
 (c) Katibu Mkuu wa chama cha siasa au 

mwakilishi wake kwa barua; 
 (d) afisa wa Tume; 
 (e) mgombea; 
 (f) wakala wa kuhesabu kura; 
 (g) afisa wa polisi au mtu mwingine 

anayehusika na usalama wa mahali pa 

kuhesabia kura; 
 (h) mwangalizi wa uchaguzi aliyeidhinishwa 

kwa maandishi na Tume; au 
 (i) mtu mwingine atakayeruhusiwa na Tume. 
  (2) Baada ya taarifa zote za matokeo na 

masanduku ya kura yenye karatasi za kura kuhusu 

uchaguzi wa Rais kupokelewa kutoka katika vituo vya 

kupigia kura katika jimbo, msimamizi wa uchaguzi, 

baada ya kuamua uhalali wa kura zote zenye mgogoro, 

atajumlisha- 
 (a) kura zote zilizopigwa katika jimbo la 

uchaguzi; 
 (b) kura alizopigiwa kila mgombea; na 
 (c) kura zilizokataliwa. 

  (3) Msimamizi wa uchaguzi, baada ya 

kujumuisha matokeo ya kura za Rais katika jimbo, 

atabandika matokeo hayo katika sehemu ya wazi na 

inayoonekana. 

  (4) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3), 

msimamizi wa uchaguzi ataandaa na kuwasilisha kwa 
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Tume, taarifa ya matokeo ya awali ya uchaguzi wa 

Rais katika jimbo.  

  (5) Msimamizi wa uchaguzi atathibitisha na 

kutoa nakala ya taarifa ya matokeo kwa kila wakala au 

wagombea wa kiti cha Rais, kama wapo. 

  (6) Tume inaweza kuelekeza kwamba, 

msimamizi wa uchaguzi, baada ya kuandaa taarifa ya 

matokeo chini ya kifungu kidogo cha (3), abandike 

nakala ya taarifa hiyo katika sehemu ya wazi 

inayoonekana. 

  (7) Endapo kuna shaka yoyote kuhusu usahihi 

katika kujumlisha kura za Rais katika jimbo lolote, 

Tume inaweza kuelekeza kurudiwa kujumlishwa kwa 

idadi ya kura za matokeo ya awali kutoka baadhi au 

vituo vyote vya kupigia kura katika jimbo. 

  (8) Baada ya kupokea matokeo 

yaliyowasilishwa chini ya kifungu kidogo cha (4), 

Tume itatangaza matokeo ya uchaguzi wa Rais kwa 

jimbo husika. 

  (9) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (3), 

Tume, baada ya kujumlisha kura zote zilizowasilishwa 

na kila msimamizi wa uchaguzi kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (4), itatangaza matokeo ya 

uchaguzi wa Rais ya nchi nzima. 

  (10) Mgombea yeyote wa kiti cha Rais 

atatangazwa kuwa amechaguliwa kuwa Rais iwapo 

amepata kura halali nyingi zaidi kuliko mgombea 

mwingine yeyote. 

  
Marudio ya upigaji 
kura 

 46.-(1) Endapo katika upigaji kura wa awali 

hakuna mgombea wa kiti cha Rais aliyepata kura 

nyingi zaidi kati ya kura halali zilizopigwa, Tume, kwa 

notisi katika Gazeti la Serikali, itapanga siku nyingine 

itakayofaa isiyozidi siku arobaini baada ya siku ya 

uchaguzi, kwa ajili ya marudio ya upigaji kura katika 

uchaguzi wa Rais. 

  (2) Endapo kutatokea kufungana kwa kura za 

wagombea waliopata kura nyingi zaidi, wagombea wa 

kiti cha Rais waliofungana ndio watakuwa wagombea 

pekee katika uchaguzi wa marudio. 
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Uchaguzi wa Rais 

kuchukuliwa kuwa 
uchaguzi wa 
Makamu wa Rais 

 47. Endapo mgombea wa kiti cha Rais 

atatangazwa kuwa amechaguliwa, mgombea mwenza 

atachukuliwa kuwa amechaguliwa kuwa Makamu wa 

Rais. 

  

SURA YA NNE 

UCHAGUZI WA WABUNGE 

 

SEHEMU YA KWANZA  

SIFA ZA MGOMBEA UBUNGE 

 
Sifa za wagombea 
katika uchaguzi wa 
ubunge  

 48. Mtu hatakuwa na sifa ya kuwa mgombea 

katika uchaguzi wa Ubunge au kuchaguliwa kuwa 

Mbunge isipokuwa kama atakuwa na sifa za 

kuchaguliwa kuwa Mbunge kwa mujibu wa masharti 

ya Ibara ya 67 ya Katiba. 
  

SEHEMU YA PILI 

UTEUZI WA WAGOMBEA 

 
Siku ya uteuzi  49.-(1) Endapo uchaguzi wa Wabunge 

utafanyika katika jimbo au ikiwa uchaguzi huo 

umesitishwa na taratibu za uchaguzi kutakiwa kuanza 

upya, Tume, kwa notisi katika Gazeti la Serikali, 

itapanga siku ya uteuzi kwa ajili ya uchaguzi wa 

Wabunge: 

  Isipokuwa kwamba- 

 (a) iwapo uchaguzi wa Wabunge utafanyika 

baada ya kuvunjwa kwa Bunge, siku ya 

uteuzi kwa jimbo lolote itakuwa si chini ya 

siku tano na si zaidi ya siku ishirini na tano 

baada ya kuvunjwa kwa Bunge; 

 (b) iwapo uchaguzi mdogo utafanyika, siku ya 

uteuzi itakuwa si chini ya siku ishirini na si 

zaidi ya siku hamsini baada ya kutokea kwa 

tukio ambalo ndiyo sababu ya uchaguzi 

kufanyika. 

  (2) Endapo Mbunge atajiuzulu, kufariki au 

vinginevyo ataachia ofisi kwa sababu nyingine tofauti 
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na zilizo chini ya kifungu cha 142, Spika atamtaarifu 

kwa maandishi Mwenyekiti wa Tume, na kwa notisi 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali, atatangaza 

kuwepo kwa nafasi wazi ya Ubunge. 

  (3) Tume inaweza kupanga siku tofauti za 

uteuzi kwa ajili ya majimbo tofauti, na inaweza 

kutengua siku yoyote ya uteuzi iliyopangwa na 

kupanga siku nyingine ya uteuzi:  

  Isipokuwa kwamba, siku hiyo nyingine 

iliyopangwa kuwa siku ya uteuzi kwa ajili ya uchaguzi 

wa Ubunge itakuwa ndani ya kipindi kilichoainishwa 

chini ya kivuo cha kifungu kidogo cha (1). 

  (4) Tume itatoa taarifa ya siku ya uteuzi 

angalau siku saba, na iwapo uchaguzi wa Ubunge 

utafanyika pale ambapo Rais ametoa taarifa ya kusudio 

la kuvunja Bunge, taarifa ya siku ya uteuzi inaweza 

kutolewa kabla ya kuvunjwa kwa Bunge. 

  (5) Endapo uchaguzi mdogo unatakiwa 

kufanyika na tarehe ya kuvunjwa kwa Bunge 

imetangazwa au imejulikana kwa mujibu wa matukio 

yaliyoainishwa katika Ibara ya 90(3) ya Katiba, 

uchaguzi mdogo hautafanyika katika muda wowote 

wakati wa kipindi cha miezi kumi na mbili mara tu 

baada ya tarehe ya kuvunjwa kwa Bunge. 
  
Uteuzi wa 
wagombea ubunge 

 50.-(1) Ili kuweza kuteuliwa kuwa mgombea 

halali wa uchaguzi wa Wabunge, mtu atapaswa 

kudhaminiwa kwa maandishi na wadhamini 

wasiopungua ishirini na tano ambao ni wapiga kura 

walioandikishwa katika maeneo ya uchaguzi ndani ya 

jimbo ambalo mtu huyo ni mgombea. 
 
 

 
 
 
 
 
Sura ya 278 

 (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), Tume inaweza, katika siku ya uteuzi, kukataa 

kumteua mtu kuwa mgombea iwapo itajiridhisha kuwa 

mtu huyo ameondolewa sifa za kushiriki katika 

mchakato wa uteuzi na Msajili wa Vyama vya Siasa 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Gharama za 

Uchaguzi. 

  (3) Uteuzi utafanyika kwa kutumia fomu 

itakayoainishwa ambayo itazingatia matumizi ya watu 
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wenye mahitaji maalumu, itakayosainiwa na mgombea 

na wadhamini na itakuwa na taarifa zifuatazo: 

 (a) jina, jinsi, hali ya ulemavu, ikiwa ipo, 

anwani na kazi ya mgombea; 

 (b) majina na anwani za wadhamini na namba 

za kadi zao za kupigia kura;  

 (c) tamko la mgombea kwamba yupo tayari na 

ana sifa za kuwa mgombea katika uchaguzi;  

 (d) uthibitisho wa msimamizi wa uchaguzi 

katika jimbo ambalo wadhamini 

wameandikishwa; na 

 (e) kiapo cha mgombea kitakachojazwa na 

kusainiwa na mgombea mbele ya hakimu 

na kitakachoonesha sifa za mgombea na 

kuwa hajapoteza sifa kwa ajili ya uchaguzi. 

 (4) Kila fomu ya uteuzi itaambatishwa na- 

 (a) idadi ya picha za mgombea kama Tume 

itakavyoelekeza, zilizopigwa si zaidi ya 

miezi mitatu kabla ya siku ya uteuzi; na 

 (b) taarifa yoyote binafsi inayomhusu 

mgombea kama itakavyohitajika kutolewa 

na kanuni kwa namna itakayokuwa 

imeelekezwa. 

  (5) Endapo, kwa vyovyote vile fomu ya uteuzi 

haijaambatishwa na nyaraka zilizoainishwa katika 

kifungu kidogo cha (4), uteuzi wa mgombea 

utachukuliwa kuwa ni batili: 

  Isipokuwa kwamba, Tume, katika mazingira 

maalumu na kama itaona kuna sababu ya kufanya 

hivyo, inaweza kuelekeza kuwa fomu ya uteuzi 

ikubaliwe kuwa halali bila kujali kuwa fomu hiyo 

haikuambatishwa na nyaraka zozote ikiwa nyaraka 

zinazohusika zitawasilishwa kwa msimamizi wa 

uchaguzi ndani ya muda mwingine kama ambavyo 

Tume inaweza kuruhusu. 

  (6) Msimamizi wa uchaguzi atatoa fomu za 

uteuzi kwa mgombea aliyependekezwa na chama cha 

siasa au mpiga kura aliyeidhinishwa na chama cha 

siasa kwa maandishi na atampa idadi ya fomu za uteuzi 

kama itakavyoelekezwa na Tume. 
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  (7) Kila mgombea atawasilisha fomu za uteuzi 

zilizosainiwa kama ilivyoainishwa chini ya kifungu 

hiki, katika ofisi ya msimamizi wa uchaguzi si zaidi ya 

saa kumi kamili alasiri ya siku ya uteuzi: 

  Isipokuwa kwamba, ikiwa Tume itaona zipo 

sababu za msingi za mgombea mwenyewe kushindwa 

kuwasilisha fomu hizo, kiongozi wa chama 

kilichomdhamini anaweza kuwasilisha fomu hizo kwa 

niaba yake. 

  (8) Msimamizi wa uchaguzi, mapema 

iwezekanavyo atabandika nakala ya fomu ya uteuzi 

katika sehemu ya wazi inayoonekana nje ya ofisi yake. 

  (9) Mtu hatamdhamini mgombea zaidi ya 

mmoja kwa uchaguzi mmoja na iwapo msimamizi wa 

uchaguzi ametoa hati chini ya kifungu kidogo cha 

(3)(d) kwa ajili ya udhamini wa mgombea mmoja, 

atakataa kutoa hati ya udhamini wa mtu huyo kwa 

mgombea mwingine katika uchaguzi mmoja: 

  Isipokuwa kwamba, mtu hatazuiwa kusaini 

fomu ya uteuzi kwa sababu tu amekwisha saini fomu 

ya mgombea aliyefariki au aliyejitoa kabla ya 

kuwasilisha fomu ya uteuzi ya mwanzo. 

  (10) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(9), iwapo mdhamini atamdhamini mgombea zaidi ya 

mmoja katika uchaguzi mmoja na hati zimetolewa 

chini ya kifungu kidogo cha (3)(d) kwa ajili ya 

uandikishwaji wa mtu huyo, udhamini wa wagombea 

wote wawili utakuwa ni halali. 

  (11) Mtu yeyote atakayemdhamini mgombea 

zaidi ya mmoja anatenda kosa, na akitiwa hatiani 

atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi laki mbili. 

  (12) Endapo msimamizi wa uchaguzi ataridhika 

kuwa mtu yeyote ametenda kosa chini ya kifungu 

kidogo cha (11), kwa amri iliyotolewa kwa idhini yake 

anaweza kufifilisha kosa na kuamuru mtu huyo kulipa 

kiasi cha fedha: 

  Isipokuwa kwamba- 

 (a) kiasi cha fedha hakitazidi kiasi cha juu cha 

faini iliyowekwa kwa kosa hilo; 

 (b) mamlaka yaliyotolewa na kifungu hiki 
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kidogo yatatumika kama mtu atakiri kwa 

maandishi kuwa ametenda kosa; na 

 (c) msimamizi wa uchaguzi atatoa stakabadhi 

ya malipo kwa mtu aliyetoa kiasi hicho cha 

fedha. 

  (13) Msimamizi wa uchaguzi, atakapoombwa 

na mgombea au mtu mwingine kwa niaba yake, kutoa 

hati kuhusu mdhamini aliyeandikishwa katika eneo la 

uchaguzi analohudumu, atatoa hati hiyo ipasavyo. 

  (14) Endapo baada ya siku ya uteuzi, jina la 

mtu aliyemdhamini mgombea litafutwa katika Daftari 

katika eneo la uchaguzi husika, kufutwa huko 

hakutabatilisha udhamini wa mgombea. 
  
Dhamana  51.-(1) Wakati wa kurudisha fomu ya uteuzi 

kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 50, mgombea 

ataweka dhamana kwa msimamizi wa uchaguzi ya 

kiasi cha fedha kitakachoainishwa.  
  (2) Dhamana ya mgombea anayepingwa 

itataifishwa kwa Serikali ikiwa atajiondoa kugombea 

baada ya siku ya uteuzi au ikiwa idadi ya kura 

alizopigiwa katika uchaguzi ni chini ya moja ya kumi 

ya kura zote zilizohesabiwa katika jimbo ambalo 

alikuwa ni mgombea, isipokuwa dhamana hiyo 

haitataifishwa ikiwa mgombea atafariki. 
  (3) Endapo dhamana ya mgombea 

haitataifishwa chini ya masharti ya kifungu kidogo cha 

(2), mapema iwezekanavyo baada ya kutangazwa kwa 

matokeo ya uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi 

atamrejeshea mgombea au mwakilishi wake wa 

kisheria kama itakavyokuwa. 
  
Mgombea 
kuteuliwa kwa 
jimbo moja tu 

 52. Mtu hatateuliwa kuwa mgombea wa 

uchaguzi katika jimbo zaidi ya moja au nafasi nyingine 

yoyote ya kuchaguliwa chini ya Sheria hii. 
  
Pingamizi na 
uamuzi juu ya 
uhalali wa fomu ya 
uteuzi 

 53.-(1) Pingamizi linaweza kuwekwa dhidi ya 

fomu ya uteuzi kutokana na sababu zote au yoyote kati 

ya sababu zifuatazo: 

(a) taarifa zilizotolewa kuhusu mgombea 
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hazitoshelezi kumtambulisha; 
 (b) fomu ya uteuzi haikidhi au haikuwasilishwa 

kwa mujibu wa masharti ya Sehemu hii; 
 (c) ni dhahiri kutokana na taarifa zilizomo 

katika fomu ya uteuzi kwamba mgombea 

hana sifa za kugombea; 
 (d) masharti yaliyoainishwa katika kifungu cha 

50(3) hayajazingatiwa; na  
Sura ya 278 (e) masharti ya Sheria ya Gharama za 

Uchaguzi hayajazingatiwa. 
  (2) Pingamizi dhidi ya fomu ya uteuzi 

halitakubaliwa isipokuwa kama limewasilishwa kwa 

msimamizi wa uchaguzi si zaidi ya saa kumi kamili 

alasiri ya siku inayofuatia siku ya uteuzi. 
  (3) Pingamizi linaweza kuwekwa na mgombea 

mwingine ndani ya jimbo, Msajili wa Vyama vya Siasa 

au Mwanasheria Mkuu wa Serikali, isipokuwa kwa 

pingamizi chini ya kifungu kidogo cha (1)(e) ambalo 

linaweza kuwekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa 

pekee, na litawekwa kwa maandishi na kusainiwa na 

mweka pingamizi, na litabainisha sababu za pingamizi. 
  (4) Msimamizi wa uchaguzi, kabla ya kuamua 

juu ya uhalali wa pingamizi lolote na bila kuchelewa- 
 (a) atamtaarifu mtu aliyewekewa pingamizi; na 
 (b) atampa mtu huyo nafasi ya kusikilizwa. 
  (5) Endapo msimamizi wa uchaguzi atatoa 

uamuzi kuhusiana na pingamizi lolote chini ya kifungu 

kidogo cha (4), atamjulisha kwa maandishi mgombea 

anayehusika kuhusu uamuzi na sababu za uamuzi huo. 
  (6) Mgombea yeyote ambaye hataridhika na 

uamuzi wa msimamizi wa uchaguzi kuhusu uhalali wa 

pingamizi, kwa kuzingatia utaratibu na ndani ya muda 

utakaoainishwa na Tume, anaweza kukata rufaa kwa 

Tume, na uamuzi wa Tume utakuwa ni wa mwisho na 

hautahojiwa na mahakama yoyote, isipokuwa kwa njia 

ya mashauri ya uchaguzi yatakayowasilishwa kwa 

mujibu wa masharti ya Sura ya Nane kutokana na 

sababu moja au nyinginezo zilizoainishwa katika Sura 

hiyo. 

  (7) Bila kujali masharti yoyote ya kifungu hiki, 
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endapo Msajili wa Vyama vya Siasa ataweka 

pingamizi chini ya kifungu kidogo cha (3), pingamizi 

hilo litawasilishwa ndani ya siku kumi na nne baada ya 

siku ya uteuzi. 

  
Mgombea pekee 

nafasi ya ubunge 
au kukosekana kwa 
mgombea 

 54.-(1) Endapo kutakuwa na mgombea mmoja 

halali wa nafasi ya ubunge aliyeteuliwa, msimamizi wa 

uchaguzi atamtangaza mgombea huyo kuwa mgombea 

pekee wa nafasi ya ubunge. 

 (2) Mgombea wa nafasi ya ubunge 

aliyetangazwa chini ya kifungu kidogo cha (1) 

atapigiwa kura ya ndio au hapana na atakuwa 

amechaguliwa kihalali kuwa Mbunge endapo atapata 

kura nyingi za ndiyo kati ya kura zote halali 

zilizopigwa. 

  (3) Endapo mgombea pekee wa kiti cha ubunge 

atashindwa kupata idadi ya kura zinazohitajika kwa 

mujibu wa kifungu kidogo cha (2), msimamizi wa 

uchaguzi ataitaarifu Tume kuhusu matokeo hayo na 

Tume, kwa notisi itakayochapishwa katika Gazeti la 

Serikali, itapanga siku nyingine ya uteuzi na upigaji 

kura itakayofaa sio zaidi ya siku arobaini baada ya siku 

ya uchaguzi. 

  (4) Ikiwa msimamizi wa uchaguzi ataamua 

kuwa hakuna mgombea aliyeteuliwa kihalali kwa ajili 

ya kiti cha ubunge katika jimbo, msimamizi wa 

uchaguzi ataitaarifu Tume. 

  
Picha  55.-(1) Kwa madhumuni ya kuwasaidia wapiga 

kura kumtambua mgombea wakati wa kupiga kura, 

kila mgombea atatambuliwa kwa kutumia picha ya 

mgombea ambayo imeidhinishwa na msimamizi wa 

uchaguzi. 

  (2) Picha ya mgombea itakayooneshwa wakati 

wa kampeni za uchaguzi itakuwa chini ya usimamizi 

wa msimamizi wa uchaguzi. 
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SURA YA TANO  

UCHAGUZI WA MADIWANI 

 

SEHEMU YA KWANZA 

KUENDESHA UCHAGUZI NA MUDA WA KUWEPO 

MADARAKANI KWA MADIWANI  

 
Uchaguzi wa 

madiwani 
 56.-(1) Kutafanyika uchaguzi wa madiwani 

katika mamlaka za serikali za mitaa kila mwaka wa 

tano baada ya uchaguzi wa madiwani uliopita, na 

wakati wowote Halmashauri mpya inapoanzishwa. 
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), uchaguzi wa madiwani hautafanyika pale ambapo 

uanzishwaji wa Hamashauri mpya haujabadilisha 

mipaka ya majimbo ya ubunge. 

  (3) Uchaguzi wa madiwani wa mamlaka za 

serikali za mitaa utafanyika katika kila kata au kadiri 

itakavyokuwa, kwa kata ya mamlaka ya serikali za 

mitaa katika tarehe itakayotangazwa na Tume kwa 

notisi itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali. 

  (4) Notisi itakayotolewa chini ya kifungu hiki 

itaainisha siku na saa ambayo wasimamizi wa 

uchaguzi wanaweza kupokea fomu za uteuzi wa 

wagombea wa uchaguzi katika kata yoyote ambayo 

notisi hiyo inahusika. 

  (5) Uendeshaji wa kila uchaguzi utakuwa kwa 

mujibu wa maelekezo na usimamizi wa Tume katika 

eneo ambalo uchaguzi unafanyika. 
  
Uchaguzi mdogo  57.-(1) Tume itatangaza kiti cha diwani kuwa 

wazi mara itakapotaarifiwa kwa maandishi na Waziri 

mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa kuwa- 
 (a) mjumbe amefariki au amejiuzulu; 

 (b) mjumbe, kwa mujibu wa masharti ya au 

chini ya Sheria hii au Sheria nyingine 

yoyote, ameondolewa au ametangazwa 

kuwa hana uwezo wa kuwa au kuendelea 

kuwa mjumbe; 

 (c) uchaguzi wa mjumbe umetangazwa kuwa 

batili; 
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 (d) kiti cha mjumbe kinachukuliwa kuwa wazi 

chini ya Sheria hii; au 

 (e) mjumbe amekoma kuwa mwanachama wa 

chama cha siasa ambacho kilimdhamini 

mjumbe huyo kuwa mgombea. 

  (2) Kwa madhumuni ya kujaza nafasi wazi 

zilizojitokeza kwenye kata mbalimbali katika kalenda 

ya mwaka, Tume itaendesha uchaguzi mdogo angalau 

mara mbili kwa kila mwaka katika tarehe ambazo 

Tume itaainisha kwa notisi itakayochapishwa katika 

Gazeti la Serikali. 

  (3) Notisi chini ya kifungu hiki itaainisha siku 

na saa ambayo wasimamizi wa uchaguzi wanaweza 

kupokea fomu za uteuzi wa wagombea wa uchaguzi 

katika kata ambayo nafasi wazi imetokea. 

  
Uwakilishi katika 
kata na muda wa 
madiwani kuwa 
madarakani  

 58.-(1) Kutakuwa na diwani mmoja 

aliyechaguliwa kwa kila kata ambapo eneo la 

halmashauri limegawanywa, na kila diwani baada ya 

tarehe inayofuata tarehe ambayo matokeo ya uchaguzi 

yatathibitishwa na msimamizi wa uchaguzi, atakuwa 

mjumbe aliyechaguliwa kuwa mjumbe wa halmashauri 

ambayo amechaguliwa.  

  (2) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, 

kipindi cha kuwa madarakani kwa mjumbe 

aliyechaguliwa katika halmashauri kitakuwa ni miaka 

mitano isipokuwa mjumbe aliyechaguliwa katika 

uchaguzi mdogo atakuwa madarakani kwa muda 

uliosalia wa kipindi cha madaraka cha mjumbe 

aliyetangulia. 

  (3) Endapo nafasi wazi itatokea ndani ya miezi 

kumi na mbili kabla ya tarehe ya kawaida ya 

kumalizika kwa muda wa mjumbe ambaye nafasi yake 

iko wazi, uteuzi au uchaguzi hautafanyika kujaza 

nafasi hiyo, isipokuwa nafasi hiyo itajazwa katika 

uteuzi au uchaguzi wa madiwani utakaofuata. 
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SEHEMU YA PILI 

SIFA ZA WAGOMBEA UDIWANI 

  
Sifa za mgombea  59.-(1) Mtu atachaguliwa kuwa mgombea 

katika uchaguzi wa udiwani ikiwa ana sifa za 

kuchaguliwa. 

  (2) Mtu atakuwa na sifa za kuchaguliwa ikiwa 

atatimiza masharti yafuatayo: 

 (a) ni raia wa Jamhuri ya Muungano; 

 (b) ametimiza umri wa miaka ishirini na moja;  

 (c) hajapoteza sifa za kuchaguliwa chini ya 

masharti ya kifungu cha 60; 

 (d) ni mkazi wa kawaida ndani ya eneo la 

mamlaka ya serikali za mitaa; 

 (e) anajua kusoma na kuandika kwa lugha ya 

Kiswahili au Kiingereza; 
 
 
Sura ya 258 

(f) ni mwanachama na amedhaminiwa na 

chama cha siasa kilichosajiliwa chini ya 

Sheria ya Vyama vya Siasa; na 
 (g) ana kipato halali kinachomwezesha kuishi.  
  
Kukosa sifa ya 

uteuzi 
 60.-(1) Mtu atakosa sifa ya kuteuliwa katika 

uchaguzi- 

(a) ikiwa ana kiapo cha utii kwa nchi nyingine 

tofauti na Jamhuri ya Muungano; 

 (b) ikiwa katika sheria yoyote inayotumika 

Tanzania imethibitika kuwa hana akili 

timamu; 

 (c) ikiwa ametiwa hatiani kwa kosa la kukwepa 

kulipa kodi ndani ya kipindi cha miaka 

mitano kabla ya uchaguzi; 

 (d) endapo amehukumiwa adhabu ya kifo na 

mahakama yoyote ya Tanzania au 

amehukumiwa kutumikia kifungo 

kinachozidi miezi sita gerezani; 
 

Sura ya 361 
(e) endapo yupo kizuizini chini ya amri 

iliyotolewa chini ya Sheria ya Uwekaji 

Kizuizini kwa Usalama na amekuwa 

kizuizini chini ya amri hiyo kwa kipindi 

kinachozidi miezi sita;  
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Sura ya 380 

(f) endapo ameondolewa nchini, kwa mujibu 

wa masharti ya Sheria ya Uhamisho wa 

Wahalifu kwa amri iliyotolewa chini ya 

Sheria hiyo ambayo inaendelea kwa kipindi 

kinachozidi miezi sita; 

 (g) iwapo ni sehemu ya, au ni mbia katika 

shirika, au ni meneja wa kampuni ambayo 

ni sehemu ya mkataba wowote unaoendelea 

na mamlaka ya serikali za mitaa ambayo 

anataka kuchaguliwa na hajatangaza katika 

magazeti yanayochapishwa kwa lugha ya 

Kiswahili na lugha ya Kiingereza 

yanayosambazwa ndani ya eneo la 

mamlaka inayohusika, taarifa inayoelezea 

aina ya mkataba na maslahi yake au 

maslahi ya shirika au kampuni katika 

mkataba; 

 (h) ikiwa amepoteza sifa za kuwa mjumbe wa 

mamlaka ya serikali za mitaa kwa Sheria hii 

au chini ya sheria nyingine yoyote; 

 (i) ikiwa amepoteza sifa za kuandikishwa 

kuwa mpiga kura chini ya Sheria hii au 

amepoteza sifa ya kupiga kura katika 

uchaguzi wowote chini ya Sheria hii au 

chini ya sheria nyingine yoyote inayohusu 

makosa ya uchaguzi; na 

 (j) kwa kuzingatia upekee na ukomo kama 

Rais anavyoweza kuelekeza, kwa amri 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali, 

iwapo anashikilia au anakaimu nafasi katika 

ofisi yoyote au uteuzi katika utumishi wa 

Jamhuri ya Muungano au mamlaka za 

serikali za mitaa. 

  (2) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo              

cha (1)(d)-  

 (a) adhabu mbili au zaidi zinazopaswa 

kutumikiwa kwa kufuatana zitachukuliwa 

kuwa ni adhabu tofauti, na iwapo adhabu 

zote hazizidi miezi sita zitachukuliwa kuwa 

ni adhabu moja; na 
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 (b) adhabu ya kifungo iliyotolewa kama 

mbadala wa kulipa faini au kwa kushindwa 

kulipa faini haitazingatiwa. 

  

SEHEMU YA TATU 

UTEUZI WA WAGOMBEA UDIWANI 

 
Siku ya uteuzi  61.-(1) Endapo uchaguzi wa diwani utafanyika 

katika kata, au ikiwa uchaguzi huo utasitishwa na 

taratibu za uchaguzi zitatakiwa kuanza upya, Tume, 

kwa notisi itakayochapisha katika Gazeti la Serikali, 

itapanga siku ya uteuzi kwa ajili ya uteuzi wa 

wagombea wa uchaguzi. 
  (2) Tume inaweza kupanga siku tofauti za 

uteuzi kwa ajili ya kata tofauti na inaweza kutengua 

siku ya uteuzi iliyopangwa na kupanga siku nyingine 

kuwa siku ya uteuzi. 

  (3) Tume itatoa taarifa ya angalau siku saba 

kwa ajili ya uteuzi. 

  
Uteuzi wa 
mgombea 

 62.-(1) Ili mtu aweze kuteuliwa kihalali kuwa 

mgombea katika kata, ni lazima awe amedhaminiwa 

kwa maandishi na wapiga kura wasiopungua kumi 

walioandikishwa katika kata ambayo yeye ni 

mgombea. 

  (2) Uteuzi utafanyika kwa kutumia fomu 

itakayoainishwa ambayo itazingatia matumizi ya watu 

wenye mahitaji maalumu, itakayosainiwa na mgombea 

na watu wanaomdhamini mgombea huyo na itakuwa 

na taarifa zifuatazo: 

 (a) jina, jinsi, hali ya ulemavu, ikiwa ipo, 

anwani na kazi ya mgombea;  

 (b) majina na anwani za wadhamini na namba 

za kadi zao za kupiga kura; 

 (c) tamko la mgombea kuwa yupo tayari na ana 

sifa za kuwa mgombea katika uchaguzi;  

 (d) uthibitisho wa msimamizi wa uchaguzi 

katika kata ambayo wadhamini 

wameandikishwa; na  

 (e) kiapo cha mgombea kitakachojazwa na 
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kusainiwa na mgombea mbele ya hakimu 

na kitakachoonesha sifa za mgombea na 

kuwa hajapoteza sifa kwa ajili ya uchaguzi. 

  (3) Kila fomu ya uteuzi itaambatishwa na- 

 (a)  idadi ya picha za mgombea kama Tume 

itakavyoelekeza, zilizopigwa si zaidi ya 

miezi mitatu kabla ya siku ya uteuzi; na 

 (b) taarifa binafsi zinazomhusu mgombea kama 

itakavyohitajika kutolewa na kanuni kwa 

namna itakayokuwa imeelekezwa. 

  (4) Endapo, kwa vyovyote vile, fomu ya uteuzi 

haijaambatishwa na nyaraka zilizoainishwa katika 

kifungu kidogo cha (3), uteuzi wa mgombea 

utachukuliwa kuwa batili: 

  Isipokuwa kwamba, Tume, katika mazingira 

yoyote mahsusi na kama itaona kuna sababu ya 

kufanya hivyo, inaweza kuelekeza kuwa fomu ya 

uteuzi ikubaliwe kuwa halali bila kujali kuwa fomu 

hiyo ya uteuzi haikuambatishwa na nyaraka zozote 

iwapo nyaraka zinazohusika zitawasilishwa kwa 

msimamizi wa uchaguzi ndani ya muda mwingine 

kama ambavyo Tume inaweza kuruhusu. 

 

 
 
 
 
 
Sura ya 278 

 (5) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), katika siku ya uteuzi, Tume inaweza kukataa 

kumteua mtu kuwa mgombea iwapo itaridhika kuwa 

mtu huyo ameondolewa kushiriki katika mchakato wa 

uteuzi na Msajili wa Vyama vya Siasa kwa mujibu wa 

masharti ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi. 

  (6) Msimamizi wa uchaguzi atatoa fomu za 

uteuzi kwa mgombea aliyependekezwa na chama cha 

siasa au mpiga kura aliyeidhinishwa na chama cha 

siasa kwa maandishi na atampa idadi ya fomu za uteuzi 

kama itakavyoelekezwa na Tume. 

  (7) Kila mgombea atawasilisha fomu za uteuzi 

zilizosainiwa kama ilivyoainishwa chini ya kifungu 

hiki, katika ofisi ya msimamizi wa uchaguzi si zaidi ya 

saa kumi kamili alasiri ya siku ya uteuzi: 

  Isipokuwa kwamba, ikiwa Tume itaona zipo 

sababu za msingi za mgombea mwenyewe kushindwa 

kuwasilisha fomu hizo, kiongozi wa chama 
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kilichomdhamini anaweza kuwasilisha fomu hizo kwa 

niaba yake. 

 (8) Msimamizi wa uchaguzi, mapema 

iwezekanavyo atabandika nakala ya fomu ya uteuzi 

katika sehemu ya wazi inayoonekana nje ya ofisi yake. 

  (9) Mtu hatamdhamini mgombea zaidi ya 

mmoja kwa uchaguzi mmoja na iwapo msimamizi wa 

uchaguzi ametoa hati chini ya kifungu kidogo cha 

(4)(b) kwa ajili ya udhamini wa mgombea mmoja, 

atakataa kutoa hati ya udhamini wa mtu huyo kwa 

mgombea mwingine katika uchaguzi mmoja: 

  Isipokuwa kwamba, mtu hatazuiwa kusaini 

fomu ya uteuzi kwa sababu tu amekwisha saini fomu 

ya mgombea aliyefariki au aliyejitoa kabla ya 

kuwasilisha fomu ya uteuzi ya mwanzo. 

  (10) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(9), iwapo mdhamini atamdhamini mgombea zaidi ya 

mmoja katika uchaguzi mmoja na hati zimetolewa 

chini ya kifungu kidogo cha (2)(d) kwa ajili ya 

uandikishwaji wa mtu huyo, udhamini wa wagombea 

wote wawili utakuwa ni halali. 

  (11) Mtu yeyote atakayemdhamini mgombea 

zaidi ya mmoja anatenda kosa, na akitiwa hatiani 

atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi laki mbili. 

  (12) Endapo msimamizi wa uchaguzi ataridhika 

kuwa mtu yeyote ametenda kosa chini ya kifungu 

kidogo cha (11), anaweza kufifilisha kosa na kuamuru 

mtu huyo kulipa kiasi cha fedha: 

  Isipokuwa kwamba- 

 (a) kiasi hicho cha fedha kitakachotozwa 

hakitakuwa zaidi ya kiasi cha juu cha faini 

iliyowekwa kwa kosa hilo; 

 (b) mamlaka yaliyotolewa na kifungu hiki 

kidogo yatatumika kama mtu atakiri kwa 

maandishi kuwa ametenda kosa; na 

 (c) msimamizi wa uchaguzi atatoa stakabadhi 

ya malipo kwa mtu aliyetoa kiasi hicho cha 

fedha. 
  (13) Msimamizi wa uchaguzi, atakapoombwa 

na mgombea au mtu mwingine kwa niaba yake, kutoa 
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hati kuhusu mdhamini aliyeandikishwa katika eneo la 

uchaguzi analohudumu, atatoa hati hiyo ipasavyo. 
  (14) Endapo baada ya siku ya awali ya uteuzi, 

jina la mtu aliyemdhamini mgombea litafutwa kutoka 

katika Daftari la kata husika, kufutwa huko 

hakutabatilisha udhamini wa mgombea huyo. 
  
Dhamana  63.-(1) Wakati wa kurudisha fomu ya uteuzi 

kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 62, mgombea 

ataweka dhamana kwa msimamizi wa uchaguzi ya 

kiasi cha fedha kitakachoainishwa.  
  (2) Dhamana ya mgombea anayepingwa 

itataifishwa kwa Serikali ikiwa atajiondoa kugombea 

baada ya siku ya uteuzi au ikiwa idadi ya kura 

alizopigiwa katika uchaguzi ni chini ya moja ya kumi 

ya kura zote zilizohesabiwa katika kata ambayo 

alikuwa ni mgombea, isipokuwa dhamana hiyo 

haitataifishwa ikiwa mgombea atafariki. 
  (3) Endapo dhamana ya mgombea 

haitataifishwa chini ya masharti ya kifungu kidogo cha 

(2), mapema iwezekanavyo baada ya kutangazwa kwa 

matokeo ya uchaguzi, msimamizi wa uchaguzi 

atamrejeshea mgombea au mwakilishi wake wa 

kisheria kama itakavyokuwa. 
  
Mgombea 
kuteuliwa kwa 

nafasi moja tu 

 64. Mtu hatateuliwa kuwa mgombea wa 

uchaguzi katika kata zaidi ya moja. 

  
Pingamizi na 
uamuzi kuhusu 
uhalali wa fomu ya 

uteuzi 

 65.-(1) Pingamizi linaweza kuwekwa dhidi ya 

fomu ya uteuzi kutokana na sababu zote au yoyote kati 

ya sababu zifuatazo: 

(a) taarifa zilizotolewa kuhusu mgombea 

hazitoshelezi kumtambulisha;  

 (b) fomu ya uteuzi haikidhi au haikuwasilishwa 

kwa mujibu wa masharti ya Sehemu hii; 

 (c) ni dhahiri kwamba kutokana na taarifa 

zilizomo katika fomu ya uteuzi mgombea 

hana sifa za kugombea katika uchaguzi; 

 (d) masharti yaliyowekwa katika kifungu cha 

62(2) hayajazingatiwa; na 
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Sura ya 278 (e) masharti ya Sheria ya Gharama za 

Uchaguzi hayajazingatiwa. 
  (2) Hakuna pingamizi dhidi ya fomu ya uteuzi 

litakalokubaliwa isipokuwa tu kama limewasilishwa 

kwa msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi 

wa uchaguzi, si zaidi ya saa kumi kamili alasiri ya siku 

inayofuatia siku ya uteuzi. 

  (3) Pingamizi linaweza kuwekwa na mgombea 

mwingine ndani ya jimbo, Msajili wa Vyama vya Siasa 

au Mwanasheria Mkuu wa Serikali, isipokuwa kwa 

pingamizi chini ya kifungu kidogo cha (1)(e) ambalo 

linaweza kuwekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa 

pekee, na litawekwa kwa maandishi na kusainiwa na 

mweka pingamizi, na litabainisha sababu za pingamizi. 

  (4) Msimamizi wa uchaguzi au msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi kabla ya kuamua juu ya uhalali 

wa pingamizi lolote na bila kuchelewa- 

 (a) atamtaarifu mtu aliyewekewa pingamizi; 

na 

 (b) atampa mtu huyo nafasi ya kusikilizwa. 

  (5) Endapo msimamizi msaidizi wa uchaguzi 

anatoa uamuzi kuhusiana na pingamizi lolote chini ya 

kifungu kidogo cha (4), atawasilisha uamuzi huo kwa 

msimamizi wa uchaguzi ambaye bila kuchelewa, 

atapitia uamuzi unaohusika, na anaweza kukubaliana 

au kutengua uamuzi wa msimamizi msaidizi wa 

uchaguzi. 

  (6) Endapo msimamizi wa uchaguzi anatoa 

uamuzi kuhusiana na pingamizi lolote chini ya kifungu 

kidogo cha (4) au (5), atamjulisha mgombea 

anayehusika kuhusu uamuzi wake na sababu za uamuzi 

wake. 

  (7) Mgombea yeyote ambaye hataridhika na 

uamuzi wa msimamizi wa uchaguzi kuhusu uhalali wa 

pingamizi, kwa kuzingatia utaratibu na ndani ya muda 

utakaoainishwa na Tume, anaweza kukata rufaa kwa 

Tume, na uamuzi wa Tume utakuwa ni wa mwisho na 

hautahojiwa na mahakama yoyote, isipokuwa kwa njia 

ya mashauri ya uchaguzi yatakayowasilishwa kwa 

mujibu wa masharti ya Sura ya Nane kutokana na 
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sababu moja au nyinginezo zilizoainishwa katika Sura 

hiyo. 

  (8) Bila kujali masharti yoyote ya kifungu hiki, 

pingamizi lililowekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa, 

litawasilishwa ndani ya siku kumi na nne baada ya siku 

ya uteuzi. 
  
Mgombea pekee 

nafasi ya udiwani 
 66.-(1) Endapo kutakuwa na mgombea mmoja 

halali wa kiti cha udiwani aliyeteuliwa, msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi atamtangaza mgombea huyo 

kuwa mgombea pekee wa nafasi ya udiwani. 

  (2) Mgombea udiwani aliyetangazwa chini ya 

kifungu kidogo cha (1) atakuwa amechaguliwa kihalali 

kuwa Diwani endapo atapata kura nyingi za ndiyo kati 

ya kura zote halali zilizopigwa. 
  (3) Endapo mgombea pekee wa kiti cha 

udiwani atashindwa kupata idadi ya kura zinazohitajika 

kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2), msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi ataitaarifu Tume kuhusu 

matokeo hayo na Tume, kwa notisi itakayochapishwa 

katika Gazeti la Serikali, itapanga siku nyingine ya 

uteuzi na upigaji kura itakayofaa si zaidi ya siku 

arobaini baada ya siku ya uchaguzi. 
  (4) Ikiwa msimamizi wa uchaguzi wa kata 

yoyote ataamua kuwa hakuna mgombea aliyeteuliwa 

kihalali kwa ajili ya uchaguzi katika kata hiyo, 

msimamizi wa uchaguzi ataitaarifu Tume. 
  
Picha  67.-(1) Kwa madhumuni ya kuwasaidia wapiga 

kura kumtambua mgombea wakati wa kupiga kura, 

kila mgombea atatambuliwa kwa kutumia picha ya 

mgombea ambayo imeidhinishwa na msimamizi wa 

uchaguzi. 

  (2) Picha ya mgombea itakayooneshwa wakati 

wa kampeni za uchaguzi itakuwa chini ya usimamizi 

wa msimamizi wa uchaguzi. 
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SURA YA SITA 

UCHAGUZI, UTARATIBU WA KUPIGA KURA NA UTEUZI 

WA WABUNGE NA MADIWANI WANAWAKE VITI 

MAALUMU 

 

SEHEMU YA KWANZA 

SIKU YA UCHAGUZI 

 
Wagombea 
walioteuliwa na 
siku ya uchaguzi  

 68.-(1) Endapo wagombea watateuliwa kwa 

ajili ya uchaguzi tofauti na uchaguzi mdogo katika 

jimbo au kata, Tume, kwa notisi itakayochapishwa 

katika Gazeti la Serikali, itapanga si chini ya siku sitini 

na si zaidi ya siku tisini baada ya siku ya uteuzi kwa 

ajili ya uchaguzi katika jimbo au kata: 

  Isipokuwa kwamba, endapo kuna chaguzi mbili 

au zaidi zinazoshindaniwa wakati wa uchaguzi wa 

Wabunge au Madiwani, Tume inaweza kupanga siku 

tofauti za uchaguzi kwa majimbo au kata tofauti. 

  (2)  Endapo wagombea watateuliwa kwa ajili 

ya uchaguzi mdogo katika jimbo au kata, Tume, kwa 

notisi itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali, 

itapanga si zaidi ya siku thelathini baada ya siku ya 

uteuzi kwa ajili ya uchaguzi katika jimbo au kata. 

  (3) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1) na (2), Tume inaweza, kwa sababu ya msingi au 

kutokana na kutokea tukio ambalo litazuia uchaguzi 

kufanyika, kutengua siku ya uchaguzi iliyopangwa 

awali na kupanga siku nyingine ya uchaguzi. 
  (4) Endapo uchaguzi utaahirishwa chini ya 

kifungu kidogo cha (3), muda, utaratibu na namna ya 

upigaji kura utakaofuata utakuwa kama siku ya 

mwanzo ya kupiga kura.  
  
Tangazo la 
uchaguzi 

 69.-(1) Endapo kuna uchaguzi unaoshindaniwa, 

msimamizi wa uchaguzi, kabla au ifikapo siku nane 

kabla ya siku ya uchaguzi, atatoa tangazo katika jimbo 

au kata kwa namna atakavyoona inafaa kuhusu mambo 

yafuatayo: 

 (a) siku na muda wa kuanza na kufunga upigaji 

kura, kwa kuzingatia masharti ya kifungu 
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kidogo cha (3); 

 (b) anwani ya kituo au vituo vya kupigia kura; 

 (c) katika kila eneo la uchaguzi ambalo kuna 

vituo viwili au zaidi vya kupigia kura, 

wapiga kura waliopangwa kwa kila kituo 

cha kupigia kura; na  

 (d) jina kamili la mgombea, picha zilizopigwa 

karibuni, finyanzo au nembo ya chama cha 

siasa kinachomdhamini mgombea, ikiwa 

ipo. 

  (2) Siku iliyopangwa kwa ajili ya kupiga kura 

kwa mujibu wa masharti ya kifungu kidogo cha (1)(a) 

katika eneo lolote la uchaguzi, inaweza kutofautiana na 

siku iliyopangwa kwa eneo lingine la uchaguzi katika 

jimbo au kata hiyo: 

  Isipokuwa kwamba- 

 (a) siku ya uchaguzi katika jimbo itakuwa ni 

siku ya kupiga kura kwa angalau eneo moja 

la uchaguzi katika jimbo au kata hiyo; 

 (b) siku moja tu ndiyo itakayopangwa kuwa 

siku ya kupiga kura kwa kila eneo la 

uchaguzi; na 

 (c) siku ya mwisho iliyopangwa kwa ajili ya 

kupiga kura katika eneo lolote la uchaguzi 

katika jimbo au kata yoyote, itakuwa si 

zaidi ya muda huo baada ya siku ya 

uchaguzi katika jimbo au kata hiyo kama 

Tume itakavyopanga. 

  (3) Kwa madhumuni ya kifungu kidogo cha 

(1)(a), muda wa kuanza kupiga kura utakuwa saa mbili 

kamili asubuhi na muda wa kufungwa kwa upigaji kura 

utakuwa ni saa kumi na mbili kamili jioni, isipokuwa 

kama Tume itaelekeza vinginevyo.  

  

SEHEMU YA PILI 

KUJITOA, KIFO AU KUTOKUWEPO KWA WAGOMBEA 

 
Kujitoa au kukoma 
kwa ugombea  

 70.-(1) Mgombea anaweza kujitoa ugombea 

kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 

kuiwasilisha yeye mwenyewe kwa msimamizi wa 
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uchaguzi na nakala kwa tawi la chama 

kilichomdhamini kabla ya saa kumi kamili alasiri siku 

ya uteuzi. 
  (2) Kila taarifa ya kujitoa chini ya kifungu 

kidogo cha (1) itaambatishwa na tamko katika fomu 

itakayoainishwa, ambalo litajazwa na kusainiwa na 

mgombea mbele ya hakimu. 

  (3) Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1), 

endapo mgombea atajitoa kugombea baada ya saa 

kumi kamili alasiri ya siku ya uteuzi, chama chake 

hakitaruhusiwa kuweka mgombea mwingine mbadala 

na dhamana iliyotolewa na mgombea itataifishwa. 
  
Kufariki kwa 

mgombea 
 71.-(1) Endapo baada ya saa kumi kamili alasiri 

ya siku ya uteuzi na kabla ya kufunga kupiga kura 

kwenye uchaguzi, mgombea katika jimbo au kata 

atafariki, msimamizi wa uchaguzi, baada ya 

kujiridhisha na taarifa ya kifo atasitisha uchaguzi 

katika jimbo au kata.  
  (2) Ikitokea msimamizi wa uchaguzi amesitisha 

uchaguzi kwa mujibu wa masharti ya kifungu kidogo 

(1), Tume, kwa notisi itakayochapishwa katika Gazeti 

la Serikali, itapanga siku nyingine muafaka si zaidi ya 

siku thelathini baada ya kusitishwa huko kwa ajili ya 

uteuzi wa wagombea wa uchaguzi katika jimbo au kata 

na taratibu za uchaguzi katika jimbo au kata hiyo 

zitaanza upya: 

  Isipokuwa kwamba, uteuzi mpya hautafanyika 

kuhusiana na mgombea mwingine yeyote aliyeteuliwa 

kihalali katika uteuzi uliopita na kila mgombea 

atachukuliwa kuwa ameteuliwa kihalali isipokuwa 

kama atatoa taarifa ya kujitoa. 

  
Kutokuwepo kwa 
wagombea 

 72. Endapo baada ya siku ya uteuzi kwa sababu 

ya kifo, kujitoa au kwa sababu nyingine yoyote, 

hakuna wagombea katika jimbo au kata, Tume, kwa 

notisi itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali, 

itasitisha uchaguzi na kupanga siku nyingine isiyozidi 

siku thelathini baada ya kusitishwa huko, kwa ajili ya 

uteuzi wa wagombea wa uchaguzi katika jimbo au kata 
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na taratibu za uchaguzi katika jimbo au kata hiyo 

zitaanza upya.  

  

SEHEMU YA TATU 

KAMPENI ZA UCHAGUZI 

 
Kampeni za 
uchaguzi 

 73.-(1) Endapo kuna uchaguzi unaoshindaniwa 

katika jimbo au kata, kampeni za uchaguzi 

zitaendeshwa na mgombea, chama chake au wakala 

wake.  
  (2) Mgombea, wakala wake au chama chake 

cha siasa, kadiri itakavyokuwa, atawasilisha kwa 

msimamizi wa uchaguzi mapendekezo ya ratiba 

inayoonesha mpangilio unaopendekezwa kufanya 

mikutano ya hadhara ya kampeni ya mgombea 

ikiainisha muda na mahali mikutano itakapofanyika. 

  (3) Mgombea, wakala wake au chama cha siasa 

kwa idhini au ridhaa ya mgombea anaweza kuitisha na 

kuhutubia mkutano wowote wa hadhara katika jimbo 

au kata utakaofanyika kwa mujibu wa kifungu kidogo 

cha (2), kwa lengo la kumwezesha mgombea 

kuchaguliwa au kuendesha kampeni za hadhara au 

nyumba kwa nyumba.  

  (4) Kwa madhumuni ya kuhakikisha amani na 

utulivu katika mikutano wakati wa kipindi cha 

kampeni, msimamizi wa uchaguzi ataitisha mkutano 

wa wagombea wote au mawakala wa vyama na kupitia 

ratiba za kampeni za wagombea wote na kama 

italazimu kuwashauri wagombea kufanya mabadiliko 

katika ratiba zao kwa lengo la kuepuka migongano ya 

mikutano. 
 
 

 
 
 
 
Sura ya 258  
Sura ya 332 

 (5) Kila msimamizi wa uchaguzi atawasilisha 

nakala ya ratiba iliyoratibiwa kwa Mkuu wa Wilaya na 

Mkuu wa Polisi wa Wilaya katika jimbo au kata na 

ratiba hiyo itachukuliwa kuwa ni taarifa ya mikutano 

inayopendekezwa kwa madhumuni ya Sheria ya 

Vyama vya Siasa na Sheria ya Jeshi la Polisi na 

Huduma Saidizi. 

  (6) Bila kujali kifungu kidogo cha (5), 

mikutano ya hadhara haitafanyika katika jimbo au kata 
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kwa madhumuni ya kuwezesha kampeni za uchaguzi 

za mgombea katika siku yoyote ya uchaguzi au pale 

ambapo siku mpya ya uchaguzi imepangwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 71(2), siku nyingine yoyote 

baada ya siku ya awali ya uchaguzi iliyopangwa. 
  
Upatikanaji na 
wajibu wa vyombo 
vya habari vya 
umma 

 74.-(1) Kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2), 

wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais na Makamu wa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano na vyama vya siasa 

vinavyoshiriki katika uchaguzi huo watakuwa na haki 

ya kutumia huduma ya vituo vya umma vya kurushia 

matangazo ya redio na runinga wakati wa kipindi cha 

kampeni za uchaguzi. 
  (2) Baada ya kushauriana na wagombea, vyama 

vya siasa vinavyohusika na maafisa wanaohusika na 

vyombo vya habari vya umma, Tume itaratibu 

matumizi ya haki za matangazo chini ya kifungu hiki. 

  (3) Kila chombo cha habari kinachomilikiwa na 

Serikali kinachochapisha taarifa kuhusu mchakato wa 

uchaguzi kitaongozwa na misingi ya kutokuwa na 

upendeleo na kuepuka ubaguzi kwa namna 

kitakavyowatendea wagombea katika uandishi wa 

habari na kwa kiwango cha nafasi kitakachotengwa 

kwa ajili ya wagombea. 

  (4) Kwa madhumuni ya utekelezaji wa kifungu 

hiki, Tume inaweza kutoa maelekezo kwa maandishi 

ambayo yatapaswa kuzingatiwa na chombo chochote 

cha habari kinachomilikiwa na Serikali. 

  

SEHEMU YA NNE 

UTARATIBU WA UCHAGUZI 

 
Siku na muda wa 
kupiga kura 

 75. Katika uchaguzi unaoshindaniwa, upigaji 

kura utafanyika katika kila eneo la uchaguzi kwa 

utaratibu ulioelekezwa katika Sehemu hii, katika siku 

iliyopangwa kwa ajili ya kupiga kura katika eneo hilo 

la uchaguzi kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 

69. 
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Mpangilio wa 
chaguzi 
zinazoshindaniwa  

 76. Msimamizi wa uchaguzi-  

(a) ataandaa idadi ya kutosha ya vituo vya 

kupigia kura katika kila eneo la uchaguzi 

kwa mujibu wa masharti ya tangazo lolote 

lililotolewa chini ya kifungu cha 69; 

 (b) atateua kwa kila eneo la uchaguzi idadi ya 

watu watakaojulikana kama wasimamizi 

wasaidizi wa vituo, kama atakavyoona 

inafaa kumsaidia msimamizi wa kituo 

wakati wa kupiga kura katika uchaguzi; 

 (c) atateua kutoka miongoni mwa wasimamizi 

wasaidizi wa vituo, mtu atakayekuwa 

kiongozi wa kituo ambaye atajulikana kama 

msimamizi wa kituo; 

 (d) atagawa kwa kila kituo cha kupigia kura 

vituturi kwa idadi ambayo kwa maoni ya 

msimamizi wa uchaguzi ataona 

vinahitajika, ambamo wapiga kura 

wanaweza kupiga kura zao kwa siri; 

 (e) atabandika au kuwezesha kubandikwa nje 

ya kila kituo cha kupigia kura katika 

sehemu ya wazi tangazo linaloonesha 

majina kwa mpangilio wa alfabeti za majina 

ya ukoo au kwa mpangilio mwingine kama 

Tume itakavyoelekeza, jina kamili la 

mgombea, picha ambayo imepigwa 

karibuni ndani ya miezi mitatu na finyanzo 

au nembo ya chama cha siasa 

kinachomdhamini mgombea; 

 (f) ataweka ndani na nje ya kila kituo cha 

kupigia kura, taarifa zenye maelekezo ya 

utaratibu wa kufuatwa wakati wa kupiga 

kura; 

 (g) atagawa kwa kila msimamizi wa kituo idadi 

ya masanduku ya kupigia kura na karatasi 

za kura ambazo kwa maoni ya msimamizi 

wa uchaguzi ataona zinahitajika;  

 (h) atagawa kwa kila kituo cha kupigia kura 

vifaa vya kuandikia ambavyo wapiga kura 

watatumia kuweka alama katika karatasi ya 
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kura na zana zitakazotumika kuweka alama 

rasmi katika karatasi za kura; 

 (i) kwa kuzingatia maelekezo yoyote ambayo 

Tume inaweza kutoa kwa madhumuni hayo, 

atagawa kwa kila kituo nakala ya Daftari 

katika eneo la uchaguzi au sehemu ya 

Daftari hilo ambayo itakuwa na majina ya 

wapiga kura walioruhusiwa kupiga kura 

katika kituo hicho; na 
 (j) atafanya jambo lingine lolote au kutekeleza 

majukumu mengine yoyote kama Tume 

itakavyoelekeza.  
  
Mawakala wa 

upigaji kura 
 77.-(1) Kila chama cha siasa kinaweza, baada 

ya kupata ridhaa ya wagombea, kuteua mtu mmoja 

atakayejulikana kama wakala wa upigaji kura kwa kila 

kituo ndani ya jimbo au kata ambayo ina mgombea au 

wagombea kwa madhumuni ya- 
 (a) kuwabaini watu wanaodanganya kuwa 

wanastahili kupiga kura; 
 (b) kumwakilisha na kulinda maslahi ya 

mgombea au wagombea katika kituo cha 

kupigia kura; 

 (c) kushirikiana na msimamizi wa kituo na 

wasimamizi wasaidizi wa kituo ili 

kuhakikisha sheria na taratibu zinazohusu 

upigaji kura na chaguzi zinazingatiwa 

katika kituo. 

  (2) Taarifa ya maandishi ya uteuzi, inayotaja 

jina na anwani ya kituo cha kupigia kura ambacho 

wakala amepangiwa, kwa kadiri itakavyowezekana, 

itatolewa kwa msimamizi wa uchaguzi si chini ya siku 

saba kabla ya siku ya uchaguzi au ndani ya muda 

mfupi zaidi kama Tume itakavyoruhusu: 

  Isipokuwa kwamba, chama cha siasa kinaweza, 

kwa taarifa iliyotolewa chini ya kifungu kidogo hiki, 

kuteua wakala mbadala wa upigaji kura, ambaye 

anaweza kuwepo na kutekeleza majukumu yoyote ya 

wakala wa upigaji kura pale ambapo wakala wa upigaji 

kura anayehusika hatakuwepo katika kituo, ama kwa 
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kudumu au kwa muda.  

  (3) Endapo wakala yeyote wa upigaji kura 

atafariki au kushindwa kutekeleza majukumu yake, 

chama cha siasa kinachohusika kinaweza kumteua 

wakala wa upigaji kura mwingine badala yake na 

mapema iwezekanavyo kitatoa taarifa kwa maandishi 

kwa msimamizi wa uchaguzi anayehusika kuhusu jina 

na anwani ya wakala wa upigaji kura aliyeteuliwa na 

kituo cha kupigia kura alichopangiwa.  
  (4) Msimamizi wa kituo, kwa kusaidiana na 

kushirikiana na wakala wa upigaji kura, atatatua au 

vinginevyo atashughulikia malalamiko katika kituo 

mara yatakapotokea na kuletwa kwake na mgombea, 

wakala wa kituo cha kupigia kura, mpiga kura au mtu 

yeyote aliyeandikishwa na anayestahili kupiga kura 

katika kituo husika. 
  
Masanduku ya kura  78.-(1) Kila sanduku la kura litatengenezwa 

kwa namna ambayo itaruhusu wapiga kura kuweka 

karatasi za kura ndani yake bila kuweza kuzitoa 

karatasi za kura. 
  (2) Mapema kabla ya kuanza kupiga kura, 

msimamizi wa kituo katika kila kituo cha kupigia kura 

ataonesha sanduku tupu la kura kwa watu 

watakaokuwepo kihalali ili waweze kuona kwamba 

liko tupu, na atalifunga na kuweka lakiri kwa namna 

itakayozuia kufunguliwa bila kuvunja lakiri na 

ataliweka lionekane ili kuweka karatasi za kura na 

ataendelea kuliweka likiwa limefungwa na kuwekwa 

lakiri.  
  
Muundo wa 
karatasi za kura  

 79. Kila karatasi ya kura- 

(a) itakuwa na- 
 (i) jina kamili la mgombea; 

 (ii) picha iliyopigwa karibuni ndani ya 

miezi mitatu; na 

 (iii) finyanzo au nembo ya chama cha 

siasa kinachomdhamini mgombea, 

ikiwa ipo; 

 (b) iwe inaweza kukunjwa;  
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 (c) itakuwa katika muundo unaowezesha 

kutumika na watu wenye mahitaji 

maalumu; na 

 (d) itashikizwa katika kishina chenye namba 

zinazofuatana. 
  
Katazo la kuweka 
wazi kura 

 80. Mtu aliyepiga kura katika uchaguzi 

hatatakiwa, katika mwenendo wowote wa mashauri ya 

kuhoji matokeo ya uchaguzi, kueleza ni mgombea yupi 

alimpigia kura:  
  Isipokuwa kwamba, kifungu hiki hakitatumika 

katika mwenendo wa shauri lolote ambalo hoja 

inayobishaniwa ni iwapo msimamizi wa kituo katika 

kutekeleza majukumu chini ya masharti ya kifungu cha 

84(3)(b), (c) na (i) alitenda hivyo kwa nia njema. 
  

SEHEMU YA TANO 

UTARATIBU WA KUPIGA NA KUHESABU KURA 

 
Watu wanaostahili 

kupiga kura 
 81.-(1) Kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii, 

kila mtu, ambaye ni raia wa Jamhuri ya Muungano na 

ambaye wakati uchaguzi wowote unafanyika katika 

jimbo au kata yoyote chini ya Sheria hii 

ameandikishwa katika jimbo au kata hiyo kuwa mpiga 

kura, atastahili kupiga kura katika uchaguzi huo katika 

jimbo au kata ambayo ameandikishwa au 

aliandikishwa. 
  (2) Kila mtu, anapotaka kupiga kura katika 

uchaguzi chini ya Sheria hii, atajitambulisha kwa 

msimamizi wa uchaguzi kwa namna ambayo 

itaelekezwa na mtu hatastahili kupiga kura zaidi ya 

mara moja katika uchaguzi huo.  
  
Kupoteza sifa za 
kupiga kura 

 82. Bila kujali masharti ya kifungu cha 81, mtu 

ambaye ameandikishwa kuwa mpiga kura hatastahili 

kupiga kura katika uchaguzi wowote iwapo mazingira 

yatajitokeza kuhusiana na mtu huyo, kama angekuwa 

hajaandikishwa, yangesababisha mtu huyo kupoteza 

sifa za kuandikishwa kama mpiga kura. 
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Mahali pa kupigia 
kura 

 83. Kila mtu anayestahilli kupiga kura chini ya 

masharti ya kifungu cha 81 atapiga kura katika jimbo 

au kata ambayo ameandikishwa kuwa mpiga kura kwa 

madhumuni ya uchaguzi, na si mahali pengine. 

  
Utaratibu wa 

kupiga kura 
 84.-(1) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 

77(3) na 109, kila wakala wa kituo cha kupigia kura 

atakuwepo wakati wa ufunguzi wa upigaji kura katika 

kituo ambacho ameteuliwa kuwa wakala wa upigaji 

kura. 

  (2) Kabla ya kuanza kupiga kura katika kituo 

cha kupigia kura, wakala wa upigaji kura atatakiwa na 

msimamizi wa kituo cha kupigia kura kwa namna 

itakayoainishwa kuwasilisha kwake malalamiko 

yoyote aliyonayo au aliyoyapokea, au maelezo yoyote 

ya kuridhika kwake namna mpangilio wa upigaji kura 

katika kituo cha kupigia kura ulivyowekwa.   

  (3) Upigaji kura katika uchaguzi utafanyika 

kwa namna ifuatayo: 

 (a) kila mpiga kura anayetaka kupiga kura 

atakwenda mwenyewe katika kituo cha 

kupigia kura alichopangiwa katika eneo la 

uchaguzi ambalo ameandikishwa, na 

atamridhisha msimamizi wa kituo au 

msimamizi msaidizi wa kituo hicho cha 

kupigia kura, kuwa yeye ni mpiga kura 

kama anavyodai na kuwa hajapiga kura 

katika kituo hicho cha kupigia kura au 

mahali pengine popote, na mtu huyo 

anaweza kumridhisha msimamizi wa kituo 

au msimamizi msaidizi wa kituo  kuwa 

yeye ni mpiga kura kama anavyodai kwa 

kuonesha kwa afisa huyo au msimamizi 

msaidizi wa kituo kadi ya mpiga kura au 

ushahidi wowote wa maandishi kama 

Mkurugenzi wa Uchaguzi atakavyoelekeza; 

 (b) ikiwa mpiga kura hawezi kupiga kura kwa 

sababu ya ulemavu wa kutoona au sababu 

nyingine ya kimaumbile au hawezi kusoma, 

mpiga kura huyo anaweza kumuomba mtu 
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atakayemchagua isipokuwa msimamizi wa 

kituo, msimamizi msaidizi wa kituo, karani 

mwongozaji, mlinzi wa kituo au wakala wa 

upigaji kura kumsaidia kupiga kura kwa 

mujibu wa aya (c) mpaka (k) ya kifungu 

hiki kidogo na mtu huyo aliyechaguliwa 

chini ya aya hii atamsaidia mpiga kura 

asiyezidi mmoja: 

  Isipokuwa kwamba, pale 

ambapo katika kaya kutakuwa na mtu zaidi 

ya mmoja ambao wanahitaji msaada chini 

ya aya hii, itakubalika kisheria kwa watu 

wa kaya hiyo kumchagua mtu mmoja wa 

kuwasaidia;  

 (c) baada ya kuridhishwa na utambulisho wa 

mpiga kura na kuwa jina la mpiga kura 

huyo lipo katika Daftari la eneo hilo la 

uchaguzi na mpiga kura amepangiwa 

kupiga kura katika kituo hicho cha kupigia 

kura, msimamizi wa kituo au msimamizi 

msaidizi wa kituo atampa mpiga kura 

husika karatasi ya kura; 

 (d) kabla ya msimamizi wa kituo au msimamizi 

msaidizi wa kituo kutoa karatasi ya kura 

kwa mtu yeyote- 

 (i) karatasi ya kura itagongwa muhuri 

wenye alama rasmi; 

 (ii) namba na taarifa za mpiga kura, 

kama zilivyoainishwa katika nakala 

ya Daftari au sehemu ya Daftari 

linalotunzwa katika kituo cha 

kupigia kura, zitatajwa; 

 (iii)  namba ya mpiga kura katika 

nakala ya Daftari au sehemu ya 

Daftari itawekwa alama katika 

kishina; na 

 (iv)  alama itawekwa mkabala na 

namba ya mpiga kura katika nakala 

ya Daftari au sehemu ya Daftari 

kuonesha kuwa mpiga kura huyo 
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amepokea karatasi ya kura; 

 (e) kwa kuzingatia masharti ya aya (h), mpiga 

kura baada ya kupokea karatasi ya kura 

atakwenda mara moja kwenye moja ya 

vituturi vya kupigia kura katika kituo cha 

kupigia kura na kupiga kura yake kwa siri 

kwa utaratibu uliolekezwa katika aya (f), 

atakunja karatasi ya kura ili kuficha kura 

yake na atakwenda katika sanduku la kura 

kumuonesha msimamizi msaidizi wa kituo 

alama rasmi iliyo nyuma ya karatasi ya kura 

na atatumbukiza karatasi ya kura 

iliyokunjwa ndani ya sanduku la kupigia 

kura; 

 (f) mpiga kura atapiga kura yake kwa kuweka 

alama katika jina la mgombea anayetaka 

kumchagua; 

 (g) mpiga kura hataweka maandishi au alama 

yoyote inayoweza kumtambulisha katika 

karatasi ya kura;  

 (h) mpiga kura atapiga kura bila ya kuchelewa; 

 (i) iwapo mpiga kura hajui kusoma au haelewi 

jinsi ya kupiga kura msimamizi wa kituo 

anaweza, mbele ya wakala wa upigaji kura, 

kumuelekeza utaratibu wa kupiga kura; 

 (j) kwa kuzingatia masharti ya aya (b) na (i), 

mpiga kura hataonesha alama aliyoweka 

katika karatasi yake ya kura kwa mtu 

yeyote, na kama atafanya hivyo karatasi ya 

kura itachukuliwa kuwa imeharibika: 

 Isipokuwa kwamba, masharti ya aya hii 

hayatatumika ikiwa karatasi ya kura 

imeoneshwa na mpiga kura kwa msimamizi 

wa kituo kwa madhumuni tu ya kuhakikisha 

kama mpiga kura ametimiza wajibu wake 

kwa usahihi; 

 (k) mpiga kura ambaye kwa bahati mbaya 

ametumia karatasi yake ya kura kwa namna 

ambayo haitaweza kuhesabika kama 

karatasi halali ya kura, baada ya 
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kuwasilisha karatasi hiyo kwa msimamizi 

wa kituo, na kumridhisha msimamizi wa 

kituo kwamba karatasi hiyo ya kura 

imeharibika kwa bahati mbaya, atapewa 

karatasi nyingine badala ya ile iliyoharibika 

na mara moja karatasi ya kura iliyoharibika 

na kishina chake kitawekwa alama kuwa 

imefutwa. 

  (4) Kabla ya mchakato wowote wa upigaji kura 

kuanza, msimamizi wa kituo atamtaka wakala wa 

upigaji kura wa kila mgombea kujaza kwenye fomu 

itakayoainishwa na kuwasilisha kwa msimamizi wa 

kituo- 

 (a) malalamiko yoyote aliyonayo, kuhusu 

maandalizi ya kupiga kura; 

 (b) kuridhishwa kwake na maandalizi ya 

utaratibu wa upigaji kura katika eneo 

linalohusika; au 

 (c) malalamiko yoyote yaliyowasilishwa na 

mpiga kura yeyote kuhusiana na maandalizi 

ya upigaji kura katika eneo linalohusika. 

  (5) Endapo mpiga kura ana malalamiko yoyote 

kuhusu mwenendo wa uchaguzi katika kituo cha 

kupigia kura au kata ambayo ameandikishwa kupiga 

kura, anaweza kuandika malalamiko yake kwenye 

fomu itakayoainishwa na kuiwasilisha fomu hiyo kwa 

msimamizi wa kituo cha kupigia kura kabla mpiga 

kura hajaondoka katika kituo cha kupigia kura. 

  (6) Endapo malalamiko ya uchaguzi 

yaliyorejewa katika kifungu kidogo cha (5) yanamhusu 

msimamizi wa kituo cha kupigia kura, mpiga kura 

atawasilisha fomu ya malalamiko mbele ya mawakala 

wa upigaji kura wa wagombea. 
  
Kuruhusiwa 
kuingia katika 
kituo cha kupigia 
kura  

 85.-(1) Mtu hataruhusiwa kupiga kura katika 

kituo chochote cha kupigia kura isipokuwa katika kituo 

cha kupigia kura alichopangiwa katika eneo la 

uchaguzi ambalo amejiandikisha kama mpiga kura.  
  (2) Mtu hataruhusiwa kuingia katika kituo cha 

kupigia kura isipokuwa wafuatao: 
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(a) msimamizi wa kituo;  

 (b) msimamizi msaidizi wa kituo; 

 (c) wakala wa upigaji kura; 

 (d) mpiga kura; 

 (e) mtu anayemsaidia mpiga kura asiyeweza 

kupiga kura, kwa mujibu wa kifungu cha 

84(3)(b); 

 (f) mwangalizi aliyeidhinishwa na Tume kwa 

maandishi; 

 (g) mgombea; 

 (h) mjumbe wa Tume; 

 (i) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

 (j) afisa wa Tume;  

 (k) mratibu wa uchaguzi wa Mkoa; 

 (l) afisa anayeshughulikia uchaguzi; 

 (m) afisa wa polisi au mtu mwingine yeyote 

anayehusika na usalama katika kituo cha 

kupigia kura; na  

 (n) msimamizi wa uchaguzi na msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi. 

  (3) Msimamizi wa kituo anaweza kwa hiari 

yake kuwaruhusu angalau waangalizi wasiopungua 

wawili kama wapo kuingia katika kituo cha kupigia 

kura. 

  (4) Tume inaweza kualika waangalizi wa ndani 

na wa kimataifa na kuandaa mwongozo kwa ajili ya 

kusimamia mwenendo wa waangalizi. 

  (5) Endapo mtu yeyote ataonesha utovu wa 

nidhamu ndani ya kituo cha kupigia kura au 

atashindwa kutii amri halali ya msimamizi wa kituo, 

anaweza mapema iwezekanavyo, kwa amri ya 

msimamizi wa kituo kuondolewa katika kituo cha 

kupigia kura na afisa wa polisi yeyote aliyepo ndani au 

karibu na kituo au na mtu mwingine yeyote 

aliyeidhinishwa kwa maandishi na msimamizi wa kituo 

au msimamizi wa uchaguzi, na mtu huyo 

aliyeondolewa hataruhusiwa kuingia katika kituo cha 

kupigia kura isipokuwa kwa ruhusa ya msimamizi wa 

kituo. 

  (6) Mtu aliyeondolewa kwa mujibu wa kifungu 
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kidogo cha (5), iwapo atashtakiwa kwa kutenda kosa 

lolote katika kituo hicho cha kupigia kura, anaweza 

kuwekwa chini ya ulinzi mpaka atakapofikishwa mbele 

ya hakimu na mamlaka yaliyotolewa na kifungu hiki 

hayatatumika kwa lengo la kumzuia mpiga kura 

yeyote, ambaye kwa namna yoyote anastahili kupiga 

kura katika kituo chochote cha kupigia kura, kutumia 

nafasi ya kupiga kura katika kituo hicho cha kupigia 

kura. 

  
Tuhuma za 
ukiukwaji wa 
taratibu 

 86.-(1) Endapo msimamizi wa kituo chochote 

cha kupigia kura atakuwa na sababu za kuamini, au 

pale ambapo mgombea au wakala wa upigaji kura 

aliyepo katika kituo chochote cha kupigia kura 

anatuhumu kuwa, mtu yeyote anayetaka kupiga kura 

katika kituo hicho, si mpiga kura anayestahili kupiga 

kura katika kituo hicho cha kupigia kura, msimamizi 

wa kituo atamuonya mtu huyo kuwa kama atapiga kura 

atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa Sheria hii. 

  (2) Iwapo, bila kujali onyo hilo, mtu huyo 

atasisitiza kutaka kupiga kura na- 

 (a) akatoa ushahidi wowote kuonesha kuwa 

anastahili kupiga kura katika kituo cha 

kupigia kura kinachohusika; na 

 (b) baada ya kutakiwa kutoa na kusaini tamko 

kama ilivyoelekezwa na kifungu cha 87, 

atatoa na kutia saini tamko moja au 

matamko yote ambayo kifungu hicho 

kimeyaainisha,  

 msimamizi wa kituo atampa karatasi ya kura mtu huyo 

na kumruhusu kupiga kura katika kituo hicho. 

  (3) Msimamizi wa kituo atanakili jina na 

anwani kamili ya mtu aliyeonywa chini ya kifungu 

kidogo cha (1) ambavyo mtu huyo ametoa kama jina 

na anwani yake, na ikiwa mtu huyo amepiga kura, 

msimamizi wa kituo ataeleza suala hilo katika 

kumbukumbu. 
  (4) Kabla ya kumuonya mtu kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (1), msimamizi  wa kituo 

atamueleza mtu huyo sababu  za kuamini kwake 
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kwamba mtu huyo si mpiga kura anayestahili kupiga 

kura katika kituo  husika cha kupigia kura au, kama 

tuhuma zinazotajwa katika kifungu kidogo cha  (1) 

zimetolewa na mgombea au wakala wa upigaji kura 

aliye katika kituo husika cha kupigia kura, atamtaka 

mgombea au wakala  kueleza mbele yake na mbele ya 

mtu anayetaka kupiga kura sababu za tuhuma, na ikiwa 

mgombea au wakala atakataa kutekeleza sharti hilo, 

msimamizi wa kituo atapuuza tuhuma zilizotolewa. 
  
Tamko la kupiga 
kura 

 87.-(1) Msimamizi wa kituo katika kituo 

chochote cha kupigia kura anaweza, kwa ridhaa yake, 

na kwa maombi ya mgombea aliye katika kituo cha 

kupigia kura au wakala wa upigaji kura, kumtaka mtu 

yeyote anayetaka kupiga kura kabla ya kupewa karatasi 

ya kura, kutoa ushahidi ambao utamtambulisha 

kwamba mtu huyo ndiye aliyeelezwa katika kadi ya 

mpiga kura ambayo ameitoa, kama msimamizi wa 

kituo ataona ni lazima na kumtaka kutoa na kusaini 

tamko moja au matamko yote yaliyotolewa. 

  (2) Endapo mtu yeyote atashindwa kutoa 

ushahidi wa utambulisho wake au atakataa kutoa 

tamko lolote, msimamizi wa kituo anaweza kukataa 

kumpa karatasi ya kura. 

  
Kuahirishwa kwa 
upigaji kura  

 88.-(1) Endapo mwenendo wa upigaji kura 

katika kituo chochote unakatizwa au kuzuiliwa kwa 

ghasia au vurugu, majanga au kwa sababu nyingine 

yoyote ya msingi wakati kuna wapiga kura waliobaki 

ambao hawajamaliza utaratibu wa kupiga kura, 

msimamizi wa kituo ataahirisha zoezi mpaka siku 

inayofuata na mapema iwezekanavyo atampa taarifa 

msimamizi wa uchaguzi. 
  (2) Endapo upigaji kura unaahirishwa katika 

kituo chochote cha kupigia kura- 

 (a) saa za kupiga kura katika siku ambayo 

upigaji kura umeahirishwa zitakuwa sawa 

na siku ya awali ya kupiga kura; na 

 (b) rejea katika Sheria hii kuhusu kufunga 

upigaji kura itatafsiriwa ipasavyo.  
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Kufunga zoezi la 

upigaji kura 
 89. Endapo muda wa kupiga kura umeisha 

katika kituo chochote cha kupigia kura na kuna wapiga 

kura waliopo ambao hawajapata nafasi ya kupiga kura, 

kituo cha kupigia kura kitakuwa wazi kwa muda wa 

kutosha kuwawezesha wapiga kura hao kupiga kura. 
  
Utaratibu wa 

kufunga upigaji 
kura  

 90.-(1) Kabla ya kufunga kituo cha kupigia 

kura baada ya upigaji kura kumalizika, wakala wa 

upigaji kura atapewa nafasi ya mwisho kuwasilisha 

katika fomu itakayoainishwa kama ameridhika au 

hajaridhika na mwenendo wa upigaji kura au ana 

malalamiko kuhusu namna upigaji kura 

ulivyoendeshwa katika kituo cha kupigia kura na 

malalamiko yoyote yaliyowasilishwa yatatatuliwa au 

yatashughulikiwa kwa namna bora kadiri 

iwezekanavyo.  

  (2) Wakati wa kuhitimisha upigaji kura, 

msimamizi wa kituo ataandaa taarifa akieleza kwa kina 

malalamiko yote yaliyotolewa wakati na baada ya 

kumalizika kwa upigaji kura na hatua zilizochukuliwa 

kwa kila malalamiko na taarifa hiyo itasomwa mbele 

ya na kuthibitishwa na kusainiwa na wakala wa upigaji 

kura, msimamizi wa kituo na msimamizi msaidizi wa 

kituo, na itawasilishwa kwa msimamizi wa uchaguzi 

kwa mujibu wa kifungu cha 102. 
  
Wakala wa upigaji 
kura kuwa wakala 

wa kuhesabu kura 

 91.-(1) Kila wakala wa upigaji kura au wakala 

mbadala wa upigaji kura aliyeteuliwa na chama cha 

siasa kwa mujibu wa kifungu cha 77 cha Sheria hii, 

wakati wa kuhesabu kura atakuwa wakala wa kuhesabu 

kura. 
  (2) Kila mgombea katika uchaguzi wa Rais, 

Wabunge au Madiwani anaweza kumteua wakala wa 

kuhesabu kura kumwakilisha mgombea huyo mahali 

na wakati wa majumuisho ya matokeo ya uchaguzi 

yatakayofanywa na Tume, msimamizi wa uchaguzi au 

msimamizi msaidizi wa uchaguzi, kadiri 

itakavyokuwa. 
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Mahali pa 
kuhesabia kura 

 92.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu 

kidogo cha (2), kura zote za uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani zilizopigwa katika kituo cha 

kupigia kura zitahesabiwa katika kituo hicho cha 

kupigia kura. 
  (2) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), Tume, Mkurugenzi wa Uchaguzi au msimamizi wa 

uchaguzi anaweza, kwa sababu za kiusalama, ufinyu 

wa nafasi ya kuhesabia au huduma nyingine au kwa 

sababu nyingine za msingi, kuelekeza kuwa kura za 

vituo kadhaa vya kupigia kura vilivyo karibu au vituo 

vyote vya kupigia kura katika eneo la uchaguzi au 

mchanganyiko wa maeneo ya uchaguzi yaliyo jirani, 

zitahesabiwa katika sehemu moja.  

  (3) Endapo maelekezo yametolewa kwa 

kuzingatia kifungu kidogo cha (2), kura kutoka kila 

kituo cha kupigia kura zitahesabiwa kwa 

kutenganishwa kwa utaratibu kama vile kura 

zimehesabiwa katika kituo ambacho zimepigwa. 

  (4) Wakati wa kuhitimisha kuhesabu kura 

katika kituo cha kupigia kura, msimamizi wa kituo 

kwa msaada wa msimamizi msaidizi wa kituo 

atazifunga kura zilizohesabiwa katika vifurushi tofauti 

vya kura zilizohesabiwa na zilizokataliwa. 

  (5) Wakati wa kuhitimishwa kwa utaratibu 

chini ya kifungu kidogo cha (4), kila mgombea au 

wakala wake wa kuhesabu kura ataeleza katika fomu 

itakayoainishwa iwapo ameridhika au kama ana 

malalamiko yoyote kuhusu utaratibu huo. 

  (6) Malalamiko yoyote yaliyowasilishwa chini 

ya kifungu hiki ambayo yanaweza kutatuliwa, 

yatashughulikiwa mapema iwezekanavyo na 

msimamizi wa kituo na tukio hilo litajumuishwa katika 

taarifa itakayowasilishwa kwa msimamizi wa 

uchaguzi. 

  (7) Endapo mgombea au wakala wake wa 

kuhesabu kura anakataa kujaza au kusaini fomu yoyote 

chini ya kifungu hiki, msimamizi wa kituo au 

msimamizi msaidizi wa kituo atamtaka mgombea huyo 

au wakala wake kutoa sababu za kukataa kwake kwa 
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maandishi na msimamizi huyo wa kituo au msimamizi 

msaidizi wa kituo ataandika kukataa huko katika 

taarifa atakayowasilisha kwa msimamizi wa uchaguzi. 
  (8) Mgombea au wakala wake anayekataa 

kutekeleza masharti ya kifungu kidogo cha (7) 

atazuiliwa kutoa malalamiko yoyote kuhusu 

mwenendo wa kupiga na kuhesabu kura katika kituo 

hicho. 
  
Kuhesabu kura  93.-(1) Msimamizi wa kila kituo cha kupigia 

kura akisaidiwa na msimamizi msaidizi wa kituo 

aliyepangiwa katika kituo hicho, mapema 

iwezekanavyo baada ya kufunga upigaji kura, mbele ya 

watu waliorejewa katika kifungu cha 94, ikiwa wapo, 

atahesabu kura kwa kuzingatia utaratibu ulioainishwa 

katika Sehemu hii hadi hapo kuhesabu kura 

kutakapomalizika. 

  (2) Katika hitimisho la kila hatua ya mchakato 

wa kuhesabu kura, wagombea au mawakala wa 

kuhesabu kura kama wapo, watatakiwa kueleza kwa 

utaratibu uliowekwa kama wameridhika au wana 

malalamiko yoyote na kueleza malalamiko hayo ikiwa 

yapo, kuhusu kila hatua iliyohitimishwa katika 

kuhesabu kura.  

  (3) Malalamiko yaliyotolewa ambayo 

yanaweza kutatuliwa au kuamuliwa, yatatatuliwa au 

yataamuliwa katika hatua ambayo yametolewa na 

msimamizi wa kituo ataandaa taarifa katika fomu 

itakayoainishwa, kuhusu malalamiko hayo na jinsi 

yalivyotatuliwa.  

  (4) Kila maelezo yaliyoandikwa na msimamizi 

wa kituo kwa mujibu wa kifungu hiki yatathibitishwa 

na wakala wa upigaji kura, msimamizi wa kituo na 

msimamizi msaidizi wa kituo na yatasainiwa na 

kuwasilishwa kwa msimamizi wa uchaguzi. 

  
Watu wanaoweza 
kuwepo wakati wa 
kuhesabu kura 

 94.(1) Mtu hataruhusiwa kuwepo wakati wa 

kuhesabu kura isipokuwa wafuatao: 

(a) msimamizi wa kituo; 
 (b) msimamizi msaidizi wa kituo; 
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 (c) wakala wa kuhesabu kura au wakala 

mbadala wa kuhesabu kura; 
 (d) mgombea; 
 (e) afisa wa polisi au mtu mwingine 

anayehusika na usalama katika sehemu 

ambayo kura zinahesabiwa; 
 (f) msimamizi wa uchaguzi, msimamizi 

msaidizi wa uchaguzi au mratibu wa 

uchaguzi wa Mkoa; 
 (g) mjumbe wa Tume; 
 (h) Mkurugenzi wa Uchaguzi au afisa wa 

Tume;  
 (i) mwangalizi wa uchaguzi aliyeidhinishwa 

kwa maandishi na Tume; na 
 (j) afisa anayeshughulikia uchaguzi. 
  (2) Mtu yeyote tofauti na aliyetajwa katika 

kifungu kidogo cha (1) hataruhusiwa kuwepo katika 

eneo ambalo kura zinahesabiwa. 
  
Taratibu za 

kuhesabu kura 
 95.-(1) Kabla msimamizi wa kituo na 

wasimamizi wasaidizi wa kituo hawajaanza kuhesabu 

kura mbele ya watu waliorejewa katika kifungu cha 94, 

ikiwa wapo- 
 (a) watahakiki na kuandika idadi ya watu wote 

waliopiga kura katika kituo cha kupigia 

kura; 
 (b) watahesabu na kuandika idadi na karatasi za 

kura zote ambazo hazikutumika, 

zikijumuisha karatasi za kura zozote 

zilizoharibika na kuzifunga katika bahasha 

maalumu; 
 (c) watakagua lakiri na kuhakikisha kama 

imefunguliwa au imechezewa; 
 (d) watafungua lakiri; na 
 (e) watafungua sanduku la kura. 
  (2) Kwa madhumuni ya Sehemu ya Pili ya Sura 

ya Sita ya Sheria hii, neno “lakiri” litajumuisha kufuli 

na utaratibu mwingine wowote, mfumo au kitu 

ambacho kimeidhinishwa na Tume kwa ajili ya 

kutunza usalama wa vitu vilivyomo katika sanduku la 
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kupigia kura, na maneno lakiri, fungua, funga au 

fungua lakiri na mabadiliko yake ya kisarufi na 

misemo inayofanana itakapotumika kwa ajili ya lakiri 

au sanduku la kura, yatakuwa na maana inayofanana. 
  (3) Baada ya sanduku la kura kufunguliwa, 

msimamizi wa kituo atatoa na kuhesabu kwa sauti kila 

karatasi ya kura na kuandika jumla ya kura 

zilizopatikana ndani ya sanduku la kura. 

  (4) Baada ya kuhakikisha jumla ya karatasi za 

kura katika sanduku la kura, kura hizo zitahesabiwa 

kama ifuatavyo: 

 (a) msimamizi wa kituo atakunjua kila karatasi 

ya kura, ataionesha kwa watu wote waliopo 

na atataja kwa sauti mgombea ambaye 

amepigiwa kura hiyo au kama karatasi ya 

kura haikujazwa, imeharibika au 

vinginevyo si halali; 

 (b) karatasi za kura ambazo zimetajwa 

zitawekwa kwa mpangilio na katika 

mafungu tofauti zikionesha upande wa juu, 

kulingana na mgombea aliyepigiwa kura 

hiyo au kura isiyojazwa au isiyo halali; 

 (c) msimamizi wa kituo atahesabu kwa sauti na 

kuandika idadi ya kura katika kila fungu na 

kuhakiki jumla yake kwa kulinganisha na 

jumla ya idadi ya karatasi za kura 

zilizopatikana ndani ya sanduku la kura na 

idadi ya wapiga kura waliopiga kura katika 

kituo cha kupigia kura.  

 
Karatasi ya kura 
ambayo 
haitahesabika kuwa 
halali  

 96.-(1) Karatasi ya kura haitahesabiwa kuwa 

halali iwapo- 

(a) haina alama rasmi; 

(b) kura iliyopigwa imepigwa kinyume na 

kifungu cha 84 au inatakiwa chini ya 

kifungu hicho kuchukuliwa kuwa 

imeharibika; 

 (c) imeandikwa kitu chochote au kuwekwa 

alama ambayo inaweza kumtambulisha 

mpiga kura tofauti na namba iliyochapwa 
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kwenye karatasi ya kura; au 
 (d) haijawekwa alama au ni batili kwa 

kutoeleweka. 
  (2) Kura yoyote itakayopigwa kwa mgombea 

yeyote aliyejitoa ugombea chini ya Sheria hii 

itachukuliwa kuwa kura iliyoharibika.  
  
Uthibitisho wa 

msimamizi wa 
kituo 

 97.-(1) Msimamizi wa kituo au msimamizi 

msaidizi wa kituo ataandika neno “imekataliwa” juu ya 

karatasi ya kura ambayo, chini ya masharti ya kifungu 

cha 96 haijahesabiwa.  
  (2) Msimamizi wa kituo au msimamizi msaidizi 

wa kituo ataongeza kwa kuandika maneno “kukataliwa 

kumepingwa” kama pingamizi dhidi ya uamuzi wake 

limetolewa na wakala yeyote wa kuhesabu kura. 
  
Karatasi za kura 
zilizokataliwa  

 98. Msimamizi wa kituo ataandaa maelezo 

yanayoonesha idadi ya karatasi za kura zilizokataliwa 

yenye vichwa vya taarifa vifuatavyo: 
 (a) kukosekana kwa alama rasmi; 
 (b) kura imepigwa kinyume na ilivyoelezwa 

katika kifungu cha 84(3)(c) au ichukuliwe 

kuwa imeharibika chini ya masharti ya 

kifungu cha 84(3)(j); 

 (c) maandishi au alama ambayo 

itamtambulisha mpiga kura;  

 (d) haina alama au batili kwa kutoeleweka; na 

 (e) kura imepigwa kwa wagombea zaidi ya 

wale ambao mpiga kura anastahili 

kuwapigia kura chini ya kifungu cha 

84(3)(f),  

 na kwa maombi, atamruhusu wakala wa kuhesabu kura 

yeyote kutoa nakala ya maelezo hayo. 
  
Kufungana kwa 
kura na kurudia 
kuhesabu katika 
uchaguzi 
unaoshindaniwa 

 99.-(1) Endapo kwa mujibu wa kifungu cha 103 

au 104 kunatokea kufungana kwa kura baina ya 

wagombea katika uchaguzi unaoshindaniwa kiasi 

kwamba nyongeza ya kura moja ingefanya yeyote kati 

yao kutangazwa kuchaguliwa, msimamizi wa uchaguzi 

atarudia kuhesabu kura zilizopigwa. 
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  (2) Endapo kuna kufungana tena kwa kura 

kama ilivyothibitishwa kwa kurudia kuhesabu kura, 

msimamizi wa uchaguzi, kwa kuzingatia masharti ya 

kifungu hiki atatoa taarifa ya maelezo hayo kwa Tume, 

ambayo, kwa notisi itakayochapishwa katika Gazeti la 

Serikali, itapanga siku nyingine inayofaa, si zaidi ya 

siku thelathini baada ya siku ya uchaguzi, kwa ajili ya 

kupiga kura kwa wagombea ambao kura zao 

zilifungana katika upigaji kura wa kwanza.   

  
Wagombea au 
mawakala wa 
kuhesabu kura 
wanaweza kuomba 
kurudia kuhesabu 

kura 

 100.-(1) Mgombea au wakala wake wa 

kuhesabu kura, iwapo atakuwepo wakati wa kuhesabu 

au kurudia kuhesabu kura kunapomalizika, anaweza, 

kumtaka msimamizi wa kituo kurudia kuhesabu kura 

mara moja au mbili lakini msimamizi wa kituo 

anaweza kukataa kuhesabu mara ya tatu au zaidi kama 

matokeo ya kurudia kuhesabu kura mara mbili za 

mwisho yanalingana. 
  (2) Hatua hazitachukuliwa baada ya kumaliza 

kuhesabiwa au kurudiwa kuhesabiwa kura mpaka 

wagombea na mawakala wa kuhesabu kura waliopo 

kituoni wakati wa kumaliza kuhesabu kura 

watakapokuwa wamepewa nafasi ya kutosha kutumia 

haki iliyotolewa katika kifungu kidogo cha (1). 

 
Uamuzi wa 
msimamizi wa 

kituo 

 101. Msimamizi wa kituo, baada ya 

kushauriana na msimamizi msadizi wa kituo, 

mawakala, au wagombea kama wapo, ataamua hoja 

itakayojitokeza kuhusu karatasi yoyote yenye 

mgogoro, uamuzi utatakiwa kurejewa na msimamizi 

wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi 

wakati wa kujumlisha kura kutoka vituo vyote vya 

kupigia kura katika jimbo au kata, na uamuzi wa 

msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa 

uchaguzi utakuwa wa mwisho na unaweza tu kuhojiwa 

kwa kurejewa katika shauri la uchaguzi kwa mujibu wa 

Sura ya Nane ya Sheria hii.  
  
Wajibu wa 
msimamizi wa 

 102.-(1) Baada ya kuhitimisha kuhesabu kura 

kwa mujibu wa kifungu cha 93, msimamizi wa kituo- 
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kituo baada ya 
kuhesabu kura  

(a) atafunga katika vifurushi tofauti karatasi za 

kura halali, zenye mgogoro na 

zilizokataliwa; 
 (b) ataandaa taarifa tofauti za matokeo kwa ajili 

ya uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani kwa namna Tume 

itakavyoelekeza, ambazo zitasainiwa na 

msimamizi wa kituo na mawakala, ikiwa 

wapo;  

 (c) atawataka mawakala wa kuhesabu kura, au 

mgombea kama yupo, kueleza katika fomu 

maalumu malalamiko yoyote au 

kuthibitisha kuridhika namna kura 

zilivyohesabiwa; 

 (d) atabandika katika sehemu ya wazi nakala ya 

matokeo ya awali ya uchaguzi katika kituo 

cha kupigia kura; 

 (e) atampa kila wakala wa kuhesabu kura 

aliyepo katika kituo nakala ya taarifa ya 

matokeo; 

 (f) ataweka vifurushi vyote vya karatasi za 

kura ndani ya sanduku la kura na kulifunga 

kwa lakiri; na  

 (g) akiwa ameongozana na mawakala wa vituo 

vya kupigia kura waliopo kwa idadi 

itakayoelekezwa na Tume, atapeleka na 

kukabidhi kwa msimamizi wa uchaguzi 

sanduku la kura pamoja na taarifa ya 

matokeo ya uchaguzi wa kituo cha kupigia 

kura. 

  (2) Endapo mgombea au wakala wake atakataa 

kusaini fomu iliyoainishwa chini ya kifungu hiki, 

msimamizi wa kituo au msimamizi msaidizi wa kituo 

atamtaka mgombea huyo au wakala kutoa sababu za 

kukataa kwa maandishi. 

  (3) Endapo mgombea au wakala wake atakataa 

kutekeleza masharti ya kifungu kidogo cha (2) 

atazuiliwa kutoa malalamiko yoyote kuhusu utaratibu 

wa kupiga na kuhesabu kura katika kituo husika.  
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Majumuisho ya 
kura katika 
uchaguzi wa 
wabunge 

 103.-(1) Masharti ya kifungu cha 45 yatatumika 

kwa kuzingatia maboresho yatakayohitajika kuhusu 

kujumlisha kura katika uchaguzi wa wabunge. 
  (2) Watu wafuatao wanaruhusiwa kuwepo 

katika kituo cha kujumlisha kura: 
 (a) msimamizi wa uchaguzi; 
 (b) msimamizi msaidizi wa uchaguzi; 
 (c) mratibu wa uchaguzi wa Mkoa; 
 (d) mjumbe wa Tume; 
 (e) Mkurugenzi wa Uchaguzi au afisa wa 

Tume; 
 (f) mgombea; 
 (g) wakala wa kuhesabu kura; 
 (h) afisa wa polisi au mtu mwingine 

anayehusika na usalama wa mahali pa 

kuhesabia kura;  
 (i) mwangalizi aliyeidhinishwa kwa 

maandishi na Tume; au 
 (j) afisa anayeshughulikia uchaguzi. 

  (3) Baada ya taarifa zote za matokeo na 

masanduku ya kura yenye karatasi za kura 

zinazotokana na uchaguzi wa Wabunge kupokelewa 

kutoka kwenye vituo vya kupigia kura katika jimbo, 

msimamizi wa uchaguzi, baada ya kuamua uhalali wa 

kura zenye mgogoro na kabla ya kujumlisha kura hizo, 

atatangaza kwa sauti matokeo ya kila kituo cha kupigia 

kura katika jimbo kwa kufuatana. 

  (4) Mgombea au wakala wa upigaji kura 

anaweza kumuomba msimamizi wa uchaguzi 

kuangalia sehemu yoyote ya majumuisho ili kuhakiki 

usahihi wake lakini hatastahili kuomba kurudia 

kuhesabu kura zote au karatasi zote za kura kutoka 

katika kituo chochote cha kupigia kura, isipokuwa 

kama usahihi wa taarifa ya matokeo kutoka kituo hicho 

cha kupigia kura ulipingwa na wakala wa upigaji kura 

au mgombea aliyekuwepo katika kituo cha kupigia 

kura. 

  (5) Endapo maombi yatakuwa yamefanywa 

kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (4), msimamizi wa 

uchaguzi bila sababu za msingi, hatakataa kuhakiki 
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majumuisho au kurudia kuhesabu karatasi za kura 

katika kituo chochote cha kupigia kura. 
  
Majumuisho ya 

kura katika 
uchaguzi wa 
madiwani 

 104.-(1) Watu wafuatao wanaruhusiwa kuwepo 

katika kituo cha kujumlisha kura: 

(a) msimamizi wa uchaguzi; 

(b) msimamizi msaidizi wa uchaguzi; 

(c) mratibu wa uchaguzi wa Mkoa; 
 (d) mjumbe wa Tume; 
 (e) Mkurugenzi wa Uchaguzi au afisa wa 

Tume; 

 (f) mgombea; 

 (g) wakala wa kuhesabu kura; 

 (h) afisa wa polisi au mtu mwingine 

anayehusika na usalama wa mahali pa 

kuhesabia kura;  

 (i) mwangalizi aliyeidhinishwa kwa 

maandishi na Tume; au 

 (j) afisa anayeshughulikia uchaguzi. 

  (2) Baada ya taarifa zote za matokeo na 

masanduku ya kura yenye karatasi za kura 

zinazotokana na uchaguzi wa madiwani kupokelewa 

kutoka kwenye vituo vya kupigia kura katika kata, 

msimamizi wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa 

uchaguzi, kadiri itakavyokuwa, baada ya kuamua 

uhalali wa kura zozote zenye mgogoro na kabla ya 

kujumlisha kura, atatangaza kwa sauti matokeo ya kila 

kituo cha kupigia kura katika kata kwa kufuatana. 

  (3) Baada ya kuhitimisha utaratibu chini ya 

kifungu kidogo cha (2), msimamizi wa uchaguzi au 

msimamizi msaidizi wa uchaguzi ataendelea 

kujumlisha pamoja idadi ya- 

 (a) kura zote zilizopigwa katika kata; 
 (b) kura zote zilizopigwa kwa kila mgombea; 

na 
 (c) karatasi za kura zilizokataliwa.    
  
Kutangaza 
matokeo ya ubunge 

 105.-(1) Endapo matokeo ya uchaguzi 

unaoshindaniwa yamehakikiwa, msimamizi wa 

uchaguzi- 
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 (a) mapema iwezekanavyo atatangaza 

kuchaguliwa kwa mgombea aliyepigiwa 

kura nyingi halali; 

 (b) atamtaarifu mgombea aliyeshinda kuhusu 

kuchaguliwa kwake;  

 (c) atahakikisha taarifa kamili ya matokeo 

inabandikwa kwenye makao makuu ya 

Halmashauri inayohusika; na 

 (d) ataandaa taarifa na kuiwasilisha kwa Tume 

ikionesha- 

 (i) malalamiko yaliyotolewa katika kila 

hatua ya uchaguzi na hatua au 

uamuzi uliochukuliwa kwa kila 

malalamiko; 

 (ii) maoni ya wagombea kuhusu 

uchaguzi; na 

 (iii) matokeo ya uchaguzi, 

 na Tume itaelekeza matokeo, pamoja na idadi ya kura 

alizopata kwa kila mgombea katika kila jimbo, 

kuchapishwa katika Gazeti la Serikali. 

  (2) Endapo itatokea Mbunge mteule hana nia 

ya kuendelea na ubunge au kufariki kabla ya 

kuapishwa, chama cha siasa kinachomdhamini 

mwanachama husika, kitaitaarifu Tume kwa maandishi 

na Tume, kwa notisi itakayochapishwa katika Gazeti la 

Serikali, itateua siku nyingine ya uteuzi wa mgombea 

kwa mujibu wa kifungu cha 49.  

  (3) Tume inaweza kusitisha mchakato wa 

uchaguzi pale itakapobainika kuwa kuna ukiukwaji wa 

Sheria na taratibu za uchaguzi, na ndani ya siku 

thelathini itatangaza siku nyingine ya uchaguzi. 

  
Kutangaza 
matokeo ya 
udiwani 

 106.-(1) Endapo matokeo ya uchaguzi 

yamehakikiwa, msimamizi wa uchaguzi- 

(a) mapema iwezekanavyo atatangaza 

kuchaguliwa mgombea aliyepigiwa kura 

nyingi halali; 
 (b) atamtaarifu mgombea aliyeshinda kuhusu 

kuchaguliwa kwake; 
 (c) atahakikisha taarifa kamili ya matokeo 
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inabandikwa kwenye Ofisi ya Afisa 

Mtendaji wa Kata na Makao Makuu ya 

Halmashauri inayohusika;  
 (d) ataandaa taarifa na kuiwasilisha kwa Tume 

ikionesha- 
 (i) malalamiko yaliyotolewa katika kila 

hatua ya uchaguzi na hatua au 

uamuzi uliochukuliwa kwa kila 

malalamiko; 
 (ii) maoni ya wagombea kuhusu 

uchaguzi; na 
 (iii) matokeo ya uchaguzi, 

 na Tume itaelekeza matokeo, pamoja na idadi ya kura 

alizopata kwa kila mgombea katika kila jimbo, 

kuchapishwa katika Gazeti la Serikali. 

  (2) Endapo itatokea Diwani mteule hana nia ya 

kuendelea na udiwani au kufariki kabla ya kuapishwa, 

chama cha siasa kinachomdhamini mwanachama 

husika, kitaitaarifu Tume kwa maandishi na Tume, 

kwa notisi itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali 

itateua siku nyingine ya uteuzi wa mgombea kwa 

mujibu wa kifungu cha 61. 

  (3) Tume inaweza kusitisha mchakato wa 

uchaguzi pale itakapobainika kuwa kuna ukiukwaji wa 

Sheria na taratibu za uchaguzi, na ndani ya siku 

thelathini itatangaza siku nyingine ya uchaguzi. 

 
Utunzaji wa 
nyaraka 

 107.-(1) Msimamizi wa uchaguzi atahakikisha 

anatunza kwa usalama nyaraka zote zinazohusu 

uendeshaji wa uchaguzi. 

 (2) Tume itahakikisha inatunza kwa usalama 

nyaraka zote zinazohusu uendeshaji wa uchaguzi 

zilizowasilishwa kwake chini ya masharti ya Sheria hii. 
  (3) Msimamizi wa uchaguzi na Tume 

watahakikisha nyaraka zote ambazo kifungu hiki 

kinatumika, zinateketezwa baada ya kupita kipindi cha 

miezi sita toka siku ya uchaguzi isipokuwa kama 

itaelekezwa vinginevyo kwa amri ya Mahakama ya 

wilaya au Mahakama Kuu itakayotolewa kutokana na 

mwenendo wa mashauri ya uchaguzi ya udiwani au 
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ubunge mtawalia. 
  
Mamlaka ya 
wasimamizi 
wasaidizi wa vituo 

 108. Msimamizi msaidizi wa kituo anaweza 

kuruhusiwa na msimamizi wa kituo kufanya jambo 

lolote au kitu chochote ambacho msimamizi wa kituo 

ametakiwa kufanya au ameruhusiwa kufanya katika 

kituo cha kupigia kura na Sheria hii, isipokuwa hawezi 

kutoa amri ya kukamatwa mtu yeyote, au kumtenga au 

kumuondoa mtu yeyote katika kituo cha kupigia kura.  
  
Mamlaka ya 
wagombea 

 109. Mgombea anaweza kutenda kitendo 

chochote au kitu chochote ambacho wakala wa upigaji 

kura ameidhinishwa au ametakiwa kufanya, na 

anaweza kumsaidia wakala wa upigaji kura au wakala 

wa kuhesabu kura kufanya kitendo au kitu hicho.  
  
Kutokuwepo kwa 
mawakala 
hakutabatilisha 
mwenendo 

 110. Endapo katika Sheria hii, kitendo chochote 

au kitu chochote kimetakiwa au kimeidhinishwa 

kufanyika mbele ya wakala wa upigaji kura au wakala 

wa kuhesabu kura au mgombea, kutokuwepo kwa 

mawakala hao au mgombea kwa muda na mahali 

palipopangwa kwa ajili hiyo, kama kitendo au kitu 

hicho kimefanywa kwa usahihi, hakutabatilisha kitu au 

kitendo kilichofanywa.  

 
Chaguzi 
zinazofanyika kwa 

wakati mmoja  

 111. Endapo katika eneo la uchaguzi inatokea 

siku moja inapangwa kuwa siku ya uchaguzi 

unaoshindaniwa wa Rais, Wabunge na Madiwani- 

(a) upigaji kura katika chaguzi tatu, utafanyika 

kwa pamoja katika vituo vyote vya kupigia 

kura katika eneo hilo; 
 (b) msimamizi wa uchaguzi atatoa masanduku 

ya kura yaliyotenganishwa na 

yanayotofautiana na kila msimamizi wa 

kituo ataandaa na kusimamia kituo chake 

cha kupigia kura na ataweka masanduku ya 

kupigia kura kwa utaratibu ambao utaepuka 

mkanganyiko wowote unaoweza kutokea 

kwa sababu ya upigaji kura wa chaguzi 

tofauti zinazofanyika kwa pamoja: 



Na. 1       Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani          2024 

 

 93 

  Isipokuwa kwamba, kwa kuzingatia 

maelekezo yoyote ya Tume kwa ajili hiyo, 

sanduku moja la kura linaweza kutolewa 

kwa kila kituo cha kupigia kura kwa 

uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani; 

 (c) karatasi za kura kwa chaguzi hizo zitakuwa 

na rangi tofauti ili kuzitofautisha kwa 

urahisi; 

 (d) mpiga kura ambaye ataondoka katika kituo 

cha kupigia kura baada ya kupiga kura 

katika mojawapo ya chaguzi hataruhusiwa 

kuingia tena katika kituo hicho cha kupigia 

kura kwa ajili ya kupiga kura katika 

uchaguzi mwingine; 

 (e) matakwa ya aya (c) yatachukuliwa kuwa 

yamezingatiwa katika chaguzi zote endapo 

taarifa zilizoainishwa katika aya hiyo 

zitaitishwa mapema iwezekanavyo kabla ya 

kumpa mpiga kura karatasi ya kura kwa 

uchaguzi wowote ambao alipewa kwanza; 

na 

 (f) kuhesabu kura kwa chaguzi hizo tatu 

kutafanyika kwa kutenganishwa. 

 

SEHEMU YA SITA 

UTEUZI WA WABUNGE NA MADIWANI WANAWAKE  

WA VITI MAALUMU 

 
Uteuzi wa wabunge 
wanawake wa viti 
maalumu 

 112.-(1) Kutakuwa na Wabunge wanawake wa 

viti maalumu katika Bunge kama ilivyoainishwa katika 

Ibara ya 66 ya Katiba. 
  (2) Chama cha siasa kinachogombea katika 

uchaguzi wa Wabunge utakaofanyika baada ya 

kuvunjwa kwa Bunge kinaweza kupendekeza na 

kuwasilisha kwa Tume majina ya wagombea 

wanawake wenye sifa kwa ajili ya uteuzi wa viti 

maalumu vya wanawake si chini ya siku thelathini 

kabla ya siku ya uchaguzi. 
  (3) Tume itaainisha idadi ya wagombea 

wanawake watakaoteuliwa na kila chama cha siasa. 
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  (4) Majina ya wanawake wagombea 

waliopendekezwa kwa Tume yatakuwa katika 

mpangilio kwa kuzingatia kipaumbele. 

  (5) Kila mwanamke mgombea 

aliyependekezwa kwa Tume atatakiwa kujaza fomu ya 

uteuzi. 

  (6) Masharti ya Ibara ya 67 ya Katiba 

yatatumika kwa kila mwanamke ambaye 

amedhaminiwa na chama cha siasa.  

  (7) Kwa kuzingatia Ibara ya 66, 67 na 78 za 

Katiba na kwa mujibu wa mpangilio wa kipaumbele 

uliooneshwa katika orodha iliyopendekezwa na kila 

chama cha siasa, Tume itateua na kutangaza idadi ya 

wanawake wagombea kutoka katika vyama vya siasa 

vinavyohusika kuwa Wabunge Wanawake Viti 

Maalumu.  

  (8) Tume itatuma taarifa ya uteuzi kwa Spika 

wa Bunge na kwa Makatibu Wakuu wa vyama vya 

siasa vinavyohusika.  

  (9) Orodha ya majina ya wanawake wagombea 

waliopendekezwa kwa Tume kwa mujibu wa Ibara ya 

78(4) ya Katiba na kila chama cha siasa kwa ajili ya 

Uchaguzi Mkuu, kwa kuzingatia Ibara ya 76(3) ya 

Katiba, itakuwa ndiyo orodha itakayotumiwa na Tume 

kwa madhumuni ya kujaza nafasi wazi ya ofisi ya 

Mbunge wa viti maalumu vya wanawake wakati wa 

kipindi chote cha uhai wa Bunge: 

  Isipokuwa kwamba, inapotokea orodha ya 

majina iliyowasilishwa kwa Tume imemalizika, Tume 

itakitaka chama husika kuwasilisha orodha ya 

nyongeza ya majina ya wagombea wanawake viti 

maalumu wanaopendekezwa kwa ajili ya uteuzi. 

  
Uteuzi wa 
madiwani 

wanawake viti 
maalumu 
Sura ya 287 na 288 

 113.-(1) Kutakuwa na viti maalumu vya 

wanawake katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa kama 

ilivyoainishwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji). 

 (2) Kila chama cha siasa ambacho kitagombea 

uchaguzi wa udiwani katika uchaguzi mkuu, chini ya 



Na. 1       Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani          2024 

 

 95 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) ndani 

ya Halmashauri, kinaweza kupendekeza kwa Tume, 

majina ya wanawake ambao wana sifa za kuteuliwa 

kuwa wagombea wa viti maalumu vya wanawake. 
  (3) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) au kadiri 

itakavyokuwa, Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Miji), Tume itaainisha idadi ya wagombea 

wanawake watakaoteuliwa na kila chama cha siasa. 

  (4) Kila chama cha siasa kinachowadhamini 

wagombea wanawake katika uchaguzi kitapendekeza 

kwa Tume orodha ya wagombea si chini ya siku 

thelatihini kabla ya siku ya uchaguzi. 

   (5) Orodha ya majina ya wanawake 

wanaopendekezwa kwa Tume yatakuwa katika 

mpangilio wa kipaumbele. 

  (6) Kila mwanamke mgombea 

aliyependekezwa kwa Tume atatakiwa kujaza fomu ya 

uteuzi. 

  (7) Masharti ya kifungu cha 58 yatatumika kwa 

kila mwanamke aliyedhaminiwa na chama cha siasa 

kuwa mgombea. 
Sura ya 287 na 

Sura ya 288 
 (8) Kwa mujibu wa kifungu cha 58, Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) na kwa mujibu 

wa mpangilio wa kipaumbele ulioainishwa katika 

orodha iliyopendekezwa na kila chama cha siasa, 

Tume itatangaza idadi ya wanawake wagombea kutoka 

katika vyama vya siasa vinavyohusika ambao 

watachaguliwa kuwa Madiwani Wanawake Viti 

Maalumu. 

  (9) Tume itapeleka taarifa ya uteuzi kwa 

Halmashauri na Makatibu Wakuu wa vyama vya siasa 

vinavyohusika. 

  (10) Orodha ya majina ya wanawake 

wagombea waliopendekezwa kwa Tume na kila chama 

cha siasa wakati wa uchaguzi mkuu itakuwa ndiyo 

orodha itakayotumiwa na Tume kwa madhumuni ya 

kujaza nafasi wazi ya ofisi ya Diwani wa viti maalumu 
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wanawake wakati wa kipindi chote cha miaka mitano 

baada ya uchaguzi mkuu: 

  Isipokuwa kwamba, inapotokea orodha ya 

majina iliyowasilishwa kwa Tume imemalizika, 

Tume itakitaka chama husika kuwasilisha orodha ya 

nyongeza ya majina ya wagombea wanawake viti 

maalumu wanaopendekezwa kwa ajili ya uteuzi. 

 

SURA YA SABA 

MAKOSA NA ADHABU 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MAKOSA YANAYOHUSU UANDIKISHAJI NA UTEUZI 

 
Makosa 
yanayohusu 
uandikishaji  

 114.-(1) Mtu ambaye- 

(a) kwa madhumuni ya kutaka kuandikishwa 

yeye mwenyewe au mtu mwingine yeyote 

au kupata kadi ya mpiga kura, kutoka kwa 

afisa mwandikishaji au kutoka kwa mtu 

mwingine yeyote ambaye ana wajibu juu ya 

maombi ya kuandikishwa au kutoa kadi ya 

mpiga kura, atatoa taarifa yoyote ya uongo 

kuhusu ombi lake mwenyewe au kwa niaba 

ya mtu mwingine kuandikishwa au kupewa 

kadi ya mpiga kura; 
 (b) kwa kujua au akiwa na sababu ya kuamini 

kuwa ameandikishwa katika eneo la 

uchaguzi, anaomba kuandikishwa bila 

kuzingatia matakwa ya kifungu cha 25, na 

bila kueleza kwa afisa mwandikishaji 

kuhusu uandikishwaji wake wa awali katika 

eneo lingine la uchaguzi; 

 (c) anaomba kuandikishwa katika eneo la 

uchaguzi wakati ameshaomba 

kuandikishwa katika eneo lingine la 

uchaguzi na maombi yake ya awali 

hayajaamuliwa kwa kusubiri uchunguzi 

wowote kuhusu sifa za mwombaji au 

kuondolewa; 

 (d) baada ya kupewa kadi ya mpiga kura, 
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anaomba kupewa yeye binafsi kadi mpya ya 

mpiga kura kinyume cha mazingira 

yaliyowekwa katika kifungu cha 19, 20 au 

21 na bila kueleza kwa afisa mwandikishaji 

mazingira ambayo maombi yamefanywa au 

ambayo haamini kwamba ni ya kweli 

kulingana na hali halisi;  

 (e) kwa kujua, anatoa tamko lolote 

lililoainishwa katika kifungu cha 22 ambalo 

ni la uongo, au ambalo haamini kuwa ni la 

kweli kulingana na hali halisi; 

 (f) ananunua au anaiba kadi yoyote ya mpiga 

kura ili aonekane kuwa ni mpiga kura 

aliyeandikishwa kihalali; au 

 (g) ananunua, anauza, anaiba, anafuta au kwa 

namna yoyote anaharibu kadi ya mpiga 

kura ili kumzuia mpiga kura yeyote 

asimpigie kura mgombea wa chama fulani 

cha siasa au kwa madhumuni ya kufanya 

kura nyingi zaidi zipigwe kwa mgombea wa 

chama fulani cha siasa, 

 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi 

shilingi laki tatu au kutumikia kifungo kwa kipindi 

kisichopungua miezi sita na kisichozidi miaka miwili 

au vyote kwa pamoja. 

  (2) Mtu ambaye jina lake limefutwa katika 

Daftari na ametakiwa na afisa mwandikishaji 

kurudisha kadi ya mpiga kura iliyotolewa kwake au 

kutoa na  kuwasilisha  kwa afisa mwandikishaji tamko 

lililoainishwa katika kifungu cha 22 katika muda 

ulioainishwa na afisa mwandikishaji  bila sababu za 

msingi, ama harudishi kadi hiyo wala hatoi na 

kuwasilisha tamko hilo katika muda ulioainishwa, 

anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi 

shilingi laki moja. 
  (3) Mtu ambaye kwa namna yoyote anamzuia 

au anajaribu kumzuia msimamizi wa kituo, msimamizi 

msaidizi wa kituo, msimamizi wa uchaguzi au 
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msimamizi msaidizi wa uchaguzi katika kutekeleza 

majukumu yake au kutekeleza mamlaka yake chini ya 

Sheria hii anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika 

kulipa faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi 

shilingi laki tatu. 

 
Kutumia wadhifa 
kushawishi watu 
wengine ili 
wasiombe 
kuteuliwa 

 115.-(1) Mtu mwenye madaraka katika ofisi au 

mwenye dhamana katika ofisi ambaye, katika 

kutekeleza majukumu ya ofisi hiyo au wadhifa huo, 

anatoa maelezo yoyote au anafanya kitendo chochote 

kwa nia ya kumkatisha tamaa mtu mwingine yeyote 

kuomba kuteuliwa chini ya Sheria hii au anamshawishi 

mtu yeyote ambaye ameteuliwa kujitoa ugombea 

wake, anatenda kosa, na akitiwa hatiani, atawajibika 

kulipa faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi 

shilingi laki tatu au kifungo kwa kipindi kisichopungua 

miezi mitatu na kisichozidi miezi kumi na mbili au 

vyote kwa pamoja.  
  (2) Mashtaka hayatafunguliwa dhidi ya mtu 

yeyote kwa kosa lolote kinyume na kifungu hiki bila 

kupata idhini ya Mkurugenzi wa Mashtaka.  

  (3) Katika kifungu hiki “ofisi” na “wadhifa” ina 

maana na inajumuisha ofisi katika utumishi wa 

Jamhuri ya Muungano na ofisi nyingine yoyote au 

wadhifa ambao aliyeshika ana nafasi yenye ushawishi 

kwa mgombea fulani au mgombea mtarajiwa. 
  
Mwenendo usiofaa 
wa mtendaji wa 

uchaguzi 

 116.-(1) Mtendaji wa uchaguzi ambaye kwa 

kujua au kwa makusudi anafanya au anaacha kufanya 

kitu chochote kinachohusu mchakato wa uchaguzi na 

kikasababisha matokeo ya uchaguzi kubatilishwa, 

anatenda kosa na akitiwa hatiani, atawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi laki tano na isiyozidi shilingi 

milioni moja au atatumikia kifungo kwa kipindi 

kisichopungua mwaka mmoja na kisichozidi miaka 

miwili au vyote kwa pamoja. 
  (2) Endapo katika shauri la uchaguzi 

Mahakama inaamua kwamba mtendaji wa uchaguzi 

amefanya au ameacha kufanya kitu chochote kuhusu 

mchakato wa uchaguzi ambacho kimesababisha 
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kuharibika kwa mchakato wa uchaguzi, Mahakama 

itathibitisha uamuzi huo kwa Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali. 

  (3) Endapo shtaka limefunguliwa kwa kosa 

lililo chini ya kifungu hiki, hati iliyotolewa chini ya 

kifungu kidogo cha (2) itakuwa ni uthibitisho wa 

mwisho wa kile kilichomo ndani yake.  

  (4) Kwa madhumuni ya kuondoa shaka, hati 

iliyotolewa chini ya kifungu kidogo cha (2) haitazuia 

upande wa mashtaka kuitisha ushahidi zaidi ili 

kuthibitisha shtaka. 
Sura ya 20  

Sura ya 6  
 (5) Masharti ya Sheria ya Mwenendo wa 

Makosa ya Jinai au Sheria ya Ushahidi yatatumika kwa 

kuzingatia maboresho yatakayohitajika katika 

uendeshaji wa kesi itakayofunguliwa chini ya kifungu 

hiki. 
  
Kufidia hasara 
 

Sura ya 76 

 117. Bila kujali masharti ya kifungu cha 116, 

masharti ya Sheria ya Urejeshaji wa Madeni ya 

Maafisa wa Umma yatatumika kwa kuzingatia 

maboresho yatakayohitajika kwa mtendaji wa uchaguzi 

ambaye ameisababishia Serikali hasara, gharama au 

uharibifu kutokana na kutenda au kutokutenda kwake 

katika mchakato wa uchaguzi.  
  
Tafsiri ya mtendaji 
wa uchaguzi 

 118. Kwa madhumuni ya kifungu cha 116 na 

117, mtendaji wa uchaguzi inajumuisha mratibu wa 

uchaguzi wa Mkoa, msimamizi wa uchaguzi, 

msimamizi msaidizi wa uchaguzi, afisa 

anayeshughulikia uchaguzi, msimamizi wa kituo, 

msimamizi msaidizi wa kituo na mtu mwingine yeyote 

atakayeteuliwa kwa ajili ya kutekeleza majukumu ya 

Tume. 

  
Makosa 
yanayohusu Daftari 
na kadi ya mpiga 
kura 

 119.-(1) Mtu ambaye- 

(a) anaghushi au kwa udanganyifu anafuta au 

anaharibu Daftari lolote la wapiga kura; au 
 (b) anaghushi, anatengeneza au kwa 

udanganyifu anaharibu kadi yoyote ya 

mpiga kura au nakala rasmi ya kadi ya 
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mpiga kura au alama yoyote rasmi katika 

kadi ya mpiga kura,  

 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi 

shilingi laki tano au kifungo kwa kipindi 

kisichopungua miaka miwili na kisichozidi miaka 

minne au vyote kwa pamoja. 

  (2) Mtu ambaye anamiliki au anayo katika 

usimamizi wake kadi yoyote ya mpiga kura ambayo 

imetolewa kwa mtu mwingine yeyote na ambaye 

anakataa au anazembea bila sababu ya msingi 

kurudisha kadi hiyo kwa mtu ambaye alipewa, 

itakapohitajika na mtu huyo au afisa mwandikishaji, 

anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi 

shilingi laki tatu au kifungo kwa kipindi kisichopungua 

mwaka mmoja na kisichozidi miaka miwili au vyote 

kwa pamoja. 

  
Mwenendo usiofaa 

wa maafisa 
waandikishaji 

 120.-(1) Afisa mwandikishaji yeyote ambaye 

kwa kujua anafanya au anaacha kufanya kitu chochote 

kuhusu uandikishaji na hivyo kuvuruga mchakato wa 

uandikishaji, anatenda kosa na akitiwa hatiani- 
 (a) ikiwa ni afisa aliyeainishwa chini ya 

kifungu kidogo cha (2)(a), atawajibika 

kulipa faini isiyopungua shilingi laki tano 

na isiyozidi shilingi milioni moja au 

kifungo kwa kipindi kisichopungua mwaka 

mmoja na kisichozidi miaka miwili, au 

vyote kwa pamoja; 

 (b) ikiwa ni afisa aliyeainishwa chini ya 

kifungu kidogo cha (2)(b), atawajibika 

kulipa faini isiyopungua shilingi laki mbili 

na isiyozidi shilingi laki tano au kifungo 

kwa kipindi kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi mwaka mmoja au vyote kwa 

pamoja. 

  (2) Kwa madhumuni ya kifungu hiki, afisa 

mwandikishaji inajumuisha- 

 (a) afisa mwandikishaji na afisa mwandikishaji 
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msadizi; na  

 (b) mwandishi msaidizi. 

  
Makosa 

yanayohusu fomu 
za uteuzi au 
karatasi za kura 

 121.-(1) Mtu ambaye- 

(a) anaghushi au kwa udanganyifu anafuta au 

anaharibu fomu ya uteuzi au karatasi ya 

kura au anawasilisha kwa msimamizi wa 

uchaguzi fomu ya uteuzi akijua kuwa fomu 

hiyo imeghushiwa; 

 (b) anaghushi au anatengeneza au kwa 

udanganyifu anaharibu karatasi yoyote ya 

kura au alama rasmi katika karatasi yoyote 

ya kura; 

 (c) akiwa ni msimamizi wa uchaguzi au 

msimamizi wa kituo kwa kujua au kwa 

uzembe, anashindwa kuweka alama rasmi 

katika karatasi ya kura; 

 (d) bila kuwa na mamlaka stahiki, anasambaza 

karatasi za kura kwa mtu yeyote; 

 (e) kwa udanganyifu anaweka ndani ya 

sanduku la kura karatasi yoyote tofauti na 

karatasi ya kura iliyoidhinishwa kisheria 

kuwekwa humo; 

 (f) bila kuwa na mamlaka stahiki, anatoa nje ya 

kituo chochote cha kupigia kura karatasi ya 

kura au anakutwa na karatasi ya kura nje ya 

kituo cha kupigia kura; au 

 (g) bila kuwa na mamlaka stahiki, anaharibu, 

anachukua, anafungua au vinginevyo 

anazuia sanduku la kura au kifurushi cha 

karatasi za kura kinachotumika kwa ajili ya 

uchaguzi,   

 anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi 

shilingi laki tatu au kifungo kisichopungua miezi sita 

na kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja.  

  (2) Mtu ambaye kwa madhumuni ya kuteuliwa 

yeye mwenyewe au mtu mwingine yeyote, kuwa 

mgombea, kwa kujua, anatoa maelezo ya uongo 

kuhusu uteuzi katika fomu ya uteuzi, fomu ya maelezo 
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binafsi au tamko la kisheria lililowasilishwa kwa 

msimamizi wa uchaguzi, anatenda kosa na akitiwa 

hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi 

elfu hamsini na isiyozidi shilingi laki tatu au kifungo 

kwa kipindi kisichopungua miezi sita na kisichozidi 

miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 
  (3) Katika shtaka lolote kuhusu kosa 

linalohusiana na fomu ya uteuzi, sanduku la kura, 

kishina cha karatasi ya kura, vifaa vya kuwekea alama 

na vitu vingine vinavyotumika katika uchaguzi, vitu 

vilivyomo katika karatasi hizo, masanduku, zana na 

vitu vinaweza kuelezwa kuwa katika miliki ya 

msimamizi wa uchaguzi kwa uchaguzi huo. 
  
Matangazo ya 
uongo ya kujitoa 

 122. Mtu ambaye kwa kujua, kwa kutamka, 

kuchapisha au kutangaza, anatangaza maelezo yoyote 

ya kujitoa kwa mgombea yeyote kwa madhumuni ya 

kumsaidia mgombea mwingine kushinda uchaguzi, 

anatenda kosa la kitendo haramu na akitiwa hatiani 

atatumikia kifungo kwa kipindi kisichopungua miezi 

sita na kisichozidi miaka miwili. 
  
Vishawishi vya 
rushwa kwa ajili ya 
kujitoa  

 123. Mtu atakayemshawishi au kumsababishia 

mtu mwingine kujitoa kuwa mgombea katika uchaguzi 

kwa malipo au kwa ahadi ya malipo na mtu yeyote 

ambaye atajitoa kutokana na vishawishi au ahadi hizo, 

anatenda kosa la kitendo cha rushwa na iwapo atatiwa 

hatiani atatumikia kifungo kwa kipindi kisichopungua 

mwaka mmoja na kisichozidi miaka mitano. 

 

SEHEMU YA PILI 

MAKOSA MENGINEYO YA UCHAGUZI 

  
Makosa mengineyo   124. Mtu ambaye kwa kukusudia anatoa 

ushahidi wa uongo au anatoa maelezo ya uongo katika 

tamko lililotolewa chini ya kifungu cha 87, anatenda 

kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi elfu hamsini na isiyozidi shilingi 

laki moja au kifungo kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 
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Utunzaji siri katika 

chaguzi  
 125.-(1) Kila afisa, karani, mkalimani, 

mgombea na wakala aliyeidhinishwa kuwepo kwenye 

kituo cha kupigia kura au wakati wa kuhesabu kura, 

isipokuwa kama ameapa kiapo cha kutunza siri chini 

ya masharti mengine yoyote ya Sheria hii, kabla ya 

kuhudhuria, atapaswa kuapa kiapo cha kutunza siri 

kwa namna iliyoainishwa.  
  (2) Msimamizi wa uchaguzi atakuwa na 

mamlaka ya kusimamia viapo vyote vinavyotakiwa 

kutolewa chini ya masharti ya kifungu kidogo cha (1). 

  (3) Kila afisa, karani, mkalimani, mgombea na 

wakala atakayekuwepo katika kituo cha kupigia kura, 

atatunza na kusaidia kutunza siri ya upigaji kura katika 

kituo hicho na hatatoa kwa mtu yeyote, isipokuwa kwa 

madhumuni yaliyoidhinishwa kisheria, taarifa yoyote 

kuhusu jina au namba ya mpiga kura aliyeomba au 

ambaye hajaomba karatasi ya kura au aliyepiga kura 

katika kituo au kuhusu alama rasmi.    

  (4) Afisa, karani, mkalimani, mgombea, wakala 

au mtu mwingine yeyote, hatapata au kujaribu kupata 

katika kituo cha kupigia kura taarifa za mgombea 

kutoka kwa mtu yeyote aliye katika kituo hicho 

ambaye anakaribia kupiga kura au ameshapiga kura, au 

kufanya mawasiliano muda wowote na mtu yeyote, 

kuhusu taarifa zozote zilizopatikana katika kituo cha 

kupigia kura kuhusu mgombea ambaye mtu yeyote 

katika kituo hicho anakusudia kumpigia au amempigia 

kura.  

  (5) Kila afisa, karani, mkalimani, mgombea au 

wakala ambaye atakuwepo wakati wa kuhesabu kura 

atatunza na kusaidia utunzaji wa siri za upigaji kura na 

hatathibitisha au kutoa taarifa yoyote aliyoipata wakati 

wa kuhesabu kura kwa mgombea ambaye kura yoyote 

imepigwa kwake na karatasi yoyote ya kura.  

  (6) Mtu isipokuwa msimamizi wa kituo 

anayehudumu kwa madhumuni yaliyoainishwa na 

Sheria hii, au mtu anayemsaidia mtu asiyeweza kupiga 

kura na anayehudumu kwa madhumuni hayo, 

hatawasiliana au kujaribu kuwasiliana na mtu yeyote 
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baada ya mtu huyo kupokea karatasi ya kura na kabla 

hajaweka karatasi hiyo ndani ya sanduku la kura. 
  (7) Mtu atakayekiuka masharti ya kifungu hiki 

anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi 

shilingi laki tatu au atatumikia kifungo kwa kipindi 

kisichopungua miezi sita na kisichozidi miezi kumi na 

mbili au vyote kwa pamoja. 
  
Kosa la hongo, 

takrima au 
kurubuni 
Sura ya 329 

 126. Mtu ambaye anatenda kosa la kutoa 

hongo, takrima au kurubuni, anatenda kosa la kitendo 

cha rushwa na akitiwa hatiani ataadhibiwa kwa mujibu 

wa Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa. 
  
Adhabu ya 
kujifanya mtu 
mwingine 
 
 

 
Sura ya 16 
 

 127. Mtu ambaye anatenda kosa la kujifanya 

mtu mwingine au kusaidia kufanya kosa hilo, kushiriki 

kutenda kosa, kushauri au kuwezesha kutendeka kwa 

kosa la kujifanya mtu mwingine, anatenda kosa na 

akitiwa hatiani ataadhibiwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Kanuni za Adhabu. 

 
Kupoteza sifa kwa 

kuhukumiwa kwa 
kosa la kitendo cha 
rushwa au kitendo 
haramu  

 128. Mtu atakayetiwa hatiani kwa kitendo cha 

rushwa au kitendo haramu na ambaye hukumu yake 

haijatenguliwa na mahakama yenye mamlaka pamoja 

na adhabu nyingine yoyote, atapoteza sifa ya 

kuandikishwa kuwa mpiga kura kwa kipindi cha miaka 

mitano tangu tarehe aliyopatikana na hatia na hataweza 

kuandikishwa kuwa mpiga kura au kupiga kura katika 

uchaguzi wowote chini ya Sheria hii au sheria nyingine 

yoyote. 

 
Watu wanaodaiwa 
kuwa na hatia ya 

ushawishi mbaya 

 129. Mtu ambaye kwa dhahiri au kwa kificho, 

yeye mwenyewe au mtu mwingine kwa niaba yake, 

anatumia au kutishia kutumia nguvu, vurugu au 

kizuizi, au anasababisha au anatishia kusababisha yeye 

mwenyewe au mtu mwingine yeyote, jeraha la mwili 

au la kiroho, uharibifu, madhara, au hasara kwa au 

dhidi ya mpiga kura yeyote, kwa ajili ya kumshawishi 

au kumlazimisha mpiga kura huyo kupiga kura au 

kuacha kupiga kura, au ikiwa mpiga kura huyo 
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amepiga kura au ameacha kupiga kura katika uchaguzi 

wowote au ambaye, kwa kumteka nyara, vitisho au hila 

ya aina yoyote, kumkwamisha au kumzuia kutumia 

uhuru wa kupiga kura mpiga kura yeyote ama kupiga 

au kuacha kupiga kura katika uchaguzi wowote, 

anatenda kosa la ushawishi mbaya kwa maana ya 

Sheria hii.  
  
Hongo, rushwa na 
ushawishi mbaya 
kwa wajumbe na 
maafisa wa Tume  

 130. Endapo mtu yeyote anatenda kitendo 

chochote ambacho ni hongo, rushwa au ushawishi 

mbaya kwa mjumbe au afisa wa Tume aliyerejewa 

katika Sheria hii kwa nia ya kwamba mjumbe au afisa, 

kadiri itakavyokuwa, afanye ubaguzi kwa 

kumpendelea mgombea mmoja au wagombea wengine 

katika uchaguzi, au pale ambapo mjumbe huyo au afisa 

anatenda kitendo hicho kwa nia ya kubagua au baada 

ya kubagua ili kumpendelea mgombea mmoja au 

wengine, mtu huyo atachukuliwa, kwa mujibu wa 

mazingira ya kesi, kuwa ametenda kosa la rushwa, 

hongo au ushawishi mbaya. 

 
Hatia kwa 

kujifanya mtu 
mwingine 

 131. Mtu ambaye katika uchaguzi wowote- 

(a) anaomba karatasi ya kura kwa jina la mtu 

mwingine au kwa kujua anapiga kura kwa 

jina la mtu mwingine, iwe jina hilo ni jina 

la mtu anayeishi au amefariki au mtu wa 

kufikirika; au 
 (b) kwa madhumuni ya kupewa yeye 

mwenyewe karatasi ya kura, akiwa 

anafahamu, anatoa kadi ya mpiga kura 

iliyotolewa kwa mtu mwingine, 

 anatenda kosa la kujifanya mtu mwingine kwa maana 

ya Sheria hii. 
  
Adhabu ya vitendo 
vya rushwa na 
vitendo haramu  

 132.-(1) Mtu ambaye- 

(a) anashawishi au anamtumia mtu mwingine 

kupiga kura katika uchaguzi wowote kwa 

kufahamu kuwa mtu huyo mwingine 

ameshapiga kura katika uchaguzi huo; au 
 (b) kwa madhumuni ya kuwezesha kutolewa 
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kwa karatasi yoyote ya kura kwa mtu 

mwingine yeyote au yeye mwenyewe, 

anatoa kadi yoyote ya mpiga kura 

iliyotolewa kwake au mtu mwingine wa 

tatu kwa mtu huyo mwingine au 

anashawishi, au anamwezesha mtu wa tatu 

kutoa kadi ya mtu huyo wa tatu kwa yeye 

mwenyewe au mtu huyo mwingine; au 
 (c) anamshawishi mtu mwingine kupiga kura 

katika uchaguzi wowote huku akijua 

kwamba mtu huyo hastahili kupiga kura au 

amekatazwa na Sheria hii au sheria 

nyingine yoyote kupiga kura katika 

uchaguzi huo, 
 
 
 
Sura ya 329 

anatenda kosa la kitendo cha rushwa na akitiwa hatiani 

ataadhibiwa kwa mujibu wa Sheria ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa. 

  (2) Mtu ambaye- 

 (a) anapiga kura katika uchaguzi wowote huku 

akijua kwamba hastahili kupiga kura au 

amekatazwa na Sheria hii au sheria 

nyingine yoyote kupiga kura katika 

uchaguzi huo; 

 (b) anapiga kura au anajaribu kupiga kura 

katika uchaguzi wowote kwa kufahamu 

kuwa ameshapiga kura katika uchaguzi 

huo; au 

 (c) kwa madhumuni ya kujipatia karatasi ya 

kura huku akijua anatoa kadi batili ya 

mpiga kura,  
 anatenda kosa la kitendo haramu na akipatikana na 

hatia atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi elfu 

hamsini na isiyozidi shilingi laki mbili au kifungo kwa 

kipindi kisichopungua miezi mitatu na kisichozidi 

miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 
  
Kuingilia mikutano 
halali ya hadhara 
kuwa ni kitendo 
haramu 

 133. Mtu ambaye, katika mkutano halali wa 

hadhara unaofanyika kwa ajili ya uchaguzi wa mtu 

yeyote kati ya siku ya kutoa notisi ya siku ya uteuzi na 

siku ambayo matokeo ya uchaguzi yatatangazwa, 
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anafanya au anachochea wengine kufanya vurugu kwa 

madhumuni ya kuzuia shughuli ambazo zimepangwa 

kufanyika katika mkutano ulioitishwa, anatenda kosa 

na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na isiyozidi shilingi laki mbili au 

kifungo kwa kipindi kisichopungua miezi sita na 

kisichozidi miezi kumi na mbili au vyote kwa pamoja. 
  
Vitendo 
vinavyokatazwa 
siku ya uchaguzi 

 134.-(1) Mtu hatafanya mkutano siku ya kupiga 

kura au ndani ya jengo au eneo lolote ambamo upigaji 

kura katika uchaguzi unaendelea, au mahali popote 

ndani ya eneo la mita mia tatu ya eneo au jengo hilo, 

hatavaa au kuonesha kadi, picha au nembo nyingine 

yoyote inayoonesha kuunga mkono mgombea fulani 

katika uchaguzi.  

 (2) Mtu anayekiuka kifungu hiki anatenda kosa 

na akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na isiyozidi shilingi laki moja. 

 
Unyanyasaji na 

ukatili wa kijinsia 
katika uchaguzi 

 

135. Mtu ambaye, wakati wa shughuli za 

uchaguzi, anatenda kitendo cha unyanyasaji au ukatili 

wa kijinsia kwa mgombea, anatenda kosa na akitiwa 

hatiani kwa mujibu wa Kanuni za Maadili ya Uchaguzi 

ataadhibiwa kwa mujibu wa Kanuni hizo. 

 
Kuchafua 
matangazo  

136. Mtu ambaye bila mamlaka halali, 

anaharibu, anakata, anachafua au anaondoa tangazo 

lolote ambalo limewekwa kwa mujibu wa Sheria hii au 

nyaraka yoyote ambayo imewekwa kwa ajili ya 

ukaguzi kwa kuzingatia masharti ya Sheria hii, 

anatenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi elfu thelathini na isiyozidi 

shilingi laki moja au kifungo kwa kipindi 

kisichopungua mwezi mmoja na kisichozidi miezi sita 

au vyote kwa pamoja. 
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SURA YA NANE 

KUPINGA MATOKEO YA UCHAGUZI KWA NJIA YA SHAURI 

LA UCHAGUZI 

 

SEHEMU YA KWANZA 

SHAURI LA UCHAGUZI KUPINGA MATOKEO YA UBUNGE 

  
Kupinga matokeo 

ya uchaguzi kwa 
njia ya shauri la 
uchaguzi  

 137.-(1) Kwa mujibu wa ukomo uliowekwa na 

Ibara ya 41(7) ya Katiba, masharti ya kifungu hiki 

yatatumika kwa uchaguzi wa Mbunge. 
  (2) Uchaguzi wa Mbunge utatangazwa kuwa 

batili kwa shauri la uchaguzi na si kwa sababu nyingine 

isipokuwa mojawapo ya sababu zifuatazo 

zimethibitishwa kwa kiwango cha kuiridhisha Mahakama 

Kuu: 

 (a) kwamba, wakati wa kampeni za uchaguzi, 

maelezo yaliyotolewa na mgombea, au kwa 

niaba yake na kwa ufahamu wake na ridhaa 

au idhini yake, kwa nia ya kutumia hoja za 

ukabila, rangi au udini au tofauti zinazohusu 

uchaguzi au kuhusu yeyote kati ya wagombea 

au iwapo wagombea si wa jinsi moja, kwa nia 

ya kutumia tofauti hizo; 

 (b) kutozingatia masharti ya Sheria hii kuhusu 

uchaguzi, iwapo itajitokeza kuwa uchaguzi 

haukufanyika kwa kuzingatia taratibu 

zilizowekwa katika masharti hayo na kuwa 

kutozingatia huko kumeathiri matokeo ya 

uchaguzi; au 
 (c) kwamba mgombea wakati wa kuchaguliwa 

kwake hakuwa mtu mwenye sifa ya 

kuchaguliwa kama Mbunge. 
  (3) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(2), pale ambapo wakati wa usikilizaji wa shauri la 

uchaguzi kuhusu uchaguzi chini ya Sheria hii, Mahakama 

Kuu ikibaini kuwa kitendo cha rushwa au kitendo haramu 

kuhusu uchaguzi kimetendwa na au kwa ufahamu na 

ridhaa au idhini ya wakala yeyote wa mgombea na 

Mahakama Kuu ikibaini zaidi, baada ya kumpa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali au mwakilishi wake 

nafasi ya kusikilizwa, kwamba mgombea ameithibitishia 

Mahakama Kuu kwamba- 
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 (a) hakuna kitendo cha rushwa au kitendo 

haramu kilichotendwa na mgombea 

mwenyewe au kwa ufahamu na ridhaa au 

idhini ya mgombea huyo; 
 (b) mgombea alichukua hatua zote zinazostahili 

kuzuia kufanyika kwa kitendo chochote cha 

rushwa au kitendo haramu katika uchaguzi 

huo; na  
 (c) kwa hali nyingine yoyote uchaguzi haukuwa 

na kitendo cha rushwa au kitendo haramu 

kwa upande wa mgombea na wakala wake, 
 ikiwa Mahakama Kuu itaamua hivyo, kuchaguliwa 

kwa mgombea huyo hakutakuwa batili kwa sababu ya 

kitendo chochote. 

 
Makosa 
yanayotendwa na 
watendaji wa 
uchaguzi  

 138. Endapo katika uchaguzi imethibitika kuwa 

kosa lolote la hongo, takrima, kitendo cha rushwa au 

kitendo haramu lilitendwa kwa kujua au kuendelezwa 

na mjumbe au afisa wa Tume au na mtu anayetekeleza 

majukumu kwa maelekezo ya Tume, mjumbe au afisa 

au mtu huyo mwingine akitiwa hatiani atatumikia 

kifungo kwa kipindi kisichozidi miaka mitano. 

 

SEHEMU YA PILI 

UTARATIBU NA MAMLAKA YA MAHAKAMA KUU 
  
Mashauri 
yanayosikilizwa na 
Mahakama Kuu  

 139.-(1) Kila shauri la uchaguzi wa ubunge 

litasikilizwa na kuamuliwa na Mahakama Kuu, 

ambayo kwa mujibu wa masharti ya Sehemu hii 

itajulikana kama “Mahakama”. 
  (2) Mashahidi wataitwa na kuapishwa kwa 

namna ambayo mazingira yataruhusu kama ilivyo 

katika shauri la mahakama inapotekeleza mamlaka 

yake ya mwanzo ya kuendesha mashauri ya madai na, 

bila ya kuathiri masharti ya sheria nyingine yoyote, 

watawajibishwa kwa adhabu sawa na ile ya kutoa 

ushahidi wa uongo au kutohudhuria. 
   (3) Wakati wa usikilizaji wa shauri la uchaguzi 

chini ya Sheria hii, Mahakama kwa amri, inaweza 

kumuamuru mtu yeyote ambaye anaonekana kuhusika 

katika uchaguzi ambao unatajwa katika shauri 



Na. 1       Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani          2024 

 

 110 

kuhudhuria kama shahidi, na mtu yeyote atakayekataa 

kutii amri hiyo anatenda kosa la kuidharau mahakama 

na Mahakama inaweza kumhoji shahidi yeyote ambaye 

ameamriwa kuhudhuria au mdaawa yeyote katika 

shauri na baada ya kuhojiwa na Mahakama, shahidi 

huyo anaweza kudodoswa na au kwa niaba ya 

mlalamikaji, mlalamikiwa na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali au mwakilishi wake, kama yupo, au mtu 

yeyote kati yao. 
  (4) Wakati wa usikilizaji wa shauri la uchaguzi, 

Mahakama itakuwa na mamlaka ya kumuamuru mtu 

yeyote ambaye anaonekana na Mahakama kuwa 

amehusika au kushiriki katika uchaguzi 

unaolalamikiwa au ambaye ushahidi wake unaweza 

kuisaidia Mahakama kufikia uamuzi wa haki na wa 

usawa katika shauri lililo mbele yake kuhudhuria kama 

shahidi. 
  
Shauri na taratibu 
za kuweka 
dhamana ya 
gharama  

 140.-(1) Shauri la uchaguzi linaweza 

kuwasilishwa na mmoja au zaidi ya watu wafuatao:  

(a) mtu aliyepiga kura kihalali au alikuwa na 

haki ya kupiga kura katika uchaguzi ambao 

shauri linahusika; 
 (b) mtu anayedai kuwa alikuwa na haki ya 

kuteuliwa au kuchaguliwa katika uchaguzi 

huo; 

 (c) mtu anayedai kuwa alikuwa mgombea 

katika uchaguzi huo; au 

 (d) Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

  (2) Msajili wa Mahakama hatapanga tarehe ya 

kusikilizwa kwa shauri lolote la uchaguzi isipokuwa 

kama mlalamikaji amelipa mahakamani, dhamana ya 

gharama, kiasi kisichozidi shilingi milioni tano kwa 

kila mlalamikiwa. 
  (3) Mlalamikaji atatakiwa ndani ya siku kumi 

na nne baada ya kuwasilisha shauri, kuwasilisha 

maombi kwa ajili ya uamuzi wa kiasi kitakacholipwa 

kama dhamana ya gharama, na mahakama itaamua 

maombi hayo ndani ya siku kumi na nne zinazofuata 

baada ya tarehe ya kuwasilisha maombi kwa ajili ya 
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uamuzi wa kiasi kitakacholipwa kama dhamana ya 

gharama. 
  (4) Endapo mtu yeyote ataunganishwa kama 

mlalamikiwa kwa mujibu wa amri ya Mahakama, 

mlalamikaji, ndani ya siku kumi na nne kutoka tarehe 

ambayo amri ilitolewa ikielekeza mtu huyo 

aunganishwe kuwa mlalamikiwa, atalipa mahakamani 

kiasi kingine kisichozidi shilingi milioni tatu, kama 

itakavyoelekezwa na Mahakama kuhusu mtu huyo. 
  (5) Endapo kwa maombi yatakayofanywa na 

mlalamikaji, Mahakama itaridhika kuwa utekelezaji wa 

masharti ya kifungu kidogo cha (2) au (4) utasababisha 

ugumu kwa mlalamikaji, inaweza kuelekeza kuwa- 
 (a) mlalamikaji atoe aina nyingine ya dhamana 

ambayo thamani yake haizidi shilingi 

milioni tano kama ambavyo Mahakama 

itaona inafaa; au   
 (b) mlalamikaji asamehewe kulipa aina yoyote 

ya dhamana ya gharama. 
  (6) Hakuna amri itakayotolewa chini ya 

kifungu kidogo cha (3), (4) na (5) mpaka nafasi 

imetolewa kwa mlalamikiwa, au, iwapo kuna 

walalamikiwa wawili au zaidi, kwa kila mlalamikiwa 

kujieleza kwa madhumuni hayo. 
  (7) Endapo dhamana ya gharama haitalipwa 

mahakamani ndani ya siku kumi na nne kutoka tarehe 

ya uamuzi wa Mahakama kuhusu kiasi cha malipo ya 

dhamana ya gharama, hakuna mwenendo wa shauri la 

uchaguzi utakaoendelea kusikilizwa na shauri hilo 

litafutwa. 
  (8) Masharti ya kifungu kidogo cha (2) na (3) 

hayatatumika kwa namna yoyote ile ikiwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni mlalamikaji au 

mmoja wa walalamikaji. 
  (9) Kiasi cha fedha kilichowekwa kama 

dhamana ya gharama au salio la dhamana hiyo, iwapo 

mlalamikaji atashinda katika shauri au rufaa na iwapo 

hakuna amri iliyotolewa dhidi ya mlalamikaji kulipa 

gharama, kitarejeshwa kwa mlalamikaji mapema 

iwezekanavyo. 
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Nafuu zinazoweza 

kuombwa  
 141. Katika kuwasilisha shauri la uchaguzi, 

mlalamikaji anaweza kuomba nafuu zote au yoyote 

kati ya nafuu zifuatazo anazoweza kustahili: 

(a) tamko kwamba uchaguzi ni batili; 
 (b) tamko kwamba uteuzi wa mtu 

aliyechaguliwa haukuwa halali; au 
 (c) endapo kiti kinadaiwa na mgombea ambaye 

hakushinda kwa madai kwamba alikuwa 

amepata kura nyingi halali, kufanyika kwa 

uchunguzi wa kura.  
  
Uthibitisho wa 
uhalali wa 
uchaguzi 

 142.-(1) Mahakama, wakati wa kuhitimisha 

shauri au rufaa ya shauri la uchaguzi, itaamua iwapo 

Mbunge ambaye uteuzi au uchaguzi wake 

unalalamikiwa, aliteuliwa au alichaguliwa ipasavyo, au 

uchaguzi ni batili, na itathibitisha uamuzi huo kwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
  (2) Baada ya uthibitisho uliofanyika chini ya 

kifungu kidogo cha (1), uchaguzi utathibitishwa au 

uchaguzi mdogo utafanyika, kadri itakavyohitajika, 

kwa mujibu wa uthibitisho. 
  
Taarifa ya 

Mahakama kuhusu 
vitendo vya rushwa 
au vitendo haramu  

 143.-(1) Endapo Mahakama inaamua kuwa mtu 

ana hatia kwa kitendo chochote cha rushwa au kitendo 

haramu, itathibitisha hivyo kwa Mkurugenzi wa 

Uchaguzi na kama mtu anayehusika ameandikishwa 

kuwa mpiga kura- 
 (a) Mkurugenzi wa Uchaguzi atafuta jina lake 

katika Daftari ambalo ameandikishwa; na 
 (b) Mkurugenzi wa Uchaguzi atamjulisha kwa 

maandishi msimamizi wa uchaguzi wa eneo 

la uchaguzi husika kuhusu kufutwa huko. 
  (2) Wakati wa kuhitimisha usikilizaji wa shauri 

la uchaguzi au rufaa, Mahakama itathibitisha kwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi- 
 (a) iwapo kitendo chochote cha rushwa au 

kitendo chochote haramu kimethibitishwa 

kutendwa na mgombea au kwa uelewa na 

ridhaa au idhini ya mgombea yeyote katika 
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uchaguzi na aina ya kitendo hicho, kama 

kipo; na  
 (b) majina na taarifa nyingine za watu wote, 

kama zipo, ambao wamethibitishwa kwa 

kiasi cha kuiridhisha Mahakama kuwa 

wana hatia ya kitendo chochote cha rushwa 

au kitendo haramu. 
  (3) Kabla mtu yeyote, ambaye si mhusika 

katika shauri la uchaguzi wala si mgombea ambaye 

kwa niaba yake, nafasi inayogombewa katika shauri la 

uchaguzi, hajathibitishwa na Mahakama chini ya 

kifungu hiki, Mahakama itampa mtu huyo nafasi ya 

kusikilizwa na kutoa ushahidi wa kuonesha kwa nini 

asithibitishwe. 
  (4) Endapo Mahakama inathibitisha kuwa kosa 

la kitendo cha rushwa au kitendo haramu kimetendwa 

na mtu yeyote, mtu huyo atawajibishwa kwa 

kuondolewa sifa kama vile katika tarehe hiyo ya hati 

angekuwa ametiwa hatiani kwa kosa la kitendo 

haramu. 
  (5) Endapo Mahakama imethibitisha kuwa 

kitendo cha rushwa au kitendo haramu kimefanyika na 

mtu yeyote kwa uelewa na ridhaa au ruhusa ya 

mgombea, pamoja na matokeo mengine yoyote, 

mgombea atawajibishwa kwa kuondolewa sifa kama 

vile wakati wa tarehe ya hati, angekuwa ametiwa 

hatiani kwa kosa la kitendo cha rushwa au kitendo 

haramu.   
  (6) Mkurugenzi wa Uchaguzi mapema 

iwezekanavyo- 
 (a) ataagiza nakala ya uthibitisho iliyotolewa 

chini ya kifungu hiki kuchapishwa katika 

Gazeti la Serikali; 
 (b) atafuta kwenye Daftari jina la mtu yeyote 

aliyeandikishwa anayeonekana katika 

kumbukumbu kuondolewa sifa ya kupiga 

kura katika uchaguzi; na 
 (c) atamtaarifu kwa maandishi msimamizi wa 

uchaguzi wa eneo la uchaguzi linalohusika 

kuhusu kufutwa kwa jina la mtu huyo 
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ambaye ameandikishwa kuwa mpiga kura 

katika eneo hilo la uchaguzi. 
  (7) Mara baada ya kujulishwa, msimamizi wa 

uchaguzi atachukua hatua zote kama itakavyolazimu 

kuhakikisha kuwa mtu anayehusika anarejesha kadi ya 

mpiga kura na nyaraka nyingine zozote zinazohusika 

kwa ajili ya kufutwa. 
  
Muda wa 
kuwasilisha na 
kuamuliwa kwa 
shauri la uchaguzi 
na rufaa  

 144.-(1) Kila shauri la uchaguzi litawasilishwa 

ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutangazwa 

kwa matokeo ya uchaguzi na msimamizi wa uchaguzi. 

 (2) Mahakama itasikiliza na kuamua shauri la 

uchaguzi ndani ya miezi sita kuanzia tarehe ya 

kuwasilisha shauri. 
  (3) Upande wa shauri ambao hautaridhika na 

uamuzi wa Mahakama chini ya kifungu kidogo cha (2) 

unaweza kukata rufaa ndani ya siku arobaini na tano 

kutoka tarehe ya uamuzi. 
  (4) Rufaa iliyowasilishwa kwa mujibu wa 

kifungu kidogo cha (3) itasikilizwa na Mahakama ya 

Rufani. 

  (5) Mahakama itasikiliza na kuamua rufaa 

ndani ya miezi sita kuanzia tarehe ya kuwasilisha 

rufaa. 
  (6) Endapo hakuna uwezekano wa kuamuliwa 

kwa shauri la uchaguzi ndani ya kipindi cha miezi sita, 

Jaji Mkuu na kwa notisi itakayochapishwa katika 

Gazeti la Serikali, anaweza kuongeza muda kwa 

kipindi kingine kisichozidi miezi sita, kama 

atakavyoamua. 
   
Kura zinazoweza 
kuondolewa wakati 

wa uchunguzi  

 145.-(1) Wakati wa uchunguzi katika kusikiliza 

shauri la uchaguzi, kura zifuatazo zitaondolewa: 

(a) kura ya mtu yeyote tofauti na mgombea au 

ya mtendaji aliyepiga kura chini ya kifungu 

cha 14(4) ambaye jina lake halikuwemo 

katika Daftari la eneo la uchaguzi ambalo 

amepigia kura; 
 (b) kura ya mtu yeyote ambaye kura yake 

ilipatikana kwa hongo, takrima au 
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kushawishiwa; 
 (c) kura ya mtu yeyote ambaye ametenda kosa 

au amesababisha kutendeka kwa kosa la 

kujifanya mtu mwingine katika uchaguzi; 

 (d) kura ya mtu yeyote aliyethibitishwa kupiga 

kura zaidi ya mara moja katika uchaguzi 

huo isipokuwa kura ya kwanza iliyopigwa 

na mtu huyo kama kura hiyo ya kwanza 

inaweza kutambuliwa kiasi cha kuiridhisha 

Mahakama; 

 (e) kura ya mtu yeyote ambaye, kwa sababu ya 

kutiwa hatiani kwa kosa la kitendo haramu 

au kwa sababu ya hati ya Mahakama au 

kwa sababu ya kutiwa hatiani kwa kosa la 

kukiuka Sheria hii au sheria nyingine 

yoyote aliondolewa sifa ya kupiga kura 

katika uchaguzi. 

  (2) Kura ya mpiga kura aliyeandikishwa 

haitaondolewa, wakati wa uchunguzi kwa sababu 

mpiga kura huyo hakuwa na sifa za jina lake 

kuingizwa katika Daftari isipokuwa kwa sababu 

zilizoainishwa katika kifungu kidogo cha (1)(d). 

  
Kanuni za 

Mahakama  
 146.-(1) Jaji Mkuu kwa kushauriana na Tume 

anaweza kutunga kanuni za ahakama kusimamia 

taratibu na desturi za kufuatwa na kuweka ada 

itakayolipwa kuhusu mashauri ya uchaguzi na maombi 

chini ya Sura hii. 
  (2) Kanuni zitakazotungwa chini ya Sura hii 

zitachapishwa katika Gazeti la Serikali. 

  

SEHEMU YA TATU 

SHAURI LA UCHAGUZI KUPINGA MATOKEO YA UDIWANI 

 
Kupinga matokeo 
ya uchaguzi kwa 
njia ya mashauri ya 
uchaguzi  

 147.-(1) Uchaguzi wa mgombea Udiwani 

hautahojiwa isipokuwa kwa shauri la uchaguzi. 

 (2) Uchaguzi wa mgombea Udiwani 

utatangazwa kuwa batili kutokana na mojawapo kati ya 

sababu zifuatazo ikiwa zitathibitishwa kwa kiwango 

cha kuiridhisha Mahakama: 
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 (a) kwamba kwa sababu ya vitendo vya rushwa 

au vitendo haramu vilivyotendwa kuhusiana 

na uchaguzi, au mazingira mengine ambayo 

yanafanana na hayo yaliyotajwa au 

yasiyotajwa, wapiga kura walio wengi 

walizuiwa au wanaweza kuwa walizuiwa 

kumchagua mgombea ambaye walimtaka; 

 (b) kwamba, wakati wa kampeni za uchaguzi, 

maelezo yaliyotolewa na mgombea, au kwa 

niaba yake na kwa ufahamu wake na ridhaa 

au idhini yake, kwa nia ya kutumia hoja za 

ukabila, rangi au udini au tofauti 

zinazohusu uchaguzi au kuhusu yeyote kati 

ya wagombea au iwapo wagombea si wa 

jinsi moja, kwa nia ya kutumia tofauti hizo; 

 (c) kutozingatia masharti ya Sheria hii kuhusu 

uchaguzi, iwapo itajitokeza kuwa uchaguzi 

haukufanyika kwa kuzingatia taratibu 

zilizowekwa katika masharti hayo na kuwa 

kutozingatia huko kumeathiri matokeo ya 

uchaguzi;  

 (d) kwamba kitendo cha rushwa au kitendo 

haramu kilitendwa kuhusiana na uchaguzi 

na mgombea au kwa ufahamu na kwa 

ridhaa au idhini ya mgombea au kwa 

ufahamu na ridhaa au idhini ya mmoja wa 

mawakala wake; au 

 (e) kwamba mgombea wakati wa kuchaguliwa 

kwake hakuwa mtu mwenye sifa ya 

kuchaguliwa kuwa Diwani. 

  (3) Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha 

(2), pale ambapo wakati wa usikilizaji wa shauri la 

uchaguzi kuhusu uchaguzi chini ya Sheria hii, 

mahakama inabaini kuwa kitendo cha rushwa au 

kitendo haramu kuhusu uchaguzi kimetendwa na au 

kwa ufahamu na ridhaa au idhini ya wakala yeyote wa 

mgombea, na mahakama ikabaini zaidi baada ya 

kumpa Mwanasheria Mkuu wa Serikali nafasi ya 

kusikilizwa, kwamba mgombea ameithibitishia 

mahakama kwamba- 
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 (a) hakuna kitendo cha rushwa au kitendo 

haramu kilichotendwa na mgombea 

mwenyewe au kwa ufahamu na ridhaa au 

idhini ya mgombea au wakala wake; 

 (b) mgombea alichukua hatua zote zinazostahili 

kuzuia kufanyika kwa vitendo vya rushwa 

au vitendo haramu katika uchaguzi huo; na 

 (c) kwa namna nyingine yoyote uchaguzi 

haukuwa na kitendo chochote haramu kwa 

upande wa mgombea na wakala wake,  

 ikiwa mahakama itaamua hivyo, kuchaguliwa kwa 

mgombea huyo hakutakuwa batili kwa sababu ya 

kitendo chochote kile. 

 
Kusamehewa kwa 
kutenda au 
kutokutenda 
matendo fulani 

 148. Endapo mahakama itaona ama kwa ombi 

au kwa shauri la uchaguzi- 

(a) kwamba kitendo chochote au kutotenda 

kwa mgombea katika uchaguzi wowote au 

wakala wake au mtu mwingine yeyote 

ambacho isipokuwa kwa kifungu hiki 

kingekuwa ni kitendo cha rushwa au 

kitendo haramu, kimetendeka au kilifanyika 

kwa nia njema kwa kughafilika au kukosea 

kwa bahati mbaya au kwa sababu nyingine 

yoyote inayofanana na hizo; na 
 (b) kwamba kwa sababu ya mazingira itakuwa 

vema kwa mgombea huyo au wakala wake 

au mtu mwingine yeyote, au yeyote kati 

yao, asihusishwe na athari zozote chini ya 

Sheria hii kwa kutenda au kutotenda, 

 mahakama inaweza kutoa amri kuruhusu kitendo au 

kutotenda jambo hilo kutofungwa na masharti ya 

Sheria hii ambapo vinginevyo kungefanya kutenda au 

kutotenda kuwa ni kitendo cha rushwa au kitendo 

haramu, na mgombea, wakala au mtu mwingine yeyote 

hatahusishwa na athari yoyote chini ya Sheria hii kwa 

kutenda au kutotenda. 
  
Mashauri 
yanayosikilizwa na 
Mahakama ya 

 149.-(1) Kila shauri la uchaguzi wa udiwani na 

maombi chini ya Sehemu hii yatasikilizwa na 
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Hakimu Mkazi mahakama ya Hakimu Mkazi, ambayo itajulikana 

kama “mahakama”.  
  (2) Upande wa shauri ambao hautaridhika na 

uamuzi wa mahakama ya Hakimu Mkazi chini ya 

kifungu kidogo cha (2) unaweza kukata rufaa ndani ya 

siku arobaini na tano kutoka tarehe ya uamuzi. 
  (3) Rufaa zote chini ya Sehemu hii 

zitasikilizwa na Mahakama Kuu. 

  
Mashauri na 

kuweka dhamana 
ya gharama  

 150.-(1) Shauri la uchaguzi linaweza 

kuwasilishwa na mmoja au zaidi ya watu wafuatao: 

(a) mtu aliyepiga kura kihalali au alikuwa na 

haki ya kupiga kura katika uchaguzi ambao 

shauri linahusika; 
 (b) mtu anayedai kuwa alikuwa na haki ya 

kuteuliwa au kuchaguliwa katika uchaguzi; 

 (c) mtu ambaye anadai kuwa alikuwa 

mgombea katika uchaguzi huo; au 

 (d) Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

  (2) Msajili wa mahakama hatapanga tarehe ya 

kusikilizwa shauri isipokuwa kama mlalamikaji 

amelipa mahakamani dhamana ya gharama, kiasi 

kisichozidi shilingi laki tano kwa kila mlalamikiwa. 

  (3) Mlalamikaji atatakiwa ndani ya siku kumi 

na nne baada ya kuwasilisha shauri, kufanya maombi 

kwa ajili ya uamuzi wa kiasi kitakacholipwa kama 

dhamana ya gharama na mahakama itaamua maombi 

hayo ndani ya siku kumi na nne zinazofuata baada ya 

tarehe ya kuwasilisha maombi yake kwa ajili ya 

uamuzi wa kiasi kinachopaswa kulipwa kama dhamana 

ya gharama. 

  (4) Endapo mtu ameunganishwa kama 

mlalamikiwa kwa mujibu wa amri ya mahakama, 

mlalamikaji ndani ya siku kumi na nne tangu tarehe 

ambayo amri ilitolewa ikielekeza mtu huyo 

kuunganishwa kuwa mlalamikiwa, atalipa mahakamani 

kiasi kingine kisichozidi shilingi laki mbili, kama 

itakavyoelekezwa na mahakama kuhusiana na mtu 

huyo. 

  (5) Endapo kwa maombi yatakayofanywa na 
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mlalamikaji, mahakama imeridhika kuwa utekelezaji 

wa masharti ya kifungu kidogo cha (2) au (4) 

utasababisha ugumu kwa mlalamikaji, inaweza 

kuelekeza kwamba- 

 (a) mlalamikaji atoe aina nyingine ya dhamana 

ambayo thamani yake haizidi shilingi laki 

tano, kama ambavyo mahakama itaona 

inafaa; 

 (b) mlalamikaji asamehewe kulipa malipo ya 

aina yoyote ya dhamana. 

  (6) Amri haitatolewa chini ya kifungu kidogo 

cha (3), (4) na (5) mpaka nafasi imetolewa kwa 

mlalamikiwa, au endapo kuna walalamikiwa wawili au 

zaidi, kwa kila mlalamikiwa kujieleza kwa madhumuni 

hayo. 

  (7) Ikiwa dhamana ya gharama haitalipwa 

mahakamani ndani ya siku kumi na nne kutoka tarehe 

ya uamuzi wa mahakama kuhusu kiasi cha malipo ya 

dhamana ya gharama, mwenendo wa shauri la 

uchaguzi hautaendelea kusikilizwa na shauri hilo 

litafutwa. 

  (8) Masharti ya kifungu kidogo cha (2) na (3) 

hayatatumika kwa namna yoyote ile ikiwa, 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali ni mlalamikaji au ni 

mmoja wa walalamikaji. 
  (9) Kiasi cha fedha kilichowekwa kama 

dhamana ya gharama au salio la dhamana hiyo 

kitarejeshwa kwa mlalamikaji mapema iwezekanavyo, 

endapo mlalamikaji atashinda katika shauri au rufaa na 

iwapo hakuna amri iliyotolewa dhidi ya mlalamikaji 

kulipa gharama. 
  
Nafuu zinazoweza 
kuombwa 

 151. Nafuu zote au yoyote kati ya zifuatazo 

ambazo mlalamikaji anaweza kustahili, zinaweza 

kuombwa katika shauri la uchaguzi: 
 (a) tamko kwamba uchaguzi ni batili; 

 (b) tamko kwamba uteuzi wa mtu 

aliyechaguliwa haukuwa halali; 
 (c) endapo kiti kinadaiwa na mgombea ambaye 

hakushinda kwa madai kwamba alikuwa 
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amepata kura nyingi zaidi halali, kufanyika 

uchunguzi wa kura. 
  
Uthibitisho wa 

mahakama juu ya 
uhalali wa 
uchaguzi 

 152. Wakati wa kuhitimisha usikilizaji wa 

shauri la uchaguzi, mahakama itaamua iwapo mjumbe 

ambaye uteuzi au uchaguzi wake unalalamikiwa au 

mtu mwingine yeyote au mtu aliteuliwa au 

alichaguliwa ipasavyo, au uchaguzi ni batili, na 

itathibitisha uamuzi huo kwa Tume na baada ya 

uthibitisho kutolewa uamuzi utakuwa ni wa mwisho, 

na uchaguzi utathibitishwa au uchaguzi utafanyika 

upya kama itakavyohitajika kwa mujibu wa uthibitisho 

huo. 

  
Muda wa 
kuwasilisha na 
kuamuliwa kwa 
shauri la uchaguzi 

 153.-(1) Kila shauri la uchaguzi litawasilishwa 

ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya kutangazwa 

kwa matokeo ya uchaguzi na msimamizi wa uchaguzi: 

 Isipokuwa kwamba, shauri la uchaguzi 

linalohoji uchaguzi kwa msingi wa kitendo cha rushwa  

na hasa tuhuma ya malipo ya fedha au kitendo kingine 

kuwa kimefanywa au kilitendwa tangu tarehe ya 

kutangazwa kwa matokeo na msimamizi wa uchaguzi 

au kwa ufahamu na ridhaa au idhini ya mjumbe 

ambaye uchaguzi wake unalalamikiwa au kwa 

ufahamu na ridhaa au idhini ya wakala wa mjumbe 

kwa kutekeleza au kuendeleza kitendo hicho cha 

rushwa malalamiko hayo yanaweza kuwasilishwa 

wakati wowote ndani ya siku ishirini na nane baada ya 

tarehe ya malipo au kitendo. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni zozote za 

Mahakama zilizotungwa chini ya kifungu cha 155, 

shauri la uchaguzi lililowasilishwa kwa muda 

unaostahili linaweza, kwa madhumuni ya kuhoji 

uchaguzi kuhusu tuhuma za kitendo cha rushwa au 

kitendo haramu, kurekebishwa kwa ruhusa ya 

mahakama ndani ya muda ambao shauri linalohoji 

matokeo ya uchaguzi kwa kigezo hicho linaweza 

kuwasilishwa. 

  (3) Mahakama itasikiliza na kuamua kila shauri 

la uchaguzi ndani ya miezi kumi na mbili tangu tarehe 
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ya kuwasilishwa kwa shauri la uchaguzi. 

  (4) Endapo hakuna uwezekano wa kuamuliwa 

kwa shauri la uchaguzi ndani ya kipindi cha miezi 

kumi na mbili, Jaji Mkuu na kwa notisi 

itakayochapishwa katika Gazeti la Serikali, anaweza 

kuongeza muda kwa kipindi kingine kisichozidi miezi 

sita, kadiri atakavyoamua. 
  
Kura zinazoweza 
kuondolewa wakati 
wa uchunguzi 

 154.-(1) Wakati wa uchunguzi katika kusikiliza 

shauri la uchaguzi, kura zifuatazo zitaondolewa: 

(a) kura ya mtu yeyote ambaye jina lake 

halikuwepo kwenye Daftari la kata 

alikopigia kura; 
 (b) kura ya mtu yeyote ambaye kura yake 

ilipatikana kwa hongo, takrima au 

kushawishiwa; 
 (c) kura ya mtu yeyote ambaye ametenda kosa 

au amewezesha kutenda kosa la kujifanya 

mtu mwingine katika uchaguzi; 

 (d) kura ya mtu yeyote ambaye amethibitika 

kuwa amepiga kura zaidi ya mara moja 

katika uchaguzi; 

 (e) kura ya mtu yeyote ambaye kwa sababu ya 

kutiwa hatiani kwa kosa la kitendo cha 

rushwa au kitendo haramu au kwa sababu 

ya taarifa ya Mahakama, au kwa sababu ya 

kutiwa hatiani kwa kosa lolote kinyume cha 

Sheria hii au Sheria nyingine yoyote 

aliondolewa sifa ya kupiga kura katika 

uchaguzi. 

  (2) Kura ya mpiga kura aliyeandikishwa 

haitaondolewa wakati wa uchunguzi kwa sababu 

mpiga kura hakuwa na sifa au hana sifa ya jina lake 

kuingizwa katika Daftari isipokuwa kwa sababu 

zilizoainishwa katika kifungu kidogo cha (1)(e). 

  
Kanuni za 
Mahakama 

 155. Jaji Mkuu kwa kushauriana na Tume 

anaweza kutunga kanuni za mahakama kusimamia 

taratibu na mwenendo wa kuzingatiwa na kuweka ada 

itakayolipwa kuhusiana na mashauri ya uchaguzi na 



Na. 1       Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani          2024 

 

 122 

maombi chini ya Sehemu hii. 

  

    SURA YA TISA 

MASHARTI YA JUMLA 

 
Maelezo yasiyo 

sahihi 
 156. Kasoro ya jina au maelezo yasiyo sahihi 

ya mtu yeyote au sehemu iliyotajwa au kuelezwa 

katika Daftari, taarifa au nyaraka nyingine, 

iliyoandaliwa au kutolewa chini au kwa madhumuni ya 

Sheria hii, haitaathiri kwa namna yoyote matumizi ya 

Sheria hii kuhusu mtu huyo au sehemu hiyo, kama mtu 

huyo au sehemu hiyo inaelezwa hivyo katika Daftari, 

taarifa au nyaraka kama itakavyotambuliwa. 
  
Mamlaka ya 
Mkurugenzi wa 
Uchaguzi na 
wasimamizi wa 
uchaguzi kutaka 

taarifa 

 157.-(1) Katika kutekeleza majukumu yao chini 

ya Sheria hii, Mkurugenzi wa Uchaguzi na wasimamizi 

wa uchaguzi au mtu mwingine yeyote anayehusika na 

uendeshaji wa upigaji kura au uandikishaji wa wapiga 

kura, wakati wote, watakuwa na uwezo wa kutaka 

taarifa kutoka kwa mtu yeyote muhimu ili kuhakikisha 

kama mtu ana sifa ya kuwa mgombea na kumtambua 

mtu yeyote au mahali anapoishi mtu yeyote, na 

kuhakikisha iwapo mtu yeyote amepoteza sifa za 

kupiga kura au kuwa mgombea. 
  (2) Mtu ambaye, baada ya kutakiwa kisheria 

kutoa taarifa chini ya masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), anashindwa kutoa taarifa hizo ambazo 

anazifahamu au anazimiliki au bila sababu za msingi 

anachelewa kutoa taarifa hizo, anatenda kosa na 

akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini isiyozidi 

shilingi laki mbili. 
  
Malipo ya 
watendaji  

 158. Mtu yeyote aliyeajiriwa kwa madhumuni 

ya Sheria hii, ikiwa hajaajiriwa katika utumishi wa 

umma, atapokea malipo yanayostahili kwa kazi hiyo 

kadiri Tume itakavyoona inafaa kuidhinisha. 

  
Gharama kulipwa 
kutoka Mfuko 

Mkuu wa Hazina 
ya Serikali 

 159. Gharama zote zitakazotumika- 

(a) katika kuandaa Daftari, kutoa kadi ya 

mpiga kura na kufanya mambo mengine au 
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vitu vingine vinavyohitajika kufanywa kwa 

madhumuni ya kutekeleza masharti ya 

Sheria hii; 

 (b) na Tume, Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

wasimamizi wa uchaguzi na mtu mwingine 

yeyote aliyeajiriwa kutekeleza majukumu 

ya uchaguzi; 

 (c) kwa malipo ya maafisa walioainishwa 

katika kifungu cha 158; na 

 (d) kwa afisa yeyote wa umma kuhusu shughuli 

rasmi zinazohusiana au zinazotokana na 

uchaguzi, 

 zitatozwa na kulipwa kutoka kwenye Mfuko Mkuu 

wa Hazina ya Serikali. 
  
Utoaji wa taarifa  160. Taarifa chini ya Sheria hii itachukuliwa 

kuwa imefikishwa au kutolewa kwa mtu yeyote- 
 (a) ikiwa imefikishwa kwake binafsi; 
 (b) iwapo imeachwa kwa ajili yake kwenye 

anwani yake ya mwisho inayofahamika; au 
 (c) iwapo imetumwa kwake kwa njia ya posta 

katika anwani yake ya mwisho 

inayofahamika. 
  
Kanuni  161.-(1) Tume inaweza kutengeneza kanuni 

kwa ajili ya utekelezaji bora wa masharti ya Sheria hii 

na bila kuathiri ujumla wa yaliyotangulia, inaweza 

kutengeneza kanuni zinazoainisha- 
 (a) kitu chochote ambacho chini ya masharti ya 

Sheria hii kinaweza kuainishwa; na 
 (b) muundo wa nyaraka na matamko kwa 

madhumuni ya Sheria hii. 

  (2) Endapo fomu zozote zimeandaliwa chini ya 

kifungu hiki, fomu hizo zitatumika kwa madhumuni 

ambayo zinahusika au kwa namna ambayo zinaweza 

kutumika au kuweza kurekebishwa na zinaweza 

kutafsiriwa na kutumika katika lugha yoyote kama 

Tume itakavyoelekeza. 

  
Kanuni za Maadili 
ya Uchaguzi  

 162.-(1) Kwa madhumuni ya kusimamia 
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uchaguzi wa haki, huru na amani, na baada ya 

kushauriana na vyama vyote vya siasa na Serikali, 

Tume itaandaa na kuchapisha katika Gazeti la Serikali 

Kanuni za Maadili ya Uchaguzi zitakazoainisha 

maadili ya vyama vya siasa, Serikali na Tume wakati 

wa kampeni za uchaguzi na uchaguzi na utaratibu wa 

utekelezaji wake. 
  (2) Kanuni za Maadili ya Uchaguzi zitasainiwa 

na- 
 (a) kila chama cha siasa; 
 (b) kila mgombea kabla hajawasilisha fomu ya 

uteuzi; 
 (c) Serikali; na 
 (d) Tume, 
 na zitapaswa kuzingatiwa na wahusika wote 

waliosaini. 
  (3) Mtu ambaye atakiuka masharti ya Kanuni 

za Maadili ya Uchaguzi ataadhibiwa kwa mujibu wa 

Kanuni hizo. 
  
Msamaha wa 
ushuru wa stempu 

 163. Hati yoyote itakayotolewa kwa kiapo au 

uthibitisho kwa mujibu wa masharti ya Sheria hii 

katika fomu itakayoainishwa itasamehewa kodi ya 

ushuru wa stempu chini ya sheria yoyote inayotumika 

kuhusu ushuru wa stempu. 
  
Maelekezo  164. Tume inaweza, kwa kuzingatia masharti 

ya Sheria hii, kutoa maelekezo ya jumla au mahususi 

kuhusu majukumu ya wasimamizi wa uchaguzi, 

wasimamizi wa vituo na watu wengine walioajiriwa au 

kwa madhumuni mengine yoyote ya Sheria hii: 
  Isipokuwa kwamba, maelekezo hayo 

hayatakinzana na masharti yoyote ya Sheria hii au 

kanuni zilizotungwa chini ya Sheria hii. 
  
Kubadilishwa 
Daftari  

 165. Endapo, kwa maoni ya Mkurugenzi wa 

Uchaguzi, itakuwa ni lazima kubadilisha Daftari kwa 

sababu yoyote ile, itakuwa ni halali kwa Mkurugenzi 

wa Uchaguzi kuelekeza Daftari hilo kubadilishwa na 

daftari jipya. 
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Matumizi ya 

teknolojia 
 166. Tume inaweza kutumia teknolojia katika 

utekelezaji wa majukumu yake chini ya Sheria hii. 
  

SURA YA KUMI 

KUFUTWA KWA SHERIA NA MASHARTI YA MWENDELEZO 

  
Kufutwa kwa 

Sheria Na.  
1 ya 1985 na  
4 ya 1979 

 167. Sheria ya Taifa ya Uchaguzi ya Mwaka 

1985 na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa ya 

mwaka 1979 zinafutwa. 
  
Masharti ya 

mwendelezo 
168. Bila kujali kufutwa kwa Sheria ya Taifa 

ya Uchaguzi ya Mwaka 1985 na Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa ya mwaka 1979- 
 (a) vitendo vyote na shughuli zote 

zilizotekelezwa na Tume chini ya Sheria 

hizo zitaendelea kuwa halali hadi pale 

zitakapobatilishwa chini ya Sheria hii; 
 (b) fomu zote zilizoidhinishwa na Tume kwa 

madhumuni ya Sheria hizo zitachukuliwa 

kuwa fomu zilizoidhinishwa chini ya Sheria 

hii hadi pale zitakapofutwa na Sheria hii au 

sheria ndogo zitakazotengenezwa chini ya 

Sheria hii; na 

 (c) sheria ndogo zote zilizotengenezwa chini ya 

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi ya Mwaka 

1985 na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa ya mwaka 1979 ambazo bado 

zinatumika, zitachukuliwa kuwa 

zimetengenezwa chini ya Sheria hii hadi 

pale zitakapofutwa na Sheria hii au sheria 

ndogo zitakazotengenezwa chini ya Sheria 

hii.  
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