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“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”

Na Mwandishi Wetu
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa 
(MB) amezindua Uboreshaji wa Da�ari la 
Kudumu la Wapiga Kura ka�ka hafla 
iliyofanyika ka�ka uwanja wa Kawawa uliopo 
Manispaa ya Kigoma Ujiji mkoani Kigoma.
 
Mhe. Majaliwa baada ya kuzindua zoezi hilo 
amepata fursa ya kushuhudia kuandikishwa 
kwa mpiga kura na kumkabidhi kadi yake.
 
Akihutubia wananchi waliohudhuria hafla hiyo  
Mhe. Majaliwa amewataka raia wote wa 
Tazania wenye sifa wajitokeze kujiandikisha 
kuwa wapiga kura na kuhakikisha kuwa wasio 
raia wa Tanzania hawaandikishwi kwenye 
Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura.

“Nitoe rai kwa kila mpiga kura aliyeandikishwa 
mwenye uhitaji wa kuboresha taarifa iwe kwa 
kurekebisha taarifa au kuhama kutoka eneo 
moja la uchaguzi kwenda lingine asisite kufika 
ka�ka kituo cha kuandikisha kwani Tume 
imeshajipanga ili kuhakikisha wananchi wote 
wanafikiwa”.

Aidha, Mheshimiwa Majaliwa amesema kuwa 
zoezi hilo lina lengo la kuhakikisha wananchi 
wote wenye sifa wanapata na kutumia haki yao 
ya kika�ba kama ilivyobainishwa kwenye Ibara 
ya 5 (1) ya Ka�ba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977.

Kadhalika Mheshimiwa Majaliwa amelitaka 

Jeshi la Magereza kuweka miundombinu wezeshi 
ili kuiwezesha Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
kutekeleza wajibu wake wa kuandikisha 
wafungwa wenye vifungo chini ya miezi sita na 
mahabusu kwa ufanisi.

“Hii fursa ambayo Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania lilipi�sha sheria ya kuwawezesha 
magereza kupiga kura ya kuchagua viongozi 
wanaowataka, hii mara ya kwanza ka�ka historia 
ya nchi yetu kutoa fursa kwa wafungwa na 
mahabusu kupiga kura wakiwa magerezani” 

Ka�ka hatua nyingine, Waziri Mkuu 
amewahakikishia watanzania kuwa Rais Dkt 
Samia Suluhu Hassan amedhamiria kuhakikisha 
kuwa chaguzi zote  zitakuwa huru na Haki.

Mhe. Majaliwa  amesisi�za kuwa zoezi hilo ni kwa 
ajili ya maandalizi ya uchaguzi na kwamba wasio 
raia wa Tanzanai hawahusiki.

“..anayetakiwa kaundikishwa hapa ni raia wa 
Tanzania tu. Hapa ni lazima tuwe wazalendo. 
Tusiruhusu mtu yeyote kutoka nje kujandikisha 
kuwa mpiga kura,” amesema.

Mhe. Majaliwa pia amevitaka vyama vya siasa 
kutumia ruhusa ya kisheria ya kuwekamawakala 
kila kituo, kuhakikisha wanachagua mawakala 
ambao wanatoka kwenye maeneo vilipo vituo vya 
kuandikisha wapiga kura ili wawaze kuwatambua 
watu wanaojiandikisha na uraia wao.

“Mawakala wa vyama vya siasa mna wajibu wa 

kuwatambua wanaojiandikisha, naomba 
nisisi�ze hapa, lazima muwe wazalendo namba 
moja, uzalendo wenu utasaidia kuwatambua 
watu ambao sio raia.”

Kwa Upande wake, Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Sera, Bunge na Ura�bu) Ummy 
Nderiandanga amesema kuwa uzinduzi wa 
uandikishaji na uboreshaji, mchakato huo 
umeshirikisha wadau mbalimbali wa uchaguzi 
ikiwa ni utekelezaji wa falsafa ya 4R za Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan.

“Tume imekutana na wadau wa makundi 
mbalimbali kama vile Vyama vya Siasa, Asasi za 
Kiraia,Viongozi wa Dini, Makundi Maalum kama 
vile Vijana, Wanawake na watu wenye Ulemavu 
.Lengo ni kuhakikisha kuwa mchakato huu 
unakuwa shirikishi kwa watanzania wote bila 
kujali i�kadi za vyama vya siasa au dini”

Naye, Mwenyeki� wa Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi Jaji Jacobs Mwambegele amesema 
kuwa Jumla ya vituo 40,126 vitatumika ka�ka 
zoezi la uboreshaji wa Da�ari ambapo ka� ya 
hivyo, vituo 39,709 vipo Tanzania Bara na vituo 
417 vipo Tanzania Zanzibar. 

 “Idadi hii ya vituo ni ongezeko la vituo 2,312 
zaidi ikilinganishwa na vituo 37,814 
vilivyotumika kuandikisha Wapiga Kura kwa 
mwaka 2019/2020”.

WAZIRI MKUU AZINDUA UBORESHAJI WA DAFTARI 
LA KUDUMU LA WAPIGA KURA



“Kujiandikisha kuwa Mpiga kura ni msingi wa uchaguzi bora”

Ibara ya 5(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Mwaka 1977 ikisomwa pamoja na kifungu cha 9 cha Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024 
zimeainisha sifa za mtu kuandikishwa kuwa mpiga kura 
ambazo ni: -

(i) raia wa Tanzania;

(ii) ametimiza umri wa miaka 18; na

(iii) awe hajapoteza sifa kwa mujibu wa sheria ya uchaguzi au 
sheria nyingine yoyote iliyotungwa na Bunge.  

Kukosa Sifa za Kuandikishwa Kuwa Mpiga Kura Kwa mujibu wa 
kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani Na.1 ya Mwaka 2024, mtu atakosa sifa za 
kuandikishwa kuwa mpiga kura kwa sababu zifuatazo: -

(i) si raia wa Tanzania;

(ii)yuko chini ya kiapo cha utii kwa nchi nyingine tofauti na 
Tanzania;

(iii) amethibitika kuwa hana akili timamu;

(iv) ametiwa hatiani kwa kosa ambalo adhabu yake ni kifo au 
anatumikia kifungo kwa kosa ambalo adhabu yake inazidi miezi 
sita iliyotolewa na Mahakama au kama ilivyobadilishwa na 
mamlaka yenye dhamana;

(v)amezuiliwa kujiandikisha kuwa mpiga kura na sheria za 
uchaguzi au sheria nyingine kwa makosa yanayohusiana na 
uchaguzi; na

(vi) hatakuwa ametimiza umri wa kupiga kura, ifikapo tarehe ya 
Uchaguzi Mkuu.

Sifa za kujiandikisha 
kuwa mpiga kura
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“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”

HONGERA WANANCHI WA TABORA, KATAVI, 
NA KIGOMA KWA KUBORESHA TAARIFA ZENU

Endelea kufuatilia 
Kurasa za Mitandao ya 

Kijamii ya Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi 

pamoja na Tovuti ya 
Tume Huru ya Taifa ya 

Uchaguzi, ili kupata 
habari zinazohusu Tume 
hususani katika kipindi 

cha Uboreshaji wa 
Daftari la kudumu la 

Wapiga Kura.

Uboreshaji wa Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura 
ka�ka mikoa ya Kigoma, Tabora na Katavi umefa-
nyika kuanzia tarehe 20 hadi 26 Julai, 2024 
ambapo wananchi ka�ka mikoa hiyo walipata 
fursa ya kujiandikisha kuwa wapiga kura wapya, 
ama kurekebisha, kuhamisha au kurekebisha na 
kuhamisha taarifa zao kwa wapiga kura walioku-
wa na hitaji hilo.

Kujitokeza kwa wingi kushiriki ka�ka uboreshaji 
wa Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura ni ishara ya 
uzalendo walio nao wananchi ka�ka kushiriki 
ka�ka masuala mbalimbali ya kitaifa likiwemo 
suala hili la uboreshaji wa Da�ari.

Hatua hii inadhihirisha utayari walio nao wanan-
chi ka�ka mikoa hii wa kushiriki ka�ka Uchaguzi 
Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani utakaofa-
nyika mwaka 2025.

Tunapoisifu na kupongeza hatua muhimu 
iliyochukuliwa na wananchi wa mikoa ya Tabora, 
Katavi, na Kigoma, ni muhimu kuonyesha 
shukrani zetu kwa ji�hada zenu za kujitokeza 
kwa wingi kujiandikisha ka�ka Da�ari la Kudumu 
la Wapiga Kura. Kwa ushiriki wenu mkubwa, 
mmeonesha mfano wa kuigwa ka�ka kukuza 
demokrasia nchini.

Uboreshaji wa Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura 
ni hatua muhimu kuelekea uchaguzi mkuu ujao 
na ni msingi wa kuhakikisha kwamba kila mtu 
mwenye sifa ya kujiandikisha ka�ka Da�ari la 
Kudumu la Wapiga Kura anapata haki ya kupiga 
kura. 

Ni muhimu kuelewa kwamba kila hatua ya ushiriki 
ka�ka mchakato huu ina mchango mkubwa ka�ka 
mustakabali wa nchi yetu. Kwa hivyo, ji�hada zenu za 
kujiandikisha na kuboresha taarifa zenu ka�ka Da�ari 
la Kudumu la Wapiga Kura zinapaswa kupongezwa na 
jamii nzima ya Watanzania.

Kupi�a uboreshaji wa Da�ari ka�ka mikoa hii tumeo-
na jinsi wananchi wanavyoweza kutoa mchango 
mkubwa ka�ka kuimarisha demokrasia. 

Kwa kujitokeza kwa wingi kujiandikisha ka�ka Da�ari 
la Kudumu la Wapiga Kura mmekuwa mfano kwa 
wananchi wa mikoa mingine ambayo itashiriki ubore-
shaji wa Da�ari ka�ka siku za usoni kulingana na 
ra�ba ya Tume.

Hongereni sana kwa ji�hada zenu wananchi wa 
Kigoma, Tabora na Katavi, na ni matumaini yetu kuwa 
kama vile mlivyojitokeza kujiandikisha ka�ka Da�ari la 
Kudumu la Wapiga Kura pia mtajitokeza ka�ka 
mchakato wa uchaguzi mkuu ujao wa Rais, Wabunge, 
na Madiwani utakaofanyika mwaka 2025.

Tunapongeza ji�hada zenu na tunatarajia kwamba 
wananchi wa mikoa hii pia wanajitokeza pia ka�ka 
kuwania nafasi mbalimbali za uongozi ka�ka nchi 
yetu.

KUJIANDIKISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA 
UCHAGUZI BORA!
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“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”

Na Mwandishi Wetu
Wananchi ka�ka Mikoa ya Kigoma, Tabora, na Katavi 
wamejitokeza kujiandikisha na kuboresha taarifa zao ka�ka 
Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura mara baada ya uzinduzi 
kufanyika mkoani Kigoma mnamo tarehe 20 Julai, 2024.

Kwa mujibu wa ra�ba, zoezi hili ambalo lilianza kwa kuhusisha 
mzunguko wa kwanza ka�ka mikoa hiyo linatarajiwa kufanyika 
kwa mizunguko 13, ambapo kila mzunguko utadumu 
kwa siku saba.

Vituo vya kuandikisha wapiga kura  vitafunguliwa kila siku saa 
mbili asubuhi (2:00) na kufungwa saa kumi na mbili jioni (12:00). 
Wananchi wanahimizwa kujitokeza kwa wingi ili kuandikisha 
taarifa zao kuandikishwa na kuboreshwa kwa usahihi.

Mara baada ya kukamilika ka�ka mikoa hiyo uboreshaji wa 
Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura umepangwa kufanyika ka�ka 
mikoa ya Kagera na Geita kuanzia tarehe 05 hadi 11 Agos�, 2024 
na kisha ka�ka mikoa ya Mwanza na Shinyanga kuanzia tarehe 
21 hadi 27 Agos�, 2024.

Kwa upande wa Zanzibar, uboreshaji wa Da�ari utafanyika 
kuanzia tarehe 07 hadi 13 Oktoba, 2024. Zoezi hili litamhusu kila 
mtu aliyepo Zanzibar ambaye hana sifa za kuandikishwa na 
Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) lakini anayo sifa ya 
kumchagua Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
kulingana na kifungu cha 13 (1) na (2) cha Sheria ya Uchaguzi wa 

WANANCHI MIKOA YA KIGOMA, TABORA, NA KATAVI  
WAJITOKEZA KUBORESHA TAARIFA ZAO 

Rais, Wabunge, na Madiwani Na. 1 ya mwaka 2024.

Uboreshaji wa Da�ari hutanguliwa na kufanyika kwa mikutano 
ya wadau ambapo hadi kufikia sasa mikutano hiyo 
imekwishafanyika ka�ka mikoa ya Kigoma, Tabora, na Katavi 
ambapo wadau wa uchaguzi ka�ka mikoa hiyo walipata fursa ya 
kushiriki ka�ka mikutano ni sehemu ya maandalizi ya uboreshaji 
wa Da�ari ka�ka mikoa hiyo.

Akifungua Mkutano wa wadau wa uchaguzi mkoani Kigoma 
mnamo Juni 19, 2024, Mwenyeki� wa Tume Huru ya Taiofa ya 
Uchaguzi Jaji wa Mahakama ya Rufaa Mhe, Jacobs Mwambegele 
aliwahimiza wadau hao kutumia majukwaa mbalimbali waliyo 
nayo kuwahimiza wafuasi wao kushiriki ka�ka uboreshaji wa 
Da�ari.

Mikutano kama hiyo pia ilifanyika ka�ka mikoa ya Tabora na 
Katavi na kuhudhuriwa na wadau mbalimbali wa uchaguzi 
wakiwemo viongozi wa vyama vya siasa, asasi za kiraia, viongozi 
wa Dini, wawakilishi wa makundi mbalimbali ya kijamii kama vile 
wanawake, vijana na watu wenye ulemavu.

Makundi mengine ni pamoja na wahariri wa vyombo vya habari, 
waandishi wa habari, Maafisa Habari wa Mikoa, na halmashauri, 
na  wazee wa kimila waliopo ka�ka mikoa hiyo.

Kufanyika kwa mikutano hiyo ya wadau mikoani ni mwendelezo 
wa mikutano ya kitaifa ambayo ilifanyika jijini Dar es salaam 
kuanzia juni 7 hadi juni 15, 2024.
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“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”

Na Mwandishi Wetu

Kadi za mpiga kura zilizotolewa 
mwaka 2015 na 2020 ni halali na 
zitaendelea kutumika kwenye 
chaguzi kuu zijazo bila kujali 
mabadiliko ya jina la Tume ya 
Uchaguzi kutoka Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kuwa Tume Huru ya Taifa 
ya Uchaguzi.

Akizungumza waka� wa ziara 
aliyoifanya ya kukagua vituo vya 
kuandikishia wapiga kura  tarehe 
22 Julai, 2024 ka�ka Halmashuari 
ya Wilaya ya Kasulu, Mkurugenzi 
wa Uchaguzi wa Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi, Bw. Kailima 
Ramadhan amesema wapiga kura 
wenye kadi hizo hawahusiki na 
zoezi la uboreshaji wa Da�ari la 
Kudumu la Wapiga Kura.

KADI ZA MPIGA KURA ZENYE JINA LA ZAMANI 
LA TUME NI HALALI

“Naomba nitoe wito kwa wale 
ambao kadi zao ni zile zenye jina 
la Tume ya Taifa ya Uchaguzi na 
wanadhania kuwa kubadilika kwa 
jina la Tume kunasababisha 
kubadili kadi watambue kuwa 
kadi zao ni halali kwa mujibu wa 
kifungu cha 168 cha Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na 
Madiwani Na. 1 ya Mwaka 2024,” 
amesema. 

Mkurugenzi huyo wa uchaguzi 
ambaye kwenye ziara yake 
aliambatana na Afisa 
Mwandikishaji wa Jimbo la Kasulu 
Vijini, Bw. Emmanuel Ladislaus na 
maafisa wengine waandamizi, 
alieleza kwamba wenye kadi hizo 
ambazo zimeharibika, zimepotea 
au wamehama kutoka eneo moja 

la uchaguzi kwenda eneo lingine 
wanahusika kwenye zoezi hilo.  

“Nimebaini kuwa wapo wapiga 
kura wenye kadi  za zamani 
zilizotolewa kabla ya mwaka 2015 
(zile za karatasi) hao waje vituoni 
ili waandikishwe upya kwa kuwa 
mfumo uliotumika waka� huo ni 
tofau� na mfumo wa sasa,”  
amesema.

Uboreshaji wa Da�ari ka�ka 
mikoa hiyo umefanyika tarehe 20 
hadi 26 Julai 2024 ambapo vituo 
hufunguliwa kuanzia saa 2:00 
asubuhi hadi 12:00 jioni kila siku 
ka�ka siku saba zilizotengwa 
kulingana na ra�ba ya Tume.
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“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI YAZINDUA 
KITUO CHA HUDUMA KWA MPIGA KURA

Na Mwandishi Wetu, Kigoma
Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC), imezindua rasmi kituo cha 
huduma kwa mpiga kura lengo ni 
kuwawezesha wapiga kura na wale 
wanaotarajiwa kuandikishwa au 
kuboresha taarifa zao kupata 
ufafanuzi, majibu, na maelezo ya 
maswali au hoja zinazohusu zoezi la 
uboreshaji wa Da�ari la Kudumu la 
Wapiga Kura.

Mwenyeki� wa Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi (INEC),  Jaji wa Mahakama 
ya Rufaa, Mheshimiwa Jacobs 
Mwambegele  amesema kituo hiki 
kimeanzishwa ili kuboresha huduma 
kwa wapiga  na  kwamba huduma hii, 
ambayo ni bure, ilianza kutolewa 
tarehe 18 Julai, 2024, ambapo mtu 
yeyote anakaribishwa kupiga namba 
0800112100 na kupa�wa huduma 
hiyo ndani ya dakika 20.

Jaji Mwambegele amesema Tume 

imefanya maboresho makubwa ka�ka 
mifumo ya uandikishaji. 

“Wananchi waliopo kwenye Da�ari sasa 
wanaweza kuanzisha mchakato wa 
kuboresha taarifa au kuhamisha taarifa zao 
wakiwa nje ya kituo cha kuandikisha wapiga 
kura kwa njia ya kielektroniki kwa kutumia 
simu ya mkononi au kompyuta,” ameeleza 
Jaji Mwambegele na kuongeza kuwa baada 
ya kuanzisha mchakato huo, wananchi 
wanatakiwa kufika kituo cha kuandikisha 
wapiga kura kukamilisha mchakato huo 
kwa kuweka saini, kupigwa picha, na 
kupokea kadi yao ya mpiga kura.

Tume pia imezinga�a maoni ya wadau 
mbalimbali, ambao waliomba mfumo huu 
uwezeshe pia wenye simu za kawaida 
(maarufu kama kitochi) kuanzisha 
mchakato wa kuboresha au kuhamisha 
taarifa zao. Kuanzia tarehe 20 Julai, 2024, 
huduma hii inapa�kana kwa kupiga SSD 
Code *152*00# na kubonyeza namba 9, 
kisha kufuata maelekezo kwenye simu 

husika.

Uzinduzi wa kituo hiki cha huduma kwa 
mpiga kura ni sehemu ya juhudi za Tume 
ka�ka kuhakikisha kuwa zoezi la 
uboreshaji wa Da�ari la Kudumu la 
Wapiga Kura linafanyika kwa ufanisi na 
uwazi. Kwa mujibu wa Mwenyeki� 
Mwambegele, jumla ya vituo 40,126 
vitatumika ka�ka zoezi hili la uboreshaji. 
Ka� ya hivyo, vituo 39,709 vipo Tanzania 
Bara na vituo 417 vipo Tanzania Zanzibar. 
Idadi hii ni ongezeko la vituo 2,312 zaidi 
ikilinganishwa na vituo 37,814 
vilivyotumika kuandikisha wapiga kura 
ka�ka mwaka wa 2019/2020.

Mwenyeki� Mwambegele alibainisha pia 
kuwa Tume imefanya maandalizi ya vifaa 
muhimu kwa ajili ya uboreshaji huu, 
ikiwa ni pamoja na ununuzi wa BVR Kits 
6,000 zinazotumia programu endeshi ya 
android na zenye uzito wa kilo 18, 
pamoja na vifaa vingine kama kadi mpya, 
wino, na makasha ya kubebea vifaa na 
fomu mbalimbali za uboreshaji.

Ka�ka ji�hada za kuimarisha ushirikiano 
na wadau, Tume imeshakutana na 
wadau muhimu wa uchaguzi, wakiwemo 
vyama vya siasa, wawakilishi wa 
wanawake, vijana, na watu wenye 
ulemavu, kwa lengo la kubadilishana 
mawazo na kuwapa taarifa za mchakato 
wa uboreshaji. Mikutano hii imefanyika 
ka�ka mikoa mbalimbali na itaendelea 
kufanyika ka�ka mikoa yote ya Tanzania.

Aidha, Tume imeendelea kutoa elimu 
kwa wapiga kura kupi�a vyombo vya 
habari na mitandao ya kijamii. Vibali 
vimetolewa kwa taasisi na asasi 157 
zitakazotoa elimu ya mpiga kura na vibali 
vingine kwa taasisi na asasi 41 za ndani 
na nje ya nchi kuwa waangalizi wa 
uandikishaji.

Mwenyeki� Mwambegele alisisi�za 
kuwa Tume itaendelea na wajibu wake 
wa kuhakikisha kuwa zoezi hili 
linaendeshwa kwa uwazi na ufanisi, 
huku akihimiza ushirikiano wa karibu na 
wadau wote wa uchaguzi.

“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”
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“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”

Na Mwandishi Wetu
Kila jambo linalowahusu wananchi na ambalo 
lina maslahi kwa umma linapaswa kufanywa 
kwa uwazi na kwa kuwashirikisha wadau 
mbalimbali. Ni kutokana na ukweli huo Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi waka� huu wa 
uboreshaji wa Da�ari la Kudumu la Wapiga 
Kura imewashirikisha wadau kwa kiasi 
kikubwa ka�ka hatua mbalimbali.

Mathalani, ka�ka hatua za mwanzo kabisa 
kuelekea kwenye zoezi hilo la uboreshaji wa 
Da�ari ambalo limezinduliwa tarehe 20 Julai, 
2024 mkoani Kigoma ambapo mgeni rasmi 
alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa (MB), Tume imeshirikisha 
wadau kadhaa.

Wadau hao ni pamoja na Vyama vya Siasa, 
Viongozi wa Dini, Taasisi na Asasi za Kirai, 
Wahariri wa Vyombo vya Habari, Waandishi 
wa Habari, Makundi Mbambalimbali ya 
Wanawake, Vijana na Watu wenye Ulemavu 
na Wazee wa Kimila. 

Ka�ka kuendeleza na kuimarisha uwazi 
kwenye zoezi hilo waka� akizungumza kwenye 
uzinduzi wa zoezi hilo mkoani Kigoma, 
Mwenyeki� wa Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi, Mhe. Jaji (Rufaa) Jacobs 
Mwambegele alisema kwa kuzinga�a mashar� 

VIBALI VYA ELIMU NA WAANGALIZI KIELELEZO 
CHA UWAZI KWENYE UBORESHAJI WA DAFTARI

ya kifungu cha 10(1)(h) cha Sheria ya Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi Na. 2 ya mwaka 
2024, Tume imetoa vibali kwa taasisi na asasi 
157 zitakazotoa elimu ya mpiga kura ka�ka 
kipindi chote cha uboreshaji.

“Aidha, kwa kuzinga�a dhana ya uwazi ka�ka 
zoezi hili pamoja na mashar� ya kanuni ya 
46(1) na (4) ya Kanuni za Uboreshaji wa Da�ari 
la Kudumu la Wapiga Kura za Mwaka 2024, 
Tume imetoa vibali kwa taasisi na asasi 33 za 
ndani kuwa waangalizi wa uandikishaji kwa 
ajili ya kutazama uendeshaji wa zoezi la 
uboreshaji,” alisema Jaji Mwambegele. 

Alisema taasisi na asasi zote zilizopewa kibali 
cha kutoa elimu ya mpiga kura na uangalizi 
waka� wa zoezi la uboreshaji, zimepewa 
nyaraka mbalimbali ikiwemo Ka�ba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, Sheria na miongozo inayosimamia 
jukumu la utoaji wa elimu ya mpiga kura na 
utazamaji ka�ka zoezi hilo. 

“Tume itaendelea na wajibu wake kuhakikisha 
taasisi na asasi hizo zinatekeleza wajibu wao 
kwa mujibu wa sheria na kanuni,” amesema 
Jaji Mwambegele.

Kutokana na maelezo hayo ya Jaji 
Mwambegele, Waziri Mkuu  akasisi�za juu ya 

umuhimu wa taasisi na asasi hizo zilizopewa 
vibali kuhakikisha kuwa zinafanya kazi kwa 
kuzinga�a Ka�ba, sheria mbalimbali za nchi, 
kanuni na maelekezo ya Tume.

“…taasisi na asasi zote zilizopewa vibali vya 
kutoa elimu ya mpiga kura na zile 
zilizokubaliwa kuwa waangalizi waka� wa 
zoezi hili la uboreshaji, zihakikishe 
zinatekeleza kazi zao kwa kuzinga�a mashar� 
ya vibali na miongozo iliyotolewa na 
itakayotolewa na Tume,”alisema Mhe. 
Majaliwa. 

Alizitaka taasisi na asasi hizo za kiraia zitambue 
uwepo wa sheria nyingine za nchi kwa kuwa 
sheria hizo zinaendelea kufanya kazi na kibali 
kisiwe kisingizio cha ukiukwaji wa sheria 
zingine kwa namna yoyote ile.
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“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”

Na Mwandishi Wetu
“Kila Mtanzania ashiriki ka�ka usimamizi 
wa suala hili kwani wanaotakiwa kuandik-
ishwa ni raia wa Tanzania tu wenye sifa 
zilizobainishwa kwa mujibu wa sheria. 
Wananchi ni watambuzi wa kwanza, 
niwasihi sana tuwe wazalendo, huu ni 
wajibu wa raia wa Tanzania kuhakikisha 
wanaoandikishwa ni Watanzania tu,” ni 
kauli ya Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Kassim 
Majaliwa Majaliwa aliyoitoa tarehe 20 
Julai, 2024 pale Uwanja wa Kawawa 
mkoani Kigoma waka� akizindua ubore-
shaji wa Da�ari la Kudumu la Wapiga 
Kura. 

Ni wazi kuwa Waziri Mkuu pamoja na 
mambo mengine aliyoyazungumzia siku 
ile ya uzinduzi, “uzalendo” kwenye 
mchakato wa kuboresha Da�ari lilikuwa 
jambo kuu lililotawala hotuba yake, 
alitumia muda mwingi sana kusisi�za 
uzalendo kwenye zoezi hilo kwa kuwa 
nchi yetu ya Tanzania ni kubwa,  imepaka-
na na nchi nyingi za Afrika na pia uwepo 
wa amani na utulivu unaifanya kuwa 
kimbilio la wengi, hivyo, suala la uzalendo 
kwenye mazoezi kama haya ni muhimu 
sana vinginevyo wasiokuwa raia wa 
Tanzania wanaweza kujipenyeza. 

Ikumbukwe kuwa Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi kwa mujibu wa ibara ya 74(6) ya 
Ka�ba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, ikisomwa 
pamoja na kifungu cha 10(1)(a) na (b) cha 
Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
Na. 2 ya mwaka 2024, imepewa majuku-
mu kadhaa ikiwemo kusimamia na kura�-
bu uandikishaji wa wapiga kura kwa ajili 
ya uchaguzi wa Rais na Wabunge ka�ka 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Madiwani kwa Tanzania Bara. 

Vilevile, kwa kuzinga�a mashar� ya kifun-
gu cha 16(5) cha Sheria ya Uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani Na. 1 ya 
mwaka 2024, Tume ina wajibu wa kubore-
sha Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura 
mara mbili ka� ya kipindi kinachoanza 
baada ya uchaguzi mkuu mmoja na kabla 
ya siku ya uteuzi wa uchaguzi mkuu unao-
fuata. 

UMUHIMU WA UZALENDO KWENYE UBORESHAJI 
WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA 

Na kwa kuwa, mara ya mwisho Tume 
kuboresha Da�ari ilikuwa mwaka 
2019/2020 ni muda sasa wa kuboresha 
Da�ari na hii ni awamu ya kwanza, 
ambayo kwa mujibu wa taarifa mbalim-
bali zilizotolewa na Tume uboreshaji huo 
wa awamu ya kwanza utakamilika mwezi 
Machi 2025. 

Ikumbukwe kuwa baada ya kukamilika 
kwa awamu hiyo ya kwanza, Tume itawe-
ka wazi Da�ari la awali kwa ajili ya watu 
wanaotambulika kisheria wakiwemo 
wapiga kura kulikagua. 

Kutokana na hilo, Waziri Mkuu anasisi�za 
“ni wajibu wetu sisi sote Watanzania 
kutumia nafasi hii kulikagua Da�ari la 
Awali litakapowekwa wazi na kutoa 
taarifa iwapo kuna watu, ambao tunad-
hani hawana sifa kama vile wasio raia wa 
Tanzania na tayari kwa baha� mbaya 
wameshaandikishwa, ili waweze kuon-
dolewa kwenye Da�ari kwa mujibu wa 
tara�bu zilizowekwa”.

Mhe. Majaliwa alilitaka Jeshi la Uhamiaji 
liwajibike kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu kuwatambua na kutoa taarifa za 
uwepo wa mtu au watu ambao siyo raia 
wa Tanzania, walioandikishwa tayari au 
wanaopanga kwenda kuandikishwa ili 
hatua stahiki ziweze kuchukuliwa 
mapema dhidi yao.

Kwa upande wa vyama vya siasa, Waziri 
Mkuu alivitaka vyama kutumia fursa ya 
kisheria kuweka mawakala wa uandik-
ishaji kwenye kila kituo cha uandikishaji 
chini ya kifungu cha 17(1) cha Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madi-
wani Na. 1 ya mwaka 2024.

“Ninatoa rai kwa viongozi wa vyama vya 
siasa kuhakikisha mawakala wao wana-
toka kwenye mtaa, kijiji na shehia husika 
ili waweze ku�miza wajibu wao wa kishe-
ria wa kuwatambua watu wenye sifa za 
kuandikishwa kuwa wapiga kura. Iwapo 
hili litafanyika ipasavyo, uwezekano wa 
kuandikisha wapiga kura ambao siyo raia 
wa Tanzania halitakuwepo,” alisema 

Mhe. Majaliwa. 

Wajibu wa uzalendo kwenye zoezi la 
uboreshaji wa Da�ari la Kudumu la 
Wapiga Kura upo pia kwa mawakala 
watakaoteuliwa kwa kuwa wao ndio 
wanawafahamu watu wanaoishi kwenye 
maeneo yao. Hivyo, Waziri Mkuu alisisi�-
za juu ya umuhimu wa mawakala hao 
kuwa wazalendo waka� wakitekeleza 
majukumu yao. 

“Mawakala watakaoteuliwa na vyama 
vya siasa nao wanaowajibu wa kutambua 
wenye sifa za kuandikishwa wanaofika 
kwenye kituo kwa ajili ya kuandikishwa 
kuwa wapiga kura. Niwasisi�ze mawaka-
la wote wawe wazalendo, lakini pia 
wawe na imani na chombo kilichopewa 
jukumu la kusimamia zoezi hilo hapa 
nchini,” alisema.

Uzalendo ukasisi�zwa pia kwa watendaji 
mbalimbali walioteuliwa na Tume 
kuendesha zoezi la uboreshaji wa Da�ari 
la Kudumu la Wapiga Kura haswa ka�ka 
kujituma na kuwahudumia wananchi 
kwa ufanisi na weledi.

“Ninawasihi sana watendaji walioteuliwa 
na Tume kuanzia ngazi ya mkoa, jimbo, 
kata na kituo cha kuandikisha wapiga 
kura kuwa waadilifu na watangulize 
uzalendo kwa kutotoa fursa kwa watu 
ambao hawana sifa za kushiriki ka�ka 
uboreshaji. Kila mmoja ajitume, afanye 
kazi kwa weledi na kutumia lugha nzuri 
waka� wote wa utekelezaji wa majuku-
mu aliyopangiwa,” alisema Mhe. Majali-
wa.

Ka�ka kutekeleza hayo, Waziri Mkuu 
aliwataka watendaji hao kuhakikisha 
wanazinga�a sheria, kanuni na miongozo 
itakayotolewa na Tume, ili kufanikisha 
zoezi hilo muhimu kwa mustakbali wa 
Taifa. 



“Kujiandikisha kuwa Mpiga Kura ni msingi wa uchaguzi bora”

DULLA MAKABILA, LINEX WATIKISA TAMASHA LA 
UBORESHAJI DAFTARI 
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Wasanii maarufu wa muziki wa 
Bongo Fleva na Singeli, Sande Mangu, 
maarufu kama Linex, na Abdallah 
Ahmed, maarufu kama Dulla Makabi-
la, waliwapa burudani ya nguvu 
wakazi wa Kigoma mnamo Julai 18, 
2024. 

Tukio hili lilikuwa ni sehemu ya Tama-
sha la Uzinduzi wa Uboreshaji wa 
Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura 
lililoandaliwa na Tume Huru ya Taifa 
ya Uchaguzi (INEC).

Uzinduzi rasmi wa Uboreshaji wa 
Da�ari la Kudumu la Wapiga Kura 
umefanyika Julai 20, 2024, ka�ka 
Uwanja wa Kawawa, Ujiji Kigoma, 
ambapo mgeni rasmi alikuwa Waziri 
Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Majaliwa 
Kassim Majaliwa.

Na Mwandishi Wetu, 

Linex, ambaye ni mzaliwa wa 
Kigoma, alikuwa wa kwanza kupanda 
jukwaani na kuwashirikisha masha-
biki wake kwa nyimbo maarufu, 
ikiwemo wimbo maalum wa 
kuhamasisha wananchi kujitokeza 
kuboresha taarifa zao na kujiandiki-
sha ka�ka Da�ari la Kudumu la 
Wapiga Kura. 

Linex pia aliimba wimbo wake 
maarufu "Mahakama ya Mapenzi" 
pamoja na kibao maarufu "Leka 
Du�gite," alichoimba na kundi la 
Kigoma All Stars.

Baada ya Linex, Dulla Makabila 
alipanda jukwaani na kutoa buru-
dani kwa nyimbo zake maarufu kama 
"Pita Huku," "Furahi," na "Hujaulam-
ba," pamoja na nyimbo za Simba na 

Yanga ambazo ziliwasha moto 
jukwaani. Msanii Dulla Makabila 
alipata fursa ya kutumbuiza ka�ka 
halfa ya uzinduzi wa uboreshaji wa 
Da�ari ambao umefanyika tarehe 20 
Julai, 2024 mjini Kigoma. 

Wananchi waliohudhuria ka�ka 
viwanja vya Kawawa, Kigoma Ujiji, 
walifurahia burudani hiyo, na pia 
vikundi mbalimbali vya burudani 
kama Warumba Shauri, Smart Boys, 
Vijana Rumba, Chama Dansa, Mwan-
diga One, na Waobama vilitoa shoo za 
kuvu�a

Kundi la Waobama liliibuka washindi 
ka� ya vikundi vya dansi vilivyoshin-
dana, na walikabidhiwa zawadi na 
Mkurugenzi wa Habari na Elimu ya 
Mpiga Kura, Bi. Giviness Aswile.
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