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(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 161) 

 
KANUNI ZA UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA ZA MWAKA 

2024 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 

 
Jina   1.  Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za 

Mwaka 2024.  
  
Matumizi  2.  Kanuni hizi zitatumika katika uboreshaji wa 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 
  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 “afisa mwandikishaji” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 

chini ya kifungu cha 7 cha Sheria na inajumuisha 

afisa mwandikishaji msaidizi; 
 “afisa wa Tume” maana yake ni mwajiriwa wa Tume; 
 

Sura ya 258 
“chama cha siasa” maana yake ni chama cha siasa 

kilichosajiliwa chini ya Sheria ya Vyama vya Siasa; 
 “Daftari” maana yake ni Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura lililoanzishwa chini ya kifungu cha 12 cha 

Sheria; 
 “Daftari la Awali la Wapiga Kura” maana yake ni daftari 

lililoanzishwa chini ya kifungu cha 11 cha Sheria; 
 “jimbo” maana yake ni jimbo la uchaguzi kwa madhumuni 

ya uchaguzi wa Mbunge; 
 “kadi ya mpiga kura” maana yake ni kadi inayotolewa kwa 

mujibu wa Sheria, ikithibitisha kwamba mtu 
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aliyetajwa katika kadi hiyo ameandikishwa kuwa 

mpiga kura; 
 
Sura ya 287 na 
288  

“kata” maana yake ni mgawanyo wa mamlaka katika 

mamlaka za serikali za mitaa kwa mujibu wa 

masharti ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya) na Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Miji); 
Sura ya 2 “Katiba” maana yake ni Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya Mwaka 1977; 
 “kiapo cha kutunza siri” maana yake ni kiapo kinachozuia 

kutoa taarifa yoyote ya mtu aliyeomba 

kuandikishwa au jambo lolote linalohusu 

uandikishaji isipokuwa kwa madhumuni 

yaliyoidhinishwa kwa mujibu wa sheria; 
Sura ya 287 “kijiji” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa katika 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya); 
Sura ya 287 “kitongoji” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa 

katika Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Wilaya); 
 “kituo cha uandikishaji” maana yake ni kituo 

kilichoanzishwa na Tume kwa ajili ya kuandikisha 

wapiga kura; 
Sura ya 58 “mfungwa” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa 

katika Sheria ya Magereza na kwa madhumuni ya 

Kanuni hizi, inajumuisha mahabusu; 
Sheria Na. 2 ya 
Mwaka 2024 

“Mkurugenzi wa Uchaguzi” itakuwa na maana sawa kama 

ilivyotafsiriwa katika Sheria ya Tume Huru ya 

Taifa ya Uchaguzi; 
Sura ya 288  “mtaa” itakuwa na maana sawa kama ilivyotafsiriwa katika 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji); 
 “mwangalizi wa uandikishaji” maana yake ni mwangalizi 

wa uandikishaji wa ndani au wa kimataifa 

aliyeidhinishwa na Tume; 
 “mwandishi msaidizi” maana yake ni mtu aliyeteuliwa na 

afisa mwandikishaji chini ya kanuni ya 11 na 

itajumuisha mwendeshaji wa kifaa cha 

bayometriki; 
 “namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura” maana 

yake ni namba ya kudumu ya utambulisho wa 

mpiga kura; 
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Sheria Na. 1 ya 
Mwaka 2024 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani; 
 “taarifa za uandikishaji” maana yake ni taarifa za mpiga 

kura zilizoandaliwa kwa mujibu wa masharti ya 

Sheria; 
 “Tume” maana yake ni Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi;  
 “uboreshaji” maana yake ni uandikishaji wa wapiga kura 

wapya wenye sifa, ufanyaji wa marekebisho ya 

taarifa za wapiga kura, uhamishaji wa taarifa za 

wapiga kura, utoaji wa kadi mpya kwa wapiga kura 

na ufutaji wa majina ya waliopoteza sifa kwenye 

Daftari; 
 “uchaguzi” maana yake- 
 (a) iwapo ni kumchagua Rais, ni uchaguzi wa Rais;  
 (b) iwapo ni kumchagua Mbunge, ni uchaguzi wa 

Mbunge, na inajumuisha uchaguzi mdogo; na 
 (c) iwapo ni kumchagua Diwani, ni uchaguzi wa 

Diwani, na inajumuisha uchaguzi mdogo; 
 “vifaa vya uandikishaji” maana yake ni vifaa vilivyopata 

kibali cha Tume kwa lengo la kutumika katika 

uandikishaji; 
 “wakala wa uandikishaji” maana yake ni mtu aliyeteuliwa 

na chama cha siasa kuwa wakala chini ya kifungu 

cha 17 cha Sheria; na  
 “watendaji wa uandikishaji” inajumuisha mratibu wa 

uandikishaji wa mkoa, afisa mwandikishaji, afisa 

mwandikishaji msaidizi, mwandishi msaidizi, 

mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki na 

watendaji wengine watakaoteuliwa na Tume. 
  

SEHEMU YA PILI 

KUANZISHWA KWA KATA 
  
Kata 
Sura ya 287 na 

288 

 4.-(1) Kata zitaanzishwa kwa mujibu wa masharti 

ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji). 
   (2) Endapo Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa ataanzisha kata kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za 

Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya Serikali za Mitaa 
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(Mamlaka za Miji), kata hiyo itakuwa ni kata kwa 

madhumuni ya uchaguzi wa madiwani chini ya Sheria. 
  
Kata kuwa 

eneo la 
uchaguzi 

 5. Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 4, Tume 

itatumia kata kama eneo la uchaguzi. 

  
Kubadili 
mipaka ya eneo 

la uchaguzi 

 6.-(1) Tume inaweza kubadili mipaka ya maeneo ya 

uchaguzi pale yatakapotokea mazingira yatakayoathiri 

mipaka iliyopo ya maeneo ya uchaguzi. 
  (2) Mazingira yanayoweza kuathiri mipaka iliyopo 

ya maeneo ya uchaguzi yatajumuisha- 
 (a) kuanzishwa kwa mkoa, eneo la kiutawala la 

wilaya, halmashauri, kata, kijiji au mtaa;  
 (b) kubadilishwa kwa mipaka ya mkoa iliyopo, 

eneo la kiutawala la wilaya, halmashauri, kata, 

kijiji au mtaa; au 
 (c) kufutwa kwa mkoa, eneo la kiutawala la wilaya, 

halmashauri, kata, kijiji au mtaa. 
  

SEHEMU YA TATU 

UTEUZI WA WATENDAJI WA UANDIKISHAJI  
  
Uteuzi wa 
waratibu wa 

uandikishaji 
wa mikoa 

 7.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 7(2) 

cha Sheria, Tume itateua mratibu wa uandikishaji wa mkoa 

kutoka miongoni mwa watumishi wa umma. 
  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 

kwa upande wa Tanzania Zanzibar, Tume itateua waratibu 

wawili wa uandikishaji, mmoja kwa ajili ya mikoa ya 

Unguja na mwingine kwa ajili ya mikoa ya Pemba. 
  (3) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1) na (2), 

mratibu wa uandikishaji wa mkoa atapewa barua ya uteuzi 

ambayo itaainisha- 
 (a) majukumu; 
 (b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
 (c) muda wa kuhudumu;  
 (d) vigezo na masharti ya utekelezaji wa 

majukumu; na 
 (e) maelekezo mengine kadri Tume au Mkurugenzi 

wa Uchaguzi atakavyoona inafaa. 
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  (4) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa 

ataitaarifu Tume kwa maandishi kuhusu kukubali uteuzi 

ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea barua ya 

uteuzi. 
  (5) Endapo mratibu wa uandikishaji wa mkoa, bila 

sababu ya msingi, atashindwa kutekeleza matakwa ya 

kanuni ndogo ya (4), Tume itateua mtu mwingine kuwa 

mratibu wa uandikishaji wa mkoa. 
  (6) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa 

kwa mujibu wa Kanuni hizi atawajibika - 
 (a) kuratibu uendeshaji wa zoezi la uboreshaji 

ndani ya mkoa; 
 (b) kuhakikisha upatikanaji wa vifaa vya 

uboreshaji na rasilimali nyingine;  
 (c) kuratibu taarifa; na 
 (d) kuchukua hatua nyingine muhimu ili 

kufanikisha uboreshaji wa Daftari. 
  (7) Mratibu wa uandikishaji wa mkoa aliyeteuliwa 

chini ya kanuni hii atatekeleza majukumu yake chini ya 

usimamizi wa Tume. 
  
Maafisa 

waandikishaji 
8.-(1) Afisa mwandikishaji aliyerejewa katika 

kifungu cha 7(1) cha Sheria atawajibika kusimamia na 

kuratibu uendeshaji wa uboreshaji wa Daftari. 
 (2) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (1), pale 

ambapo mazingira yatahitaji na kwa kuzingatia masharti ya 

Sheria, Tume inaweza kuteua mtu mwingine yeyote 

miongoni mwa watumishi wa umma kuwa afisa 

mwandikishaji. 
  (3) Afisa mwandikishaji aliyeteuliwa atapewa 

barua ya uteuzi ambayo itaainisha-  
 (a) majukumu; 
 (b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
 (c) masharti na vigezo vya utekelezaji wa 

majukumu; 
 (d) muda wa kuhudumu;   
 (e) utaratibu na namna uboreshaji wa Daftari 

utakavyofanyika; na  
 (f) maelekezo mengine kadri Tume au 

Mkurugenzi wa Uchaguzi atakavyoona inafaa. 
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  (4) Afisa mwandikishaji aliyeteuliwa chini ya 

kanuni hii ataitaarifu Tume kwa maandishi kuhusu 

kukubali uteuzi ndani ya siku kumi na nne baada ya 

kupokea barua ya uteuzi.  
  (5) Afisa mwandikishaji atatekeleza majukumu 

yake chini ya usimamizi wa Tume. 
  
Uteuzi wa 

maafisa 
waandikishaji 
wasaidizi 

 9.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 7(2) 

cha Sheria, Tume inaweza kuteua afisa mwandikishaji 

msaidizi kutoka miongoni mwa watumishi wa umma.   

 (2) Afisa mwandikishaji msaidizi atapewa barua ya 

uteuzi ambayo itaainisha- 
 (a) majukumu; 
 (b) tarehe ya kuanza utekelezaji wa majukumu; 
 (c) masharti na vigezo vya utekelezaji wa 

majukumu; 
 (d) muda wa kuhudumu; na 
 (e) maelekezo mengine yoyote kama 

itakavyoamuliwa na Tume au Mkurugenzi wa 

Uchaguzi.  
  (3) Afisa mwandikishaji msaidizi aliyeteuliwa 

ataitaarifu Tume kwa maandishi kuhusu kukubali uteuzi 

ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea barua ya 

uteuzi.  
  (4) Endapo afisa mwandikishaji msaidizi 

aliyeteuliwa atashindwa kuzingatia kanuni ndogo ya (3) 

bila sababu ya msingi, Tume itamteua afisa mwingine wa 

umma kuwa afisa mwandikishaji msaidizi.  
  (5) Afisa mwandikishaji msaidizi aliyeteuliwa chini 

ya kanuni hii, atatekeleza majukumu yake chini ya 

usimamizi wa afisa mwandikishaji. 
   
Kiapo cha 
kutunza siri na 
tamko 

 10. Kabla ya kuanza utekelezaji wa majukumu, 

mratibu wa uandikishaji wa mkoa, afisa mwandikishaji au 

afisa mwandikishaji msaidizi- 

(a) atatoa tamko la kujitoa uanachama au kutokuwa 

mwanachama wa chama cha siasa mbele ya 

Hakimu kwa kutumia Fomu Na. 6 iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza; na 
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 (b) ataapa kiapo cha kutunza siri mbele ya Hakimu 

kwa kutumia Fomu Na. 7 iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza. 
  
Uteuzi wa 
mwandishi 
msaidizi na 
mwendeshaji 
wa kifaa cha 

bayometriki 

 11.-(1) Kwa madhumuni ya uboreshaji wa Daftari 

na kwa kuzingatia masharti ya Sheria na maelekezo ya 

Mkurugenzi wa Uchaguzi, kila afisa mwandikishaji atateua 

kwa maandishi mwandishi msaidizi, mwendeshaji wa kifaa 

cha bayometriki au mtendaji mwingine yeyote kwa kila 

kituo cha uandikishaji. 

 (2) Mwandishi msaidizi aliyeteuliwa katika kanuni 

ndogo ya (1) atakuwa kiongozi wa kituo na iwapo kituo 

kitakuwa na mwandishi msaidizi zaidi ya mmoja, afisa 

mwandikishaji atateua kiongozi wa kituo kutoka miongoni 

mwa waandishi wasaidizi.  
  (3) Kiongozi wa kituo atakuwa msimamizi na mtoa 

uamuzi wa mwisho katika shughuli zote zinazohusu 

uandikishaji wa wapiga kura katika kituo cha uandikishaji. 
  (4) Tume itaamua idadi ya waandishi wasaidizi na 

waendeshaji wa vifaa vya bayometriki wanaohitajika 

katika kila kituo cha uandikishaji.  
  (5) Mtu yeyote aliyeteuliwa chini ya kanuni hii 

atapaswa kusaini mkataba wa ajira na afisa mwandikishaji 

katika Fomu Na. 4 iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.  
  (6) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na 

maelekezo yatakayotolewa na Tume au Mkurugenzi wa 

Uchaguzi, mwandishi msaidizi, mwendeshaji wa kifaa cha 

bayometriki au mtendaji mwingine yeyote aliyeteuliwa 

chini ya kanuni ndogo ya (1), atatekeleza majukumu yake 

chini ya usimamizi wa afisa mwandikishaji au afisa 

mwandikishaji msaidizi.     
  
Taratibu na sifa 
za uteuzi wa 
waandishi 
wasaidizi na 
waendeshaji 
wa vifaa vya 

bayometriki  

 12.-(1) Wakati wa kuteua waandishi wasaidizi na 

waendeshaji wa vifaa vya bayometriki, afisa 

mwandikishaji - 

(a) atatangaza nafasi za kazi ili kuwaalika watu 

wenye sifa kuwasilisha maombi kwa kuzingatia 

sifa zilizoanishwa katika kanuni ndogo ya (2);  

(b) atabandika orodha ya majina ya waombaji 

waliochaguliwa kwa ajili ya usaili katika ofisi 
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ya afisa mwandikishaji au kwenye ofisi yoyote 

ya umma iliyopo ndani ya eneo la uchaguzi; 
 (c) atawasaili waombaji; 
 (d) atachagua waombaji waliofaulu usaili mapema 

iwezekanavyo mara baada ya usaili; 
 (e) atabandika majina na kuwataarifu kwa 

maandishi waombaji waliochaguliwa; na    
 (f) atasaini mkataba wa ajira na waombaji 

waliochaguliwa kwa kutumia Fomu Na. 4 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.  
  (2) Kwa madhumuni ya kanuni ndogo ya (1)(a), 

mtu anaweza kuteuliwa kuwa mwandishi msaidizi au 

mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki ikiwa atakuwa na 

sifa zifuatazo:  
 (a) ni raia wa Tanzania;  
 (b) ametimiza umri wa miaka kumi na nane; 
 (c) amehitimu elimu ya kidato cha nne au zaidi na 

anajua kusoma na kuandika katika lugha ya 

Kiswahili au Kiingereza; 
 (d) ni mkazi wa kata au shehia anayoomba kuwa  

mwandishi msaidizi au mwendeshaji wa kifaa 

cha bayometriki; 
 (e) si kiongozi au kada wa chama cha siasa; na 
 (f) ni mwadilifu na mtiifu.  
  (3) Kabla ya kuanza utekelezaji wa majukumu, 

mwandishi msaidizi au mwendeshaji wa kifaa cha 

bayometriki- 
 (a) atatoa tamko la kujitoa uanachama au kutokuwa 

mwanachama wa chama cha siasa mbele ya 

afisa mwandikishaji au afisa mwandikishaji 

msaidizi kwa kutumia Fomu Na. 6   

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza; na 
 (b) ataapa kiapo cha kutunza siri mbele ya afisa 

mwandikishaji au afisa mwandikishaji msaidizi 

kwa kutumia Fomu Na. 7  iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza. 
  (4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (2)(d), 

Tume inaweza kutoa maelekezo kwa afisa mwandikishaji 

kuteua mtu mwingine yeyote kuwa mwandishi msaidizi au 
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mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki kadri 

itakavyoonekana ni muhimu.  
  
Mafunzo kwa 

watendaji wa 
uandikishaji 

 13. Wakati wowote baada ya kuteua watendaji wa 

uandikishaji na kabla ya kuanza uboreshaji wa Daftari, 

Tume itaandaa na kutoa mafunzo kuhusu sheria, taratibu na 

mchakato wa uboreshaji kwa watendaji wa uandikishaji.  

 

SEHEMU YA NNE 

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

 
Mahali na 

muda wa 
kuboresha 
Daftari 

 14.-(1) Uboreshaji wa Daftari utafanyika katika 

vituo vya uandikishaji wa wapiga kura katika jimbo au kata 

kwa muda ambao Tume itapanga.  

 (2) Uboreshaji wa Daftari unaweza kufanyika 

katika jimbo au kata mbalimbali kwa nyakati tofauti kadri 

Tume itakavyopanga.   
  (3) Tume inaweza kuongeza muda wa kuboresha 

Daftari katika jimbo au kata ikiwa itaonekana ni muhimu. 
  
Kuanzishwa 
kwa vituo vya 
uandikishaji 

 15.-(1) Kwa madhumuni ya kuboresha Daftari 

ndani ya jimbo au kata, na kwa kuzingatia masharti ya 

Sheria na maelekezo yatakayotolewa na Tume, kila afisa 

mwandikishaji ataanzisha- 
 (a) angalau kituo kimoja cha uandikishaji katika 

kila mtaa au kijiji; na 
 (b) ikiwa ni mamlaka ya mji mdogo, kituo cha 

uandikishaji katika baadhi ya vitongoji kama 

itakavyoamuliwa. 
  (2)  Kituo cha uandikishaji kitaanzishwa katika-  
 (a) majengo ya umma;  
 (b) maeneo ya wazi na yanayoweza kufikika na 

watu wote; au 
 (c) magereza au vyuo vya mafunzo kwa ajili ya 

wafungwa na wanafunzi wa vyuo vya mafunzo 

kwa kuzingatia masharti yaliyoanishwa katika 

Jedwali la Pili. 
  (3) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(2), vituo vya uandikishaji havitaanzishwa katika-  
 (a) kambi za jeshi; 
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 (b) vituo na kambi za polisi;  
 (c) maeneo ya ibada; au 
 (d) majengo au ofisi za vyama vya siasa. 
  (4) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (2), 

Tume au Mkurugenzi wa Uchaguzi anaweza kutoa 

maelekezo kwa afisa mwandikishaji kuanzisha kituo cha 

uandikishaji katika sehemu ambayo hakuna majengo ya 

umma. 
  (5) Vituo vya uandikishaji vilivyoanzishwa na afisa 

mwandikishaji vinaweza kutumiwa na taasisi nyingine za 

Serikali baada ya kushauriana na Tume. 
  
Uandikishaji 
wa wapiga 
kura kwenye 
vituo  

 16. (1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na 

Kanuni hizi, mwandishi msaidizi ataandikisha wapiga kura 

kwa ajili ya kuboresha Daftari katika kituo cha uandikishaji 

ndani ya jimbo au kata. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 

10(1)(c) cha Sheria, utaratibu wa kuwaandikisha 

wafungwa au wanafunzi wa vyuo vya mafunzo na 

mahabusu wenye sifa ya kuwa wapiga kura utakuwa kama 

ulivyoanishwa katika Jedwali la Pili. 
  
Mawakala wa 
uandikishaji 

 17.-(1)  Chama cha siasa kinaweza kuteua mtu 

mmoja kwa kila kituo cha uandikishaji kuwa wakala wa 

uandikishaji na kuwasilisha taarifa kwa Tume kuhusu 

uteuzi huo kwa mujibu wa kifungu cha 17 cha Sheria. 
 (2)  Taarifa kuhusu uteuzi wa wakala itaambatishwa 

na- 
 (a) picha mbili za rangi zenye ukubwa sawa na 

picha ya pasi ya kusafiria; 
 (b) nakala ya kitambulisho cha taifa, leseni ya 

udereva, kadi ya mpiga kura au pasi ya 

kusafiria.  
 (3) Wakati wa kuwasilisha taarifa kuhusu uteuzi wa 

mawakala chini ya kanuni ndogo ya (1), chama cha siasa 

kinaweza kuwasilisha majina ya mawakala mbadala kwa 

kila kata kwa idadi ambayo Tume itaelekeza.  
  (4) Kabla ya kuanza kutekeleza majukumu, wakala 

wa uandikishaji au wakala mbadala wa uandikishaji ataapa 

kiapo cha kutunza siri mbele ya afisa mwandikishaji au 
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afisa mwandikishaji msaidizi siku saba kabla ya kuanza 

zoezi la uboreshaji au ndani ya kipindi kifupi kama Tume 

itakavyoruhusu kwa kutumia Fomu Na. 7 iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza. 
  
Kutokuwepo 

kwa wakala 
katika kituo 
cha 
uandikishaji 

 18. Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, ikiwa  

kitendo au shughuli yoyote inatakiwa kuthibitishwa au 

kufanywa mbele ya wakala wa uandikishaji, kutokuwepo 

kwa wakala huyo kwa muda na sehemu iliyopangwa kwa 

ajili hiyo, hakutabatilisha kitendo au shughuli hiyo iwapo 

imefanywa kwa mujibu wa Sheria. 
  
Wanaoruhusiw
a kuingia 
kwenye vituo 
vya 
uandikishaji 

 19. Mtu yeyote hataruhusiwa kuingia katika kituo 

cha uandikishaji isipokuwa wafuatao: 

(a) mwandishi msaidizi; 

(b) mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki; 
 (c) mpiga kura au mtu anayeomba kuandikishwa; 
 (d) wakala wa uandikishaji; 
 (e) afisa mwandikishaji; 
 (f) afisa mwandikishaji msaidizi; 
 (g) mratibu wa uandikishaji wa mkoa; 
 (h) Mjumbe wa Tume; 
 (i) Mkurugenzi wa Uchaguzi; 
 (j) afisa wa Tume; 
 (k) afisa wa taasisi nyingine ya Serikali 

aliyeidhinishwa na Tume;  
 (l) afisa anayeshughulikia uchaguzi; 
 (m) mwangalizi aliyeidhinishwa na Tume; na  
 (n) mtu mwingine yeyote aliyeidhinishwa na Tume 
  
Sifa za 
kuandikishwa 

 20.  Mtu atakuwa na sifa za kuandikishwa iwapo- 

(a) ni raia wa Tanzania; 
 (b) ametimiza umri wa miaka kumi na nane; 
 (c) hajaondolewa sifa za kuandikishwa na sheria 

yoyote; 
 (d) atatimiza umri wa miaka kumi na nane kabla au 

ifikapo siku ya uchaguzi; 
 (e) ni mkazi wa kawaida katika jimbo au kata 

ambayo anaomba kuandikishwa; 
 (f) ana akili timamu; 
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 (g) hajatiwa hatiani kwa kosa ambalo adhabu yake 

ni kifo au hatumikii kifungo kwa kosa ambalo 

adhabu yake inazidi miezi sita;  
 (h) hajawekwa kizuizini kwa amri ya Rais; na 
 (i) hana utii wa nchi nyingine tofauti na Tanzania. 
  
Maombi ya 
kuandikishwa 

 21.-(1) Mtu yeyote mwenye sifa ya kuandikishwa 

kuwa mpiga kura anaweza kuwasilisha maombi kwa 

mwandishi msaidizi kwa lengo la kuandikishwa ndani ya 

muda ulioelekezwa wa uboreshaji wa Daftari katika eneo 

la uchaguzi.  
  (2) Endapo mwandishi msaidizi atajiridhisha kuwa 

mwombaji ana sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura, 

atamwandikisha mwombaji kupitia Fomu Na.1 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza kisha, mwombaji 

atachukuliwa alama za vidole, picha na saini.  
  (3) Endapo mtu anaomba kuandikishwa kuwa 

mpiga kura na ikiwa kumbukumbu na taarifa zake 

zinazohusu kuandikishwa zinaweza kupatikana kutoka 

kwenye kanzidata ya taasisi ya Serikali inayohusika na 

uandikishaji au usajili na utambuzi wa watu, Tume inaweza 

kutumia kumbukumbu na taarifa hizo kwa ajili ya 

kumwandikisha mwombaji.  
  (4) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2) na (3), 

baada ya kuandikishwa, mwombaji atapewa kadi ya mpiga 

kura. 
  (5) Mwandishi msaidizi atajaza sehemu 

inayoonesha majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 1 

zilizotumika kwa siku husika katika Fomu Na. 2 

iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza.  
  
Kadi ya mpiga 
kura 

 22.  Kadi ya mpiga kura itakuwa na taarifa 

zifuatazo:  

(a) jina kamili; 
 (b) picha; 
 (c) tarehe ya kuzaliwa;  
 (d) jinsi; 
 (e) namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura; 
 (f) jina la kituo cha uandikishaji;  
 (g) msimbo wa haraka wa utambuzi; 
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 (h) alama za usalama; 
 (i) saini ya Mkurugenzi wa Uchaguzi;  
 (j) saini ya mpiga kura; na  
 (k) taarifa nyingine yoyote kama Tume 

itakavyoelekeza.  
  
Kukataliwa 
kuandikishwa 

 23.-(1) Mwandishi msaidizi anaweza kukataa 

kumwandikisha mwombaji iwapo ataridhika kuwa 

mwombaji hana sifa za kuandikishwa kuwa mpiga kura.  
  (2)  Endapo mwandishi msaidizi atakataa 

kumwandikisha mwombaji chini ya kanuni ndogo ya (1) na 

ikiwa mwombaji atahitaji, mapema inavyowezekana, 

atapaswa kumueleza sababu za kukataa kumwandikisha 

kwa kujaza Fomu Na. 3A iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza. 
  (3) Ndani ya siku saba baada ya kupokea sababu ya 

kukataliwa, mwombaji ambaye hataridhika na uamuzi wa 

mwandishi msaidizi anaweza kuwasilisha kwa afisa 

mwandikishaji Fomu Na. 3A iliyojazwa kwa ajili ya 

mapitio ya uamuzi wa mwandishi msaidizi. 
  (4) Afisa mwandikishaji atatoa uamuzi wa maombi 

ya mapitio ndani ya siku kumi na nne baada ya kupokea 

maombi hayo. 
  (5)  Baada ya kupokea Fomu Na. 3A iliyojazwa 

ipasavyo, afisa mwandikishaji ataamua iwapo mwombaji 

ana sifa au hana sifa za kuandikishwa kama mpiga kura na 

kumfahamisha mwombaji ipasavyo.    
  (6) Mwombaji ambaye hataridhika na uamuzi wa 

afisa   mwandikishaji anaweza kukata rufaa Mahakama ya 

Mwanzo ndani ya siku kumi na nne baada ya uamuzi 

kutolewa.  
  (7) Mahakama ya Mwanzo itatoa uamuzi wa rufaa 

ndani ya siku kumi na nne tangu siku rufaa ilipowasilishwa. 
  (8) Uamuzi wa Mahakama ya Mwanzo utakuwa ni 

wa mwisho. 
  
Marekebisho 
ya taarifa 

 24.-(1) Endapo taarifa katika kadi ya mpiga kura au 

Daftari zinahitaji kufanyiwa marekebisho kwa sababu ya 

kubadilika kwa jina au mabadiliko mengine yoyote katika 

mazingira ambayo yatamuathiri mtu mwenye kadi ya 
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mpiga kura, mtu anaweza kuomba kwa mwandishi 

msaidizi kurekebisha taarifa.  
  (2) Endapo mwandishi msaidizi atajiridhisha kuwa 

taarifa za mwombaji zinapaswa kurekebishwa- 
 (a) atamtaka mpiga kura kurudisha kadi ya mpiga 

kura; na   
 (b) atamwandikisha mwombaji kwa kutumia Fomu 

Na. 5A iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 

na atampa mwombaji kadi nyingine yenye 

namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura 

inayofanana na iliyopo katika kadi ya awali. 
  (3) Bila kuathiri kanuni ndogo ya (2), kadi mpya ya 

mpiga kura haitatolewa hadi mwombaji- 
 (a) atakapowasilisha nyaraka inayotambulika kwa 

mujibu wa sheria, endapo ni mabadiliko ya jina; 

na 
 (b) atakapomthibitishia afisa mwandikishaji, 

mwandishi msaidizi au mtendaji mwingine 

yeyote kama itakavyoelekezwa na Tume kwa 

madhumuni ya uandikishaji wa wapiga kura 

kuwa kadi hiyo imepotea au imeharibika. 
  (4) Endapo mwombaji atashindwa kurudisha kadi 

ya mpiga kura kutokana na sababu kwamba kadi imepotea 

au kuharibika, mwombaji atatoa tamko la kisheria kwa 

kutumia Fomu Na. 5A iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza 
  (5) Endapo mwandishi msaidizi atamwandikisha 

mwombaji chini ya kanuni hii atajaza sehemu inayoonesha 

majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 5A zilizotumika kwa 

siku husika katika Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika Jedwali 

la Kwanza.  
  
Kuhamisha 
taarifa za 
uandikishaji 

 25.-(1) Mtu aliyeandikishwa kama mpiga kura 

katika eneo moja la uchaguzi, ambaye amehama na kuwa 

mkazi wa kawaida katika eneo lingine la uchaguzi, 

anaweza kuomba kwa mwandishi msaidizi kuhamisha 

taarifa zake kwenda katika eneo la uchaguzi alilohamia.  
  (2) Mwandishi msaidizi ambaye maombi 

yamewasilishwa kwake, iwapo ataridhika kwamba 

mwombaji anaishi katika eneo la uchaguzi ambalo maombi 
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yamefanyika na bado ana sifa za kuandikishwa kuwa 

mpiga kura, atamtaka mwombaji kuwasilisha kwake kadi 

ya mpiga kura na ikiwa kadi imepotea au kuharibika 

atamtaka kutoa tamko na atamwandikisha katika Fomu Na. 

5A iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza na kumpa kadi 

mpya yenye namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura 

inayofanana na iliyopo katika kadi ya awali.  
  (3)  Endapo mwandishi msaidizi atamwandikisha 

mwombaji chini ya kanuni hii, atajaza sehemu inayoonesha 

majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 5A zilizotumika kwa 

siku husika katika Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika Jedwali 

la Kwanza. 
  
Kubadilisha 

kadi ya mpiga 
kura iliyopotea, 
kuharibika au 
kufutika 

 26.-(1) Endapo kadi ya mpiga kura iliyotolewa kwa 

mtu imepotea, imefutika au kuharibika mtu huyo anaweza 

kutoa taarifa kwa mwandishi msaidizi.  

 (2)  Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), iwapo 

mwandishi msaidizi atajiridhisha na mazingira ya kupotea, 

kufutika au kuharibika kwa kadi ya mpiga kura-   
 (a) atamtaka mtu huyo kutoa tamko la kisheria 

katika Fomu Na. 5A iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza; 
 (b) atakamilisha kujaza Fomu Na. 5A iliyoainishwa 

katika Jedwali la Kwanza na atampa mpiga kura 

kadi mpya yenye namba ya kipekee ya 

utambuzi wa mpiga kura inayofanana na iliyopo 

katika kadi ya awali; na  
 (c) atajaza sehemu inayoonesha majumuisho ya 

idadi ya Fomu Na. 5A zilizotumika kwa siku 

husika katika Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza.   
  
Utaratibu wa 
kuanzisha 
mchakato wa 
uboreshaji wa 
taarifa kwa njia 
ya 

kielektroniki 

 27. Kwa madhumuni ya kanuni ya 24 na 25, mpiga 

kura anaweza kuanzisha mchakato wa awali kwa njia ya 

kielektroniki ili kurekebisha au kuhamisha taarifa zake 

katika Daftari kutoka kituo cha awali kwenda kituo 

kingine.  
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Kufutwa kwa 
majina kwenye 
Daftari  

 28.-(1) Mpiga kura anaweza kutoa taarifa kwa 

mwandishi msaidizi, kuhusu mtu au watu ambao 

wamepoteza sifa za kuwa kwenye Daftari.  

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), 

mwandishi msaidizi atamtaka mpiga kura kujaza Fomu Na. 

5B iliyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
  (3) Baada ya kujaza fomu chini ya kanuni ndogo 

(2), mwandishi msaidizi atapaswa-  
 (a) kumtaka mpiga kura kurejesha kadi ya mtu 

aliyepoteza sifa ya kuwepo katika Daftari ikiwa 

anayo; na 
 (b) kuwasilisha Fomu Na. 5B na Fomu Na. 2 kwa 

afisa mwandikishaji.  
  (4) Kwa ajili ya ufanisi wa uboreshaji wa Daftari, 

Tume inaweza kutumia kumbukumbu za wapiga kura 

waliofariki kutoka kwenye taasisi ya Serikali 

inayojihusisha na usajili wa vifo, kwa madhumuni ya 

kufuta majina yao katika Daftari. 
  (5) Endapo taarifa imepatikana kutoka kwenye 

taasisi ya Serikali chini ya kanuni ndogo ya (4), Fomu Na. 

5B haitajazwa.  
  (6) Endapo mwandishi msaidizi atapokea taarifa 

chini ya kanuni hii, atajaza sehemu inayoonesha 

majumuisho ya idadi ya Fomu Na. 5B zilizotumika kwa 

siku husika katika Fomu Na. 2 iliyoainishwa katika Jedwali 

la Kwanza. 
  

Kufutwa kwa 
kadi ya mpiga 

kura  

 29.-(1) Kadi yoyote ya mpiga kura ambayo 

imepotea, imeharibika au kufutika, ambayo inatakiwa 

kurejeshwa chini ya Kanuni hizi, itachukuliwa kama 

imefutwa.  
  (2) Endapo kadi ya mpiga kura iliyopotea 

imepatikana baada ya muda wa uandikishaji, itapaswa 

kurejeshwa Tume.  
  

Uwasilishaji 
wa taarifa 

zilizoboreshwa 
na fomu kwa 
afisa 
mwandikishaji  

 30.-(1) Baada ya kukamilisha zoezi la uboreshaji 

wa Daftari katika kituo cha uandikishaji kwenye eneo la 

uchaguzi, mwandishi msaidizi atawasilisha taarifa 

zilizoboreshwa na fomu kwa afisa mwandikishaji au afisa 

mwandikishaji msaidizi.  
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 (2)  Taarifa zilizoboreshwa na fomu zilizorejewa 

chini ya kanuni ndogo ya (1) zitajumuisha-  

(a) taarifa za wapiga kura wapya na wapiga kura 

walioboresha taarifa zao katika mfumo wa 

kidigitali; 
 (b) Fomu Na. 1, 3A, 5A na 5B ambazo zimetumika; 
 (c) kadi za wapiga kura zilizorejeshwa; 
 (d) Fomu Na. 2 iliyojazwa; 
 (e) Fomu Na. 1, 3A, 5A na 5B ambazo 

hazijatumika au zilizoharibika; na 
 (f) taarifa nyingine yoyote kama ambavyo 

itaelekezwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi. 
  (3) Endapo afisa mwandikishaji msaidizi atapokea 

taarifa zilizoboreshwa na fomu kama inavyotakiwa chini ya 

kanuni ndogo ya (2), atawasilisha au atahakikisha 

zinawasilishwa kwa afisa mwandikishaji haraka 

iwezekanavyo. 
  (4) Afisa mwandikishaji atawasilisha kwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi taarifa zilizoboreshwa na fomu 

za kila kituo cha uandikishaji kama zilivyooneshwa katika 

kanuni ndogo ya (2).  
  
Maandalizi ya 
Daftari la 
Awali la 
Wapiga Kura 

 31.  Baada ya kupokea taarifa zilizoboreshwa na 

fomu kutoka kwenye vituo vya uandikishaji katika kila 

eneo la uchaguzi, Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa 

Daftari la Awali la Wapiga Kura katika kila eneo la 

uchaguzi kama itakavyoelekezwa na Tume.  
  
Taarifa za 
Daftari la 
Awali la 
Wapiga Kura 

 32.-(1) Daftari la Awali la Wapiga Kura litakuwa 

na taarifa zifuatazo kwa kila mpiga kura: 

(a) jina kama lilivyoandikwa; 

(b) jinsi; 
 (c) tarehe ya kuzaliwa; 
 (d) namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura; 
 (e) picha; 
 (f) hali ya ulemavu ikiwa ipo; 
 (g) kituo cha uandikishaji; na 
 (h) taarifa nyingine yoyote ambayo Tume itaona ni 

muhimu. 
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  (2) Daftari la Awali la Wapiga Kura litatumika kwa 

matumizi yaliyoainishwa katika kifungu cha 11 cha Sheria. 
  
Kuwasilisha 

Daftari la 
Awali la 
Wapiga Kura 
kwa maafisa 
waandikishaji 

 33. Baada ya maandalizi ya Daftari la Awali la 

Wapiga Kura kwa kila eneo la uchaguzi, Mkurugenzi wa 

Uchaguzi atawapa nakala za Daftari la Awali la Wapiga 

Kura maafisa waandikishaji kwa idadi ambayo Tume 

itaamua.   
  
Uwekaji wazi 

wa Daftari la 
Awali la 
Wapiga Kura 

 34. Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, Kanuni hizi 

na maelekezo yatakayotolewa na Tume au Mkurugenzi wa 

Uchaguzi, afisa mwandikishaji ataweka au kuwezesha 

kuwekwa wazi kwa Daftari la Awali la Wapiga Kura kwa 

kila kata kwa ajili ya kukaguliwa na umma katika muda 

utakaoamuliwa na Tume.  
  
Marekebisho 
ya taarifa za 
mpiga kura  

 35.-(1) Mpiga kura ambaye taarifa zake si sahihi 

katika Daftari la Awali la Wapiga Kura anaweza kuomba 

kwa mwandishi msaidizi taarifa zake zirekebishwe.  
  (2) Endapo mwandishi msaidizi ataamua maombi 

chini ya kanuni hii, atamtaka mwombaji kurejesha kadi ya 

mpiga kura.  
  (3) Baada ya mwombaji kurejesha kadi ya mpiga 

kura kwa mujibu wa kanuni ndogo ya (2), mwandishi 

msaidizi- 
 (a) atarekebisha taarifa za mwombaji kwa kujaza 

Fomu Na. 5A iliyoainishwa kwenye Jedwali la 

Kwanza; na 
 (b) atawasilisha kwa afisa mwandikishaji Fomu 

Na. 5A na Fomu Na. 2 zilizoainishwa kwenye 

Jedwali la Kwanza pamoja na kadi ya mpiga 

kura iliyorejeshwa.  
  
Kukosekana 
kwa jina katika 

Daftari la 
Awali  la 
Wapiga Kura 

 36. Endapo jina la mpiga kura aliyeandikishwa 

halionekani katika Daftari la Awali la Wapiga Kura, mpiga 

kura huyo anaweza kuomba kwa mwandishi msaidizi 

taarifa zake ziingizwe katika Daftari la Awali la Wapiga 

Kura kwa kujaza Fomu Na. 1 iliyoainishwa katika Jedwali 

la Kwanza na kupewa kadi ya mpiga kura baada ya 

kurejesha kadi ya awali.  
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SEHEMU YA TANO 

PINGAMIZI NA RUFAA 

  
Pingamizi 
dhidi ya 
wapiga kura 
walioandikish
wa 

 37.-(1) Mtu hatakuwa na haki ya kupinga 

kuandikishwa kwa mpiga kura yeyote katika eneo la 

uchaguzi isipokuwa kama jina lake linaonekana katika 

Daftari la Awali la Wapiga Kura katika eneo lolote la 

uchaguzi. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria, pingamizi 

dhidi ya kuandikishwa au kufutwa kwa jina la mpiga kura 

yeyote linaweza kuwasilishwa kwa afisa mwandikishaji 

ndani ya siku saba tangu tarehe ya mwisho ya kuweka wazi 

Daftari la Awali la Wapiga Kura.  
  (3) Kila pingamizi litawekwa kwa kujaza nakala 

mbili za Fomu Na. 3B iliyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza.  
  (4) Ndani ya siku saba tangu tarehe ya kupokea 

pingamizi, afisa mwandikishaji atamjulisha mtu 

aliyewekewa pingamizi sababu za pingamizi na kumtaka 

mtu huyo kujibu pingamizi hilo ndani ya siku tatu tangu 

kupokea taarifa ya pingamizi lililowekwa dhidi yake. 
  (5) Bila kujali masharti ya kanuni ndogo ya (4), 

endapo pingamizi limewekwa kwa sababu mtu ambaye jina 

lake limo katika Daftari la Awali la Wapiga Kura 

amefariki, afisa mwandikishaji atabandika taarifa ya 

pingamizi katika mbao za matangazo katika kituo husika.  
  (6) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (4), afisa 

mwandikishaji atapaswa- 
 (a) kutoa taarifa ya siku saba akiainisha mahali, 

tarehe na muda wa kufanya uchunguzi wa wazi; 
 (b) kuendesha uchunguzi wa wazi kuhusiana na 

pingamizi; na 
 (c) kuamua pingamizi na kuwataarifu wahusika 

kuhusu matokeo. 
  
Rufaa  38.-(1) Mtu ambaye hajaridhika na uamuzi wa afisa 

mwandikishaji, anaweza kukata rufaa Mahakama ya 

Mwanzo iliyopo katika eneo la uchaguzi ndani ya siku saba 

tangu uamuzi ulipotolewa.  
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  (2) Mahakama ya Mwanzo itaamua rufaa ndani ya 

siku kumi na nne tangu tarehe ya kuwasilishwa kwa rufaa 

na kumpa afisa mwandikishaji maelezo ya uamuzi. 
  (3) Uamuzi wa Mahakama ya Mwanzo utakuwa wa 

mwisho. 
  (4) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ndogo ya 

(2), afisa mwandikishaji atamjulisha Mkurugenzi wa 

Uchaguzi kuhusu matokeo ya rufaa na Mkurugenzi wa 

Uchaguzi ataelekeza kufanyika marekebisho ya Daftari la 

Awali la Wapiga Kura na kutoa au kufuta kadi ya mpiga 

kura.  
  
Kuwasilisha 
taarifa 
zilizoboreshwa 
kwa 
Mkurugenzi 

wa Uchaguzi  

 39. Baada ya kufanya marekebisho kwenye Daftari 

la Awali la Wapiga Kura katika eneo la uchaguzi, afisa 

mwandikishaji atawasilisha kwa Mkurugenzi wa 

Uchaguzi-  

(a)  nakala ya uamuzi wa kila pingamizi 

lililowasilishwa kwa afisa mwandikishaji; 

 (b) nakala ya maelezo yaliyotolewa na Mahakama 

ya Mwanzo  kuhusu rufaa ya uandikishaji wa 

mpiga kura yeyote; 

 (c) taarifa za uandikishaji za wapiga kura 

zilizojazwa na afisa mwandikishaji pamoja na 

kadi ya mpiga kura iliyorejeshwa, ikiwa ipo; 

 (d) nakala ya uamuzi wa maombi ya mapitio 

uliofanywa na afisa mwandikishaji; na  

 (e) taarifa nyingine kama itakavyoelekezwa na 

Tume.  

  

SEHEMU YA SITA 

DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA NA UTHIBITISHO  

  
Maandalizi ya 
Daftari 

 40.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi ataandaa Daftari 

katika kila eneo la uchaguzi. 

 (2) Daftari litakuwa na taarifa zifuatazo kwa kila 

mpiga kura:  
 (a) jina kama lilivyoandikwa; 
 (b) jinsi; 
 (c) tarehe ya kuzaliwa; 
 (d) namba ya kipekee ya utambuzi wa mpiga kura; 
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 (e) picha; 
 (f) hali ya ulemavu, ikiwa ipo; 
 (g) kituo cha uandikishaji; na 
 (h) taarifa nyingine kama Tume itakavyoamua. 
  (3) Taarifa zilizoingizwa kwenye Daftari la Awali 

la Wapiga Kura kwa kila eneo la uchaguzi zitaingizwa 

kwenye Daftari la eneo hilo la uchaguzi na zitajumuisha- 
 (a) mtu yeyote aliyeandikishwa katika jimbo au 

kata; 
 (b) mtu ambaye jina lake, kwa maoni ya 

Mkurugenzi wa Uchaguzi, bila kukusudia 

halikuingizwa kwenye Daftari la Awali la 

Wapiga Kura la jimbo au kata; 
 (c) mtu aliyeandikishwa kutokana na uamuzi wa 

rufaa; na 
 (d) mtu ambaye maombi yake ya kujumuishwa 

kwenye Daftari la Awali la Wapiga Kura 

yamekubaliwa. 
  (4) Taarifa za mtu yeyote ambaye anaomba 

kurekebisha au kuhamishwa kwenye Daftari hazitaingizwa 

iwapo mtu huyo hatajaza Fomu Na. 5A iliyoainishwa 

kwenye Jedwali la Kwanza.  
  
Uthibitisho wa 

Daftari 
 41.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi atalithibitisha 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kabla ya kuanza 

kutumika.  
  (2) Baada ya uthibitisho wa Daftari chini ya kanuni 

hii, Daftari lingine lolote la wapiga kura ambalo lilikuwa 

linatumika katika eneo husika la uchaguzi kabla ya 

uthibitisho halitatumika.   
  
Kuwasilisha 
Daftari la 

Kudumu la 
Wapiga Kura 

 42. Baada ya kuthibitisha Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura, Mkurugenzi wa Uchaguzi atawasilisha kwa 

msimamizi wa uchaguzi nakala za Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura kwa idadi ambayo Tume itaamua. 
  
Utoaji wa  
Daftari la 

 43.-(1) Tume itatoa kwa kila chama cha siasa 

nakala tepe ya Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 
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Kudumu la 
Wapiga Kura  
kwa vyama vya 
siasa   

 (2) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (1), chama cha 

siasa kitatumia nakala tepe ya Daftari kwa madhumuni ya 

uchaguzi.  
  
Kuingiza, 
kurekebisha na 
kubadili taarifa 
katika Daftari 

 44.-(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi anaweza 

kuingiza, kurekebisha na kufanya mabadiliko kwenye 

Daftari wakati wowote baada ya kuthibitisha Daftari kwa 

ajili ya- 

(a) kusahihisha makosa yoyote ya kiuandishi; 
 (b) kurekebisha jina au maelezo yasiyo sahihi; na 
 (c) kuhakikisha kwamba jina la mtu yeyote 

halitokei zaidi ya mara moja kwenye Daftari. 
  (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi, kwa madhumuni ya 

kutekeleza au kuamua jambo lolote chini ya Kanuni hizi, 

au kujiridhisha kuhusu ulazima wa kufanya marekebisho 

au mabadiliko yoyote katika Daftari anaweza - 
 (a) kuamuru mtu yeyote kufika mbele yake kutoa 

ushahidi;  
 (b) kusimamia viapo; au  
 (c) kuamuru kuletwa kwa nyaraka yoyote 

inayohusika na suala lililo mbele yake. 
  (3) Endapo Mkurugenzi wa Uchaguzi atafanya 

masahihisho au mabadiliko kwenye Daftari, atawasilisha 

nakala ya Daftari lililosahihishwa au kubadilishwa katika 

eneo la uchaguzi husika.  
  

SEHEMU YA SABA 

USHIRIKIANO KATIKA MATUMIZI YA VIFAA NA TAARIFA 
  
Makubaliano 
ya kutumia 

vifaa na taarifa 

 45.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni hizi, 

Tume inaweza kutumia vifaa na taarifa kutoka taasisi 

nyingine za Serikali kwa madhumuni ya utekelezaji bora 

wa zoezi la uboreshaji wa Daftari. 
  (2) Kwa madhumuni ya kusimamia ushirikiano 

katika matumizi ya taarifa na vifaa, Tume inaweza kuingia 

makubaliano na taasisi nyingine za Serikali. 
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SEHEMU YA NANE 

UANGALIZI WA UANDIKISHAJI  

 
Mwaliko na 

usajili wa 
waangalizi 

 46.-(1) Kabla ya kuanza mchakato wa uboreshaji 

wa Daftari, Tume inaweza kutoa mwaliko kwa taasisi, asasi 

na Serikali kushiriki uangalizi wa uandikishaji. 
  (2) Mwaliko wa uangalizi wa uandikishaji kwa 

taasisi na asasi za ndani ya nchi utafanyika kupitia vyombo 

vya habari vya ndani na mwaliko kwa taasisi, asasi au 

serikali kutoka nje ya nchi utafanyika kupitia Wizara 

inayohusika na mambo ya nje. 
  (3) Taasisi, asasi au serikali inayokusudia kushiriki 

katika uangalizi wa uandikishaji itaomba kwa Tume kibali 

cha kuwa mwangalizi wa uandikishaji na kuitaarifu kuhusu 

nia na mpango wa kutumia timu ya waangalizi wa ndani au 

wa kimataifa. 
  (4) Baada ya kupokea maombi, Tume inaweza 

kukubali au kukataa maombi. 
  (5) Endapo Tume itakubali maombi, itatoa 

kitambulisho cha usajili kwa mwangalizi na barua ya 

utambulisho ambayo atapaswa kuiwasilisha kwa afisa 

mwandikishaji. 
  (6) Endapo Tume itakataa maombi, itamtaarifu 

mwombaji kwa maandishi. 
  
Muda wa 
uangalizi  

 47.-(1) Uangalizi wa uandikishaji wa Daftari 

utaanza tarehe ya kusajiliwa hadi tarehe iliyooneshwa 

katika kitambulisho cha usajili wa mwangalizi.  
  (2) Tume, kwa uamuzi wake au baada ya kupokea 

maombi, inaweza kuongeza muda wa uangalizi.  
  
Taarifa na 
maelezo kwa 

waangalizi 

 48. Tume inaweza kuwapa waangalizi-  

(a) sheria za uchaguzi zinazohusu mchakato wa 

uandikishaji na taratibu zinazotumika Tanzania; 
 (b) mwongozo wa waangalizi wa uandikishaji; 
 (c) orodha ya mikoa, halmashauri, majimbo, kata 

na vituo vya uandikishaji; 
 (d) orodha ya vyama vya siasa vilivyosajiliwa; na  
 (e) taarifa nyingine muhimu ambazo Tume itaona 

zinafaa.  
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Haki na wajibu 
wa waangalizi  

 49.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya Sheria na sheria 

nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge, waangalizi 

wanaweza kutazama hatua zote za mchakato wa 

uandikishaji katika vituo vya uandikishaji. 
  (2) Waangalizi wa uandikishaji hawataruhusiwa 

kutoa taarifa yoyote kwa umma inayohusu mchakato wa 

uandikishaji kabla ya kuwasilisha kwa Tume na Tume 

kukiri kupokea taarifa hiyo. 
 

 

Kukosa sifa ya 
kuwa 
mwangalizi 

 50. Mwangalizi wa uandikishaji atakosa sifa ya 

uangalizi ikiwa hatazingatia yafuatayo: 

 (a) miongozo ya waangalizi ambayo imetolewa na 

Tume; 
 (b) sheria zinazohusu uandikishaji; 
 (c) sheria na taratibu za uhamiaji; 
 (d) sheria yoyote iliyotungwa na Bunge; na 
 (e) maelekezo mengine yoyote kama 

yatakavyotolewa na Tume au Mkurugenzi wa 

Uchaguzi. 
 

 

Taarifa ya 
waangalizi wa 
uandikishaji 

 51.-(1) Kila mwangalizi wa uandikishaji atatoa 

taarifa kwa Tume au afisa mwandikishaji kuhusu kasoro 

zinazojitokeza katika mchakato wa uboreshaji wa Daftari. 
  (2) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni hii, baada ya 

kukamilika kwa kipindi cha uangalizi, kila mwangalizi 

ataandaa na kuwasilisha taarifa ya uangalizi kwa Tume. 
  (3) Taarifa ya uangalizi iliyoandaliwa chini ya 

kanuni ndogo ya (2) itajumuisha yafuatayo: 
 (a) taarifa za utambulisho za mwangalizi; na 
 (b) masuala yaliyobainika na mapendekezo.  
  (4) Taarifa ya uangalizi wa uandikishaji 

itawasilishwa kwa Tume ndani ya kipindi cha mwezi 

mmoja baada kipindi cha uangalizi kukamilika. 
  

SEHEMU YA TISA 

MAKOSA NA ADHABU 

 
Makosa 

yanayofanywa 
na watendaji 

 52. Mtendaji wa uandikishaji yeyote ambaye- 

(a) kwa udanganyifu anahamisha au anasababisha 

kuhamisha taarifa yoyote ya uandikishaji; au 
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wa 

uandikishaji 
(b) anatoa kwa mtu kadi ya mpiga kura kinyume na 

ilivyoelekezwa na Kanuni hizi, 
 anatenda kosa. 
  
Kughushi, 
kufuta, au 
kuharibu 
taarifa 

 53. Mtu yeyote ambaye anaghushi, anafuta au kwa 

nia ovu anaharibu taarifa za kuandikishwa anatenda kosa. 

  
Kumiliki 
nyaraka za 
kughushi 

 54. Mtu yeyote anayemiliki nyaraka za uandikishaji 

au kadi ya mpiga kura iliyoghushiwa anatenda kosa. 

  
Taarifa za 
uongo 

 55. Mwombaji, mweka pingamizi au mrufani 

ambaye kwa makusudi anajaza taarifa za uongo katika 

fomu ya maombi, pingamizi, rufaa au tamko, anatenda 

kosa. 
  
Kukaidi 
kuondoka 
katika eneo la 
uandikishaji 

 56. Mtu yeyote ambaye anakataa kuondoka katika 

eneo lolote linalotumiwa kwa ajili ya shughuli za 

uandikishaji wa wapiga kura au masuala yaliyoainishwa 

katika Kanuni hizi, baada ya mtendaji wa uandikishaji 

kumtaka kuondoka katika eneo hilo, anatenda kosa. 
  
Uchapishaji na 
uharibifu wa 
zana 
usioruhusiwa 

 57. Mtu yeyote ambaye- 

(a) bila kuwa na mamlaka halali anaharibu zana za 

uandikishaji zilizobandikwa; au 

(b) anachapa au kusambaza zana yoyote ya 

uandikishaji bila idhini ya Tume au afisa 

mwandikishaji, 
 anatenda kosa. 
 

 

Adhabu  58. Mtu yeyote ambaye anatenda kosa chini ya 

Kanuni hizi, akitiwa hatiani atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi shilingi laki tatu 

au kutumikia kifungo kwa kipindi kisichopungua miezi sita 

na kisichozidi miaka miwili au vyote kwa pamoja.  
 

SEHEMU YA KUMI 

MASHARTI MENGINEYO 
 

Kurejesha kadi 
ya mpiga kura 
aliyefariki  

 59.-(1) Endapo mpiga kura amefariki, mpiga kura 

mwenye kadi ya mpiga kura aliyefariki atapaswa 
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kuirudisha kadi hiyo kwa afisa mwandikishaji mapema 

iwezekanavyo wakati wa uboreshaji wa Daftari.  

  (2) Afisa mwandikishaji atamtaka mpiga kura 

aliyerejesha kadi ya mpiga kura aliyefariki kujaza Fomu 

Na. 5B. iliyoainishwa kwenye Jedwali la Kwanza.   

  (3) Afisa mwandikishaji atawasilisha kwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi Fomu Na. 5B pamoja na kadi ya 

mpiga kura iliyorejeshwa. 

  
Uchapishaji wa 

notisi 
 60. Endapo notisi inapaswa kutangazwa kwa 

mujibu wa Kanuni hizi, na kwa maoni ya Tume, namna ya 

utangazaji iliyoainishwa haifikishi taarifa ipasavyo, 

pamoja na kuitangaza notisi hiyo kwa mujibu wa Kanuni 

hizi, Tume inaweza kubandika nakala za notisi hiyo katika 

eneo maarufu ndani ya eneo ambalo notisi inahusika au 

kuchukua hatua nyingine muhimu ili kuhakikisha notisi 

hiyo inatangazwa ipasavyo.  
  
Kufutwa kwa 
Kanuni 
TS. Na.  
793 la 2018 
792 la 2018 

 61. Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge 

(Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura) za 

Mwaka 2018 na Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 

(Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura) za 

Mwaka 2018 zinafutwa. 
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______________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
_____________ 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

MAJUMUISHO YA IDADI YA FOMU NA KADI KWA SIKU 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 21(5), 24(5), 25(3), 26(2) (c) na 28(6)) 

 

 

 

 
FOMU NA. 

2 

  

 

 

 

 

Jina kamili la Mwandishi Saini Tarehe 

   

JINA LA KITUO KATA HALMASHAURI 

   

Idadi ya fomu na kadi 

zilizotolewa 

  Idadi ya fomu na kadi 

zilizoharibika 

siku Fomu 
Na. 1 

Fomu 
Na. 5A 

Fomu 
Na. 5B 

Kadi Fomu 
Na. 1 

Fomu Na. 
5A 

Fomu 
Na. 5B 

Kadi 

Siku 1         

Siku 2         

Siku 3         

Siku 4         

Siku 5         

Siku 6         

Siku 7         

Siku 8         

Siku 9         

Siku 10         

Siku 11         

Siku 12         

Siku 13         

Siku 14         

Siku 15         

Siku 16         

Siku 17         

Siku 18         

Siku 19         

Siku 20         

JUMLA         
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FOMU NA. 

3A 

    JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  
(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

UAMUZI WA KUTOKUBALI OMBI LA 

KUANDIKISHWA KUWA MPIGA KURA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 23(2)) 

 

 

 

            

 
Halmashauri/Wilaya: ........................................................................................................... 
Jimbo la Uchaguzi:............................................................................................................... 

Kata/Shehia:......................................................................................................................... 

Kituo cha kuandikisha wapiga kura:.................................................................................... 

Tarehe: ……………………………………………..........………………………………… 

Jina kamili la aliyeomba kuandikishwa:............................................................................... 

Anuani ya makazi kama ilivyotolewa na mwombaji:........................................................... 

Jinsi (me/ke):......................................................................................................................... 
Umri kama alivyotaja mwombaji:........................................................................................ 

Saini ya aliyeomba kuandikishwa:....................................................................................... 

 

UTHIBITISHO WA MWANDISHI MSAIDIZI 

Nathibitisha kwamba nimekataa kumwandikisha mwombaji ambaye taarifa zake 

zimetajwa hapo juu kwa sababu zifuatazo: 

Na. Sababu Weka alama (V) 

panapohitajika 

Saini ya 

Mwandishi 

Msaidizi 

1.  Si raia wa Tanzania   

2.  Si mkazi wa kawaida katika jimbo 

au kata ambayo anaomba 

kuandikishwa 

  

3.  Hajatimiza umri wa miaka 18 na 

hatatimiza umri huo ifikapo siku ya 
uchaguzi 

  

4.  Ana utii wa nchi nyingine tofauti na 

Tanzania 

  

5.  Amethibitika kisheria kwamba hana 

akili timamu 

  

6.  Amewekwa kizuizini kwa Amri ya 

Rais 

  

7.  Kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi 

au Sheria nyingine zinazotumika 

Tanzania amepoteza sifa kuwa 

mpiga kura kutokana na makosa 

yanayoambatana na uchaguzi. 

  

8.  Amehukumiwa kifo au kifungo cha 

zaidi ya miezi sita 

  



Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, 

Tangazo la Serikali Na. 389 (Linaendelea.) 

34 
 

 

Jina kamili la mwandishi msaidizi:........................................................................................ 

Saini yake:.............................................................................................................................. 

Jina kamili la aliyekataliwa:.................................................................................................. 

Maoni ya aliyekataliwa kuandikishwa: …………………………………………………… 
 

MAELEZO YA ALIYEKATALIWA 

*Naridhika/siridhiki na uamuzi wa mwandishi msaidizi kwa sababu zifuatazo: 

 ………………………………………………………………………………………………

............................................................................................................................. ...................

.............................................................................................................................................. 

Saini ya aliyekataliwa: ……………………………… 

Tarehe: ………………………………………………. 

 

UTHIBITISHO WA MAWAKALA WA UANDIKISHAJI, IKIWAWAPO 

Tunathibitisha hivi ndivyo ilivyokuwa kwenye kituo cha kuandikisha wapiga kura (Sehemu 

hii ijazwe na mawakala wa uandikishaji) 
 

Na. Jina Chama Saini 

1.  ………………………….… ……………………… …………………….. 

2.  ………………………….…… …………………… …………………….. 

3.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

4.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

5.  ………………………….…… …………………… ……………………. 

6.  ………………………….…… …………………… …………………….. 

7.  ………………………….…… ……………………… ……………………..  

8.  ………………………….…… ……………………… ……………………..  

9.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

10.  ………………………….…… ……………………… ……………………..  

11.  ………………………….…… …………………… …………………….. 

12.  ………………………….…… …………………… …………………….. 

13.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

14.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

15.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

16.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

17.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

18.  ………………………….…… ……………………… ……………………..  

19.  ………………………….…… …………………… …………………….. 

20.  ………………………….…… ……………………… …………………….. 

 

Uamuzi wa Afisa mwandikishaji na sababu za uamuzi huo 

…..........…………………………………………………………………………………….. 

Jina kamili la Afisa mwandikishaji:....................................................................................... 

Saini ya Afisa mwandikishaji:........................................................................... 
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Tarehe: ……………………………………………………………………….. 

 

*Futa isiyotakiwa 
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Halmashauri/Wilaya:.............................................................................................................
. 

Jimbo la Uchaguzi:................................................................................................................ 

Kata/Shehia:.......................................................................................................................... 

 

SEHEMU YA KWANZA 

__________ 

 

TAARIFA ZA ANAYEOMBA JINA LAKE AU LA MTU MWINGINE LIFUTWE 

KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

 

1. Jina Kamili:…………………………………………………………………………. 
2. Jina la Kituo ambacho alijiandikisha:......................................................................... 

3. Tarehe aliyojiandikisha:……………………………………………………………. 

4. Namba ya kadi ya mpiga kura:................................................................................... 

5. Anuani ya posta au makazi: ....................................................................................... 

 ............................................................................................................................. 

 ............................................................................................................................. 

 ............................................................................................................................. 

 

FOMU NA. 

3B 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI  
(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 
KUPINGA KUENDELEA KUWEPO KWA JINA LOLOTE 

KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA  
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 37(3)) 
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SEHEMU YA PILI 

__________ 

TAARIFA ZA MTU AMBAYE JINA LAKE LINAOMBWA 

LIFUTWE KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA 

KURA 

 

1. Jina kamili (kama ilivyoandikwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura):  

 ..........................................................................................................................  

2. Jina la kituo alichoandikishwa: ..............................................................................  

3. Namba ya Kadi ya Mpiga Kura: .............................................................................  

 

Angalizo: Kama jina linaloombwa kuondolewa ni la muombaji mwenyewe atajaza kama 

sehemu ya kwanza. 

 

 

SEHEMU YA TATU 

__________ 
 

SABABU ZA KUTAKA JINA LA MTU KUFUTWA KATIKA DAFTARI LA 

KUDUMU LA WAPIGA KURA 

 

*Wakati wa kuandikishwa sikuwa/hakuwa na sifa zinazohitajika kuwa Mpiga Kura. 

*Wakati wa kuandikishwa nilikuwa nina sifa/alikuwa ana sifa zinazohitajika kuwa Mpiga 

Kura lakini sasa sistahili/hastahili tena kuwa Mpiga Kura. 

 

Na. Sababu Weka alama (V) 

panapohitajika 

Saini ya 

anayepinga 

1.  Si raia wa Tanzania   

2.  Si mkazi wa kawaida katika jimbo 

au kata ambayo anaomba 

kuandikishwa 

  

3.  Hajatimiza umri wa miaka 18 na 
hatakuwa ametimiza umri huo 

ifikapo siku ya uchaguzi 

  

4.  Ana utii wa nchi nyingine zaidi ya 

Tanzania 

  

5.  Amethibitika kisheria kwamba 

hana akili timamu 

  

6.  Amewekwa kizuizini kwa Amri ya 

Rais 

  

7.  Kwa mujibu wa Sheria za 

Uchaguzi au Sheria nyingine 

zinazotumika Tanzania amepoteza 

sifa kuwa mpiga kura kutokana na 

makosa yanayoambatana na 

uchaguzi 

  

8.  Amehukumiwa kifo/kifungo zaidi 

ya miezi sita 
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*Futa isiyohitajika. 

 

SEHEMU YA NNE 

______________ 
 

KUMBUKUMBU YA AFISA MWANDIKISHAJI 

 

1. Tarehe ya uchunguzi wa wazi wa pingamizi: ………………………………… 

2. Majina ya walioitwa katika uchunguzi. 

  ..........................................................................................................................  

  ..........................................................................................................................  

  ..........................................................................................................................  

  ..........................................................................................................................  

 

3.   Jina kamili la aliyechunguza na kufanya uamuzi. 

 .............  .......................................................................................................................... 
 .............  

 

4.   Uamuzi uliotolewa. 

 .............  .......................................................................................................................... 

 ............. …………………………………………………………………………………… 

 .............  .......................................................................................................................... 

 ............. …………………………………………………………………………………… 

 

Saini: ...........................................................  

Wadhifa: Afisa mwandikishaji/Afisa 

mwandikishaji msaidizi 
Tarehe: ........................................................  
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Mkataba huu umefanyika leo tarehe …………Mwezi…….…………. Mwaka ……….. 

 

KATI YA 

AFISA MWANDIKISHAJI wa Jimbo la ........................................................................  

(ambaye kwa madhumuni ya mkataba huu atajulikana kama “MWAJIRI”) kwa upande 
mmoja; 

NA 

Ndugu ………………………... ……………. wa S. L. P. .................................................  

(ambaye kwa madhumuni ya mkataba huu atajulikana kama “MWAJIRIWA”) kwa 

upande wa pili; 

 

KWA KUWA Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi imepewa jukumu la Kikatiba la 

kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura; na 

 

KWA KUWA Afisa Mwandikishaji amepewa jukumu la kuajiri mwandishi msaidizi na 

mwendesha kifaa cha kibayometriki wa uandikishaji wapiga kura katika jimbo 
analoliongoza;  

 

HIVYO, MKATABA HUU UNASHUHUDIA MAKUBALINO YAFUATAYO: 

 

1. Kwamba, mwajiri amekubali kumuajiri mwajiriwa na mwajiriwa amekubali 

kuajiriwa katika nafasi ya ………………………. kuanzia tarehe …. mwezi 

………mwaka …… hadi tarehe …... mwezi ……… mwaka…………… kwa 

malipo ya shilingi ………………………... kwa siku. 

2. Kwamba, malipo yatafanyika kwa awamu mbili kama ifuatavyo- 

(a) Mwajiriwa atalipwa malipo ya awali tarehe ya kuanza kazi. 

(b) Mwajiriwa atalipwa kiasi cha malipo kilichobaki siku ya kukabidhi vifaa 

baada ya kumaliza zoezi la uandikishaji. 
3. Kwamba, mwajiri hatamlipa mwajiriwa malipo kwa siku ambazo atashindwa kufika 

kwenye kituo cha kazi kutekeleza majukumu yake. 

4. Kwamba, mwajiri ataandaa mafunzo ya namna mwajiriwa atakavyotekeleza 

majukumu yake. 

5. Kwamba, katika mafunzo hayo mwajiri atamlipa mwajiriwa shilingi.………..………. 

kwa kila siku atakayohudhuria mafunzo nje ya malipo ya siku za mkataba. 

6. Kwamba, mwajiri anaweza kusitisha mkataba ikiwa mwajiriwa atakiuka masharti ya 

mkataba wa ajira. 

7. Kwamba, mwajiri au mwakilishi wake anayo haki ya kukagua vifaa vya uandikishaji 

kila atakapoona inafaa kufanya hivyo kipindi chote cha mkataba. 

8. Kwamba, mwajiriwa atawajibika kuandikisha wapiga kura, kusimamia na kuratibu 

FOMU NA. 

4 

JAMHURI YA MUUNGANO WATANZANIA 

__________ 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 
(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 
MKATABA WA AJIRA YA MUDA 

 

(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 11(5) na 12(1)(f)) 
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shughuli za uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika kituo cha 

uandikishaji. 

9. Kwamba, mwajiriwa atawajibika kutunza vifaa vyote alivyokabidhiwa katika hali ya 

usalama kwa muda wote wa ajira na kuvikabidhi kwa mwajiri siku ya mwisho ya 

mkataba.  
10. Kwamba mwajiriwa akiharibu kwa makusudi au kwa uzembe vifaa vya uandikishaji 

atawajibika kufidia hasara aliyoisababisha. 

11. Kwamba, katika utekelezaji wa majukumu yake mwajiriwa anapaswa kuonesha 

nidhamu na uadilifu kwa mwajiri wake muda wote. 

12. Kwamba, mwajiriwa hataruhusiwa kufanya mgomo katika kipindi chote cha ajira na 

ikiwa atafanya hivyo atawajibika kufidia hasara yoyote atakayokuwa amesababisha. 

13. Kwamba, mwajiriwa anaweza kusitisha mkataba kwa kutoa Notisi ya saa 48 ikiwa 

masharti ya mkataba yatakiukwa. 

14. Kwamba, Mwajiri anaweza kuongeza muda wa mkataba kadri atakavyoona inafaa. 

 

Mkataba huu umesainiwa na pande husika leo tarehe …………Mwezi ……… 

Mwaka…..... 
 

Jina la mwajiri ..........................................................  

Cheo: .........................................................................    

Saini ..  .......................................................................   

Muhuri:.....................................................................   

 ..................................................................................  

Jina la mwajiriwa: ....................................................  

Cheo: .........................................................................   

             Saini: ..........................................................................   
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FOMU NA.  

6 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

_________ 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 

 

 
(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI)  

 
KIAPO CHA KUJITOA UANACHAMA AU 

KUTOKUWA MWANACHAMA WA 

CHAMA CHA SIASA 
(Imetengenezwa chini ya kanuni ya 10(a) na 12(3)(a )) 

 

 

Mimi .......................................................................................................................................  
 
Niliyeteuliwa/niliyeajiriwa kuwa ....................................................................................................  
Naapa/Nathibitisha kwamba: - 
 

1. Mimi si mwanachama  

wa chama cha siasa 
AU 

 
2. Mimi ni mwanachama wa chama cha siasa 

…………………………………………………. 
Najitoa katika chama hicho cha siasa kuanzia leo  
tarehe……… Mwezi wa ……..…….. Mwaka ….……… 
 

Naapa/Nathibitisha nikiamini kwamba kiapo hiki ni cha kweli. 
 
Jina......................................................... Wadhifa: ………………………………………… 

 
 Leo tarehe …………. Mwezi wa …………… Mwaka ............... 
 

       ...................................... 
       Saini ya mtoa kiapo.                                  

Kiapo hiki kimetolewa mbele ya (Jina) ....................................................................................... 
 

…………………….................... 
(Saini na Muhuri wa) 
*Hakimu/ Afisa mwandikishaji  

 
*Futa isiyohitajika 

 

Weka ya vema ( ) katika kisanduku husika 
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FOMU NA. 

7 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

______________ 

 

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI 
 

(UANDIKISHAJI KWA AJILI YA UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI) 

 
KIAPO CHA KUTUNZA SIRI 

(Imetengenezwa chini ya 

kanuni ya 10(b) na 12(3)(b)) 

 

 

 

 
Mimi …………………………………………………………………………… 
Niliyeteuliwa/niliyeajiriwa kuwa……………………………………………….. 
*Naapa / Nathibitisha kwamba sitatoa siri kwa mtu yeyote kuhusu jambo lolote nitakalolijua au 

nitakaloliona kutokana na kuteuliwa/kuajiriwa kwangu, ila kama nitaruhusiwa kufanya hivyo kwa 
mujibu wa Sheria. 
 

……………………………     
 Saini 

 
*Ameapa/Amethibitisha mbele yangu leo tarehe …….Mwezi…..….Mwaka…………. 
 

Jina........................................................................................ 
 
Saini...................................................................................... 

 
………………………………………………………….. 

* Muhuri wa Hakimu/Afisa mwandikishaji 
*Futa isiyohitajika 
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____________ 
 

JEDWALI LA PILI 

____________ 
 

(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 16(2)) 
 

UTARATIBU UTAKAOTUMIKA KUANDIKISHA WAFUNGWA AU WANAFUNZI WA 

VYUO VYA MAFUNZO NA MAHABUSU KATIKA DAFTARI LA KUDUMU LA 

WAPIGA KURA 

 
1. Kituo cha kuandikisha wapiga kura gerezani au chuo cha mafunzo 

(i) Kwa madhumuni ya kuandikisha wapiga kura au kuboresha taarifa za wapiga 

kura ambao ni wafungwa waliopo gerezani au wanafunzi wa vyuo vya mafunzo, 
Tume itaanzisha kituo cha kuandikisha wapiga kura katika kila gereza kwa 
Tanzania Bara na chuo cha mafunzo kwa Tanzania Zanzibar. 

(ii) Vituo vilivyoanzishwa chini ya aya ndogo ya (i) vitakuwa ndani ya ngome au 
uzio wa gereza au chuo cha mafunzo kwa kuzingatia mazingira ya gereza au chuo 
cha mafunzo husika. 

2. Watendaji wa uandikishaji  
(i) Kila kituo cha uandikishaji ndani ya gereza kwa Tanzania Bara na chuo cha 

mafunzo kwa Tanzania Zanzibar kitakuwa na mwandishi msaidizi mmoja na 
mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki mmoja. 

(ii) Katika kila kituo atakuwepo afisa wa Tume atakayekuwa na jukumu la 
kuhakikisha taratibu na masharti ya Sheria na Kanuni za uandikishaji 
zinazingatiwa. 

(iii) Baada ya kupata mapendekezo kutoka Jeshi la Magereza na Chuo cha Mafunzo, 
Tume itateua Afisa Magereza mmoja kuwa mratibu wa uandikishaji kwa vituo 
vyote vya magereza kwa Tanzania Bara na Afisa mmoja wa Chuo cha Mafunzo 

kuwa mratibu wa uandikishaji kwa upande wa Tanzania Zanzibar. 
3. Watu wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha uandikishaji ni: - 

(i) mwandishi msaidizi; 
(ii) mwendeshaji wa kifaa cha bayometriki;  
(iii) mfungwa au mwanafunzi wa chuo cha mafunzo anayeomba kuandikishwa au 

kuboresha taarifa zake; 
(iv) afisa mwandikishaji; 
(v) afisa mwandikishaji msaidizi atakayeidhinishwa na afisa mwandikishaji; 
(vi) Mjumbe wa Tume; 

(vii) Mkurugenzi wa Uchaguzi; na 
(viii) afisa wa Tume.  

4. Katika utekelezaji wa majukumu ya uandikishaji, Tume na watendaji wote walioainishwa 
katika aya ya 3 ya Jedwali hili watapaswa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo ya 
uendeshaji na usimamizi wa magereza na vyuo vya mafunzo.  

5. Wapiga kura ambao ni wafungwa au wanafunzi wa vyuo vya mafunzo wanaweza 
kuboresha taarifa zao katika vituo vilivyoanishwa katika aya ya 1 kwa kuzingatia masharti 
yaliyoanishwa katika Sheria na Kanuni hizi.  

6. Muda wa kufungua kituo cha uandikishaji utakuwa saa mbili kamili asubuhi hadi saa tisa 
kamili alasiri au kama itakavyoelekezwa na Tume. 

7. Watendaji wote wanaoruhusiwa kuingia katika vituo vya uandikishaji vilivyopo katika 
magereza na vyuo vya mafunzo watapaswa kuwa na utambulisho utakaotolewa na Tume. 

8. Kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa utaratibu wa uandikishaji wa wafungwa au 
wanafunzi wa vyuo vya mafunzo na upigaji kura, kutakuwa na mashauriano ya mara kwa 
mara kati ya Tume na mamlaka zinazohusika na masuala ya magereza na vyuo vya 
mafunzo. 
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9. Elimu ya Mpiga Kura. 
Tume itapeleka vipeperushi na nyaraka mbalimbali kwa ajili ya kutoa elimu kuhusu 
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika magereza na vyuo vya mafunzo.  

10. Pamoja na utaratibu huu masharti mengine ya uandikishaji kwa mujibu wa Sheria na 
Kanuni yatazingatiwa. 

 

 

Dodoma,                 JACOBS C. M. MWAMBEGELE 

     14 Mei, 2024      Mwenyekiti wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 


