UCHAGUZI @

Jarida la Tume ya Taifa ya Uchaguzi Toleo Na. 11 Januari, 2023
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MIAKA 30 YA
KUSIMAMIA
KURATIBU NA
KUENDESHA
CHAGUZI
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MZUNGUKO WA UCHAGUZI

Kukosa sifa za kuandikishwa kuwa Mpiga
Kura

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 11(1)
cha Sheria ya Taifa ya

Uchaguzi, Sura ya 343 pamoja na Kifungu cha
16(1) cha Sheria ya

Uchaguzi ya Serikali za Mitaaq, Sura ya 292,
mtu hatakuwa na sifa za

kuandikishwa kama Mpiga Kura iwapo:-
Ei) Ni raia wa nchi nyingine
i) Ana utii kwa nchi nyingine (Allegiance to
another country)
Eiii% Imethibitishwa kuwa hana akili timamu;
iv) Amehukumiwa adhabu ya kifo na
Mahakama;
(v) Anatumikia adhabu ya kifungo kinachozidi
miezi sita gerezani;
(vi) Amezuiliwa kujiandikisha kuwa Mpiga
Kura na Sheria za
Uchaguzi ama Sheria nyingine kwa makosa
yanayohusiana na
uchaguzi; au
(vii) Hatakuwa ametimiza umri wa kupiga
kura, ifikapo siku ya
uchaguzi.
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Miaka 30 ya kusimamia,
kuratibu na kuendesha

chaguzi

Na Mwandishi wetu
Y

iaka 30 imepita sasa
tangu ilipoundwa rasmi
Tume ya Taifa ya

Uchaguzi (NEC) mnamo tarehe 13
Januari, 1993. Ni miongo mitatu ya
kuendesha chaguzi zenye weledi
na zinazozingatia Katiba, Sheriq,

Kanuni na miongozo mbalimbali
inayotolewa na Tume.

Utashi wa kisiasa ndio haswa
uliopelekea kuanzishwa kwa Tume
ambapo Februari 07, 1991
aliyekuwa Rais wa Jamhuri yad
Muungano wa Tanzania, Mhe. Alhaj
Ali Hassan Mwinyi aliteua Tume ya
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watu 40 iliyoongozwa na
Mwenyekiti, Mhe. Jaji  Francis
Nyalali.

Tume hiyo ilipewa kazi ya

kukusanya maoni ya wananchi
juu ya kuendelea au kutoendelea
na mfumo wa chama kimoja
cha siasa.

Baada ya kukusanya  maoni,
asilimia 80 ya Watanzania
walitaka kiwepo chama kimoja na
asilimia 20 walitaka vyama vingi.

Hata hivyo, licha ya maoni ya
wananchi wengi katika ripoti ya
Tume ya Nyalali kupendekeza
mfumo wa chama kimoja serikali
iliona ni busara nchi ikaingia
kwenye mfumo wa vyama vingi
ili kuimarisha demokrasia.

Aidhag, ripoti ya Tume ya Jaji
Nyalali ilipendekeza iundwe upya
Tume ya Uchaguzi
itakayosimamia chaguzi chini ya
mfumo wa vyama vingi vya
siasa. Mapendekezo hayo ndiyo
yaliyosababisha kuundwa kwa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

Kutokana na mapendekezo hayo
Serikali ilifanya marekebisho ya
Katiba na Sheria mbalimbali za
uchaguzi ili kuendana na mfumo
wa vyama vingi.

Sura ya 3 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka
1977, ilirekebishwa na kufanya
Tanzania kuwa Taifa linalofuata
mfumo wa Vyama vingi vya Siasa.

Aidha, Sheria ya Vyama vya Siasaq,
(Na. 5 ya 1992) ilirekebishwa ili

Toleo la Januari, 2023

kuruhusu mfumo wa vyama vingi
vya siasa.

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, (Na.l
ya 1985), Sheria ya Uchaguzi ya
Serikali za Mitaa (Na. 4 ya 1979) na
sheria zinazoendana pia
zilirekebishwa ili kuondokana na
matakwa ya chama kimoja na
kuruhusu mfumo wa vyama vingi
vya siasa.

Hivyo, mapendekezo ya Tume ya
Jaiji Nyalali yalisababisha
kuundwa kwa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi Januari 13, 1993 na Rais
Mwinyi aliwateua Wajumbe wa
Tume, Januari 14,1993.

Tume iliundwa chini ya Ibara ya
74(1) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya Mwaka
1977. Pamoja na majukumu
mengine, Tume imepewa jukumu
la Kusimamia, Kuratibu na
Kuendesha Uchaguzi wa Rais na
Wabunge wa  Jamhuri  ya
Muungano wa Tanzania na
Chaguzi za Madiwani wa Tanzania
Bara.

Aidha, lbara ya 74(7) ya Katiba
inatamka kwamba Tume ni idara
huru inayojitegemea.

Tangu ianzishwe, Tume
imeendesha Chaguzi kuu sita (6)
za Rais, Wabunge, na Madiwani.
Chaguzi hizo zilifanyika mwaka
1995, 2000, 2005, 2010, 2015 na 2020.
Tume pia iliratibu, kusimamia na
kuendesha Uchaguzi wa Madiwani
wa mwaka 1994.
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“UMUHIMU WA UTATUZI Wﬂ.“_
KWA NJIA YA USULUHISE

KUKUZA UCHUMI ENDES»

WAJIBU WA MAHAKAMA NA®

Toleo la Januari, 2023

Wenye ulemavu
walurahia Tume

kuwajali

Na Mwandishi wetu
Y

hama cha Viziwi Tanzania
(CHAVITA) kimeeleza
kufurahishwa na kuwepo
huduma maalum kwa ajili ya watu
wenye ulemavu kwenye banda la
Tume ya Taifa ya Uchaguzi wakati
wa maonesho ya Wiki ya Sheria
Kitaifa yaliyofanyika viwanja vya

baada
banda la

Akizungumza
kutembelea

ya
Tume

kwenye maonesho hayo, Katibu wa
CHAVITA Mkoa wa Dodoma, Bi.
Amina Issah, alisema
amefurahishwa kuona majalada
ya nukta nundu na wakalimani wa
lugha ya alama kwenye banda la
Tume, jambo linalorahisisha
mawasiliano kwa watu wote.

“Mara nyingi tumekuwa tukisisitiza
kuwepo kwa karatasi zenye
maandishi ya nukta nundu na
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wakalimani wa viziwi. Leo tumekuta
karatasi za watu wasioona zipo na
wakalimani  wa  viziwi  wapo,
tumefurahishwa sana na
inarahisisha mawasiliano na
kudumisha ushirikiono” alisema
Amina.

Amina aliipongeza Tume ya Taifa
ya Uchaguzi kwa kutoa huduma
hizo na kuongeza kwamba kwa
kufanya hivyo inakuwa mfano wa
kuigwa kwa taasisi nyingine kutoa
kipaumbele katika kuwahudimia
watu wenye ulamavu.

Toleo la Januari, 2023

“Ushauri wangu kwa taasisi
nyingine wafuate mfano wa Tume
ya Taifa ya Uchaguzi. Ni taasisi
pekee iliyoonesha mfano mzuri
kwa vitendo, watumishi
wamejifunza lugha ya alama
jombo ambalo linatutia moyo,”
aliongeza Amina.

Maonesho ya Wiki ya Sheria
yalifanyika kuanzia tarehe 24
Januari hadi tarehe 1 Februari 2023
ambapo Taasisi mbalimbali za
Serikali na wadau wa sheria nchini
walishiriki.
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Tume yashiriki maonesho
mapinduzi matukufu ya

Zanzibar

Na Mwandlshl wetu

Tz

ume yc: qufq ya Uchaguzi

I (NEC) imeshiriki maonesho

ya Sherehe za Miaka 59 ya

Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar

yaliyofanyika kwenye viwanja vya

Maisara, Unguija, Tanzania
Zanzibar.

Maonesho hayo yamefanyika
kuanzia tarehe 1 hadi 12 Januari,
2023, ambapo Tume ilishiriki kwa
kutoa Elimu ya Mpiga Kura kwa
wananchi waliotembelea
maonesho hayo.

Makamu Mwenyekiti wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi, Mhe. Jaiji Rufaa
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(Mst), Mbarouk Salim Mbarouk
alitembelea banda la Tume na
kufurahishwa na ushiriki wa Tume
kwani uliwawezesha wapiga kura
wa Zanzibar kupata elimu na
kutambua majukumu ya Tume.

Kwa upande wake Mkurugezi wa
Uchaguzi wa Tume ya Uchaguzi ya
Zanzibar (ZEC), Bw. Thabit Idarus
Faina ambaye naye alitembelea
banda la Tume na kuzungumza na
watumishi wa NEC waliokuwa

kwenye banda hilo na kueleza
kuridhishwa na huduma iliyokuwa
inatolewa.

Toleo la Januari, 2023

Watumishi mbalimbali wa Tume
wakiongozwa na Mkurugenzi Ofisi
ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi
Zanzibar, Bw. Adam Mkina
waliwahudumia wananchi
waliofika kwenye banda la Tume
kwa kupokea na kujibu maswali
yao.

Kaulimbiu ya Sherehe za Miaka 59
ya Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar
ilikuwa ni “Mapinduzi Yetu Ndio
Amani  Yetu, Tuyalinde kwa
Maendeleo Yetu".
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Pinda aipongeza
Tume utunzay wa

mazmglra

Na Mwandishi wetu
Y A

aziri Mkuu Mstaofu Mh.
Mizengo Pinda
ameipongeza Tume ya
Taifa ya Uchaguzi kwa kutunza
mazingira ikiwa ni pamoja na miti
aliyoshiriki  kuipanda Desemba
2,202] kwenye eneola Ofisiza Tume

Pinda ollyosemo hayo hivi karibuni
wakati akikagua miti hiyo na kutoa

maelekezo ya namna bora zaidi ya
kuikinga isiharibiwe na upepo.

Waziri Mkuu  huyo  Mstaafu
aliyekuwa  ameongozana na
Mwenyekiti wa Tume, Mh. Jaji wa
Rufaa Jacobs Mwambegele na
Mkurugenzi wa uchaguzi wa Tume,
Dkt. Wilson Mahera Charles
alishauri pia eneo lililopandwa
nyasi za ukoka kuwekwa mbolea
ya maiji ili zistawi na kupendeza
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Watumishi Tume
wanufaika na program
za mafunzo India

Na Mwandishi wetu
Y

erikali  ya India kupitia
Programu yake ya Indian
Technical and Economic

Cooperation (ITEC) imetoa nafasi za
kuwajengea uwezo watumishi wa
Tume ya Taifa ya Uchaguzi katika
masuala mbalimbali ya kiutendaji
kazi.

Katika kipindi cha mwezi Disemba
2022 na Januari, 2023, Watumishi 9
wamepata nafasi ya kuhudhuria
mafunzo  katika  taasisi  ya

Kimataifa ya Demokrasia na
Usimamizi wa Uchaguzi India (India
International Institute of
Democracy and Election
Management-IlIDEM).

Akizungumza mara baada ya
kumalizika kwa mafunzo, Bw.
Michael Kiria ambaye ni mnufaika
amesemad mafunzo hayo
yamemuongezea uelewa mkubwa
katika  utodji wa Elimu ya
Mpigakura.
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Utaoji wa elimu ya mpiga kura ni
moja ya jukumu la Tume
lililoainishwa chini ya Kifungu cha
4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
Sura ya 343.

Bw. Kiria anaamini kwamba ujuzi
alioupata kwenye mafunzo hayo
utamuongezea uwezo wad kutoa
elimu ya mpiga kura na
kusababisha kufikiwa kwa
malengo ya Tume ya kuongezd
idadi ya wananchi wanaoshiriki
katika chaguzi mbalimbali
zinazofanyika nchini.

Ameushukuru Uongozi wa Tume
kwa kumpa nafasi ya ushiriki na
Serikali ya India kwa kufanikisha
mafunzo hayo.

“Katika nchi yetu kumekuwa na
matumizi mabaya ya mitandao ya
kijamii hasa wakati wa uchaguazi,
hivyo mafunzo haya
yameniwezesha kujua ni  kwa
namna gani nhaweza kushiriki
katika utoaqji wa habari zilizo na
uhakika kwa umma  kupitia
mitandao mbalimbali ya kijamii”
alisema Bw. Mathew Kwembe
ambaye ni mnufaika wa mafunzo
hayo.

Bi. Fina Kidunda ambaye naye
alishiriki mafunzo amesema
mafunzo haya yamekuwa na
mchango mkubwa hasa katika
taaluma yake na utendaji kazi wa
Tume hivyo ameiomba serikali ya
India kuendelea kutoa mafunzo
haya kwa watumishi wa idara
mbalimbali za serikali ili kuongeza
tija katika utendaiji kazi wa kila siku.

Toleo la Januari, 2023
Serikali ya India kupitia Wizara ya
mambo ya Nje inasimamia
program ijulikanayo kama Indian
Technical and Economic Cooperation
(ITEC) ambayo ilianzishwa mwaka
1964 kwa qjili  ya kujenga
ushirikiono katika masuala ya
kiufundi na kiuchumi.

llianzishwa ikiwa na nchi mbili
washiriki, sasa ina nchi washiriki 158
huku ikisimamia utoqji wa kozi
mbalimbali katika vyuo vilivyopo
nchini India.

Mojawapo ya vyuo ambavyo Vvipo
kwenye mpango huo ni [lIIDEM
kiichoanzishwa na Tume yad
Uchaguzi ya India (ECI) kwa lengo
la kusaidia usimamizi bora wa
uchaguzi nchini India, kukuza
ushiriki  wa watu, kuchangia
kuendeleza taasisi katika uimara
kwenye demokrasia na kuunga
mkono juhudi za ECI katika
kutekeleza majukumu na kazi zake.
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Warsha ya Watumishi
Tume kuhusu magonjwa,
rushwa na mafao

Na Mwandishi wetu
Y

atumishi wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi
wamepatiwa  mafunzo

maalum ya kujilinda na
maambukizi ya Ukimwi, magonjwa
yasiyoambukiza, mapambano
dhidi ya rushwa, utunzaji wa
nyaraka na mafao baada ya
kustaafu.

Akizungumza kwa niaba @ yad
Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume,

Mkurugenzi wa Utawala na
Usimamizi wa Rasilimali Watu, Bw.
Leonard Tumua amesema utodiji
wa mafunzo hayo ni utekelezaji wa
Mwongozo  wa Ukimwi na
magonjwa yasiyoambukiza katika
utumishi wa Umma uliotolewa
mwaka 2014 na Ofisi ya Rais
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora.
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“Mwongozo huo umetoa
maelekezo ya kutoa mafunzo kwa
watumishi  kuhusu ukimwi na
magonjwa yasiyo ya kuambukiza
kwa  watumishi kwa kuwa
magonjwa haya yamesababisha
kupotea kwa nguvu kazi,
mahudhurio hafifu mahali pa kazi,
kupungua kwa ufanisi na kuongeza
mzigo wa kazi kwa watumishi
wengine,”alisema Tumua.

Aidha, mada nne tofauti zilitolewa
katika mafunzo hayo zilizohusu
Ukimwi Mahala pa Kazi, Rushwa,
Utunzaji wa Nyaraka na Mafao ya
Kustaafu.

Bw. Tumua aliwataka watumishi
kuzingatia mafunzo hayo hasa ya
Ukimwi na magonjwa yasiyo ya
kuambukiza kwani Serikali kama
mwajiri  imekuwa na matumizi
makubwa ya rasilimali  fedha
yanayosababishwa na magonjwa
hayo.

Toleo la Januari, 2023

Akizungumza kuhusu rushwa, Bw.
Tumua alisema mafunzo hayo
yanafanyika ikiwa ni mwendelezo
wa utekelezaji wa Mkakati wa Taifa
Dhidi ya Rushwa, Awamu ya Tatu.
Mafunzo hayo yalihusu masuala ya
uadilifu na mapambano dhidi ya
rushwa ili kuimarisha Utawala Bora.

“Kumekuwa na changamoto nyingi
katika nyakati hizi kuhusu utumiaiji
na utunzaji wa nyaraka za Serikali.
Hivyo, Tume imeona ni vyema
kukumbushana kuhusu taratibu za
matumizi na utunzaji wa nyaraka
za Serikali” alisema.

Kuhusu mafunzo ya mafao ya
kustaafu, Bw. Tumua alisema Tume
iliondaa mafunzo hayo ikiwa ni
sehemu ya maandalizi kwa qjili ya
watumishi wanaokaribia kustaafu
na watumishi wote kwa ujumla kwa
kuwa watumishi wote ni wastaafu
watarajiwa.
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Wanamichezo NEC

Toleo la Januari, 2023

watakiwa kujitoa

[ ] I o
Na Mwandishi wetu
Y

kurugenzi wa Uchaguzi wa
Tume ya Taifa ya
Uchaguzi, Dkt.Wilson

Mahera Charles amewataka
watumishi wanamichezo wa Tume
kuendelea kujitoa zaidi ili waweze
kuleta vikombe na medali nyingi za
ushindi katika mashindano yajayo.

karibuni
ripoti  yad

Wito huo ameutoa hivi
wakati akikabidhiwa

ushiriki wa michezo ya SHIMIWI
2022 kwa Timu ya NEC Sports
sambamba na Kikombe cha
ushindi wa pili wa karata kwa
wanawake katika ukumbi  wa
kutangazia matokeo wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi uliopo

Dkt. Mahera amesema ana imani
kubwa na wanamichezo hao hivyo
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amewataka kuongeza juhudi zaidi
hasa katika kufanya mazoezi ili
waweze kushiriki na kushinda
katika mashindano yajayo.

Awali akizungumza wakati
akiwasilisha ripoti ya ushiriki wa
michezo hiyo ya SHIMIWI kwa
mwaka 2022, Mwenyekiti wa Klabu
ya Michezo ya NEC (NEC Sports
Club), Bw. Juvenille Kaiza
amemshukuru Dkt. Mahera kwa
kuziwezesha timu za NEC Sports
kushiriki michezo hiyo.

T e

"_il- TR e _.-.__i:_

Toleo la Januari, 2023

Bw. Kaiza aliahidi kuendelea
kufanya vizuri katika mashindano
yajayo na kushinda vikombe zaidi.

Timu ya NEC Sports ilifanikiwa
kushinda kikombe kwa kuwa
mshindi wa pili katika mchezo wa
Karata wanawake huku timu ya
kamba wanaume na wanawake
zikiishia katika hatua ya makundi
kwenye michezo ya SHIMIWI 2022
iliyofanyika jijini Tanga.
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Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
Makao Makuu Dodoma,
5 Barabara ya Uchaguzi,
41107 Njedengwa,
Uchaguzi House,

Anuani: S.L.P 358, Dodoma
Namba ya simu: +255 26 2962345-8
Nukushi: +255 26 2962348
Barua pepe: Uchaguzi@nec.go.tz

@ www.nec.go.tz tumeyauchaguzi_tanzania

™) Tume ya Uchaguzi-TZ (f) Tume ya Uchaguzi-tz @ NEC online TV



