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DIBAJI 

Mwongozo huu wa Elimu ya Mpiga Kura wakati wa Uchaguzi Mkuu wa 

mwaka 2020 umetayarishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi ili kusaidia Taasisi 

au Asasi za Kiraia zinazotoa Elimu ya Mpiga Kura  katika kuelimisha Umma. 

Pia, umefafanua taratibu mbalimbali za michakato ya uchaguzi ikiwemo 

Uandikishaji wa Wapiga Kura, Ugawaji wa Majimbo, Uteuzi wa wagombea, 

Kampeni za uchaguzi, Maadili ya uchaguzi, Upigaji kura, Uhesabuji kura na 

Utangazaji wa matokeo. 

Lengo la mwongozo huu ni kuwaongoza waelimishaji na  kuhakikisha kuwa 

elimu wanayoitoa  inakidhi matakwa kama ambavyo Tume imekusudia katika 

kuwaelimisha Wapiga kura na  wananchi kwa ujumla wake.  
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SURA YA KWANZA 

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI 
 

1.1 Utangulizi 

Sura hii inaeleze historia fupi ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi tangu 

kuanzishwa kwake mwaka 1993 kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. Vilevile inaainisha Dira, Dhima, 

Muundo, Majukumu na Sheria zinazosimamia chaguzi za Tanzania 

ikiwa ni pamoja na kuelezea mfumo wa Uchaguzi  unaotumika 

nchini.  
 

1.2 Malengo ya Sura ya Kwanza 

Sura hii inalenga kumwezesha mwananchi kuelewa kuhusu mambo 

yafuatayo: 

(i) Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

(ii) Historia  ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

(iii) Muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

(iv) Majukumu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

(v) Mfumo wa Uchaguzi Tanzania. 

(vi) Sheria zinazosimamia Uchaguzi Tanzania. 

(vii) Mzunguko wa Uchaguzi. 

 
 

Mambo Muhimu 

• Tume ya Taifa ya Uchaguzi; 

• Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

• Dira na Dhima; 

• Muundo wa Tume; 

• Majukumu ya Tume; 

• Mwenyekiti wa Tume; na 

• Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
 

1.3      Historia ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

Mwaka 1991 Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mheshimiwa Ali Hassan Mwinyi aliteua Tume ya kukusanya maoni 

ya wananchi juu ya kuendelea na mfumo wa Chama kimoja au 

kuwa na mfumo wa vyama vingi vya Siasa. Tume hiyo 

iliyofahamika kama Tume ya Nyalali iliongozwa na aliyekuwa Jaji 

Mkuu wa Tanzania Hayati Francis Nyalali. Kutokana na ushauri wa 
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Tume ya Nyalali, mfumo wa Vyama vingi vya Siasa ulirejeshwa 

kama ilivyoainishwa katika Ibara ya 3 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977.  

 

Sheria ya Vyama vya  Siasa, (Na. 5 ya 1992) ilirekebishwa ili 

kuwezesha kuanzishwa kwa Vyama vingi vya Siasa. Sheria ya Taifa 

ya Uchaguzi, (Na.1 ya 1985), Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa,(Na. 4 ya 1979) na Sheria zinazoendana, pia zilirekebishwa ili 

kuondokana na mfumo wa chama kimoja cha siasa na kuruhusu 

mchakato wa kufanyika kwa Uchaguzi chini ya Mfumo wa vyama 

vingi vya Siasa. Tarehe 13 Januari  1993, Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

ilianzishwa chini ya Ibara ya 74 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Wajumbe wa Tume 

waliteuliwa kwa mara ya kwanza tarehe 14 Januari 1993.  

 
 

1.4 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

Kwa mujibu wa Ibara ya 74(7) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni Idara 

huru inayojitegemea. Aidha, Ibara ya 74(11) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania inaeleza kuwa Tume katika kutekeleza 

majukumu yake ya Kikatiba haitalazimika kupokea maelekezo au 

amri kutoka kwa mtu yeyote au Idara yoyote ya Serikali au kufuata 

maoni ya chama chochote cha siasa. 

 
 

1.5 Dira na Dhima ya Tume 

Katika kutekeleza majukumu yake, Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

inaongozwa na Dira na Dhima. 

 
 
 

1.5.1 Dira 

Kuwa chombo kinachoaminika katika kusimamia Uchaguzi 

Afrika. 

 

1.5.2 Dhima 

Kuratibu na Kusimamia Uchaguzi Mkuu na Chaguzi ndogo, 

Kupitia Uandikishaji wa Wapiga Kura, Ugawaji wa Majimbo 

na Utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura kwa kushirikiana na 

Wadau mbalimbali kwa lengo la kuimarisha Demokrasia. 
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1.6   Muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

Kwa mujibu wa Ibara ya 74 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano  

wa Tanzania ya mwaka 1977 na Kifungu cha 4 cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 Tume ina jumla ya Wajumbe 7 na Katibu wa 

Tume ambaye ni Mkurugenzi wa Uchaguzi. 

Tume huongozwa na Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti ambao 

wanatakiwa kuwa Majaji wa Mahakama Kuu au Mahakama ya 

Rufaa au mtu mwenye sifa ya kuwa wakili na amekuwa na sifa hizo 

kwa muda usiopungua miaka kumi na tano.  
 

Ibara ya 74 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inahusu uteuzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti. Katika 

Uteuzi Rais huzingatia Kanuni ya kuwa endapo Mwenyekiti ni mtu 

anayetoka sehemu moja ya Muungano, Makamu wake atakuwa ni 

mtu anayetoka sehemu ya pili ya Muungano.  

 

Kifungu cha 4 (1) (c) na (d) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

kinaainisha kuwa Mjumbe mmoja atateuliwa kutoka miongoni mwa 

wanachama wa Chama cha Wanasheria Tanganyika (Tanganyika Law 

Society - TLS) na  Wajumbe wengine wanne (4) watatakiwa wawe na 

uelewa wa kutosha kuhusu kusimamia na kuendesha Uchaguzi wa 

Wabunge au sifa nyingine kama ambavyo Rais wa Jamhuri ya 

Muungano ataona inafaa kwa ajili ya kuendesha shughuli za Tume. 

Wajumbe wa Tume hukaa madarakani kwa kipindi cha miaka 

mitano tangu kuteuliwa kwao, kama inavyoainishwa katika Ibara ya 

74 (4) (a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hata 

hivyo, Rais anaweza kuwateua tena kwa kipindi kingine kadri 

atakavyoona inafaa.  
 

Aidha, katika utekelezaji wa majukumu yake, Tume husaidiwa na 

Sekretarieti inayoongozwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi ambaye 

ndiye Mtendaji Mkuu na Katibu wa Tume, kama inavyoelezwa 

katika Ibara ya 74 (7) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ikisomwa pamoja na Kifungu cha 4 (4) na Kifungu cha 6 

cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343. 
 

Tume ina Idara 6 na Vitengo 4 vinayoongozwa na Wakurugenzi na 

kama ifuatavyo:- 

(i) Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu; 
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(ii) Idara ya Mipango, Ufuatiliaji na Tathmini. 

(iii) Idara ya Daftari na Tehama; 

(iv) Idara ya Usimamizi wa Uchaguzi; 

(v) Idara ya Habari na Elimu ya Mpiga Kura; 

(vi) Ofisi ya Zanzibar; 

(vii) Kitengo cha Fedha na Uhasibu; 

(viii) Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani; 

(ix) Kitengo cha Huduma za Sheria; na 

(x) Kitengo cha Ununuzi, Ugavi na Menejimenti ya  Lojistiki.  

 

1.7 Majukumu ya Tume 

Majukumu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi yameainishwa katika Ibara 

ya 74 (6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977, kama ifuatavyo:   

(i) Kusimamia na Kuratibu Uandikishaji wa Wapiga Kura katika 

Uchaguzi wa Rais na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano; 

(ii) Kusimamia na kuratibu uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge; 

(iii) Kuchunguza mipaka na kuigawa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania katika maeneo mbalimbali kwa ajili ya Uchaguzi wa 

Wabunge; 

(iv) Kusimamia na kuratibu uandikishaji wa Wapiga Kura na 

uendeshaji wa Uchaguzi wa Madiwani; na 

(v) Kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa mujibu wa Sheria 

iliyotungwa na Bunge. 
 

Majukumu mengine ya Tume kwa mujibu wa Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292 ni:- 

(i) Kutoa Elimu ya Mpiga Kura kwa nchi nzima, kuratibu na 

kusimamia watu wanaotoa Elimu hiyo; na 

(ii) Kuteua na kuwatangaza Wabunge na Madiwani Wanawake wa 

Viti Maalum. 
 

1.8 Sheria Zinazosimamia Uchaguzi Tanzania 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi  inasimamia na kuratibu chaguzi kwa 

kuzingatia:- 

(i) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977); 

(ii) Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343; 
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(iii) Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292; 

(iv) Sheria ya Serikali za Mitaa, Mamlaka za Wilaya,  Sura ya 287; 

(v) Sheria ya Serikali za Mitaa, Mamlaka za Miji, Sura ya 288; 

(vi) Sheria ya Gharama za Uchaguzi;  

(vii) Sheria ya Uraia,Sura ya 357; na 

(viii) Sheria ya Vyama vya Siasa, Sura ya 258. 
 

1.8.1 Mfumo wa Uchaguzi 

Tanzania inatumia Mfumo wa Uchaguzi ambao Mgombea 

anayepata Kura nyingi halali kuliko Mgombea mwingine 

yeyote ndiye hutangazwa kuwa mshindi (First – Past – the 

Post). Hii, ni kwa mujibu wa Ibara ya 41(6) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano, Kifungu cha  35 F(8) na 81(a) cha Sheria 

ya  Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha 82(a) cha 

Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292.  Mfumo 

mwingine unaotumika ni ule wa Uwiano wa Kura 

(Proportional Representation)  ambao hutumika kupata 

Wabunge Wanawake wa Viti Maalum kama ilivyofafanuliwa 

katika Ibara ya 78 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977. 
 

Mfumo huu pia hutumika kuwapata Madiwani Wanawake wa 

Viti Maalum kwa uwiano wa Viti vya Udiwani vya Kata 

ambavyo kila Chama kimeshinda katika Halmashauri husika. 

Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 35 (1)(d) cha Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 na Kifungu 

cha 24(1)(c) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), 

Sura ya 288. 

 

1.8.2 Mzunguko wa Uchaguzi 

Ibara za 42 (2) na 65 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977, na Kifungu cha 12 (1) cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 zinaelekeza kuwa 

Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani ufanyike kila 

baada ya kipindi cha miaka mitano (5).  
 

Kama ilivyo kwa nchi nyingine duniani, katika kuendesha 

shughuli za Uchaguzi, Tanzania hutumia utaratibu wa 
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mzunguko wa Uchaguzi ambao umegawanyika katika awamu 

tatu (3) kama ifuatavyo :- 

(i) Kabla ya Uchaguzi; 

(ii) Wakati  wa Uchaguzi; na  

(iii) Baada ya Uchaguzi. 
 

 

1.8.2.1 Kabla ya Uchaguzi 

Shughuli zinazofanyika kabla ya Uchaguzi ni pamoja 

na:- 

(i) Uandaaji wa bajeti; 

(ii) Uandikishaji wa Wapiga Kura;  

(iii) Ununuzi wa Vifaa;  

(iv) Uandaaji wa Kalenda na Mpango wa Utekelezaji; 

(v) Maboresho ya Sheria na Maelekezo ya Watendaji 

na Wadau wa Uchaguzi;  

(vi) Mafunzo kwa Watendaji wa Uchaguzi; na 

(vii) Utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura.   
 

1.8.2.2    Wakati wa Uchaguzi 

Katika awamu hii, shughuli zinazofanyika ni pamoja 

na:- 

(i) Utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura;  

(ii) Uteuzi wa Wagombea; 

(iii) Uratibu wa Kampeni za Wagombea; 

(iv) Utekelezaji wa Kamati za Maadili; 

(v) Usajili wa Watazamaji wa Uchaguzi; 

(vi) Usambazaji wa Vifaa vya Uchaguzi; 

(vii) Uchapishaji na usambazaji wa karatasi za Kura; 

(viii) Upigaji Kura; 

(ix) Kuhesabu Kura; na 

(x) Kutangaza Matokeo. 
 

1.8.2.3 Baada ya Uchaguzi 

Katika awamu hii, Tume hufanya shughuli zifuatazo: 

(i) Tathmini baada ya Uchaguzi Mkuu; 

(ii) Kushughulikia kesi za Uchaguzi;  

(iii) Kuandaa Taarifa ya Uchaguzi Mkuu;  

(iv) Kutoa Elimu ya Mpiga Kura;  

(v) Maboresho ya Sheria za Uchaguzi; 
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(vi) Kupitia na kuboresha Daftari Kudumu la Wapiga 

Kura; 

(vii) Kupitia na kuboresha Mifumo ya Uchaguzi; 

(viii) Kupitia mipaka ya Majimbo ya Uchaguzi; 

(ix) Kupitia na kuboresha Muundo wa Tume; 

(x) Ukaguzi wa matumizi ya fedha na vifaa 

vilivyotumika katika Uchaguzi Mkuu; 

(xi) Kupitia Mpango Mkakati; na 

(xii)  Kuandaa Mpango Kazi kwa ajili ya Uchaguzi 

Mkuu unaofuata. 

(xiii)   

1.8.3 Mchoro wa Mzunguko wa Uchaguzi. 

 
 

Maswali 

1. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilianzishwa lini? 

2. Je, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ina wajumbe wangapi? 

3. Taja majukumu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi? 

4. Taja sifa moja ya kuteuliwa kuwa Mwenyekiti wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi. 

5. Nani mwenye mamlaka ya kuwateua wajumbe wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi? 

6. Taja shughuli ambazo Tume huzifanya kabla, wakati na 
baada ya Uchaguzi. 
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SURA YA PILI 

UMUHIMU WA ELIMU YA MPIGA KURA 

2.1 Utangulizi 

Sura hii inaeleza umuhimu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kutoa Elimu 

ya Mpiga Kura, pamoja na kuainisha sheria inayoipa Tume mamlaka 

hayo. Pia inabainisha wadau wa uchaguzi na umuhimu wa kushirikisha 

Asasi za kiraia na vigezo vinavyohitajika ili kuweza kupata nafasi ya 

kutoa Elimu ya Mpiga Kura katika kuwafikia wananchi walio wengi.  

 

2.2 Malengo ya Sura ya Pili 

Mwisho wa sura hii Mwananchi atakuwa na uelewa kuhusu; 

(i)    Maana ya Elimu ya Mpiga Kura; 

(ii)   Tofauti ya Elimu ya Mpiga Kura na Elimu ya Uraia, 

(iii)   Mamlaka ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi katika kusimamia na 

kutoa Elimu ya Mpiga Kura; 

(iv)    Ushirikiano wa Tume na wadau wa Uchaguzi; na  

(v)    Njia ambazo Tume inatumia kutoa Elimu ya Mpiga Kura. 

 

Mambo muhimu 

⚫ Elimu ya Mpiga Kura; 

⚫ Wadau wa Elimu ya Mpiga Kura; 

⚫ Asasi za Kiraia; 

⚫ Makundi maalum; na 

⚫ Zana za Elimu ya Mpiga Kura. 
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2.3    Elimu ya Mpiga Kura 

Elimu ya Mpiga Kura ni elimu ambayo hutolewa kwa wananchi wote 

kwa lengo la kuwawezesha kuelewa kuhusu Sheria, Kanuni, Taratibu 

za mchakato mzima wa Uchaguzi, wajibu wao na umuhimu wa 

kushiriki katika Uchaguzi. Vilevile ni elimu isiyokuwa na hisia, 

ubaguzi wala itikadi za kisiasa, kidini au kikabila.  

Pamoja na Elimu ya Mpiga kura, pia kuna Taarifa kwa mpiga kura 

ambayo inajibu maswali ya msingi kama vile, wapi atapigia kura, 

lini, muda gani, atarajie nini akifika kituoni, atapata matokeo ya 

uchaguzi n.k. Elimu na taarifa muhimu zinapowafikia wadau na 

wapiga kura kwa usahihi na kwa wakati kunawafanya wajiamini na 

hivyo kushiriki kikamilifu katika michakato ya uchaguzi hatimaye 

kuwawezesha wananchi kutumia haki yao ya msingi na ya kikatiba 

katika kujitokeza na kushiriki kuchagua viongozi wao 

watakaowaongoza ili kujenga Demokrasia na Utawala bora nchini. 

Kipimo kikubwa cha Elimu ya Mpiga Kura ni idadi ya Kura 

zinazoharibika (Invalid ballots), pamoja na mwitikiowa wapiga kura, 

kwa maana ya kuangalia, je Wapiga Kura walipata taarifa za kutosha 

kuhusu mchakato wa uchaguzi, ikiwemo kujua wapi na lini watapiga 

kura. 

2.4     Umuhimu wa Elimu ya Uraia 

Elimu ya Uraia inahusu haki na wajibu wa raia katika nyanja za 

kisiasa, kiuchumi na kijamii tofauti na Elimu ya mpiga kura ambayo 

ni sehemu ndogo ya elimu ya uraia inayogusa nyanja ya siasa. Elimu 

ya uraia kwa upande wake ina sifa ya kumjengea uwezo mwananchi 

kujitambua na kuzijua haki zake zinazomwezesha kufanya maamuzi 

sahihi katikamambo yanayomzunguka. Kwa mfano, katika masuala 

ya uchaguzi, elimu ya uraia inamfanya mwananchi ajue wajibu wake, 
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haki yake, nafasi yake na umuhimu wa yeye kushiriki katika 

michakato ya uchaguzi ikiwemo kugombea nafasi za uongozi au 

kushiriki kuchagua pamoja na kumuwezesha kufanya maamuzi 

sahihi. 

Wakati Elimu ya Mpiga kura inamwezesha mwananchi kuwafahamu 

wagombea, kujua sifa za kuwa mpiga kura, kujua wapi, lini na muda 

wa kupiga kura, kujua taratibu zinazotakiwa kufuatwa awapo katika 

kituo cha kupiga kura, Elimu ya Uraia yenyewe inajibu swali moja la 

“KWA NINI”? 

⚫ Kwanini nikajiandikishe? 

⚫ Kwanini nigombee nafasi? 

⚫ Kwanini niende kwenye Mikutano ya Kampeni? 

⚫ Kwanini nikapige Kura? 

⚫ Kwanini nimpigie kura fulani? n.k 

 

Majibu ya maswali haya ndiyo yanayoweza kuongeza ushiriki wa 

wananchi katika mchakato wa uchaguzi, ambapo kipimo kikubwa 

cha Elimu ya Uraia ni mwitikio wa wananchi katika michakato ya 

uchaguzi ikiwemo kujitokeza siku ya kupiga Kura. 

Elimu ya uraia ni muhimu katika kufanikisha uchaguzi kwa kuwa 

ina uwezo wa kuongeza idadi ya wapiga kura wanaojitokeza siku ya 

uchaguzi iwapo elimu hiyo itatolewa ipasavyo. 

2.5  Mamlaka ya Tume katika kutoa Elimu ya Mpiga Kura 

Kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 kimeipa 

Tume ya Tifa ya Uchaguzi mamlaka ya kutoa Elimu ya Mpiga Kura 

nchi nzima, kuratibu na kusimamia Taasisi, Asasi na watu wanaotaka 

kutoa elimu hiyo. Kutokana na matakwa ya Sheria tajwa hapo juu, 
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Tume hutoa Elimu ya Mpiga Kura kwa kushirikiana na Asasi za 

Kiraia  zilizopata kibali cha kutoa Elimu hiyo. 

2.6    Ushirikiano wa Tume na Asasi za Kiraia 

Tume imekuwa ikishirikiana na Asasi za kiraia katika kuelimisha 

umma kuhusu mchakato wa Uchaguzi, kwa kutoa vibali kwa Asasi 

za kiraia kushiriki kutoa Elimu ya Mpiga Kura. Aidha, Tume ina 

utaratibu wa kuzialika Asasi zinazokusudia kutoa elimu hiyo 

kuwasilisha maombi na zana zao za Elimu ya Mpiga Kura ili: 

(i)    Kupitia na kuidhinisha zana na nyenzo zote za Elimu ya Mpiga 

Kura zitakazotumiwa na Asasi za kiraia na wadau wote 

wanaojihusisha na utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura; 

(ii)    Kupitia na kuidhinisha mipango (program) yote iliyoainishwa 

na wadau wa utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura; 

(iii)  Kufuatilia na Kuratibu mpango (program) wa utoaji wa Elimu ya 

Mpiga Kura ili kuhakikisha kwamba inatolewa kwa umakini, 

usahihi bila kupotosha Wananchi na zinawafikia walengwa wote 

waliokusudiwa; na  

(iv) Kufanya tathmini ya zoezi zima la utoaji wa Elimu ya Mpiga 

Kura kuona iwapo Elimu hiyo imetolewa ipasavyo na 

imewafikia walengwa. 

 2.6.1 Vigezo vinavyotumika katika kutoa vibali ni pamoja na Asasi: 

(i) Kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria za Tanzania; 

(ii) Kuwa imefanya kazi Tanzania kwa kipindi kisichopungua 

miezi 6 tangu kusajiliwa; 

(iii) Miongoni mwa Watendaji wake wakuu, wawili wanapaswa 
wawe Watanzania; 

(iv) Kuwa haina taarifa za kuvuruga amani au kuchochea fujo; na  

(v) Kuwa tayari kujigharamia katika kutoa Elimu ya Mpiga Kura. 
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Aidha, Asasi inapowasilisha maombi hayo inatakiwa kuambatanisha: 

(i)   Cheti cha Usajili, 

(ii)   Katiba ya Asasi, 

(iii)   Majina ya Viongozi wa juu wa Asasi,  

(iv)   Anuani kamili ya makazi (Physical Address) na namba za 

simu za ofisini na Viongozi, 

(v)   Zana za Elimu ua Mpiga Kura (Vijarida, Vipeperushi, 

Mabango, Vipindi viivyorekodiwa, T-shirts), na 

(vi)   Ratiba itakayoonyesha tarehe na mahali watakapotoa Elimu 

ya Mpiga Kura katika halmashauri husika. 

 

2.7  Wadau wa Elimu ya Mpiga Kura 

Tume imekuwa ikishirikiana na Wadau mbalimbali wa Uchaguzi 

katika kuhakikisha kila mwananchi anapata Elimu ya Mpiga Kura. 

Wdau hao ni pamoja na; 

(i) Wapiga Kura 

(ii) Vyama vya Siasa, 

(iii) Taasisi za Kidini (FBOs), 

(iv) Asasi za Kiraia (CSOs), 

(v) Vyombo vya Habari, 

(vi) Jumuiya za Wanawake,  

(vii) Jumuiya za Vijana, 

(viii) Jumuiya za Watu wenye Ulemavu,  

(ix) Taasisi za Serikali, 

(x) Asasi za Kijamii (CBOs). 

(xi) Washirika wa Maendeleo, na  

(xii) Taasisi za Elimu. 
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2.8  Ushiriki wa Makundi Maalum 

Tume inatambua umuhimu wa ushiriki Makundi maalum katika 

Uchaguzi Mkuu, makundi hayo yanahusisha watu wenye ulemavu, 

wanawake na vijana. Tume pia imeangalia walengwa wengine katika 

jamii ambao wanahitaji mikakati maalumu ili kuwafikia kama vile 

watu wasiojua kusoma na kuandika. Makundi ya watu waliojitenga 

kutokana na shughuli za kiuchumi kama vile wavuvi, wafugaji na 

wawindaji.  

 

2.8.1 Watu wenye Ulemavu 

Kwa kuzingatia hali zao, watu wenye Ulemavu wamekuwa na ushiriki 

mdogo kwenye Uchaguzi Mkuu. Hali hii imechangiwa kwa kiasi 

kikubwa na mila potofu katika baadhi ya jamii ambazo haziwapi 

nafasi ya kushiriki katika shughuli za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

Kundi hili pia linakosa nafasi ya kupata taarifa sahihi na za kutosha 

kuhusu michakato mbalimbali ikiwemo ya uchaguzi, mfano:- 

⚫ Kutokufahamu uwepo wa kifaa cha kupigia kura chenye 

maandishi ya nukta nundu kwenye vituo (tactile ballot folder). 

⚫ Matumizi ya kituturi kwamba kinamwezesha mwenye ulemavu 

wa viungo kupiga kura. 

⚫ Kupewa kipaumbele wafikapo vituoni. 

⚫ Kuruhusiwa kwenda na wasaidizi wao. 

⚫ Haki, wajibu na umuhimu wa watu wenye ulemavu kushiriki 

kwenye uchaguzi. 
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2.8.2  Wanawake 

Ushiriki wa wanawake katika shughuli mbalimbali za kijamii, 

kiuchumi na kisiasa umekuwa mdogo kutokana na kuwepo kwa mila 

potofu katika baadhi ya jamii zetu ambazo zinamnyima mwanamke 

nafasi ya kujitokeza na kushiriki shughuli mbalimbali za 

kimaendeleo kiuchumi na kisiasa. Hali hiyo pia imefanya wanawake 

wasipate taarifa sahihi na kwa wakati kuhusu michakato ya uchaguzi 

kwa mfano; 

⚫ Wanawake kuwa na haki ya kujiandikisha na kupiga kura. 

⚫ Kipaumbele kinatolewa kwa wajawazito na wanaonyonyesha 

wafikapo vituoni. 

⚫ Uhuru wa kushiriki mikutano ya kampeni. 

⚫ Kutoa mawazo yao na kusikilizwa. 

 

2.8.3  Vijana 

Kundi la vijana ni muhimu katika michakato ya uchaguzi kwa kuwa 

ndiko wanakopatikana wapiga kura wapya. Na kwa kuwa ushiriki 

wao katika masuala ya siasa hutegemea jamii inayowazunguka ni 

rahisi vijana kupata taarifa na elimu sahihi kuhusu michakato ya 

uchaguzi lakini pia ni rahisi kuwapotosha panapokuwa na nia ovu. 

 

2.8.4 Watu wasiojua kusoma na kuandika 

Kutokana na hali yao ya kutokujua kusoma na kuandika kundi hili 

limekuwa likikosa elimu kupitia maandiko na machapisho 

mbalimbali hivyo, kuwa na uhitahi wa elimu maalumu kama vile; 

⚫ Elimu kwa kupitia michezo ya kuigiza. 

⚫ Matamasha. 

⚫ Elimu kupitia redio na runinga. 

⚫ Machapisho ya picha. 

⚫ Muziki wenye ujumbe maalumu. 
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2.8.5 Makundi Maalumu (Makundi ya watu waliojitenga kutokana na 

shughuli za uvuvi, ufugaji na uwindaji) 

Katika jamii ya kitanzania kumekuwepo na makundi ya wadau 

ambao kumekua na changamoto ya kufikia, mfano, 

Wavuvi: ni kundi ambalo hutumia muda mwingi kwenye kambi za 

uvuvi na kujitenga na jamii. Kundi hili hupatikana zaidi maeneo ya 

pwani ya Bahari ya Hindi na Maziwa yanayopatikana nchini. 

Wafugaji: Kundi hili ni la wafugaji ambao huhama kutoka eneo moja 

kwenda jingine kutafuta malisho. Jamii hii inapatikana zaidi mikoa 

ya Arusha na Manyara. 

Wahadzabe: Hii ni jamii ya watanzania ambayo imejitenga na 

kuendelea kuishi maisha yao kulingana na mila na desturi zao 

ambazo haziwapi nafasi kubadili mfumo wa maisha. Jamii hii 

inapatikana zaidi Mkoani Manyara. 

Makundi haya yana uelewa mdogo kuhusu michakato ya uchaguzi 

kutokana na ugumu wa miundombinu ya kimawasiliano 

yatakayowezesha kuwafikia kwa wakati kwa ajili ya kuwaelimisha 

na kuwahamasisha. Ni jukumu la Tume kuhakikisha makundi haya 

yanashiriki katika michakato ya uchaguzi. 

2.9   Njia za Utoaji Elimu ya Mpiga Kura 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi imekuwa ikitekeleza mkakati wa kkutoa 

Elimu ya Mpiga Kura endelevu kwa kutumia njia zifuatazo; 

(i)   Mikusanyiko rasmi ya watu: Tume inatumia maonyesho 

mbalimbali kama vile Sabasaba, Nanenane, Mikutano ya 

Serikali za Mitaa (ALAT) na wiki ya vijana kwa kutoa Elimu 

ya mpiga Kura ana kwa ana au kuwapatia vijitabu na 

vipeperushivyenye kuonyesha hatua mbalimbali za mchakato 

wa uchaguzi; 
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(ii)   Mikutano na wadau: Tume hufanya mikutano na wadau 

mbalimbali katika kutoa elimu. Aidha, imekuwa ikiandaa 

mikutano katika shule mbalimbali za sekondari kwa lengo la 

kuwaelimisha wapiga kura watarajiwa kuhusu shughuli za 

Tume na michakato ya Uchaguzi ili kuwahamasisha kushiriki 

katika Uchaguzi; 

(iii)    Vipindi vya Redio na Runinga: Tume inaandaa na kutekeleza   

programu ya kushiriki katika vipindi mbalimbali vya redio na 

runinga ili kuweza kuwaelimisha wananchi kuhusu sheria na 

kanuni mbalimbali za Uchaguzi. 

(iv)   Makala za magazeti: Tume huandaa makala zinazohusu 

masuala ya Uchaguzi na kuzishapisha katika magazeti 

mbalimbali nchini kwa lengo la kutoa habari na kuelimisha 

umma kuhusu Sheria na taratibu za uendeshaji Uchaguzi. 

(v)   Mitandao ya Kijamii: Tume imekuwa ikitumia mitandao ya 

kijamii katika kutoa habari za kuelimisha na kuhabarisha. 

(vi)   Vijitabu, vijarida na vipeperushi: Tume imekuwa ikiandaa 

vijitabu na vijarida mbalimbali ambavyo huvigawa kwa 

wananchi bure. 

(vii)   Sanaa: Tume imekuwa ikitumia nyimbo na michezo ya 

kuigiza ambayo huandaliwa kwa kushirikiana na wasanii 

mbalimbali. Nyimbo hizo na michezo hutumika katika 

vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. 

(viii)    Gari la Matangazo: Tume hutumia gari lake la matangazo 

ambalo hupita katika maeneo mbalimbali yenye mikusanyiko 

ya watu kama vile stendi, sokoni, minadani na shuleni ili 

kutoa Elimu ya Mpiga kura ana kwa ana. 
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2.10 Zana za Elimu ya Mpiga Kura 

Katika kutoa Elimu ya Mpiga Kura, Tume hutumia zana zifuatazo: 

(i)    Vijitabu; 

(ii)   Vijarida; 

(iii)   Vipeperushi; 

(iv)   Mabango; na 

(v)   Matangazo ya Runinga, Redio na Magazeti katika kuelimisha 

wananchi. 

 

Maswali  

1.       Je, ni nani mwenye mamlaka ya kutoa, kusimamia na kuratibu 

Elimu ya Mpiga Kura nchini Tanzania? 

2.       Ili Asasi ya Kiraia iweze kupatiwa kibali cha kutao Elimu ya 

Mpiga Kura inatakiwa kuwa na vigezo/sifa gani? 

3.       Taja Wadau wa Elimu ya Mpiga Kura. 

4.       Taja njia tatu unazofikiri ni muhimu kutumika wakati wakutoa 

Elimu ya Mpiga Kura.  
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SURA YA TATU 

 

UANDIKISHAJI NA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA 

WAPIGA KURA 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inabainisha shughuli ya Uandikishaji wa Wapiga Kura au 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Inaelezea sifa 

anazotakiwa kuwa nazo mwananchi ili aweze kuandikishwa kuwa 

Mpiga Kura na mambo yanayoweza kumfanya mwananchi kukosa 

sifa za kuwa Mpiga Kura. 
 

Aidha, Sura hii inaainisha muda wa Uandikishaji Wapiga Kura, 

Mawakala wa Uandikishaji wa Wapiga Kura, Kuweka wazi Daftari la 

Awali la Wapiga Kura, utaratibu wa kumwekea Pingamizi Mpiga 

Kura aliyeandikishwa kwenye Daftari la Awali na kufafanua sababu 

zinazomfanya mwananchi aweze kufanya marekebisho ya kadi yake 

ya kupigia kura. 

 

3.2 Malengo ya Sura ya tatu 

Sura hii inalenga kumwezesha mwananchi kuelewa kuhusu mambo 

yafuatayo: 

(i) Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;  

(ii) Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; 

(iii) Sifa za mtu anayestahili kuandikishwa; 

(iv) Mtu aliyekosa sifa za kuandikishwa kuwa Mpiga Kura;  

(v) Kuweka wazi Daftari la Awali; na 

(vi) Kuweka pingamizi dhidi ya  mtu asiyestahili kuandikishwa 

kuwa Mpiga Kura. 
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Mambo Muhimu: 

• Uandikishaji Wapiga Kura; 

• Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; 

• Uboreshaji wa Daftari; 

• Raia wa Tanzania; na 

• Daftari la Awali. 

• Fomu zinazotumika katika Uboreshaji wa Daftari 

 

3.3  Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura limeanzishwa chini ya Ibara ya 

5(3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

ikisomwa pamoja na Kifungu cha 12(1) cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi Sura ya 343 na Kifungu cha 15B(1) cha Sheria ya Uchaguzi 

ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Tangu kuanzishwa kwa Tume, 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura limetumika kwa mara ya kwanza 

katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2005.  
 

 

 

Kwa mujibu wa Ibara ya 74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Tume ya Taifa ya Uchaguzi pamoja na mambo mengine 

inawajibika:- 

(i) Kusimamia na kuratibu Uandikishaji wa Wapiga Kura wapya 

waliotimiza umri wa kuandikishwa; na 

(ii) Kusimamia na kuratibu Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura. 

 
 

3.4   Wajibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 15 (5) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 na Kifungu cha 21 (5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 

za Mitaa, Sura ya 292, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ina wajibu wa 

kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara mbili, baada ya 

Uchaguzi Mkuu uliomalizika na kabla Uchaguzi Mkuu mwingine 

unaofuatia. 
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3.5 Sifa za Kuandikishwa Kuwa Mpiga Kura 

Kwa mujibu wa  Ibara ya 5(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa pamoja na Kifungu cha 10 (1) na 

(2)  cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha 15(1)  

na (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, sifa za 

mtu kuandikishwa kuwa Mpiga Kura ni:- 

(i) Awe Raia wa Tanzania;  

(ii) Awe ametimiza umri wa miaka 18; na  

(iii) Awe hajapoteza sifa kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi au 

Sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge. 

 

3.6    Raia wa Tanzania ni nani? 

Kwa mujibu wa Sheria ya Uraia Na. 6 ya 1995 (Sura ya 357) pamoja na 

Kanuni zake za mwaka 1997; Uraia wa Tanzania ni wa aina tatu. 
 

 

(i) Uraia wa Tanzania wa kuzaliwa: 

Kwa mujibu wa Sheria ya Uraia Na. 6 ya mwaka 1995, mtu yeyote 

anayefuzu kuwa raia wa Tanzania wa kuzaliwa ni yule aliyezaliwa 

nchini Tanzania na ambaye wakati wa kuzaliwa kwake mmoja wa 

wazazi wake ni raia wa Tanzania. 
 

(ii) Uraia wa Tanzania kwa kurithi:  

Mtu yeyote aliyezaliwa nje ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania siku ya Muungano au baada ya Muungano atahesabika 

kuwa raia wa Tanzania kwa kurithi kuanzia tarehe ya kuzaliwa 

kwake, kama siku ya kuzaliwa kwake mama au baba yake ni raia 

wa Jamhuri ya Muungano kwa kuzaliwa au tajnisi. Hii ina 

maana kuwa kama wazazi wake walikuwa ni raia wa Tanzania 

wa kurithi wakati wa kuzaliwa kwake mtu huyo hawezi kuwa 

raia wa Tanzania wa kurithi. 
 

(iii) Uraia wa Tanzania kwa Tajnisi  

Mtu yeyote ambaye siyo raia wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kuzaliwa au kurithi anaweza kuomba uraia wa 

Tanzania wa tajnisi kwa mujibu wa vifungu vya 8 na 9(1) vya 

Sheria ya Uraia ya mwaka 1995 

Kwa mujibu wa Sheria hiyo, Waziri mwenye dhamana ya 

kusimamia masuala ya uraia nchini ndiye mwenye mamlaka ya 

mwisho ya kutoa au kutotoa Uraia wa Tanzania kwa wageni 

walioomba uraia. 
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3.7  Kukosa sifa za kuandikishwa kuwa Mpiga Kura 

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 11(1) cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 pamoja na Kifungu cha 16(1) cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, mtu hatakuwa na sifa za 

kuandikishwa kama Mpiga Kura iwapo:- 

(i) Ni raia wa nchi nyingine 

(ii) Ana utii kwa nchi nyingine (Allegiance to another country) 

(iii) Imethibitishwa kuwa hana akili timamu; 

(iv) Amehukumiwa adhabu ya kifo na Mahakama; 

(v) Anatumikia adhabu ya kifungo kinachozidi miezi sita gerezani; 

(vi) Amezuiliwa kujiandikisha kuwa Mpiga Kura na Sheria za 

Uchaguzi ama Sheria nyingine kwa makosa yanayohusiana na 

uchaguzi; au 

(vii) Hatakuwa ametimiza umri wa kupiga kura, ifikapo siku ya 

uchaguzi. 
 

3.8 Muda wa uandikishaji Wapiga Kura 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 15 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 na Kifungu cha 21(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292, Tume hupanga muda wa kuandikisha Wapiga 

Kura. Aidha, Uandikishaji wa Wapiga Kura hufanyika kwenye vituo 

vya uandikishaji vilivyoainishwa na kutangazwa na Tume. Mtu 

mwenye sifa za kuandikishwa na anataka kuandikishwa atakwenda 

mwenyewe kituoni. 

 

3.9 Kukataliwa Kuandikishwa kuwa Mpiga Kura 

Kwa mujibu wa kifungu cha 21(1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 na kifungu cha 27(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292, Afisa Mwandikishaji, Afisa Mwandikishaji 

Msaidizi au mtumishi yeyote anayeandikisha Wapiga Kura, anaweza 

kukataa ombi la kuandikishwa kuwa Mpiga Kura.  
 

Mwombaji aliyekataliwa kuandikishwa na ambaye hakuridhika na 

uamuzi wa Mwandikishaji Msaidizi anaweza kupeleka malalamiko 

yake kupitia Fomu Na. 3A kwa Afisa Mwandikishaji ndani ya siku 

saba (7) na iwapo hataridhika na uamuzi wa Afisa Mwandikishaji, 

anaweza kukata rufaa kwenye Mahakama ya Wilaya ndani ya siku 

kumi na nne (14) kupinga kukataliwa kuandikishwa kuwa Mpiga 
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Kura. Uamuzi utakaotolewa na Mahakama ya Wilaya ndiyo  utakuwa 

uamuzi wa  mwisho katika suala la kukataliwa kuandikishwa. 
 

3.10   Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 15(5) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 na Kifungu cha 21(5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 

za Mitaa, Sura ya 292, Tume inatakiwa kuboresha Daftari la Kudumu 

la Wapiga Kura mara mbili kati ya Uchaguzi Mkuu uliomalizika na 

unaofuata. Wanaohusika katika zoezi hili ni wananchi ambao: - 

(i) Wametimiza umri wa miaka 18 na kuendelea ambao 

hawakuandikishwa hapo awali; 

(ii) Watakaotimiza miaka 18 wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020; 

(iii) Waliojiandikisha awali na wamehama Kata au Jimbo moja 

kwenda jingine; 

(iv) Waliokosa sifa mfano wale waliofariki kuondolewa katika 

Daftari; 

(v) Wenye taarifa zilizokosewa  wakati wa uandikishaji; na 

(vi) Waliopoteza au kadi zao kuharibika. 

 
 

3.11 Watendaji wa Uandikishaji/ Uboreshaji 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi hutumia watendaji mbalimbali wakati wa 

Uandikishaji na Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

Watendaji hawa ni pamoja na:- 

(i) Waratibu wa Uchaguzi wa Mkoa;  

(ii) Maafisa Waandikishaji;  

(iii) Maafisa Waandikishaji Wasaidizi;  

(iv) Waandishi Wasaidizi; na 

(v) ‘’BVR Kit Operators’’. 
 

3.12  Mawakala wa Uandikishaji wa Wapiga Kura 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 15A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343, na Kifungu cha 17A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 

za Mitaa, Sura ya 292 Chama cha Siasa chenye usajili wa kudumu 

kinaweza kumteua mtu mmoja katika kila kituo cha uandikishaji 

kuwa Wakala wa Uandikishaji wa Wapiga Kura. 
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3.13    Wajibu/Majukumu ya Mawakala wa Uandikishaji 

(i) Kufuatilia zoezi la uboreshaji na kutazama kama linazingatia 

Sheria, Kanuni na Maelekezo ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi.  

(ii) Kushirikiana na Waandishi Wasaidizi kutambua wakazi wa 

eneo hilo na kutoa taarifa juu ya watu wasio na sifa. 
 

Pamoja na majukumu tajwa, Mawakala wa Uboreshaji hawaruhusiwi 

kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuingilia shughuli za uendeshaji wa zoezi la Uboreshaji. 

Msimamizi wa kituo ndiye mwenye mamlaka ya mwisho juu ya 

nani anastahili kuandikishwa au kuboresha taarifa zake kwa 

mujibu wa Sheria.  

(ii) Kufanya kampeni za kisiasa katika kituo cha uandikishaji 

(iii) Kuorodhesha majina ya watu wanaojiandikisha. 

 

3.14   Kiapo cha Kutunza Siri cha Mawakala wa Uandikishaji 

Kila Wakala wa Uandikishaji kabla ya kuanza kutekeleza majukumu  

yake kwa mujibu wa Sheria, ni lazima kula kiapo cha kutunza siri za 

taarifa za mwombaji au Mpiga Kura aliyeandikishwa. Wakala atakula 

kiapo mbele ya Afisa Mwandikishaji au Afisa Mwandikishaji 

Msaidizi. 

Hata hivyo, kutokuwepo kwa Wakala wa uandikishaji katika kituo 

cha kuandikisha Wapiga Kura hakuzuii utekelezaji wa majukumu ya 

Uandikishaji Wapiga Kura.  
 

 

3.15   Watazamaji wa Uandikishaji 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 43(1) ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari 

la Kudumu la Wapiga Kura za mwaka 2018 zilizoandaliwa chini ya 

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kanuni ya 45 ya Kanuni 

za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za mwaka 2018 

zilizoandaliwa chini ya  Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura 

ya 292, Watazamaji wa ndani na kimataifa, wanaruhusiwa kutazama 

mchakato wa Uboreshaji utakavyofanyika katika vituo vya 

Uandikishaji. 
 

Watazamaji wa Uandikishaji kabla ya kuanza kutembelea vituo vya 

Uandikishaji, ni lazima waombe na kupatiwa idhini ya Tume ya Taifa 

ya Uchaguzi kuwa Watazamaji. Aidha, Watazamaji 
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watakaoruhusiwa na Tume watapewa barua za kuwatambulisha kwa 

Maafisa Waandikishaji na Mwongozo wa watazamaji wa zoezi la 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ulioandaliwa na 

Tume. 

Maafisa Waandikishaji watatakiwa kuwapa barua za 

kuwatambulisha kwa Watendaji wa vituo ambavyo watavitembelea.  

Aidha, Watazamaji wa Uandikishaji wa Wapiga Kura hawapaswi 

kutoa maelekezo kwa Mwandishi Msaidizi katika kituo husika.  

 

 

3.16   Kuweka Wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura 

Kwa mujibu wa Vifungu vya 11A na 22 vya Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343, na Kifungu cha 15A na 28 cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Tume inatakiwa kuweka 

wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura ili kutoa fursa kwa wananchi: 

(i) Kulikagua Daftari; 

(ii) Kufanya marekebisho ya majina au mahali wanapoishi; 

(iii) Kuingiza au kufuta majina ya Wapiga Kura; 

(iv) Kuweka pingamizi kwa Mpiga Kura aliyeandikishwa na hana 

sifa za kuwemo kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 
 

 

3.17 Kumuwekea Pingamizi aliyeandikishwa kwenye Daftari la Awali 

Kifungu cha 24 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 

Kifungu cha 30 cha  Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa Sura ya 

292  kinaruhusu Mkurugenzi wa Uchaguzi au Afisa Mwandikishaji 

au mtu yeyote aliyeandikishwa kuwa Mpiga Kura, kuweka 

pingamizi dhidi ya jina lililopo katika Daftari la Awali la Wapiga 

Kura. Kifungu cha 25 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343  

na Kifungu cha 31 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa Sura 

ya 292 kinaweka utaratibu wa kuweka pingamizi. 
  

Mtu aliyewekewa pingamizi hutakiwa kupelekewa taarifa ili aweze 

kutoa ufafanuzi ndani ya siku saba (7). Kifungu cha 27 cha Sheria ya 

Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 hayo katika Mahakama ya Wilaya. 

Mahakama itapaswa kutoa uamuzi wa rufaa hiyo ndani ya siku 14 

tangu tarehe ya kupokea rufaa hiyo, uamuzi wa Mahakama ya na 

Kifungu cha 33 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 

292, vinatoa fursa iwapo aliyewekewa pingamizi hakubaliani na 
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maamuzi ya Afisa Mwandikishaji ya kuendelea kukataliwa kuwemo 

katika Daftari, ana haki ya kukata rufaa dhidi ya  maamuzi Wilaya 

ndiyo utakuwa uamuzi wa mwisho na mtu hatoweza kukata rufaa 

katika Mahakama nyingine yoyote.  
 

Maswali 

1. Taja sifa za mtu kuandikishwa katika Daftari la Kudumu la 

Wapiga kura. 

2. Kwanini Tume hufanya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura? 

3. Kwanini Tume huweka wazi Daftari la Awali mara baada ya 

Uandikishaji/ Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura? 

4. Taja sababu zinazomfanya mtu kukosa sifa za kuandikishwa 

kuwa Mpiga Kura. 
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SURA YA NNE 
 

UGAWAJI WA MAJIMBO 
 

4.1 Utangulizi 

Sura hii inaeleza juu ya utaratibu wa Ugawaji wa Majimbo kwa ajili 

ya Uchaguzi wa Wabunge. Jukumu hili hutekelezwa na Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania Ibara ya 74 (6)(C) ambayo inaipa jukumu Tume 

kuchunguza na kuigawa Jamhuri ya Muungano katika majimbo ya 

Uchaguzi kwa ajili ya Uchaguzi wa Wabunge. 

  

4.2 Malengo ya Sura ya Nne 

Sura hii inalenga kumwezesha mwananchi kuelewa kuhusu mambo 

yafuatayo: 

(i) Ugawaji wa Majimbo ya Uchaguzi. 

(ii) Vigezo vya ugawaji wa Majimbo. 

(iii) Utaratibu wa kugawa Majimbo. 

(iv) Namna ya kuwasilisha maombi ya kugawa Majimbo ya 

Uchaguzi. 
 

Mambo Muhimu 

• Majimbo; 

• Vigezo vya Ugawaji Majimbo; 

• Utaratibu wa Ugawaji wa Majimbo; na 

• Mipaka ya Kiutawala. 

 

Kwa mujibu wa Ibara ya 75(3) (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya Mwaka 1977, vigezo vinavyo husika katika ugawaji 

wa Majimbo ya Uchaguzi ni:- 

 

(i) Idadi ya watu katika eneo linalokusudiwa kugawanywa;  

Kigezo hiki ni muhimu kwa kuwa wananchi ndiyo msingi wa 

Demokrasia ya uwakilishi. Kwa kawaida, idadi ya watu 

inatakiwa iwe na uwiano kwa kila Jimbo. Hata hivyo, 

kutokana na ugumu wa kuwa na idadi ya watu inayofanana 
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katika Majimbo yote, Tume huzingatia idadi ya wapiga kura 

badala ya idadi ya watu na utaratibu unaotumika ni kwa 

Majimbo ya uchaguzi kugawanywa kwa kigezo cha idadi ya 

Wapiga Kura kwa kila Jimbo (population quota); 
 

 

(ii) Upatikanaji wa njia za mawasiliano;  

Kigezo hiki huzingatia urahisi wa Mwakilishi kuwafikia/ 

kuwasiliana na anaowawakilisha kwa njia ya barabara, simu, 

Vyombo vya Habari (Redio, Runinga na Magazeti); na 
 

(iii) Hali ya kijiografia ya eneo linalokusudiwa kugawanywa;  

Masuala ya sura ya nchi kama mito, milima na misitu 

huzingatiwa katika kuweka mipaka ya Majimbo, kwa kuwa 

katika baadhi ya maeneo alama hizi hutumika kama mipaka 

kati ya Jimbo moja na jingine. 
 

4.3  Utaratibu wa Kugawa Majimbo ya Uchaguzi 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ina utaratibu wa kuchunguza mipaka na 

kugawa Majimbo ya Uchaguzi kama ifuatavyo:- 

(i) Kufanya mikutano na wadau kwa kujadili vigezo na 

utaratibu unaotumika katika kuchunguza Mipaka na kugawa 

Majimbo; 

(ii) Kutangaza kwa Wadau mbalimbali na Wananchi kwa ujumla 

kuhusu nia ya kufanya zoezi la kuchunguza mipaka na 

kugawa Majimbo, katika matangazo hayo vigezo na utaratibu 

unaotumika vinaelezwa; 

(iii) Kupokea maombi na mapendekezo ya kugawa, kurekebisha 

mipaka au kubadili majina ya Majimbo kutoka kwa wadau 

mbalimbali na kuyachambua; 

(iv) Kuainisha maombi ambayo yametimiza vigezo; 

(v) Kutembelea maeneo ambayo yanakusudiwa kugawanywa; 

kukutana na wadau wa maeneo hayo katika  ngazi ya 

Halmashauri na Manispaa ili kujadiliana na kukubaliana 

kuhusu namna ya kufanya ugawaji, matayarisho ya ramani 

na majina ya Majimbo mapya; 

(vi) Kuandaa taarifa ya mapendekezo ya ugawaji wa Majimbo na 

kuiwasilisha kwa Mhe. Rais kwa mujibu wa Ibara 75(1) ya 
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Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977; na 

(vii) Kutangaza Majimbo kama yalivyogawanywa/ 

yalivyorekebishwa mipaka au kubadilishiwa majina katika 

Gazeti la Serikali. 

 

4.4 Jinsi ya Kuwasilisha Maombi 

Maombi ya kugawa Majimbo au kurekebisha mipaka 

yanayoshughulikiwa na Tume ni yale yanayowasilishwa kwa kufuata 

utaratibu ufuatao: 

(i) Maombi/mapendekezo ya kugawa Majimbo au kurekebisha 

mipaka huwasilishwa kwa Mkurugenzi wa Halmashauri husika 

ambapo hujadiliwa katika vikao rasmi pia inashauriwa vikao 

hivyo kuwashirikisha wadau mbalimbali; 

(ii) Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha 

maombi/mapendekezo kwa Katibu Tawala wa Mkoa (RAS); 

(iii) Katibu Tawala wa Mkoa atawasilisha maombi/ mapendekezo 

katika kikao cha Kamati ya ushauri ya Mkoa ili kupata maoni; na 

(iv) Katibu Tawala wa Mkoa atawasilisha mapendekezo Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi. 
 
 

4.5 Kata za Uchaguzi 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29(2) na cha 30 cha Sheria ya Serikali za 

Mitaa, (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 ikisomwa pamoja na 

Kifungu cha 16(1) na (2) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka ya 

Miji), Sura ya 288, Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

ndiyo yenye mamlaka ya kugawa Kata. Tume hupokea taarifa hiyo 

na kuitangaza katika Gazeti la Serikali (Government Gazette), kama 

Kata zitakazoshiriki katika Uchaguzi. 
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Maswali 

1. Taja vigezo vinavyoangaliwa na Tume wakati wa ugawaji wa 

Majimbo ya Uchaguzi. 

2. Je, ni nani anayetakiwa kuwasilisha Tume maombi ya kugawa 

Jimbo? 

3. Ni utaratibu upi unaotumika kugawa Majimbo ya Uchaguzi? 
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SURA YA TANO 

UTEUZI, PINGAMIZI NA RUFAA ZA WAGOMBEA KITI CHA RAIS, 

UBUNGE NA UDIWANI 
 

5.1   Utangulizi 

Sura hii inazungumzia uteuzi wa wagombea wa kiti cha Rais, 

Ubunge na Udiwani  pamoja na kuelezea sifa za wagombea wa nafasi 

hizo na hatua zinazotakiwa kufuatwa katika uwekaji wa pingamizi 

na rufaa.  
 

5.2  Malengo ya Sura ya Tano 

Sura hii inalenga kumwezesha mwananchi kuelewa kuhusu mambo 

yafuatayo: 

(i) Mamlaka inayohusika kufanya uteuzi wa wagombea;  

(ii) Sifa za wagombea; 

(iii) Masharti ya wagombea; 

(iv) Wanaoruhusiwa kuweka pingamizi dhidi ya wagombea; 

(v) Sababu ya pingamizi dhidi  ya wagombea; 

(vi) Muda wa kuweka pingamizi; na 

(vii) Rufaa za wagombea. 
 

 

Mambo Muhimu 

• Uteuzi; 

• Wagombea; 

• Pingamizi; na 

• Rufaa. 

 

5.3 Uteuzi wa Wagombea 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 32 (1), na (3) cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343, Tume ya Taifa ya Uchaguzi itatangaza siku ya 

uteuzi ambayo wagombea watawasilisha Fomu za Uteuzi Tume. 

Fomu hizo sharti ziwasilishwe si zaidi ya saa kumi kamili (10:00) jioni 

siku ya Uteuzi. Mkurugenzi wa Uchaguzi anatakiwa kuwepo ofisini 
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kuanzia saa moja na nusu (1:30) asubuhi hadi saa kumi kamili (10:00) 

jioni. Uteuzi wa wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

utafanywa na Tume. 
 

Tume hutoa nafasi kwa Wagombea kuwasilisha Fomu zao siku tatu 

kabla ya siku ya Uteuzi kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa ajili ya 

kukaguliwa na kuona kama zimekidhi vigezo na masharti 

yaliyowekwa kwa Mujibu wa Sheria. Hii hutoa nafasi kwa Fomu za 

Wagombea kuhakikiwa ili kama zina dosari wapate fursa ya  

kurekebisha kabla ya siku ya Uteuzi. 
 

 

5.4  UTEUZI WA WAGOMBEA WA NAFASI YA KITI CHA RAIS NA 

MAKAMU WA RAIS 

Kifungu cha 30 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, 

kimeweka utaratibu unaopaswa kufuatwa ili mtu aweze kuteuliwa 

kuwa Mgombea wa Kiti cha Urais na Makamu wa Rais. Tume kwa 

kuzingatia Kanuni ya 37 (6) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge za mwaka 2020, hufanya Uteuzi wa Wagombea wa nafasi 

ya Kiti cha Rais baada ya kujiridhisha kuwa Mgombea amejaza na 

kutimiza masharti ya ujazaji wa Fomu Na 8A. Aidha, Mgombea 

atajaza Fomu Na. 10 ya Maadili ya Uchaguzi. 
 

 

5.4.1 Sifa za Wagombea wa Kiti cha Rais 

Kwa mujibu wa ibara ya 39(1) na 47(4) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, sifa za mgombea wa kiti cha 

Rais na Makamu wa Rais ni hizi zifuatavyo:- 

(i) Awe ni raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; 

(ii) Awe ametimiza umri wa miaka Arobaini (40); 

(iii) Awe Mwanachama na Mgombea aliyependekezwa na Chama 

cha Siasa;  

(iv) Awe anazo sifa za kumwezesha kuwa Mbunge au Mjumbe wa 

Baraza la Wawakilishi; na 
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(v) Katika kipindi cha miaka mitano kabla ya Uchaguzi Mkuu awe 

hajawahi kutiwa hatiani katika Mahakama yoyote kwa kosa 

lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali. 

 

5.4.2 Masharti ya Uteuzi wa Mgombea wa kiti cha Rais / Makamu wa 

Rais 

Mgombea wa kiti cha Rais/Makamu wa Rais kwa mujibu wa  Sheria 

ni lazima:- 

(i) Awe amedhaminiwa na wapiga kura wasiopungua mia mbili 

(200) waliojiandikisha kupiga kura katika mkoa, kwa mikoa 

kumi na kati ya hiyo angalau mikoa miwili iwe ya Tanzania 

Zanzibar. Hii inamaanisha mgombea wa kiti cha Rais na 

Makamu wa Rais anatakiwa kudhaminiwa na jumla ya wapiga 

kura wasiopungua 2000 kutoka mikoa 10. 
 

(ii) Awe ameweka dhamana ya Shilingi milioni moja (1,000,000/=) 

kwa Tume kupitia akaunti ya amana atakayopatiwa na 

Mkurugenzi wa Uchaguzi siku ya kuchukua fomu za uteuzi. 

Mgombea akishalipia atawasilisha stakabadhi ya malipo (pay-

in slip) ya benki kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi ili apatiwe 

stakabadhi ya kukiri mapokezi.  

(iii) Awe ametoa Tamko mbele ya Jaji kwamba anazo sifa 

zinazotakiwa na hajapoteza sifa hizo.   

 

5.4.3 Wadhamini wa Wagombea wa Kiti cha Rais 

Watakaowadhamini Wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa 
Rais: 
(i) Wawe wamejiandikisha kuwa Wapiga Kura katika mikoa 

hiyo; 

(ii) Wawe hawajamdhamini mgombea mwingine yeyote wa kiti 

cha Rais/Makamu wa Rais; 



33 

(iii) Si lazima wawe wanachama wa chama kilichompendekeza; 

wala si lazima wawe wanachama wa chama chochote cha 

siasa; na 

(iv) Wawe wamewadhamini Wagombea wa kiti cha Rais na 

Makamu wa Rais kwa kutumia Fomu ya Uteuzi 

 

5.4.4 Taratibu za Uteuzi wa Wagombea wa Kiti cha Rais/Makamu wa 

Rais 

(i) Wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais watawasilisha 

rasmi nakala nne (4) za fomu zao moja kwa moja Tume. Tume 

ikishapokea fomu za uteuzi na kujiridhisha kuwa wagombea 

wanazo sifa za kugombea itawateua. 

(ii) Wagombea watawasilisha picha nne za rangi (passport size) 

zenye ukubwa sawa na picha zinazotumika kwenye hati ya 

kusafiria zilizopigwa ndani ya miezi mitatu kabla ya siku ya 

uteuzi. Muonekano wa picha hizo kwa nyuma uwe wa rangi 

nyeupe (white background) na nyuma ya picha liandikwe jina 

kamili la mgombea na Chama anachokiwakilisha. 

(iii) Wagombea watawasilisha stakabadhi ya malipo ya dhamana ya 

kiasi cha shilingi milioni moja (1,000,000/=) za Kitanzania 

atakayopewa kutoka Tume. 

(iv) Baada ya kuwasilisha fomu ya uteuzi, wagombea watatakiwa 

kutoa tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi 

mbele ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kujaza Fomu Na. 10. 

(v) Tume itabandika nakala moja ya Fomu ya Uteuzi (Fomu Na. 8A) 

yenye picha ya mgombea, stakabadhi ya malipo na tamko la 

kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi (Fomu Na. 10) 

kwa Wagombea walioteuliwa si zaidi ya saa kumi (10:00) jioni 

siku ya Uteuzi ili ziweze kukaguliwa na iwapo kuna pingamizi 

liwasilishwe Tume kupitia Fomu Na. 9A. Fomu hiyo ibandikwe 

katika eneo la wazi. 

(vi) Mgombea akitaka anaweza kuwasilisha fomu zake Tume 

kuanzia siku tatu (3) kabla ya siku ya uteuzi kwa ajili ya ukaguzi 

na pale ambapo pana dosari mgombea ataelekezwa kurekebisha 
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dosari hizo. Mgombea arudishiwe fomu zake mara baada ya 

kukaguliwa. Hata hivyo, uteuzi rasmi utafanywa siku 

iliyotangazwa na Tume, siku ambayo Tume itapaswa kupokea 

fomu husika kutoka kwa wagombea na kufanya uteuzi. 

 Mgombea akiwasilisha picha (passport size) isiyo na muonekano 

wa rangi nyeupe (white background) ateuliwe. Hii haitakuwa 

sababu ya pingamizi kwa mujibu wa sheria. 
 

5.4.5 Pingamizi dhidi ya Wagombea wa Kiti cha Rais na Makamu wa 

Rais 

Pingamizi dhidi ya Uteuzi wa Mgombea linalenga kuweka zuio kwa 

Mgombea wa Kiti cha Rais na Makamu wa Rais aliyeteuliwa na 

Tume kwamba hana sifa za kuteuliwa kwa Mujibu wa Sheria. 

Wanaoruhusiwa kuweka pingamizi ni hawa wafuatao:- 

(i) Mgombea yeyote wa Kiti cha Rais/Makamu wa Rais; 

(ii) Mkurugenzi wa Uchaguzi;  

(iii) Msajili wa Vyama vya Siasa; na 

(iv) Mwanasheria Mkuu wa Serikali  
 

 
 

5.4.6 Muda wa Kuweka Pingamizi 

Muda wa kuweka pingamizi ni kuanzia saa Kumi Kamili (10:00) 

jioni siku ya Uteuzi mpaka saa kumi kamili (10:00) jioni siku 

inayofuata. Pingamizi litolewe kwa maandishi katika Fomu Na. 9A 

litaje sababu na litiwe saini na muweka pingamizi.  
 

5.4.7 Sababu za Pingamizi 

Sababu za Pingamizi dhidi ya mgombea zinaweza kuwa yoyote kati 

ya hizi zifuatazo:- 

(a) Si raia wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muungano; 

(b) Hajatimiza umri wa miaka arobaini; 

(c) Hana sifa za kuwa Mgombea wa Kiti cha Rais na Makamu wa 

Rais; 
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(d) Hana sifa za kuwa Mbunge au Mjumbe wa Baraza la 

Wawakilishi; 

(e) Si Mwanachama wa Chama cha Siasa kilichosajiliwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa; 

(f) Hakudhaminiwa na Chama cha Siasa kugombea Kiti cha Rais 

na Makamu wa Rais; 

(g) Ametiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la 

kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika kipindi cha 

miaka mitano (5) kabla ya uchaguzi; 

(h) Hakudhaminiwa na Wapiga Kura walioandikishwa katika 

Mikoa 10 ya Jamhuri ya Muungano, ikiwemo angalau Mikoa 2 

ya Tanzania Zanzibar; 

(i) Hakudhaminiwa na idadi ya wapiga kura inayotakiwa; 

(j) Hakulipa dhamana ya shilingi milioni moja (1,000,000/=) za 

Kitanzania;  

(k) Hajaambatisha picha kwenye fomu za Uteuzi; 

(l) Hakutoa tamko la Kisheria kwa Mujibu wa Kifungu cha 38 

(4)(a) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343; 

(m) Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia katika 

uchaguzi chini ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 

278. (Pingamizi kuhusiana na sababu hii litawekwa na Msajili 

wa Vyama vya Siasa tu); 

(n) Hakurudisha fomu za Uteuzi kwa mujibu wa masharti 

yaliyowekwa na Sheria; 

(o)  Hajatoa tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 

Uchaguzi ya mwaka 2020; na 

(p) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya Sheria ya Gharama 

ya Uchaguzi, Sura ya 278. (Pingamizi kuhusiana na sababu hii 

litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu). Pingamizi lolote 
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ni lazima liwekwe kwa maandishi kwa kutumia Fomu Na. 9A, 

na lazima litiwe saini na anayeweka pingamizi. 

 

 

5.4.8 Uamuzi wa Pingamizi 

Baada ya kupokea pingamizi, Tume itamjulisha kwa maandishi 

Mgombea aliyewekewa pingamizi na kumtaka atoe maelezo yake. 

Baada ya kupokea maelezo, Tume itatoa uamuzi wa kukubali au 

kukataa pingamizi husika na itawataarifu wahusika uamuzi kuhusu 

pingamizi hilo. 

Uamuzi wa Tume kuhusu pingamizi dhidi ya Mgombea wa Kiti cha 

Rais na Makamu wa Rais utakuwa wa mwisho. 

 

5.4.9 Mgombea Pekee wa Kiti cha Rais 

Kwa mujibu wa Kifungu 34 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 

343 iwapo mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

aliyeteuliwa ni mmoja: - 

(i) Tume itatangaza kuwa kuna mgombea pekee wa kiti cha Rais. 

(ii) Tume itawasilisha jina lake kwa wananchi kwa ajili ya 

kupigiwa kura na itachukuliwa kuwa amechaguliwa endapo 

atapata zaidi ya asilimia 50 ya kura zote zilizopigwa. 

(iii) Endapo mgombea huyo atashindwa kupata zaidi ya asilimia 

50, Tume itapanga tarehe nyingine kwa ajili ya Uchaguzi wa 

Rais. 

 

5.5 UTEUZI WA WAGOMBEA UBUNGE 

Siku ya uteuzi ni ile itakayotangazwa na Tume kuwa ndiyo siku 

ambayo wagombea watawasilisha fomu za Uteuzi kwa Msimamizi wa 

Uchaguzi, kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 37 (1) cha Sheria ya 

Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343. Fomu hizo sharti ziwasilishwe si zaidi 

ya saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi. Msimamizi wa 
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Uchaguzi anatakiwa awepo ofisini kuanzia saa moja na nusu (1:30) 

asubuhi hadi saa kumi kamili (10:00) jioni siku ya uteuzi ili 

kukamilisha zoezi hilo. 
 

5.5.1   Sifa za Mgombea Ubunge 

Kwa mujibu wa Ibara ya 67 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, mtu yeyote atakuwa 

na sifa za kustahili kuchaguliwa au kuteuliwa kuwa Mbunge 

endapo: -  

(i) Ni raia wa Jamhuri ya Muungano;  

(ii) Ametimiza umri wa miaka ishirini na moja (21); 

(iii) Anajua kusoma na kuandika kwa Kiswahili au 

Kiingereza; 

(iv) Ni Mwanachama na mgombea aliyependekezwa na 

Chama cha siasa; na; 

(v) Hajawahi kutiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa 

lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika 

kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 
  

 

5.5.2  Kukosa Sifa za Kugombea Ubunge 

Ibara ya 67 (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977, inaelekeza kuwa mtu hataruhusiwa kugombea 

Ubunge ikiwa:-  

(i) Ni raia wa nchi nyingine; 

(ii) Kwa mujibu wa Sheria inayotumika katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, imethibitishwa rasmi kwamba mtu 

huyo ana ugonjwa wa akili;  

(iii) Amehukumiwa na Mahakama yoyote katika Jamhuri ya 

Muungano na kupewa adhabu ya kifo au ya kufungwa 

gerezani kwa muda unaozidi miezi sita kwa kukutwa na 

hatia ya kosa lolote, vyovyote linavyoitwa, linaloambatana na 

utovu wa uaminifu; 

(iv) Katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya Uchaguzi 

Mkuu amehukumiwa na kupewa adhabu ya kifungo kwa 

kosa linaloambatana na utovu wa uaminifu au kwa kuvunja 

Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma; 
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(v) Mtu huyo si Mwanachama wa Chama cha Siasa na ambaye 

hajapendekezwa na Chama cha Siasa kuwa Mgombea;  

(vi) Mtu huyo ana maslahi yoyote katika mkataba wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano au Serikali ya Mapinduzi Zanzibar wa 

aina yoyote aliyowekewa miiko maalum kwa Mujibu wa 

Sheria iliyotungwa na Bunge, na iwapo amekiuka miiko hiyo; 

(vii) Ameshika    madaraka    ya    Afisa Mwandamizi katika 

Utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, isipokuwa 

madaraka ambayo Rais anaweza au anatakiwa kukabidhi 

kwa Mbunge kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano au Sheria iliyotungwa na Bunge; 

(viii) Kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na Bunge 

inayoshughulikia makosa yanayohusika na uchaguzi wa aina 

yoyote, mtu huyo amezuiliwa kujiandikisha kama mpiga 

kura au kupiga kura katika uchaguzi wa Wabunge; na 

(ix) Ni mgombea wa Kiti cha Rais na Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 

Mtu aliyepewa adhabu ya kulipa faini au kifungo na akalipa faini 

hazuiwi kugombea Ubunge. Iwapo atapewa adhabu ya kulipa faini 

akashindwa na akatumikia kifungo na kukimaliza kabla ya siku ya 

uteuzi anaruhusiwa kugombea. Hii ni kwa mujibu wa Ibara ya 67 

(7)(a) na (b) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano, 1977.  
 

Kiongozi wa Chama cha Siasa haruhusiwi kupendekeza jina lake 

na kujidhamini mwenyewe. 
 

5.5.3 Masharti ya Uteuzi wa Mgombea Ubunge 

Masharti ya uteuzi wa Wagombea Ubunge ni kama ifuatavyo:- 

(i) Adhaminiwe na wapiga kura wasiopungua ishirini na tano 

(25) walioandikishwa kuwa wapiga kura katika Jimbo 

linalohusika. Mgombea haruhusiwi kujidhamini yeye 

mwenyewe. Mpiga kura anatakiwa kudhamini mgombea 

Ubunge mmoja tu. 

(ii) Awe ametoa tamko mbele ya Hakimu kuthibitisha kwamba 

anazo sifa  zinazotakiwa kugombea Ubunge na hajapoteza sifa 

hizo. 

(iii) Aweke dhamana ya shilingi elfu hamsini (50,000/=) kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi kupitia akaunti ya amana ya 
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Halmashauri atakayopatiwa siku akichukua fomu za uteuzi. 

Mgombea akishalipa atawasilisha pay-in slip ya benki kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi ili apewe stakabadhi ya kukiri 

mapokezi.  
 

Ni muhimu kuhakikisha wagombea wanapewa akaunti namba 

ya amana ya Halmashauri kwa ajili ya malipo ya dhamana 

wanapochukua fomu za uteuzi. 

 

5.5.4 Taratibu za Uteuzi wa Mgombea Ubunge 

Mgombea hutakiwa kujaza Fomu namba 8B inayohusu taarifa zake 

binafsi, na zithibitishwe na Chama kilichomteua ngazi ya Mkoa, 

Wilaya au Jimbo kwamba ni za kweli.  
 

Mgombea awasilishe nakala nne (4) za fomu ya Uteuzi kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi si zaidi ya saa kumi kamili (10:00) jioni 

siku ya Uteuzi. Fomu hizo ziwasilishwe pamoja na:- 
 

(i) Picha nne za rangi (passport size) zenye ukubwa sawa na 

picha inayotumika  katika hati ya kusafiria na ziandikwe 

majina kamili ya mgombea, Jimbo na Chama kwa nyuma. 
 

(ii) Uthibitisho wa malipo ya dhamana ya shilingi elfu hamsini 

(50,000/=) 

(iii) Fomu Na. 10 ya tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 

Uchaguzi. 
 

Msimamizi wa Uchaguzi ngazi ya Jimbo, atabandika kwenye ubao 

wa matangazo mahali pa wazi nakala moja ya Fomu zote zenye  

picha za wagombea, baada ya saa kumi kamili (10.00) jioni  siku ya 

Uteuzi mpaka saa kumi kamili (10.00) jioni siku inayofuata ili 

ziweze kukaguliwa. 

 

5.5.5 Pingamizi dhidi ya Wagombea Ubunge 

Pingamizi dhidi ya uteuzi wa Mgombea linalenga kuweka zuio kwa 

Mgombea ubunge aliyeteuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi 

kwamba hana sifa za kuteuliwa kwa mujibu wa sheria. Pingamizi 

linaweza kuwekwa kuanzia saa 10:00 jioni siku ya uteuzi hadi saa 

10:00 jioni siku inayofuatia baada ya siku ya uteuzi. 
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Kwa mujibu wa Kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 sababu ya pingamizi inaweza kuwa yoyote kati ya 

zifuatazo, kwamba mgombea:-  
 

(a) Si raia wa Tanzania; 

(b) Hajatimiza umri wa miaka 21;  

(c) Hana sifa za kuwa mgombea Ubunge; 

(d) Hawezi kusoma na kuandika kwa Kiswahili au Kiingereza; 

(e) Si Mwanachama wa Chama cha Siasa kilichosajiliwa kwa 

Mujibu wa Sheria ya Vyama vya Siasa;  

(f) Hakudhaminiwa na Chama cha Siasa kugombea Ubunge; 

(g) Ametiwa hatiani kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi 

yoyote ya Serikali katika kipindi cha miaka mitano kabla ya 

tarehe ya Uchaguzi; 

(h) Hakudhaminiwa na idadi ya Wapiga Kura inayotakiwa;  

(i) Hakulipa dhamana ya shilingi elfu hamsini (50,000/=); 

(j) Hajaambatisha picha katika fomu ya Uteuzi;  

(k) Hakuwasilisha tamko la Kisheria; 

(l) Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia katika 

Uchaguzi chini ya Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 

278. (Pingamizi kuhusiana na sababu hii litawekwa na Msajili 

wa Vyama vya Siasa tu); 

(m) Hajatoa Tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 

Uchaguzi ya mwaka 2020; 

(n) Hakurudisha fomu za uteuzi kwa mujibu wa masharti 

yaliyowekwa na sheria;  

(o) Ametenda vitendo alivyokatazwa chini ya Sheria ya Gharama 

za Uchaguzi, Sura ya 278 (Pingamizi kuhusiana na sababu hii 

litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu); na 
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(p) Hakudhaminiwa na wapiga kura walioandikishwa katika 

Jimbo. 

 
 

5.5.6 Muda wa Kuweka Pingamizi 

Pingamizi  dhidi ya Mgombea litawasilishwa kwa Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata si zaidi ya saa kumi kamili 

(10:00) jioni siku ya inayofuatia baada ya siku ya uteuzi. Pingamizi 

litolewe kwa maandishi katika Fomu Na.9B litaje sababu na litiwe 

saini na muweka pingamizi. Wanaostahili kuwasilisha pingamizi 

hilo ni  Mgombea mwingine wa nafasi hiyo, Msimamizi wa 

Uchaguzi au Mkurugenzi wa Uchaguzi. 

 
 

5.5.7 Uamuzi wa Pingamizi na Rufaa 

(i) Msimamizi wa Uchaguzi mara baada ya kupokea pingamizi 

atamtaarifu  kwa maandishi Mgombea aliyepingwa na 

kumtaka atoe maelezo yake kabla ya kutoa uamuzi wa 

kukubali au kukataa pingamizi;  
 

(ii) Kifungu cha 40 (6) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi Na. 1 ya 

mwaka 1985 Sura ya 343, kinawaruhusu Wagombea kukata 

rufaa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kupinga uamuzi wa 

Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu pingamizi dhidi ya 

Mgombea; 

Uamuzi wa rufaa za pingamizi utakaotolewa  na Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi ni wa mwisho na hautahojiwa mahakamani. 

Msajili wa Vyama vya Siasa atawasilisha pingamizi kwa Msimamizi 

wa Uchaguzi kwa kutumia fomu namba 9B si chini ya siku saba na 

si zaidi ya siku kumi na nne baada ya siku ya uteuzi. 

 

5.5.8 Kukata Rufaa 

Kifungu cha 40 (6) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, 

kinaruhusu wagombea kukata rufaa Tume kupinga uamuzi wa 

Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu pingamizi dhidi yao.  
 

Kwa utekelezaji bora wa suala hili, Tume imeweka masharti 

yafuatayo: -  
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(i) Rufaa dhidi ya maamuzi ya Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu 

uteuzi wa mgombea Ubunge zitatolewa kwa kujaza Fomu Na. 

12, Tume itapeleka fomu hizo kwa Msimamizi wa Uchaguzi. 

Warufani watajaza nakala tatu (3) za fomu hizo.  

(ii) Kwa mujibu wa Kanuni ya 31 (1) ya Kanuni za Uchaguzi wa 

Rais na Wabunge za mwaka 2020, fomu ziwasilishwe kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi katika muda wa saa ishirini na nne 

(24) tangu Msimamizi wa Uchaguzi alipotoa uamuzi 

unaopingwa.  

(iii) Msimamizi wa Uchaguzi apokee rufaa hizo kwa niaba ya 

Tume. Baada ya kuzipokea aandike muda wa kupokea, 

azisaini na kugonga muhuri wa Msimamizi wa Uchaguzi. 
 

Msimamizi wa Uchaguzi ahakikishe kwamba: -  

(a) Anaitaarifu Tume mara moja kwa njia yoyote ya haraka kuhusu 

kupokelewa kwa rufaa yoyote.  

(b) Rufaa hizo zifikishwe Tume katika muda usiozidi siku nne (4) 

tangu siku ya uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi.  

(c) Pamoja na rufaa hizo, awasilishe Fomu ya Uteuzi Na. 8B, Fomu 

ya Pingamizi Na. 9B na vielelezo vingine vinavyohusiana na 

rufaa hiyo.  
 

Rufaa yoyote itakayopokelewa na Msimamizi wa Uchaguzi au 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi, lazima iwasilishwe Tume mara 

moja. 
 

5.6 UTEUZI WA WAGOMBEA UDIWANI 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 41 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 

za Mitaa, Sura ya 292, siku ya uteuzi ni siku itakayotangazwa na Tume 

kuwa ndiyo siku ambayo wagombea watawasilisha fomu za uteuzi 

kwa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

ngazi ya Kata. Fomu hizo sharti ziwasilishwe kabla ya saa kumi kamili 

(10:00) jioni siku ya uteuzi.  Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi 

Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata anatakiwa awepo ofisini kuanzia 

saa moja na nusu (1:30) asubuhi hadi saa kumi kamili (10:00) jioni ili 

kukamilisha zoezi hilo. 
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5.6.1 Sifa za Mgombea Udiwani 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 39 (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa Sura ya 292, sifa za Mgombea Udiwani ni 

zifuatazo:-  

(i) Awe raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

(ii) Awe ametimiza umri wa miaka ishirini na moja (21);  

(iii) Awe anajua kusoma na kuandika kwa Kiswahili au 

Kiingereza; 

(iv) Awe mkazi wa kawaida wa Halmashauri anayogombea;  

(v) Awe Mwanachama na Mgombea aliyependekezwa na Chama 

cha Siasa chenye usajili wa kudumu; 

(vi) Awe na kipato halali kinachomwezesha kuishi; na  

(vii) Awe hajatiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la 

kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika kipindi cha 

miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi. 
 

5.6.2 Kukosa Sifa za kugombea Udiwani 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 292 mtu hataruhusiwa kugombea Udiwani 

ikiwa:-  

(i) Ana utii wa nchi nyingine; 

(ii) Amethibitika kisheria kwamba hana akili timamu; 

(iii) Amehukumiwa kifo na Mahakama Kuu au Mahakama ya 

Rufaa Tanzania; 

(iv) Anatumikia kifungo cha zaidi ya miezi sita gerezani 

kilichotolewa na Mahakama yoyote Tanzania; 

(v) Yuko uhamishoni kwa zaidi ya miezi sita kwa mujibu wa 

Sheria ya Uhamishoni (Deportation Act, cap 380);  

(vi) Amezuiwa na Sheria yoyote nchini kujiandikisha kuwa mpiga 

kura; na 

(vii) Ana maslahi katika Mkataba na halmashauri au kampuni 

yenye mkataba na halmashauri na hajatangaza kwenye 

magazeti yaliyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili au 

Kiingereza yanayopatikana katika halmashauri husika juu ya 

maslahi hayo. 
 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 40 (2) (b) cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 292 mtu aliyepewa adhabu ya kulipa faini 
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au kifungo na akalipa faini hazuiwi kugombea Udiwani. Iwapo 

atapewa adhabu ya kulipa faini akashindwa na akatumikia kifungo 

na kukimaliza kabla ya siku ya uteuzi anaruhusiwa kugombea.  

Kiongozi wa Chama cha Siasa haruhusiwi kupendekeza jina lake na 

kujidhamini mwenyewe. 
 

5.6.2    Masharti ya Uteuzi wa Mgombea Udiwani 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 42 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 

za Mitaa, Sura ya 292 ili Mgombea Udiwani aweze kuteuliwa 

anapaswa atimize masharti yafuatayo:- 

(i) Awe amedhaminiwa na wapiga kura wasiopungua kumi (10) 

walioandikishwa katika Kata anayogombea. 

(ii) Awe ametoa Tamko mbele ya Hakimu kuthibitisha kwamba 

anazo sifa za kugombea Udiwani na hajapoteza sifa hizo.  

(iii) Awe ameweka dhamana ya shilingi elfu tano (5,000/=) kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi kupitia akaunti ya Amana ya 

Halmashauri atakayopatiwa siku ya kuchukua fomu za uteuzi. 

Mgombea akishalipia atawasilisha pay- in slip ya Benki kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi ili apewe stakabadhi ya malipo ya 

kukiri mapokezi. 
 

Ni muhimu kuhakikisha wagombea wanapewa akaunti namba ya 

amana ya Halmashauri kwa ajili ya malipo ya dhamana 

wanapochukua fomu za uteuzi. 
 
 

 

5.6.3 Taratibu za Uteuzi wa Mgombea Udiwani 

Mgombea atatakiwa kujaza Fomu namba 8C ambayo atajaza taarifa 

zake binafsi, awe na nakala nne za picha za rangi (passport size)  

zenye ukubwa sawa na picha inayotumiwa katika hati ya kusafiria 

zenye muonekano wa rangi nyeupe kwa nyuma (White 

background). Picha hizo ndizo zitakazotumika katika Karatasi za 

Kura.  
 

Kwa mujibu wa Sheria ni lazima ziwe zimepigwa katika muda 

usiozidi miezi mitatu kabla ya siku ya Uteuzi na Mgombea 

ahakikishe kwamba nyuma ya picha hizo ameandika jina lake, Kata 

anayogombea na Chama kilichompendekeza.  
 

Siku ya Uteuzi awe amelipa dhamana ya shilingi elfu tano (5,000/=) 

fedha taslimu kwa Msimamizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata. 
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Mgombea atawasilisha Fomu za Uteuzi, dhamana pamoja na picha 

nne za rangi kwa Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi siku ya Uteuzi.  

(i) Fomu ziwasilishwe  na Mgombea mwenyewe au yeyote kati 

ya watu kumi (10) waliomdhamini; 

(ii) Fomu hizo sharti ziwasilishwe kwa Msimamizi wa Uchaguzi 

Siku ya Uteuzi, kabla ya saa kumi kamili (10.00) jioni; na  

(iii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi, atabandika kwenye ubao wa matangazo mahali pa 

wazi nakala moja ya Fomu zenye picha za Wagombea, baada 

ya saa kumi kamili (10.00) jioni  siku ya Uteuzi mpaka saa 

kumi kamili (10.00) jioni siku inayofuata ili ziweze 

kukaguliwa.  
 

 

5.6.7  Mgombea Pekee wa Nafasi ya Udiwani 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 45(2) cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 292, endapo Mgombea aliyeteuliwa ni 

mmoja tu, Mgombea huyo atahesabika kuwa amechaguliwa; na 

Tume itamtangaza kupitia Gazeti la Serikali  kuwa amechaguliwa 

kuwa Diwani.  
 

5.6.8  Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea Udiwani 

Pingamizi dhidi ya Uteuzi wa Mgombea linalenga kuweka zuio kwa 

mgombea Udiwani aliyeteuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi au 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata kwamba hana sifa 

za kuteuliwa kwa mujibu wa sheria.  

Pingamizi linaweza kuwekwa kuanzia saa kumi kamili (10:00) jioni 

siku ya uteuzi hadi saa kumi kamili (10:00) jioni siku inayofuatia 

baada ya siku ya uteuzi. 

 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 44(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura ya 292, sababu ya pingamizi inaweza kuwa 

yoyote kati ya zifuatazo, kwamba Mgombea:-  

(a) Si raia wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; 

(b) Hajatimiza umri wa miaka 21; 

(c) Hajui kusoma na kuandika kwa Kiswahili au Kiingereza; 
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(d) Si Mwanachama wa Chama cha Siasa chenye usajili wa 

kudumu; 

(e) Si mkazi wa kawaida wa halmashauri ambayo Kata 

anayogombea imo; 

(f) Ametiwa hatiani na Mahakama yoyote kwa kosa lolote la 

kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali katika kipindi cha 

miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi; 

(g) Hajadhaminiwa na wapiga kura walioandikishwa katika Kata 

husika, 

(h) Hajadhaminiwa na wapiga kura wasiopungua kumi (10); 

(i) Hakuna uthibitisho kuwa Mgombea ameweka dhamana ya 

shilingi elfu tano (5,000/=); 

(j) Hakuwasilisha picha; 

(k) Hajawasilisha Tamko la Kisheria; 

(l) Hajadhaminiwa na Chama cha Siasa kilichosajiliwa; 

(m) Hakutaja gharama na vyanzo vya fedha atakazotumia kwenye 

uchaguzi (Pingamizi kuhusiana na sababu hii litawekwa na 

Msajili wa Vyama vya Siasa tu); 

(n) Hajatoa Tamko la kuheshimu na kutekeleza Maadili ya 

Uchaguzi ya mwaka 2020; 

(o) Hakurudisha fomu za uteuzi kwa mujibu wa masharti 

yaliyowekwa na Sheria; na 

(p) Ametenda vitendo vilivyokatazwa chini ya Sheria ya Gharama 

ya Uchaguzi, Sura ya 278 (Pingamizi kuhusiana na sababu hii 

litawekwa na Msajili wa Vyama vya Siasa tu). 
 

 5.6.9   Wanaoruhusiwa Kuweka Pingamizi  

(a) Mgombea Udiwani yeyote wa Kata inayohusika;  

(b) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; 

na  

(c) Msajili wa Vyama vya Siasa. 
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Maswali 

1. Taja sifa za Mgombea wa Kiti cha Rais/Makamu Rais. 

2. Taja sifa za Mgombea Ubunge. 

3. Taja sifa za Mgombea Udiwani. 

4. Taja sababu za pingamizi kwa Mgombea Udiwani. 

5. Nani anaruhusiwa kumuwekea pingamizi Mgombea wa Kiti cha 

Rais?. 

6. Je ni muda gani mtu anaweza kuweka pingamizi?. 
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SURA YA SITA 

 

KAMPENI ZA UCHAGUZI NA MAADILI YA UCHAGUZI 

 

6.1  Utangulizi 

Sura hii inaeleza jinsi Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilivyo na Mamlaka 

ya kisheria kupanga Ratiba ya Kampeni za Uchaguzi, kuratibu 

kampeni na kuvisimamia Vyama vya Siasa kuheshimu Maadili ya 

Uchaguzi. Aidha, imeainisha taratibu zinazotakiwa kufuatwa iwapo 

Mgombea atajitoa au kufariki wakati wa Kampeni.   
 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi hupanga kipindi rasmi cha Kampeni kwa 

mujibu wa Sheria. Kipindi maalum cha Kampeni kinaanzia siku moja 

(1) baada ya Siku ya Uteuzi wa Wagombea na kuishia siku moja (1) 

kabla ya Siku ya Uchaguzi.  
 

6.2 Malengo ya Sura ya Sita 

Sura hii inalenga kumwezesha mwananchi  kuelewa mambo  

yafuatayo;- 

(i) Nini maana ya Kampeni za Uchaguzi; 

(ii) Mratibu wa Kampeni za Uchaguzi; 

(iii) Maadili ya Uchaguzi; 

(iv) Kamati za Maadili ya Uchaguzi; 

(v) Kujitoa au Kifo kwa Wagombea; na 

(vi) Yasiyotakiwa kufanywa wakati wa Kampeni. 

 

Mambo muhimu 

• Kampeni; 

• Mratibu wa Kampeni; 

• Maadili ya Uchaguzi; na 

• Kamati za Maadili. 

 

6.3 Kampeni za Uchaguzi 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 46 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 na Kifungu cha 53 (1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292 kipindi cha kampeni za Uchaguzi wa Rais, 
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Wabunge na Madiwani hutangazwa na Tume. Kampeni zitaanza siku 

moja baada ya siku ya Uteuzi na kumalizika siku moja kabla ya siku ya 

Uchaguzi. 
 

Kwa kuzingatia Kanuni ya 40 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge za mwaka 2020 na Kanuni ya 35 ya Kanuni za Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020 zikisomwa 

pamoja na kipengele cha 2.1(c) cha Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 

2020 muda wa kuanza kampeni utakuwa saa mbili kamili (2:00) 

asubuhi na kumalizika saa kumi na mbili kamili (12:00) jioni. 
 

 

6.4 Mratibu wa Kampeni za Uchaguzi wa Rais 

Kanuni ya 40 (1-5) na 41(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za 

mwaka 2020 zinaeleza kuwa; Ratiba ya Kampeni za Uchaguzi wa Kiti cha 

Rais huratibiwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi, Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atapaswa kabla ya kuanza kwa Kampeni za Uchaguzi, kuvitaka Vyama 

vya Siasa vinavyoshiriki Uchaguzi wa Rais kuwasilisha ratiba za Kampeni 

siku saba (7) kabla ya siku ya Uteuzi. 

Ratiba za Kampeni zitaonesha Tarehe, Muda, Mkoa, Wilaya na mahali 

ambapo Mgombea atafanya Kampeni zake. Mkurugenzi wa Uchaguzi 

baada ya kupokea mapendekezo ya ratiba za Kampeni kutoka kwenye 

Vyama vya Siasa ataitisha mkutano kwa ajili ya kuratibu Ratiba za 

Kampeni.  

Baada ya Mkurugenzi wa Uchaguzi kutayarisha Ratiba ya Kampeni 

iliyoratibiwa atawapatia nakala hiyo wafuatao:-  

(a) Vyama vyote vya Siasa vinavyoshiriki katika Uchaguzi wa Rais; 

(b) Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa; 

(c) Wakuu wa Mikoa - kwa taarifa; 

(d) Wasimamizi wa Uchaguzi; na 

(e) Wakuu wa Polisi wa Mikoa.  
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6.5 Mratibu wa Kampeni za Ubunge 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 42(1-5) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais 

na Wabunge za mwaka 2015, Ratiba ya Kampeni ya Uchaguzi wa 

Ubunge huratibiwa na Msimamizi wa Uchaguzi ngazi ya Jimbo. 

Kila Chama cha Siasa au Mgombea anapaswa kabla ya kuanza 

Kampeni kuandaa mapendekezo ya Ratiba ya Kampeni na 

kuiwasilisha kwa Msimamizi wa Uchaguzi siku Saba kabla ya siku 

ya Uteuzi. Mapendekezo ya Ratiba ya Kampeni yataonesha Tarehe, 

Muda na mahali Mikutano ya Kampeni itakapofanyika.  
 

Msimamizi wa Uchaguzi baada ya kupokea mapendekezo hayo, 

ataitisha kikao cha Vyama vyote vya Siasa vyenye Wagombea wa 

Ubunge kwa ajili ya  kupitia na kukubaliana kwa pamoja kuhusu 

mapendekezo ya Ratiba. 
 

Nakala za Ratiba ya Kampeni za Wagombea Ubunge hupelekwa 

kwa Vyama vinavyoshiriki Uchaguzi wa Ubunge katika Jimbo, 

Mkuu wa Wilaya na Afisa wa Polisi wa Wilaya husika kwa ajili ya 

kutoa Ulinzi wakati wa Mikutano ya Kampeni. 
 

Mabadiliko yoyote ya Ratiba ya Kampeni, yanapaswa kuwasilishwa 

kwa Msimamizi wa Uchaguzi ambaye ataitisha Mkutano wa Vyama 

vya Siasa vyenye wagombea wa Ubunge ili kujadiliana na 

kukubaliana mapendekezo ya mabadiliko yaliyowasilishwa. 
 
 

6.6 Mratibu wa Kampeni za  Udiwani 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 35 (1-5) ya Kanuni za Uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa  za mwaka 2020, Ratiba ya Kampeni ya Uchaguzi 

wa Udiwani huratibiwa na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi 

ya Kata. 
 

Kila Chama cha Siasa au Mgombea anapaswa kabla ya kuanza 

Kampeni kuandaa mapendekezo ya Ratiba ya Kampeni na 

kuiwasilisha kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata 

siku Saba kabla ya siku ya Uteuzi. Mapendekezo ya Ratiba ya 

Kampeni yataonesha Tarehe, Muda na mahali Mikutano ya 

Kampeni itakapofanyika. Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi baada 

ya kupokea mapendekezo hayo, ataitisha kikao na Vyama vyote vya 

Siasa vyenye wagombea wa Udiwani kwa ajili ya kupitia na 

kukubaliana kwa pamoja kuhusu mapendekezo ya Ratiba. 
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Nakala za Ratiba ya Kampeni za Wagombea Udiwani hupelekwa 

kwa Vyama vinavyoshiriki Uchaguzi wa Udiwani katika Kata, 

Mkuu wa Wilaya na Afisa wa Polisi wa Wilaya husika kwa ajili ya 

kutoa Ulinzi wakati wa mikutano ya kampeni. 
 

Mabadiliko yoyote ya Ratiba ya Kampeni, yanapaswa kuwasilishwa 

kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata ambaye 

atapaswa kuitisha Mkutano wa Vyama vya Siasa vyenye Wagombea 

wa Udiwani ili kujadiliana na kukubaliana juu ya mapendekezo ya 

mabadiliko yaliyowasilishwa. 
 

 

6.7   Maadili ya Uchaguzi 

Maadili ya Uchaguzi ni makubaliano ya pamoja baina ya Vyama 

vya Siasa, Serikali na Tume yanayoeleza mambo 

yanayotakiwa/yasiyotakiwa  kufanywa katika mchakato wa 

uchaguzi, wakati wa kampeni za uchaguzi, upigaji kura na 

kutangaza matokeo ya uchaguzi.  
 

Pamoja na mambo mengine, Maadili ya Uchaguzi yanahusu 

kuheshimiana, kuzingatia ratiba za Kampeni, Kuelimisha 

wanachama wa vyama katika misingi ya kuelewa sera za vyama 

husika, kutojenga chuki, kushirikiana na kutobeba silaha za aina 

yoyote katika mikutano ya Kampeni. 
 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

ngazi ya Kata anatakiwa kutekeleza zoezi la kusimamia na 

kuendesha uchaguzi kwa Mujibu wa sheria, Kanuni, Maelekezo ya 

Tume na kuzingatia uwazi na uadilifu. Hivyo, Vyama vya Siasa 

vinaelekezwa kuzingatia Kanuni na Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 

2020 kwani kushindwa kufanya hivyo kunaweza kusababisha 

kuharibika kwa mchakato wa Uchaguzi. 
 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

ngazi ya Kata baada ya kupata maelekezo kutoka Tume ataunda 

Kamati za Maadili katika ngazi ya Jimbo na Kata. Hivyo, anatakiwa 

kuvitaarifu Vyama vya Siasa na Serikali kuwasilisha majina ya 

wajumbe siku saba (7) kabla ya siku ya Uteuzi.  
 

Kamati hizo zitasimamia na kushughulikia malalamiko 

yanayotokana na ukiukwaji wa Maadili wakati wa Kampeni za 
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Uchaguzi kuanzia hatua ya kuanza kwa Kampeni hadi kukamilika 

kwa Kampeni za Uchaguzi. Vyama vya Siasa vinavyoshiriki 

Uchaguzi vina wajibu wa kuhakikisha vinatekeleza makubaliano ya 

kuheshimu na kutekeleza Maadili ya Uchaguzi ili kuhakikisha kuwa 

Kampeni zinafanyika kwa amani na utulivu. 
 

6.7 Kamati za Maadili ya Uchaguzi 

Sehemu ya 5 ya Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2020, inaelezea  

Kamati za Maadili ya Uchaguzi ambazo zitashughulikia  

malalamiko ya ukiukwaji wa Maadili wakati wa Kampeni, kamati 

hizo ni:- 

6.7.1 Kamati ya Maadili ngazi ya Kata 

Mwenyekiti wake ni Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi 

ya Kata. Wajumbe wa Kamati hii ni Mwanachama mmoja 

kutoka kwenye kila Chama cha Siasa chenye Mgombea wa 

Udiwani na Mwakilishi wa Serikali aliyeteuliwa na Katibu 

Tawala wa Wilaya.  

6.7.2 Kamati ya Maadili ngazi ya Jimbo 

Mwenyekiti wake ni Msimamizi wa Uchaguzi ngazi ya 

Jimbo. Wajumbe wa Kamati hii ni Mwanachama mmoja 

kutoka kwenye kila Chama cha Siasa chenye Mgombea wa 

Ubunge na Mwakilishi wa Serikali aliyeteuliwa na Katibu 

Tawala wa Wilaya.  

6.7.3 Kamati ya Maadili ngazi ya Taifa 

Mwenyekiti wake ni Mjumbe yeyote wa Tume 

atakayeteuliwa na Tume. Wajumbe wa Kamati hii ni 

Mwanachama mmoja kutoka kwenye kila Chama cha Siasa 

chenye Mgombea wa Kiti cha Rais na Mwakilishi wa Serikali 

aliyeteuliwa na Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu.  

6.7.4 Kamati ya Maadili ya Rufaa 

Mwenyekiti wake ni Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi. Wajumbe wa Kamati hii ni Mwanachama mmoja 

kutoka kwenye kila Chama cha Siasa chenye Mgombea wa 

Kiti cha Rais na Mwakilishi wa Serikali aliyeteuliwa na 

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu.  
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6.8 Ukiukwaji wa Maadili ya Uchaguzi 

Miongoni mwa matukio ya ukiukwaji wa Maadili ya Uchaguzi ni 

pamoja na: 

(i) Lugha za kashfa na matusi kwa  wagombea na viongozi wa 

Vyama  vya Siasa wakati wa Kampeni; 

(ii) Kuzidisha muda wa Kampeni; 

(iii) Ukiukwaji wa Ratiba ya Kampeni; 

(iv) Maandamano ya wafuasi wa Vyama  vya Siasa yasiyokuwa 

na kibali kabla na baada ya Kampeni; 

(v) Wafuasi wa Vyama  kuharibu mabango ya Wagombea wa 

Vyama  vingine; 

(vi) Baadhi ya Watendaji wa Serikali kuingilia shughuli za Vyama 

vya Siasa; 

(vii) Vurugu dhidi ya Vyama  na Wagombea katika baadhi ya 

maeneo; 

(viii) Kubandika picha za Wagombea juu ya picha za Wagombea 

wa Vyama  vingine; 

(ix) Wafuasi wa Vyama  na Wagombea kuingilia Mikutano ya 

Wagombea wa Vyama vingine; na  

(x) Kutoa kauli zisizoweza kuthibitishwa. 
 

 
 

6.9  Uwasilishwaji wa Malalamiko ya Ukiukwaji wa Maadili 

Kila Mgombea, Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Serikali au Chama 

kilichosaini Maadili ya Uchaguzi na kuweka Mgombea wana haki 

ya kuwasilisha kwa maandishi malalamiko ya ukiukwaji wa 

Maadili ya Uchaguzi, saa 72 tangu ukiukwaji huo ulipofanyika kwa 

kamati ya ngazi husika. 

 

6.10  Kujitoa, Kifo au Kutokuwepo kwa Wagombea 
 

6.10.1  Mgombea Kujitoa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 48 cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343, Mgombea anaweza kujitoa kugombea 

kwa kuwasilisha kwa Msimamizi wa Uchaguzi yeye 

mwenyewe barua ya kujitoa pamoja na tamko la kujitoa 

alilotoa mbele ya Hakimu. Nakala ya barua ya kujitoa 
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ipelekwe Tawi la Chama kilichomdhamini kabla ya saa kumi 

na mbili kamili (12:00) jioni, siku inayofuata baada ya siku ya 

uteuzi.  
 

Endapo Mgombea atajitoa baada ya muda uliowekwa 

Kisheria atapoteza dhamana ya fedha alizoweka kwa 

Msimamizi wa Uchaguzi. 

Kwa mujibu wa kanuni ya 34(2)(b) ya Kanuni za Uchaguzi 

wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 Mgombea akijitoa baada 

ya siku ya Uteuzi, Chama chake hakitapata nafasi ya kuweka 

Mgombea mwingine. 
 

 

6.10.2 Kufariki Kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 49 cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343, endapo Msimamizi wa Uchaguzi 

atajiridhisha kuwa Mgombea yeyote amefariki baada ya saa 

kumi kamili (10:00) jioni ya siku ya Uteuzi na kabla ya muda 

wa mwisho wa upigaji kura, atasitisha Uchaguzi katika Jimbo 

husika na kutoa taarifa Tume ili ipange tarehe nyingine ya 

Uteuzi wa Mgombea wa Chama ambacho Mgombea wake 

amefariki. 
 

 

6.10.3  Kutokuwepo Kwa Mgombea 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 50 cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343, endapo baada ya Uteuzi hapatakuwa 

na Mgombea yeyote kwa sababu ya Kifo, Kujitoa, au sababu 

nyingine yoyote kama vile kutojitokeza kwa Wagombea, 

Msimamizi wa Uchaguzi ataitaarifu Tume ili isitishe 

Uchaguzi katika Jimbo husika na kupanga tarehe nyingine ya 

Uteuzi wa Wagombea kwa mujibu wa Sheria. 
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Maswali 
1. Nani huratibu Kampeni za Wagombea kiti cha Rais? 
2. Maadili ya Uchaguzi ni nini? 

3. Nani huandaa Maadili ya Uchaguzi? 

4. Nini kazi za Kamati za Maadili? 

5. Ni mambo gani yanasababisha ukiukwaji wa Maadili ya 

Uchaguzi? 

6. Je ikiwa mgombea atajitoa wakati wa Kampeni nini 

hufanyika? 

7. Ikiwa Mgombea atafariki wakati wa Kampeni nini hufanyika? 
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SURA YA SABA 
 

KUPIGA KURA, KUHESABU KURA NA KUTANGAZA MATOKEO 
 

7.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa ufafanuzi kuhusu utaratibu unaosimamia zoezi la 

Kupiga Kura, Kuhesabu  kura na Kutangaza Matokeo, pia inaainisha 

sifa za Mpiga Kura na kutoa ufafanuzi juu ya Uteuzi wa Watendaji wa 

Uchaguzi na maelezo kuhusu vituo vya Kupigia Kura na vifaa 

vinavyotumika wakati wa Uchaguzi. 

 
 

7.2 Malengo ya Sura ya Saba 

Sura hii inamwezesha mwananchi kuelewa mambo yafuatayo:- 

(i) Tangazo la Uchaguzi; 

(ii) Fomu na Vifaa vya Kupigia Kura na Matumizi yake; 

(iii) Utaratibu wa Kupiga Kura, Kuhesabu, Kujumlisha na 

Kutangaza matokeo; 

(iv) Mawakala wa Vyama vya Siasa; 

(v) Mambo Yasiyotakiwa  Kufanyika Siku ya Kupiga Kura; na 

(vi) Sifa za Kupiga Kura. 
 

Maneno Muhimu 

• Tangazo la Uchaguzi; 

• Vituo vya Kupigia Kura; 

• Kupiga Kura; 

• Kuhesabu Kura; 

• Kujumlisha Kura; 

• Kutangaza Matokeo; na 

• Mawakala wa Vyama vya Siasa. 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kuzingatia matakwa ya Vifungu vya 

55 na 56 vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 pamoja na 

Vifungu vya 56 na 57 vya Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 

Sura ya 292 hutangaza siku ya Kupiga Kura kwa ajili ya Uchaguzi wa 

Rais na Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na 

Madiwani kwa Tanzania Bara na utaratibu mzima wa upigaji Kura. 
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7.3 Sifa za Kupiga Kura 

Ili mtu aweze kupiga kura anatakiwa kuwa na sifa zifuatazo:- 

(i) Awe amejiandikisha katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; 

(ii) Awe ana Kadi  ya Mpiga Kura iliyotolewa na Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi na; 

(iii) Awe katika Kituo alichojiandikishia Kupiga Kura. 
 

Watendaji na Mawakala ambao kutokana na majukumu yao katika 

Uchaguzi hawataweza Kupiga Kura katika vituo walivyojiandikishia, 

watapatiwa Vibali Maalum ili kuwawezesha kupiga kura katika vituo 

watakavyofanyia kazi.  
 

Endapo Mtendaji/Wakala anayehusika atapangiwa kufanya kazi 

kwenye Kata nyingine ambako hakujiandikisha hatapiga Kura ya 

Diwani. Vilevile atakayepangiwa nje ya Jimbo alipojiandikisha 

hatapiga Kura ya Mbunge wala Diwani bali atapiga Kura ya Rais tu.  

Aidha, Wagombea watapatiwa Vibali Maalum ambavyo 

vitawawezesha kupiga Kura katika kituo chochote katika Jimbo au 

Kata yake.    

7.4  Tangazo la Uchaguzi (Notice of Election) 

Tangazo la Uchaguzi linalotolewa kwa mujibu wa Kifungu cha 47 (1) 

cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha 49 (1) cha 

Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Msimamizi wa 

Uchaguzi anatakiwa kutoa tangazo hilo siku nane (8) kabla ya siku ya 

kupiga kura ili kuwawezesha wapiga kura  kufahamu mahali, tarehe 

na siku ya Kupiga Kura. 
 

Tangazo hilo litolewe katika ngazi ya Jimbo na Kata. Pia litatolewa 

kwa kila kituo cha kupigia kura. 

 

 Tangazo la Uchaguzi la Jimbo au Kata lioneshe yafuatayo:- 

(a) Tarehe ya Kupiga Kura; 

(b) Saa ya kufungua na kufunga Vituo vya Kupigia Kura; 
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(c) Sehemu ambazo waliojiandikisha Kupiga Kura watapiga 

Kura na; 

(d) MFANO WA KARATASI ZA KURA ambazo hutolewa na 

Tume. 
 

 

 Wakati wa kutoa Tangazo la Uchaguzi ni vema yakabandikwa pia, 

Mabango ya Hadhari na Maelekezo kwa Wapiga Kura katika vituo 

vya kupigia kura na kwenye maeneo yenye watu wengi kwa mfano 

sokoni. Vile vile, Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa kubandika 

mabango mshale kwenye Barabara Kuu na njia za kuingilia vituoni 

katika hali itakayowezesha wapiga kura kutambua vituo vya kupigia 

kura vilipo.  

 

Tangazo la Uchaguzi lisainiwe na Msimamizi wa Uchaguzi au 

Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Jimbo au Kata. Mtu 

mwingine yeyote haruhusiwi. 

 

7.5    Vituo vya Kupigia Kura 

(i) Vituo vilivyotumika kuandikishia Wapiga Kura ndivyo 

vitakavyotumika kama Vituo vya Kupigia Kura. 

(ii) Idadi ya Wapiga Kura watakaopiga Kura katika Kituo itapangwa 

na Tume. Ikiwa Wapiga Kura ni wengi katika Vituo vya 

Kuandikisha Wapiga Kura Tume inaweza kugawa Wapiga Kura 

katika Vituo A, B, C. Kwa mfano ikipangwa idadi ya Wapiga 

Kura kwa Kituo ni 450 na walioandikishwa ni Wapiga Kura 1300, 

Kituo hicho kitagawanywa mara tatu, Kituo A Wapiga Kura 450, 

Kituo B Wapiga Kura 450 na Kituo C Wapiga Kura 400.  
 

(iii) Vituo vya Kupigia Kura havitakiwi kuwekwa kwenye Ofisi za 

Chama chochote cha Siasa, Majengo ya Ibada, Vituo au Kambi za 

Polisi, Kambi za Jeshi, Nyumba za Viongozi au Mashabiki wa 
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Vyama vya Siasa. Maeneo yenye changamoto ni vema 

wagombea na Vyama vya Siasa vijulishwe mapema. 
 

(iv) Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kuhakikisha Mabango 

Mshale yanabandikwa kwa namna ambayo yatasaidia kuonesha 

Vituo vilipo. Kutakuwa na Mabango Mshale yatakayobandikwa 

kwenye Barabara Kuu na njia za kuelekea vilipo Vituo vya 

Kupigia Kura. 
 

(v) Msimamizi wa Uchaguzi atatakiwa kuvitembelea Vituo vyote ili 

kuvikagua kuona kama vinakidhi sifa, vigezo na mahitaji kwa 

ajili ya Kupigia Kura na kuhesabu Kura. Hivyo, ni muhimu 

kuhakikisha kuwa Vituo vina nafasi ya kutosha kwa ajili ya 

Kupiga Kura na Kuhesabu Kura.  

 

Fomu na Vifaa vya Kupigia Kura 

Fomu na vifaa vitakavyotumika siku ya Uchaguzi vitatakiwa 

kugawanywa kwa kuzingatia mahitaji halisi ya vituo. Msimamizi 

wa Uchaguzi anatakiwa kuhakikisha zoezi la upangaji wa vifaa 

vya vituo linakamilika kabla ya mafunzo ya Watendaji wa vituo 

ili baada ya mafunzo avigawe kwa Wasimamizi wa Vituo.  Vifaa 

vitakavyotumika siku ya Kupiga Kura ni kama ifuatavyo:- 

 

Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

1. Masanduku ya Kura.  

Sanduku la kila 

Uchaguzi litakuwa na 

mfuniko wenye rangi 

tofauti kama 

ifuatavyo: 

- Bluu kwa 

Hutumika kutumbukiza Karatasi za 

Kura baada ya Mpiga Kura Kupiga 

Kura yake. 
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Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

Uchaguzi wa Kiti 

cha Rais 

- Nyeusi kwa 

Uchaguzi wa 

Wabunge 

- Nyeupe kwa 

Uchaguzi wa 

Wabunge. 

2. Karatasi za Kura. Hutumika kwa ajili ya Wapiga Kura 

Kupiga Kura za Rais, Wabunge na 

Madiwani. 

3. Muhuri wa Kituo Hutumika kugonga Karatasi ya Kura 

kabla Mpiga   Kura hajakabidhiwa 

kwenda kwenye kituturi. Pia 

hutumika kugonga vibali vya 

Watendaji au Mawakala (Fomu Na. 

18) na vibali vya Wagombea (Fomu 

Na. 19) na Fomu nyingine kama 

itakavyoelekezwa na Tume. 

4. Wino Maalum 

usiofutika (Indelible 

ink). 

Hutumika kwa Wapiga Kura 

kupakwa katika kidole cha mwisho 

cha mkono wa kushoto, baada ya 

Kupiga Kura na kabla ya kuondoka 

kituoni. 

5. Daftari la Kudumu  la 

Wapiga Kura. 

 Hutumika kuthibitisha Wapiga 

Kura wanaostahili Kupiga Kura 

katika Kituo husika. 

6. Fomu Na. 13 – Hesabu Ni fomu ya kujaza idadi ya karatasi 



61 

Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

ya Karatasi za Kura. za kura zilizopokelewa na namba 

zake ambazo hujazwa kabla ya 

kuanza upigaji Kura. Vilevile, 

hutumika kujaza idadi ya Karatasi za 

Kura zilizotumika, zilizoharibika na 

zisizotumika baada ya kukamilika 

Kupiga Kura Kituoni. 

7. Fomu za Malalamiko: 

- Fomu Na. 14 

Kuridhika au 

kutoridhika 

kwa wakala wa 

upigaji Kura 

kabla ya 

kuanza kupiga 

Kura na baada 

ya kupiga kura. 

Hujazwa na Mawakala wa Upigaji 

Kura kabla ya kuanza Kupiga Kura 

na baada ya kukamilika Kupiga 

Kura kuonyesha kuridhika au 

kutoridhika na mwenendo wa 

kupiga  Kura Kituoni. 

- Fomu Na. 15 

Malalamiko ya 

Mpiga Kura 

kuhusu 

mwenendo wa 

kupiga  Kura 

katika 

Kituo/Eneo la 

Kupigia Kura. 

Hujazwa na Mpiga Kura ambaye ana 

malalamiko juu ya mwenendo wa 

kupiga  Kura au juu ya utendaji wa 

Msimamizi wa Kituo au Msimamizi 

Msaidizi wa Kituo. 

- Fomu Na. 16 

Kuridhika au 

Hujazwa na wakala au mgombea 

katika hatua za kuhesabu kura 
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Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

kutoridhika 

kwa Mgombea 

au Wakala 

katika Hatua ya 

Kuhesabu 

Kura. 

kuonesha kuridhika au kutoridhika 

na mwenendo wa Kuhesabu Kura 

kwa Mujibu wa Sheria. 

8. Fomu Na. 17 – Tamko 

la mpiga kura 

Tamko hili hutolewa na Mpiga Kura 

aliyetiliwa shaka na Msimamizi wa 

Kituo au Wakala kuwa amekwisha 

piga kura au hana haki ya Kupiga 

Kura. 

9 Fomu Na. 18 – Kibali 

cha kumwezesha 

Mtendaji wa 

Uchaguzi/Wakala wa 

Chama cha Siasa 

Kupiga Kura Kituo 

ambacho 

hakujiandikisha. 

Hutumika kuwaruhusu watendaji 

wa uchaguzi walioainishwa kwa 

mujibu wa sheria na mawakala wa 

Vyama vya Siasa kupiga kura katika 

vituo ambavyo hawakujiandikisha 

katika Jimbo au Kata husika. 

10. Fomu Na. 19 – Kibali 

cha kumwezesha 

Mgombea Kupiga 

Kura sehemu ambayo 

hakujiandikisha. 

Hutumika kuwawezesha Wagombea 

tu wa nafasi mbalimbali Kupiga 

Kura katika Vituo ambavyo 

hawakujiandikisha. 

11. Fomu Na. 20 – Taarifa 

ya Msimamizi wa 

Kituo cha  Kupigia 

Kura. 

Hutumiwa na Msimamizi wa Kituo 

kujaza taarifa mbalimbali baada ya 

kufunga Kituo. 
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Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

12. Seti ya Lakiri za 

Plastiki za kufungia 

Masanduku (seals) 

Hutumika kufungia Masanduku ya 

Kura kabla ya kuanza upigaji kura, 

wakati wa kufunga Kituo na baada 

ya kumaliza zoezi la kuhesabu Kura. 

13. Kalamu za Wino. Hutumika kuandikia na kuweka 

alama ya vema (√) katika Karatasi ya 

Kura. 

14. “Tactile Ballot Paper” 

kwa ajili ya wasioona. 

 

Ni karatasi maalum ya Nukta Nundu 

inayotumiwa na Wapiga Kura 

wasioona kupiga Kura wenyewe.  

15. Vituturi (Polling 

Booths). 

Hutumika kuwawezesha Wapiga 

Kura Kupiga Kura kwa siri kwa 

Mujibu wa Sheria. Kwa wale wenye 

ulemavu wa miguu Kituturi 

kigeuzwe chini-juu (upside-down) ili 

kiwe kifupi.  Hii itawawezesha 

Kupiga Kura kwa urahisi. 

16. Orodha ya Majina ya 

Wapiga Kura (Nakala 

2). 

Hubandikwa nje ya kituo kuonesha 

majina ya Wapiga Kura wa kituo 

hicho. Nakala moja hutumiwa na 

Karani Mwongozaji Wapiga Kura 

kwa kuwasaidia Wapiga Kura 

kufahamu mahali walipopangiwa 

Kupiga Kura zao. 

17. Vitabu vya Fomu za 

Matokeo: 21A, 21B, 

21C SEHEMU A na 

SEHEMU B. 

Hutumika kujaza taarifa za matokeo 

katika kituo cha Kupigia Kura kwa 

kila aina ya Uchaguzi. 

Fomu 21A: Matokeo ya Rais. 
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Na. Aina ya Kifaa Matumizi 

Fomu 21B: Matokeo ya Mbunge. 

Fomu 21C: Matokeo ya Diwani. 

 SEHEMU A ya fomu husika 

hutumika kujaza matokeo ya kila 

mgombea kituoni. 

SEHEMU B ya fomu husika 

hutumika kujaza kura zenye 

mgogoro. 

 

7.6 Maandalizi kabla ya  Kupiga Kura Kituoni: 

(i) Msimamizi wa Kituo cha Kupigia Kura mara atakapowasili katika 

Kituo chake hukagua mazingira ya Kituo chake ili kuhakikisha 

kuwa hakuna matangazo ya kampeni ya mgombea yeyote. Baada 

ya hapo anatakiwa kubandika Bango la Kituo cha Kupigia Kura, 

Maelekezo na Hadhari kwa Mpiga Kura na Mfano wa Karatasi ya 

Kura; 
 

(ii) Msimamizi wa Kituo anatakiwa kuwaonyesha Mawakala wa 

Upigaji Kura na mtu yeyote atakayekuwepo katika Kituo cha 

Kupigia Kura kwamba Sanduku la Kura ni Tupu, ili waweze 

kuhakikisha kuwa halina kitu chochote ndani yake; 
 

(iii) Kabla ya Upigaji Kura kuanza, Msimamizi wa Kituo hutakiwa 

kuwapa Mawakala (kama wapo) Fomu Na. 14 waijaze ili kutoa 

maoni kama wanaridhika au hawaridhiki na matayarisho ya 

Kituo cha Kupigia Kura; na 
 

(iv) Muda wa kufungua kituo ukifika, Msimamizi wa Kituo hutakiwa 

kufungua kituo na kuwaruhusu watu wapige Kura hata kama 

Mawakala hawajafika.  
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7.7 Utaratibu wa Kupiga Kura 

(i) Mpiga Kura atatakiwa kwenda na Kadi yake ya kupigia Kura 

Kituoni na kumpa Msimamizi Msaidizi Na. 1 wa Kituo; 

(ii) Msimamizi Msaidizi Na. 1 wa  Kituo atasoma kwa sauti jina la 

Mpiga Kura ili kuwawezesha Mawakala kuangalia taarifa za 

Mpiga Kura huyo katika Daftari la Kituo;  

(iii) Msimamizi Msaidizi Na. 1 wa  Kituo ana haki ya kumuuliza 

Mpiga Kura swali lolote linalohusiana na utambulisho wake 

iwapo ana shaka naye; 

(iv) Msimamizi wa Kituo kabla ya kumkabidhi Mpiga Kura Karatasi 

za Kura atagonga Muhuri wa Kituo; 

(v) Msimamizi wa Kituo atampatia Mpiga Kura Karatasi ya Kupigia 

Kura na kumuelekeza namna ya kuikunja Karatasi hiyo baada ya 

Kupiga Kura;  

(vi) Mpiga Kura atatakiwa kwenda katika Kituturi na Kupiga Kura 

yake kwa siri; 

(vii) Mpiga Kura atatakiwa kuweka alama ya vema (√) katika eneo la 

Mgombea ambaye anamtaka katika Karatasi ya Kupigia Kura; 

(viii) Mara baada ya Kupiga Kura, Mpiga Kura atazikunja/ataikunja 

Karatasi yake ya Kura na kuitumbukiza katika Sanduku la Kura 

lililowekwa katika eneo la wazi la Kituo; na 

(ix) Kabla Mpiga Kura hajaondoka Kituoni anatakiwa kupakwa Wino 

Maalum na Msimamizi Msaidizi Na. 2 wa Kituo katika Kidole 

Kidogo cha Mwisho cha Mkono wa Kushoto. 

7.8 Kuharibika kwa Kura 

Karatasi ya Kura haitahesabiwa kuwa Kura Halali iwapo Kura hiyo:- 

(i) Haina Muhuri wa Kituo; 

(ii) Imepigwa kwa Mgombea zaidi ya mmoja; 
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(iii) Ina alama, au maandishi yanayoweza kumtambulisha mtu 

aliyepiga Kura; 

(iv) Haina alama yoyote; na 

(v) Amepigiwa Mgombea aliyejitoa.  

 
 

7.9 Watu Wanaoruhusiwa Kuingia Kwenye Kituo cha Kupigia    Kura 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 63 (2) cha Sheria ya Taifa ya  Uchaguzi 

Sura ya 343 na Kifungu cha 63 (2) cha Sheria ya Uchaguzi wa Serikali 

za Mitaa Sura 292, wafuatao ndio wanaoruhusiwa kuingia kwenye 

Kituo cha Kupigia Kura:- 

(i) Msimamizi wa Kituo cha Kupigia Kura. 

(ii) Wasimamizi Wasaidizi (02) wa Kituo cha Kupigia Kura. 

(iii) Mawakala wa Upigaji Kura. 

(iv) Wapiga Kura kwa ajili ya Kupiga Kura tu. 

(v) Mtu anayemsaidia Mpiga Kura asiyeweza Kupiga Kura  

mwenyewe. 

(vi) Mtazamaji wa Uchaguzi aliyeruhusiwa na Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi kwa Maandishi. 

(vii) Wagombea. 

(viii) Mjumbe wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

(ix) Mkurugenzi wa Uchaguzi. 

(x) Afisa wa Tume. 

(xi) Askari Polisi au Mtu anayehusika na usalama wa eneo la 

Kupigia Kura. 

(xii) Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

na; 

(xiii) Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa. 
 

Aidha, Waandishi wa Habari wanaweza kuruhusiwa kuingia katika 

Vituo vya Kupigia Kura kwa maelekezo yatakayotolewa na Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi.  
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7.10  Kuhesabu Kura 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 70A cha Sheria Taifa ya Uchaguzi, Sura 

ya 343 na kifungu cha 70A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 

Sura ya 292, kura zitahesabiwa katika Vituo vya Kupigia Kura. Mara 

baada ya kufunga Kituo cha Kupigia Kura, Kituo hicho kitageuka 

kuwa Kituo cha kuhesabia Kura.  

 

Endapo kutakuwa na sababu za kiusalama au sababu nyingine za 

msingi Msimamizi wa Kituo baada ya kushauriana na Mawakala au 

kwa kushauriwa na Msimamizi wa Uchaguzi, Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi au Mawakala, anaweza kuamua Kura zihesabiwe katika 

Kituo kingine cha Kupigia Kura au sehemu nyingine. Katika kuhesabu 

Kura itahakikishwa kwamba Kura zitakazohesabiwa 

hazitachanganywa na Hesabu ya Kura za Vituo vingine 

 

7.11 Watu wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha Kuhesabia Kura ni: 

(i) Msimamizi wa Kituo; 

(ii) Msimamizi Msaidizi wa Kituo 

(iii) Mgombea kama atakuwepo; 

(iv) Wakala wa Upigaji Kura; 

(v) Mtazamaji wa Uchaguzi aliyeidhinishwa na Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi na mwenye utambulisho maalum; 

(vi) Mjumbe wa Tume ya Uchaguzi;  

(vii) Mkurugenzi wa Uchaguzi;  

(viii) Afisa wa Tume; 

(ix) Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa;  

(x) Msimamizi wa Uchaguzi; 

(xi) Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi; na  
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(xii) Askari Po1isi au mtu anayehusika na usalama wa mahali pa 

kuhesabia Kura. 

 

7.12 Kura zitakazohesabiwa kuwa  zimekataliwa 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 74 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 

ya 343 pamoja na Kifungu cha 77 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292; Karatasi za Kura zitachukuliwa kuwa 

zimekataliwa iwapo: 

(i) Hazina muhuri wa kituo; 

(ii) Itakuwa na kitu au alama yoyote yenye kumtambulisha Mpiga 

Kura; 

(iii) Kura yoyote itakayopigwa kwa Mgombea aliyejitoa kwa Mujibu 

wa Sheria za Uchaguzi. 

(iv) Alama imewekwa kwa Mgombea zaidi ya mmoja; na 

(v) Haina alama yoyote. 

 

7.13 Uamuzi wa Kura kuwa halali au kutokuwa halali katika Kituo 

Wakati wa kuhesabu Kura uamuzi wa mwisho kuhusu uhalali wa kura 

itakayohesabiwa ni wa Msimamizi wa Kituo. Hivyo, endapo Msimamizi 

wa Kituo ataridhika kuwa Kura imeharibika au batili ataikataa na 

haitahesabiwa na ataandika nyuma ya kura "IMEKATALIWA". Endapo 

uamuzi huo utapingwa Msimamizi wa Kituo ataandika nyuma ya kura 

"UAMUZI UMEPINGWA NA………..’’ (ataandika jina la wakala na 

Chama cha aliyepinga). Kisha ataweka kura katika Bahasha Na. 5 (A, B au 

C) na kuwasilishwa kwa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi 

wa Uchaguzi kwa ajili ya uamuzi. 

Msimamizi wa Kituo cha Kupigia Kura atajaza fomu ya Matokeo ya 

Uchaguzi katika Kituo kwa kila Uchaguzi yaani 21A (Uchaguzi wa Rais), 

21B (uchaguzi wa Bunge) na 21C (Uchaguzi wa Madiwani) SEHEMU B 
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ambapo ataonesha matokeo ya Wagombea kama yalivyothibitishwa 

kituoni.  

 

7.13.1  Kura zenye Mgogoro, Kura zilizokataliwa na Kura halali 

7.13.2 Kura zenye Mgogoro: 

Iwapo kutatokea kuwepo kwa Kura zenye Mgogoro, zitawekwa 

kwa utaratibu ufuatao: 

(i) Kura za Kiti cha Rais zenye mgogoro zitawekwa kwenye 

Bahasha Na. 5A; 

(ii) Kura za Ubunge zenye mgogoro zitawekwa kwenye 

Bahasha Na. 5B; na 

(iii) Kura za Udiwani zenye mgogoro zitawekwa kwenye 

Bahasha Na. 5C. 

7.13.3 Kura Zilizo Kataliwa 

Iwapo kutakuwa na Kura zilizokataliwa, zitawekwa kwa utaratibu 

ufuatao: 

(i) Kura za Kiti cha Rais zilizokataliwa zitawekwa kwenye Bahasha 

Na. 6A; 

(ii) Kura za Ubunge zilizokataliwa zitawekwa kwenye Bahasha Na. 

6B; na 

(iii) Kura za Udiwani zilizokataliwa zitawekwa kwenye Bahasha 

Na. 6C 

 

7.13.4 Kura Halali: 

Kura halali zitawekwa kwa utaratibu ufuatao: 

(i) Kura halali za Kiti cha Rais zitawekwa kwenye Bahasha Na. 7A; 

(ii) Kura halali za Ubunge zitawekwa kwenye Bahasha Na. 7B; na 

(iii) Kura halali za Udiwani zitawekwa kwenye Bahasha Na. 7C. 
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 7.14  Kujumlisha Kura 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 64 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge za mwaka 2020 na Kanuni ya 57 ya Kanuni za Uchaguzi 

wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi), Msimamizi wa Uchaguzi au 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi baada ya kupokea matokeo 

kutoka Vituo vyote anatakiwa awape Wagombea taarifa ya 

Maandishi kuwajulisha siku, mahali na saa ya kuanza kujumlisha 

Kura. 
 

7.15  Watu Wanaoruhusiwa Kuingia katika Chumba cha Kujumlisha 

Kura ni: 

(i) Msimamizi wa Uchaguzi; 

(ii) Msimamizi  Msaidizi wa Uchaguzi; 

(iii) Mratibu wa Uchaguzi wa Mkoa; 

(iv) Mjumbe wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi; 

(v) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 

(vi) Afisa wa Tume; 

(vii) Mgombea; 

(viii) Wakala wa Kuhesabu/Kujumlisha Kura; 

(ix) Askari Polisi au Mtu anayehusika na Usalama mahali pa 

kujumlishia Kura; na 

(x) Mtazamaji aliyeidhinishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi na 

mwenye utambulisho maalum. 

 

7.16   Utaratibu wa Kufuata kabla ya kuanza Kujumlisha Kura 

(i) Kabla ya kuanza kujumlisha Kura, Msimamizi wa Uchaguzi au 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atatoa maelezo kuhusu 

utaratibu utakaofuatwa na Maadili ambayo waliomo katika 

chumba cha kujumlisha Kura watapaswa kuyafuata; 
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(ii) Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atatoa taarifa kuhusu matukio muhimu ambayo ana habari 

nayo, kuhusu mwenendo wa Uchaguzi kwa ujumla; 

(iii) Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

awape Wagombea nafasi ya kutoa maoni yao kuhusu 

mwenendo wa Uchaguzi; na; 

(iv) Msimamizi wa Uchaguzi anatakiwa aanze kujumlisha kwanza 

matokeo ya Uchaguzi wa Rais ili yaweze kutumwa Tume 

mapema. 
 

7.17    Utaratibu wa Kufuata wakati wa Kujumlisha Kura 

(i) Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atahahakisha kwamba masanduku ya kura yote na Fomu Na. 

21A, 21B na 21C Sehemu A na Sehemu B vimepokelewa; na 

(ii)  Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

anaruhusiwa kufungua Bahasha zifuatazo kwenye Chumba 

cha kujumlishia Kura;- 

➢ Bahasha  ya Kituo; 

➢ Bahasha Na. 1 (Hesabu ya Karatasi za Kura); 

➢ Bahasha Na. 3A, 3B, 3C (Karatasi za Kura ambazo 

hazikutumiwa na zilizoharibika); na 

➢ Bahasha Na. 5A, 5B, 5C (Kura zenye Mgogoro). 
 

Baada ya Kura zenye Mgogoro kufanyiwa uamuzi na Msimamizi wa 

Uchaguzi, Kura Halali na Kura zilizokataliwa zitaingizwa kwenye 

Bahasha zinazohusika. 

 

7.18  Kufungana kwa Kura 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 77 cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha 78 cha Sheria ya 
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Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, pale ambapo 

kutakuwa na wagombea waliopata idadi ya Kura inayolingana 

na ikashindikana kupata mshindi baada ya kujumlisha Kura 

zote, Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi anatakiwa kufungua masanduku yote ya Kura katika 

Jimbo au Kata na kuhesabu Kura upya. 

Baada ya kuhesabu kura zote upya na Matokeo ya Uchaguzi 

kulingana tena atatakiwa kuitaarifu Tume. 

 

Tume itapanga siku nyingine ya uchaguzi ambayo haitakuwa 

zaidi ya siku thelathini (30) tangu Siku ya Uchaguzi wa awali. 

Wakati Upigaji Kura utakaporudiwa, watakaopigiwa kura ni 

wale tu ambao katika Uchaguzi wa awali walipata kura nyingi 

kuliko Wagombea wengine na Kura zao zililingana. 

 

7.19  Ombi la Kurudiwa kuhesabiwa Kura 

Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi 

atalikubali ombi la kurudia kuhesabu Kura za Matokeo ya 

Uchaguzi ya kituo ikiwa usahihi wa Matokeo ya Uchaguzi ya 

Kituo au Vituo husika ulipingwa na Wakala au Mgombea 

katika Kituo cha kuhesabia Kura. 

Baada ya kukamilisha zoezi hilo, Msimamizi wa Uchaguzi au 

Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi atajumlisha kura alizopata 

kila mgombea. 
 

 

7.20 Kutangaza Matokeo 

Baada ya kuthibitisha matokeo ya Uchaguzi ya Jimbo/Kata 

husika, Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi Msaidizi wa 

Uchaguzi: 
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(i) Atajaza Fomu Na. 24A, 24B na 24C akionesha idadi ya 

Wapiga Kura walioandikishwa, idadi halisi ya Waliopiga 

Kura, idadi ya Kura Halali na idadi ya Kura 

zilizoharibika; 

(ii) Atatoa taarifa hiyo hadharani na kumtangaza Mgombea 

Ubunge au Udiwani aliyeshinda; 

(iii) Atamuarifu rasmi Mgombea aliyeshinda kwa kumpatia 

Hati ya Kuchaguliwa (Certificate of Election); 

(iv) Atabandika nakala za Fomu za matokeo hayo katika 

ubao wa matangazo nje ya Kituo cha Kujumlishia Kura; 

(v) Atatangaza Matokeo ya Uchaguzi wa Kiti cha Rais bila 

kutaja Mgombea aliyeshinda; 

(vi) Atawapatia nakala ya Fomu ya Matokeo 

Mawakala/Wagombea watakaokuwepo katika Kituo 

cha Kujumlisha Kura; na 

(vii) Atatuma Tume ya Taifa ya Uchaguzi nakala ya Fomu za 

Matokeo ya Uchaguzi wa Rais, Mbunge katika Jimbo na 

Diwani katika Kata kwa kutumia Fomu Na. 24A, 24B na 

24C. 
 

Kwa Uchaguzi wa Rais matokeo yajazwe katika Fomu Na. 24A na 

yatakapokamilika yatumwe mara moja Tume. Kwa Uchaguzi wa 

Ubunge, matokeo yajazwe katika Fomu Na. 24B na yabandikwe nje 

mahali pa kujumlisha kura za Jimbo. Aidha, kwa uchaguzi wa 

Madiwani matokeo yajazwe katika Fomu Na. 24C na yabandikwe 

nje mahali pa kujumlisha Kura za Kata. Tume itatangaza kwenye 

Gazeti la Serikali matokeo ya uchaguzi kuonesha Kura alizopata kila 

Mgombea. 
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7.21  Wakala wa Vyama vya Siasa Kwenye Uchaguzi 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 57 (1) na (2) cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343, na Kifungu cha 58 (1) na (2) cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Chama cha siasa 

kinaruhusiwa baada ya kupata ridhaa ya mgombea au wagombea 

kuteua na kuwasilisha kwa Msimamizi wa Uchaguzi orodha ya 

majina ya mawakala wa upigaji kura siku saba (7) kabla ya siku ya 

uchaguzi.  Msimamizi wa Uchaguzi avitake Vyama vya Siasa 

kuwasilisha kwa Maandishi Majina ya Mawakala wa Upigaji Kura, 

Anuani na Vituo walivyopangiwa kufanya kazi. Pia, Vyama vya 

Siasa viwasilishe Barua za utambulisho wa kila Wakala. 

Kila Chama cha siasa kitakuwa na Wakala mmoja tu kwa Kituo 

ambaye atawakilisha Wagombea wa Chama hicho kwa Uchaguzi 

wa Kiti cha Rais, Mbunge na Diwani katika Kituo husika. 

 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 50 (1) ya Kanuni Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge ya mwaka 2020 na Kanuni ya 43 (1) ya Kanuni za 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 

2020, Msimamizi wa Uchaguzi atapaswa kuvipatia Vyama vya Siasa 

orodha ya Vituo vya Kupigia Kura siku kumi na nne (14) kabla ya 

Siku ya Uchaguzi. 

Wakala wa Chama cha Siasa kwenye Uchaguzi ni Mwakilishi 

aliyeteuliwa na Chama baada ya kupata ridhaa ya Mgombea kwa 

ajili ya kusimamia maslahi ya Chama/Mgombea katika uchaguzi. 
 

Kuna aina tatu za Mawakala:- 

(i) Wakala wa Upigaji Kura 

(ii) Wakala wa Kuhesabu Kura, na  

(iii) Wakala wa Kujumlisha Kura 
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Kwa mujibu wa Kifungu cha 57 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343 kikisomwa pamoja na Kifungu cha 58 cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, kwa pamoja na Kanuni 

ya 50 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 

na Kanuni ya 43 ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

(Madiwani) za mwaka 2020 kila Chama cha Siasa chenye Mgombea 

wa nafasi yoyote kinaweza kuteua Wakala wake kwa kila Kituo cha 

Kupigia Kura. 

 
 

7.22   Sifa za Kuteuliwa kuwa Wakala wa Chama cha Siasa kwenye 

Uchaguzi 

Ili mtu aweze kuwa Wakala kwenye Uchaguzi, atahitajika kuwa na 

sifa  zifuatazo:- 

(i) Awe ameteuliwa na Chama chake cha Siasa; 

(ii) Awe na Kibali cha Uteuzi; 

(iii) Awe ameapa Kiapo cha Kutunza Siri; 

(iv) Awe na miaka Kumi na Nane na kuendelea; na 

(v) Awe na Akili timamu. 

 

Inashauriwa Wakala awe ni Mkazi wa eneo la Kituo 

anachokisimamia; hii itamsaidia Wakala kushiriki pia katika 

Uchaguzi wa ngazi zote tatu za Udiwani, Ubunge na kiti cha Rais. 
 

7.23   Majukumu ya  Wakala ni pamoja na: 

(i) Kutambua Wapiga Kura; 

(ii) Kulinda maslahi ya Chama/Mgombea anayemuwakilisha. 

(iii) Kushirikiana na Msimamizi wa Kituo na Msimamizi Msaidizi 

wa Kituo ili kuhakikisha Sheria na taratibu zinazohusu Upigaji 

Kura zinafuatwa katika Kituo. 
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7.24 Dhumuni la Wakala wa Chama cha Siasa kwenye Uchaguzi 

Dhumuni la Wakala kwenye Uchaguzi ni kama ifuatavyo:- 

(i) Kuangalia mchakato mzima wa Kupiga, Kuhesabu, Kujumlisha 

Kura na kutangaza matokeo ya Uchaguzi; 

(ii) Kuwepo katika kituo wakati wa Kufungua na Kufunga Kituo, 

wakati wa Kupiga na Kuhesabu Kura; na 

(iii) Kuuliza au kutaka maelezo kutoka kwa Msimamizi wa Kituo 

juu ya jambo linaloweza kutokea Kituoni. 

7.25   Wakala au Mgombea Kuridhika au Kutoridhika katika Kituo cha 

Kupigia Kura 

Kanuni ya 52 na 62 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za 

mwaka 2020 na Kanuni ya 45 na 55 ya Kanuni za Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa (Madiwani) za mwaka 2020, Wakala au Mgombea 

atajaza fomu zifuatazo:- 

 

(i) Fomu Na. 14: hii ni fomu ya kuridhika au kutoridhika kwa 

Wakala wa Upigaji Kura. Fomu hii hujazwa na Wakala kabla 

ya kuanza na baada ya kukamilika upigaji Kura kuonyesha 

kuridhika au kutokuridhika na mwenendo wa upigaji kura.  

 

(ii) Fomu Na. 16:  Hii ni fomu ya kuridhika au kutoridhika kwa 

Mgombea au Wakala. Fomu hii hujazwa na Wakala katika 

hatua za uhesabuji wa Kura kuonesha kuridhika au 

kutoridhika  na utaratibu wa kuhesabu Kura. 

 

7.26  Utambulisho wa Mawakala 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 50 (6) ya Kanuni Uchaguzi wa Rais na 

Wabunge ya mwaka 2020 na Kanuni ya 43 (6) ya Kanuni za 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 

2020, barua ya utambulisho wa kila Wakala itakayowasilishwa na 
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Chama iainishe Kituo alichopangiwa na iambatishwe picha mbili 

(Passport size) zilizopigwa si zaidi ya miezi mitatu. 

 

Aidha, kwa mujibu wa Kifungu 57 (3) cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 Chama kitaruhusiwa kuteua Wakala 

mbadala endapo aliyeteuliwa awali amefariki au ameshindwa 

kutekeleza majukumu ya uwakala. Katika kurahisisha utekelezaji 

wa suala hili, sambamba na orodha ya Mawakala wa Vituoni, 

Vyama viwasilishe majina mawili ya Mawakala wa ziada kwa kila 

Kata ambao watatumika kama mawakala mbadala iwapo 

itahitajika. 

 

Ikumbukwe kuwa kutokuwepo kwa Wakala wa Chama chochote 

kinachoshiriki Uchaguzi katika Kituo cha Upigaji Kura, kuhesabu 

au kujumlisha matokeo ya Kura hakutasimamisha, kuchelewesha 

au kubatilisha mchakato wa Uchaguzi. 

 

Maswali 

1. Taja sifa za mtu kuweza Kupiga Kura. 

2. Je, kura  itahesabika kutokuwa halali au kuharibika iwapo nini 

kimetokea? 

3. Je, mwananchi anawezaje kujua Kituo chake cha Kupigia Kura? 

4. Nani anaruhusiwa kuingia katika Kituo cha kujumlishia 

matokeo? 

5. Je, ikiwa wakala hatakuwepo katika Chumba cha Kuhesabia 

Kura na kujumlishia matokeo zoezi linaweza kuathirika? 

6. Je, ikiwa Wagombea wamepata Kura sawa nani atatangazwa 

mshindi? 

7. Nini kazi za Wakala katika Chumba cha Kupigia Kura? 
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SURA YA NANE 

VITI MAALUM VYA WANAWAKE 

8.1   Utangulizi 

Sura hii inaeleza utaratibu unaotumika kuwapata Wabunge na 

Madiwani wanawake Viti Maalum kwa kila Chama kilichoshiriki 

Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani.   

 
 

8.2 Malengo ya Sura ya Nane 

Sura hii inamwezesha mwananchi kuelewa mambo yafuatayo:- 

(i) Uteuzi wa Viti Maalum; 

(ii) Utaratibu wa upatikanaji  wa orodha ya wanaopendekezwa 

kuteuliwa kuwa Wabunge Madiwani  Wanawake Viti Maalum; 

na; 

(iii) Ukokotoaji wa kupata Viti Maalum. 

 

Mambo Muhimu 

•  Bunge; 

• Baraza la Halmashauri; na 

• Wabunge na Madiwani Wanawake Viti Maalum. 

 

8.3 Viti Maalum 

Wabunge na Madiwani Wanawake Viti Maalum hupatikana mara 

baada ya kukamilika kazi ya Upigaji Kura na Utangazaji wa 

Matokeo ya Kiti cha Rais. Hii ni baada ya idadi ya Kura zote halali 

kupatikana, ambazo husaidia  ukokotoaji wa idadi ya  Wabunge 

Wanawake Viti maalum wanaohitajika. Ibara ya 66 (1) (b) na 78 za 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977 na Kifungu cha 

86A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, Kifungu cha 34 (4) 

na 35 (1) (c) cha Sheria ya Serikali za Mitaa, Tawala za Wilaya na 

Miji, Sura 287. Kwa pamoja vinaanzisha utaratibu wa kuwepo kwa 
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Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti Maalum, vifungu hivyo 

pia vinaipa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Mamlaka ya kuweka 

utaratibu wa namna ya upatikanaji wa Viti hivyo.  

8.4 Utaratibu Uliowekwa ni kama ifuatavyo:- 

(i) Chama cha Siasa kinachogombea katika Uchaguzi wa Ubunge 

na Udiwani utakaofanyika baada ya kuvunjwa kwa Bunge 

kinaweza kupendekeza kwa Tume Majina ya Wagombea 

Wanawake wenye sifa kwa Uteuzi wa Viti Maalum kwa 

Wanawake wa Ubunge na Udiwani na Kuituma orodha ya 

majina hayo Tume ya Taifa ya Uchaguzi siku thelathini (30) 

kabla ya Uchaguzi; 
 

(ii) Chama cha Siasa kitahakikisha kwamba Wanawake wa 

Ubunge na Udiwani Viti Maalum wanaopendekezwa wanajaza 

Fomu za Uteuzi ambapo Fomu Na. 8D ni kwa Wabunge 

Wanawake Viti Maalum na Fomu Na. 8E ni kwa Madiwani 

Wanawake Viti Maalum na kuziwasilisha Tume pamoja na 

Picha nne (4) za ukubwa sawa na picha ya hati ya kusafiria 

(passport size) zenye muonekano wa nyuma wa rangi nyeupe 

(white background); 
 

(iii) Fomu hizo, Na. 8D kwa Wabunge Viti Maalum na Fomu na 8E 

kwa Madiwani Viti Maalum Wanawake lazima zisainiwe na 

Katibu wa Mkoa/Wilaya wa Chama cha Siasa na lazima kula 

kiapo mbele ya Hakimu na kusainiwa na kupigwa Mhuri wa 

Mahakama; 
 

(iv) Majina ya Wanawake Wagombea waliopendekezwa na Vyama 

vya Siasa kwa Tume yatakuwa katika Mpangilio kwa 

kuzingatia kipaumbele; 
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(v) Tume itaainisha idadi ya wagombea wanawake 

watakaoteuliwa na kila Chama cha Siasa; 
 

(vi) Mwanamke aliyependekezwa lazima adhaminiwe na Chama 

chake cha Siasa; 
 

(vii) Tume kwa kuzingatia Ibara 66 na 67 za Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 na kwa mujibu wa 

mpangilio kwa kuzingatia Kipaumbele ulioainishwa katika 

orodha iliyopendekezwa na kila Chama cha Siasa, itatamka 

idadi ya Wanawake Wagombea kutoka katika Vyama vya Siasa 

husika kuwa Wabunge na Madiwani wa Viti Maalum vya 

Wanawake; 
 

(viii) Kwa Wabunge wanawake Viti Maalum, Tume itatuma taarifa 

ya tamko kwa Spika wa Bunge na kwa Makatibu Wakuu wa 

Vyama vya Siasa husika na kwa Madiwani Viti Maalum 

Wanawake, Tume itatuma taarifa kwa Halmashauri na kwa 

Makatibu Wakuu wa Vyama vya Siasa husika; 
 

(ix) Orodha ya majina ya Wanawake Wagombea waliopendekezwa 

na Chama cha Siasa kwa Tume kwa mujibu wa Ibara ya 78(4) 

ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977 na kila Chama cha Siasa kwa Uchaguzi Mkuu, kwa 

kuzingatia Ibara ya 76(3) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977 itakuwa orodha sawa na ile 

itakayotumiwa na Tume kwa madhumuni ya kujaza nafasi 

yoyote iliyo wazi katika Ofisi ya Mbunge wa Viti Maalum vya 

Wanawake wakati wa kipindi kizima cha uhai wa Bunge na 

Baraza la Madiwani;  
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(x) Wanawake watakaopendekezwa hawahitajiki kuweka 

dhamana; na 
 

(xi) Baada ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi kutuma taarifa ya tamko 

kwa Spika wa Bunge na kwa Makatibu Wakuu wa Vyama vya 

Siasa husika na kwa Madiwani Viti Maalum Wanawake na 

taarifa kwa Halmashauri na kwa Makatibu Wakuu wa Vyama 

vya Siasa husika, orodha ya majina hayo itachapishwa kwenye 

Gazeti la Serikali. 
 

8.5 Wabunge Wanawake wa Viti Maalum 

Kwa mujibu wa Ibara ya 66(1)(b) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977 idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti 

maalum haitapungua 30% ya Wabunge wote wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 
 

Hata hivyo, kutokana na mabadiliko ya Kisera ya mwaka 2010 

yaliyofanywa na Serikali idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti 

Maalum  isipungue asilimia (40%) ya Wabunge wote wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

8.5.1 Namna ya kupata asilimia 40 ya (idadi) ya  Wabunge  

  Wanawake wa Viti Maalum 

Ili kujua Wanawake wa Viti Maalum ambao ni asilimia 40 ya 

Wabunge wote ni wangapi, kanuni ifuatayo hutumika: 
 

Idadi ya Wabunge wa Majimbo 264 unajumlisha na Wabunge 5 kutoka 

Baraza la Wawakilishi, unajumlisha Wabunge 10 wa kuteuliwa na Rais, 

unajumlisha Mwanasheria Mkuu wa Serikali, unajumlisha na Spika iwapo 

atakuwa si Mbunge halafu unazidisha kwa 40 na unagawanya kwa 100. 
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Wabunge wa Jimbo + Wabunge wa Baraza la Wawakilishi + Wabunge 10 wa kuteuliwa + Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali + Spika X 40 

100 

 

8.5.2 Kupata asilimia tano (5%) ya Kura zote za Ubunge 

Kwa mujibu wa Ibara ya 78 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, kila Chama cha 

Siasa kilichoshiriki katika Uchaguzi Mkuu na kupata angalau 

asilimia tano ya kura zote halali za Wabunge kitapata 

Wabunge wa Viti Maalum kulingana na kura ambazo Chama 

husika kimepata. 

 

Idadi ya Kura zote halali za Ubunge kwa vyama vyote vilivyoshiriki katika 

Uchaguzi Mkuu unazidisha kwa tano na kugawanya kwa mia moja. 

 

 
Kura zote halali za Ubunge za vyama vilivyoshiriki katika Uchaguzi Mkuu X 5 = 5% ya Kura zote 

 halali za Ubunge 
100 

 

8.5.3 Kupata Viti Maalum vya Ubunge kwa kila Chama 

Kujumlisha idadi ya kura zote halali ambazo Chama cha Siasa 

kimepata kuzidisha na idadi ya Viti Maalum vya Ubunge na 

kugawanya kwa Idadi ya Kura zote halali za Ubunge za Vyama 

vilivyopata angalau asilimia tano ya Kura zote halali za Ubunge. 

 

 
Kura zote halali za ubunge ambazo Chama kimepata X Idadi ya viti maalum vya 

ubunge 
Idadi ya Kura zote halali za ubunge za vyama vyote vilivyopata angalau 5% 
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8.5.4 Madiwani Wanawake Viti Maalum 

Kifungu cha 35 (1) (d) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya), Sura ya 287, Kifungu cha 24 (1) (c) cha Sheria za 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288 vinaainisha 

uwepo 1/3 ya Viti maalum vya Udiwani kwenye kila 

Halmashauri.  

 

8.5.5 Uteuzi wa Madiwani Wanawake wa Viti Maalum 

Kwa kuzingatia Kifungu cha 86A cha Sheria ya Uchaguzi ya 

Serikali za Mitaa, Sura 292, Tume baada ya kupokea orodha ya 

majina ya wanawake wanaopendekezwa kuteuliwa kuwa 

Madiwani wanawake wa Viti Maalum,  vyama husika huteua 

Madiwani hao kwa kila Halmashauri kadri ya idadi ambayo 

Chama husika kinastahili kupata. Fomu Na. 8E hutumika kuomba 

Uteuzi wa kuwa Diwani Viti Maalum. 

 

8.5.6 Upatikanaji wa Idadi ya Madiwani wa Viti Maalum 

Upatikanaji wa Madiwani Wanawake wa Viti Maalum ni idadi ya 

Kata zilizopo katika Halmashauri husika, jumlisha na 

Mbunge/Wabunge waliopo katika Halmashauri hiyo unazidisha 

kwa moja na kugawanya kwa tatu. 

 
Idadi ya Kata katika Halmashauri + Mbunge au Wabunge X 1 

3 
 

8.5.7 Upatikanaji wa Idadi ya Madiwani wa Viti Maalum kwa kila 

Chama 

Ili kupata idadi ya Madiwani kwa kila Chama, unachukua idadi 

ya Kata ambazo Chama kimepata unazidisha na idadi ya Viti 

Maalum katika Halmashauri husika na kugawanya kwa Idadi ya 

Kata katika Halmashauri husika. 
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Idadi ya Kata ambazo Chama kimepata X Idadi ya Viti maalum katika 

Halmashauri 
Idadi ya Kata katika Halmashauri 

 

 

Maswali 

1. Nani hufanya uteuzi wa Wabunge na Madiwani wa Viti 

Maalum vya Wanawake? 

2. Nani hupendekeza majina ya Wabunge na Madiwani wa 

Viti Maalum vya Wanawake? 

3. Je, kila Chama kilichosajiliwa kinastahili Viti Maalum 

vya Wanawake? 

4. Je, Uteuzi wa Wabunge na Madiwani wa Viti Maalum 

hufanyika wakati gani? 
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SURA YA TISA 

MAKOSA YA UCHAGUZI 

9.1   Utangulizi 

Sura hii inaeleza makosa mbalimbali yanayohusiana na Uandikishaji 

wa Wapiga Kura na makosa yanayohusiana na michakato ya 

Uchaguzi pamoja na adhabu zake. 

 

9.2 Malengo ya Sura ya Tisa 

Sura hii inamwezesha mwananchi kuelewa yafuatayo:- 

(i) Makosa katika Uandikishaji; 

(ii) Makosa ya  Uchaguzi; na 

(iii) Adhabu na Faini kuhusiana na makosa ya Uandikishaji na 

Uchaguzi. 
 

Mambo muhimu 

• Makosa ya Uandikishaji; 

• Makosa ya Uteuzi; 

• Makosa ya Uchaguzi; na 

• Adhabu;  

 



86 

 

9.3 Makosa yanayohusu Uandikishaji na Uteuzi kama yanavyoelezwa 

katika Sheria ya Uchaguzi Sura ya 343 

 

Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

1. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Makosa ya 
Uandikishaji  

(i) Kutoa taarifa za 
uongo kwa Afisa 
Mwandikishaji ili 
kujipatia Kadi ya 
Mpiga Kura; 

(ii) Kujiandikisha 
zaidi ya mara 
moja; 

(iii) Kuomba Kadi ya 
Mpiga Kura mara 
mbili bila kuwa na 
sababu maalum 
kama kupotea, 
kuharibika, taarifa 
zilizopo kwenye 
kadi kuhitaji 
marekebisho au 
kubadili makazi; 
na 

(iv) Kutoa Tamko la 
uongo kuhusu 
kupotea au 
kuharibika kwa 
kadi ya Mpiga 
Kura. 

88 (1) Faini isiyopungua 

shilingi laki moja na 

isiyozidi laki tatu au 

kifungo cha muda 

usiozidi miaka miwili au 

vyote kwa pamoja. 

(v) Mtu yeyote 
ambaye baada ya 
kufutwa kwenye 
Daftari la Wapiga 
Kura na kutakiwa 
kurudisha kadi ya 
Mpiga Kura kwa 
Msimamizi wa 

88 (2) 

 

 

Faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na 

isiyozidi laki moja au 

kifungo cha muda 

usiozidi miezi kumi na 
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Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

 

 

Uchaguzi, 
akishindwa 
kurudisha Kadi 
hiyo bila kuwa na 
sababu halali au 
kuwasilisha 
Tamko katika 
muda 
ulioainishwa 
atakuwa amefanya 
kosa. 

mbili au vyote kwa 

pamoja. 

(vi) Kufanya au 
kuacha kufanya 
kitu chochote 
kinachohusu 
uandikishaji, 
kinachoweza 
kuvuruga 
mchakato wa 
uandikishaji. 

90 A (1) Kwa Maafisa 

Wandikishaji na Afisa 

Mwandikishaji 

Msaidizi adhabu ni:- 

Faini isiyopungua 

shilingi laki tano na 

isiyozidi milioni moja au 

kifungo kisichopungua 

mwaka mmoja na 

kisichozidi miaka miwili, 

au vyote kwa pamoja. 

Kwa Mwandishi 

Msaidizi adhabu ni:- 

Faini isiyopungua 

shilingi laki mbili na 

isiyozidi laki tano au 

kifungo kisichopungua 

miezi sita na kisichozidi 

mwaka mmoja au vyote 
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Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

kwa pamoja.  

2. Makosa ya Uteuzi 

Kutumia wadhifa 

kushawishi watu 

kuteuliwa au kujitoa 

katika ugombea. 

89 (1) Faini isiyopungua 

shilingi laki moja na 

isiyozidi laki tatu au 

kifungo cha muda 

usiozidi miezi 12 au 

vyote kwa pamoja. 

3. Makosa Wakati wa 

Uchaguzi 

Kufanya kitu 

chochote wakati wa 

Uchaguzi 

kitakachosababisha 

kutenguliwa kwa 

matokeo ya Uchaguzi. 

89 A Faini isiyopungua 

shilingi laki tano na 

isiyozidi milioni moja au 

kifungo cha muda 

usiopungua mwaka 1 na 

kisichozidi miaka 2 au 

vyote kwa pamoja. 

4. Makosa yanayohusu 

Daftari na kadi za 

Wapiga Kura 

(i) Kughushi au kwa 

udanganyifu 

kuharibu Daftari la 

Wapiga Kura. 

90 (i) (e) 

 

Faini isiyopungua 

shilingi laki 2 na 

isiyozidi laki 5 au 

kifungo cha muda 

usiopungua miaka 2 na 

usiozidi miaka 4 au 

vyote kwa pamoja. 

(ii) Kughushi au kwa 

udanganyifu 

kuharibu au 

kuchafua kadi ya 

90 (1) (b) 
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Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

Mpiga Kura. 

(iii) Kuwa na miliki ya 

kadi ya mtu 

mwingine na 

kuzembea au 

kukataa 

kuirudisha kwa 

mwenyewe au 

Msimamizi wa 

Uchaguzi. 

90 (2) Faini isiyopungua 

shilingi laki 1 na 

isiyozidi laki 3 au 

kifungo cha muda 

usiopungua mwaka 1 na 

usiozidi miaka 2 au 

vyote kwa pamoja. 

5. Makosa 

yanayohusiana na 

Fomu za Uteuzi au 

Karatasi za Kura 

(i) Kughushi  au 

kuharibu Fomu ya 

Uteuzi au Karatasi 

ya Kura. 

91 (1) (a) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na 

isiyozidi laki tatu. 

 

(ii) Kumdhamini 

Mgombea wa 

Urais zaidi ya 

mmoja. 

91 (1) (b) 

 

(iii) Kughushi, 

kutengeneza 

karatasi bandia 

91 (1) (c) 
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Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

au kuharibu 

Karatasi ya Kura. 

(iv) Msimamizi 

Uchaguzi 

kushindwa 

kuweka alama 

rasmi katika 

Karatasi ya Kura. 

91 (1) (d) 

 

(v) Kusambaza 

karatasi za Kura 

kwa mtu yeyote 

bila kuwa na 

mamlaka halali. 

91 (1) (f) 

 

(vi) Kuweka karatasi 

tofauti na 

karatasi 

iliyoidhinishwa 

kisheria ndani ya 

sanduku la kura. 

91 (1) (f) 

 

(vii) Kutoa karatasi 

yoyote ya kura 

nje ya kituo au 

kukutwa na 

karatasi yoyote 

ya kura nje ya 

kituo cha kupigia 

91 (1) (g) 
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Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

kura. 

 (viii) Kuharibu au 

kufungua 

sanduku lolote la 

kupigia kura au 

kifurushi cha 

Karatasi za Kura 

zinazotumika 

kwa ajili ya 

Uchaguzi. 

91 (1) (h) 

 (ix) Kutoa maelezo 

ya uongo 

kwenye Fomu ya 

Uteuzi kwa ajili 

ya kuteuliwa. 

91 (2) Faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini au 

isiyozidi laki tatu au 

kifungo kisichopungua 

miezi sita na kisichozidi 

miezi kumi na mbili au 

vyote kwa pamoja. 

6. Matangazo ya uongo 

Kutangaza kujitoa 

kwa Mgombea yeyote 

kwa nia ya kumsaidia 

Mgombea mwingine 

kushinda Uchaguzi. 

102 (2) (c) Faini isiyozidi shilingi 

laki mbili au kifungo 

kisichozidi miezi 12 au 

vyote kwa pamoja. 

7. Vishawishi vya 

rushwa kwa ajili ya 

kujitoa kugombea 

91 B Kifungo kisichozidi 

miaka mitano. 
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Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

Kushawishi au 

kumsababishia mtu 

mwingine kujitoa 

kuwa Mgombea kwa 

ukuwadi au ahadi ya 

malipo. 

9.4 Makosa mengine ya Uchaguzi kama yanavyoelezwa katika Sheria 

ya Uchaguzi Sura ya 343 

Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

1. Uongo 

Kutoa ushahidi wa 

uongo au maelezo ya 

uongo. 

    92 Faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na 

isiyozidi shilingi laki 

moja au kifungo 

kisichopungua miezi sita 

na kisichozidi miezi 

kumi na mbili au vyote. 

2 Kutoa siri 

Kutoa siri yoyote 

inayohusu Mgombea au 

mchakato wowote 

unaoendelea katika Kituo 

cha Kupigia Kura. 

93 Faini isiyopungua 

shilingi laki moja na 

isiyozidi laki tatu au 

kifungo kisichopungua 

miezi sita na kisichozidi 

miezi kumi au vyote. 
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Na. Kosa Kifungu 

cha Sheria 

Adhabu 

3. Hongo/Takrima 

Kutoa hongo au 

kushawishi kutoa hongo. 

94 Faini isiyopungua 

shilingi laki tano na 

isiyozidi shilingi milioni 

moja au kifungo 

kisichopungua mwaka 

mmoja na kisichozidi 

miaka mitatu au vyote 

kwa pamoja. 

4 Kutumia vibaya jina au 

Wadhifa  

Kutumia jina au wadhifa 

wa mtu mwingine 

kutenda kosa au kusaidia 

kutenda kosa. 

95 Faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na 

isiyozidi shilingi laki 

mbili  au kifungo 

kisichopungua miezi sita 

na kisichozidi miezi 

kumi na mbili au vyote 

kwa pamoja. 

5. Kumtisha/Kumzuia mtu 

Kupiga Kura 

Kutumia nguvu au  

vitisho ili kumlazimisha 

mtu Kupiga au  Kuacha 

Kupiga Kura. 

           99  
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6 Upendeleo/Ubaguzi kwa 

Misingi ya Rushwa 

Kupendelea au kubagua 

Wagombea katika 

Uchaguzi, kutokana na 

kupokea hongo au 

rushwa. 

100 na 94 Faini isiyopungua 

shilingi laki tano na 

isiyozidi milioni moja au 

kifungo kisichopungua 

mwaka mmoja au 

kisichozidi miaka mitatu 

au vyote kwa pamoja. 

7 Kuomba Karatasi ya 

Kura kwa jina au Kadi 

ya mtu mwingine 

i. Kuomba karatasi ya 

Kura kwa jina la mtu 

mwingine iwe yuko hai 

au amefariki; na 

ii. Kutoa kadi ya Mpiga 

Kura iliyotolewa kwa 

mtu mwingine  ili 

Kupiga Kura. 

101 (a) na 

(b) na 95 

Faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na 

isiyozidi shilingi laki 

mbili au kifungo 

kisichopungua miezi sita 

au kisichozidi mwaka 

mmoja au vyote kwa 

pamoja.  

8. Kuingilia Mikutano ya 

Hadhara ya Wagombea 

Kuchochea vurugu  au 

kufanya vurugu kwenye 

Mkutano wa Hadhara ili 

kuzuia usifanyike. 

103 Faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na 

isiyozidi shilingi laki 

mbili au kifungo 

kisichopungua miezi 

kumi na mbili au vyote 

kwa pamoja. 

9. Kufanya Mikutano ya 

Hadhara siku ya 

104 Faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini na 
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Uchaguzi na kuonesha 

nembo ya Chama katika 

Kituo  

Kufanya mkutano au 

kuvaa nembo ya 

Mgombea au Chama 

ndani ya Jengo la 

Kupigia Kura, au mahali 

popote ndani ya mita mia 

mbili kutoka Jengo la 

Kupigia Kura. 

isiyozidi laki moja.  

10. Kuharibu 

Matangazo/Mabango 

Kuondoa tangazo 

lililowekwa kwa mujibu 

wa Sheria linalohusu 

Uchaguzi. 

105 Faini isiyopungua 

shilingi elfu thelathini na 

isiyozidi shillingi laki 

moja au kifungo kwa 

kipindi kisichopungua 

mwezi mmoja na 

kisichozidi miezi sita au 

vyote kwa pamoja. 

11. Kuchapa mabango  bila 

kuweka anuani ya 

mchapaji   

Kuchapa Mabango au 

Nyaraka za kumtangaza 

Mgombea bila kuweka 

Jina na Anwani ya Mpiga 

Chapa na Mchapishaji 

katika sehemu ya mbele. 

106 Faini isiyopungua 

shilingi elfu thelathini na 

isiyozidi shilingi laki 

moja au kifungo kwa 

muda usiopungua miezi 

mitatu na si zaidi ya 

miezi sita au vyote kwa 

pamoja. 
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Maswali 
 

1. Taja adhabu ya kutoa Tamko la uongo kuhusu kupotea au 

kuharibika kwa Kadi ya Mpiga Kura. 

2. Taja adhabu ya kuchochea vurugu au kufanya vurugu kwenye 

Mkutano wa hadhara ili kuzuia usifanyike. 

3. Taja adhabu ya kuondoa tangazo linalohusu Uchaguzi  na 

lililowekwa kwa Mujibu wa Sheria. 
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KIAMBATISHO 

 

Idadi ya Majimbo ya Uchaguzi mwaka 2015 - 2020 

Idadi ya Majimbo ya Uchaguzi kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

hadi mwaka 2020 ni 264. Ambapo Majimbo 214 yapo Tanzania Bara na 

Majimbo 50 yapo Tanzania Zanzibar. Majina ya Majimbo kwa kila Mkoa ni 

kama yanavyoonekana katika jedwali. 

 

Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

1. 
ARUSHA 

1 MANISPAA YA ARUSHA 1.  ARUSHA  MJINI 

2 WILAYA YA ARUSHA 2.  ARUMERU MAGHARIBI 

3 WILAYA YA KARATU 3.  KARATU 

4 WILAYA YA LONGIDO 4.  LONGIDO 

5 WILAYA YA MERU 5.  ARUMERU MASHARIKI 

6 WILAYA YA MONDULI 6.  MONDULI 

7 WILAYA YA NGORONGORO 7.  NGORONGORO 

2. 
DAR ES SALAAM 

8 MANISPAA YA ILALA 8.  SEGEREA 

9 MANISPAA YA KINONDONI 9.  KAWE 

10 MANISPAA YA ILALA 10.  ILALA 

11 MANISPAA YA ILALA 11.  UKONGA 

12 MANISPAA YA UBUNGO 12.  KIBAMBA 

13 MANISPAA YA KINONDONI 13.  KINONDONI 

14 MANISPAA YA UBUNGO 14.  UBUNGO 

15 MANISPAA YA KIGAMBONI 15.  KIGAMBONI 

16 MANISPAA YA TEMEKE 16.  MBAGALA 

17 MANISPAA YA TEMEKE 17.  TEMEKE 

3. 
 
 
 

DODOMA 

 

18 WILAYA YA KONDOA 18.  KONDOA 

19 MANISPAA YA DODOMA 19.  DODOMA MJINI 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

 
 
 

 

 

20 MJI KONDOA 20.  KONDOA MJINI 

21 WILAYA YA BAHI 21.  BAHI 

22 WILAYA YA CHAMWINO 22.  CHAMWINO 

23 WILAYA YA CHAMWINO 23.  MTERA 

24 WILAYA YA CHEMBA 24.  CHEMBA 

25 WILAYA YA KONGWA 25.  KONGWA 

26 WILAYA YA MPWAPWA 26.  KIBAKWE 

27 WILAYA YA MPWAPWA 27.  MPWAPWA 

4. 

GEITA 

 

 

 

28 WILAYA YA GEITA 28.  BUSANDA 

29 MJI WA GEITA 29.  GEITA MJINI 

30 WILAYA YA  NYANG’HWALE 30.  NYANG’HWALE 

31 WILAYA YA BUKOMBE 31.  BUKOMBE 

32 WILAYA YA CHATO 32.  CHATO 

33 WILAYA YA GEITA 33.  GEITA 

34 WILAYA YA MBOGWE 34.  MBOGWE 

5. 

 

IRINGA 

35 MANISPAA YA IRINGA 35.  IRINGA MJINI 

36 MJI WA MAFINGA 36.  MAFINGA MJINI 

37 WILAYA YA IRINGA 37.  ISIMANI 

38 WILAYA YA IRINGA 38.  KALENGA 

39 WILAYA YA KILOLO 39.  KILOLO 

40 WILAYA YA MUFINDI 40.  MUFINDI KASKAZINI 

41 WILAYA YA MUFINDI 41.  MUFINDI KUSINI 

6. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

KAGERA 

 

 

 

 

 

42 WILAYA YA MULEBA 42.  MULEBA KUSINI 

43 MANISPAA YA BUKOBA 43.  BUKOBA MJINI 

44 
WILAYA YA BIHARAMULO 

44.  BIHARAMULO 

MAGHARIBI 

45 WILAYA YA BUKOBA 45.  BUKOBA VIJIJINI 

46 WILAYA YA KARAGWE 46.  KARAGWE 

47 WILAYA YA KYERWA 47.  KYERWA 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

 

 

48 WILAYA YA MISSENYI 48.  NKENGE 

49 WILAYA YA MULEBA 49.  MULEBA KASKAZINI 

50 WILAYA YA NGARA 50.  NGARA 

7. 
KASKAZINI PEMBA 

51 WILAYA YA MICHEWENI 51.  WINGWI 

52 WILAYA YA MICHEWENI 52.  KONDE 

53 WILAYA YA MICHEWENI 53.  MICHEWENI 

54 WILAYA YA MICHEWENI 54.  TUMBE 

55 WILAYA YA WETE 55.  GANDO 

56 WILAYA YA WETE 56.  KOJANI 

57 WILAYA YA WETE 57.  PANDANI 

58 WILAYA YA WETE 58.  MTAMBWE 

59 WILAYA YA WETE 59.  WETE 

8 KASKAZINI 
UNGUJA 

60  WILAYA YA KASKAZINI A 60.  CHAANI 

62 WILAYA YA KASKAZINI A 61.  KIJINI 

63 WILAYA YA KASKAZINI A 62.  MKWAJUNI 

64 WILAYA YA KASKAZINI A 63.  NUNGWI 

65 WILAYA YA KASKAZINI A 64.  TUMBATU 

60 WILAYA YA KASKAZINI B 65.  MAHONDA 

66 WILAYA YA KASKAZINI B 66.  BUMBWINI 

67 WILAYA YA KASKAZINI B 67.  DONGE 

9. 
KATAVI 

68 WILAYA YA MPIMBWE 68.  KAVUU 

69 MANISPAA YA MPANDA 69.  MPANDA MJINI 

70 WILAYA YA MLELE 70.  KATAVI 

71 WILAYA YA MPANDA 71.  MPANDA VIJIJINI 

72 WILAYA YA NSIMBO 72.  NSIMBO 

10. 
KIGOMA 

73 WILAYA YA UVINZA 73.  KIGOMA KUSINI 

74 MANISPAA YA KIGOMA UJIJI 74.  KIGOMA MJINI 

75 MJI WA KASULU 75.  KASULU MJINI 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

76 WILAYA YA BUHIGWE 76.  BUHIGWE 

77 WILAYA YA KAKONKO 77.  BUYUNGU 

78 WILAYA YA KASULU 78.  KASULU VIJIJINI 

79 WILAYA YA KIBONDO 79.  MUHAMBWE 

80 WILAYA YA KIGOMA 80.  KIGOMA KASKAZINI 

11. 
KILIMANJARO 

81 WILAYA YA SAME 81.  SAME MASHARIKI 

82 MANISPAA YA MOSHI 82.  MOSHI MJINI 

83 WILAYA YA HAI 83.  HAI 

84 WILAYA YA MOSHI 84.  MOSHI VIJIJINI 

85 WILAYA YA MOSHI 85.  VUNJO 

86 WILAYA YA MWANGA 86.  MWANGA 

87 WILAYA YA ROMBO 87.  ROMBO 

88 WILAYA YA SAME 88.  SAME MAGHARIBI 

89 WILAYA YA SIHA 89.  SIHA 

12. 
KUSINI PEMBA 

90 WILAYA YA CHAKECHAKE 90.  CHAKECHAKE 

91 WILAYA YA CHAKECHAKE 91.  CHONGA 

92 WILAYA YA CHAKECHAKE 92.  OLE 

93 WILAYA YA CHAKECHAKE 93.  WAWI 

94 WILAYA YA CHAKECHAKE 94.  ZIWANI 

95 WILAYA YA MKOANI 95.  CHAMBANI 

96 WILAYA YA MKOANI 96.  KIWANI 

97 WILAYA YA MKOANI 97.  MKOANI 

98 WILAYA YA MKOANI 98.  MTAMBILE 

13. 

 

KUSINI UNGUJA 

99 WILAYA YA KATI 99.  CHWAKA 

100 WILAYA YA KATI 100.  TUNGUU 

101 WILAYA YA KATI 101.  UZINI 

102 WILAYA YA KUSINI 102.  MAKUNDUCHI 

103 WILAYA YA KUSINI 103.  PAJE 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

14. 
LINDI 

104 MANISPAA YA LINDI 104.  MCHINGA 

105 WILAYA YA KILWA 105.  KILWA KASKAZINI 

106 WILAYA YA KILWA 106.  KILWA KUSINI 

107 WILAYA YA LINDI 107.  LINDI MJINI 

108 WILAYA YA MTAMA 108.  MTAMA 

109 WILAYA YA LIWALE 109.  LIWALE  

110 WILAYA YA NACHINGWEA 110.  NACHINGWEA 

111 WILAYA YA RUANGWA 111.  RUANGWA  

15. 
MANYARA 

112 MJI WA BABATI 112.  BABATI MJINI 

113 WILAYA YA HANANG 113.  HANANG 

114 MJI WA MBULU 114.  MBULU MJINI 

115 WILAYA YA BABATI 115.  BABATI VIJIJINI 

116 WILAYA YA KITETO 116.  KITETO 

117 WILAYA YA MBULU 117.  MBULU VIJIJINI 

118 WILAYA YA SIMANJIRO 118.  SIMANJIRO  

16. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

MARA 

 

 

 

 

 

119 MJI WA BUNDA 119.  BUNDA MJINI 

120 MJI WA TARIME 120.  TARIME MJINI 

121 MANISPAA YA MUSOMA 121.  MUSOMA MJINI 

122 WILAYA YA BUNDA 122.  BUNDA 

123 WILAYA YA BUNDA 123.  MWIBARA 

124 WILAYA YA BUTIAMA 124.  BUTIAMA 

125 WILAYA YA MUSOMA 125.  MUSOMA VIJIJINI 

126 WILAYA YA RORYA 126.  RORYA 

127 WILAYA YA SERENGETI 127.  SERENGETI 

128 WILAYA YA TARIME 128.  TARIME 

17 

 

MBEYA 

129 WILAYA YA ILEJE 129.  ILEJE 

130 JIJI LA MBEYA 130.  MBEYA MJINI 

131 MJI WA TUNDUMA 131.  TUNDUMA 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

132 WILAYA YA BUSOKELO 132.  BUSOKELO 

133 WILAYA YA CHUNYA 133.  LUPA 

134 WILAYA YA CHUNYA 134.  SONGWE 

135 WILAYA YA KYELA 135.  KYELA 

136 WILAYA YA MBARALI 136.  MBARALI 

137 WILAYA YA MBEYA 137.  MBEYA VIJIJINI 

138 WILAYA YA MBOZI 138.  MBOZI 

139 WILAYA YA MBOZI 139.  VWAWA 

140 WILAYA YA MOMBA 140.  MOMBA 

141 WILAYA YA RUNGWE 141.  RUNGWE 

18. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

MJINI MAGHARIBI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

142 WILAYA YA MAGHARIBI A 142.  MTONI 

143 WILAYA YA MAGHARIBI A 143.  BUBUBU 

144 WILAYA YA MAGHARIBI A 144.  WELEZO 

145 WILAYA YA MAGHARIBI A 145.  MFENESINI 

146 WILAYA YA MAGHARIBI A 146.  MWERA 

147 WILAYA YA MAGHARIBI B 147.  DIMANI 

148 WILAYA YA MAGHARIBI B 148.  FUONI 

149 WILAYA YA MAGHARIBI B 149.  KIEMBE SAMAKI 

150 WILAYA YA MAGHARIBI B 150.  MWANAKWEREKWE 

151 WILAYA YA MAGHARIBI B 151.  PANGAWE 

152 WILAYA YA MJINI 152.  AMANI 

153 WILAYA YA MJINI 153.  CHUMBUNI 

154 WILAYA YA MJINI 154.  JANG'OMBE 

155 WILAYA YA MJINI 155.  KIKWAJUNI 

156 WILAYA YA MJINI 156.  KWAHANI 

157 WILAYA YA MJINI 157.  MAGOMENI 

158 WILAYA YA MJINI 158.  MALINDI 

159 WILAYA YA MJINI 159.  MPENDAE 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

160 WILAYA YA MJINI 160.  SHAURIMOYO 

19. 
MOROGORO 

161  MJI IFAKARA 161.  KILOMBERO 

162 MANISPAA YA MOROGORO 162.  MOROGORO MJINI 

163 WILAYA YA GAIRO 163.  GAIRO 

164 WILAYA YA MLIMBA 164.  MLIMBA 

165 WILAYA YA KILOSA 165.  KILOSA 

166 WILAYA YA KILOSA 166.  MIKUMI 

167 WILAYA YA MOROGORO 167.  MOROGORO KUSINI 

168 
WILAYA YA MOROGORO 

168.  MOROGORO KUSINI 

MASHARIKI 

169 WILAYA YA MVOMERO 169.  MVOMERO 

170 WILAYA YA ULANGA 170.  ULANGA 

171 WILAYA YA MALINYI 171.  MALINYI 

20. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

MTWARA 

 

 

 

 

 

 

172 WILAYA YA MTWARA 172.  MTWARA VIJIJINI 

173 MANISPAA YA MTWARA 

MIKINDANI 

173.  
MTWARA MJINI 

174 MJI WA MASASI 174.  MASASI MJINI 

175 MJI WA NANYAMBA 175.  NANYAMBA 

176 MJI WA NEWALA 176.  NEWALA MJINI 

177 WILAYA YA MASASI 177.  LULINDI 

178 WILAYA YA MASASI 178.  NDANDA 

179 WILAYA YA NANYUMBU 179.  NANYUMBU 

180 WILAYA YA NEWALA 180.  NEWALA VIJIJINI 

181 WILAYA YA TANDAHIMBA 181.  TANDAHIMBA 

21. 
MWANZA 

182 MANISPAA YA ILEMELA 182.  ILEMELA 

183 JIJI LA MWANZA 183.  NYAMAGANA 

184 WILAYA YA BUCHOSA 184.  BUCHOSA 

185 WILAYA YA KWIMBA 185.  KWIMBA 

186 WILAYA YA KWIMBA 186.  SUMVE 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

187 WILAYA YA MAGU 187.  MAGU 

188 WILAYA YA MISUNGWI 188.  MISUNGWI 

189 WILAYA YA SENGEREMA 189.  SENGEREMA 

190 WILAYA YA UKEREWE 190.  UKEREWE 

22. 
NJOMBE 

191 MJI WA MAKAMBAKO 191.  MAKAMBAKO 

192 MJI WA NJOMBE 192.  NJOMBE MJINI 

193 WILAYA YA LUDEWA 193.  LUDEWA 

194 WILAYA YA MAKETE 194.  MAKETE  

195 WILAYA YA NJOMBE 195.  LUPEMBE 

196 WILAYA YA WANGING'OMBE 196.  WANGING'OMBE 

23. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

PWANI 

 

 

 

 

 

 

 

197 MJI WA KIBAHA 197.  KIBAHA MJINI 

198 WILAYA YA BAGAMOYO 198.  BAGAMOYO 

199 WILAYA YA CHALINZE 199.  CHALINZE 

200 WILAYA YA KIBAHA 200.  KIBAHA VIJIJINI 

201 WILAYA YA KISARAWE 201.  KISARAWE 

202 WILAYA YA MAFIA 202.  MAFIA 

203 WILAYA YA MKURANGA 203.  MKURANGA 

204 WILAYA YA KIBITI 204.  KIBITI 

205 WILAYA YA RUFIJI 205.  RUFIJI 

24. 
RUKWA 

206 MANISPAA YA 

SUMBAWANGA 

206.  
SUMBAWANGA MJINI 

207 WILAYA YA KALAMBO 207.  KALAMBO 

208 WILAYA YA NKASI 208.  NKASI KASKAZINI 

209 WILAYA YA NKASI 209.  NKASI KUSINI 

210 WILAYA YA SUMBAWANGA 210.  KWELA 

25. 
RUVUMA 

211 WILAYA YA NYASA 211.  NYASA 

212 WILAYA YA SONGEA 212.  PERAMIHO 

213 MANISPAA YA SONGEA 213.  SONGEA MJINI 

214 MJI WA MBINGA 214.  MBINGA MJINI 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

215 WILAYA YA MADABA 215.  MADABA 

216 WILAYA YA MBINGA 216.  MBINGA VIJIJINI 

217 WILAYA YA NAMTUMBO 217.  NAMTUMBO 

218 WILAYA YA TUNDURU 218.  TUNDURU KASKAZINI 

219 WILAYA YA TUNDURU 219.  TUNDURU KUSINI 

26. 
SHINYANGA 

220 MANISPAA YA SHINYANGA 220.  SHINYANGA MJINI 

221 MJI WA KAHAMA 221.  KAHAMA MJINI 

222 WILAYA YA KISHAPU 222.  KISHAPU 

223 WILAYA YA MSALALA 223.  MSALALA 

224 WILAYA YA SHINYANGA 224.  SOLWA 

225 WILAYA YA USHETU 225.  USHETU 

27. 
 
 
 
 
 
 
 

SIMIYU 

 

 

 

226 WILAYA YA BARIADI 226.  

BARIADI 

227 MJI  WA BARIADI 

228 WILAYA YA BUSEGA 227.  BUSEGA 

229 WILAYA YA ITILIMA 228.  ITILIMA 

230 WILAYA YA MASWA 229.  MASWA MAGHARIBI 

231 WILAYA YA MASWA 230.  MASWA MASHARIKI 

232 WILAYA YA MEATU 231.  KISESA 

233 WILAYA YA MEATU 232.  MEATU 

28. 
SINGIDA 

234 MANISPAA YA SINGIDA 233.  SINGIDA MJINI 

235 WILAYA YA IKUNGI 234.  SINGIDA MAGHARIBI 

236 WILAYA YA IKUNGI 235.  SINGIDA MASHARIKI 

237 WILAYA YA IRAMBA 236.  IRAMBA MAGHARIBI 

238 WILAYA YA MANYONI 237.  MANYONI MAGHARIBI 

239 WILAYA YA MANYONI 238.  MANYONI MASHARIKI 

240 WILAYA YA MKALAMA 239.  IRAMBA MASHARIKI 

241 WILAYA YA SINGIDA 240.  SINGIDA KASKAZINI 

29. 
TABORA 242 WILAYA YA KALIUA 241.  KALIUA 
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Na. MKOA Na. HALMASHAURI Na. JIMBO 

243 WILAYA YA URAMBO 242.  URAMBO  

244 MANISPAA YA TABORA 243.  TABORA MJINI 

245 MJI WA NZEGA 244.  NZEGA MJINI 

246 WILAYA YA IGUNGA 245.  IGUNGA 

247 WILAYA YA IGUNGA 246.  MANONGA 

248 WILAYA YA KALIUA 247.  ULYANKURU 

249 WILAYA YA NZEGA 248.  BUKENE 

250 WILAYA YA NZEGA 249.  NZEGA VIJIJINI 

251 WILAYA YA SIKONGE 250.  SIKONGE 

252 WILAYA YA UYUI 251.  IGALULA 

253 WILAYA YA UYUI 252.  TABORA KASKAZINI 

30. 
TANGA 

254 MJI WA KOROGWE 253.  KOROGWE MJINI 

255 WILAYA YA HANDENI 254.  HANDENI VIJIJINI 

256 JIJI LA TANGA 255.  TANGA MJINI 

257 MJI WA HANDENI 256.  HANDENI MJINI 

258 WILAYA YA BUMBULI 257.  BUMBULI 

259 WILAYA YA KILINDI 258.  KILINDI 

260 WILAYA YA KOROGWE 259.  KOROGWE VIJIJINI 

261 WILAYA YA LUSHOTO 260.  LUSHOTO  

262 WILAYA YA LUSHOTO 261.  MLALO 

263 WILAYA YA MKINGA 262.  MKINGA 

264 WILAYA YA MUHEZA 263.  MUHEZA 

265 WILAYA YA PANGANI 264.  PANGANI  

 

 

 

 

 


