JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

TAARIFA YA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI KUHUSU
UCHAGUZI WA RAIS, WABUNGE NA MADIWANI, 2015

Posta House Simu: +255 22 2114963-6

7 Mtaa wa Ghana, Nukushi: +255 22 211674

S.L.P. 10923, Tovuti: www.nec.go.tz

11300 Dar Es Salaam, Barua pepe: uchaguzi@nec.go.tz
Tanzania




Tume ya Taifa ya Uchaguzi
Posta House
7 Mtaa wa Ghana,
S. L. P. 10923,
11300 Dar Es Salaam

© Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 2016

ISBN 978 — 9976 — 9957 -0-1

Imepigwa chapa na Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali, Dar Es Salaam -
Tanzania

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kuiga, kunakili au kutoa kitabu hiki kwa
njia yoyote ile bila idhini ya maandishi kutoka Tume ya Taifa ya Uchaguzi



YALIYOMO

ORODHA YA MAJEDWALL .....ccommmmemmmmnssssssmmmmmnnnsnsssssssssnsssnnnnnssssssssnsssnnnnnnnnss VII
ORODHA YA VIAMBATISHO......cctttmemmeeassssssmmmmmmnnnmsssssssssmssmnsnnsssssssssssssnnnnss VIII
ORODHA YA MICHORO .......ccoommmmmmmmmmmssmmmmmmmmmsnnsssssssssmmmsssssssssssssssnssssnnnnnnnnns IX
ORODHA YA RAMANILI .....ccumtaummanmmasmmasmmassmassnassmassmsssnsssnsssssssnnssnnssnnssnnssnnssnnssnns X
ORODHA YA CHATI .cuuieautassmassmassmassmassmasssasssasssasssasssnsssnsssnsssnsssnsssnsssnnssnnssnnss XI
VIFUPISHO VYA MANENO.....citttemmemnsssssmmmmmmnnnmssssssssmmmmmmsnnsssssssssssnsnnnnnsnnssss XII
SHUKRANI ......coiiimmmmmmnnmmsssssnmmmmnnnssssssssssmmmmssnssssssssssnmmmsnnnsssssssssnnssnnnnnnnsnns X1v
BARUA YA UWASILISHAJL.........ccommmmmmmmmmmnssssssmmmmmnnnnnsssssssssssssnnnnnssssssssnsnnnnns XV
DIBAJI XVIIL ...cccoicciiimiisemasmsssnssssssnssssssssssasssasssssssssnsssss snssansnsssanssnssssssnsnens XVIII
MUHTASARI WA TAARIFA .....cccuiimmmmmmmmnsnssssssmmmmnnssassssssssmmmmmnsssssssssssssnnns XIX
SURA YA KWANZA ....ootcummmnmmanmmasmmasmmassmassmsssmsssmsssmsssmsssmsssmsssmssssssssssssnsssnssnnssen 1
UTANGULIZI ....ccuiimunmanmmanmassmassmassmassmassmsssmasssasssasssasssasssasssasssasssnsssnsssnsssnnssnnss 1
1.1 Jamhuri ya MUUNG@N0 Wa TaNZANIA.......uuuuuuuunnnaaaaasaaeeeeeeeeeaasaeeeseeeeeeeeeeennnnes 1
1.2 MfumoO Wa Siasa TaNZaANI@......cceeereeeermrmnmmnnnnnaraaaaassssseseesseseseeeeseseeeeeeeeenennes 3
1.3 Mfumo wa Uchaguzi TaNZaNI@ .....ceeueeerrrmmmmmnniiaiaaas e e e e e e e e e e s e seeeeeeeeeeeeeeeeeennes 3
1.4 Mzunguko wa Uchaguzi TanzZania.........cceeeiieeuiniiiniiniecniis e ean e e 4
1.5 Tume ya Taifa ya UChAgQUZi......ccoeeeeiiiiiiii ettt e e 6
1.5.1 Muundo wa Tume ya Taifa ya UChaguzZi........cccccceeeiiiiiiinniiiiieeceiiieee e eeeeie s 7
1.5.2 Dira na Dhima ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi ...........ccceeeeiiiiiiiiiiiiieeeeeeeeeees 10
1.5.2.1 DliF@ weveeeeeeieeeissiessassnrsneeeeeeesassssssssssssrrnnnerereaesaessssannnsrrrenreeeaeeeeeesannnnnne 10
1.5.2.2 DM@ . ctiiiiiiiiiiiieiicrire e e e e e s e s s e e e e e s e e s e s s s s rrn e e e e e e e e e e e e eannnnne 10
1.5.3 Majukumu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi .........cccoooeiiiiiiniiieeeeeeeeeees 10
SURA YA PILL.....ccciiiimmmmmmnnnnnssssmmmmmmmsnssssssssssmmmmmmsnssssssssssssmmmssnsssssssssssssnnnnnss 11
MAANDALIZI YA UCHAGUZLI........ccoummmmnmmmnssssssmmmmmnnnsssssssssssnsnssnsnsssssssssnsnnnnss 11
2.1 Gharama za Uboreshaji wa Daftari la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu........... 11
2.1.1 Gharama za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ..................... 11
2.1.1.1 Ununuzi wa Vifaa vya Uboreshaji wa Daftari la Wapiga Kura ..................... 11
2.1.2 Gharama za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015. ........eueeemiiiiiii e 12
2.1.2.2 Uchapishaji wa Nyaraka za UChaguzi........c..ccuuiiiiiiiiiiiiiin e ceeeais 13
2.1.3 Mchango wa Washirika wa Maendeleo...........ccuviiiiiiiiiiiiiin i 13

__



2.2 Ratiba ya Uchaguzi MKUU..........oooiiiiiiiii e e 14

2.3 Marekebisho ya Sheria na Nyaraka nyingine za Uchaguzi...........cccoeeeeeeeennn. 15
2.3.1 Sheria Za UChAQUZi......cuoviiiiuiiiiiiiii ettt ettt s e e aa e e e aa s 15
2.3.2 Kanuni za UChQQUZI ......c.viiiiiiiiiiiii ettt ettt eaa s eaa s eaa s 15
2.3.3 Maadili ya UChQQUZi........coiiiiuiiiiiiiii ettt e a e aa s 16
2.3.4 Maelekezo kwa Watendaji na Wadau wa Uchaguzi .........cccceevuiiiviinniininnnnns 17
2.4 Majimbo ya UChQgUZi.......cccoeeiiiii i e 17
2.4.1 Vigezo vya Ugawaji Majimbo........cccoiiiiiiiiiieiciiereeeeee e 19
2.4.2 Taratibu za Ugawaji wa Majimbo.........cceeiriiiiimiriiiiiiiiire e 19
2.4.3 Majimbo Mapya ya UChagUZi........ccoeveerrruisiiieserrnnnssssseessssssssssessnnssnsssssensnns 20
2.4.4 Majimbo yaliyobadilishwa Majina ..........ccceerrimimmmimmemiii e 22
2.5 Kutangazwa kwa Kata za UChagUZi..........cceeemimmmimmemmmmniiee e 23
2.6 Ugawaji na Usambazaji Wa Vifaa .........ccvvrrieimimmmimriniiiissssss s 23
2.7  Watendaji wa UChagUZi ......coeeeiiiieiiiiiieeeeeeeeee e 24
2.7.1. Watumishi Wa TUME....uuuiiiiiieiiiiiie e s e s e e ara e e e e e nenas 24
2.7.2 Uteuzi wa Watendaji wa Uchaguzi ngazi ya Mkoa, Halmashauri, Jimbo, Kata na

L0 TP PPRPPP PPt 24
2.8  Mafunzo kwa Watendaji.......cooeeeeriiiiiiiieie e 26
2.8.1 Mafunzo kwa Watumishi wa Tume Makao MaKuu ..........ceueeeriiiveennnnininnenennnns 26
2.8.2 Mafunzo kwa Watendaji wa Ngazi ya Mkoa, Halmashauri, Kata na Vituo....... 27
2.9  ElimuU ya Mpiga KUra. .ot rrnr e 27
2.9.1 Utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura katika Uchaguzi wa mwaka 2015.................. 27
2.9.2 Uratibu wa Asasi za kutoa Elimu ya Mpiga Kura..........ccceuveiiniiiveennninnnneeennnns 30
SURA YA TATU .iieceuuirmnmmsssrmmnssssmmnsssssmmmssssssmmssssssmmnssssssmmsssssssmssssssssnnssssesnnnnss 31
UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA ........ccommmmminenes 31
3.1 Daftari la Kudumu la Wapiga KUra.........ccoeemimmmmmimmmiiin e 31
3.1.1 Teknolojia iliyotumika Kuandikisha Wapiga Kura...........cceveeiiviiniieinnnineinnnnns 31
3.1.2 UPOKEQ@ji Wa BVR KIS ..uuueeieeeiiiiie et e ettt e ettt e e e eeaan e e e e eeenan 33
3.2 Uandikishaji wa Majaribio. ........ccuueiiiiiiiiiiiii et 34
3.2.1 Matokeo ya Uandikishaji wa Majaribio. ........cceeuveeiiiiiiiiii e, 34
3.2.2 Hatua zilizochUKUIIWA .....ooieeiiiiie e s s nena 35

__



3.3 Uandikishaji wa Wapiga Kura .........ccooiiiiiiiiiiiiiieieeee e 35

3.4 Uwekaji Wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura............eeeeeeemiiininiiinnee e 36
3.4.1 Matokeo ya Zoezi la Uwekaji Wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura ............... 37
3.4.2 Uchapishaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Orodha ya Wapiga Kura

................................................................................................................. 40
3.5 Mafanikio ya Uboreshaiji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura .................... 40
SURA YA NNE .....ccciiimmrmmmmnnmmmssssssssmmmmmnssssssssssssmmmmssssssssssssssnmmsnnssssssssssssssnnnnns 41
UTEUZI WA WAGOMBEA NA KAMPENI ZA UCHAGUZI .......ceeeeeeesssssssnssnnnnss 41
4.1  Uteuzi wa Wagombea........ccueiriiiiiiiiiiiiiieiesssss s e e e e e s e e e e e eeeeeeeeeeeeees 41
4.2 Uteuzi wa Wagombea wa Nafasi ya Kiti cha Rais na Makamu wa Rais........... 41
4.2.1 Pingamizi kwa Wagombea wa Nafasi ya Kiti cha Rais.............cccceevrvriiiiiinnnns 44
4.3 Uteuzi wa Wagombea UDUNGE ........eeeummimimiiiireiee e e e e e e e e eeeeeeeeeeeeeeees 44
4.3.1 Pingamizi dhidi ya Uteuzi wa Wagombea Ubunge.............ccoevvviiiiiiiieeeeeennnns 46
4.3.2 RUfAA KWA TUME ..ceiiiuiiiiii it eeesss s e e s s s e e a b e s s s e e nna e s e e e e ennaan 46
4.3.3 Mgombea Aliyepita Bila KUPINGWA ....uvvrvrriniiiiiiiiiiiins e ses e eeeeeeeeeeeeeeeenees 47
4.4 Uteuzi wa Wagombea UdiWani .........euuuureiriuiiiiiiiinnneeeeeeenesesesesseeeeeeeeeeeeeenes 47
4.4.1 Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Wagombea Udiwani ............cccceeeeeieiiiiiiieeinnnns 49
4.4.2 Rufaa Dhidi ya Wagombea UdiWani ............uoaianirannnee e eeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeees 49
4.4.3 Wagombea wa Nafasi ya Udiwani Waliopita Bila Kupingwa .......cccccccoevivveennnn 50
4.5 Mfumo wa Menejimenti ya Wagombea .........ccuuuiiviiiieriiiiiiin v eeeennns 50
4.6  Kampeni za UChAQUZi ........cccuuuiiiiiiiiiiiiiiiie ettt eeae e s eeanaan 51
4.6.1 Ratiba za KamMPENi ....uuiiiiiiiiiiiie et e 51
4.6.1.1 Uratibu wa Kampeni za Nafasi ya Kiti cha Rais............cccceeeiiiiiiiiiiiiiiiienns 51
4.6.1.2 Uratibu wa Kampeni za Ubunge na Udiwani ..........ccooeeieiiiiiniiiiiinieeeeieeeens 52
4.7 Mambo Yaliyozingatiwa Wakati wa Kampeni ... 52
4.7.1 Sheria ya Gharama za Uchaguzi Na. 6 ya Mwaka 2010 ............ccoeveverereeennnns 52
4.7.2 Maadili ya UChagUZi.........ccuuiiiiiiiiiiiiiic it 52
4.7.2.1 Kamati za Maadili ya UChaguUzZi...........veiiiiiiiiiiiiiniieccriiiin v eeenenn 53
4.7.2.2 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Kamati za Maadili ya Uchaguzi .................... 53
SURA YA TANO......iiimmmmmmnnnmnnsssssmmmmmmmnnssssssssssmmmmmssssssssssssssmmmsnsssssssssssssnsnnnnes 55
KUPIGA NA KUHESABU KURAL......ccitmmmmmmmnnssissmmmmmnnssnsssssssmmmmmsnnssssssssssnnsnnnnes 55
T A | (U IR V7= T U ol o = Ta U . T 55



5.1.1 Vituo vya Kupigia Kura .......cceeuriiiniiiri i sessi s e 55

5.1.3 Wapiga Kura kutambua Vituo vya Kupigia Kura ............ccceeeeiiiiiiiinininneneeeeeen, 56
5.1.4 Maamuzi ya Kisera kuhusu Upigaji Kura..........ccoeeiiiiiiiiiiiiiccie v ceeenies 56
5.1.5 Mawakala wa Upigaji KUra ........oouuiiiiiiiiiicciicccci st er e era e na e 57
5.1.6 Usalama wa Vituo vya Kupigia Kura.........ccoeeeiiiiiiiiiiiecie v eeev v 57
5.1.7 Risala ya Mwenyekiti wa Tume kwa Wapiga Kura..........ccoeevieiiniiiiinniiieinnnens 57
5.2 Utaratibu wa Upigaji KUra.........oooeviiiiiiiieeeeeeeeereee e 57
5.3 Kuahirisha Uchaguzi katika baadhi ya Majimbo na Kata .........ccccceeeeeeeeenennnn. 58

NB: Kasoro mbalimbali inajumuisha upungufu wa Karatasi za Kupigia Kura,
kukosewa kwa jina la mgombea katika Karatasi za Kupigia Kura, kuharibiwa kwa
vifaa vya Kupigia Kura na kuchelewa kufika kwa Karatasi za Kupigia Kura. ............ 60

5.4 Ratiba ya Uteuzi na Uchaguzi kwa Majimbo ambayo Uchaguzi Uliahirishwa... 60

5.5 KUNESADU KUFa...iiiiiiiiiiiiiie e e 60
SURA YA SITA ..icccuuiminmmnssnmmnnssssmmmassssmimssssssmmsssssssmmasssssmmssssssssnasssssssnnsssssssnnnss 63
KUJUMLISHA KURA NA KUTANGAZA MATOKEO YA UCHAGUZL............o1.- 63
6.1 Kujumlisha KUFa......ccooeieiiiieeee e 63
6.1.1 Utaratibu wa Kujumlisha Kura ...........coooiiiiiiii e 63

6.1.2 Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo ( Results Management System — RMS) .. 64

6.2 Kutangaza Matokeo ya UChagUZi. .........coovveiimimmmimmeiiii e 64
6.2.1 Matokeo ya Uchaguzi Wa RaiS .........ccevviiiiiieieirerineereci e 65
6.2.2 Matokeo ya Uchaguzi wa UbBUNGE.........coovviiiiiiirieiiiiiiiinsss e 68
6.2.3 Matokeo Ya UdiWani. ..ccceeeeeeieiiiiiieeeeeesee e 69
6.3 Uteuzi wa Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti Maalum ...............cce... 70
6.3.1 Uteuzi wa Wabunge Wanawake wa Viti Maalum ............ccccoeeiiiiiiiiininneeeeeen. 70
6.3.1.1 Mgawanyo wa Viti Maalum vya Ubunge kwa Chama ...........ccccevvieiineeennnns 71
6.3.2 Uteuzi wa Madiwani Wanawake Viti Maalum .............eeeeiiiiiiiniiiinee e 72
6.3.2.1 Mgawanyo wa Madiwani Wanawake Viti Maalum kwa Vyama ...........ccce... 72
6.4 Kesi za Kupinga Matokeo ya Ubunge na Udiwani..........cccuvuiiniiieeenininneneeennnns 73
SURA YA SABA ......oiiimmimmmssmssssssinmmssssssssssss i sassssssssssssssssssssssssssssnsmsssnnnss 74
USHIRIKISHWAJI WA WADAU WA UCHAGUZI.............oonmmmmnmmmnsssssssnnsnnnnes 74
7.1 Ushirikishwaji wa Wadau ...........cooeiiiiiiiiiiieeieeeeee e 74
7.1.1 Wadau WalioshiriKiShWa ..........cooeeiiiiiie e 74




7.1.1.1 Serikali. oo 74

7.1.1.2 VYama VYA SiaSa8....ccuuuuiiiiiiiiiiiiiiiisiisi s rensi s s s 75
2 0 G B X 1 = I = 1 - PPN 75
7.1.1.4 Vyombo vya Habari.........couuiiiiiiiii it 75
7.1.1.5 Taasisi nNa Viongozi Wa DiNi .....c.evieuiiiiiniiiiiiiiiniissesn s s s s ssnnsennnns 76
7.1.1.6 Makundi Maalum katika Jamii. .......cceuruiiiiiiiiiiiii e 76
7.1.1.7 Taasisi za Ulinzi Na USalama. ........cceurrriiiiiirrrrniiin s srssnssssssersnssn s ssseennns 76
7.1.1.8 Washirika wa Maendeleo. ........ccvviiieeerniiiiiieseerrsss s seennss s s e errn e eeennns 76
7.1.1.9 Watazamaji wa UChAQUZi .......uueviiiiirmrniiiiieserrsnsssssseersnsss s sseesnnnn s s esennnns 77
SURA YA NANE ....citttmmmnurimnnnsisminnsssssimnsssssmmnssssssmmssssssssssssssssnnnssssssnnnssssssnnnss 78
WATAZAMAIJIL WA UCHAGUZI .......cccimrmmmmmmmnsmmnnssmmnsssmnssssnnsssnnssssnnssssnssssnnssnns 78
8.1 Utazamaji Wa UChAQUZi........cceuuuuiiiiiiiiiiiiii et eersins s ee e eeenan 78
8.1.1 Kamati ya Watazamaji na Mashirika ya Kimataifa ............ccccconiiiiiiiiiinnees 78
8.1.2 Mialiko kwa Watazamaji wa Uchaguzi............ccooeeiiieinninie e 78
8.1.3 Usajili wa Watazamaji Wa UChagUZi ...........uueuuiiiiiiiieeee e eeeee e 78
8.1.4 Kuongeza Muda wa Utazamaji wa UChaguzi.........ccceeeeerereriiininiiiiieeeeeeeeeeeees 79
8.1.5 Mikutano ya Tume na Watazamaji wa Uchaguzi ..........cccceeeeeiviiiiiiiieeeeeeeeees 80
8.2 Maoni na Ushauri wa Watazamaji wa Uchaguzi .........cccceeeeeviiiiiiiiiiiicceeeeeeees 80
SURA YA TISA .iieceuuurmnannsssmmsnssssmmmasssssmmsssssssmnsssssssnssssssssssssssssnssssssssnnsssssssnnnss 81
TATHMINI BAADA YA UCHAGUZI MKUU ......cccimmemummmmssmmnnsssnsssssnsssssnssssnnssnns 81
9.1 Tathmini ya UChagUZi. .......cceuruuiiiiiiiiiiiiiis s eer i r e e 81
9.2 Maeneo ya Tathmini.......cooiiiiiiiiiiieieiei e e e e e e e e e e e e e e eeeeeees 81
9.3 Njia Zilizotumika Kufanya Tathmini........ccoeeevieiiiiiiiiieieicc e, 82
9.4 Vigezo Vilivyotumika Kuchagua Maeneo ya Kufanyia Tathmini...............cc..... 85
9.5 Matokeo ya Awali ya Tathmini........ccuceiiiiiiiiiiiii e 85
SURA YA KUMI ...couiiimmmmnsmmmnnnssnmmnssssssmmssssssmmnssssssmmssssssssnsssssssnnnssssssnnnssssnnnnnss 87
MAFANIKIO NA CHANGAMOTO ....cccccumrmmssmmasssmnssssnnssssnssssnnssssnnsssnnssssnnsssnnns 87
10.1 Maf@niKiO..euuuuuieiiiiiiiiiiis e 87
10.2 ChangamOtO ...coeeeieiee et e e e e e a e e e e e e e e e eerernerenee 87
10.2.1Changamoto Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

................................................................................................................ 88
10.2.2 Changamoto Wakati wa Uchaguzi Mkuu

................................................................................................................ 88
SURA YA KUMI NA MOJA ....ccoitmmummmnnmmnssmnsssmmssssmsssssnsssssnnsssnnsssssnssssnsssnnnssnnn 20




HITIMISHO NA MAPENDEKEZO......ccosmmmsmmsummmmsssssunmssssssnmsssssssnssssssssssnnssssnnes 920
11,1 HItIMISNO ceveviiiiiiiiiiriiri i 90

11.2 MapeNdEKEZO.....ccuuiiiiiiie e e 90




ORODHA YA MAJEDWALI

Jedwali Na. 1: Wajumbe wa Tume ya Taifa ya UchaguzZi...........cceevvruiiiirerernnnninnnnnns 7
Jedwali Na. 2: Fedha zilizoombwa na zilizopokelewa kwa ajili ya Uboreshaii ......... 11
Jedwali Na. 3: Ratiba ya Uchaguzi Mkuu 2015 ... 14
Jedwali Na. 4: Orodha ya Majimbo yaliyotokana na Ongezeko la Halmashauri ...... 21
Jedwali Na. 5: Orodha ya Majimbo yaliyotokana na kigezo cha idadi ya Watu......... 21
Jedwali Na. 6: Majimbo yaliyounganishwa kwa Upande wa Tanzania Zanzibar ....... 22
Jedwali Na. 7: Orodha ya Majimbo yaliyobadilishwa Majina kwa Tanzania Bara...... 22
Jedwali Na. 8: Ugawaji wa Vifaa kwa Kanda ............ccceeiiiiiiiiiiiicieeeee e 23
Jedwali Na. 9: Idadi ya Watendaji wa Uchaguzi Vituoni ............ceeveevevvvrnvnnennnnnnnnns 26
Jedwali Na. 10: Ratiba ya Upokeaji wa BVR KifS.........coooveieviiiiiiiiieeeieeeeieee 33
Jedwali Na. 11: Idadi ya walioandikishwa kwenye zoezi la majaribio ..................... 34
Jedwali Na. 12: Ratiba ya Uwekaji Wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura................ 37
Jedwali Na. 13: Idadi ya Wapiga Kura waliokadiriwa na walioandikishwa................ 38
Jedwali Na. 14: Majina ya Wagombea wa Nafasi ya Kiti cha Rais ha Makamu wa Rais
......................................................................................................................... 43
Jedwali Na. 15: Wagombea Ubunge kwa Jinsi na kwa Chama........c.ceevvevvvvennnnnnnnne 44
Jedwali Na. 16: Mchanganuo wa Rufaa za Ubunge............ccoovvviriririmireeennnnnnnnnnnns 46
Jedwali Na. 17: Wagombea kwa nafasi ya Udiwani kwa Jinsi na kwa Chama.......... 47
Jedwali Na. 18: Mchanganuo wa Rufaa za Wagombea Nafasi ya Udiwani .............. 49
Jedwali Na. 19: Wagombea Waliorejeshwa na Walioondolewa Baada ya Uamuzi wa

I 4P PP 50
Jedwali Na. 20: Muhtasari wa Idadi ya Wagombea, Pingamizi na Rufaa katika
Uchaguzi wa MWaka 2015 ... e 50
Jedwali Na. 21: Kamati za Maadili Zilizoundwa katika Ngazi mbalimbali ................. 53
Jedwali Na. 22: Orodha ya Majimbo ambayo Uchaguzi wa Wabunge Uliahirishwa .. 58
Jedwali Na. 23: Orodha ya Kata ambazo Uchaguzi Uliahirishwa.........cc..ccccvveinennn. 59
Jedwali Na. 24: Ratiba ya Uteuzi na Uchaguzi katika Majimbo Yaliyoahirishwa ....... 60
Jedwali Na. 25: Matokeo ya kura alizopata kila Mgombea wa Kiti cha Rais............. 66
Jedwali Na. 26: Matokeo ya Ubunge kwa kila Chama cha Siasa......cc.cccooevvvevvnnnnnnn. 68
Jedwali Na. 27: Matokeo ya Udiwani kwa kila Chama ............coevriiimmmimiiiiiniinnee 69
Jedwali Na. 28: Idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum kwa Chama ........... 71
Jedwali Na. 29: Mgawanyo wa Madiwani Wanawake Viti Maalum kwa Chama........ 72
Jedwali Na. 30: Aina na Idadi ya Waliohojiwa kwa JinSi......ccccccoevuiiiiiiniinienniniiennnn, 82
Jedwali Na. 31: Mgawanyo wa Waliohojiwa kwa Umri ........cccceviiiniiiiiiiinniciiincceenan, 82

vil




ORODHA YA VIAMBATISHO

Kiambatisho Na. 1: Orodha ya Vyama vya Siasa vyenye Usajili wa Kudumu........... 92
Kiambatisho Na. 2: Orodha ya Majimbo ya Uchaguzi...............eeeeiiiiiiiininnineeeeeen. 93
Kiambatisho Na. 3: Orodha ya Madiwani Waliopita bila Kupingwa ...........ccccceev... 102
Kiambatisho Na. 4: Risala ya Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa
{TAT =T 0T 1= I Q= PN 105
Kiambatisho Na. 5: Orodha ya Wabunge walioshinda katika Majimbo.................. 109

viii



ORODHA YA MICHORO

Mchoro Na. 1: Mzunguko wa Uchaguzi .......................
Mchoro Na. 2: Muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Mchoro Na. 3: Biometric Voters Registration Kit ..........




Ramani Na
Ramani Na
Ramani Na

Ramani Na

ORODHA YA RAMANI

. 1: Ramani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania...........eeeeeeeeeenennnnnnnns 2
. 2: Idadi ya Majimbo ya Uchaguzi Kimkoa. ...........ccoeermmmmmmmmmmmmennnnnnnnnns 18
. 3: Asilimia ya Wapiga Kura Walioandikishwa Kimkoa.............ccceevvunnnn. 39
. 4: Halmashauri zilizofanyiwa Tathmini Baada ya Uchaguzi................... 81




Chati Na.
Chati Na.
Chati Na.
Chati Na.
Chati Na.
Chati Na.
Chati Na.
Chati Na.
Chati Na.
Chati Na.

Chati Na

Kupigia Kura

ORODHA YA CHATI

1: Wagombea Ubunge kwa kila Chama kulingana na Viti vya Ubunge..... 45
2: Wagombea Ubunge KWa JiNSi ...c.eeeeeeemeemnmiiieie e eeeeeeeees 45
3: Wagombea Udiwani kwa kila Chama Kulingana na Viti vya Udiwani .... 48
4: Wagombea Udiwani kwa JinSi ........cceuuiiiiiiiiiiiiiiin s eeennann 48
5: Matokeo ya Kiti cha Rais kwa kila Chama ... 67
6: Matokeo ya Ubunge kwa kila Chama........ccccooveeviiiiiiiiiciciiinceece e, 68
7: Matokeo ya Madiwani kwa Chama ..........cceeeeiiiiininine e 69
8: Wabunge Wanawake wa Viti Maalum kwa Chama ......ccccccoeeviveivnnnnnnn. 71
9: Madiwani Wanawake wa Viti Maalum kwa Chama............cccccvvveeeeeeens 73
10: Uelewa kuhusu Elimu ya Mpiga Kura........ccceeeeiriiiieiiniiinneneeeeniineenees 85
. 11: Wastani wa muda waliotumia Wapiga Kura kufika katika Kituo cha




ACT-Wazalendo
ADA — TADEA
ADC

AFP

ANC

APPT — Maendeleo
ARO

ASP

BVR

CCK

CcCcM
CHADEMA
CHAUMMA
CHAUSTA
CMS

CSO

CUF

DEP

DP

GIS

GN

GPS

IGP
JNICC
JWTZ

Mst.

NLD

NRA

OMR

OMS

VIFUPISHO VYA MANENO

Alliance for Change and Transparency- Wazalendo
African Democratic Alliance - Tanzania Democratic Alliance
Alliance for Democratic Change

Alliance for Tanzanian Farmers Party

African National Congress

African Progressive Party of Tanzania- Maendeleo
Assistant Returning Officer

Afro Shirazi Party

Biometric Voters Registration

Chama Cha Kijamii

Chama Cha Mapinduzi

Chama cha Demokrasia ha Maendeleo

Chama cha Ukombozi wa Umma

Chama cha Haki na Ustawi Tanzania

Candidates Management System

Civil Society Organizations

Civic United Front

Democratic Empowerment Project

Democratic Party

Geographical Information System

Government Notice

Global Positioning System

Inspector General of Police

Julius Nyerere International Convention Centre
Jeshi la Wananchi wa Tanzania

Mstaafu

National League for Democracy

National Reconstruction Alliance

Optical Mark Recognition

Observers Management System

Xil




REC
RMS
RO
SADC
SMS
TANU
TBC
TEHAMA
TCDA
TLP
TLS
TOT
TPA
TV
UbP
UNDP
UPDP
uTP
ZEC
ZNP
Znz
ZPPP

Regional Election Coordinator

Results Management System

Returning Officer

Southern African Development Community
Short Message Service

Tanganyika African National Union
Tanzania Broadcasting Corporation
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
Tanganyika Centre for Development and Advocacy
Tanzania Labour Party

Tanganyika Law Society

Training of Trainers

Tanzania Ports Authority

Television

United Democratic Party

United Nations Development Programme
United People’s Democratic Party

United Tanganyika Party

Zanzibar Electoral Commission

Zanzibar Nationalist Party

Zanzibar

Zanzibar and Pemba People’s Party

xiii



SHUKRANI

Tume ya Taifa ya Uchaguzi licha ya kuwa ni chombo huru kwa mujibu wa Katiba,
utendaji kazi wake huilazimu kwa namna moja au nyingine kushirikiana na Serikali na
wadau mbalimbali wa Uchaguzi. Uchaguzi wa mwaka 2015, ulikuwa na ushindani
mkubwa zaidi wa kisiasa kuliko chaguzi nyingine zote zilizowahi kusimamiwa na Tume
tangu kurejeshwa kwa Mfumo wa Vyama vingi vya Siasa nchini mwaka 1992.

Tume kwa kutambua hilo, inatoa shukrani za dhati kwa viongozi wote wa ngazi za juu
waliokuwa madarakani wakati wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. Viongozi hao ni
Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais Mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Mohamed Gharib Bilal, Makamu wa Rais Mstaafu,
Mheshimiwa Dkt. Ali Mohamed Shein, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi na Mheshimiwa Mizengo Peter Pinda Waziri Mkuu Mstaafu wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Shukrani za pekee, ziende kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa kuwezesha kupatikana kwa rasilimali watu na fedha
katika kufanikisha zoezi la Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

Mafanikio makubwa ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, yalitokana na umakini na
umahiri wa Watendaji wote wa Uchaguzi na wadau mbalimbali kuanzia ngazi ya Taifa
hadi Kituo cha Kupigia Kura. Miongoni mwa wadau hao, ni pamoja na Vyama vya Siasa
na Wagombea, Asasi za Kiraia, Washirika wa Maendeleo, Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar
(ZEC), Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ), Jeshi la Polisi na Vyombo vingine vya
Ulinzi na Usalama. Tume inapenda kuwashukuru kwa dhati kwa ushirikiano wao
ulioiwezesha Tume kutimiza majukumu yake.

Aidha, Tume inatoa shukrani kwa Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Vyombo vya Habari na
Watazamaji wa Uchaguzi kwa ushirikiano waliouonesha.

Mwisho, shukrani za dhati ziwafikie Wapiga Kura na Watanzania wote kwa ujumla wao
kwa amani, utulivu na uvumilivu walioonesha wakati wote wa Uboreshaji wa Daftari
la Kudumu la Wapiga Kura, Kampeni na Siku ya Uchaguzi hadi kutangazwa kwa
Matokeo.
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BARUA YA UWASILISHAJI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

Anwani ya Simu  "UCHAGUZT", POSTA HOUSE,
Nambari ya Simu: +255 22 2114963-6, 7 MTAA WA GHANA/OHIO,
Namberi ya Faksi +255 22 2116740 S.L.P. 10923,
Barua Pepe: uchaguzi@nec.go.tz 11300 DAR ES SALAAM.

Tovuti: www.nec.go.tz

(Barua zote za kiofisi ziandikwe
kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi)

Unapojibu tafadhali taja:

Kumb. Na. CEA.74/75/01/158 23 Juni, 2016
Mheshimiwa Dkt. John Pombe Joseph Magufuli,

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

Ikulu,

1 Barabara ya Barack Obama,

S. L. P. 9120,

11400 DAR ES SALAAM.

Mheshimiwa Rais,

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni chombo huru kilichoanzishwa chini ya Ibara ya 74 (1) ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977. Wajumbe wote saba wa Tume
iliyosimamia Uchaguzi wa Rais, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wa
Madiwani Tanzania Bara mwaka 2015, waliteuliwa na Mheshimiwa Rais kwa nyakati
tofauti.

Wajumbe hao ni Waheshimiwa Jaji (Mst.) Damian Z. Lubuva (Mwenyekiti), Jaji Mkuu
(Mst-Z) Hamid M. Hamid (Makamu Mwenyekiti), Prof. Amon E. Chaligha (Mjumbe),
Mchanga H. Mjaka (Mjumbe), Jaji (Mst.) John J. Mkwawa (Mjumbe), Jaji (Mst.) Mary H.
C. S. Longway (Mjumbe) na Asina A. Omari (Mjumbe). Kila Mjumbe wa Tume huteuliwa

kwa kipindi cha miaka mitano.




Aidha, katika Utekelezaji wa majukumu yake, Tume husaidiwa na Sekretarieti ya Tume
inayoongozwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi. Kwa sasa Mkurugenzi wa Uchaguzi ni
Ndugu Kailima Ramadhani Kombwey ambaye ndiye Katibu wa Tume. Mkurugenzi wa
Uchaguzi huteuliwa kwa mujibu wa Ibara ya 74 (7) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, 1977. Sekretarieti ya Tume huratibu na kusimamia shughuli zote za
utendaji wa Tume za kila siku.

Chini ya Ibara za 74 (6) na 78 (1) ya Katiba, na Kifungu cha 4C Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi Sura ya 343 Majukumu ya Tume ni:-

Kusimamia na kuratibu Uandikishaji wa Wapiga Kura katika Uchaguzi wa Rais na
Wabunge, katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Madiwani kwa Tanzania Bara;

Kusimamia na kuratibu uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais na Wabunge katika Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Madiwani katika Tanzania Bara;

Kuchunguza Mipaka na Kuigawa Jamhuri ya Muungano katika Majimbo mbalimbali kwa
ajili ya Uchaguzi wa Wabunge;

Kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na Bunge.

Kuwatangaza wanawake waliotimiza masharti kwamba wamechaguliwa kuwa Wabunge
au Madiwani wa Viti Maalum vya Wanawake;

Kutoa Elimu ya Mpiga Kura nchini kote; kuratibu na kusimamia Watu/Taasisi zote
zinazoendesha Elimu hiyo; na

Mheshimiwa Rais, Tume imekuwa ikitekeleza majukumu yake wakati wote kwa
kuzingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 1977, Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi, Sura 343.

Aidha, Tume huzingatia Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Sheria ya
Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287, Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji), Sura ya 288, Sheria ya Gharama za Uchaguzi Na. 6 ya mwaka 2010,
Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge, na wa Madiwani, Maadili ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani ambazo hutungwa kila mwaka wa Uchaguzi.

Kabla ya Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2015, Tume ilifanikiwa kufanya Uboreshaji wa
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa kutumia Teknolojia mpya ya “Biometric Voters
Registration” (BVR). Katika uboreshaji huo Tume kwa kutumia BVR Kits 8,000
iliandikisha Wapiga Kura 23,161,440 sawa na asilimia 96.9 ya lengo lililokusudiwa la
kuandikisha Wapiga Kura 23,901,471.

Mheshimiwa Rais, baada ya kuandikisha Wapiga Kura kwa kutumia BVR Kits kwa
mafanikio, Tume imeanzisha utaratibu na imefanikiva kuwa na Kanzidata
itakayotumika katika kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura wa Chaguzi zijazo.
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Kwa utaratibu huu wananchi wataweza kufanya marekebisho ya taarifa zao, kuwaondoa
waliopoteza sifa, waliosajiliwa zaidi ya mara moja na kuwa na Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura la uhakika na la kuaminika.

Mheshimiwa Rais, Kwa ujumla, Tume ya Taifa ya Uchaguzi inaamini kwamba Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2015 uliendeshwa na Tume kwa mafanikio makubwa ambayo pia
yalichangiwa na Ushirikiano mkubwa wa Wadau mbalimbali katika mchakato mzima wa
Uchaguzi. Kwa wadau wote, Tume inatoa shukrani zake za dhati.

Mheshimiwa Rais, kwa heshima na taadhima, Tume inaomba kuwasilisha kwako Taarifa
ya Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani uliofanyika mwaka 2015.
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DIBAJI

Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliendesha na kusimamia Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.
Kwa kuzingatia mzunguko wa Uchaguzi, kazi inayofuatia ni kuandaa Taarifa ya Uchaguzi
na kuiwasilisha kwa Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Taarifa hii ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, inaelezea kwa undani mchakato wa
Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na namna Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani ulivyoendeshwa. Aidha, Taarifa hii inaelezea mafanikio na
changamoto zilizojitokeza na mwisho inatoa mapendekezo ili kuboresha chaguzi zijazo.

Taarifa hii ina Sura 11 kama ifuatavyo:-

1.

2.

8.

9.

Utangulizi.

Maandalizi ya Uchaguzi.

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.
Uteuzi wa Wagombea na Kampeni za Uchaguzi.
Upigaji Kura na Uhesabuji wa Kura Vituoni.
Kujumlisha Kura na Kutangaza Matokeo ya Uchaguzi.
Ushirikishwaji wa Wadau wa Uchaguzi.

Watazamaji wa Uchaguzi.

Tathmini Baada ya Uchaguzi Mkuu.

10. Mafanikio na Changamoto.

11.Hitimisho na Mapendekezo.

Ni matumaini yetu kwamba, Taarifa hii itakidhi matarajio ya wasomaji mbalimbali wa
ndani na nje ya nchi. Aidha, Tume inaamini kwamba Wadau wa Uchaguzi, Watafiti na
wasomaji wengine watanufaika na Taarifa hii.
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MUHTASARI WA TAARIFA

Taarifa hii inahusu Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Madiwani Tanzania Bara, ambao uliofanyika tarehe 25 Oktoba 2015, na
imegawanyika katika Sura 11.

Sura ya Kwanza, inaelezea chimbuko la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na
muundo wa kiutawala. Aidha, sehemu hii, inafafanua juu ya Mfumo wa Siasa na
Mfumo wa Uchaguzi wa nchi, Mzunguko wa Uchaguzi, Mamlaka na Madaraka ya
Tume. Pamoja na hayo, inaelezea muundo na majukumu ya Tume ambayo ndiyo
msingi wa utekelezaji wa shughuli za uendeshaji Uchaguzi.

Sura ya Pili, inahusu Maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. Maandalizi
hayo, ni pamoja na gharama zilizotumika katika Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura ambazo zilifikia Shilingi 260,865,285,227 /= na gharama za Uchaguzi
Mkuu Shilingi 273,634,130,372/=. Kwa gharama hizi Serikali ilitoa asilimia 99.72
ya gharama za Uchaguzi. Vilevile, Washirika wa Maendeleo (UNDP) walichangia kiasi
cha Shilingi 1,523,886,833 ambayo ni sawa na asilimia 0.28 ya gharama zote za
Uchaguzi.

Sura hii, inaelezea kuhusu uandaaji wa Ratiba ya Uchaguzi Mkuu, Sheria, Kanuni na
Maadili ya Uchaguzi. Pia, inazungumzia uanzishwaji wa Majimbo Mapya 25 ya
Uchaguzi uliofanywa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi na hivyo kufanya idadi ya
Majimbo ya Uchaguzi kuwa 264 Nchi nzima kutoka Majimbo 239 ya awali.

Aidha, Sura hii inaelezea kuhusu Watendaji wa Tume walioshiriki katika zoezi la
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, pamoja na namna Elimu ya Mpiga Kura
ilivyotolewa.

Sura ya Tatu, inaeleza namna zoezi la Uandikishaji na Uboreshaji wa Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura lilivyofanyika Nchi nzima. Aidha, Sura hii inafafanua namna
teknolojia ya Biometric Voter Registration ilivyotumika wakati wa Uboreshaji wa
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Changamoto zilizojitokeza.

Sura ya Nne, inazungumzia Uteuzi wa Wagombea na Kampeni za Uchaguzi. Tarehe
21 Agosti, 2015 ilikuwa ndiyo Siku ya Uteuzi wa Wagombea wa nafasi mbalimbali
katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. Katika nafasi ya kiti cha Rais, Jumla ya
Wagombea 11 walijitokeza. Kati ya hao, Wagombea 8 ndiyo walioteuliwa kuwania
nafasi hiyo. Kwa nafasi ya Ubunge jumla ya Wagombea 1,237 waliteuliwa. Aidha,
kwa nafasi ya Udiwani jumla ya Wagombea 10,152 waliteuliwa.

Sura hii pia, inaelezea tarehe ya kuanza kwa Kampeni za Uchaguzi na namna
zilivyofanyika katika hali ya amani na utulivu. Kampeni hizo zilianza tarehe 22
Agosti, 2015 na kumalizika tarehe 24 Oktoba, 2015. Vile vile, Sura hii pia
inazungumzia Sheria ya Gharama za Uchaguzi Na. 6 ya mwaka 2010.
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Sura ya Tano, inaelezea juu ya zoezi la Kupiga na Kuhesabu Kura, ambapo Tume
ilitangaza siku ya Kupiga Kura kuwa ni tarehe 25 Oktoba, 2015. Pamoja na
kuzingatiwa kwa Sheria za Uchaguzi, Tume ilifanya maamuzi ya Kisera pale ambapo
ilionekana kuna umuhimu wa kufanya hivyo ili kuleta ufanisi katika kutekeleza zoezi
la Upigaji Kura. Miongoni mwa maamuzi hayo ya kisera yalihusu Wapiga Kura
ambao Namba za Kadi zao zilikuwa zinatofautiana na namba zilizomo kwenye Daftari
la Kudumu la Wapiga Kura, Wapiga Kura ambao waliandikishwa na Tume na kisha
kuhamishiwa kwenye maeneo mapya ya Kiutawala na Wapiga Kura ambao walikuwa
na Kadi za Kupigia Kura lakini majina yao hayakuonekana kwenye Daftari la Kudumu
la Wapiga Kura.

Sura ya Sita, inazungumzia kuhusu Kujumlisha na Kutangaza Matokeo ya Uchaguzi
wa Rais na Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Madiwani wa
Tanzania Bara. Kadhalika, Sura hii inaelezea matumizi ya Mfumo wa Menejimenti ya
Matokeo uliotumika katika kuchakata na kujumlisha matokeo. Aidha, imefafanua
kuhusu utaratibu wa kuwapata Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti Maalum.

Sura ya Saba, inahusu Ushirikishwaji wa Wadau katika maeneo mbalimbali ya
Uchaguzi ambayo ni pamoja na Elimu ya Mpiga Kura, masuala ya ulinzi na Usalama
wakati wote wa Uchaguzi na kamati mbalimbali zilizokuwa zinaratibu shughuli za
Uchaguzi Mkuu.

Sura ya Nane, inaelezea juu ya Watazamaiji wa Uchaguzi wa ndani na wa nje ya
nchi, pia inatoa mwongozo kuhusu utaratibu na usajili wao. Tume ilitoa mialiko na
kutoa vibali kwa Taasisi mbalimbali za ndani na nje ya nchi ambapo jumla ya Taasisi
124 za ndani na 34 za nje zilipatiwa kibali cha kutazama Uchaguzi. Aidha, Sura hii
inaelezea maoni na mapendekezo ya baadhi ya Watazamaji wa Uchaguzi.

Sura ya Tisa, inazungumzia Tathmini Baada ya Uchaguzi Mkuu. Mara baada ya
kukamilika kwa zoezi la Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, Tume kwa mara ya
kwanza, ilifanya tathmini katika mikoa 22 kwa lengo la kutathmini zoezi zima la
Uchaguzi Mkuu ulivyoendeshwa. Sura hii, imefafanua kuhusu lengo la kufanya
tathmini, vigezo pamoja na matokeo ya tathmini.

Sura ya Kumi, inaainisha Mafanikio na Changamoto zilizojitokeza wakati wa
utekelezaji wa zoezi la Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

Sura ya Kumi na Moja, inatoa Hitimisho na Mapendekezo ambayo yakizingatiwa
yataboresha Chaguzi zijazo.




SURA YA KWANZA
UTANGULIZI

1.1 Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni Nchi inayojumuisha iliyokuwa Jamhuri ya
Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar zilizoungana tarehe 26 Aprili, 1964.
Tanganyika ilipata uhuru tarehe 9 Desemba, 1961 kutoka kwa Waingereza. Aidha,
Zanzibar ilipata uhuru tarehe 10 Desemba, 1963 kutoka kwa Waingereza, na baadae
ilijikomboa kutoka Utawala wa Kisultani kwa Mapinduzi ya tarehe 12 Januari, 1964.

Tanzania ipo katika Latitudi 0° na 12° Kusini mwa Ikweta; na Longitudi 25° hadi 45°
Mashariki mwa Greenwich. Kaskazini Tanzania inapakana na Kenya na Uganda;
Magharibi ni Rwanda, Burundi, Kongo (Kinshasa) na Zambia; Kusini ni Msumbiji na
Malawi; upande wa Mashariki ni Bahari ya Hindi.

Tanzania ina eneo la ukubwa wa kilometa za mraba 945,203 ikiwvemo sehemu ya
Maziwa Makuu ya Victoria, Tanganyika na Nyasa; pamoja na Mlima Kilimanjaro
ambao ni mrefu kuliko yote Afrika. Nchi hii ina vivutio vingi vya kitalii vikivemo
mbuga za wanyama, hifadhi za taifa, fukwe za bahari, milima na Bonde la Ufa.
Tanzania pia, ina rasilimali nyingi ambazo ni pamoja na ardhi, madini, gesi asilia,
misitu, mazao ya kilimo, mifugo na samaki. Rasilimali hizi ndizo nguzo kuu za Uchumi
wa Taifa.

Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, Tanzania ilikuwa na watu
wapatao Milioni 44.9. Tanzania Zanzibar ilikuwa na jumla ya watu milioni 1.3
wakati Tanzania Bara ilikuwa na idadi ya watu milioni 43.6. Kwa mujibu wa Taarifa
kutoka Ofisi ya Taifa ya Takwimu makadirio ya Idadi ya Watu kwa mwaka 2015 ni
Milioni 48.7, ambapo Tanzania Bara inakadiriwa kuwa na watu 47.3 Milioni na
Tanzania Zanzibar inakadiriwa kuwa na watu Milioni 1.4. Taifa hili linaundwa na
watu wenye makabila zaidi ya 120, wengi wao wakiwa ni makabila yenye asili ya
Kibantu na yale yasiyo ya Kibantu kama vile: Wasandawe, Wamasai, Wachaga,
Wahadzabe na Wabarbaig kwa upande wa Tanzania Bara na Watumbatu,
Wamakunduchi na Wapemba kwa upande wa Tanzania Zanzibar. Pamoja na wingi
wa makabila, kiungo kikuu cha Utaifa ni Lugha ya Kiswahili inayozungumzwa na
Watanzania wote.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kiutawala, imegawanyika katika Mikoa 30
ambapo Tanzania Bara ina Mikoa 25, Wilaya 133, Halmashauri 181, Kata 3,953,
Mitaa 4,037 na Vijiji 12,545. Tanzania Zanzibar nayo ina Mikoa 5, Wilaya 11 na
Shehia 361. Mihimili mikuu ya Dola ni Serikali, Bunge na Mahakama.

—a—



- B s R —

) .‘\)l': -y ney

.t@?\. :.._m_.ZDWS_ - ’Ilb - lﬁw ANARARY | 122 u i we

t A | BN Ty
—. » e Lo AL cons) w <
PR i S
it R A vIgINYZ
> Aoy 3 ATy 1“ !\.w gy
S0 SE ;] N uoa J P ook A
Aty Y pmr” oo % -
maa eV ’ y-
’- v - J .H\ -7M.£ - - .?
e, Lo 3 f AL R :..y. 23 prnws =2 C vl.a—.?& Lo-Q..r...f..!. -
it Wil wrde Vra r
R S A s o™
' ! O TR
zri.!...r.... =7, T L L P aheit - /.\c:_s..- J/
&‘(r . . Je . o .“... g vf o
pm [0 g lﬂ‘ ar TR/ At X vy ,-1\?:...? v |
BINGLY  wtmepr % et =0 [ " aens SRR | B SR, %
awe b i 3 . ﬂ _rlw..vf-.’ c,;.;l Hm:_-_ e .H..LE.._ / e -_-
Rl [ gl SO ) il
ey T o — ", {
! - ey B P P |-...
. t..,......., e ,-l.v.s..mu.c.\.zvxwp.ﬂ } [T _A_ | 1 LRIEY \ AL o¥ag
Ay u ) e e e R ] Yl.n).t. R L Ve -.’::15 -
\ < 2 Bl - S LR PO
e N iy e YINVZNYL Ny
oy b\l - ,..r. S dzq.!.‘).v ) - \ |
\ I \ -~
. LR \ N ./ .\. nh_ﬂ.r k a-ﬂ;ﬂ& VT
-3 45 -y R B £ 4 =
55 Al eqeaa, .\Q.w.o.»...‘ks | g uhh‘ﬂh.! . .:. oy - 1., i)
- LR -r) '
e o > ‘t.:ﬂ,ﬂl._hllr R\b.,..v, ~uy u,..idv’ﬁ!ﬁ& _ . o 4.1 { W.—kwi)u.u?c -5
P i m<m—NZ<N - e A R kel %.-F v oAyl a e e
AR R S A BT ey eAgs . | ,
{ Aay . Aun: ‘.’.-v H..!l:. -J ..._-ua!w‘. o, ) 1
sman it { \ i -\ul U s a3 F(s?!. =
WOy | e e . S yanaiey. =]
ey o : “ wNENE, I .....i.n.u _5:.: n..dm.:?%ﬁ.. .ssq.: = 4 7
bl | B T G B e’ | 3
_ e L ,o.l\ inbwwip o _ CT.Enad we . ontsu (
PN cax g | S0 - T ﬁ- vy _ o |
e 2 Vb f - al! ln
) al Ty BLEN @.1 w
PRI wae u.ma ., @
B LE R e SNy < s.

l.-.«b (CR g ,, ._ P a.o’f. ’-\73 M 5%1

._15!‘ ool oqafewesewsdn | £ YANIM [ TR, STAT e
(L) rt...f. .u..w.e&\%{ zﬁ 3..4 W i
I RL R | | R s 1 —
TYRIOIY A T - WONYON
osteet ] a0 cem0 e

eluezue] em ouebunnpy eA Lnyuwer eA luewiey T "eN luewey

L

1 stm

AV e

P




1.2 Mfumo wa Siasa Tanzania

Tanzania ni Nchi ya Kidemokrasia yenye kufuata Mfumo wa Vyama vingi vya Siasa.
Kabla ya kupata Uhuru Mwaka 1961, Tanganyika (Tanzania Bara) ilikuwa na Mfumo
wa Vyama vingi vya Siasa ambapo Vyama vitatu vya Tanganyika African National
Union (TANU), United Tanganyika Party (UTP) na African National Congress (ANC)
vilishiriki kwenye Chaguzi zilizofanyika wakati huo. Aidha, kwa Tanzania Zanzibar
Vyama vinne vya Afro Shirazi Party (ASP), Zanzibar and Pemba People’s Party
(ZPPP), UMMA Party na Zanzibar Nationalist Party (ZNP) vilishiriki kwenye Chaguzi
kabla ya mwaka 1964. Baada ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar 1964,
mwaka uliofuata (1965) Mfumo wa Vyama vingi vya Siasa ulifutwa rasmi. Tanzania
iliamua kufuata Mfumo wa Chama kimoja ambapo kwa upande wa Tanzania Bara
ilibaki na Chama cha TANU na Tanzania Zanzibar ilibaki na Chama cha ASP.
Kiuhalisia Vilibakia Vyama Viwili vya Siasa, TANU kwa Tanzania Bara na ASP kwa
Tanzania Zanzibar.

Mwaka 1977, Vyama vya TANU na ASP viliungana na kuunda Chama kimoja cha
Siasa ambacho ni Chama cha Mapinduzi (CCM).

Mwaka 1992, mfumo wa Vyama vingi vya Siasa ulirejeshwa nchini. Tangu
kurejeshwa kwa Mfumo huo, zimefanyika jumla ya Chaguzi Kuu tano. Chaguzi hizo
zilifanyika mwaka 1995, 2000, 2005, 2010 na 2015, ambapo Vyama mbalimbali vya
Siasa vilishiriki.

Vyama vya Siasa husajiliwa kwa kufuata utaratibu ulioainishwa na Sheria ya Vyama
vya Siasa, Sura ya 258, ambapo Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa ndiyo yenye
jukumu la kusajili na kusimamia mwenendo wa Vyama hivyo. Hadi wakati wa
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, Vyama vya Siasa 22 vilikuwa vimepata Usajili wa
kudumu. Orodha ya Vyama vyenye Usajili wa Kudumu imeoneshwa kwenye
Kiambatisho Na. 1.

1.3 Mfumo wa Uchaguzi Tanzania

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, katika Ibara ya 21
inatoa haki kwa kila mwananchi kushiriki katika shughuli za utawala za nchi kwa
kuchagua au kuchaguliwa. Kila Mtanzania aliyetimiza umri wa miaka 18 ana haki ya
Kupiga Kura kuchagua kiongozi anayempenda. Hata hivyo, ili mtu aweze kuwa na
sifa za kuchaguliwa ni lazima awe ametimiza umri usiopungua miaka 21 kwa nafasi
ya Udiwani na Ubunge na miaka 40 kwa nafasi ya Urais.

Tanzania inatumia Mfumo wa Uchaguzi ambao mgombea anayepata Kura nyingi
halali kuliko mgombea mwingine yeyote ndiye hutangazwa kuwa mshindi (First —
Past — the Post). Hii, ni kwa mujibu wa Vifungu vya 35 F(8) na 80(1) vya Sheria ya
Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343.

—a—



Mfumo mwingine unaotumika ni ule wa Uwiano wa Kura (Proportional
Representation) ambao hutumika kupata Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti
Maalum. Ibara ya 66 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka
1977, inaelezea aina 6 za Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
Pamoja na Wabunge wa kuchaguliwa na Wabunge wa Viti maalum wapo pia
Wabunge 5 waliochaguliwa na Baraza la Wawakilishi la Zanzibar kutoka miongoni
mwao, Mwanasheria Mkuu, Spika (iwapo hatakuwa amechaguliwa kutoka miongoni
mwa Wabunge) na Wabunge wasiozidi kumi walioteuliwa na Rais.

Madiwani Wanawake wa Viti Maalum wanapatikana kwa uwiano wa Viti vya Udiwani
ambavyo kila Chama kimeshinda katika Halmashauri husika. Hii, ni kwa mujibu wa
Kifungu cha 35 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287 na
Kifungu cha 19 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288.

1.4 Mzunguko wa Uchaguzi Tanzania

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Ibara ya 65
inaelekeza kuwa Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani ufanyike kila baada
ya kipindi cha miaka mitano (5).

Kama ilivyo kwa Nchi nyingine Duniani, katika kuendesha shughuli za Uchaguzi,
Tanzania hutumia utaratibbu wa mzunguko wa Uchaguzi ambao shughuli zake
hugawanywa katika awamu tatu (3). Awamu hizo ni shughuli kabla, wakati na baada
ya Uchaguzi.

Hivyo, Tume ya Taifa ya Uchaguzi imetekeleza mfumo wa mzunguko wa Uchaguzi
kwa kufuata awamu hizo Tatu kama ifuatavyo:

(a) Kabla ya Uchaguzi
Shughuli zilizofanyika katika awamu kabla ya Uchaguzi ni pamoja na:
(i)  Uandaaji wa Bajeti;
(i)  Uandikishaji wa Wapiga Kura;
(i) Ununuzi wa Vifaa;
(iv)  Uandaaji wa Kalenda na Mpango wa Utekelezaji;
(v) Marekebisho ya Sheria na Maelekezo ya Watendaji na Wadau wa Uchaguzi;
(vi)  Mafunzo kwa Watendaji wa Uchaguzi;
(vii)  Kutoa Elimu ya Mpiga Kura; na
(b) Wakati wa Uchaguzi
Katika awamu hii, Tume ilifanya shughuli zifuatazo:
Q)] Uteuzi wa Wagombea;

(i) Uratibu wa Kampeni za Wagombea;




(iii) Utekelezaji wa Kamati za Maadili;
(iv) Usajili wa Watazamaji wa Uchaguzi.
(v) Kuchapa na kusambaza Karatasi za Kura;
(vi) Kusambaza Vifaa vya Uchaguzi;Upigaji Kura;
(vii)  Kuhesabu Kura; na
(viii)  Kutangaza Matokeo.
(c) Baada ya Uchaguzi
Katika awamu hii, Tume inafanya shughuli zifuatazo:
(i) Tathmini baada ya Uchaguzi Mkuu;
(i) Kushughulikia Kesi za Uchaguzi; na
(iii) Kuandaa Taarifa ya Uchaguzi Mkuu.
(iv) Marekebisho ya Sheria za Uchaguzi;
(V) Kupitia na kuboresha Daftari la Wapiga Kura;
(vi) Kupitia na kuboresha Mifumo ya Uchaguzi;
(vii) Kupitia na kuboresha mipaka ya Majimbo ya Uchaguzi;
(viii) Kupitia na kuboresha Muundo wa Tume;
(ix) Ukaguzi wa matumizi ya fedha na vifaa vilivyotumika katika Uchaguzi Mkuu;
(x) Kupitia Mpango Mkakati; na

(xi) Kuandaa Mpango Kazi kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu unaofuata.



Mchoro Na. 1: Mzunguko wa Uchaguzi
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1.5 Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilianzishwa tarehe 13 Januari, 1993, kufuatia kurejeshwa
Mfumo wa Vyama Vingi vya Siasa mnamo mwaka 1992. Kwa mujibu wa Ibara ya
74(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Tume
inaongozwa na Mwenyekiti na inakuwa na Wajumbe wanaoteuliwa na Rais. Hayati
Jaji (Mst) Lewis M. Makame alikuwa Mwenyekiti wa kwanza wa Tume kuanzia
tarehe 13 Januari, 1993 hadi 14 Juni, 2011, akifuatiwa na Mhe. Jaji (Mst) Damian Z.
Lubuva ambaye alianza muda wake tarehe 19 Desemba, 2011 hadi sasa. Tume
ndiyo yenye mamlaka ya kusimamia na Kuratibu Uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais na
Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na Madiwani kwa Tanzania Bara.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ni Idara huru inayojitegemea. Hii ni kwa mujibu wa Ibara
ya 74(7) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Ibara ya
74(11) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaelekeza kuwa Tume




katika kutekeleza majukumu yake ya Kikatiba haitalazimika kupokea maelekezo au
amri kutoka kwa mtu yeyote au Idara yoyote ya Serikali au kufuata maoni ya Chama
chochote cha Siasa.

Kwa Mujibu wa Ibara ya 74 (12) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977, Mahakama yoyote hairuhusiwi kuchunguza jambo lolote lililotendwa na
Tume katika utekelezaji wa Majukumu yake.

1.5.1 Muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Tume inaundwa na Wajumbe saba (7), miongoni mwao wakiwemo Mwenyekiti na
Makamu Mwenyekiti ambao wanapaswa kuwa na sifa ya Jaji wa Mahakama Kuu au
Mahakama ya Rufani. Katika Uteuzi, Rais anazingatia kuwa endapo Mwenyekiti ni
mtu anayetoka sehemu moja ya Muungano, Makamu wake atakuwa ni mtu
anayetoka sehemu ya pili ya Muungano. Hii, ni kwa mujibu wa Ibara ya 74(1) na (2)
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, na Kifungu cha
4(1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343.

Aidha, Mjumbe mmoja anateuliwa kutoka miongoni mwa Wanachama wa Chama cha
Wanasheria Tanganyika (7anganyika Law Society - TLS) na Wajumbe wengine
wanne (4) wanatakiwa wawe na uelewa wa kutosha kuhusiana na kusimamia na
kuendesha Uchaguzi wa Wabunge au sifa nyingine kama ambavyo Rais wa Jamhuri
ya Muungano atakavyoona inafaa kwa ajili ya kuendesha shughuli za Tume.

Kwa sasa, Tume ina jumla ya Wajumbe saba (7) kama inavyoonesha kwenye
Jedwali Na. 1.

Jedwali Na. 1: Wajumbe wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Na. Jina Wadhifa

1. Mhe. Jaji (Mst.) Damian Z. Lubuva Mwenyekiti

2. Mhe. Jaji Mkuu (Mst. Z) Hamid M. Hamid Makamu Mweyekiti
3. Mhe. Prof. Amon E. Chaligha Mjumbe

4. Mhe. Mchanga H. Mjaka Mjumbe

5. Mhe. Jaji (Mst.) John J. Mkwawa Mjumbe

6. Mhe. Jaji (Mst.) Mary H.C.S Longway Mjumbe

7. Mhe. Asina A. Omari Mjumbe

Wajumbe wa Tume hukaa Madarakani kwa Kkipindi cha miaka mitano tangu
kuteuliwa kwao, lakini Rais anaweza kuwateua tena kwa kipindi kingine kadri
atakavyoona inafaa.

Katika utekelezaji wa majukumu vyake, Tume husaidiwa na Sekretarieti
inayoongozwa na Mkurugenzi wa Uchaguzi ambaye ndiye Mtendaji Mkuu na Katibu
wa Tume. Kwa sasa Mkurugenzi wa Uchaguzi ni Bwana Kailima R. Kombwey.




Aidha, Tume ina Idara 5 na Vitengo 4 vinayoongozwa na Naibu Katibu na
Wakurugenzi kama ifuatavyo:-

()

(i)

(iii)
(iv)
v)

(vi)
(vii)
(viii)
(ix)

Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali Watu;

Idara ya Mipango;

Idara ya Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;

Idara ya Uendeshaji Uchaguzi;

Idara ya Habari na Elimu ya Mpiga Kura;

Kitengo cha Fedha na Uhasibu;

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani;

Kitengo cha Huduma za Sheria; na

Kitengo cha Ununuzi, Ugavi na Lojistiki. (Rejea Muundo wa Tume ya Taifa ya
Uchaguzi katika Mchoro Na. 2)



Mchoro Na. 2: Muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

MWENYEKITI

OFISI YA MKURUGENZI WA UCHAGUZI NA KATIBU
WA TUME

MKURUGENZI WA UCHAGUZI NA KATIBU

KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI KITENGO CHA HUDUMA ZA SHERIA
MKAGUZI MKUU WA NDANI MKURUGENZI
IDARA YA MIPANGO KITENGO CHA UNUNUZI, UGAVI NA LOJISTIKI
MKURUGENZI MKURUGENZI
IDARA YA UTAWALA NA USIMAMIZI WA RASLIMALI WATU KITENGO CHA FEDHA NA UHASIBU
MKURUGENZI MHASIBU MKUU
I
IDARA YA UENDESHAJI
UCH%GUZ,S J IDARA YA DAFTARI LA KUDUMU LA IDARA YA HABAR! KWA UMMA NA
WAPIGA KURA ELIMU YA MPIGA KURA
NAIBU KATIBU VAIBU KATIBU \ABUKATIEU

KANDA ZA UCHAGUZI

KITENGO CHA UANDAAJI NA USIMAMIZI
AFISA UCHAGUZI MKUU MIFUMO YA WAPIGA KURA

HABARI KWA UMMA

AFISA HABARI MKUU

MCHAMBUZI WA MIFUMO YA KOMPYUTA

KITENGO CHA USIMAMIZI WA KANZI DATA
YA WAPIGA KURA NA MFUMO TAARIFA ZA
KIJIOGRAFIA (GIS)

MCHAMBUZI WA MIFUMO YA
KOMPYUTA MKUU

ELIMU YA MPIGA KURA

AFISA ELIMU MKUU




1.5.2 Dira na Dhima ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Katika kutekeleza majukumu yake, Tume inaongozwa na Dira na Dhima ili
kufanikisha malengo na matarajio yake.

1.5.2.1 Dira

Kuwa chombo Huru chenye uwezo wa Kuimarisha Demokrasia ya kweli katika Nchi
kwa kuendesha Chaguzi zilizo Huru, Haki na Zinazoaminika.

1.5.2.2 Dhima

Kuratibu, kuendesha na kusimamia Uchaguzi wa Rais na Wabunge wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ha Madiwani wa Tanzania Bara, na pia kufanya shughuli
nyingine za uchaguzi kwa kushirikiana na Wadau wa Uchaguzi ili kukuza
Demokrasia, utawala bora na maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii.

1.5.3 Majukumu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Majukumu ya Tume yameainishwa katika Ibara ya 74 (6) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Majukumu hayo ni:

(i) Kusimamia na Kuratibu Uandikishaji wa Wapiga Kura katika Uchaguzi wa
Rais na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano;

(i) Kusimamia na Kuratibu Uendeshaji wa Uchaguzi wa Rais na Wabunge;

(iii) Kuchunguza Mipaka na Kuigawa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika
maeneo mbalimbali kwa ajili ya Uchaguzi wa Wabunge;

(iv) Kusimamia na Kuratibu Uandikishaji wa Wapiga Kura na Uendeshaji wa
Uchaguzi wa Madiwani; na

(v)  Kutekeleza majukumu mengine yoyote kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na
Bunge.

Majukumu mengine ya Tume kwa mujibu wa Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 343,
na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, ni pamoja na yafuatayo:-

(vi) Kutoa Elimu ya Mpiga Kura kwa nchi nzima, Kuratibu, Kusimamia Taasisi na
watu wanaotoa Elimu hiyo; na

(vii) Kuteua na kuwatangaza Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti Maalum.




SURA YA PILI
MAANDALIZI YA UCHAGUZI

2.1 Gharama za Uboreshaji wa Daftari la Wapiga Kura na Uchaguzi
Mkuu

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitumia jumla ya Shilingi 534,499,415,599/= kwa ajili
ya shughuli za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uendeshaji wa
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015. Aidha, Tume ilitumia kiasi cha Shilingi
1,523,886,833/= kutoka kwa washirika wa Maendeleo kupitia Shirika la Mpango
wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa kwa Shughuli za Uchaguzi. Mchanganuo wa
fedha kutoka Serikalini umeoneshwa katika Jedwali Na. 2.

Jedwali Na. 2: Fedha zilizoombwa na kupokelewa kutoka Serikalini

Na Matumizi Fedha Zilizoombwa | Fedha Zilizopokelewa
’ (Sh.) (Sh.)
1. | Uboreshaji wa Daftari Ila 330,290,786,381.40 260,865,285,227.00
Kudumu la Wapiga Kura
2. | Uchaguzi Mkuu 273,648,993,370.00 273,634,130,372.00
JUMLA 603,939,779,751.40 534,499,415,599.00

2.1.1 Gharama za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

Tume ilipokea jumla ya Shilingi 260,865,285,227 /= kwa ajili ya Uboreshaji wa
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kati ya shilingi 330,290,786,381.40
zilizoombwa. Fedha hizo zilitumika kwa ajili ya Ununuzi wa “BVR Kits”, Mafunzo kwa
Watendaji na kuendesha zoezi la Uandikishaji.

21.1.1 Ununuzi wa Vifaa vya Uboreshaji wa Daftari la Wapiga Kura

Ununuzi wa Vifaa kwa ajili ya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
ulifanywa na Tume kwa kufuata Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya Mwaka 2011
na Kanuni zake za Mwaka 2013. Vifaa vingine vilinunuliwa na Washirika wa
Maendeleo kupitia Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (United Nations
Development Programme -UNDP).

Vifaa vilivyonunuliwa kwa ajili ya Uboreshaji wa Daftari la Wapiga Kura ni pamoja na
“BVR Kits" 8,000, Machapisho na Fomu mbalimbali zilizotumika kwenye Uboreshaji
wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Shajara, Vifungashio (Packing boxes), Fulana,
Kofia na Mabegi, Printers, GIS Hardware, GPS Handsets, Servers na wino wa Printer

aina mbalimbali.
—0—




Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) kwa kutumia Mradi wake wa
Democratic Empowement Project (DEP) liligharamia na kuipatia Tume Vifaa
mbalimbali kwa ajili ya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ikiwemo
Kuboresha Mifumo mbalimbali ya Kompyuta kama vile Mfumo wa Utunzaji
Kumbukumbu na Usambazaji wa Vifaa (Warehouse Management Systems) na
Machapisho ya vipeperushi kwa ajili ya utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura.

2.1.2 Gharama za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015.

Katika zoezi la Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilikadiria
kutumia kiasi cha Shilingi 273,648,993,370/= fedha ambazo zilijumuisha,
Mafunzo kwa Watendaji, Lojistiki, Malipo kwa Watendaji wa Uchaguzi, Maandalizi ya
Vituo vya Kupigia Kura, Elimu ya Mpiga Kura, Ununuzi na Uchapishaji wa Vifaa vya
Uchaguzi Mkuu, Tathmini baada ya Uchaguzi Mkuu na Uandaaji na Uchapishaji wa
Taarifa ya mwisho ya Uchaguzi Mkuu. Pia, Tume ilitumia fedha hizo katika kuandaa
Kituo cha Taifa cha kupokea na kutangaza Matokeo ya Uchaguzi na kugharamia
uendeshaji wa Kesi za Uchaguzi.

Hadi kufikia mwezi Oktoba, 2015, fedha za Uchaguzi Mkuu zilizokuwa zimetolewa ni
Shilingi 273,634,130,372/= ambayo ni sawa na asilimia 99.99 ya fedha zote
zilizoom

Uhakiki wa Vifaa vilivyopokelewa kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

——



2.1.2.2 Uchapishaji wa Nyaraka za Uchaguzi

Tume ilichapisha nyaraka mbalimbali zilizotumika katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2015. Nyaraka zilizochapishwa ni Daftari na Orodha ya Wapiga Kura, fomu
mbalimbali, karatasi za kura, kifaa kilichowasaidia Wapiga Kura Wasioona kupiga
kura (tactile ballot folder), fomu za matokeo, mfano wa karatasi za kura, nyaraka za
kisheria, mabango ya Elimu ya Mpiga Kura, mabango ya Vituo vya Kupigia Kura na
stickers.

2.1.3 Mchango wa Washirika wa Maendeleo

Washirika wa Maendeleo kupitia mradi wa DEP unaosimamiwa na UNDP walitoa
kiasi cha Shilingi 1,523,886,833/= kwa ajili ya kugharamia zoezi la Uboreshaji wa
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, ukarabati wa Kituo cha Kuchakata taarifa za
Wapiga Kura (Data Processing Center), uchapishaji wa Maadili ya Uchaguzi,
Maelekezo kwa Watazamaji, mabango ya uhamashishaji wa uandikishaji kwa Mkoa
wa Dar es salaam.

Aidha, UNDP walitoa baadhi ya vifaa kwa ajili ya shughuli za Uchaguzi. Vifaa hivyo,
ni pamoja na projector saba kwa ajili ya mafunzo kwa Watendaji wa Uchaguzi,
kompyuta sita kwa ajili ya Kituo cha Habari za Uchaguzi, kompyuta 171 na printer
171 kwa ajili ya kuwezesha mifumo iliyotumika katika kusajili wagombea, Kituo cha
kujumlisha na kutangaza Matokeo katika Halmashauri. Vile vile, waligharamia
ununuzi wa vifaa na uanzishwaji wa Kituo cha Mawasiliano (Ca/l Center) na Kituo
cha Kusajili Watazamaji wa Uchaguzi.



Mkurugenzi wa Uchaguzi, Bw. Kailima R. Kombwey (kushoto) na Mkurungenzi Mkazi wa UNDP nchini
Bi. Awa Dabo, wakikata utepe kuashiria uzinduzi wa Kituo cha Mawasiliano.

2.2 Ratiba ya Uchaguzi Mkuu

Tume ya Taifa ya Uchaguzi hupanga Ratiba ya Uchaguzi Mkuu kwa kuzingatia siku
ya Uteuzi kama iliyoanishiwa na kifungu cha 37(1)(a) cha Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi, Sura ya 343, ambacho kinaitaka Tume kupanga Siku ya Uteuzi wa
wagombea iwe si chini ya siku 5 na si zaidi ya siku 25, baada ya kuvunjwa kwa

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Kwa mujibu wa Ibara ya 65 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Bunge
lilivunjwa rasmi tarehe 15 Agosti, 2015. Hivyo, kwa kuzingatia kifungu cha 37(1)(a)
pamoja na tarehe ya kuvunjwa kwa Bunge, Tume ilipanga Ratiba ya Uchaguzi Mkuu

wa Mwaka 2015 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 3.
Jedwali Na. 3: Ratiba ya Uchaguzi Mkuu 2015

Tukio

Tarehe

1

Siku ya Uteuzi wa Wagombea
(Urais, Ubunge na Udiwani)

21 Agosti, 2015

Kampeni za Uchaguzi

22 Agosti hadi 24 Oktoba,
2015

Siku ya Kupiga Kura

25 Oktoba, 2015




Pamoja na Ratiba ya Uchaguzi kutangazwa katika Tangazo la Serikali (Government
Notice - GN) Na. 327, lililotolewa kwenye Gazeti la Serikali (Government Gazette) la
tarehe 14 Agosti, 2015 pia ilitangazwa kwenye Vyombo mbalimbali vya Habari ili
kuwawezesha Wadau wa Uchaguzi na Wananchi kwa ujumla kujua Ratiba kamili na
hivyo kushiriki zoezi la Uchaguzi kikamilifu.

2.3 Marekebisho ya Sheria na Nyaraka nyingine za Uchaguzi

Tathmini iliyofanyika Baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010 ilionesha kuwa
kulikuwa na haja ya kufanyika marekebisho ya Sheria za Uchaguzi, Kanuni, Maadili
ya Uchaguzi na Maelekezo kwa Watendaji na Wadau wa Uchaguzi.

2.3.1 Sheria za Uchaguzi

Katika kuboresha Sheria za Uchaguzi, Tume ilipendekeza kufanya marekebisho
katika maeneo yafuatayo:-

(i)  Kupanga Siku ya Uchaguzi Mkuu isiwe siku ya ibada na itangazwe kuwa siku
ya mapumziko;

(i) Kufuta kifungu kinachoruhusu kufanyika Kampeni za nyumba kwa nyumba;
(iii)  Mawakala wa Vyama vya Siasa kutoka katika Kata au Majimbo wanakoishi;
(iv)  Kuruhusu Wanahabari kuingia ndani ya Vituo vya Kupigia Kura.

(v)  Kuweka kipindi maalum cha kutangaza Matokeo ya Uchaguzi;

(vi)  Kuruhusu mtu anayeweza kulipa fedha za dhamana katika Kesi ya Uchaguzi
kulipa bila kupeleka maombi mahakamani;

(vii))  Kumalizika kwa Kesi baada ya mdai kushindwa kulipa dhamana;
(viii)  Kuongeza muda wa kusikiliza Kesi za Ubunge katika Mahakama Kuu; na

(ix)  Kurekebisha Kifungu kinachotaka Tume ya Taifa ya Uchaguzi kuahirisha
Uchaguzi pale inapotokea Mgombea Mwenza amefariki dunia.

Mapendekezo ya Maboresho hayo yaliwasilishwa Serikalini. Hata hivyo, Sheria
hazikuweza kubadilishwa kutokana na Mchakato uliokuwa unaendelea wa Katiba
Inayopendekezwa.

2.3.2 Kanuni za Uchaguzi

Katika kuhakikisha Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 unakuwa na ufanisi yalifanyika
Marekebisho katika Kanuni za Uchaguzi za mwaka 2010. Marekebisho yaliyofanyika
ni pamoja na:-

(M Kuweka vifungu vya Kanuni kwa ajili ya usajili wa Watazamaji wa Uchaguzi
ikiwa ni pamoja na kuwataka kuwasilisha taarifa za uangalizi ndani ya
miezi mitatu;




(i)  Kuufanya Mwongozo wa Watazamaji wa Uchaguzi utambulike kama
mojawapo ya kanuni za Uchaguzi;

(iii)  Kuvitaka Vyama kuwasilisha barua za utambulisho wa Wagombea wao
kwa Mamlaka za Uteuzi;

(iv)  Tume kuainisha tarehe za Uteuzi; na

(v)  Sheria ya Gharama za Uchaguzi Na. 6 ya mwaka 2010, kutambuliwa ndani
ya Kanuni.

Aidha, Marekebisho hayo vyalijumuisha kupata maoni kutoka kwa Wadau wa
Uchaguzi, hususan Vyama vya Siasa. Kukamilika kwa Marekebisho hayo ya Kanuni
za Uchaguzi za Mwaka 2010, kulipelekea Kanuni hizo kufutwa na kutangazwa kwa
Kanuni mpya za Uchaguzi za mwaka 2015, kwenye Tangazo la Serikali Na. 307
lililotolewa kwenye Gazeti la Serikali la tarehe 31 Julai, 2015.

2.3.3 Maadili ya Uchaguzi

Kwa mujibu wa Kifungu cha 124A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, na
Kifungu cha 125 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura 292, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi kwa kushauriana na Serikali na Vyama vya Siasa ilifanya
maboresho ya Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2010.

Mara baada ya kufanyika kwa marekebisho Maadili ya Uchaguzi yalisainiwa tarehe
27 Julai, 2015 na Wadau wote wa Maadili ambao ni Vyama vyote 22 vya Siasa,
Tume na Serikali. Maadili hayo ya mwaka 2015, yalitangazwa katika Tangazo la
Serikali Na. 294/2015.

Maboresho yalifanyika katika maeneo yafuatayo:-
(i)  Kuongeza wigo wa matumizi ya Maadili ili kujumuisha Chaguzi ndogo
zitakazofuata baada ya Uchaguzi Mkuu;

(i)  Kufanya marekebisho ya muda wa matumizi ya vipaza sauti kabla na baada
ya kumalizika kwa Kampeni;

(iii)  Kuongeza kipengele cha kuzuia Vyama na Wagombea wao kutumia lugha
za uvunjaji wa amani au kuashiria ubaguzi wa Kkijinsia, ulemavu au
maumbile kwenye Mikutano ya Kampeni;

(iv)  Kuzuia Vyama kuonyesha ishara za Vyama vyao au kuvaa sare kwenye
Mikutano ya Vyama vingine;

(v)  Kuvitaka Vyama vya Siasa ha Wagombea wahakikishe kuwa Mawakala wao
wanakula viapo siku 7 kabla ya siku ya Upigaji Kura;

(vi)  Kuongeza vipengele vya kuitaka Serikali izingatie mahitaji na Usalama wa
Makundi Maalum, kama watu wenye Ulemavu, Wazee, na Wajawazito;




(vii))  Kuwaongeza Wakuu wa Wilaya katika orodha ya Watendaji wa Serikali
wanaotakiwa kuzingatia Maadili ya Uchaguzi;

(viii)  Tume kuandaa na kupeleka kwa wakati vifaa vya kutosha kwenye Vituo vya
Kupigia Kura ikiwa ni pamoja na vifaa vya watu wenye mahitaji maalum;
na

(ix)  Tume kuwawajibisha Wasimamizi wa Uchaguzi na Wasimamizi Wasaidizi wa
Uchaguzi kwa makosa yanayofanywa wakati wa Uchaguzi.

2.3.4 Maelekezo kwa Watendaji na Wadau wa Uchaguzi

Tume iliandaa Maelekezo kwa ajili ya Watendaji na Wadau wa Uchaguzi katika ngazi
mbalimbali ili kuwawezesha kusimamia Zoezi la Uchaguzi kwa ufanisi. Maelekezo
hayo ni;-

(i)  Maelekezo kwa Wasimamizi wa Uchaguzi;
(i)  Maelekezo kwa Wasimamizi wa Vituo vya Kupigia Kura;
(iii)  Maelekezo kwa Makarani Waongozaji wa Wapiga Kura;
(iv) Maelekezo kwa Vyama vya Siasa na Wagombea;
(v)  Maelekezo kwa Mawakala wa Upigaji Kura;
(vi)  Maadili ya Utoaji Elimu ya Mpiga Kura;
(vii)  Mwongozo wa Utoaji Elimu ya Mpiga Kura; na
(viii)  Mwongozo kwa Watazamaji wa Uchaguzi.
2.4 Majimbo ya Uchaguzi

Kwa mujibu wa Ibara ya 75(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ina jukumu la kuchunguza na kuigawa
Jamhuri ya Muungano katika Majimbo ya Uchaguzi. Kwa ajili ya maandalizi ya
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, Tume ilifanya uchunguzi wa Mipaka na kuanzisha
jumla ya Majimbo mapya ya Uchaguzi 25. Hivyo, katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2015, kulikuwa na jumla ya Majimbo 264, ambapo Majimbo 214 yalikuwa ni ya
Tanzania Bara na Majimbo 50 ni ya Tanzania Zanzibar. Idadi ya Majimbo hayo
Kimkoa kwa Tanzania nzima ni kama yanavyoonekana katika Kiambatisho Na. 2
na Ramani Na. 2.
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2.4.1 Vigezo vya Ugawaji Majimbo

Katika kutekeleza zoezi la Ugawaji Majimbo, Tume ilibainisha vigezo vitakavyotumika
katika kuchunguza mipaka na kugawa Majimbo ya Uchaguzi. Vigezo vilivyobainishwa
ni vile vilivyopo katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977,
ambavyo ni idadi ya watu, upatikanaji wa mawasiliano na hali ya kijiografia.

Mwaka 2010, Tume ilifanya utafiti katika Jumuiya ya nchi zilizopo Kusini mwa Bara la
Afrika, ili kujua vigezo vingine vinavyotumika katika nchi hizo kwa lengo la
kutekeleza jukumu lake la kuchunguza mipaka na kugawa majimbo kwa ufanisi zaidi.

Baada ya utafiti huo, na kwa kuzingatia mashauriano na wadau mbalimbali, Tume
iliongeza vigezo vingine na kuviingiza katika Jedwali la 3 la Kanuni za Uchaguzi wa
Rais na Wabunge za mwaka 2010 ambavyo ni:-

(i) Wastani wa Idadi ya Watu (Population Quota);

(i)  Hali ya Kiuchumi;

(iii) Ukubwa wa Eneo la Jimbo husika;

(iv) Mipaka ya Kiutawala;

(v) Jimbo moja lisiwe ndani ya Wilaya/Halmashauri mbili;
(vi) Kata moja isiwe ndani ya Majimbo Mawili;

(vii) Mpangilio wa Maeneo ya Makazi ya Watu;
(viii) Mazingira ya Muungano;

(ix) Uwezo wa Ukumbi wa Bunge; na

(x) Idadi ya Viti Maalum vya Wanawake.

Aidha, kwa kuzingatia Ibara ya 75(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977, katika Uchaguzi wa mwaka 2015, Tume ilitumia vigezo
vitatu ambavyo ni:

(i) Idadi ya Watu, ambapo Tume iliamua kuyagawa Majimbo yote yaliyokuwa
na idadi ya Watu zaidi ya 400,000;

(i)  Ukubwa wa Ukumbi wa Bunge; na
(i) Mipaka ya Kiutawala.
2.4.2 Taratibu za Ugawaji wa Majimbo

Tume ilitangaza kuanza kwa mchakato wa ugawaji wa majimbo kwa kupokea
maombi kuanzia tarehe 28 Aprili, 2015 na mwisho wa kuwasilisha maombi ilikuwa
tarehe 30 Mei, 2015.




Katika tangazo hilo, Tume ilibainisha utaratibu uliopaswa kufuatwa na Halmashauri
zote katika kuwasilisha maombi ya kuchunguza mipaka na kugawa majimbo.
Utaratibu huo ulikuwa ni kama ifuatavyo:-

(i) Maombi ya Kuchunguza Mipaka na Kugawa Majimbo kuwasilishwa kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri husika kwa ajili ya kujadiliwa katika vikao rasmi
vya Halmashauri husika;

(i) Mkurugenzi wa Halmashauri husika kuwasilisha maombi kwa Katibu Tawala
wa Mkoa;

(iii)  Katibu Tawala wa Mkoa kuwasilisha maombi katika Kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa ;

(iv) Baada ya kupitishwa na Kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa, maombi
hayo kuwasilishwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi;

(v)  Tume kupitia maombi yaliyowasilishwa;
(vi)  Tume kutembelea Majimbo yote yaliyokidhi vigezo kwa ajili ya uhakiki; na
(vii)  Tume kutangaza Majimbo Mapya.

2.4.3 Majimbo Mapya ya Uchaguzi

Halmashauri 37 ziliwasilisha maombi ya kuchunguza na kugawa majimbo ya
Uchaguzi. Katika Halmashauri hizo ni Majimbo 42 yaliombewa kugawanywa. Tume
ilitembelea majimbo yote yaliyokidhi vigezo na kustahili kugawanywa ambapo
ilikutana na wadau na kupata maoni yao juu ya jimbo husika. Tume iliona umuhimu
wa kugawanywa kwa majimbo hayo na hivyo kufikia uamuzi wa kuanzisha majimbo
mengine mapya.

Kwa kuzingatia vigezo vya wastani wa idadi ya watu, mipaka ya kiutawala na uwezo
wa ukumbi wa Bunge na kwa mujibu wa Ibara ya 75(1) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Tume iliamua kuanzisha majimbo mapya
25 ambapo:-

(i) Majimbo 19 vyalianzishwa kutokana na ongezeko la Halmashauri mpya
(mipaka ya kiutawala kubadilika); kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.
4.

(ii) Majimbo 6 yalianzishwa kutokana na kigezo cha wastani wa idadi ya watu
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 5.




Jedwali Na. 4: Orodha ya Majimbo yaliyotokana na Ongezeko

la Halmashauri

Na. Halmashauri Jimbo Jimbo Jipya
lililogawanywa

1. | Mji Handeni Handeni Handeni Mjini
2. Mji Nanyamba Mtwara Vijijini Nanyamba
3. | Mji Makambako Njombe Kaskazini Makambako
4. Mji Butiama Musoma Vijijini Butiama
5. Mji Tarime Tarime Tarime Mjini
6. | Mji Tunduma Mbozi Tunduma
7. | Wilaya ya Nsimbo Mpanda Vijijini Nsimbo
8. | Wilaya ya Mpimbwe Mlele Kavuu
9. Mji Geita Geita Geita Mjini
10. | Mji Mafinga Mufindi Kaskazini Mafinga Mjini
11. | Mji Kahama Kahama Kahama Mjini
12. | Wilaya ya Ushetu Kahama Ushetu
13. | Mji Nzega Nzega Nzega Mjini
14. | Mji Kondoa Kondoa Kondoa Mjini
15. | Mji Newala Newala Newala Mjini
16. | Mji Mbulu Mbulu Mbulu Mjini
17. | Mji Bunda Bunda Bunda Mjini
18. | Wilaya ya Masasi Lulindi Ndanda
19. | Wilaya ya Madaba Peramiho Madaba

Jedwali Na. 5: Orodha ya Majimbo yaliyotokana na kigezo cha idadi

ya Watu
Na. | Halmashauri J|-n_1bo Jimbo Jipya
Lililogawanywa
1. | Manispaa ya Temeke Temeke Mbagala
2. | Wilaya ya Mbozi Mbozi Magharibi Vwawa
3. | Wilaya ya Igunga Igunga Manonga
4, | Manispaa ya Kinondoni Kinondoni/Ubungo Kibamba
5. | Wilaya ya Kilombero Kilombero Mlimba
6. | Wilaya ya Tabora (Uyui) Tabora Kaskazini Ulyankulu

Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar iliongeza
majimbo na kufikia 54, lakini Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilibakia na majimbo 50.

Hii ilitokana na matakwa ya kikatiba kwa kuzingatia Ibara ya 98 (1) (b) inayoeleza
kuwa mabadiliko yoyote yaliyopo katika Orodha ya Pili kwenye Nyongeza ya Pili ya
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, yatapitishwa iwapo
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yameungwa mkono na theluthi mbili ya Wabunge wote wa Tanzania Bara na theluthi
mbili ya Wabunge wote wa Zanzibar.

Tume haikuongeza majimbo ya Zanzibar kufikia 54, kwa sababu wakati Tume ya
Uchaguzi ya Zanzibar inaongeza Majimbo, Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania lilikuwa linamaliza vikao vyake na kwa kuzingatia muda uliobakia, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi haikuweza kuanzisha mchakato wa kuongeza majimbo ya Zanzibar
kufikia 54.

Kulingana na matakwa ya kikatiba kama ilivyotangulia kuelezwa, Tume iliamua
kubaki na majimbo 50 kwa upande wa Tanzania Zanzibar.

Kwa maana ya kubakia na majimbo 50 kwa upande wa Tanzania Zanzibar, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi iliamua kuunganisha majimbo manne (4) kama inavyooneshwa
kwenye Jedwali Na. 6.

Jedwali Na. 6: Majimbo yaliyounganishwa kwa Upande wa Tanzania

Zanzibar
Na. | Majimbo Yaliyounganishwa Jina la Jimbo
1. Mtoni na Bububu Bububu
2. Mtopepo na Mwera Mwera
3. Kiembesamaki na Chukwani Chukwani
4, Pangawe na Kijitoupele Kijitoupele

2.4.4 Majimbo yaliyobadilishwa Majina

Pamoja na Tume kupokea maombi ya kugawanya Majimbo, pia ilipokea jumla ya
Majimbo 11 yaliyoomba kubadilisha majina. Majimbo hayo ni kama yanavyooneshwa
kwenye Jedwali Na. 7.

Jedwali Na. 7: Orodha ya Majimbo yaliyobadilishwa Majina kwa Tanzania
Bara

Na. | Halmashauri Jina la awali Jina jipya
1. | Wilaya ya Busokelo Rungwe Mashariki Busokelo
2.| Wilaya ya Rungwe Rungwe Magharibi Rungwe
3. | Wilaya ya Kaliua Urambo Magharibi Kaliua
4. | Wanging’'ombe Njombe Magharibi Wanging’ombe
5.| Wilaya ya Urambo Urambo Mashariki Urambo
6. | Wilaya ya Njombe Njombe Kusini Lupembe
7.| Wilaya ya Bariadi Bariadi Mashariki Itilima
8. | Mji wa Bariadi Bariadi Magharibi Bariadi
9. | Wilaya ya Kondoa Kondoa Kaskazini Kondoa
10| Wilaya ya Chemba Kondoa Kusini Chemba
11| Wilaya ya Singida Singida Mashariki Ikungi

—a—




2.5 Kutangazwa kwa Kata za Uchaguzi

Baada ya kukamilika kwa zoezi la ugawaji wa Majimbo na kupokea taarifa ya Mipaka
ya Kiutawala hususan Kata mpya zilizoanzishwa katika Halmashauri mbalimbali za
Tanzania Bara, Tume iliandaa Taarifa (Notice) kwa ajili ya kutangaza katika Gazeti la
Serikali Majimbo na Kata za Uchaguzi kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

Majimbo na Kata za Uchaguzi yalitangazwa rasmi katika Gazeti la Serikali Namba 295
la tarehe 23 Julai, 2015 ambapo yalichapishwa jumla ya Majimbo 264 na Kata
3,957.

Hata hivyo, ilibainika kuwa Kata 4 za Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu
hazikusimamisha Wagombea katika Uchaguzi wa Madiwani, hiyo ilitokana na
Mabadiliko ya Mipaka ya Kiutawala. Aidha, Kata 7 zlikuwa zinajirudia katika
Halmashauri mbalimbali. Hivyo, jumla ya Kata zilizofanya Uchaguzi wa Madiwani ni
Kata 3,946 badala ya Kata 3,957 zilizotangazwa.

2.6 Ugawaji na Usambazaji wa Vifaa

Ugawaji na usafirishaji wa vifaa kwenda majimboni ulifanyika mapema ili kutoa
nafasi kwa Maafisa Waandikishaji kuhakiki vifaa hivyo na kupata muda wa
kukabiliana na upungufu wa vifaa iwapo ungejitokeza. Vifaa vya uandikishaji
vilipokelewa kwa nyakati tofauti kadiri Zoezi la Uandikishaji lilivyokuwa likifanyika
kwenye mikoa husika.

Kwa upande wa vifaa vya uchaguzi, ugawaji na usambazaji wa vifaa hivyo ulifanyika
kwa kuzingatia mahitaji na umbali wa kutoka Makao Makuu ya Tume Dar es Salaam
mpaka kwenye Kanda kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 8. Hivyo, vifaa
vilianza kusambazwa kwenye Halmashauri za mbali. Mpaka kufikia tarehe 23 Oktoba,
2015, Halmashauri zote zilikuwa zimepokea vifaa vya uchaguzi.

Jedwali Na. 8: Ugawaji wa Vifaa kwa Kanda

Na. Kanda Mikoa

1. | Ziwa Mwanza, Mara, Kagera, Simiyu,
Geita na Shinyanga

2. | Kaskazini Tanga, Kilimanjaro, Arusha na
Manyara

3. | Kati Dodoma, Singida, Tabora na Kigoma

4. | Kusini Mtwara na Lindi

5. | Nyanda za juu Kusini Iringa, Njombe, Ruvuma, Mbeya,
Katavi na Rukwa

6. | Pwani Dar Es Salaam, Pwani na Morogoro

7. | Zanzibar Unguja na Pemba
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2.7 Watendaji wa Uchaguzi

Tume ya Taifa ya Uchaguzi imekuwa ikiwatumia Watendaji mbalimbali wakati wa
Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu. Watendaji
hawa wa Uchaguzi wamegawanyika katika Sehemu Kuu mbili ambazo ni
Watumishi wa Tume waliopo Makao Makuu na Watendaji wa Uchaguzi wa Mikoa,
Halmashauri, Majimbo, Kata na Vituo.

2.7.1. Watumishi wa Tume

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ina jumla ya watumishi wa kudumu 143 ambao ndio
waliotumika katika Zoezi la Uchaguzi Mkuu. Kutokana na upungufu wa rasilimali
watu, Tume iliajiri kwa Mkataba Vibarua 869, na Watumishi 68 walihamishiwa kwa
muda kutoka katika Idara na Taasisi mbalimbali za Serikali kwa lengo la kusaidia
kufanikisha shughuli za Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

2.7.2 Uteuzi wa Watendaji wa Uchaguzi ngazi ya Mkoa, Halmashauri,
Jimbo, Kata na Vituo

Kwa kuzingatia Vifungu vya 7(1), 7(2) na 8(1) vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura
ya 343 na Vifungu vya 9(1) na 9(2) vya Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura
ya 292, Tume ilifanya Uteuzi wa Watendaji mbalimbali waliosimamia shughuli za
Uchaguzi katika ngazi za Mkoa, Halmashauri, Jimbo, Kata na Vituo vya Kupigia Kura
ambao ni:-

(i) Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa

Tume iliteua Mratibu wa Uchaguzi kwa kila Mkoa wa Tanzania Bara na Waratibu wa
Mkoa wawili kwa Tanzania Zanzibar (mmoja kwa mikoa miwili ya Pemba na mmoja
kwa mikoa mitatu ya Unguja). Hivyo, Tume iliteua jumla ya Waratibu wa Mikoa 27.

Waratibu wa Uchaguzi wa mikoa walikuwa na majukumu ya kuratibu masuala yote
yanayohusu vifaa, mafunzo na taratibu zote za Uchaguzi katika mikoa yao. Pamoja
na kushirikiana na kushauriana na Wasimamizi wa Uchaguzi waliopo katika mikoa
yao.

(ii) Wasimamizi wa Uchaguzi katika Halmashauri

Tume iliteua Msimamizi wa Uchaguzi mmoja katika Halmashauri 179 zilizohusika na
Uchaguzi Tanzania Bara na Wasimamizi wa Uchaguzi 10 Tanzania Zanzibar. Hivyo,
kulikuwa na jumla ya Wasimamizi wa Uchaguzi 189 katika uchaguzi wa mwaka
2015.

Majukumu ya Msimamizi wa Uchaguzi vyalikuwa ni kuratibu masuala yote
yanayohusiana na usimamizi wa fedha, vifaa, mafunzo na taratibu za uchaguzi katika
Halmashauri zao.




(iii) Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Jimbo.

Tume iliwateua Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi watatu (3) kwa kila jimbo kwa
Tanzania Bara na wawili (2) kwa kila jimbo kwa Tanzania Zanzibar. Katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2015, Tanzania Bara ilikuwa na jumla ya Wasimamizi Wasaidizi
ngazi ya jimbo 642 na Tanzania Zanzibar 100. Hivyo, kufanya jumla ya Watendaji
kuwa 742.

(iv) Maafisa Uchaguzi

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilianza kuwatumia Maafisa Uchaguzi katika kila
Halmashauri nchini katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010. Katika Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2015, Tume iliendelea kuwatumia Maafisa Uchaguzi ngazi ya Halmashauri
Tanzania Bara ambao walikuwa na jukumu la kuwasaidia Wasimamizi wa Uchaguzi
katika Kuratibu mambo mbalimbali yanayohusiana na uchaguzi. Jumla ya Maafisa
Uchaguzi 179 Tanzania Bara walishiriki katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015.

(v) Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata.

Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata walikuwa na jukumu la kusimamia
Uchaguzi katika Kata zao wakishirikiana na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi
ya Jimbo. Aidha, Tume iliamua kuwa na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi wawili
kwa kila Kata, kwa Tanzania Bara. Jumla ya Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi
ngazi ya Kata ilikuwa 7,892.

(vi) Watendaji Katika Vituo Vya Kupigia Kura.

Katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, Tume iliandaa jumla ya Vituo vya Kupigia
Kura 65,105 ambapo Vituo 63,525 vilikuwa Tanzania Bara na Vituo 1,580
vilikuwa Tanzania Zanzibar. Katika kila Kituo cha Kupigia Kura kulikuwa na jumla ya
Watendaji watano ambao waliteuliwa na Wasimamizi wa Uchaguzi kufanya kazi za
Uchaguzi Vituoni. Watendaji hao ni:-

(@) Msimamizi wa Kituo mmoja;

(b) Wasimamizi Wasaidizi wa Kituo wawili;

(c) Karani Mwongozaji wa Wapiga Kura mmoja;

(d) Mlinzi mmoja;

(e) Wasimamizi Wasaidizi wa Kituo wa Akiba wawili kwa kila Kata; na
(f) Makarani Waongozaji Wapiga Kura wa Akiba wawili kila Kata.

Hivyo, kulikuwa na jumla ya Watendaji 341,309 wa Uchaguzi Vituoni. Orodha na
idadi yao ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9.




Jedwali Na. 9: Idadi ya Watendaji wa Uchaguzi Vituoni

Na Watendaji Idadi
1. | Wasimamizi wa Vituo 65,105
2. | Wasimamizi Wasaidizi wa Kituo 130,210
3. | Makarani Waongozaji Wapiga Kura 65,105
4. | Mlinzi mmoja wa Kituo 65,105
5. | Wasimamizi Wasaidizi wa Akiba 7,892
6. | Makarani Waongozaji wa Akiba 7,892
Jumla 341,309

2.8 Mafunzo kwa Watendaji

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitoa Mafunzo kwa Watendaji wote wa Uchaguzi kabla ya
kuanza kwa zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na wakati wa
maandalizi ya Uchaguzi Mkuu. Lengo la Mafunzo hayo ni kuwajengea uelewa na
uwezo wa kusimamia shughuli hizo. Mafunzo yalitolewa kwa awamu kuanzia na
Watendaji wa Tume Makao Makuu na baadae Watendaji wa shughuli za
Uandikishaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi ngazi ya Jimbo na
hatimae Maafisa ngazi ya Jimbo kufikisha mafunzo hayo ngazi ya Kata na Vituo.

2.8.1 Mafunzo kwa Watumishi wa Tume Makao Makuu

Tume iliandaa mafunzo kwa watumishi wake wa kada mbalimbali kwa lengo la
kuwajengea uwezo ili waweze kutoa elimu hiyo kwa Watendaji wa Uandikishaji wa
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Watendaji wa Uchaguzi wa ngazi ya Mkoa na
Halmashauri. Mafunzo hayo yalikuwa mafunzo kwa wakufunzi ( 7raining of Trainers -
TOT).

Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, mafunzo yaliyotolewa
yalijumuisha Ujazaji wa Fomu za Uandikishaji Wapiga Kura na matumizi ya BVR Kits
katika kuandikisha Wapiga Kura.

Wakati wa maandalizi ya Uchaguzi Mkuu, mafunzo yaliyotolewa yalijumuisha Uteuzi
wa Wagombea, Taratibu za Upigaji Kura, Kuhesabu Kura, Kujumlisha Kura, Mfumo
wa Menejimenti ya Wagombea na Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo na Kutangaza
Matokeo.




2.8.2 Mafunzo kwa Watendaji wa Ngazi ya Mkoa, Halmashauri, Kata na
Vituo.

(i) Mafunzo kwa Watendaji Ngazi ya Mkoa na Halmashauri

Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Wakufunzi wa Tume
waliwapatia mafunzo Waratibu wa Uandikishaji wa Mikoa, Maafisa Uandikishaji wa
Halmashauri, Maafisa Waandikishaji Wasaidizi na Wataalamu wa TEHAMA wa
Halmashauri.

Vile vile, wakati wa Uchaguzi Mkuu, Wakufunzi kutoka Tume walitoa Mafunzo kwa
Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa, Wasimamizi wa Uchaguzi, Wasimamizi Wasaidizi
wa Uchaguzi ngazi ya jimbo na Maafisa Uchaguzi wa Halmashauri.

(i) Mafunzo kwa Watendaji Ngazi ya Kata

Mafunzo kwa ajili ya Maafisa Waandikishaji Wasaidizi ngazi ya Kata yalitolewa na
Maafisa Waandikishaji wakisaidiana na Maafisa Waandikishaji Wasaidizi ngazi ya
Halmashauri wakati wa Uboreshaji wa Daftari.

Aidha, wakati wa Uchaguzi Mkuu, Mafunzo kwa ajili ya Wasimamizi Wasaidizi wa
Uchaguzi ngazi ya Kata yalitolewa na Wasimamizi wa Uchaguzi wakisaidiana na
Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Jimbo. Mafunzo haya yaliendeshwa kwa
ngazi ya Halmashauri kwa Tanzania Bara.

(iii) Mafunzo kwa Watendaji wa Uchaguzi ngazi ya Vituo

Wakati wa maandalizi ya zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
Maafisa Waandikishaji ngazi ya Kata waliendesha mafunzo kwa Maafisa
Waandikishaji Wapiga Kura wa Vituo na BVR Kit Operators.

Aidha, wakati wa Uchaguzi Mkuu, mafunzo vyalitolewa kwa Wasimamizi wa Vituo,
Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo na Makarani Waongozaji wa Wapiga Kura. Mafunzo
haya yaliratibiwa na kutolewa na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata
wakishirikiana na wale wa ngazi ya Jimbo.

2.9 Elimu ya Mpiga Kura

Kutoa na Kuratibu Elimu ya Mpiga Kura ni moja ya majukumu ya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi. Hii, ni kwa mujibu wa Kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi,
Sura ya 343. Elimu hii ni muhimu kwa kuwa huwaelimisha Wapiga Kura juu ya
umuhimu na namna ya kutumia haki yao ya Kikatiba na kuwahamasisha kushiriki
katika mchakato wa uchaguzi, ili kutumia haki yao ya Kupiga Kura kikamilifu.

2.9.1 Utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura katika Uchaguzi wa mwaka 2015

Katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitoa Elimu ya
Mpiga Kura ili kuwahamasisha Wapiga Kura kujitokeza kushiriki kikamilifu katika
hatua zote za Uchaguzi. Kabla ya kuanza kutoa elimu hiyo, Tume ilifanya maandalizi




yaliyolenga kufanikisha utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura. Maandalizi hayo yalihusisha
uandaaji wa Mkakati wa Elimu ya Mpiga Kura.

Mkakati huo ulikuwa ndio nyenzo kuu ya kuiwezesha Tume kufanikisha jukumu la
utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura nchi nzima. Aidha, uliweka utaratibu wa Tume
kuratibu Asasi na Taasisi zitakazohusika na utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura.

Maandalizi mengine yaliyofanyika ni kuandaa Mwongozo na Maadili kwa ajili ya
Asasi/Taasisi zilizotoa Elimu ya Mpiga Kura. Asasi zilizoomba na kupata Kibali cha
kutoa Elimu ya Mpiga Kura, zililazimika kufuata na kutekeleza Mwongozo na Maadili
hayo.

Elimu ya Mpiga Kura ilitolewa kwa njia mbalimbali ili kuweza kuwafikia Wapiga Kura
wa Makundi yote na katika maeneo mbalimbali na ikiwa ni pamoja na maeneo ya

Mkuu. Njia zilizotumika kutoa Elimu ya Mpiga Kura ni pamoja na:-

(i) Uendeshaji wa Mikutano na Wadau wa Uchaguzi

Tume iliandaa na kuendesha mikutano mbalimbali na Wadau wa Uchaguzi.
Mikutano hiyo iliwahusisha Viongozi wa Dini, Vyama vya Siasa, Wamiliki na Wahariri
wa Vyombo vya Habari, Wanawake, Vijana na Watu wenye ulemavu. Lengo la
mikutano hiyo lilikuwa ni kuhamasisha na kuelimisha juu ya taratibu za Uchaguzi.
Mikutano hiyo ilifanyika katika kipindi cha kuanzia uandikishaji wa Wapiga Kura hadi
Uchaguzi.

Baadhi ya Washiriki wa Mkutano wa Wadau wa Uchaguzi kutoka Makundi ya Watu wenye Mahitaji Maalum.

——



(ii) Vipindi vya Redio na Runinga

Tume iliandaa na kushiriki katika vipindi mbalimbali vya Redio na Runinga kuhusu
masuala ya uchaguzi. Vipindi hivyo vililenga kuelimisha Wapiga Kura juu ya Sheria
mbalimbali za Uchaguzi, umuhimu wa kujitokeza kujiandikisha katika Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura, Maadili ya Uchaguzi, Uteuzi wa Wagombea, Kampeni za
Uchaguzi, Taratibu za Upigaji Kura, Kuhesabu, Kujumlisha na Kutangaza Matokeo.
Vipindi hivyo ni pamoja na;-

a) TBC1 vipindi vya Tuambie, Kura yangu na Jambo Tanzania
b) Azam TV vipindi vya Morning Trumpet na Funguka
c¢) Channel Ten kipindi cha Tufunge Safari

d) Clouds Redio kipindi cha Temino na Power Breakfast

(
(
(
(
(e)  Micheweni FM Kipindi cha Majadiliano ya Uchaguzi
()  Zanzibar Broadcasting Corporation (ZBC) Uchaguzi Mkuu
(g) East African TV kipindi cha kikaangoni

(h) TBC Taifa kipindi cha Tuambie na Jambo Tanzania

(i) Voice of America kipindi cha Straight Talk Africa

(G)  BBCkipindi cha Focus on Africa

(k)  ITV kipindi cha Mtiti wa Uchaguzi

(

1)  Star TV kipindi cha Tuongee Asubuhi

(iii) Machapisho na Makala

Kwa Mujibu wa Kanuni ya 5(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za
mwaka 2015, Tume iliandaa machapisho ya uelimishaji kama: Maswali yaulizwayo
mara kwa mara, Wagombea na Vyama vya Siasa, Uchaguzi Huru ni Kielelezo cha
Demokrasia. Aidha, makala kadhaa ziliandaliwa na kutolewa katika magazeti kama
vile Wanawake na Uchaguzi.

(iv) Tovuti na Mitandao ya kijamii

Tume ilitumia tovuti yake ya www.nec.go.tz, Mitandao ya Kijamii (Facebook, Twitter
na HulkShare) na MyRadioStream.com katika kuelimisha na kutoa Elimu ya Mpiga
Kura kwa Wadau.

(v) Mabango

Tume iliandaa mabango ya uhamasishaji kama vile, Bango Mchakato na Bango
Taarifa ambayo yalisambazwa maeneo mbalimbali ya Nchi kwa ajili ya kutoa Elimu
ya Mpiga Kura na kuhamasisha wananchi kushiriki katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka




2015. Pia, mabango ya barabarani yaliandaliwa hasa katika miji mikubwa kwa lengo
la uhamasishaji.

(vi) Kituo cha Mawasiliano

Tume ilianzisha Kituo cha Mawasiliano na Wapiga Kura kwa ajili ya kutoa taarifa za
Uchaguzi Mkuu. Kituo hicho kilikuwa na madhumuni ya kupokea malalamiko na
kutoa ufafanuzi wa maswali yanayohusu masuala ya Uchaguzi. Kituo Kkilizinduliwa
tarehe 12 Oktoba, 2015 na namba 0800782100 ilitolewa ambapo Wananchi
walipiga simu pasipo malipo na kupatiwa ufafanuzi uliohitajika.

Hadi Kituo kilipofungwa tarehe 30 Oktoba, 2015 kilikuwa kimepokea simu 78,911
kutoka kwa wananchi mbalimbali.

(vii) Matangazo ya Redio, Runinga na Magazeti

Tume iliandaa matangazo ya Redio (jingles) na Runinga (7V spots) ambayo
yalitolewa katika Vituo vya Runinga 10 na Redio za Kijamii 47. Aidha, matangazo
yalitolewa katika magazeti mbalimbali ili kuhakikisha kila mwananchi anapata taarifa
sahihi za kumuwezesha Kupiga Kura.

2.9.2 Uratibu wa Asasi za kutoa Elimu ya Mpiga Kura

Kwa muijibu wa Kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, Tume
ilitoa fursa kwa Asasi za Kiraia kuwasilisha maombi ya kutoa Elimu ya Mpiga Kura
katika maeneo mbalimbali nchini. Tume ilipita na kuchambua maombi
yaliyowasilishwa ili kujiridhisha iwapo Asasi hizo zimekidhi vigezo vilivyowekwa. Kati
ya Asasi 451 zilizoomba kutoa Elimu ya Mpiga Kura ni Asasi 447 tu, zilikidhi vigezo
na kupewa kibali kwa ajili ya kutoa Elimu ya Mpiga Kura katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2015.

Asasi zilizopewa kibali cha kutoa Elimu ya Mpiga Kura zilitakiwa kufuata Mwongozo
wa utoaji Elimu ya Mpiga Kura na Maadili ya utoaji wa elimu hiyo.




SURA YA TATU
UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA

3.1 Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lilianzishwa mwaka 2004 kwa mujibu wa Ibara ya
5(3)(a) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Aidha,
Daftari hili lilitumika kwa mara ya kwanza katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2005.

Kifungu cha 15(5) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, kinaitaka Tume ya
Taifa ya Uchaguzi kufanya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara
mbili kati ya Uchaguzi Mkuu mmoja na mwingine. Mara baada ya Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2010 na kabla ya kufanyika kwa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, Tume
ilifanya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa mara moja tu na siyo
mara mbili kama Sheria inavyoelekeza. Hii ni kutokana na kutokupatikana fedha kwa
wakati kwa ajili ya ununuzi wa vifaa.

3.1.1 Teknolojia iliyotumika Kuandikisha Wapiga Kura

Wakati wa uanzishwaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Tume ya Taifa ya
Uchaguzi ilitumia Teknolojia ya Optical Mark Recognition (OMR) kuandikisha Wapiga
Kura. Teknolojia hiyo ilihusisha kuingiza na kusahihisha taarifa za Wapiga Kura kwa
kutumia fomu maalum. Fomu hizo zlitumika kuingiza taarifa (baada ya kuwa
scanned) kwenye Kanzidata kwa ajili ya kuandaa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.
Tume iliamua kuacha kutumia Teknolojia ya OMR baada ya kuonekana kuwa na
changamoto, kama vile:-

(i) Teknolojia hiyo kushindwa kutambua Wapiga Kura waliojiandikisha zaidi ya
mara moja;

(i)  Teknolojia hiyo kushindwa kuhuisha taarifa za Wapiga Kura waliohama
kutoka sehemu moja kwenda nyingine;

(iii) Teknolojia ya OMR ililazimu fomu za uandikishaji kusafirishwa kutoka katika
Vituo vya kuandikishia hadi makao makuu ya Tume, hivyo kulikuwa na
uwezekano mkubwa wa Taarifa hizo kupotea kabla ya kuingizwa kwenye
Kanzidata; na

(iv) Urahisi wa kughushi Kadi za Wapiga Kura ulikuwa mkubwa.

Ili kuondoa upungufu huo na kuwezesha kuwa na Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
linaloaminika, Tume iliamua kuandikisha Wapiga Kura kwa kutumia Teknolojia ya
Bliometric Voters Registration (BVR).

Huu ni mfumo wa kuandikisha Wapiga Kura kwa kuchukua na kuhakiki taarifa za
kibaiolojia kama vile alama za vidole vya mkono, picha na saini za Mpiga Kura na
kuzihifadhi kwenye Kanzidata kwa ajili ya utambuzi. Matumizi makubwa ya teknolojia
hii ni kumtambulisha Mpiga Kura kwa kutumia taarifa zake binafsi. Biometric Voters
Registration Kit ni kama inavyoonekana kwenye Mchoro Na. 3.

—a—



Mchoro Na. 3: Biometric Voters Registration Kit
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3.1.2 Upokeaji wa BVR Kits

Tume ilipokea BVR Kits 8,000 kwa awamu tofauti kama inavyoonesha katika
Jedwali Na. 10.

Jedwali Na. 10: Ratiba ya Upokeaji wa BVR Kits

Na. | Maelezo Tarehe za Upokeaji i(c:_:sdi ya BVR
1. | BVR Kits za mafunzo 22 Oktoba, 2014 10
BVR Kits za zoezi la

2. | majaribio 9 Desemba, 2014 240
3. | Awamu ya Kwanza 12 Aprili, 2015 248
4. | Awamu ya Pili 17 Aprili, 2015 1,600
5. | Awamu ya Tatu 25 Aprili, 2015 1,600
6. | Awamu ya Nne 3 Mei, 2015 1,152
7. | Awamu ya Tano 20 Mei, 2015 1,580
8. | Awamu ya Sita 29 Mei, 2015 1,570
Jumla 8,000

Baadhi ya BVR Kits zilizotumika kwenye Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura zikiwa
zimehifadhiwa ghalani

—a—




3.2 Uandikishaji wa Majaribio.

Kabla ya kuanza zoezi la Uandikishaji wa Wapiga Kura, = Tume ilifanya zoezi la
Uandikishaji wa majaribio kwa kutumia teknolojia ya BVR ili kubaini ufanisi na
changamoto zinazoweza kuijitokeza na kuzipatia ufumbuzi. Katika zoezi hilo la
majaribio zilitumika BVR Kits 250. Majaribio ya Uandikishaji yalifanyika katika
maeneo matatu ambayo ni:-

(i) Mkoa wa Dar es Salaam - Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni, katika Kata
za Bunju na Mbweni kuanzia tarehe 16 hadi 22 Desemba, 2014 ambapo BVR
Kits 90 zilitumika.

(i) Mkoa wa Morogoro - Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero, katika Kata za
Ifakara, Katindiuka, Lipangalala, Mlabani na Viwanja Sitini kuanzia tarehe 15
hadi 21 Desemba, 2014 ambapo BVR Kits 80 zilitumika.

(iii) Mkoa wa Katavi - Halmashauri ya Wilaya ya Mlele, katika Kata za Ikuba,
Usevya na Kibaoni kuanzia tarehe 17 hadi 23 Desemba, 2014 ambapo BVR
Kits 80 zilitumika.

3.2.1 Matokeo ya Uandikishaji wa Majaribio.

Katika zoezi la majaribio Tume ilikadiria kuandikisha Wapiga Kura 42,706 ambapo
ilifanikiwa kuandikisha Wapiga Kura 45,521 ambayo ni ziada ya Wapiga Kura 2,815
ya waliokadiriwa kuandikishwa kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 11.

Jedwali Na. 11: Idadi ya walioandikishwa kwenye zoezi la majaribio

Na. Halmashauri Lengo la Walioandi | Asilimia
Uandikishaji kishwa

1. Manispaa ya Kinondoni 14,312 15,123 105.66

2. Wilaya ya Mlele 11,104 11,210 100.95

3. Wilaya ya Kilombero 17,290 19,188 110.97

JUMLA 42,706 45,521 | 106.59

Kutokana na Uandikishaji wa majaribio, Tume ilifanikiwa kubaini mapungufu
mbalimbali kama ifuatavyo:-

(i) Hali ya hewa katika baadhi ya maeneo yenye mvua ilisababisha BVR Kits
kushindwa kufanya kazi kutokana na kukosa umeme wa jua wa kutosha;

(i) BVR Kits kushindwa kufanya kazi kwa ufanisi katika maeneo yenye joto kali
mfano Dar es Salaam; na

(iii) Kutokana na teknolojia mpya ya BVR na uzoefu mdogo, Watendaji walifanya
kazi kwa kasi ndogo siku za mwanzo.




3.2.2 Hatua zilizochukuliwa

Katika kukabiliana na changamoto zilizojitokeza wakati wa majaribio, Tume ilichukua
hatua zifuatazo:

(i) Kuwapa Watendaji (BVR Kit Operators) mafunzo zaidi kuhusu namna ya
kutumia na kurekebisha matatizo madogo madogo yanayoweza kujitokeza;

(i) Kuwezesha Mfumo wa Uandikishaji kuonyesha idadi halisi ya Wapiga Kura
walioandikishwa kwa siku. Hii, ilisaidia kuonesha utendaji kazi wa BVR Kit
Operators na kusaidia kuratibu wanaoandikishwa;

(iii) Mfumo wa BVR uliwezeshwa kuifanya kompyuta mpakato (Laptop) kuonesha
hali ya kila kifaa kilichomo ndani ya BVR Kit, hivyo kusaidia kubaini tatizo kwa
haraka;

(iv) Kuiboresha BVR Kit ili kuweza kufanya kazi kwenye mazingira ya joto bila ya
usumbufu; na

(v) Kuongeza jenereta kwa maeneo ambayo hayakuwa na umeme.
3.3 Uandikishaji wa Wapiga Kura

Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliendesha zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura kuanzia tarehe 23 Februari hadi tarehe 04 Agosti, 2015 katika mikoa
yote ya Tanzania kwa awamu. Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
ulianza mara baada ya kupokea BVR Kits 250 ambazo zilitumika katika Halmashauri
ya Mji wa Makambako katika Mkoa wa Njombe.

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ulifanyika kwa kuandikisha Wapiga
Kura wote waliotimiza umri wa miaka 18 ikiwemo wale waliowahi kuandikishwa
awali na wale ambao walitarajiwa kutimiza umri wa miaka 18 ifikapo siku ya
Uchaguzi, yaani tarehe 25 Oktoba, 2015.




3.4 Uwekaji Wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura

Kwa muijibu wa Kifungu cha 22(2) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343,
Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilipanga muda wa siku 5 za Uwekaji Wazi wa Daftari la
Awali la Wapiga Kura katika Makao Makuu ya Kata. Mpiga Kura aliweza kukagua
usahihi wa taarifa zilizomo kwenye Daftari na kufanya marekebisho kwa namna
ambavyo ilielekezwa na Tume. Aidha, Uwekaji Wazi wa Daftari uliwapa wananchi
waliojiandikisha fursa ya kuweka pingamizi kwa wale wasio na sifa za kuwepo
kwenye Daftari hilo.

Katika kuwarahisishia wananchi kuhakiki taarifa zao Tume pia, iliweka utaratibu wa
kuwawezesha Wapiga Kura kuhakiki taarifa zao. Utaratibu uliotumika ni pamoja na
matumizi ya simu za Kiganjani, ambapo Mpiga Kura alipaswa kubofya namba
*152*00# na kufuata maelekezo.

Njia nyingine ni matumizi ya Tovuti ya Tume (www.nec.go.tz) na kupiga simu moja
kwa moja katika Kituo cha Mawasiliano cha Tume.

—a—



Ratiba ya Uwekaji Wazi Daftari ilizingatia mikoa ambayo tayari ilikuwa imekamilisha
Uandikishaji. Zoezi la Uwekaji Wazi Daftari lilianza tarehe 7 Agosti, 2015, na
kukamilika mnamo tarehe 19 Agosti, 2015. Ratiba hiyo ilikuwa kama inavyooneshwa
kwenye Jedwali Na. 12.

Jedwali Na. 12: Ratiba ya Uwekaji Wazi Daftari la Awali la Wapiga
Kura

Na. Mikoa Tarehe

1. Njombe, Lindi, Mtwara, Iringa, Ruvuma,
Katavi, Rukwa, Mbeya, Dodoma, Singida,
Tabora, Kigoma, Kagera, Simiyu, | 7 hadi 11Agosti, 2015
Shinyanga, Geita, Mwanza, Mara, Manyara,
Arusha, Kilimanjaro, Tanga na Morogoro

2. Pwani 12 hadi 16 Agosti, 2015

3 Dar es Salaam na Zanzibar 15 hadi 19 Agosti, 2015

3.4.1 Matokeo ya Zoezi la Uwekaji Wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura

Baada ya zoezi la Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali, dosari kadhaa zilibainika kama
ifuatavyo:-

(i) Baadhi ya waliojiandikisha hawakuwa na sifa za Mpiga Kura;
(i)  Uwepo wa makosa katika majina ya waliojiandikisha;

(iii)  Wapiga Kura waliojiandikisha katika Kata/Halmashauri moja kukuta majina
yao yapo kwenye Kata/Halmashauri nyingine kutokana na mabadiliko ya
Mipaka ya Kiutawala. Hii ilitokea kwenye Kata/ Halmashauri ambazo Mipaka
ya Kiutawala ilibadilika baada ya Uandikishaji; na

(iv) Baadhi ya Wapiga Kura waligundulika kuwa wamejiandikisha zaidi ya mara
moja.

Katika Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Tume ilikadiria kuandikisha
Wapiga Kura 23,491,471. Hata hivyo, baada ya zoezi la Uboreshaji kukamilika,
Tume ilifanikiwa kuandikisha idadi ya Wapiga Kura 22,658,247 kwa Tanzania Bara
na Tanzania Zanzibar ambayo ni sawa na asilimia 94.8. Aidha, kwa Upande wa
Tanzania Zanzibar, Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) iliandikisha Wapiga Kura
503,193 idadi ambayo inafanya jumla ya Wapiga Kura kuwa 23,161,440 sawa na
asilimia 96.9 kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 13.




Jedwali Na. 13: Idadi ya Wapiga Kura waliokadiriwa na
walioandikishwa
rvit?:::?u‘:: Idadi ya Wapiga o
Na. Mkoa waliotarajiwa . Kun_'a_ sl
kuandikishwa Walioandikishwa, (%)
! mwaka, 2015
mwaka, 2015 !
1. | Arusha 948,737 1,002,023 105.6
2. | Dar Es Salaam 2,936,938 2,802,956 95.4
3. | Dodoma 1,099,326 1,064,999 96.9
4. | Geita 812,345 883,181 108.7
5. | Iringa 528,398 525,734 99.5
6. | Kagera 1,221,396 1,046,710 85.7
7. | Katavi 275,168 321,885 117.0
8. | Kigoma 1,036,169 789,828 76.2
9. | Kilimanjaro 980,011 797,885 81.4
10. | Lindi 522,238 509,926 97.6
11. | Manyara 748,579 670,922 89.6
12. | Mara 838,588 888,418 105.9
13. | Mbeya 1,481,373 1,391,306 93.9
14. | Morogoro 1,268,837 1,256,582 99.0
15. | Mtwara 777,297 723,847 93.1
16. | Mwanza 1,407,751 1,442,441 102.5
17. | Njombe 396,642 379,340 95.6
18. | Pwani 648,848 694,892 107.1
19. | Rukwa 476,804 460,207 96.5
20. | Ruvuma 787,304 734,842 93.3
21. | Shinyanga 766,325 768,647 100.3
22. | Simiyu 718,765 713,230 99.2
23. | Singida 702,918 644,529 91.7
24. | Tabora 1,128,175 1,092,023 96.8
25. | Tanga 1,082,294 1,002,420 92.6
26. | Kaskazini Pemba 41,955 11,529 27.5
27. | Kaskazini Unguja 42,483 9,567 22.5
28. | Kusini Pemba 37,772 9,268 24.5
29. | Kusini Unguja 24,773 5,413 21.9
30. | Mjini Magharibi 163,262 13,697 8.4
Jumla ndogo 23,901,471 22,658,247 94.8
Wapiga Kura walioandikishwa na ZEC 503,193
JUMLA KUU 23,161,440 96.9

—B—
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3.4.2 Uchapishaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Orodha ya
Wapiga Kura

Baada ya zoezi la Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali kukamilika na marekebisho ya
taarifa za Wapiga Kura kufanyika, Daftari la Kudumu la Wapiga Kura pamoja na
Orodha ya Wapiga Kura kwa kila Kituo vilichapishwa. Uchapishaji wa Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura na Orodha ya Wapiga Kura ulifanyika baada ya ugawaji wa
Wapiga Kura katika Vituo vya Kupigia Kura ambapo kila Kituo kilitakiwa kuwa na
Wapiga Kura wasiozidi 500.

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lilichapishwa na kukamilika tarehe 14 Oktoba,
2015. Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilichapisha nakala moja ya Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura na nakala mbili za Orodha ya Wapiga Kura. Nakala moja ya Orodha
ilitumika kwa ajili ya kubandika Kituoni siku 8 kabla ya Siku ya Uchaguzi kama Sheria
za Uchaguzi zinavyoelekeza. Nakala ya pili ya Orodha ya Wapiga Kura ilitumiwa na
Karani Mwongozaji Siku ya Uchaguzi Mkuu. Aidha, Vyama vya Siasa vilipewa nakala
tete (soft copy) ya Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la nchi nzima.

3.5 Mafanikio ya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

Pamoja na changamoto kadhaa ambazo Tume ilikutana nazo katika zoezi la
Uboreshaji ikiwemo idadi ndogo ya BVR Kits, idadi kubwa ya Wapiga Kura na muda
mfupi wa kuandikisha Wapiga Kura, Tume ilikamilisha zoezi hili kwa mafanikio
makubwa.




SURA YA NNE
UTEUZI WA WAGOMBEA NA KAMPENI ZA UCHAGUZI

4.1 Uteuzi wa Wagombea

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitangaza tarehe 21 Agosti, 2015, kuwa Siku ya Uteuzi
wa Wagombea wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. Wagombea wote
waliopendekezwa na Vyama walitakiwa kuwasilisha Fomu za Uteuzi katika Ofisi za
Tume kabla ya saa kumi kamili (10:00) jioni, siku hiyo ya Uteuzi.

4.2 Uteuzi wa Wagombea wa Nafasi ya Kiti cha Rais ha Makamu wa Rais

Kwa Mujibu wa Kifungu cha 30 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, Uteuzi
wa Wagombea wa nafasi ya Kiti cha Rais na Makamu wa Rais unafanywa na Tume
ya Taifa ya Uchaguzi. Fomu za Uteuzi wa Wagombea Urais Na. 8A na Fomu ya
Maadili Na. 10 zilipangwa zitolewa kuanzia tarehe 1 hadi 21 Agosti, 2015.

Jumla ya Wagombea 11 walichukua Fomu. Wagombea hao ni kutoka Vyama vya
Alliance for Change and Transparency (ACT-Wazalendo), Alliance for Democratic
Change (ADC), The African Democratic Alliance - Tanzania Democratic Alliance
(ADA-TADEA), Chama Cha Kijamii (CCK), Chama Cha Mapinduzi (CCM), Chama Cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Chama Cha Ukombozi wa Umma (
CHAUMMA), Democratic Party (DP), National Reconstruction Alliance (NRA),
Tanzania Labour Party (TLP) na United People’s Democratic Party (UPDP).

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Mhe. Jaji (Mst) Damian Z. Lubuva (Kulia), akipokea Fomu
za Uteuzi kutoka kwa Mgombea wa Kiti cha Rais kwa tiketi ya CCM, Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli, katikati ni Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Mhe. Jaji Mkuu (Mst-Z)

Hamid M. Hamid.




Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Mhe. Jaji (Mst) Damian Z. Lubuva (Kulia), akipokea Fomu
za Uteuzi kutoka kwa Mgombea wa Kiti cha Rais kwa tiketi ya ACT — Wazalendo, Bi. Anna Elisha
Mghwira, kushoto ni Mgembea mwenza wa Urais Mhe. Hamad Mussa Yussuf na kwa mbali ni Bi.
Clothilde Komba Mkuu wa Idara ya Uchaguzi, Tume.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Mhe. Jaji Mstaafu Damian Z. Lubuva (Kulia) akipokea
Fomu za Uteuzi kutoka kwa Mgombea wa Kiti cha Rais kwa tiketi ya CHADEMA Ndugu Edward

Ngoyai Lowassa, katikati ni Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Mhe. Jaji Mkuu (Mst-
Z) Hamid M. Hamid.

Fomu za Uteuzi wa Wagombea zilirejeshwa tarehe 21 Agosti, 2015, kuanzia saa
1:30 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za Tume. Aidha, Tume ilitoa nafasi
kwa Wagombea kuwasilisha Fomu zao siku tatu kabla ya Siku ya Uteuzi kwa




Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa ajili ya kukaguliwa na kuona kama zimekidhi vigezo
na masharti yaliyowekwa kwa mujibu wa sheria. Hii ilikuwa ni kutoa nafasi kwa
Wagombea kuhakikiwa Fomu zao ili kama zina dosari wapate fursa ya kurekebisha
kabla ya Siku ya Uteuzi.

Kati ya wagombea wote 11 waliochukua Fomu za Uteuzi, ni wagombea 8 tu ndio
waliorudisha Fomu zao. Nao ni kutoka Vyama vya ACT-Wazalendo, CCM, ADC,
CHADEMA, CHAUMMA, NRA, TLP na UPDP na ndiyo waliokidhi masharti ya Uteuzi
kwa mujibu wa Ibara ya 39(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya
mwaka 1977. Mwenyekiti wa Tume aliwatangaza rasmi kuwa wagombea
walioteuliwa kugombea nafasi ya kiti cha Rais katika Uchaguzi Mkuu wa Oktoba,
2015. Aidha, wagombea kutoka vyama viwili vya CCK na ADA - TADEA
hawakurudisha Fomu zao. Mgombea wa Chama cha DP alirejesha Fomu yake
baada ya muda wa uteuzi kuwa umepita. Orodha ya wagombea wa nafasi ya Kiti
cha Rais ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 14.

Jedwali Na. 14: Majina ya Wagombea wa Nafasi ya Kiti cha Rais na
Makamu wa Rais

Na. Jina la Mgombea Jinsi Chama Cha Siasa

1. Anna Elisha Mghwira KE
Mgombea Mwenza: ME ACT-Wazalendo
Hamad Mussa Yussuf

2. Chief Lutalosa Yemba ME ADC
Mgombea Mwenza: ME
Said Miraj Abdallah

3. Dkt. John Pombe Magufuli ME
Mgombea Mwenza: KE CCM
Samia Suluhu Hassan

4. Edward Ngoyai Lowassa ME
Mgombea Mwenza ME CHADEMA
Duni Juma Haji

5. Hashim Rungwe Spunda ME
Mgombea Mwenza: ME CHAUMMA
Issa Abas Hussein

6. Lyimo Macmillan Elifatio ME TLP
Mgombea Mwenza: ME
Hussein Juma Salum

7. Kasambala Janken Malik ME
Mgombea Mwenza: ME NRA
Simai Abdulrahman Abdul

8. Dovutwa Fahmi Nassoro ME UPDP
Mgombea Mwenza: ME
Hamadi Mohamed Ibrahim




4.2.1 Pingamizi kwa Wagombea wa Nafasi ya Kiti cha Rais

Kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, kinatoa nafasi ya
kuweka pingamizi kwa wagombea walioteuliwa kugombea nafasi ya Kiti cha Rais
ndani ya saa 24 baada ya muda wa uteuzi kumalizika. Hata hivyo, hapakuwa na
pingamizi lolote lililowekwa kwa wagombea wa nafasi ya Kiti cha Rais.

4.3 Uteuzi wa Wagombea Ubunge

Fomu Na. 8B za Uteuzi wa wagombea Ubunge na Fomu Na. 10 za Maadili ya
Uchaguzi zilitolewa na Wasimamizi wa Uchaguzi kuanzia tarehe 8 hadi 21 Agosti
2015.

Katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, jumla ya Wagombea 1,209 waliteuliwa
kuwania nafasi ya Ubunge. Kati yao wanaume ni 976 sawa na asilimia 81 na
wanawake ni 233 sawa na asilimia 19 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.
15, Chati Na. 1 na Chati Na. 2.

Jedwali Na. 15: Wagombea Ubunge kwa Jinsi nha kwa Chama

Asilimia Idadi kwa
. Idadi ya kulingana Jinsi

Na. | Chama cha Siasa Wagombea | na Idadiya

Viti vya ME KE

Ubunge
1. ACT-Wazalendo 203 76.9 173 30
2. ADA — TADEA 17 6.4 15 2
3. ADC 61 23.1 45 16
4. AFP 27 10.2 19 8
5. APPT - Maendeleo 14 5.3 7 7
6. CCK 11 4.2 7 4
7. CCM 264 100.0 240 24
8. CHADEMA 184 69.7 171 13
9. CHAUMMA 23 8.7 14 9
10. | CHAUSTA 19 7.2 7 12
11. | CUF 135 51.1 120 15

DEMOKRASIA

12. | MAKINI 13 14.0 8 5
13. |DP 37 8.0 27 10
14. | JAHAZI ASILIA 21 4.9 17 4
15. | NCCR-Mageuzi 27 10.2 21 6
16. | NLD 4 1.5 3 1
17. | NRA 17 6.4 16 1
18. | SAU 8 3.0 7 1
19. |TLP 29 11.0 18 11
20. | UDP 25 9.5 15 10
21. | UMD 29 11.0 12 17
22. | UPDP 41 15.5 14 27
Jumla 1,209 976 | 233




Chati Na. 1: Wagombea Ubunge kwa kila Chama kulingana na Viti

vya Ubunge
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4.3.1 Pingamizi dhidi ya Uteuzi wa Wagombea Ubunge

Kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, kinatoa fursa ya
kuweka pingamizi za Uteuzi katika nafasi ya Ubunge. Pingamizi hizi hupokelewa,
husikilizwa na kuamuliwa na Msimamizi wa Uchaguzi. Jumla ya pingamizi 158 za
Ubunge zilipokelewa na kusikilizwa na Wasimamizi wa Uchaguzi. Aidha, iwapo
mlalamikaji au mlalamikiwa hakuridhika na uamuzi wa Msimamizi wa Uchaguzi
alipata nafasi ya kukata Rufaa Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

4.3.2 Rufaa kwa Tume

Kifungu cha 40 (6) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, kinawaruhusu
Wagombea kukata Rufaa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kupinga Uamuzi wa Msimamizi
wa Uchaguzi kuhusu pingamizi dhidi ya Mgombea.

Tume ilipokea jumla ya Rufaa 57 kutoka katika Majimbo mbalimbali kupinga Uamuzi
wa Msimamizi wa Uchaguzi. Rufaa 36 zilitaka Wagombea kuenguliwa na Rufaa 17
zilitaka Wagombea waendelee kuwa Wagombea. Rufaa 4 hazikuamuliwa kwa kuwa
hazikutimiza masharti ya Kisheria. Mchanganuo wa Rufaa zilizopokelewa na Maamuzi
ya Tume umeoneshwa katika Jedwali Na. 16.

Jedwali Na. 16: Mchanganuo wa Rufaa za Ubunge

. Idadi ya
Jina la Idadiya Wagombea Idadi ya

Na. | Chama/Msimamizi o Rufaa_ . ambao Wagombea

. Zilizowasilish . L
wa Uchaguzi wa Waliondole | Waliorejeshwa
wa
1. ACT-Wazalendo 6 0 3
2. ADA-TADEA 1 0 1
3. CCM 11 0 0
4, CHADEMA 17 0 7
5. CHAUMA 1 1 0
6. CUF 10 0 2
7. DP 2 0 0
8. NCCR-Mageuzi 3 0 0
9. SAU 1 0 1
10. | UDP 1 0 0
11. | UPDP 1 1 0
Rufaa dhidi ya
12. | Msimamizi wa 3 0 0
Uchaguzi

Jumla 57 2 14




4.3.3 Mgombea Aliyepita Bila Kupingwa

Kwa mujibu wa Kifungu cha 44 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343,
ambacho kinaainisha, endapo Mgombea aliyeteuliwa ni mmoja tu, Mgombea huyo
atatangazwa kwenye Gazeti la Serikali kuwa amepita bila kupingwa na Uchaguzi
hautafanyika katika Jimbo hilo. Katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, ni Ndugu
Abdallah Chikota, Mgombea wa Chama cha Mapinduzi Jimbo la Nanyamba pekee,
ndiye aliyepita bila kupingwa.

4.4 Uteuzi wa Wagombea Udiwani

Uteuzi wa Wagombea Udiwani ulifanyika katika ngazi ya Kata na Wasimamizi
Wasaidizi ngazi ya Kata walihusika na Uteuzi huo. Uteuzi huo ulifanyika katika Kata
3,946 ambapo jumla ya Wagombea 10,716 waliteuliwa kuwania nafasi ya Viti vya
Udiwani. Kati yao wagombea 10,046 walikuwa wanaume, sawa na asilimia 94 na
wagombea 670 walikuwa wanawake, sawa na asilimia 6. Rejea Jedwali Na. 17,
Chati Na.3 na Chati Na. 4 kwa ufafanuzi zaidi.

Jedwali Na. 17: Wagombea kwa nafasi ya Udiwani kwa Jinsi na kwa
Chama

Asilimia Wagombea kwa
Na. | Jina la Chama | Wagombea | kulingana viti Jinsi
vya Udiwani ME KE

1 ACT- Wazalendo 1,359 34.44 1,309 50
2. | ADA - TADEA 37 0.94 30 7
3. | ADC 97 2.46 86 11
4 AFP 22 0.56 17 5

APPT -
5 Maendeleo 26 0.66 15 11
6. | CCK 12 0.30 5 7
7. | CCM 3,946 100.00 3,682 264
8 CHADEMA 3,335 84.52 3,228 107
9. | CHAUMMA 27 0.68 24 3
10. | CHAUSTA 15 0.38 7 8
11. | CUF 1,111 28.16 1,060 51

DEMOKRASIA
12. | MAKINI 20 1.19 11 9
13. | DP 47 1.01 42 5
14. | JAHAZI ASILIA 40 0.51 13 27
15. | NCCR-Mageuzi 254 6.44 245 9
16. | NLD 23 0.58 17 6
17. | NRA 19 0.48 18 1
18. | SAU 24 0.61 17 7
19. | TLP 95 241 82 13
20. | UDP 95 241 87 8
21. | UMD 61 1.55 20 41
22. | UPDP 51 1.29 31 20

JUMLA 10,716 10,046 670




Chati Na. 3: Wagombea Udiwani kwa kila Chama Kulingana na Viti
vya Udiwani
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4.4.1 Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Wagombea Udiwani

Kifungu cha 44(1 - 4), (4A) na (4B) cha Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa,
Sura ya 292, kinatoa fursa ya kuweka pingamizi kupinga Uteuzi wa Mgombea.
Pingamizi hizi hupokelewa, husikilizwa na kuamuliwa na Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi. Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata baada ya kupokea
pingamizi na kufanya uamuzi anatakiwa amfahamishe Msimamizi wa Uchaguzi juu ya
uamuzi huo ili aupitie na kuona kama umezingatia Sheria. Msimamizi wa Uchaguzi
ana mamlaka ya kubadili uamuzi huo kama itabainika kuwa haukuzingatia matakwa
ya kisheria.

Katika Uchaguzi wa mwaka 2015, jumla ya pingamizi 428 za Udiwani ziliwasilishwa
na kufanyiwa maamuzi katika ngazi ya Kata.

4.4.2 Rufaa Dhidi ya Wagombea Udiwani

Kifungu cha 44 (5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292,
kinaruhusu Wagombea kukata Rufaa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kupinga uamuzi wa
Msimamizi wa Uchaguzi kuhusu pingamizi dhidi ya Mgombea.

Tume ilipokea jumla ya rufaa za wagombea Udiwani 223 kutoka katika Kata
mbalimbali kupinga uamuzi wa Wasimamizi wa Uchaguzi. Kati ya hizo, rufaa 175
zilizowasilishwa zilitaka kuenguliwa kwa wagombea na rufaa 45 zilitaka kurejeshwa
kwa wagombea waliokuwa wameenguliwa. Aidha, rufaa 3 ziliwasilishwa kama
malalamiko, hivyo hazikufanyiwa kazi kwa kutotimiza matakwa ya kisheria. Katika
rufaa 175 zilizotaka wagombea kuenguliwa, wagombea 11 walienguliwa na 164
waliendelea kugombea. Kwa upande wa rufaa zilizotaka wagombea kurejeshwa,
wagombea 39 walirejeshwa na wagombea 6 walikataliwa. Rejea Jedwali Na. 18
na Jedwali Na. 19.

Jedwali Na. 18: Mchanganuo wa Rufaa za Wagombea Nafasi ya
Udiwani

Na. | Jina la Chama/Wasimamizi wa Uchaguzi Idadi ya Rufaa
1. ACT-Wazalendo 11
2. ADA-TADEA 1
3. ADC
4. CCM 83
5. CHADEMA 87
6. CUF 22
7. JAHAZI ASILIA 1
8. NCCR-Mageuzi 3
9. NLD 5
10. Rufaa dhidi ya maamuzi ya Wasimamizi wa Uchaguzi 6
11. | Malalamiko yaliyowasilishwa kama Rufaa 3
Jumla 223




Jedwali Na. 19: Wagombea Waliorejeshwa na Walioondolewa Baada
ya Uamuzi wa Tume

. Idadi ya
Na. | Jina la Chama Idadi Ya W_agombea Wagombea
Waliorejeshwa .
Walioondolewa

1. ACT- Wazalendo 1 0

2. ADA-TADEA - 1

3. ADC 0

4, CcCcM 0

5. CHADEMA 29 9

6. CUF 0

7. JAHAZI ASILIA 1 0

8. NCCR-Mageuzi - 1

9. NLD - 0
Jumla 39 11

Pingamizi na/au Rufaa zilizopokelewa kwa Kiti cha Rais, Ubunge na Udiwani kwa
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 20.

Jedwali Na. 20: Muhtasari wa Idadi ya Wagombea, Pingamizi na
Rufaa katika Uchaguzi wa Mwaka 2015

Na Nafasi Idadi ya Nafasi Idadi ya Idadi ya | Idadiya
" | Inayogombewa | zinazogombewa | Wagombea | Pingamizi | Rufaa
1. | Urais 1 8 0 0
. | Ubunge 264 1,209 158 57
3. | Udiwani 3,946 10,716 428 223

4.4.3 Wagombea wa Nafasi ya Udiwani Waliopita Bila Kupingwa

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015, jumla ya Wagombea 71 walipita bila
kupingwa. Wagombea hao wote walitoka Chama Cha Mapinduzi. Hivyo, Wasimamizi
Wasaidizi wa Uchaguzi katika Kata hizo waliwatangaza washindi kwa kuzingatia
Kifungu cha 45(2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Kata
ambazo Wagombea walipita bila kupingwa zinaoneshwa kwenye Kiambatisho Na.
3.

4.5 Mfumo wa Menejimenti ya Wagombea

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitumia Mfumo wa kielektroniki wa kuchukua na
kuhifadhi taarifa za Wagombea (Candidates Management System-CMS). Mfumo huu
ulitumika kuchukua na kuhifadhi taarifa za wagombea wote wa ngazi ya Urais,
Ubunge pamoja na Udiwani. Tofauti na ilivyokuwa awali ambapo Fomu zote za
Uteuzi zililetwa Makao Makuu ya Tume kwa ajili ya uchakataji. Kwa ngazi ya Urais




wagombea walisajiliwa katika Ofisi za Tume Makao Makuu na wagombea wa ngazi
za Udiwani na Ubunge walisajiliwa katika Halmashauri husika. Vifaa vyote
vinavyohusiana na Mfumo vilisambazwa katika Halmashauri zote kwa ajili ya
utekelezaji wa Usajili wa Wagombea. Aidha, Wataalam kutoka Tume walifika katika
Halmashauri zote ili kusajili Wagombea.

Mfumo wa Menejimenti ya Wagombea uliiwezesha Tume kuchukua Taarifa za
Wagombea wote kwa muda mfupi na kurahisisha maandalizi ya Karatasi za Kura
kufanyika kwa wakati.

4.6 Kampeni za Uchaguzi

Katika hali ya kawaida, Kampeni za Uchaguzi huendeshwa na Mgombea. Hata hivyo,
Mawakala na Vyama vya Siasa wanaweza kuendesha Kampeni za Uchaguzi kwa
niaba ya Wagombea endapo watakubaliana na Wagombea. Kampeni za Uchaguzi
zilifanyika kwa njia ya mikuatano ya hadhara, kampeni za nyumba kwa nyumba,
matangazo kupitia Vyombo vya Habari na kwa njia ya mabango.

4.6.1 Ratiba za Kampeni

Kipindi cha Kampeni huanza siku moja baada ya Siku ya Uteuzi wa Wagombea na
kumalizika siku moja kabla ya Siku ya Uchaguzi. Kwa Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2015, Tume ilitangaza Kipindi cha Kampeni kuanzia tarehe 22 Agosti, 2015 hadi
tarehe 24 Oktoba, 2015.

Kwa kuzingatia Kanuni za 40 - 43 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za
mwaka 2015, na Kanuni za 35 - 37 ya Kanuni za Uchaguzi wa Madiwani za mwaka
2015, Vyama vya Siasa vyenye wagombea wa nafasi mbalimbali vilipendekeza
Ratiba za Kampeni na kuziwasilisha Tume kwa ajili ya uratibu wakati wote wa
Kipindi cha Kampeni.

Kwa ngazi ya Urais Ratiba ziliwasilishwa kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi, kwa ngazi ya
Ubunge ziliwasilishwa kwa Msimamizi wa Uchaguzi na kwa ngazi ya Udiwani
ziliwasilishwa kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata.

4.6.1.1 Uratibu wa Kampeni za Nafasi ya Kiti cha Rais

Tume iliunda Kamati ya Kuratibu Ratiba ya Mikutano ya Kampeni za wagombea
Urais. Kamati hiyo iliyohusisha wawakilishi kutoka katika kila Chama cha Siasa
ambacho kilisimamisha Mgombea katika nafasi ya Rais. Kamati hiyo ilipitia na kujadili
mapendekezo ya Ratiba za Mikutano ya Kampeni kutoka Vyama 8 vya Siasa
vilivyoshiriki Uchaguzi ngazi ya Rais.

Kamati ilikubaliana kukutana Jumanne ya kila Wiki na ililazimika kukutana kwa
dharura pale ambapo palijitokeza ulazima wa Chama kufanya mabadiliko ya Ratiba
kabla ya muda wa kikao uliopangwa kufika. Tume ilisambaza nakala ya Ratiba
iliyoratibiwa kwa Waratibu wote Uchaguzi wa Mikoa nchini ambao walikuwa na
wajibu wa kuhakikisha kuwa inawafikia Wasimamizi, Wasimamizi Wasaidizi wa




Uchaguzi. Aidha, ilimpatia nakala kwa Mkuu wa Jeshi la Polisi ambaye alikuwa
anawapatia Makamanda wote wa Polisi wa Mikoa na Wilaya nakala ya Ratiba hiyo
kwa ajili ya kuratibu ulinzi na usalama katika mikutano ya kampeni.

4.6.1.2 Uratibu wa Kampeni za Ubunge na Udiwani

Vyama vya Siasa vyenye Wagombea katika maeneo husika viliwasilisha
mapendekezo ya Ratiba za Kampeni kwa Msimamizi wa Uchaguzi siku 7 kabla ya
Siku ya Uteuzi. Vyama ambavyo vilihitaji kufanya mabadiliko ya tarehe au maeneo
ya kufanyia Kampeni, vilitoa taarifa kwa Wasimamizi wa Uchaguzi au Wasimamizi
wasaidizi ambao waliitisha Mikutano na Vyama vyote vya Siasa vilivyoshiriki
Uchaguzi, ili kukubaliana juu ya mabadiliko hayo. Baada ya kukubaliana na Ratiba,
nakala ya Ratiba iliyokubaliwa ilipelekwa kwa Mkuu wa Wilaya kwa taarifa na
Kamanda wa Polisi wa Wilaya ili watoe ulinzi katika mikutano ya kampeni.

4.7 Mambo Yaliyozingatiwa Wakati wa Kampeni

Katika kuhakikisha kunakuwa na usawa kwenye Mikutano ya Kampeni miongoni
mwa Vyama vya Siasa, Wagombea walipaswa kuzingatia Sheria ya Gharama za
Uchaguzi Na. 6 ya mwaka 2010 na Maadili ya Uchaguzi wa Rais, Ubunge na
Madiwani ya mwaka 2015.

4.7.1 Sheria ya Gharama za Uchaguzi Na. 6 ya Mwaka 2010

Sheria ya Gharama za Uchaguzi pamoja na mambo mengine imelenga kudhibiti
matumizi mabaya ya fedha katika shughuli za Uchaguzi. Sheria inahitaji uwepo wa
uwazi wa vyanzo vya mapato, matumizi, michango pamoja na kiwango cha mwisho
cha fedha zinazotumika katika Uchaguzi ili kudhibiti vitendo vya rushwa ndani ya
Vyama vya Siasa na Uchaguzi kwa ujumla. Utekelezaji wa Sheria hii unasimamiwa
na Msajili wa Vyama vya Siasa.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 20(1-4) cha Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Msajili wa
Vyama vya Siasa anaweza kumwekea pingamizi Mgombea yeyote au Chama cha
Siasa kilicho kiuka Sheria hiyo kwa Tume. Hata hivyo, katika Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2015, Tume haikupokea pingamizi lolote kutoka kwa Msajili wa Vyama vya
Siasa.

4.7.2 Maadili ya Uchaguzi

Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliandaa Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2015 kama
ilivyoainishwa katika Kifungu cha 124A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 343.
Lengo la Maadili hayo ni kuweka usawa katika uwanja wa ushindani na
kuwawezesha wananchi kupata nafasi ya kusikiliza Sera za Wagombea wa Vyama
vya Siasa wakati wote wa Kampeni za Uchaguzi.




4.7.2.1 Kamati za Maadili ya Uchaguzi

Kwa mujibu wa Sehemu ya Tano ya Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 2015, ziliundwa
Kamati ngazi ya Kata, Jimbo, Taifa na Rufaa ili, kusimamia na kutekeleza Maadili ya
Uchaguzi katika ngazi hizo. Kamati zilizoundwa ni kama inavyooneshwa kwenye

Jedwali Na. 21.

Jedwali Na. 21: Kamati za Maadili Zilizoundwa katika Ngazi mbalimbali

Na. | Kamati Idadi
1. | Kamati ya Rufaa 1
2. | Kamati ngazi ya Taifa 1
3. | Kamati ngazi ya Jimbo 254*
4. | Kamati ngazi ya Kata 3,946

*Kamati za Maadili ngazi ya Jimbo zlikuwa 254 badala ya 264 kutokana baadhi ya
Halmashauri kuwa na Jimbo zaidi ya moja.

4.7.2.2 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Kamati za Maadili ya Uchaguzi

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ndiyo yenye jukumu la kusimamia utekelezaji wa Maadili
ya Uchaguzi. Katika kutekeleza jukumu hili, Watendaji wa Tume walifanya ufuatiliaji
katika Majimbo na Kata zote kuangalia namna ambavyo Kamati zilivyokuwa
zinafanya kazi.

Katika kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa Maadili ya Uchaguzi, Tume ilibaini
ukiukwaji wa Maadili ya Uchaguzi kwa baadhi ya maeneo kama vile: -

(i) Lugha za kashfa na matusi zilizotolewa na wagombea na viongozi wa Vyama
vya Siasa wakati wa Kampeni;

(i) Kuzidisha muda wa Kampeni;
(iii) Ukiukwaji wa Ratiba ya Kampeni;

(iv) Maandamano ya wafuasi wa Vyama vya Siasa yasiyokuwa na Kibali kabla na
baada ya Kampeni;

(v) Wafuasi wa Vyama kuharibu mabango ya Wagombea wa Vyama vingine;
(vi) Baadhi ya Watendaji wa Serikali kuingilia shughuli za Vyama vya Siasa;
(vii) Vurugu dhidi ya Vyama na Wagombea katika baadhi ya maeneo;

(viii) Kubandika picha za Wagombea juu ya picha za Wagombea wa Vyama
vingine;

(ix) Wafuasi wa Vyama na Wagombea kuingilia Mikutano ya Wagombea wa
Vyama vingine; na

(x) Kutoa kauli zisizoweza kuthibitishwa.




Kutokana na vitendo vya ukiukwaji wa Maadili vilivyojitokeza, Kamati za Maadili
zilichukua hatua mbalimbali ikiwemo kutoa karipio, kuwaelekeza Wagombea/Vyama
kuomba msamaha na kumsimamisha Mgombea mmoja kutofanya Kampeni.

Pamoja na changamoto zilizojitokeza, uwepo wa Kamati za Maadili ulifanikisha
kuwepo kwa amani na utulivu katika Mikutano ya Kampeni za Uchaguzi. Kamati hizo
zilitumika kumaliza tofauti na migogoro miongoni mwa Vyama na Wagombea. Aidha,
Kamati zilipelekea kuimarika kwa mahusiano kati ya Tume, Serikali, Vyama vya
Siasa na Wagombea wakati wote wa Kampeni za Uchaguzi.




SURA YA TANO
KUPIGA NA KUHESABU KURA

5.1 Siku ya Uchaguzi

Siku ya Kupiga Kura kwa ajili ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Madiwani kwa Tanzania Bara ilikuwa ni tarehe 25
Oktoba, 2015. Upigaji Kura ulihusisha Wapiga Kura walioandikishwa katika Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura.
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Mpiga Kura akipiga Kura Siku ya Uchaguzi Mkuu, tarehe Oktoba 25, 2015.

5.1.1 Vituo vya Kupigia Kura

Wasimamizi wa Uchaguzi walihakikisha kwamba, maandalizi ya Vituo vya kupigia
Kura yamekamilika kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu. Maandalizi hayo yalihusisha uhakiki
na ujenzi wa Vituo vya muda katika maeneo ambayo hayakuwa na majengo ya
Umma.

Uchaguzi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ule wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar ulifanyika katika siku moja tarehe 25 Oktoba, 2015 Vituo vya Kupigia Kura
vilivyotumika kwa Uchaguzi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar vilitumika pia kwa
Uchaguzi wa Rais na Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hata hivyo,
kila. Tume ilikuwa na Watendaji wake na vifaa vyake katika Vituo hivyo. Idadi ya
Vituo vya Kupigia Kura kwa Tanzania Bara ilikuwa ni 63,525 na Tanzania Zanzibar
ilikuwa ni 1,580. Kila Kituo cha Kupigia Kura kilikuwa na Wapiga Kura wasiozidi
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5.1.2 Tangazo la Uchaguzi

Kwa kuzingatia Kifungu cha 47(1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343,
na Kifungu cha 49(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292,
Tangazo la Uchaguzi (Notice of Election) lilitolewa siku 8 kabla ya Siku ya
Upigaji Kura.

Tangazo hilo, lilionesha Siku ya Upigaji Kura, Saa ya Kufungua na Kufungwa kwa
zoezi la Upigaji Kura, Anuani ya Kituo au Vituo vya Kupigia Kura, Mfano wa
Karatasi za Kura pamoja na Orodha ya Wapiga Kura waliopangiwa kupiga Kura
katika kila Kituo.

Aidha, Tangazo lilibandikwa katika Ofisi za Wasimamizi wa Uchaguzi, Ofisi za
Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Kata na katika kila Kituo cha
Kupigia Kura.

5.1.3 Wapiga Kura kutambua Vituo vya Kupigia Kura

Ili kuhakikisha kila Mpiga Kura anatambua Kituo alichopangiwa kupigia Kura
mapema kabla ya Siku ya Uchaguzi, Tume iliweka utaratibu wa kuwezesha zoezi
hilo kama ifuatavyo:-

(i)  Tume iliwatangazia Wapiga Kura, kupitia Vyombo vya Habari na Magari
ya Matangazo, kwenda katika Vituo walivyojiandikisha kuangalia orodha
zilizobandikwa ili kutambua Vituo walivyopangiwa Kupiga Kura; na

(i) Tume iliweka Mfumo wa Utambuzi wa Vituo vya Kupigia Kura (Voters
Interaction System- VIS) kupitia ujumbe mfupi wa maandishi kwa njia
ya simu (SMS) pamoja na Tovuti ya Tume. Utaratibu huo ulimsaidia
Mpiga Kura kutambua Kituo alichopangiwa Kupigia Kura kupitia simu ya
kiganjani au Tovuti, badala ya kwenda katika Kituo alichojiandikisha.
Kwa wale ambao hawakuona taarifa zao waliwasiliana na Tume kupitia
Kituo cha Mawasiliano (cal/ centre) kwa ajili ya kupatiwa ufumbuzi.

5.1.4 Maamuzi ya Kisera kuhusu Upigaji Kura

Pamoja na utaratibu uliowekwa kisheria kuhusiana na taratibu za Upigaji Kura,
Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa mamlaka iliyopewa kisheria, ilitoa maelekezo ya
nyongeza ya kisera kulingana na mazingira. Hii, ilikuwa ni kwa ajili ya
kurahisisha mwenendo mzima wa Upigaji Kura na kuhakikisha amani na utulivu
unakuwepo. Maelekezo hayo ni kama ifuatavyo:

(i) Kwa Mpiga Kura ambaye atakuwa na Kadi ya Mpiga Kura ila namba ya
Kadi ikatofautiana na namba iliyo kwenye Daftari la Kituo: Aruhusiwe
Kupiga Kura;

(i) Kwa Wapiga Kura ambao picha zao hazikuonekana vizuri au kutoonekana
kabisa kwenye Kadi ya Mpiga Kura: Waruhusiwe Kupiga Kura hata pale
ambapo picha zao hazitotokea kwenye Daftari;




(iii) Kwa Wapiga Kura walioandikishwa na Tume waliopo kwenye maeneo
mapya kiutawala na majina ya maeneo hayo yanatofautiana na majina
yaliyopo kwenye Kadi zao: Waruhusiwe Kupiga Kura;

(iv) Majina ya Wapiga Kura kuandaliwa katika Mfumo wa orodha bila kuwa na
picha na kupelekwa katika Vituo walivyojiandikisha: Waruhusiwe Kupiga
Kura;

(v) Wapiga Kura ambao majina yao yamo kwenye Daftari la Kituo lakini
hawana Kadi ya Kupigia Kura: Wasiruhusiwe Kupiga Kura; na

(vi) Kwa Wapiga Kura ambao wana Kadi ya Kupigia Kura lakini hawapo katika
Daftari: Wasiruhusiwe Kupiga Kura.

5.1.5 Mawakala wa Upigaji Kura

Vyama vya Siasa viliwasilisha kwa Msimamizi wa Uchaguzi orodha ya majina ya
Mawakala na Vituo walivyopangiwa si zaidi ya siku 7 kabla ya siku ya Uchaguzi.
Mawakala walikuwa na wajibu wa kulinda maslahi ya Wagombea na Vyama
vyao vya Siasa katika Vituo vya Upigaji Kura. Hata hivyo, baadhi ya Vyama vya
Siasa havikuweka Mawakala.

5.1.6 Usalama wa Vituo vya Kupigia Kura

Wasimamizi wa Uchaguzi walihakikisha kuwa Vituo vyote vya Kupigia Kura
vinakuwa katika mazingira salama na yenye kufaa kwa ajili ya Kupiga Kura.
Katika kutekeleza jukumu hili walishirikiana na Makamanda wa Polisi wa Wilaya
na Washauri wa Mgambo wa Wilaya katika kupanga na kuandaa Walinzi kwa ajili
ya kulinda Vituo vya Kupigia Kura. Siku ya Kupiga Kura kila Kituo cha Kupigia
Kura kilikuwa na Mlinzi mmoja.

5.1.7 Risala ya Mwenyekiti wa Tume kwa Wapiga Kura

Siku moja kabla ya Uchaguzi, Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kupitia
Vyombo vya Habari alitoa wito kwa wananchi kujitokeza kwa wingi Kupiga Kura
katika Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani. Vile vile, aliwakumbusha na
kuwasisitiza kuhusu utaratibu wa Upigaji Kura hususan, muda wa kufungua na
kufunga Vituo vya Kupigia Kura, Kuhesabu Kura, Kujumlisha Kura na Kutangaza
Matokeo ya Uchaguzi. Aidha, Risala hiyo ilieleza mambo yanayopaswa na
yasiyopaswa kufanywa na Mpiga Kura Siku ya Uchaguzi. Angalia Kiambatisho
Na. 4.

5.2 Utaratibu wa Upigaji Kura

Upigaji Kura ulifanyika tarehe 25 Oktoba, 2015 kuanzia saa 1:00 asubuhi hadi
saa 10:00 jioni. Kwa mujibu wa maelekezo yaliyotolewa na Tume ilipofika saa
10:00 jioni Mlinzi wa Kituo alisimama nyuma ya Mpiga Kura wa mwisho
aliyekuwa kwenye mstari. Wapiga Kura ambao walikuwa katika Vituo vya
Kupigia Kura kabla ya saa 10:00 jioni waliruhusiwa kuendelea Kupiga Kura.




Mawakala wa Upigaji Kura walipewa fursa ya kueleza kuridhika au kutoridhika
kwao na mwenendo wa Upigaji Kura kwa kujaza Fomu Na.14.

Ili kurahisisha mwenendo wa Upigaji Kura, kuepuka fujo na msongamano,
Wapiga Kura wote walijipanga katika mistari miwili, yaani; mstari wa wanawake
na mstari wa wanaume. Kipaumbele kilitolewa kwa watu wenye Ulemavu,
Wagonjwa, Wazee, Wajawazito na akina mama wenye Watoto Wachanga. Kwa
Watu Wasioona, Tume iliweka utaratibu wa Kupiga Kura kwa kutumia kifaa
maalum cha Kupigia Kura chenye maandishi ya nukta nundu (Zactile ballot
folder) na wale ambao hawakuwa na uwezo wa kutumia kifaa hicho,
waliruhusiwa kuja na msaidizi. Kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi kwa Wapiga
Kura Wasioona, Wasiojua kusoma na wasioweza kupiga kura wao wenyewe
wanaruhusiwa kwenda kituoni na mtu atakayewasaidia Kupiga Kura. Endapo
katika familia kuna mtu zaidi ya mmoja anyehitaji msaada wa kupiga kura
watasaidiwa na mtu mmoja kutoka katika hiyo familia. Aidha, Tume ilitoa
maelekezo kuwa baada ya Kupiga Kura Wapiga Kura warudi majumbani
kuendelea na shughuli zao.

5.3 Kuahirisha Uchaguzi katika baadhi ya Majimbo na Kata

Kutokana na kufariki dunia kwa baadhi ya Wagombea na sababu zingine
mbalimbali katika baadhi ya maeneo, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ililazimika
kuahirisha Uchaguzi wa Wabunge katika Majimbo 8 na Uchaguzi wa Madiwani
katika Kata 33 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 22 na Jedwali Na.
23.

Jedwali Na. 22: Orodha ya Majimbo ambayo Uchaguzi wa
Wabunge Uliahirishwa

Na. Mkoa Halmashauri Jimbo Sababu

1. Mtwara Wilaya ya Masasi Lulindi Kasoro mbalimbali

2. Mjini Magharibi Wilaya ya Magharibi ‘B" | Kijitoupele Kasoro mbalimbali

3. Tanga Wilaya ya Lushoto Lushoto Mgombea  Kufariki
(ccm)

4. Morogoro Wilaya ya Ulanga Ulanga Mgombea  Kufariki

Mashariki (CC™M)

5. Tanga Mji Handeni Handeni Mjini | Mgombea  Kufariki
(ccm)

6. Njombe Wilaya ya Ludewa Ludewa Mgombea  Kufariki
(ccm)

7. Arusha Jiji la Arusha Arusha Mjini Mgombea  Kufariki
(ACT — Wazalendo)

8. Mtwara Mji Masasi Masasi Mjini Mgombea Kufariki (
NLD)




Jedwali Na. 23: Orodha ya Kata ambazo Uchaguzi Uliahirishwa

Na. | Halmashauri Jimbo Kata Sababu
1 Wilaya ya | Ngorongoro Malambo Kasoro mbalimbali
' Ngorongoro Ngaresero Kasoro mbalimbali
2. Mji wa Korogwe Korogwe Mjini Majengo Kasoro mbalimbali
3. Wilaya ya Kilindi Kilindi Songwe Kasoro mbalimbali
4, Wilaya ya Kwimba | Kwimba Bupamwa Kasoro mbalimbali
5. Wilaya ya Bariadi | Bariadi Matongo Kasoro mbalimbali
6. Wilaya ya Urambo | Urambo Kiloleni Kasoro mbalimbali
7. I\K/:ZJ;?:/aniji Kigoma Mjini Kagera Kasoro mbalimbali
. Nzega Vijijini Mizibaziba Kasoro mbalimbali
8. Wilaya ya Nzega R - - :
Nzega Vijijini Tongi Kasoro mbalimbali
9. Wilaya ya Geita Busanda Ludutwa Kasoro mbalimbali
10. | Wilaya ya Rorya Rorya Bukula Kasoro mbalimbali
Songwe Mwambani Kasoro mbalimbali
. Lupa Ttewe Kasoro mbalimbali
11. | Wilaya ya Chunya - -
Lupa Mkola Kasoro mbalimbali
Songwe Mbuyuni Kasoro mbalimbali
12. | Wilaya ya Mbarari | Mbarali Rujewa Kasoro mbalimbali
13. Wilaya ya Kwela Milepa Kasoro mbalimbali
Sumbawanga
14. | Wilaya Mpanda Mpanda Magamba Kasoro mbalimbali
i5. Wilaya ya Namtumbo I\Gllll.l(l(i)cr)]r?io " | Kasoro mbalimbali
Namtumbo — " - :
Lisimoniji Kasoro mbalimbali
16. | Wilaya ya Ludewa | Ludewa Mkongobaki Kasoro mbalimbali
17. | Wilaya ya Madaba | Madaba Mahanje Kasoro mbalimbali
18. M.an|spaa. ya Kibamba Saranga Kasoro mbalimbali
Kinondoni
19. | Jiji la Mbeya Mbeya Mjini Uyole Mgombea Kufariki
20. | Wilaya ya Hai Hai Bomang’ombe Ef(l:%olvr:;bea Kufariki
Wilaya a Mgombea  Kufariki
21. Shinzanga y Solwa Bukene ( C%M)
22, :\I/IV\IIIS:fero ya Mvomero Mvomero Ef(l:%olvrlr;bea Kufariki
23. gsgcl)sn[?:a ya Dodoma Mjini Ipala E’CI:Q; ,:D?EeMa A) Kufariki
24. | Wilaya ya | Iramba Msingi Mgombea  Kufariki
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Na. | Halmashauri Jimbo Kata Sababu
Mkalama Mashariki (CHADEMA)
25. | Wilaya ya Geita Busanda Nyamwilolelwa Mgombea  Kufariki
(CCcm)
26. | Wilaya ya Muleba | Muleba Kusini | Muleba Mgombea  Kufariki
(CCM)
. Mgombea  Kufariki
27. | Wilaya ya Ngara Ngara Kasulo (ACT)

NB: Kasoro mbalimbali inajumuisha upungufu wa Karatasi za Kupigia Kura,
kukosewa kwa jina la mgombea katika Karatasi za Kupigia Kura,
kuharibiwva kwa vifaa vya Kupigia Kura na kuchelewa kufika kwa Karatasi
za Kupigia Kura.

5.4 Ratiba ya Uteuzi na Uchaguzi kwa Majimbo ambayo Uchaguzi

Uliahirishwa

Tume ilitangaza Ratiba ya Uteuzi wa wagombea wa nafasi za Ubunge na
Uchaguzi katika majimbo ambayo Chaguzi zake ziliahirishwa. Ratiba ya Uteuzi
wa wagombea na Uchaguzi ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 24.

Jedwali Na. 24: Ratiba ya Uteuzi na Uchaguzi katika Majimbo
Yaliyoahirishwa

Na. Mkoa Halmashauri Jimbo Tarehe _ya Tarehe y?
Uteuzi Uchaguzi

1. Mtwara Wilaya ya Masasi Lulindi 21 Agosti, 2015 15 Novemba, 2015

2. Mjini Wilaya ya Magharibi | Kijitoupele 21 Agosti, 2015 20 Machi, 2015

Magharibi | ‘B’

3. Tanga Wilaya ya Lushoto Lushoto 12 Oktoba, 2015 | 22 Novemba, 2015

4, Morogoro | Wilaya ya Ulanga Ulanga Mashariki | 12 Oktoba, 2015 | 22 Novemba, 2015

5. Tanga Mji Handeni Handeni Mjini 4 Novemba, 2015 | 13 Desemba, 2015

6. Njombe Wilaya ya Ludewa Ludewa 4 Novemba, 2015 | 20 Desemba, 2015

7. Arusha Jiji la Arusha Arusha Mjini 4 Novemba, 2015 | 13 Desemba, 2015

8. Mtwara Mji Masasi Masasi Mjini 4 Novemba, 2015 | 20 Desemba, 2015

5.5 Kuhesabu Kura

Baada ya Upigaji Kura kukamilika na taratibu za kufunga Kituo kukamilika, Kituo

cha Kupigia Kura kilibadilika na kuwa Kituo cha Kuhesabu Kura.

Kura za Rais

zilianza kuhesabiwa mwanzo, zikifuata Kura za Wabunge na mwisho Kura za
Madiwani. Msimamizi wa Kituo alifuata utaratibu ufuatao:-




()

(i)

(iii)

()

v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

Alikagua Masanduku ya Kura ili kuthibitisha kuwa lakiri hazijafunguliwa,
kisha alifungua masanduku kwa kukata lakiri zilizopo pembeni tu;

Alimimina Kura zote juu ya meza na kuanza kuhesabu Kura moja baada
ya nyingine kwa sauti iliyosikika na kila mtu. Kura ambazo zilizoonekana
kwenye sanduku ambalo sio lake, zilihesabiwa katika Kura za sanduku
linalohusika;

Aliandika katika Daftari la kuandikia (Drafting Pad) idadi ya Kura zote
zilizopatikana katika kila Sanduku la Kura;

Alikunjua Kura moja baada ya nyingine kwa kuonesha upande wa juu wa
picha za Wagombea na alitangaza kwa sauti iliyosikika na kila mtu
aliyekuwepo ndani ya Kituo akitaja Mgombea aliyepigiwa Kura. Aidha,
alionesha Karatasi ya Kura ambayo haikuwa na alama yoyote au
iliyoharibika. Kura zilipangwa kwa mafungu tofauti kwa kila Mgombea na
upande wa picha ukiwa juu;

Alihesabu kwa sauti iliyosikika na kila mtu na kuandika idadi ya Kura kwa
kila fungu. Idadi ya Kura alizopata kila Mgombea, Kura zilizokataliwa,
Kura zenye mgogoro zililinganishwa na idadi ya Kura zilizopatikana katika
Sanduku la Kura zilizopigwa katika Kituo;

Baada ya kumaliza Kuhesabu Kura, alizifunga na kuziweka kwenye
bahasha tofauti, ambapo Kura zenye Mgogoro ziliwekwa katika Bahasha
Na. 5A, 5B na 5C. Kura zilizokataliwa ziliwekwa katika Bahasha Na. 6A,
6B na 6C. Kura Halali ziliwekwa katika Bahasha Na. 7A, 7B na 7C;

Alijaza Matokeo ya Uchaguzi wa Rais katika Fomu Na. 21A, Wabunge
katika Fomu Na. 21B na Madiwani katika Fomu Na. 21C ambazo
zilisainiwma na Msimamizi wa Kituo cha Kupigia Kura na
Wagombea/Mawakala wa Kuhesabu Kura waliokuwepo. Hata hivyo,
Wagombea/Mawakala kutosaini fomu hizo hakubatilishi matokeo ya
Uchaguzi;

Alibandika mahali pa wazi Fomu za Matokeo ya Urais, Wabunge na
Madiwani na kisha aliwapatia Mawakala nakala za Taarifa za Matokeo ya
Uchaguzi; na

Aliweka Bahasha za Kura Halali, Kura zenye Mgogoro na Kura
Zilizokataliwa kwenye masanduku ya Kura za Uchaguzi unaohusika na
kuyafunga. Bahasha ya Kituo cha Kupigia Kura na Fomu zote za Matokeo
hazikuwekwa ndani ya sanduku.

Aidha, Mawakala wa Kuhesabu Kura walitakiwa na Msimamizi wa Kituo Kujaza
Fomu Na. 16 katika kila hatua ya Kuhesabu Kura kuonesha kama waliridhika au
wana malalamiko.




Masanduku ya Kura na Fomu za Matokeo ya Nafasi ya Kiti cha Rais na Ubunge
yalisafirishwa na kukabidhiwa kwa Msimamizi wa Uchaguzi au Msimamizi
Msaidizi wa Jimbo katika Kituo cha Kujumlishia Kura ngazi ya Halmashauri.
Aidha, Masanduku na Fomu za Matokeo ya Nafasi ya Kiti cha Udiwani
yalisafirishwa na kukabidhiwa kwa Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi wa Kata
katika Kituo cha Kujumlishia Matokeo ngazi ya Kata. Utaratibu wa kusafirisha
masanduku ya Kura ulihusisha Mawakala wa Vyama pamoja na Askari.

—a—



SURA YA SITA
KUJUMLISHA KURA NA KUTANGAZA MATOKEO YA UCHAGUZI

6.1 Kujumlisha Kura

Zoezi la Kujumlisha Kura lilianza katika Vituo vya Kujumlishia Kura mara baada
ya kupokea Masanduku ya Kura na Fomu za Matokeo ya Uchaguzi kutoka katika
Vituo vya Kuhesabia Kura. Aidha, wagombea na Vyama vya Siasa vilivyoshiriki
Uchaguzi walipewa taarifa ya muda na mahali zoezi la Kujumlisha Kura
litakapofanyika. Kura za Uchaguzi wa Madiwani zilijumlishiwa katika ngazi ya
Kata na Kura za Urais na Ubunge zilijumlishiwa katika ngazi ya Jimbo.

6.1.1 Utaratibu wa Kujumlisha Kura

Zoezi la kujumlisha Kura za Uchaguzi wa Rais, Ubunge na Udiwani lilifanyika kwa
mujibu wa Kifungu cha 80 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, na
Kifungu cha 81 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura 292.

Mara baada ya Msimamizi wa Uchaguzi kupokea masanduku yote ya Kura na
Fomu zote za Matokeo alitoa uamuzi wa mwisho kuhusu Kura zenye mgogoro.
Kisha, zoezi la kujumlisha Kura lilifanyika ambapo Msimamizi wa
Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi alitangaza kwa sauti Matokeo ya kila
Kituo cha Kupigia Kura. Wakati wa Kujumlisha Matokeo ya Uchaguzi ngazi ya
Jimbo, Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi alijumlisha Kura
za Uchaguzi wa Rais kwanza na kisha Kura za Mbunge.

Mara baada vya kukamilisha Ujumlishaji wa Kura, Msimamizi wa
Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi alithibitisha Matokeo ya Jimbo au
Kata husika na kujaza Fomu Na. 24A kwa Matokeo ya Urais, Fomu Na. 24B kwa
Matokeo ya Ubunge na Fomu Na. 24C kwa Matokeo ya Udiwani.

Matokeo ya Uchaguzi wa Rais yalitumwa kwa kutumia Mfumo wa Menejimenti
ya Matokeo (RMS) kwenda Kituo cha Kujumlishia Kura za Uchaguzi wa Rais.
Zoezi la Kujumlisha Kura za Uchaguzi wa Rais lilifanywa na Tume ya Taifa ya
Uchaguzi katika Kituo cha Kujumlishia na Kutangaza Matokeo kilichokuwa Dar es
Salaam katika Ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano wa Julius Nyerere (Julius
Nyerere International Convention Center— JNICC).

Kwa Matokeo ya Uchaguzi wa Ubunge na Udiwani Msimamizi wa
Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi alitoa Taarifa ya Matokeo hadharani
na kumtangaza Mshindi. Baada ya hapo, alimtaarifu Mgombea aliyeshinda na
kumpatia Hati ya Kuchaguliwa. Nakala ya Fomu za Matokeo ya Uchaguzi wa
Rais, Ubunge na Udiwani ilibandikwa katika ubao wa Matangazo nje ya Kituo cha
Kujumlishia Kura na Nakala yake walipatiwva Mawakala au Wagombea
waliokuwepo katika Kituo cha Kujumlishia Kura.




Katika hatua zote za Ujumlishaji Kura za Uchaguzi wa Rais, Ubunge na Udiwani
Mawakala wa Kujumlisha Kura na Wagombea waliruhusiwa kushiriki.

6.1.2 Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo ( Results Management
System — RMS)

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitumia Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo (RMS)
katika kujumlisha na kutangaza Matokeo ya Urais na Ubunge katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2015. Mfumo huu ulifanikisha upatikanaji wa Matokeo kwa
urahisi, usahihi, uwazi na kwa wakati. Aidha, Tume iliandaa Mfumo kupitia
programu ya Microsoft Exce/ ambao ulitumika kama Mfumo mbadala wa RMS.

6.2 Kutangaza Matokeo ya Uchaguzi.

Kwa mujibu wa Kifungu Na. 35F (7) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya
343, Tume vya Taifa ya Uchaguzi ina jukumu la Kutangaza Matokeo ya nafasi ya
Kiti cha Rais. Aidha, Kifungu cha 81(a) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya
343, Msimamizi wa Uchaguzi ana jukumu la Kutangaza Matokeo ya nafasi ya
Ubunge. Vilevile, Wasimamizi wa Uchaguzi au Wasimamizi Wasaidizi wa
Uchaguzi ngazi ya Kata ndiyo wenye jukumu la kutangaza Matokeo nafasi ya
Udiwani kwa mujibu wa Kifungu cha 82(a) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za
Mitaa, Sura ya 292.

Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi Mhe. Jaji Mkuu (Mst - Z) Hamid M. Hamid (wa pili
kushoto) akitangaza Matokeo ya Awali ya Kiti cha Rais kwenye Kituo cha Kutangaza Matokeo cha JNICC,

Dar Es Salaam




6.2.1 Matokeo ya Uchaguzi wa Rais

Matokeo ya Uchaguzi wa Rais ya Awali (Partial Results) kutoka katika majimbo
yalianza kupokelewa kuanzia tarehe 26 Oktoba, 2015 alfajiri. Matokeo hayo
yalihakikiwa na kuanza kutangazwa na Tume kadri yalivyopokelewa. Tume
ilitangaza rasmi matokeo ya Uchaguzi wa Rais Tarehe 29 Oktoba, 2015 saa
10:00 jioni, ikiwa ni saa 72 tangu Uchaguzi ulipomalizika saa 10:00 jioni ya
tarehe 25 Oktoba, 2015. Tume ilitimiza ahadi yake ya kutangaza matokeo kama
ilivyopanga.

Katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, idadi ya Wapiga Kura walioandikishwa
walikuwa 23,161,440 waliopiga kura katika Uchaguzi wa Kiti cha Rais walikuwa
15,596,110 sawa na asilimia 67.34 ya walioandikishwa. Kura halali zilikuwa
15,193,862 sawa na asilimia 97.42 ya waliopiga Kura na Kura zilizokataliwa
zilikuwa 402,248 sawa na asilimia 2.58 ya waliopiga Kura. Wapiga Kura ambao
hawakujitokeza kupiga Kura walikuwa 7,565,330 sawa na asilimia 32.66 ya
walioandikishwa.

Tume ilimtangaza Dkt. John Pombe Joseph Magufuli aliyekuwa Mgombea
kwa tiketi ya Chama Cha Mapinduzi kuwa mshindi wa Kiti cha Rais kwa kupata
Kura 8,882,935 ambazo ni sawa na asilimia 58.46 ya Kura zote halali
zilizopigwa. Tarehe 30 Oktoba, 2015 Tume ilimkabidhi mshindi wa kiti cha Urais
Hati ya Kuchaguliwa. Matokeo ya kura alizopata kila Mgombea wa Kiti cha Rais
ni kama yanavyoonekana katika Jedwali Na. 25 na Chati Na. 5

Mawakala wa Vyama vya Siasa na Tume wakihakiki Matokeo ya Kiti cha Rais wakishuhudiwa na Watazamaji
wa Uchaguzi kwenye Kituo cha Kutangaza Matokeo cha JNICC, Dar es Salaam.
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Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Mhe. Jaji (Mst.) Damian Z. Lubuva (Mbele katikati) akitangaza

Matokeo ya Kiti cha Rais kwenye Kituo cha Kutangaza Matokeo cha JNICC, Dar Es Salaam.

Jedwali Na. 25: Matokeo ya kura alizopata kila Mgombea wa Kiti

cha Rais
Na. Challna cha Jina la Mgombea Idadiya Asilimia
Siasa Kura

1. | ACT-Wazalendo | Anna Elisha Mghwira 98,763 0.65

2. | ADC Chief Lutalosa Yemba 66,049 0.43

3. |CCM Dkt. John Pombe Joseph 8,882,935 58.46

Magufuli

4. | CHADEMA Edward Ngoyai Lowassa 6,072,848 39.97

5. | CHAUMMA Hashim Spunda Rungwe 49,256 0.32

6. | NRA Kasambala Janken Malik 8,028 0.05

7. | TLP Elifatio Macmillan Lyimo 8,198 0.05

8. | UPDP Dovutwa Fahmi Nassoro 7,785 0.05
Jumla 15,193,862 100




Chati Na. 5: Matokeo ya Kiti cha Rais kwa kila Chama
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Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Mhe. Jaji (Mst.) Damian Z. Lubuva (kulia) akimkabidhi
Cheti cha Ushindi Rais Mteule wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John Pombe Joseph
Magufuli katika hafla iliyofanyika kwenye Ukumbi wa Diamond Jubilee, Jijini Dar Es Salaam. Kushoto
ni Makamu wa Rais Mteule Mhe. Samia Suluhu Hassan.
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6.2.2 Matokeo ya Uchaguzi wa Ubunge

Wasimamizi wa Uchaguzi walianza kutangaza Matokeo ya Ubunge katika
Majimbo mbalimbali mara baada ya hatua ya kujumlisha Kura kukamilika. Katika
Uchaguzi wa Wabunge, CCM ilipata asilimia 73.86, CHADEMA asilimia 13.26,
CUF asilimia 12.12 na Vyama vya ACT-Wazalendo na NCCR-Mageuzi vilipata
asilimia 0.38 kila kimoja. Kati ya Wabunge 264 wa kuchaguliwa, wanawake ni
26 ambao ni sawa na asilimia 10 na wanaume ni 238 sawa na asilimia 90
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 26 na Chati Na. 6. Aidha, Orodha ya
Wabunge walioshinda Uchaguzi wa mwaka 2015 ni kama inavyooneshwa
kwenye Kiambatisho Na. 5.

Jedwali Na. 26: Matokeo ya Ubunge kwa kila Chama cha Siasa

. Jinsi

Na. Jina la Chama Vlviabc::nygae Asilimia Me Ke
1. ACT — Wazalendo 1 0.38 1 0
2. CCM 195 73.86 | 177 18
3. CHADEMA 35 13.26 | 29 6
4, CUF 32 12.12| 30 2
5. NCCR-Mageuzi 1 0.38 1 0

Jumla 264 238 26

Chati Na. 6: Matokeo ya Ubunge kwa kila Chama
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6.2.3 Matokeo ya Udiwani.

Matokeo ya Udiwani yalianza kutangazwa kwenye Kata husika mara baada ya zoezi
la kujumlisha Kura kukamilika. CCM ilipata asilimia 72. 86, CHADEMA asilimia 20.3,
CUF asilimia 5.37, ACT-Wazalendo asilimia 0.81, NCCR-Mageuzi asilimia 0.58, NLD
asilimia 0.03 na TLP ilipata asilimia 0.05. Aidha, Idadi ya Madiwani Wanawake wa
kuchaguliwa ni 204 ambayo ni sawa na asilimia 5.2 ya Madiwani Wote. Idadi ya viti
vya Udiwani kwa kila chama ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 27 na

Chati Na. 7.

Jedwali Na. 27: Matokeo ya Udiwani kwa kila Chama

Idadi ya Jinsi
Na. Chama cha Siasa walioshind Asilimia
a Me Ke

1. ACT — Wazalendo 32 0.81 32 0
2. CCM 2,875 72.86 2,700 175
3. CHADEMA 801 20.30 779 22
4, CUF 212 5.37 205 7
5. NCCR-Mageuzi 23 0.58 23 0
6. NLD 1 0.03 1 0
7. TLP 2 0.05 2 0

JUMLA 3,946 100 3,742 204

Chati Na. 7: Matokeo ya Madiwani kwa Chama
m:j;.{- S MLD, G038 o o
CLIF, 5 37w s
——— Cln g
Wz slinds, S81%
s DEsAS, 310, 50
CCM, 72.58% |




6.3 Uteuzi wa Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti Maalum

Ibara ya 66 (1) (b) na Ibara ya 78 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ya mwaka 1977 na Kifungu cha 86A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343,
vinatambua uwepo wa Wabunge Wanawake wa Viti Maalum wasiopungua asilimia
30 ya Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hata hivyo,
kutokana na uamuzi wa Serikali kuongeza Idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti
Maalum, idadi yao imeongezeka kutoka asilimia 30 hadi kufikia asilimia 40 ya
Wabunge wote wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Uwepo wa Madiwani Wanawake wa Viti Maalum katika Baraza la Halmashauri
wasiopungua theluthi moja (1/3) ya Wajumbe wote wa Halmashauri husika
unaelezwa katika Kifungu cha 35 (1) (c) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za
Wilaya), Sura ya 287, Kifungu cha 19 (1) (c) cha Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji), Sura 288, pamoja na Kifungu cha 86A cha Sheria ya Uchaguzi ya
Serikali za Mitaa, Sura 292.

6.3.1 Uteuzi wa Wabunge Wanawake wa Viti Maalum

Kwa madhumuni ya kupata idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum idadi ya
Wabunge iliyotumika kukokotoa Idadi ya Wabunge wa Viti Maalum ni 281
waliopatikana kwa utaratibu ufuatao:

(i)  Wabunge wa Majimbo 264;
(i)  Wabunge 5 kutoka Baraza la Wawakilishi;
(iii)  Wabunge 10 wa Kuteuliwa na Rais;
(iv)  Mwanasheria Mkuu wa Serikali; na
(v)  Spika, akiwa siyo Mbunge.

Kwa madhumuni ya kupata Wabunge Wanawake wa Viti Maalum ifuatayo ni Kanuni
ya namna ya kupata idadi yao:-

Idadi ya Wabunge wote x Asilimia 40
Idadi =281 x 40/100=112.4 =113

Hivyo, Jumla ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum ni 113.

Kwa mujibu wa Ibara ya 78 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Vyama vya Siasa vilivyoshiriki katika Uchaguzi Mkuu kwa kufuata utaratibu
uliowekwa, na kupata angalau asilimia 5 ya Kura zote halali za Wabunge
vilipendekeza kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi majina ya Wanawake kwa kuzingatia
uwiano wa Kura ambazo kila Chama kimepata katika Uchaguzi wa Wabunge.

Jinsi ya kupata asilimia 5 ya Kura zote za Ubunge ni kama inavyoonekana katika
kanuni ifuatayo:-




Idadi ya Kura zote halali za Ubunge za Vyama vyote x 5/100
=5% ya Kura zote

Hivyo asilimia 5 ni: 15,604,523 x 5/100
=780,226

Hivyo, kila Chama kilichoshiriki Uchaguzi wa Ubunge na kupata angalau kura
780,226 ambayo ni sawa na asilimia 5 kilipata Viti Maalum vya Ubunge.

6.3.1.1 Mgawanyo wa Viti Maalum vya Ubunge kwa Chama

Baada ya ukokotoaji wa Matokeo ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, Vyama 3
vya CCM, CHADEMA na CUF tu ndivyo vilifanikiwa kufikisha asilimia 5 ya Kura za
Wabunge. Kwa kuzingatia Kanuni iliyoainishwa hapo juu, mgawanyo wa Viti 113
ulikuwa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 28 na Chati Na. 8. Orodha
ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum ni kama inavyooneshwa kwenye
Kiambatisho Na. 6.

Jedwali Na. 28: Idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum
kwa Chama

e, | GEDEIEE ) CERTECTE G qesore | neTe
Siasa Halali
1. | ccm 8,495,488 66 58
| CHADEMA 4,720,881 37 33
3. |CUF 1274911 10 9
Jumla 14,491,280 113 100

Chati Na. 8: Wabunge Wanawake wa Viti Maalum kwa Chama
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6.3.2 Uteuzi wa Madiwani Wanawake Viti Maalum

Tume ilifanya Uteuzi wa Madiwani wanawake Viti Maalum katika Halmashauri
zote nchini kwa kuzingatia ushindi wa chama katika Halmashauri.

Kanuni ya kupata idadi ya Madiwani Wanawake Viti Maalum
kwenye Halmashauri ni kama ifuatavyo:

(Idadi ya Kata katika Halmashauri + Mbunge au Wabunge) x 1/3

Jumla ya Kata zote ni 3,946 na Majimbo (Wabunge) yote ni 264.
= (3,946 + 264) x 1/3
=(4,210) x 1/3= 1,404
Hivyo, jumla ya Viti Maalum vya Madiwani kwa Nchi nzima ni 1,404.

Aidha, Kanuni ya Mgawanyo wa Madiwani Wanawake Viti Maalum kwa kila
Chama katika Halmashauri ni kama ifuatavyo:-

Idadi ya Kata ambazo Chama kimeshinda x Idadi ya Viti Maalum katika Halmashauri
Idadi ya Kata katika Halmashauri

6.3.2.1 Mgawanyo wa Madiwani Wanawake Viti Maalum kwa Vyama

Baada ya ukokotoaji, imeonekana kuwa Viti Maalum vya Madiwani Wanawake
vipo 1,404 katika Halmashauri zote Tanzania Bara. Hivyo, mgawanyo kwa kila
Halmashauri ulitegemea wingi wa Kata kwenye Halmashauri husika. Aidha,
Vyama vya Siasa vilipata Viti hivyo Maalum kwenye Halmashauri kwa
kutegemea ushindi wa Kata kwenye Halmashauri husika.

Katika mgawanyo huo CCM ilipata viti 1,029 sawa na asilimia 73.29, CHADEMA
ilipata viti 279 sawa na asilimia 19.87, CUF ilipata viti 78 sawa na asilimia
5.56, ACT - Wazalendo ilipata viti 10 sawa na asilimia 0.71 na NCCR - Mageuzi
ilipata viti 8 sawa na asilimia 0.57.

Mgawanyo wa Viti Maalum na asilimia ya Madiwani Wanawake wa Viti Maalum
kwa kila Chama ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 29 na Chati Na.
9

Jedwali Na. 29: Mgawanyo wa Madiwani Wanawake Viti Maalum kwaChama

Na. Chama cha Siasa Idadi ya Viti Asilimia
1. ACT- Wazalendo 10 0.71
2. CCcM 1,029 73.29
3. CHADEMA 279 19.87
4. CUF 78 5.56
5. NCCR-Mageuzi 8 0.57
Jumla 1,404 100




Chati Na. 9: Madiwani Wanawake wa Viti Maalum kwa Chama

eT- MICR -
CLF 5205 — abgslenik, 0714 = hlGGEUEL 05

THELEE, 18,574

FCPA, TA.55%

6.4 Kesi za Kupinga Matokeo ya Ubunge na Udiwani

Kifungu cha 108 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha
107 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 vinatoa haki na
nafasi ya kupinga Matokeo ya Uchaguzi wa Ubunge na Udiwani.

Kwa mujibu wa Kifungu cha 111 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343
na Kifungu cha 110 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292,
malalamiko ya Uchaguzi yanaweza kufunguliwa na mmojawapo wa hawa
wafuatao:-

(i) Mtu ambaye alipiga Kura kwa mujibu wa Sheria au alikuwa ana haki ya
Kupiga Kura katika Uchaguzi ambao unalalamikiwa;

(i) Mtu ambaye anadai kuwa alikuwa na haki ya kuteuliwa kuwa mgombea
au kuchaguliwa katika Uchaguzi huo;

(iii) Mtu ambaye anadai kuwa alikuwa mgombea katika Uchaguzi huo; na
(iv) Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Mara baada ya kutangazwa kwa Matokeo ya Ubunge na Udiwani katika Majimbo
na Kata mbalimbali, jumla ya Kesi 52 za kupinga Matokeo ya Ubunge
zilifunguliwa katika Kanda mbalimbali za Mahakama Kuu. Kwa upande wa
Uchaguzi wa Udiwani, zimefunguliwa jumla ya Kesi 194 kupinga Matokeo ya
Udiwani katika Kata mbalimbali.

Aidha, Kifungu cha 113 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu
cha 112 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, vinaeleza
kuwa, iwapo itatokea Mahakama itakubaliana na madai ya malalamiko katika
Kesi hizo na kuamua kutengua Matokeo ya Uchaguzi husika, Tume italazimika
kuitisha, kusimamia na kuendesha upya Uchaguzi katika Jimbo au Kata husika.

—a—



SURA YA SABA
USHIRIKISHWAJI WA WADAU WA UCHAGUZI

7.1 Ushirikishwaji wa Wadau

Tume ya Taifa ya Uchaguzi katika kutekeleza majukumu yake wakati wa Uchaguzi
Mkuu wa mwaka 2015, iliwashirikisha wadau mbalimbali wa Uchaguzi katika kila
hatua kadri ilivyoona inafaa. Lengo la ushirikishwaji ilikuwa ni kuongeza uwazi na
uwajibikaji katika utekelezaji wa majukumu na kuwapa taarifa wadau hao juu ya
hatua mbalimbali katika Uchaguzi na kupata maoni yao ili kuboresha mchakato wa
Uchaguzi.

7.1.1 Wadau Walioshirikishwa

Wadau walioshirikishwa ni pamoja na Serikali, Vyama vya Siasa, Asasi za Kiraia,
Vyombo vya Habari, Taasisi na Viongozi wa Dini, Makundi Maalum katika jamii,
Taasisi za Ulinzi na Usalama, Washirika wa Maendeleo na Watazamaji wa Uchaguzi.

7.1.1.1 Serikali

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliiwezesha Tume kutekeleza
majukumu yake iliyopewa kikatiba na kisheria kwa kuipatia rasilimali na nyenzo
muhimu za kuendeshea mchakato wa Uchaguzi. Hivyo, Tume ilikutana na Taasisi za
Serikali kwa awamu mbalimbali katika kutekeleza majukumu yake. Taasisi hizo ni
pamoja na Ofisi ya Waziri Mkuu, Wizara ya Fedha, Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa, Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Ushirikiano wa Tume na Taasisi hizi za Serikali umefanyika katika hatua za
maandalizi ya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu.
Ushirikishwaji huo ni pamoja na wawakilishi wa Taasisi hizo kujumuishwa katika
Kamati za Ushauri kama vile Kamati ya Ugawaji wa vifaa na Lojisitiki, ambapo
kamati hii ilihusisha mwakilishi kutoka Mamlaka ya Bandari ( 7anzania Ports Authority
— TPA), Mamlaka ya Mapato (7anzania Revenue Authority - TRA), Jeshi la Polisi na
Jeshi la Wananchi wa Tanzania. Kamati ya Watazamaji wa Uchaguzi na Mashirika ya
Kimataifa ilijumuisha wawakilishi kutoka Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa na Ofisi ya Waziri Mkuu. Kamati ya
Mahusiano ya Serikali na Vyama vya Siasa ilihusisha wawakilishi kutoka Ofisi ya
Waziri Mkuu na Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa.

Aidha, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali alishirikishwa katika uaandaji wa
nyaraka mbalimbali za kisheria kuhusiana na Uchaguzi na katika uendeshaji wa kesi
zilizohusiana na Uchaguzi Mkuu.




7.1.1.2 Vyama vya Siasa

Tume ilishirikisha Vyama vya Siasa katika hatua za Uboreshaji wa Daftari la Kudumu
la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu. Ushirikishwaji huo ni pamoja na mikutano ya
mara kwa mara kwa lengo la kuwapa uelewa zaidi juu ya Teknolojia na Mifumo
mbalimbali iliyotumiwa na Tume mfano, Teknolojia ya BVR kwa ajili ya Uandikishaji
Wapiga Kura, Mfumo wa Menejimenti wa Matokeo (RMS) na Mfumo wa Menejimenti
ya Wagombea (CMS). Vyama vya Siasa pia, vilishirikishwa katika uandaaji wa Maadili
ya Uchaguzi kwa kutoa maoni yaliyosaidia kuboresha Kanuni na Maadili hayo.

Wawakilishi wa Vyama vya Siasa walishirikishwa katika Kamati za Maadili ya
Uchaguzi, Kamati ya Kuratibu Kampeni za Uchaguzi, Kamati ya Mahusiano ya Serikali
na Vyama vya Siasa, Kamati ya Mamlaka na Taratibu za Uendeshaji Uchaguzi,
Kamati ya Upatikanaji na Ugawaji wa Vifaa na Kamati ya Watazamaji wa Uchaguzi
na Mashirika ya Kimataifa, Kamati ya Elimu ya Mpiga Kura na Uratibu wa Mashirika
yasiyo ya Kiserikali, Kamati ya Habari na Mawasiliano. Katika vituo vya uandikishaji
Wapiga Kura, Vituo vya Kupiga, Kuhesabu na Kujumlisha Kura, Mawakala wa Vyama
na Wagombea walipewa nafasi ya kujiridhisha kila hatua iliyokuwa ikifanyika katika
vituo hivyo na kutakiwa kujaza fomu maalum pale ambapo hawakuridhishwa na
mwenendo katika vituo hivyo. Vilevile, kila baada ya kuhesabu na kujumlisha kura
walipewa nakala ya matokeo.

7.1.1.3 Asasi za Kiraia

Tume wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu
ilishirikisha Asasi za Kiraia. Asasi hizo zilipewa kibali na Tume cha kutoa Elimu ya
Mpiga Kura.

Jumla ya Asasi 447 zilipewa kibali cha kutoa Elimu ya Mpiga Kura katika maeneo
mbalimbali nchini. Aidha, Tume ilifanya mikutano na Asasi hizo kwa nyakati tofauti
kuwapa uelewa na taarifa za Mchakato wa Uchaguzi.

7.1.1.4 Vyombo vya Habari

Tume ilitumia Vyombo vya Habari vya Serikali na binafsi katika kutoa Elimu ya Mpiga
Kura na kutoa taarifa mbalimbali kwa Wananchi wakati wa Uboreshaji wa Daftari la
Kudumu la Mpiga Kura na wakati wa Uchaguzi Mkuu. Aidha, Tume ilikutana na
Wamiliki, Wahariri na Waandishi wa Vyombo mbalimbali vya Habari ili
kuwashirikisha, kuwapa taarifa, kuwasisitiza na kuwahamasisha Wananchi kujitokeza
kushiriki katika Mchakato wa Uchaguzi.

Katika hatua hiyo, wananchi walielimishwa kupitia vipindi na makala za vyombo
mbalimbali vya habari kama TBC1 vipindi vya Tuambie, Kura yangu na Jambo
Tanzania, Azam TV vipindi vya Morning Trumpet na Funguka, Channel Ten kipindi
cha Tufunge Safari, Clouds Redio kipindi cha Temino na Power Breakfast, Micheweni
FM  Kipindi cha Majadiliano ya Uchaguzi, Zanzibar Broadcasting Corporation (ZBC)
Uchaguzi Mkuu, East African TV kipindi cha kikaangonj, TBC Taifa kipindi cha




Tuambie na Jambo Tanzania, \oice of America kipindi cha Straight Talk Africa, BBC
kipindi cha Focus on Africa, 1TV kipindi cha Mtiti wa Uchaguzi na Star TV kipindi cha
Tuongee Asubuhi. Aidha, makala mbalimbali kama vile Wanawake na Uchaguzi
ambayo ililenga kuhamasisha ushiriki wa Wanawake katika masuala ya Uchaguzi
ziliandaliwa na kutolewa katika magazeti. Vile vile, Waandishi wa Habari waliwekewa
utaratibu wa kujisajili na kupewa kibali cha kuwaruhusu kuingia katika Vituo vya
Kupigia, Kuhesabu Kura na Kutangaza Matokeo.

7.1.1.5 Taasisi na Viongozi wa Dini

Tume ilikutana na Taasisi na Viongozi wa Dini kwa nyakati tofauti kwa lengo la
kuwashirikisha na kuwapa taarifa ya mwenendo wa mchakato wa Uboreshaji wa
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu. Kupitia mikutano hiyo, Tume
iliwasihi Viongozi wa Dini na Taasisi hizo kuwaongoza waumini wao Kkushiriki
Uchaguzi kwa amani na utulivu.

7.1.1.6 Makundi Maalum katika Jamii.

Tume ilikutana na Wawakilishi wa Makundi Maalum katika jamii yaliyojumuisha Watu
wenye Ulemavu, Wanawake na Vijana kwa ajili ya mashauriano na kubadilishana
mawazo ya jinsi makundi hayo yatakavyojiandikisha kwenye Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura na watakavyoshiriki katika Uchaguzi.

Katika kuwezesha Makundi hayo kushiriki Uandikishaji na Uchaguzi Mkuu kikamilifu,
Tume iliweka utaratibu wa kuwarahisishia ushiriki wao. Mfano watu wasioona
walitengenezewa kifaa maalum chenye maandishi ya Nukta Nundu (7actile Ballot
Folder) ili kuwawezesha Kupiga Kura wenyewe. Pia, Kituturi kilitengenezwa kwa
namna ambayo iliwawezesha Watu wenye Ulemavu wasioweza kusimama Kupiga
Kura bila usumbufu. Aidha, Wajawazito, Wazee, Wanawake wenye Watoto
Wachanga na Watu wenye Ulemavu walipewa kipaumbele katika Kupiga Kura.

7.1.1.7 Taasisi za Ulinzi na Usalama.

Ili kuhakikisha Uchaguzi unafanyika kwa Amani na Usalama, Tume iliandaa mkutano
uliofanyika tarehe 7 Oktoba, 2015 ili kujadili na kuweka mkakati wa kufanikisha
azma hiyo. Mkutano huo uliwahusisha Inspekta Jenerali wa Polisi (IGP), Makamanda
wa Polisi wa Mikoa, Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa na Wasimamizi wote wa
Uchaguzi. Katika mkutano huo, Tume na Taasisi za Ulinzi na Usalama ziliandaa na
kuweka mikakati ya Ulinzi na Usalama wa Vituo vya Kupigia Kura, usindikizaji wa
masanduku ya kura, Vituo vya Kujumlishia Kura na Utangazaji matokeo, na ulinzi wa
vifaa hasa karatasi za kura.

7.1.1.8 Washirika wa Maendeleo.

Shirika la Mpango wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP) kupitia mradi wa DEP,
ilishirikiana na Tume katika Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na
mchakato wa Uchaguzi Mkuu. Ushiriki wake ulikuwa katika kugharamia fedha za




mafunzo ya kujenga uwezo kwa watendaji wa Uchaguzi na ununuzi wa baadhi ya
vifaa vya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu. Aidha,
Mradi wa DEP ulisaidia kugharamia baadhi ya vifaa vilivyotumika katika Kituo cha
Mawasiliano (Call Centre) kilichoanzishwa na Tume kwa ajili ya kutoa ufafanuzi kwa
Wapiga Kura na Wananchi kwa ujumla. Vile vile, UNDP ilishiriki katika kuandaa
Mifumo iliyotumiwa na Tume kama vile Mfumo wa Kusajili Watazamaji (Observer
Management System - OMS) na Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo (RMS).

UNDP kupitia mradi wake wa DEP iligharamia mikutano mbalimbali ya Tume na
wadau. Pia, iligharamia Kituo cha kutangazia matokeo ya Rais na Kituo cha kusajili
Watazam

7.1.1.9 Watazamaji wa Uchaguzi

Tume ilitoa mialiko kwa Watazamaji wa ndani na nje ya nchi kwa lengo la kutazama
Uchaguzi Mkuu. Jumla ya Taasisi na Asasi 124 za ndani zilipewa kibali cha kuwa
Watazamaji wa Uchaguzi. Aidha, Mashirika 34 ya Kimataifa na Balozi za Nchi
mbalimbali zilipewa vibali vya kuwa Watazamaji wa Kimataifa wa Uchaguzi. Maelezo
zaidi kuhusiana na Watazamaji wa Uchaguzi yanapatikana katika Sura ya Nane.

__



SURA YA NANE
WATAZAMAJI WA UCHAGUZI

8.1 Utazamaji wa Uchaguzi

Utazamaji wa Uchaguzi ni dhana inayohusu ushirikishwaji wa wadau mbalimbali
katika Uchaguzi ili kutazama namna mchakato wa Uchaguzi unavyoendeshwa. Lengo
kuu la kuwaruhusu Watazamaji lilikuwa ni kudhihirisha dhana ya Uchaguzi ulio
Huru, Wazi na wa Haki kuwa imetekelezwa.

Sehemu ya V ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka, 2015 na
Sehemu ya IV ya Kanuni za Uchaguzi wa Madiwani za mwaka, 2015 zinaweka msingi
wa dhana nzima ya Watazamaji wa Uchaguzi kwa kuyazungumzia masuala yote
muhimu yanayohusu Watazamaji wa Uchaguzi na namna Tume inavyotakiwa
kusimamia na kuliendesha zoezi hilo.

8.1.1 Kamati ya Watazamaji na Mashirika ya Kimataifa

Tume iliunda Kamati ya Kuratibu Utazamaji wa Uchaguzi, wajumbe wa kamati hii
waliteuliwa na Tume kutoka Taasisi mbalimbali za Serikali na Vyama vya Siasa.
Mara baada ya Tume kuanza utoaji wa vibali na usajili, Kamati ya Kitaifa ya
Watazamaji ilikuwa na jukumu la kukutana mara kwa mara, ili kujadili masuala
mbalimbali yahusuyo Watazamaiji, ikiwemo mwenendo wao na iwapo wanafanya
shughuli za utazamaji kwa kuzingatia Sheria za Uchaguzi, Maelekezo kwa
Watazamaji wa Ndani na wa Kimataifa na Sheria nyingine za nchi kwa ujumla.

8.1.2 Mialiko kwa Watazamaji wa Uchaguzi

Tume ilitoa mialiko kwa Taasisi na Mashirika ya ndani kupitia matangazo katika
Vyombo vya Habari na taasisi za nje ya nchi kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa kwa ajili ya kutazama Uchaguzi Mkuu. Vile vile, Tume
iliandika barua kwa Tume za Uchaguzi marafiki na Mashirika ya Kikanda ambayo
yana uhusiano na Tume, ili washiriki katika kutazama Uchaguzi.

Mara baada ya kuwatangazia wadau hao, Tume ilipokea maombi ya kuwa
Watazamaji kutoka kwa taasisi za ndani na nje ya nchi zipatazo 179.

8.1.3 Usajili wa Watazamaji wa Uchaguzi

Tume iliandaa Kituo cha Kusajili Watazamaji ambacho kilikuwa katika Ukumbi wa
Kimataifa wa Mikutano wa Julius Nyerere. Katika Kituo hicho, Taasisi na Mashirika
yote yaliyotoka nje ya nchi pamoja na taasisi za ndani zilizopo Dar Es Salaam
zilisajiliwa. Tume ilitumia Mfumo wa Kusajili Watazamaji wa Uchaguzi (Observer
Management System — OMS) katika kusajili na kutoa vitambulisho vya Watazamaji
wa Uchaguzi.




Tume ilisajili jumla ya taasisi za ndani 124 kuwa Watazamaji. Taasisi hizo zilikuwa
na jumla ya Watazamaji 10,500. Hata hivyo, katika kutekeleza zoezi hilo kwa ufanisi
na wakati, Tume iliweka utaratibu wa kutoa vitambulisho na nyaraka mbalimbali kwa
Taasisi zilizokuwa nje ya Dar Es Salaam kupitia Wasimamizi wa Uchaguzi katika
Halmashauri husika. Kwa upande wa Taasisi za Kimataifa, zilisajiliwa Taasisi 34
ambazo zilikuwa na Watazamaji 700 ambao walifanyiwa Usajili na kupatiwa
vitambulisho na Tume ya Taifa ya Uchaguzi Makao Makuu.

Aidha, Kituo kilisajili Mashirika na Vyombo vya Habari vilivyotaka kuripoti habari za
Uchaguzi. Wanahabari 4,223 kutoka Vyombo vya Habari 83 walisajiliwa na
kupatiwa Vitambulisho.

Watazamaji wa Uchaguzi kutoka Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC) wakiwa
katika moja ya Mikutano ya kupeana Taarifa kuhusu Uchaguzi Mkuu 2015.

8.1.4 Kuongeza Muda wa Utazamaji wa Uchaguzi

Kutokana na kuahirishwa kwa Uchaguzi wa Ubunge na Udiwani katika baadhi ya
majimbo na kata, Tume ilipanga tarehe nyingine za Uchaguzi baada ya tarehe 25
Oktoba, 2015. Kwa kuwa muda wa awali wa vibali vya utazamaji ulikuwa
umekwisha, Tume iliongeza muda wa utazamaji kwa Taasisi za Umoja wa Jumuiya
ya Ulaya, Ubalozi wa Uingereza, Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, East Africa
Nguvu Kazi and Juakali Partners, Women -Widow Children and Fisheries
Development Association na Tanganyika Centre For Development and Advocacy
(TCDA) ambazo ziliomba kuongezewa muda wa utazamaiji.

—B—



8.1.5 Mikutano ya Tume na Watazamaji wa Uchaguzi

Tume ilifanya mikutano na Watazamaji wa Uchaguzi kabla na wakati wa Uchaguzi ili
kuwafahamisha juu ya maandalizi ya Uchaguzi Mkuu, Sheria za Uchaguzi na Kanuni
zake, Maelekezo kwa Watazamaji, usalama wa nchi na hali ya hewa. Aidha, Tume
iliwapatia Watazamaji Sheria za Uchaguzi na Kanuni zake, vitabu vya Maelekezo kwa
Watazamaji, orodha na ramani za majimbo na orodha ya vituo vya kupigia kura.

8.2 Maoni na Ushauri wa Watazamaji wa Uchaguzi

Kwa mujibu wa Maelekezo kwa Watazamaji wa Uchaguzi, Kanuni ya 10(b),
Watazamaji wa Uchaguzi wanatakiwa kuwasilisha taarifa za awali za utazamaji mara
baada ya uchaguzi kukamilika. Taarifa kamili za utazamaji wa uchaguzi zinatakiwa
ziwasilishwe ndani ya miezi mitatu baada ya kutangazwa kwa Matokeo. Hata hivyo,
hadi Taarifa hii inaandikwa, ni Taasisi 13 tu kati ya 158 za Ndani na za Kimataifa
zimewasilisha taarifa zao kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

Kwa ujumla Taarifa zilizowasilishwa zina maoni kwamba Uchaguzi ulikuwa ni Huru,
Wazi na wa Haki. Pamoja na maoni hayo ya jumla, walikuwa na ushauri ufuatao
kwa Tume:

(i)  Umuhimu wa kufanya zoezi la Uboreshaji wa Daftari mara kwa mara kati ya
Chaguzi moja na nyingine;

(i)  Kuifanyia kazi Sheria ya Uchaguzi ili kuruhusu Watanzania waishio nje ya nchi
kupiga Kura;

(iii)  Tume kuimarisha mipango na mfumo wake wa usambazaji wa vifaa ili
kuhakikisha vifaa vinafika kwa wakati; na

(iv)  Kuboresha miundombinu ya vituoni na rasilimali watu kwa Wasimamizi na
Watendaji mbalimbali wa Vituo vya Kupigia Kura.

Tume inatoa shukrani za dhati kwa Taasisi zote za ndani na za Kimataifa zilizofanya
kazi ya Utazamaji wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. Aidha, Tume inatoa shukrani
za kipekee kwa Taasisi za Watazamaji wa Uchaguzi ambazo mara baada ya
kumalizika kwa zoezi la Uchaguzi Mkuu ziliwasilisha taarifa za Utazamaji. Tume pia,
inatoa wito kwa Taasisi za Watazamaji kuwa zinawasilisha taarifa zao kwa wakati
kwa sababu ni matakwa ya kisheria.



SURA YA TISA
TATHMINI BAADA YA UCHAGUZI MKUU

9.1 Tathmini ya Uchaguzi.

Tume ilifanya Tathmini Baada ya Uchaguzi Mkuu kuanzia tarehe 1 Februari, 2016
mpaka tarehe 26 Februari, 2016. Tathmini hii ni ya kwanza kufanyika tangu Tume
ilipoanzishwa. Lengo la Tathmini lilikuwa kupata mrejesho wa namna Tume
ilivyotekeleza zoezi zima la Uchaguzi Mkuu. Mrejesho wa tathmini hiyo, umeiwezesha
Tume kujua mafanikio na changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa
majukumu yake Kabla, Wakati na Baada ya Uchaguzi. Sura hii inatoa matokeo ya
Awali ya Tathmini, taarifa rasmi ya Tathmini itatolewa na Tume.

9.2 Maeneo ya Tathmini

Tathmini ilifanyika katika Mikoa 22 kati ya Mikoa 30 ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania. Mikoa 20 ilikuwa ya Tanzania Bara na Mikoa 2 ya Tanzania Zanzibar.
Halmashauri 60 kwa Tanzania Bara na Wilaya 4 kwa upande wa Tanzania Zanzibar
zilihusika katika Tathmini hiyo. Aidha, katika kila Halmashauri/Wilaya zilihusishwa
Kata/Shehia 3. Ramani Na. 4 inaonesha Halmashauri/Wilaya zilizofanyiwa Tathmini
Baada ya Uchaguzi Mkuu wa 2015.

Ramani Na. 4: Halmashauri zilizofanyiwa Tathmini Baada ya Uchaguzi
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9.3 Njia Zilizotumika Kufanya Tathmini

Katika kufanya tathmini, njia 2 zilitumika ambazo ni mahojiano ya ana kwa ana kwa
kutumia dodoso na majadiliano kwa makundi ya wazee na vijana kwa kutumia
Fomu maalum iliyotumika kuchukua hoja, maoni na mapendekezo kutoka katika
majadiliano hayo.

Jumla ya watu 1,915 walihojiwa kati yao 1,029 walikuwa watendaji wa Uchaguzi,
499 Wapiga Kura na 387 walikuwa Watumishi wa Umma. Kati ya watu
waliohojiwa wanaume walikuwa 1,184 sawa na asilimia 62 na wanawake 731 sawa
na asilimia 38. Mahogjiano yalifanyika kwa kutumia dodoso kama inavyooneshwa
kwenye Jedwali Na. 30. Aidha, mchanganuo wa waliohojiwa kwa kuzingatia umri
unaonesha kuwa Vijana (miaka 18 — 35) walikuwa 767 sawa na asilimia 40, umri
kati ya miaka 36 — 60 asilimia 57 na umri zaidi ya miaka 60 walikuwa 63 sawa na
asilimia 3 kama inavyoonesha kwenye Jedwali Na. 31.

Jedwali Na. 30: Aina na Idadi ya Waliohojiwa kwa Jinsi

Na. Jinsi
Waliohojiwa Jumla
Wanaume Wanawake
1. Watendaji wa Uchaguzi 670 359 1,029
2. Wapiga Kura 311 188 499
3. Watumishi wa Umma 203 184 387
Jumla 1,184 731 1,915

Jedwali Na. 31: Mgawanyo wa Waliohojiwa kwa Umri

Na. Umri Jumla
Waliohojiwa
18-35| 36-60| Zaidi 60
1. Watendaji wa Uchaguzi 451 575 3| 1,029
2. Wapiga Kura 166 273 60 499
3. Watumishi wa Umma 150 237 0 387
Jumla 767| 1,085 63| 1,915




Afisa wa Tume akifanya mahojiano ya ana kwa ana kwa kutumia dodoso na mmoja wa
Wapiga Kura katika Kata ya Nyasura, Bunda Mjini.

Njia ya majadiliano kwa makundi maalum (Focused Group Discussion - FGD)
ilitumika. Makundi hayo yalijumuisha watu wenye umri wa zaidi ya miaka 60 na wale
wenye umri wa kati ya miaka 18 hadi 35. Majadiliano hayo yalilenga katika maeneo
yafuatayo:-

(i)  Zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;
(i)  Zoezi la Uwekaji wazi wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;
(iii)  Kampeni za Wagombea zilivyoendeshwa;

(iv) Zoezi la Uchaguzi Mkuu ulivyoendeshwa; na

(v)  Uhesabuji, Ujumlishaji, na Utoaji wa Matokeo ya Rais, Wabunge na Madiwani.

—a—



Njia hii ya majadiliano kwa makundi hayo ilifanyika katika kila Kata iliyofanyiwa
Tathmini. Aidha, kila kundi lilihusisha Wapiga Kura 10 wakiwemo Wanawake 5 na
Wanaume 5.

Maafisa wa Tume wakifanya majadiliano na Vijana Kutathmini Uchaguzi Mkuu katika Kata
ya Bwiru, Wilaya ya Illemela Mkoani Mwanza.



9.4

Vigezo Vilivyotumika Kuchagua Maeneo ya Kufanyia Tathmini.

Katika utekelezaji wa zoezi la Tathmini kuhusu Uchaguzi Mkuu, Tume iliainisha
maeneo ya kufanyia Tathmini kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo:-

(i)

(i)

(iii)

(v)
v)
(vi)

9.5

Maeneo ambayo mwitikio wa Wapiga Kura ulikuwa kati ya asilimia 38 —
55, ikilinganishwa na idadi ya Wapiga Kura waliojiandikisha kwenye
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;
Maeneo ambayo mwitikio wa Wapiga Kura ulikuwa kati ya asilimia 69 —
70, ikilinganishwa na idadi ya Wapiga Kura walioandikishwa kwenye
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;

Maeneo ambayo mwitikio wa Wapiga Kura ulikuwa kati ya asilimia 78 —
83, ikilinganishwa na idadi ya Wapiga Kura walioandikishwa kwenye
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;

Maeneo ambayo yaliyoonekana kuwa na ushindani mkubwa wa kisiasa;
Maeneo yaliyoathiriwa na hali mbaya ya hewa wakati wa Uchaguzi; na

Ugumu wa baadhi ya maeneo kufikika kutokana na jiografia ya maeneo
husika.

Matokeo ya Awali ya Tathmini

Kwa muhtasari matokeo ya awali ya tathmini yameonesha kuwa asilimia 76.4
ya waliohojiwa katika maeneo yaliyofanyiwa Tathmini wana uelewa mzuri
kuhusu Elimu ya Mpiga Kura. Hata hivyo, Tathmini hiyo inaonesha kwamba,
asilimia 23.6 ya waliohojiwa hawana uelewa mzuri kuhusu Elimu ya Mpiga
Kura kama inavyooneshwa kwenye Chati Na. 10. Hali hii inaonesha kuwa,
kuna haja ya kuweka mikakati madhubuti kwenye suala zima la Elimu ya Mpiga

Kura.

Chati Na. 10: Uelewa kuhusu Elimu ya Mpiga Kura
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Tathmini pia, imebaini kuwa katika maeneo yaliyofanyiwa tathmini asilimia
7.0 ya waliohojiwa, walionesha kuwa Wapiga Kura hutumia zaidi ya dakika
60 katika kufika Kituo cha Kupigia Kura. Asilimia 17.5 ya Wahojiwa hutumia
dakika 30 hadi 60 kufika Kituo cha kupigia Kura na asilimia 75.6 ya
Wahojiwa ndiyo waliokuwa wakitumia chini ya dakika 30 kufika katika Kituo
cha Kupigia Kura kama inavyoonesha kwenye Chati Na. 11.

Chati Na. 11: Wastani wa muda waliotumia Wapiga Kura kufika
katika Kituo cha Kupigia Kura

Asilirnia va walahajiva
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Katika maeneo yenye mazingira magumu hususan, maeneo ya wafugaji
yalionesha kuwa na changamoto hiyo kutokana na mtawanyiko wa kaya moja
hadi nyingine. Pia, ilibainika kuwa wafugaji huhama kutoka eneo moja hadi
jingine hasa msimu wa kiangazi kwa ajili ya kutafuta malisho ya mifugo yao.
Hii, husababisha wakati wa Uchaguzi kutoweza Kupiga Kura.

Katika majadiliano vyaliyofanyika kwa makundi ya wazee na vijana, hoja
mbalimbali zilitolewa. Baadhi ya hoja hizo zillenga maeneo yafuatayo:-

0) Elimu ya Mpiga Kura iliwafikia Wapiga Kura wachache kwenye maeneo

(i)  Baadhi ya Wapiga Kura kushindwa kupiga Kura kutokana na kuhamia
maeneo mengine tofauti na walipojiandikishia; na

(iii)  Katika baadhi ya maeneo Wapiga Kura kushindwa kufika katika vituo vya
kupigia kura kutokana na kuharibika kwa miundombinu wakati wa mvua.



SURA YA KUMI

MAFANIKIO NA CHANGAMOTO

10.1 Mafanikio

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilifanikiwa kuendesha Uchaguzi Mkuu wa mwaka
2015, kwa Amani na Utulivu. Uchaguzi huo pia ulikuwa Huru, wa Haki na wa
Wazi. Kwa ujumla, Taarifa za Watazamaji wa Uchaguzi zimethibitisha jambo
hili. Aidha, mafanikio mengine ni;-

(i)

(iD)

(iii)

(v)

v)

(vi)

Kuandikisha Wapiga Kura 23,161,440 kwa kipindi kifupi (miezi 6 tu)
kuanzia tarehe 23 Februari hadi tarehe 4 Agosti, 2015 na kuwa na
Daftari lililotumika katika Uchaguzi Mkuu uliofanyika tarehe 25
Oktoba, 2015;

Kusafirisha vifaa vya uboreshaji na vile vya Uchaguzi kwa ufanisi
mkubwa;

Wapiga Kura waliojitokeza mwaka 2015 ni 15,596,110 sawa na
asilimia 67.34 walijitokeza Kupiga Kura. Idadi hii ni kubwa
ikilinganishwa na Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010 ambapo
waliojitokeza Kupiga Kura walikuwa 8,626,303 sawa na asilimia
42.84;

Kutangaza Matokeo ya Kiti cha Rais ndani ya saa 72 kama Tume
ilivyopanga;

Kushirikiana na wadau wa uchaguzi hatua kwa hatua kupitia mikutano
mbalimbali ili kuwajulisha mchakato ulivyokuwa unaendelea katika
kuelekea Uchaguzi Mkuu na kupata maoni yao; na

Kwa mara ya kwanza Tume imefanikiwa kufanya zoezi la Tathmini
Baada ya Uchaguzi (Post Election Evaluation).

10.2 Changamoto

Pamoja na mafanikio hayo, zilikuwepo changamoto kadhaa ambazo
zimegawanyika katika maeneo makuu mawili:

(i)
(if)

Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, na

Wakati wa Uchaguzi Mkuu.




10.2.1Changamoto Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la

(i)

(if)

(iii)

(iv)

)

(vi)

(vii)

(viii)

Wapiga Kura

Kuchelewa kwa fedha, kulisababisha Tume kushindwa kufanya
Uboreshaji mara mbili baada ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010 na kabla
ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, kama Sheria inavyoelekeza. Badala
yake Uboreshaji ulifanyika mara moja tu;

Baadhi ya watu kutoa taarifa za uongo ili kujiandikisha katika Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura;

Tatizo la miundombinu lilichangia kufanya Uboreshaji kuwa mgumu kama
vile usafirishaji wa BVR Kits na vifaa vya uboreshaji kutoka eneo moja
hadi jingine;

Tume kutokuwa na fedha za kutosha kwa ajili ya kutolea Elimu ya Mpiga
Kura na mafunzo kwa Waandikishaji waliotumia BVR Kits wakati wa
Uboreshaiji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura;

Matumizi ya teknolojia mpya ya BVR vyalihitaji Watendaji wenye weledi
zaidi kuliko walioweza kupatikana kwenye maeneo mengi;

Kufanyika kwa mabadiliko ya mipaka ya kiutawala baada ya zoezi la
uandikishaji au ugawaji wa maeneo ya Uchaguzi kumalizika kuliathiri
zoezi la uandaaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Uteuzi wa
Wagombea na Upigaji Kura;

Uchache wa BVR Kits. Tume ilihitaji jumla ya BVR Kits 15,000 ili
kufanikisha zoezi la uandikishaji mapema. Hata hivyo, Tume ilipatiwa
fedha kwa ajili ya kununulia BVR Kiits 8,000 tu. Tume ilipata BVR Kits hizi
kwa awamu. Hivyo, Tume ililazimika kuanza zoezi la Uandikishaji kwa
kutumia BVR Kits 250 tu; na

Baadhi ya Viongozi wa Vyama vya Siasa kutoa taarifa za kupotosha
kuhusu zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

10.2.2 Changamoto Wakati wa Uchaguzi Mkuu

Pamoja na kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa Katiba na Sheria, Tume
ilikabiliana na changamoto zifuatazo:-

(i)

(if)

Fedha kutopatikana kwa wakati ambapo kulisababisha baadhi vya
majukumu na maandalizi mengine muhimu ya uchaguzi kuchelewa
kutekelezwa;

Ukiukwaji wa Maadili na Sheria za Uchaguzi kwa baadhi ya Vyama vya
Siasa, Wagombea na Watazamaiji;

—a—



(iif)

(iv)

v)

(vi)

(vii)

(viii)

(ix)

(x)

(i)

Kuharibiwa kwa vifaa vya uchaguzi katika baadhi ya maeneo
kulisababisha Uchaguzi kuchelewa kuanza na kuahirishwa katika baadhi
ya maeneo;

Tume kutokuwa na fedha kwa ajili ya kuwezesha Asasi za Kiraia
zinazopewa kibali kwa ajili ya kutoa Elimu ya Mpiga Kura;

Tume kutokuwa na ofisi na watendaji hadi ngazi ya halmashauri na pia
kutokuwa na ofisi upande wa Tanzania Zanzibar;

Watumishi wa Halmashauri walioteuliwa na Tume kwa ajili ya kutekeleza
majukumu ya uchaguzi kuhamishwa katikati ya Zoezi la Uchaguzi;

Kutokuwepo kwa Sheria ya Tume ambayo ingebainisha Muundo wa
Tume na namna ya kutekeleza majukumu yake kikatiba kumeathiri
utekelezaji wa majukumu hayo;

Baadhi ya wadau wa uchaguzi kutokuwa na imani na Tume kwa kuamini
kuwa sio taasisi huru katika kutekeleza majukumu yake;

Baadhi ya Vyombo vya Habari kuripoti habari za uchaguzi kwa
kupotosha kutokana na kuwa na mrengo wa Vyama vya Siasa;

Kuwepo kwa Sheria zaidi ya moja zinazosimamia uchaguzi, kama Sheria
ya Taifa ya Uchaguzi, Sheria ya Uchaguzi wa Serikali za Mitaa na Sheria
ya Uchaguzi kwa Tanzania Zanzibar; na

Watazamaji wa Uchaguzi kutofuata Muongozo wa Watazamaji na
kuingilia majukumu ya Tume.



SURA YA KUMI NA MOJA
HITIMISHO NA MAPENDEKEZO

11.1 Hitimisho

Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, ulikuwa ni wa kipekee kwani ndiyo Uchaguzi
wa kwanza nchini Tanzania ambao ulihusisha Uandikishaji wa Wapiga Kura kwa
njia ya Kielekitroniki na uliokuwa na ushindani mkubwa wa kisiasa. Tume
iliweza kufanikisha zoezi la Uandikishaji kwa kuandikisha Wapiga Kura
23,161,440 kwa muda mfupi (miezi sita) kwa kutumia BVR Kits 8,000 tu.

Zoezi la Uchaguzi Mkuu liliendeshwa kwa hali ya amani na utulivu kuanzia
kipindi cha Kampeni hadi Siku ya Kupiga Kura. Hali hii, iliwezesha wananchi
kuhudhuria mikutano ya kampeni za uchaguzi na Wapiga Kura kushiriki Kupiga
Kura.

Kwa ujumla uchaguzi huo ulikuwa Huru, Wazi na wa Haki. Hili limethibitishwa
na wadau mbalimbali wa Uchaguzi, wakiwemo Watazamaji wa Uchaguzi wa
ndani na nje ya nchi. Vile vile, Tathmini Baada ya Uchaguzi Mkuu iliyofanywa
na Tume kwa wadau mbalimbali wa uchaguzi ilibainisha hilo.

Mafanikio katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015, kwa kiasi kikubwa yalitokana
na utekelezaji mzuri wa Mpango Mkakati uliowekwa na Tume, ambao
ulihusisha ushirikishwaji wa wadau mbalimbali wa uchaguzi kwa kuzingatia
Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa.

Pamoja na Uchaguzi Mkuu kufanyika kwa mafanikio makubwa, baadhi ya
changamoto zilijitokeza kwenye zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la
Wapiga Kura kama vile Ugawaji wa Mipaka ya Kiutawala uliofanywa muda
mfupi kabla ya Uchaguzi Mkuu kufanyika.

Kwa kawaida, Wagombea wasioridhika na matokeo ya uchaguzi wanapewa
fursa ya kufungua malalamiko ya uchaguzi Mahakama Kuu kwa Uchaguzi wa
Ubunge na Mahakama za Mahakimu Wakazi kwa Uchaguzi wa Madiwani. Katika
ngazi ya Ubunge jumla ya malalamiko 52 yalifunguliwa. Aidha, kwa upande
wa Udiwani malalamiko 194 yalifunguliwa.

11.2 Mapendekezo
Ili kuboresha shughuli za uendeshaji uchaguzi, Tume inapendekeza yafuatayo;-
(i) Sheria ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Kutungwa kwa Sheria ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi ambayo itaiwezesha Tume
kutekeleza majukumu yake ya kikatiba kwa ufanisi zaidi kama ambavyo
imefanyika katika nchi nyingine.



(i) Kurejesha Mfuko wa Uchaguzi

Ili kuhakikisha kuwa Tume inaendesha shughuli zake kikamilifu ni vema kurejesha
mfuko wa Kudumu wa Uchaguzi ambao utatengewa fedha kutoka bajeti ya Serikali
ya kila mwaka. Hii, itawezesha Tume kutekeleza shughuli kama Uboreshaji wa
Daftari na ununuzi wa Vifaa kwa wakati.

(iii) Tume kuwa na Ofisi zake katika Ngazi ya Halmashauri

Ili Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura uweze kufanikiwa na shughuli
nyingine za uchaguzi kuendeshwa kwa ufanisi zaidi, inapendekezwa kuwa na ofisi
zake katika ngazi ya halmashauri.

(iv)  Ofisi za Tume Tanzania Zanzibar

Tume inapendekeza kuanzishwa kwa ofisi za kudumu kwa upande wa Tanzania
Zanzibar ili kuendeleza shughuli zake.

(v)  Jengo la Kudumu la Ofisi ya Tume

Tume kutokuwa na jengo la kudumu la ofisi inaathiri utendaji kwa kuwa watumishi
wanalazimika kuwa na ofisi sehemu mbalimbali na hivyo kuathiri utendaji na
kusababisha gharama za uendeshaji kuwa kubwa. Tume inahitaji kuwa na jengo la
kudumu litakalokidhi mahitaji yake.

(vi)  Kugharamia Elimu ya Mpiga Kura
Tume itengewe fedha za kutosha kwa ajili ya kutoa Elimu ya Mpiga Kura kila mwaka.
(vii) Ugawaji wa Mipaka ya Kiutawala

Tume inapendekeza ugawaji wa Halmashauri na Kata, ufanyike miezi sita ya
Uchaguzi.




VIAMBATISHO

Kiambatisho Na. 1: Orodha ya Vyama vya Siasa vyenye Usajili wa Kudumu

Na. | CHAMA CHA SIASA

1. Alliance for Change and Transparency- Wazalendo (ACT-Wazalendo)
2. African Democratic Alliance - Tanzania Democratic Alliance (ADA — TADEA)
3. Alliance for Democratic Change (ADC)

4, Alliance for Tanzanian Farmers Party (AFP)

5. African Progress Party of Tanzania - Maendeleo (APPT — Maendeleo)
6. Chama Cha Kijamii (CCK)

7. Chama Cha Mapinduzi (CCM)

8. Chama cha Demokrasia ha Maendeleo (CHADEMA)

9. Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA)

10. | Chama cha Haki na Ustawi Tanzania (CHAUSTA)

11. | Civic United Front (CUF)

12. | DEMOKRASIA MAKINI

13. | Democratic Party (DP)

14. | JAHAZI ASILIA

15. | National Convention for Construction and Reform — Mageuzi (NCCR-Mageuzi)
16. | National League for Democracy (NLD)

17. | National Reconstruction Alliance (NRA)

18. | Sauti ya Umma (SAU)

19. | Tanzania Labour Party (TLP)

20. | United Democratic Party (UDP)

21. | Union for Multiparty Democracy (UMD)

22. | United People’s Democratic Party (UPDP)

—a—




Kiambatisho Na.

2: Orodha ya Majimbo ya Uchaguzi

Na. MKOA HALMASHAURI Na JIMBO
MANISPAA YA ARUSHA 1. | ARUSHA MIJINI
2. | ARUMERU
WILAYA YA ARUSHA MAGHARIBI
WILAYA YA KARATU 3. | KARATU
1. ARUSHA WILAYA YA LONGIDO ;l :3831[;%
WILAYA YA MERU MASHARIKI
WILAYA YA MONDULI 6. | MONDULI
WILAYA YA 7.
NGORONGORO NGORONGORO
MANISPAA YA ILALA 8. | SEGEREA
MANISPAA YA 9.
KINONDONI KAWE
MANISPAA YA ILALA 10| ILALA
MANISPAA YA ILALA 11) UKONGA
2. DAR ES
MANISPAA YA 13
SALAAM KINONDONI KINONDONI
MANISPAA YA 14
KINONDONI UBUNGO
MANISPAA YA TEMEKE 15| KIGAMBONI
MANISPAA YA TEMEKE 16] MBAGALA
MANISPAA YA TEMEKE 17 TEMEKE
WILAYA YA KONDOA 18/ KONDOA
MANISPAA YA 19
DODOMA DODOMA MJINI
MJI KONDOA 20/ KONDOA MJINI
WILAYA YA BAHI 21| BAHI
WILAYA YA 22 CHILONWA
3. DODOMA CHAMWINO
WILAYA YA 23 MTERA
CHAMWINO
WILAYA YA CHEMBA 24| CHEMBA
WILAYA YA KONGWA 25| KONGWA
WILAYA YA MPWAPWA 26| KIBAKWE
WILAYA YA MPWAPWA 27| MPWAPWA
WILAYA YA GEITA 28] BUSANDA
MJI WA GEITA 29| GEITA MJINI
4, WILAYA YA 30 p
GEITA NYANG'HWALE NYANG'HWALE
WILAYA YA BUKOMBE 31) BUKOMBE




Na. MKOA HALMASHAURI Na |JIMBO
WILAYA YA CHATO 32| CHATO
WILAYA YA GEITA 33| GEITA
WILAYA YA MBOGWE 34/ MBOGWE
MANISPAA YA IRINGA 35/ IRINGA MJINI
MJI WA MAFINGA 36/ MAFINGA MJINI
WILAYA YA IRINGA 37| ISIMANI
c IRINGA | WILAYA YA IRINGA 38| KALENGA
WILAYA YA KILOLO 39/ KILOLO
40| MUFINDI
WILAYA YA MUFINDI KASKAZINI
WILAYA YA MUFINDI 41| MUFINDI KUSINI
WILAYA YA MULEBA 42| MULEBA KUSINI
MANISPAA YA BUKOBA 43| BUKOBA MJINI
WILAYA YA 44| BIHARAMULO
BIHARAMULO MAGHARIBI
AGERA | WILAYA YA BUKOBA 45| BUKOBA VIJIJINI
6. WILAYA YA KARAGWE 46| KARAGWE
WILAYA YA KYERWA 47| KYERWA
WILAYA YA MISSENYI 48] NKENGE
49| MULEBA
WILAYA YA MULEBA KASKAZINI
WILAYA YA NGARA 50| NGARA
WILAYA YA 51
MICHEWENI WINGWI
WILAYA YA 52
MICHEWENI KONDE
WILAYA YA 53
o MICHEWENI MICHEWENI
WILAYA YA 54
4 PEMBA MICHEWENI TUMBE
WILAYA YA WETE 55| GANDO
WILAYA YA WETE 56/ KOJANI
WILAYA YA WETE 57| MGOGONI
WILAYA YA WETE 58] MTAMBWE
WILAYA YA WETE 59] WETE
\éVILAYA YA KASKAZINI 60/ \AHONDA
XVILAYA YA KASKAZINI 61] CHAANI
8. KASKAZINI
UNGUIA XVILAYA YA KASKAZINI 62/ L 1IINI
WILAYA YA KASKAZINI 63/ \KWAJUNI

A




Na. MKOA HALMASHAURI Na |JIMBO
XVILAYA YA KASKAZINI 64 NUNGWI
XVILAYA YA KASKAZINI 65 TUMBATU
\éVILAYA YA KASKAZINI 66 BUMBWINI
\éVILAYA YA KASKAZINI 67 DONGE
\éVILAYA YA KASKAZINI 68 KIWENGWA
WILAYA YA MPIMBWE 69| KAVUU
MANISPAA YA 70
. MPANDA MPANDA MJINI
' KATAVI WILAYA YA MLELE 71| KATAVI
WILAYA YA MPANDA 72{ MPANDA VIJIJINI
WILAYA YA NSIMBO 73| NSIMBO
WILAYA YA UVINZA 74| KIGOMA KUSINI
LI\;IJASIISPAA YA KIGOMA 75 KIGOMA MJINI
MJI WA KASULU 76{ KASULU MJINI
10 KIGOMA WILAYA YA BUHIGWE 77| BUHIGWE
' WILAYA YA KAKONKO 78/ BUYUNGU
WILAYA YA KASULU 79| KASULU VIJIJINI
WILAYA YA KIBONDO 80{ MUHAMBWE
81| KIGOMA
WILAYA YA KIGOMA KASKAZINI
WILAYA YA SAME 82| SAME MASHARIKI
MANISPAA YA MOSHI 83{ MOSHI MJINI
WILAYA YA HAI 84| HAI
WILAYA YA MOSHI 85{ MOSHI VIJIJINI
11. KILIMANJARO WILAYA YA MOSHI 86/ VUNJO
WILAYA YA MWANGA 87) MWANGA
WILAYA YA ROMBO 88{ ROMBO
WILAYA YA SAME 89| SAME MAGHARIBI
WILAYA YA SIHA 90; SIHA
WILAYA YA 91
CHAKECHAKE CHAKECHAKE
WILAYA YA 92
KUSINI CHAKECHAKE CHONGA
12. PEMBA WILAYA YA 93 OLE
CHAKECHAKE
WILAYA YA 94
CHAKECHAKE WAWL
WILAYA YA 95] ZIWANI




Na. MKOA HALMASHAURI Na |JIMBO
CHAKECHAKE
WILAYA YA MKOANI 96/ CHAMBANI
WILAYA YA MKOANI 97| KIWANI
WILAYA YA MKOANI 98| MKOANI
WILAYA YA MKOANI 99| MTAMBILE
KUSINI WILAYA YA KATI 10( CHWAKA
UNGUJA | WILAYA YA KATI 10| TUNGUU
13. WILAYA YA KATI 10] UZINI
WILAYA YA KUSINI 10] MAKUNDUCHI
WILAYA YA KUSINI 10f pAJE
MANISPAA YA LINDI 10! LINDI MJINI
LINDI WILAYA YA KILWA 10( KILWA KASKAZINI
WILAYA YA KILWA 10] KILWA KUSINI
WILAYA YA LINDI 10{ MCHINGA
14. WILAYA YA LINDI 10{ MTAMA
WILAYA YA LIWALE 11( LIWALE
WILAYA YA 11
NACHINGWEA NACHINGWEA
WILAYA YA RUANGWA 11] RUANGWA
MJI WA BABATI 11] BABATI MJINI
MANYARA  ['\WILAYA YA HANANG 11] HANANG
MJI WA MBULU 11 MBULU MJINI
5 WILAYA YA BABATI 11( BABATI VIJIJINI
WILAYA YA KITETO 11] KITETO
WILAYA YA MBULU 11{ MBULU VIJIJINI
WILAYA YA 11
SIMANJIRO SIMANJIRO
MJI WA BUNDA 12( BUNDA MJINI
MARA mIN\?@ ;AARIME - i; TARIME MJINI
MUSOMA MUSOMA MJINI
WILAYA YA BUNDA 12 BUNDA
6 WILAYA YA BUNDA 12{ MWIBARA
' WILAYA YA BUTIAMA 12! BUTIAMA
WILAYA YA MUSOMA 12( MUSOMA VIJIJINI
WILAYA YA RORYA 12] RORYA
WILAYA YA 12
SERENGETI SERENGETI
WILAYA YA TARIME 12{ TARIME
MBEYA WILAYA YA ILEJE 13( ILEJE
17. JIJI LA MBEYA 13| MBEYA MJINI
MJI WA TUNDUMA 13] TUNDUMA




Na.| MKOA | HALMASHAURI Na |JIMBO
WILAYA YA BUSOKELO | 13] BUSOKELO
WILAYA YA CHUNYA 13/ LUPA
WILAYA YA CHUNYA 13 SONGWE
WILAYA YA KYELA 13( KYELA
WILAYA YA MBARALI 13| MBARALL
WILAYA YA MBEYA 13{ MBEYA VIJIJINI
WILAYA YA MBOZI 13{ MBOZI
WILAYA YA MBOZI 14( VWAWA
WILAYA YA MOMBA 14) MOMBA
WILAYA YA RUNGWE 14] RUNGWE
WILAYA YAl 14
MAGHARIBI A BUBUBU
WILAYA YA| 14
MJINI | MAGHARIBI A WELEZO0
MAGHARIBI | WILAYA YA| 14
MAGHARIBI A MFENESIN
WILAYA YAl 14
18. MAGHARIBI A MWERA
WILAYA YA| 14
MAGHARIBI B DIMANI
WILAYA YA| 14
MAGHARIBI B FUONI
WILAYA YAl 14
N AHARIEL B KIEMBE SAMAKI
WILAYA YA| 15
A ARIEL B MWANAKWEREKWE
WILAYA YA MJINI 15| KIJITOUPELE
WILAYA YA MJINI 15/ AMANI
WILAYA YA MJINI 15| CHUMBUNI
WILAYA YA MJINI 15/ JANG'OMBE
WILAYA YA MJINI 15{ KIKWAJUNI
WILAYA YA MJINI 15( KWAHANI
WILAYA YA MJINI 15| MAGOMENI
WILAYA YA MJINI 15{ MALINDI
WILAYA YA MJINI 15( MPENDAE
WILAYA YA MJINI 16( SHAURIMOYO
WILAYA YA 16
KILOMBERO MLIMBA
MANISPAA YA 16
ORGAORG MOROGORO MJINI
MOROGORO | WILAYA YA GAIRO 16] GAIRO
19. WILAYA YA| 16
rp A KILOMBERO

—a—




Na. MKOA HALMASHAURI Na |JIMBO
WILAYA YA KILOSA 16! KILOSA
WILAYA YA KILOSA 16( MIKUMI
WILAYA YA 16] MOROGORO
MOROGORO KUSINI
WILAYA YA 16{ MOROGORO
MOROGORO KUSINI MASHARIKI
WILAYA YA MVOMERO 16\ MVOMERO
WILAYA YA ULANGA 17| ULANGA
WILAYA YA MALINYI 17| MALINYI
WILAYA YA MTWARA 17] MTWARA VIJIJINI
MANISPAA YA 17
MTWARA MIKINDANI MTWARA MJINI
MJI WA MASASI 174 MASASI MJINI
MJI WA NANYAMBA 17 NANYAMBA
MJI WA NEWALA 17( NEWALA MJINI
MTWARA WILAYA YA MASASI 17| LULINDI
20. WILAYA YA MASASI 17{ NDANDA
WILAYA YA 17
NANYUMBU NANYUMBU
WILAYA YA NEWALA 18 NEWALA VIJIJINI
18
WILAYA YA
TANDAHIMBA TANDAHIMBA
MANISPAA YA 18
ILEMELA ILEMELA
MWANZA | 131 LA MWANZA 18] NYAMAGANA
WILAYA YA BUCHOSA 18{ BUCHOSA
WILAYA YA KWIMBA 18| KWIMBA
91, WILAYA YA KWIMBA 18( SUMVE
WILAYA YA MAGU 18] MAGU
WILAYA YA 18
MISUNGWI MISUNGWI
WILAYA YA 18
SENGEREMA SENGEREMA
WILAYA YA UKEREWE 19( UKEREWE
MJI WA MAKAMBAKO 19| MAKAMBAKO
MJI WA NJOMBE 19] NJOMBE MJINI
WILAYA YA LUDEWA 19] LUDEWA
22. NJOMBE WILAYA YA MAKETE 19 MAKETE
WILAYA YA NJOMBE 19} LUPEMBE
WILAYA YA 19( WANGING'OMBE




Na. MKOA HALMASHAURI Na |JIMBO
WANGING'OMBE
MJI WA KIBAHA 19] KIBAHA MJINI
WILAYA YA 19
BAGAMOYO BAGAMOYO
WILAYA YA CHALINZE 19{ CHALINZE
PWANI  "\WILAYA YA KIBAHA 20( KIBAHA VIJIJINI
23. WILAYA YA KISARAWE 20| KISARAWE
WILAYA YA MAFIA 20] MAFIA
WILAYA YA 20
MKURANGA MKURANGA
WILAYA YA RUFIJI 204 KIBITI
WILAYA YA RUFIJI 20! RUFIJI
MANISPAA YA 20( SUMBAWANGA
SUMBAWANGA MJINI
WILAYA YA KALAMBO 20] KALAMBO
24. RUKWA WILAYA YA NKASI 20{ NKASI KASKAZINI
WILAYA YA NKASI 20{ NKASI KUSINI
WILAYA YA 21
SUMBAWANGA KWELA
WILAYA YA NYASA 21| NYASA
WILAYA YA SONGEA 21] PERAMIHO
MANISPAA YA SONGEA 21] SONGEA MJINI
MJI WA MBINGA 214 MBINGA MJINI
WILAYA YA MADABA 21! MADABA
25. RUVUMA | WILAYA YA MBINGA 21( MBINGA VIJIJINI
WILAYA YA 21
NAMTUMBO NAMTUMBO
21{ TUNDURU
WILAYA YA TUNDURU KASKAZINI
WILAYA YA TUNDURU 21{ TUNDURU KUSINI
MANISPAA YA 22
SHINYANGA SHINYANGA MJINI
MJI WA KAHAMA 22| KAHAMA MJINI
WILAYA YA KISHAPU 22] KISHAPU
26. SHINYANGA WILAYA YA MSALALA 22] MSALALA
WILAYA YA 22
SHINYANGA SOLWA
WILAYA YA USHETU 22! USHETU
WILAYA YA BARIADI
MJI WA BARIADI 22| BARIADI
27. SIMIYU WILAYA YA BUSEGA 22| BUSEGA
WILAYA YA ITILIMA 22{ ITILIMA
WILAYA YA MASWA 22{ MASWA




Na.| MKOA [HALMASHAURI Na [JIMBO
MAGHARIBI
23 MASWA
WILAYA YA MASWA MASHARIKI
WILAYA YA MEATU 23| KISESA
WILAYA YA MEATU 23] MEATU
MANISPAA YA| 23
SINGIDA SINGIDA MJINI
23{ SINGIDA
WILAYA YA IKUNGI MAGHARIBI
23{ SINGIDA
WILAYA YA IKUNGI MASHARIKI
23( IRAMBA
WILAYA YA IRAMBA MAGHARIBI
WILAYA YA MANYONI 23| MANYONI
MAGHARIBI
28. SINGIDA 3 MALYONI
WILAYA YA MANYONI MASHARIKI
23( IRAMBA
WILAYA YA MKALAMA MASHARIKI
24( SINGIDA
WILAYA YA SINGIDA ASKAZINI
WILAYA YA KALIUA 24| KALIUA
24| URAMBO
WILAYA YA URAMBO MASHARIKI
MANISPAA YA TABORA | 24] TABORA MJINI
MJI WA NZEGA 24{ NZEGA MJINI
WILAYA YA IGUNGA 24| IGUNGA
WILAYA YA IGUNGA 24{ MANONGA
29 TABORA " WILAYA YA KALIUA 24] ULYANKURU
WILAYA YA NZEGA 24| BUKENE
WILAYA YA NZEGA 24{ NZEGA VIJIJINI
WILAYA YA SIKONGE 25( SIKONGE
WILAYA YA UYUI 25| IGALULA
25| TABORA
WILAYA YA UYUI CASKAZINT
MJI WA KOROGWE 25] KOROGWE MJINI
WILAYA YA HANDENI 25{ HANDENI VIJIJINI
JUI LA TANGA 25| TANGA MJINI
MJI WA HANDENI 25( HANDENI MJINI
30 TANGA  "WILAYA YA BUMBULT 25| BUMBULI
WILAYA YA KILINDI 25{ KILINDI
WILAYA YA KOROGWE | 25! KOROGWE VIJIJINI
WILAYA YA LUSHOTO 26( LUSHOTO
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Na. MKOA HALMASHAURI Na |JIMBO
WILAYA YA LUSHOTO 26| MLALO
WILAYA YA MKINGA 26] MKINGA
WILAYA YA MUHEZA 26] MUHEZA
WILAYA YA PANGANI 261 PANGANI
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Kiambatisho Na. 3: Orodha ya Madiwani Waliopita bila Kupingwa

JIMBO KATA JINA LA | MAJINA MENGINE | JINSIA CHAMA

il | Lol WILAYA MGOMBEA YA MGOMBEA
WILAYA YA LONGIDO Longido 1. Gelai Lumbwa SIMON Oitesoi Laizar Me CCM
2. llorienito SANO Oltus Mollel Me CCM
3. Noondoto MIKE Penet Olemokoro Me CCM
ARUSHA WILAYA YA Ngorongoro 4. Arash SILOMA Mathew Eliakimu Me CCM
1. NGORONGORO 5. Maaloni RAGO Mbeika Damian Me CCM
6. Naiyobi NGEEYAN Lemahon Oloibormunyei Me CCM
7. Olbalbal EMANUEL Gabriel Tonge Me CCM
8. Oloipiri WILLIAM Alais Iseroikinegi Me CCM
2. DAR ES SALAAM | MANISPAA YA ILALA Ilala 9. Kivukoni HENRY Sato Massaba Me CCM
MANISPAA YA DODOMA Dodoma Mjini  [10. Ipala MAGAWA George Steven Me CCM
11. Viwandani MWANYEMBA Jaffar Mdegela Me CCM
12, Zuzu AWADH Abdallah Al-Guhum Me CCM
DODOMA WILAYA YA BAHI Bahi 13, Lamaiti DONALD Simango Mejitii Me CCM
3. 14. Mwitikira DANFORD Yared Chisomi Me CCM
WILAYA YA KONGWA Kongwa 15. Chiwe WALESHA Asheri John Me CCM
WILAYA YA MPWAPWA Kibakwe 16. Lufu GILBERT Julius Msigala Me CCM
17. Lumuma CHELLIGAH Amon Jocktan Me CCM
18. Massa NGHWENZI Donati Sasine Me CCM
4. GEITA MJI WA GEITA Geita Mjini 19. Nyanguku NGOLE Elias Charles Me CCM
5 IRINGA WILAYA YA IRINGA Ismani 20. Mahuninga KISOGOLE Kastory Benitho Me CCM
' WILAYA YA MUFINDI Mufindi Kusini {21, Maduma GABRIEL Marcus Mlyuka Me CCM
WILAYA YA BUKOBA Bukoba Vijijini  {22. Rukoma NGEZE Murshid Hassan Me CCM
6. KAGERA WILAYA YA KYERWA Kyerwa 23, Kimuli BYAFURU Beneth Me CCM
24. Rutunguru FULGENCE Muzora Fredrick Me CCM
WILAYA YA MOSHI Moshi Vijijini 25. Okaoni MORRIS Morris Makoi Me CCM
7 KILIMANJARO WILAYA YA MWANGA Mwanga 26. Kivisini MWALIMU Ziadi Mziray Me CCM
WILAYA YA SAME Same N 27 Suji NISAGURWE Zablon Rabieth Me CCM

Magharibi

8. WILAYA YA SIMANJIRO Simanjiro 28. Endonyoengijape LUCAS Alaomo Moringe Me CcCM




€0l

JIMBO KATA JINA MAJINA MENGINE | JINSIA CHAMA
bt | LLGES B MGOMBEA YA MGOMBEA
MANYARA 29. Komolo MICHAEL Haiyo Siria Me CcCM
30. Langai JACKSON Lesikar Sipitieck Me CCcM
31. Naisinyai KILEMPU Kinoka Laizer Me CCM
3. Terrat JACKSON Materi Supeet Me CCM
9. MBEYA WILAYA YA CHUNYA Songwe 33. Gua NDOLOMI Isaya Albano Me CCM
MANISPAA YA Morogoro Mjini |34 Mzinga MILIKIEL Mansuet Mahiku Me CCM
MOROGORO

WILAYA YA GAIRO Gairo 35, Madege PHARLESI George Ndoo Me cCM
36. Mkalama SAIMONI Mfundo Mkamang'ono Me cCM
10. | MOROGORO WILAYA YA KILOSA Kilosa 37. Mabula MESHACK Danni Challo Me CcCM
WILAYA YA MOROGORO Essr;:]?oro 38 Bungu AVELINE Bwakila Lucas Me CCM
WILAYA YA MVOMERO Mvomero 39. Bunduki PROSPER Thomas Mkunule Me CCM
40. Diongoya JONAS Van Zeeland Me CCM
MTWARA WILAYA YA MASASI Lulindi 41, Chikolopola MAHELELA Edward Eliabi Me CcCM
11. 42, Lupaso DOUGLAS Dustan Mkapa Me CCM
WILAYA YA NEWALA Newala Vijijini  [43. Mchemo MUNGA Swalehe Mohamed Me CCM
MJI WA NJOMBE Njombe Mjini |44, Ihanga ALFREDI John Msigwa Me CCM
12. | NJOMBE 45, Mawengi ZEMBWELA Silvesta Willa Me CCM
WILAYA YA LUDEWA Ludewa 46, Mundindi WISE Charles Mgina Me ccMm
13. | PwaNI WILAYA YA CHALINZE Chalinze 47. Msoga MWINYIKONDO Hassani Rajabu Me CcCM
WILAYA YA KISARAWE Kisarawe 48. Mzenga MOHAMMEDI Boniface Rubondo Me CCM
WILAYA YA Msanda Muungano CHARLES Philimon Kanuni Me CCM

14. | RUKWA SUMBAVANGA Kwela 49, 9
MJI WA MBINGA Mbinga Mjini 50. Kihungu DASTAN Aidan Ndunguru Me CCcM
51, Kitanda ZENO Einhard Mbunda Me CCM
Mbinga Viijini 52. Kipololo ANGELUS Borgias Nchimbi Me CCM
15. | RUVUMA WILAYA YA MBINGA 53. Muungano MILINGA Christopher Andrew Me CCM
54, Ukata EVELIN Alanlis Mwitumba Me CCM
WILAYA YA NAMTUMBO Namtumbo 55. Mkongo DANIEL Magnus Nyambo Me CcCM
WILAYA YA NYASA Nyasa 56. Lumeme KIKASI Walarick Rainald Me CCM
WILAYA YA SONGEA Peramiho 57. Mbinga Mharule NASIRI Mselemu Nyoni Me CCM
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Kiambatisho Na. 4: Risala ya Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
kwa Wapiga Kura

RISALA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI
MHE. JAJI MSTAAFU DAMIAN Z. LUBUVA
KUHUSU UPIGAJI KURA KATIKA UCHAGUZI MKUU WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI UTAKAOFANYIKA
TAREHE 25 OKTOBA, 2015
Ndugu Wananchi

Kama mnavyofahamu kesho tarehe 25, Oktoba 2015 ni Siku ya Kupiga kura katika
Uchaguzi Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kumchagua Rais, Mbunge na
Diwani kwa Tanzania Bara.Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ndicho chombo ambacho
kimepewa dhamana ya Kikatiba Kuratibu, Kusimamia na Kuendesha Chaguzi za Rais,
Wabunge na Madiwani.

Awali ya yote kwa niaba ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi natumia nafasi hii kuwapa
pole Viongozi wa Vyama vya Siasa na wafuasi wao kwa kuwapoteza viongozi wao
waandamizi akiwemo Mwenyekiti wa Democratic Party (DP) Mchungaji Christopher
Mtikila na Mwenyekiti wa Chama cha National League for Democracy (NLD) Dr.
Emmanuel Makaidi, pia wagombea mbalimbali katika ngazi za Ubunge na Udiwani.
Jambo hili zito limesababisha kuahirisha kampeni na mchakato wa uchaguzi katika
Majimbo na Kata husika ili kuwezesha Vyama husika kuteua Wagombea wengine
mbadala.

Aidha, nawapongeza wananchi wote kwa utulivu mliouonyesha wakati wa kipindi cha
Kampeni za Uchaguzi. Ingawa kulikuwa na dosari za hapa na pale; juhudi zilifanywa
na Tume, Msajili wa Vyama vya Siasa, Vyama vya Siasa vinavyoshiriki Uchaguzi,
Jeshi la Polisi na wadau wengine mbalimbali wa Uchaguzi kukemea vitendo hivyo ili
kuwezesha Kampeni za Uchaguzi kufanyika kwa Usalama na Amani.

Ndugu Wananchi

Katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 jumla ya Wapiga Kura 23,254,485
walijiandikisha ili kuweza kushiriki katika zoezi hilo katika jumla ya Vituo 64,736,
ambapo Tanzania Bara ni Vituo 63,156 na Zanzibar ni Vituo 1,580.

Natoa rai kwa wale wote mliojiandikisha kama Wapiga Kura kujitokeza kwenye vituo
walikojiandikisha ili kuweza kupiga kura na kuwachagua viongozi wanaowataka bila
hofu, woga, wasiwasi au ushawishi. Kura ni haki yako na ni kwa mustakabali wako
na nchi yetu.
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Ndugu Wananchi

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inapenda kuwakumbusha Wapiga Kura wote mambo
yafuatayo:-

0

(ii)

(iii)

(v)

)

(vi)

(vii)

Vituo vitafunguliwa saa 1:00 asubuhi na kufungwa saa 10:00 jioni. Iwapo
wakati wa kufunga Kituo watakuwepo Wapiga Kura katika mstari ambao
wamefika kabla ya wakati wa kufunga Kituo na hawajapiga Kura, hao
wataruhusiwa Kupiga Kura. Mtu yeyote hataruhusiwa kujiunga katika mstari
wa Wapiga Kura baada ya saa kumi (10:00) jioni.

Mpiga Kura akumbuke kubeba Kadi yake ya Mpiga Kura. Sheria inaelekeza
kuwa ili Mpiga Kura aruhusiwe kupiga kura ni lazima awe na kadi ya kupigia
Kura.Fomu Na. 17 sio mbadala wa Kadi ya Mpiga Kura. Fomu hii ni kwaajili
ya Mpiga Kura mwenye Kadi ya Mpiga Kura kutoa Tamko kuthibitisha ndiye
mwenye jina linaloonekana kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na
kwamba bado hajapiga kura katika kituo hicho au mahali pengine.

Kipaumbele kitatolewa kwa wagonjwa, wanaoishi na ulemavu wa aina
mbalimbali, wanawake wajawazito au wenye watoto wachanga na wazee
ambao hawatatakiwa kujipanga kwenye mstari.

Wakati wote wa Kupiga Kura na Kuhesabu Kura, Mawakala wa Vyama vya
Siasa wawepo kwenye Vituo. Wajibu wao ni kulinda maslahi ya Vyama vyao
na Wagombea. Hata hivyo hawatakiwi kuingilia masuala ya utendaji ambayo
yamekabidhiwa kwa Msimamizi wa Kituo.

Kura zitahesabiwa katika Kituo cha Kupigia Kura mara tu Upigaji Kura
utakapokamilika. Baada ya Kura kuhesabiwa, Matokeo yatajazwa kwenye
Fomu za Matokeo ya Uchaguzi Na. 21A, 21B na 21C. Fomu hizo zitatiwa saini
na Msimamizi wa Kituo na Mawakala. Kila Wakala atapewa nakala za Fomu za
Matokeo ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani na nakala nyingine
zitabandikwa mahali pa wazi nje ya Kituo.

Msimamizi wa Kituo/Msimamizi Msaidizi wa Kituo atapeleka Fomu za Matokeo
ya Uchaguzi na vifaa vingine vilivyotumika kwenye zoezi la Upigaji Kura kwa
Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi. Wakala wa kila
Chama na mlinzi wa Kituo watakaokuwa popote msafara unapoanzia
wataruhusiwa kusindikiza msafara wa kupeleka matokeo ya Uchaguzi kwenda
kwa Msimamizi wa Uchaguzi/Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi wa Kata.

Matokeo yote yakishapokelewa na Msimamizi wa Uchaguzi kwa upande wa
Uchaguzi wa Rais na Wabunge na Msimamizi Msaidizi wa Uchaguzi kwa
upande wa Uchaguzi wa Udiwani, yatajumlishwa mbele ya Mawakala na wote
wanaoruhusiwa kuingia kwenye vituo vya Kujumlishia Kura.
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(viii)

(ix)

()

Kama ilivyokuwa wakati wa kuhesabu Kura, baada ya ujumlishaji kukamilika,
Fomu Na. 24A, 24B na 24C za Matokeo ya Uchaguzi zitatiwa saini na
Msimamizi wa Uchaguzi na Mawakala watakaokuwepo. Mawakala watapewa
Nakala za Fomu za Matokeo na Nakala moja moja itawekwa mahali pa wazi
nje ya Kituo cha Kujumlisha Kura.

Matokeo ya Uchaguzi wa Rais yatatumwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Tume
itayahakiki na itatangaza matokeo ya awali ya Uchaguzi wa Rais kadri
itakavyo kuwa ikiyapokea kutoka Majimboni.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi itajumlisha matokeo ya Uchaguzi wa Rais ya
Majimbo yote ya nchi nzima na kumtangaza Mshindi. Mawakala wa Vyama vya
siasa vinavyoshiriki Uchaguzi wa Rais wanaruhusiwa kuwepo wakati wa
kujumlisha Matokeo ya Uchaguzi wa Rais. Ni Tume pekee ndiyo yenye
mamlaka Kisheria ya kumtangaza Mshindi wa Urais. Matokeo yatakayo
tangazwa na Tume ndio yatakayo heshimiwa.

Ndugu Wananchi

Tume inapenda kusisitiza mambo muhimu yafuatayo:-

()

(ii)

(iii)

(iv)

v)

(vi)

(vii)

Mwisho wa Kampeni ni leo saa 12:00 jioni, Vyama, Wagombea na mashabiki
baada ya saa 12 jioni wasifanye kampeni za aina yoyote ikiwa ni pamoja na
kutumia alama zozote zinazoashiria kampeni kama Vile bendera n.k.

Mawakala wa Vyama vya Siasa wanaruhusiwa kuwepo Vituoni kwa mujibu wa
Sheria na kanuni, Wakala asiyekuwa na barua ya utambulisho kutoka kwa
Msimamizi wa Uchaguzi hataruhusiwa kuingia katika kituo cha kupigia,
kuhesabia na kujumlishia Kura.

Vyama vyote vya Siasa vinavyoshiriki katika Uchaguzi vinatakiwa kuhakikisha
kwamba vinaweka Mawakala wake katika vituo vyote vya Kupigia Kura na
Kujumlisha Kura.Mawakala hao watatakiwa kuzingatia Sheria, Kanuni na
Taratibu zilizowekwa.

Mara baada ya Kupiga Kura na kwa kuzingatia Maadili ya Uchaguzi ya 2015
yaliyokubaliwa na Vyama vyote vya Siasa na kuridhiwa na Mahakama, Wapiga
Kura wanatakiwa kuondoka Vituoni na kuendelea na shughuli zao.Vituoni
Vyama vya Siasa vimeweka Mawakala wake ambao watalinda maslahi ya
Vyama husika na Wagombea wao.

Mpiga Kura atapiga Kura kwenye Kituo alichojiandikisha au alichopangiwa na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi.

Watu waliotajwa kwenye Sheria ndiyo pekee wanaoruhusiwa kuingia kwenye
Vituo vya Kupigia, kuhesabia na kujumlishia Kura.

Mpiga Kura anayeishi na ulemavu wa kutoona ataruhusiwa kuja kituoni na
mtu anayemchagua mwenyewe. Aidha, kwa Wapiga Kura wa aina hii ambao
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watataka Kupiga Kura zao wao wenyewe watapatiwa kifaa maalum cha Nukta
Nundu (Tactile Ballot Folder). Vifaa hivyo vitakuwepo katika vituo vyote nchi
nzima.

(viii) Ni kosa la jinai Mpiga Kura Kupiga Kura zaidi ya mara moja.

(ix)  Mpiga Kura ambaye atakuwa na kadi ya Mpiga Kura ila namba ya Kadi yake ni
tofauti na namba iliyo kwenye Daftari la Kituo ataruhusiwa kupiga Kura.

(x) Wapiga Kura ambao picha zao hazionekani vizuri au hazionekani kabisa
kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura wataruhusiwa kupiga Kura.

(xi) Wapiga Kura walioandikishwa na Tume na wanaishi katika maeneo mapya ya
kiutawala vyaliyogawanywa wakati au baada ya zoezi la uandikishaji
kukamilika, hivyo, majina ya maeneo hayo kutofautiana na majina yaliyopo
kwenye kadi zao wataruhusiwa Kupiga Kura.

(xii) Wapiga Kura ambao wana Kadi za Kupigia Kura na majina yao hayapo katika
Daftari la Kituo walichojiandikishia lakini yapo katika Orodha ya majina
ambayo haina picha iliyotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi wataruhusiwa
Kupiga Kura.

(xiii)  Ni marufuku, na ni kosa la jinai kumkataza mtu kwenda Kupiga Kura.

(xiv) Katika Uchaguzi wa Rais mwenye mamlaka ya kumtangaza Mshindi ni Tume
ya Taifa ya Uchaguzi. Kwa upande wa Uchaguzi wa Wabunge mwenye
Mamlaka ya kutangaza Mshindi ni Msimamizi wa Uchaguzi. Kwa Uchaguzi wa
Madiwani mwenye mamlaka ya kufanya hivyo ni Msimamizi Msaidizi wa
Uchaguzi.

Ndugu Wananchi,

Kwa kumalizia, Tume inawasihi tena Wapiga Kura wote wa nchi nzima kujitokeza
kwa wingi Kupiga Kura ili kuwachagua Viongozi mnaowataka wawaongoze kwa
miaka mitano ijayo.

Tume inapenda kuwahakikishia Wananchi wote kwamba kutakuwa na ulinzi wa
kutosha katika Vituo vya Kupigia Kura.

Ni matumaini ya Tume kuwa hali ya Amani na Utulivu ambayo imekuwepo hadi
sasa na kama ilivyokuwa katika Chaguzi zilizopita itaendelea kudumishwa ili
kuhakikisha kwamba Uchaguzi unafanyika kwa Utulivu na Amani kwa Ustawi wa
Taifa letu. Kila Mwananchi, Viongozi wa Dini na Vyama vya Siasa tushirikiane wote ili
kuhakikisha kuwa viashiria vya uvunjifu wa Amani na Utulivu vinaepukwa katika hali
ya Amani na Utulivu, Uchaguzi utakaofanyika utakuwa Huru, Wazi na wa Haki.

KUMBUKA KUPIGA KURA NI HAKI YAKO YA MSINGI NA MUSTAKABALI
WA NCHI, NENDA KAPIGE KURA.
MUNGU IBARIKI AFRIKA, MUNGU IBARIKI TANZANIA

Ahsanteni kwa kunisikiliza.
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B: WABUNGE WANAUME

MKOA WILAYA JIMBO CHAMA JINA MAJINA MENGINE
MANISPAA YA ARUSHA 1. | ARUSHA MIJINI CHADEMA LEMA Godbless Jonathan
WILAYA YA ARUSHA 2. | ARUMERU MAGHARIBI CHADEMA OLEMEISEYEKI Gibson Blasius
ARUSHA WILAYA YA KARATU 3. | KARATU CHADEMA QAMBALO Willy Qulwi
WILAYA YA LONGIDO 4. | LONGIDO CHADEMA ONESMO Koimerek Nangole
WILAYA YA MERU 5. | ARUMERU MASHARIKI CHADEMA NASSARI Joshua Samwel
WILAYA YA MONDULI 6. | MONDULI CHADEMA KALANGA Julius Laizer
WILAYA YA NGORONGORO 7. | NGORONGORO CCM OLENASHA Tate William
8. | ILALA CCM ZUNGU Azzan Mussa
MANISPAA YA ILALA 9. | UKONGA CHADEMA WAITARA Mwita Mwikwabe
10. | KIBAMBA CHADEMA MNYIKA John John
MANISPAA YA KINONDONI 11. | KINONDONI CUF MTULIA Maulid Said Abdallah
DAR ES SALAAM 12. | UBUNGO CHADEMA KUBENEA Saed Ahmed
MANISPAA YA TEMEKE 13. | KIGAMBONI CCM NDUGULILE Faustine Engelbert (DR)
MANISPAA YA TEMEKE 14. | MBAGALA CCM MANGUNGU Ali Issa
MANISPAA YA TEMEKE 15. | TEMEKE CUF ABDALLAH Ally Mtolea
MANISPAA YA DODOMA 16. | DODOMA MJINI CCM MAVUNDE Anthony Peter
MJI KONDOA 17. | KONDOA MJINI CCM SANNDA Edwin Mgante
WILAYA YA BAHI 18. | BAHI CCM BADWEL Omary Ahmad
WILAYA YA CHAMWINO 19. | CHILONWA CCM MWAKA Joel Makanyaga
DODOMA 20. | MTERA CCM LUSINDE Livingstone Joseph
WILAYA YA CHEMBA 21. | CHEMBA CCM NKAMIA Juma Selemani
WILAYA YA KONGWA 22. | KONGWA CCM NDUGAIL Job Yustino
WILAYA YA MPWAPWA 23. | KIBAKWE CCM SIMBACHAWENE George Boniface
24. | MPWAPWA CCM LUBELEJE George Malima
MJI WA GEITA 25. | GEITA MJINI CCM KANYASU Constantine John
WILAYA YA NYANG"HWALE 26. | NYANG"HWALE CCM HUSSEIN Nassor Amar
GEITA WILAYA YA BUKOMBE 27. | BUKOMBE CCM DOTO Mashaka Biteko
WILAYA YA CHATO 28. | CHATO CCM DKT. KALEMANI Matogolo Medard
WILAYA YA GEITA 29. | GEITA CCM MUSUKUMA Joseph Kasheku
WILAYA YA MBOGWE 30. | MBOGWE CCM AUGUSTINO Manyanda Masele
IRINGA MANISPAA YA IRINGA 31. | IRINGA MJINI CHADEMA MSIGWA Simon Peter
MJI WA MAFINGA 32. | MAFINGA MJINI CCM CHUMI Cosato David
WILAYA YA IRINGA 33. | ISMANI CCM LUKUVI Vangimembe William




[

MKOA WILAYA JIMBO CHAMA JINA MAJINA MENGINE
34. | KALENGA CCcM MGIMWA Godfrey William
WILAYA YA KILOLO 35. | KILOLO CCM VENANCE Methusalah Mwamoto
WILAYA YA MUFINDI 36. | MUFINDI KASKAZINI CCM MGIMWA Hassan Mahmoud
37. | MUFINDI KUSINI CCM MENDRAD Lutengano Kigola
MANISPAA YA BUKOBA 38. | BUKOBA MJINI CHADEMA LWAKATARE Wilfred Muganyizi
WILAYA YA BIHARAMULO 39. | BIHARAMULO MAGHARIBI CCM OSCAR Rwegasira Mukasa
WILAYA YA BUKOBA 40. | BUKOBA VIJIJINI CCM RWEIKIZA Jasson Samson
KAGERA WILAYA YA KARAGWE 41. | KARAGWE CCM INNOCENT Lugha Bashungwa
WILAYA YA KYERWA 42. | KYERWA CCM INNOCENT Sebba Bilakwate
WILAYA YA MISSENYI 43. | NKENGE CCM KAMALA Diodorus Buberwa
WILAYA YA MULEBA 44. | MULEBA KASKAZINI CCM CHARLES John Mwijage
WILAYA YA NGARA 45. | NGARA CCM GASHAZA Alex Raphael
46. | KONDE CUF KHATIB Said Haji
WILAYA YA MICHEWENI 47. | MICHEWENI CUF HAJI Khatib Kai
48. | TUMBE CUF RASHID Ali Abdalla
49. | GANDO CUF OTHMAN Omar Haji
KASKAZINI PEMBA 50. | KOJANI CUF HAMAD Salim Maalim
WILAYA YA WETE 51. | MGOGONI CUF DR.SULEIMAN Ally Yussuf
52. | MTAMBWE CUF KHALIFA Mohammed Issa
53. | WETE CUF MBAROUK Salim Ali
54. | CHAANI CCM KHAMIS Yahaya Machano
55. | KIJINI CCM MAKAME Mashaka Foum
WILAYA YA KASKAZINI A 56. | MKWAJUNI ccM KHAMIS Al Vuai
57. | NUNGWI CUF YUSSUF Haji Khamis
KASKAZINT UNGUJA 58. | TUMBATU CCM HIJA Juma Othman
59. | BUMBWINI CUF MUHAMMED Amour Muhammed
WILAYA YA KASKAZINI B 60. | DONGE CCM SADIFA Juma Khamis
61. | KIWENGWA CCM KHAMIS Mtumwa Ali
MANISPAA YA MPANDA 62. | MPANDA MJINI CCM KAPUFI Sebastian Simon
KATAVI WILAYA YA MLELE 63. | KATAVI CCM ENG. ISACK Aloyce Kamwelwe
WILAYA YA MPANDA 64. | MPANDA VIJIJINI CCM KAKOSO Selemani Moshi
WILAYA YA NSIMBO 65. | NSIMBO CCM MBOGO Richard Philip
KIGOMA MANISPAA YA KIGOMA UJIJI 66. | KIGOMA MJINI ACT ZITTO Kabwe Z. Ruyagwa




48!

MKOA WILAYA JIMBO CHAMA JINA MAJINA MENGINE
MJI WA KASULU 67. | KASULU MJINI CCM NSANZUGWANKO Daniel Nicodemus
WILAYA YA BUHIGWE 68. | BUHIGWE CCM OBAMA Albert Ntabaliba
WILAYA YA KAKONKO 69. | BUYUNGU CHADEMA BILAGO Kasuku Samson
WILAYA YA KASULU 70. | KASULU VIJIJINI CCM VUMA Holle Augustine
WILAYA YA KIBONDO 71. | MUHAMBWE CCM ENG. ATASHASTA Justus Nditiye
WILAYA YA KIGOMA 72. | KIGOMA KASKAZINI CCM PETER Joseph Serukamba
MANISPAA YA MOSHI 73. | MOSHI MJINI CHADEMA JAPHARY Raphael Michael
WILAYA YA HAI 74. | HAL CHADEMA MBOWE Freeman Aikaeli
WILAYA YA MOSHI 75. | MOSHI VIJIJINI CHADEMA KOMU Anthony Calist
76 | vungo NCCR- MBATIA James Francis
KILIMANJARO Mageuzi
WILAYA YA MWANGA 77. | MWANGA CCM PROF. MAGHEMBE Jumanne Abdallah
WILAYA YA ROMBO 78. | ROMBO CHADEMA SELASINI Joseph Roman
WILAYA YA SAME 79. | SAME MAGHARIBI CCM DKT. DAVID Mathayo David
WILAYA YA SIHA 80. | SIHA CHADEMA DR. MOLLEL Oloyce Godwin
81. | CHAKECHAKE CUF YUSSUF Kaiza Makame
82. | CHONGA CUF MOHAMED Juma Khatib
WILAYA YA CHAKECHAKE 83. | OLE CUF JUMA HAMAD OMAR Juma Hamad
84. | WAWI CUF NGWALI Ahmed Juma
KUSINI PEMBA 85. | ZIWANI CUF NASSOR Suleiman Omar
86. | CHAMBANI CUF YUSSUF Salim Hussein
87. | KIWANI CUF ABDALLA Haji Ali
WILAYA YA MKOANI 88. | MKOANI CUF TWAHIR Awesu Mohammed
89. | MTAMBILE CUF MASOUD Abdalla Salim
90. | CHWAKA CCM BHAGWANJI Maganlal Meisuria
WILAYA YA KATI 91. | TUNGUU CCM MIMINA Khalifa salim Suleiman
KUSINI UNGUJA 92. | UZINI CCM SALUM Mwinyi Rehani
WILAYA YA KUSINI 93. | MAKUNDUCHI CCM HAJI Ameir Haji Timbe
94. | PAJE CCM JAFFAR Sanya Jussa
MANISPAA YA LINDI 95. | LINDI MJINI CCM KAUNJE Hassani Seleman
LINDI WILAYA YA KILWA 96. | KILWA KASKAZINI CUF NGOMBALE Vedasto Edgar
97. | KILWA KUSINI CUF BUNGARA Selemani Saidi
WILAYA YA LINDI 98. | MCHINGA CUF BOBALI Hamidu Hassan
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MKOA WILAYA JIMBO CHAMA JINA MAJINA MENGINE
99. | MTAMA CCM NAPE Moses Nnauye
WILAYA YA LIWALE 100. | LIWALE CUF KUCHAUKA Zuberi Mohamedi
WILAYA YA NACHINGWEA 101. | NACHINGWEA CCM MASALA Hassan Elias
WILAYA YA RUANGWA 102. | RUANGWA CCM MAJALIWA Kassim Majaliwa
MJI WA MBULU 103. | MBULU MIJINI CCM ISSAAY Zacharia Paulo
WILAYA YA BABATI 104. | BABATI VIJIJINI CCM JITU Vrajlal Soni
MANYARA WILAYA YA KITETO 105. | KITETO CCM PAPIAN Emmanuel John
WILAYA YA MBULU 106. | MBULU VIJIJINI CCM FLATEI Gregory Massay
WILAYA YA SIMANJIRO 107. | SIMANJIRO CHADEMA JAMES Kinyasi Millya
MANISPAA YA MUSOMA 108. | MUSOMA MJINI CCM VEDASTUS Mathayo Manyinyi
WILAYA YA BUNDA 109. | BUNDA CCM BONIPHACE Mwita Getere
110. | MWIBARA CcCM KANGI Alphaxard Lugola
MARA WILAYA YA BUTIAMA 111. | BUTIAMA CCM MKONO Nimrod Elirehemah
WILAYA YA MUSOMA 112. | MUSOMA VIJIJINI CCM PROF MUHONGO Sospeter Mwijarubi
WILAYA YA RORYA 113. | RORYA CCM LAMECK Okambo Airo
WILAYA YA SERENGETI 114. | SERENGETI CHADEMA MARWA Ryoba Chacha
WILAYA YA TARIME 115. | TARIME CHADEMA HECHE John Wegesa
JIJI LA MBEYA 116. | MBEYA MJINI CHADEMA MBILINYI Osmund Joseph
MJI WA TUNDUMA 117. | TUNDUMA CHADEMA MWAKAJOKA Frank George
WILAYA YA BUSOKELO 118. | BUSOKELO CCM MWAKIBETE Atupele Fredy
WILAYA YA CHUNYA 119. | LUPA CCM MWAMBALASWA Victor Kilasile
120. | SONGWE CCM MULUGO Philipo Augustino
MBEYA WILAYA YA KYELA 121. | KYELA CCM MWAKYEMBE Harrison George
WILAYA YA MBARALI 122. | MBARALI CCM HAROON Mulla Pirmohamed
WILAYA YA MBEYA 123. | MBEYA VIJIJINI CCM ORAN Manase Njeza
WILAYA YA MBOZI 124. | MBOZIL CHADEMA HAONGA Pascal Yohana
WILAYA YA MBOZI 125. | VWAWA CCM HASUNGA Japhet Ngailonga
WILAYA YA MOMBA 126. | MOMBA CHADEMA SILINDE David Ernest
WILAYA YA RUNGWE 127. | RUNGWE CCM SAUL Henry Amon
WILAYA YA MAGHARIBI A 128. | MFENESINI CCM KANAL(MST); MASOUD Ali Khamis
129. | MWERA CCM MAKAME Kassim Makame
MIINI MAGHARIBI WILAYA YA MAGHARIBI B 130. | DIMANI CCM HAFIDH Ali Tahir
131. | FUONI CCM ABBAS Ali Hassan




148!

MKOA WILAYA JIMBO CHAMA JINA MAJINA MENGINE
132. | KIEMBE SAMAKI CCM IBRAHIM Hassanali Mohamedali
133. | MWANAKWEREKWE CUF ALI Salim Khamis
134. | KIJITOUPELE CCM NAHODHA SHAMS VUAIL
135. | AMANI CCM MUSSA Hassan Mussa
136. | CHUMBUNI CcCM AMJADI Ussi Salum Pondeza
137. | JANG'OMBE CCM KINGI Ali Hassan Omar
WILAYA YA MJINI 138. | KIKWAJUNI CCM MASAUNI Hamad Yussuf
139. | KWAHANI CCM MWINYI Hussein Ali
140. | MAGOMENI CCM JAMAL Kassim Ali
MJINI MAGHARIBI 141. | MALINDI CUF ALLY Abdullah Allysaleh
142. | MPENDAE CCM TURKY Salim Hassan Turky
143. | SHAURIMOYO CCM MATTAR Ali Salum
MANISPAA YA MOROGORO 144. | MOROGORO MIJINI CCM ABOOD Abdul-Aziz Mohamed
WILAYA YA MALINYI 145. | MALINYI CCM DKT MPONDA H. Hussen
WILAYA YA GAIRO 146. | GAIRO CCM SHABIBY Ahmed Mabkhut
WILAYA YA KILOMBERO 147. | KILOMBERO CHADEMA LIJUALIKALI Peter Ambrose Paciens
WILAYA YA KILOSA 148. | KILOSA CCM BAWAZIR Salim Mbarak
MOROGORO 149. | MIKUMI CHADEMA HAULE Joseph Leonard
WILAYA YA MOROGORO 150. | MOROGORO KUSINI CCM MBENA Prosper Joseph
151. | MOROGORO KUSINL | oy MGUMBA Tebweta Omary
MASHARIKI
WILAYA YA MVOMERO 152. | MVOMERO CCM SULEIMAN Ahmed Saddiq
WILAYA YA ULANGA 153. | ULANGA CCM MLINGA Goodluck Asaph
m%sgmlm MTWARA 154 | MTWARA MJINI CUF MAFTAHA Abdallah Nachuma
MJI WA MASASI 155. | MASASI MJINI CCM CHUACHUA Mohamed Rashid
MJT WA NANYAMBA 156. | NANYAMBA CCM CHIKOTA Abdallah Dadi
MTWARA MJI WA NEWALA 157. | NEWALA MIJINI CCM MKUCHIKA George Huruma
WILAYA YA MASASI 158. | LULINDI CCM BWANAUSI Jerome Dismas
159. | NDANDA CHADEMA MWAMBE David Cecil
WILAYA YA NANYUMBU 160. | NANYUMBU CCM DUA William Nkurua
WILAYA YA NEWALA 161. | NEWALA VIJIJINI CCM AKBAR Rashidi Ajali
WILAYA YA TANDAHIMBA 162. | TANDAHIMBA CUF KATANI Ahmad Katani




Gl

MKOA WILAYA JIMBO CHAMA JINA MAJINA MENGINE
JIJI LA MWANZA 163. | NYAMAGANA CCM MABULA Stanslaus Shing'oma
WILAYA YA BUCHOSA 164. | BUCHOSA CCM TIZEBA Charles John
WILAYA YA KWIMBA 165. | KWIMBA CCM MANSOOR Shanif Hirani

MWANZA 166. | SUMVE CCM NDASSA Richard Mganga
WILAYA YA MAGU 167. | MAGU CCM KISWAGA Boniventura Destery
WILAYA YA MISUNGWI 168. | MISUNGWI CCM KITWANGA Charles Muhangwa
WILAYA YA SENGEREMA 169. | SENGEREMA CCM NGELEJA William Mganga
WILAYA YA UKEREWE 170. | UKEREWE CHADEMA MKUNDI Joseph Michael
MJI WA MAKAMBAKO 171. | MAKAMBAKO CCM DEO Kasenyenda Sanga
MJI WA NJOMBE 172. | NJOMBE MJINI CCM MWALONGO Franz Edward

NJOMBE WILAYA YA LUDEWA 173. | LUDEWA CCM NGALAWA Deogratias Francis
WILAYA YA MAKETE 174. | MAKETE CCM NORMAN Adamson Sigalla King
WILAYA YA NJOMBE 175. | LUPEMBE CCM HONGOLI Joram Ismael
WILAYA YA WANGING'OMBE 176. | WANGING'OMBE CCM LWENGE Gerson Hosea
MJI WA KIBAHA 177. | KIBAHA MJINI CCM KOKA Silyvestry Francis
WILAYA YA BAGAMOYO 178. | BAGAMOYO CCM KAWAMBWA Shukuru Jumanne
WILAYA YA CHALINZE 179. | CHALINZE CCM KIKWETE Ridhiwani Jakaya
WILAYA YA KIBAHA 180. | KIBAHA VIJIJINI CCM HAMOUD Abuu Jumaa

PWANI WILAYA YA KISARAWE 181. | KISARAWE CCM JAFO Selemani Saidi
WILAYA YA MAFIA 182. | MAFIA CCM DAU Mbaraka Kitwana
WILAYA YA MKURANGA 183. | MKURANGA CCM ULEGA Abdallah Hamis
WILAYA YA RUFIJI 184. | KIBITI CCM ALLY Seif Ungando

185. | RUFLII CCM MCHENGERWA Mohamed Omary
MANISPAA YA SUMBAWANGA 186. | SUMBAWANGA MJINI CCM AESHI Khalfan Hilaly
WILAYA YA KALAMBO 187. | KALAMBO CCM KANDEGE Josephat Sinkamba
WILAYA YA NKASI 188. | NKASI KASKAZINI CCM ALLYMABODI Ally Mohamed Keissy
189. | NKASI KUSINI CCM MIPATA John Desderius

RUKWA WILAYA YA SUMBAWANGA 190. | KWELA CCM MALOCHA Aloyce Ignas
MANISPAA YA SONGEA 191. | SONGEA MJINI CCM GAMA Leonidas Tutubert
MJI WA MBINGA 192. | MBINGA MJINI CCM SIXTUS Raphael Mapunda
WILAYA YA MADABA 193. | MADABA CCM JOSEPH Kizito Mhagama
WILAYA YA MBINGA 194. | MBINGA VIJIJINI CCM MSUHA Martin Mtonda
WILAYA YA NAMTUMBO 195. | NAMTUMBO CCM EDWIN Amandus Ngonyani
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WILAYA YA TUNDURU 196. | TUNDURU KASKAZINI CcCcM ENG. RAMO Matala Makani
197. | TUNDURU KUSINI CcCM MPAKATE Daimu Iddi
MANISPAA YA SHINYANGA 198. | SHINYANGA MJINI CCM MASELE Stephen Julius
MJI WA KAHAMA 199. | KAHAMA MJINI CCM KISHIMBA Kibera Jumanne
SHINYANGA WILAYA YA KISHAPU 200. | KISHAPU CccM NCHAMBI Suleiman Masoud
WILAYA YA MSALALA 201. | MSALALA CCM MAIGE Ezekiel Magolyo
WILAYA YA SHINYANGA 202. | SOLWA CCM AHMED Ally Salum
WILAYA YA USHETU 203. | USHETU CCM KWANDIKWA Elias John
SIMIYU WILAYA YA BARIADI 204. | BARIADI CCM CHENGE Andrew John
WILAYA YA BUSEGA 205. | BUSEGA CCM DR. CHEGENI Raphael Masunga
WILAYA YA ITILIMA 206. | ITILIMA CCM NJALU Daudi Silanga
WILAYA YA MASWA 207. | MASWA MAGHARIBI CccM NDAKI Mashimba Mashauri
208. | MASWA MASHARIKI CCM NYONGO Stanslaus Haroon
WILAYA YA MEATU 209. | KISESA CCM MPINA Luhaga Joelson
210. | MEATU CCM SALUM Khamis Salum
MANISPAA YA SINGIDA 211. | SINGIDA MJINI CCM MUSSA Ramadhani Sima
WILAYA YA IKUNGI 212. | SINGIDA MAGHARIBI CCM KINGU Elibariki Immanuel
213. | SINGIDA MASHARIKI CHADEMA LISSU Tundu Antiphas Mughwai
SINGIDA WILAYA YA IRAMBA 214. | IRAMBA MAGHARIBI CCM MWIGULU Lameck Nchemba Madelu
WILAYA YA MANYONI 215. | MANYONI MAGHARIBI CccM MASSARE Yahaya Omary
216. | MANYONI MASHARIKI CCM MTUKA Daniel Edward
WILAYA YA MKALAMA 217. | IRAMBA MASHARIKI CCM ALLAN Joseph Kiula
WILAYA YA SINGIDA 218. | SINGIDA KASKAZINI CCM NYALANDU Lazaro Samuel
MANISPAA YA TABORA 219. | TABORA MJINI CCM MWAKASAKA Adamson Emmanuel
MJI WA NZEGA 220. | NZEGA MJINI CCM BASHE Mohamed Hussein
WILAYA YA IGUNGA 221. | IGUNGA CcCcM DR. KAFUMU Dalaly Peter
222. | MANONGA CCM GULAMALI Seif Khamis Said
TABORA WILAYA YA KALIUA 223. | ULYANKURU CCM KADUTU John Pet_er
WILAYA YA NZEGA 224. | BUKENE CCM ZEDI Selemani Jumanne
225. | NZEGA VIJIJINI CCM DKT. KIGWANGALLA Hamisi Andrea
WILAYA YA SIKONGE 226. | SIKONGE CCM KAKUNDA Joseph George
WILAYA YA UYUI 227. | IGALULA CcCcM MUSA Rashid Ntimizi
228. | TABORA KASKAZINI CCM ALMAS Athuman Maige
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JIT LA TANGA 229. | TANGA MJINI CUF MUSSA Bakari Mbarouk
MJI WA HANDENI 230. | HANDENI MJINI CCM KIGODA Abdalah Omari
WILAYA YA BUMBULI 231. | BUMBULI CCM JANUARY Yusuf Makamba
WILAYA YA KILINDI 232. | KILINDI CcM KIGUA Omari Mohamed

TANGA WILAYA YA KOROGWE 233. | KOROGWE VIJIJINI CcM STEPHEN Hilary Ngonyani
WILAYA YA LUSHOTO 234. | LUSHOTO Cccm SHABANI Omari Shekilindi

235. | MLALO CCM SHANGAZI Rashid Abdallah

WILAYA YA MKINGA 236. | MKINGA CCcM KITANDULA Dustan Luka
WILAYA YA MUHEZA 237. | MUHEZA CCM BALOZI ADADI Mohamed Rajabu
WILAYA YA PANGANI 238. | PANGANI CCM JUMAA Hamidu Aweso
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Mhe. Sofia Mattayo Simba
Mhe. Amina Nassoro Makilagi

Mhe. Tauhida Cassian Galoss
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4. Mhe. Rose Cyprian Tweve
5. Mhe. Ummy Ally Mwalimu

6. Mhe. Angelina Adam Malembeka

7. Mhe. Bupe Nelson Mwakang’ata

8. Mhe. Kemirembe Julius Lwota

9. Mhe. Aysharose Ndogholi Matembe
10. Mhe. Maida Hamad Abdallah

11. Mhe. Esther Lukago Midimu

12. Mhe. Dkt. Mary Machuche Mwanjelwa
13. Mhe. Faida Mohammed Bakar

14. Mhe. Lucy Thomas Mayenga

15. Mhe. Bernadetha Kasabago Mushashu
16. Mhe. Dkt. Christine Gabriel Ishengoma
17. Mhe. Mariam Nassoro Kisangi

18. Mhe. Zaynab MatituVulu

19. Mhe. Juliana Daniel Shonza

20. Mhe. Fakharia Shomar Khamis

21. Mhe. Dkt. Susan Alphonce Kolimba
22. Mhe. Jacquline Ngonyani Msongozi
23. Mhe. Annastazia James Wambura

24. Mhe. Taska Restuta Mbogo

25. Mhe. Josephine Johnson Genzabuke
26. Mhe. Vicky Paschal Kamata

27. Mhe. Hamida Mohamed Abdallah
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Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
Mhe.
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Felister Aloyce Bura
Martha Jachi Umbulla
Asha Mshimba Jecha
Shally Josepha Raymond
Munde Tambwe Abdallah
Agnes Mathew Marwa
Catherine Valentine Magige
Angellah Jasmine Kairuki
Hawa Mchafu Chakoma
Khadija Hassan Aboud
Dkt. Jasmine Tisekwa Bunga
Ester Michael Mmasi

Stella Ikupa Alex

Amina Saleh Mollel
Zainabu Nuhu Mwamwindi
Najma Murtaza Giga
Halma Abdallah Bulembo
Zainabu Athuman Katimba
Mariam Ditopile Mzuzuri
Maria Ndila Kangoye
Khadija Nassir Ali

Munira Mustafa Khatib
Subira Khamis Mgalu
Neema William Mgaya
Azza Hillal Hamad

Martha Mosses Mlata
Anna Richard Lupembe
Asha Abdallah Juma
Mwanne Isimail Mchemba
Silafi Jumbe Maufi
Josephina Tabitha Chagula

Fatuma Hassan Toufiq
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61.
62.
63.
64.
65.
66.

Mhe.

Leah Jeremiah Komanya

Mhe. Mwantum Dau Haji
Mhe. Kiteto Zawadi Koshuma
Mhe. Sikudhani Yasini Chikambo
Mhe. Ester Alexander Mahawe
Mhe. Ritha Enespher Kabati
Mhe. Oliver Daniel Semuguruka
B. CHADEMA
1. Mhe. Grace Victor Tendega
2. Mhe. Sophia Hebron Mwakagenda
3. Mhe. Suzan Anselim Lyimo
4. Mhe. Anatropia Lwehikila Theonest
5. Mhe. Lucy Magereli Simon
6. Mhe. Suzanne Peter Masele
7. Mhe. Cecilia Daniel Paresso
8. Mhe. Conchesta Leonce Rwamlaza
9. Mhe. Grace Sindato Kiwelu
10. Mhe. Ruth Hiyob Mollel
11. Mhe. Devotha Mathew Minja
12. Mhe. Joyce Bitta Sokombi
13..  Mhe. Rose Kamili Sukum
14. Mhe. Yosepher Ferdinand Komba
15. Mhe. Upendo Furaha Peneza
16. Mhe. Gimbi Dotto Masaba
17. Mhe. Aida Joseph Khenan
18. Mhe. Dr. Sware Vicent Semesi
19. Mhe. Susana Chogisasi Mgonokulima
20. Mhe. Jesca David Kishoa
21. Mhe. Hawa Subira Mwaifunga
22. Mhe. Kunti Yusuph Majala
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Zubeda Hassan Sakuru
Joyce John Mukya

Mary Deo Muro

Rhoda Edward Kunchela
Sabreena Hamza Sungura
Lathifah Hassan Chande
Tunza Issa Malapo
Mariam Salum Msabaha
Zainab Mussa Bakar
Salome Wycliffe Makamba
Dr. Elly Marco Macha
Lucy Michael Mlowe

Anna Joram Gidarya
Risala Said Kabongo

Lucy Fidelis Owenya

Savelina Silvanus Mwijage
Riziki Saidi Lulida

Mgeni Jadi Kadika

Raisa Abdalla Mussa
Salma Mohamadi Mwassa
Riziki Shahari Mngwali
Hadija Salum Ally

Halima Ali Mohammed
Saumu Heri Sakala

Miza Bakari Haji
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