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SHUKRANI

Tume ya Taifa ya Uchaguzi imefanikiwa kuratibu na kusimamia uendeshaji wa Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020. Kufanikiwa huko, pamoja na mambo mengine, kumetokana na 

ushiriki wa wadau wa uchaguzi katika hatua mbalimbali za mchakato wa uchaguzi. Tume 

inatumia nafasi hii kutoa shukrani za dhati kwa wadau wote kwa kuiwezesha kutekeleza 

majukumu yake. Wadau hao ni pamoja na wizara, wakala na taasisi mbalimbali za Serikali, 

Ofisi	ya	Msajili	wa	Vyama	vya	Siasa,	 vyama	vya	 siasa	na	wagombea,	watazamaji	wa	

uchaguzi, viongozi wa dini, vyombo vya habari, makundi maalum katika jamii, asasi za 

kiraia pamoja na vyombo vya ulinzi na usalama. 

Kwa namna ya pekee, Tume inatoa shukrani kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kwa kutenga na kutoa fedha zilizowezesha kuendesha na kukamilisha shughuli 

za uchaguzi. Shukrani pia, ziende kwa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kwa kuipatia 

Tume	jengo	kwa	ajili	ya	matumizi	ya	ofisi	na	kuwezesha	kupatikana	kwa	rasilimali	watu	

wakati wa zoezi la uchaguzi. Halikadhalika, Tume ya Taifa ya Uchaguzi inaishukuru Tume 

ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) kwa ushirikiano iliouonesha katika hatua mbalimbali za 

mchakato wa uchaguzi.

Shukrani pia, ziwaendee watendaji wote wa uchaguzi kuanzia ngazi ya Taifa hadi kituo 

cha kupigia kura, kwani mafanikio ya uchaguzi mkuu yalitokana na weledi, umakini na 

umahiri wao katika kutekeleza majukumu waliyopewa. 

Mwisho, Tume inatoa shukrani kwa wapiga kura waliojitokeza siku ya uchaguzi na 

Watanzania wote kwa ujumla kwa kudumisha amani na utulivu katika hatua zote za 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020.
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      BARUA YA KUWASILISHA TAARIFA

 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI
  

Anwani ya Simu “UCHAGUZI”.
Nambari ya Simu: +255-262962345-8
Nambari ya Faksi: +255 262962348
Barua Pepe:    uchaguzi@nec.go.tz
Tovuti:             www.nec.go.tz

(Barua zote za kiofisi ziandikwe kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi) 

Unapojibu tafadhali taja:     Tarehe: 20 Julai, 2021

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Ikulu, 
1 Barabara ya Julius Nyerere, 
Chamwino,
S. L. P. 1102, 
40400 DODOMA.

Mheshimiwa Rais,

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inapenda kukutaarifu kuwa imekamilisha zoezi la kusimamia, 

kuratibu na kuendesha uchaguzi wa Rais na Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 

na Madiwani kwa Tanzania Bara. Uchaguzi huo ulifanyika siku ya Jumatano tarehe 28 

Oktoba, 2020 ambayo ilitangazwa kuwa ni siku ya mapumziko. 

Kwa kuzingatia matakwa ya ibara ya 74(6) na 78 za Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 zikisomwa pamoja na kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 86A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 

Sura ya 292, majukumu ya Tume ni haya yafuatayo: - 

Uchaguzi House,
Eneo la Uwekezaji Njedengwa,
Kitalu D, Kiwanja Na. 4,
S.L.P. 358,
DODOMA.
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(i) kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura kwa ajili ya uchaguzi wa Rais 

  na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano; 

(ii) kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa Rais na Wabunge;

(iii) kuchunguza mipaka na kuigawa Jamhuri ya Muungano katika maeneo mbalimbali  

 kwa ajili ya uchaguzi wa Wabunge; 

(iv) kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura na uendeshaji wa uchaguzi 

  wa Madiwani; 

(v) kuteua na kuwatangaza Wabunge Wanawake wa Viti Maalum; 

(vi) kutoa elimu ya mpiga kura nchini kote; kuratibu na kusimamia watu na taasisi zote 

  zinazotoa elimu hiyo; na

(vii) kuteua na kuwatangaza Madiwani Wanawake wa Viti Maalum.

Mheshimiwa Rais,  

Ibara ya 74 ya Katiba imetaja muundo wa Tume na uteuzi wa Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti na Wajumbe wake na kwamba, kila Mjumbe wa Tume atatumikia madaraka 

yake kwa kipindi cha miaka mitano.  Aidha, Katiba inaeleza kuwa, Tume katika utekelezaji 

bora wa majukumu yake, itakuwa ni idara huru inayojitegemea, itafanya maamuzi yake 

rasmi kuhusu utekelezaji wa majukumu yake kwa vikao, na mtendaji mkuu wake ni 

Mkurugenzi wa Uchaguzi.  

Mheshimiwa Rais, 

Katika maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume iliendesha zoezi la uboreshaji 

wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura mara mbili kama sheria inavyoelekeza. Lengo la 

zoezi hilo lilikuwa ni kuandikisha wapiga kura wapya, kuboresha taarifa za wapiga kura 

hususan waliohama maeneo yao ya kiuchaguzi, kutoa kadi mpya kwa waliopoteza au kadi 

zao kuharibika na kuondoa wapiga kura waliokosa sifa za kuendelea kuwemo kwenye 

Daftari kwa mujibu wa sheria.

Baada ya kukamilika kwa zoezi la uboreshaji, idadi ya wapiga kura katika Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura ni 29,754,699 ikilinganishwa na wapiga kura 23,161,440 

walioandikishwa mwaka 2015. Hili ni ongezeko la wapiga kura 6,593,259 sawa na 

asilimia 28.47. 
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Aidha, siku ya kupiga kura jumla ya wapiga kura 15,091,950 sawa na asilimia 50.72 

walijitokeza kupiga kura kati ya wapiga kura 29,754,699 walioandikishwa. Kura halali 

zilikuwa 14,830,195 sawa na asilimia 98.27 ya kura zote zilizopigwa na kura zilizokataliwa 

zilikuwa 261,755 sawa na asilimia 1.73 ya kura zote zilizopigwa.

Mheshimiwa Rais,

Kwa ujumla, Tume iliendesha uchaguzi mkuu katika hali ya amani na utulivu. Mafanikio 

hayo yalitokana na maandalizi yaliyofanywa kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu. 

Tume pia ilipata ushirikiano wa kutosha kutoka kwa wadau mbalimbali wa uchaguzi.

Mheshimiwa Rais,

Baada ya uchaguzi mkuu kukamilika, Tume imeandaa taarifa inayoelezea namna mchakato 

wa uchaguzi ulivyofanyika. 

Kwa heshima na taadhima, Tume inaomba kuwasilisha kwako Taarifa ya Uchaguzi wa 

Rais, Wabunge na Madiwani wa Mwaka 2020.
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DIBAJI

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilisimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi mkuu 

uliofanyika tarehe 28 Oktoba, 2020. Baada ya kukamilika kwa mchakato wa uchaguzi, 

kazi inayofuata ni kuandaa taarifa na kuiwasilisha kwa Mhe. Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. Taarifa iliyoandaliwa inaelezea namna mchakato wa uchaguzi 

ulivyoendeshwa na ina jumla ya sura 12 kama ifuatavyo: -

1. Utangulizi

2. Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

3. Maandalizi ya Uchaguzi Mkuu

4. Uteuzi wa Wagombea, Kampeni na Maadili ya Uchaguzi

5. Kupiga na Kuhesabu Kura

6. Kujumlisha Kura na Kutangaza Matokeo ya Uchaguzi

7. Elimu ya Mpiga Kura

8. Ushirikishwaji wa Wadau wa Uchaguzi

9. Watazamaji wa Uchaguzi

10. Tathmini ya Uchaguzi Mkuu

11. Mafanikio na Changamoto

12. Hitimisho na Mapendekezo

Tume imeandaa taarifa hii ikiwa na mambo muhimu ambayo wadau wa uchaguzi watahitaji 

kwa	matumizi	mbalimbali	katika	nyanja	za	utafiti,	rejea,	ushauri,	taaluma	na	kwa	ajili	ya	

maandalizi ya chaguzi zijazo.
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MUHTASARI WA TAARIFA

Taarifa hii inahusu Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Madiwani kwa upande wa Tanzania Bara uliofanyika tarehe 28 Oktoba, 

2020. Taarifa inaonesha mchakato mzima wa uchaguzi kuanzia uhakiki wa vituo vya 

kuandikisha wapiga kura na uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura hadi 

kukamilika kwa uchaguzi mkuu. Taarifa imegawanyika katika sura kumi na mbili kama 

ifuatavyo: - 

Sura ya Kwanza inaelezea kuhusu Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, muundo wake wa 

kiutawala, mfumo wa siasa na mfumo wa uchaguzi. Vilevile, imeelezea juu ya mzunguko 

wa uchaguzi, muundo, majukumu, mamlaka na madaraka ya Tume. 

Sura ya Pili inaelezea namna zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

lilivyofanyika. Aidha, imebainisha kuwa uboreshaji wa Daftari ulifanyika mara mbili na 

ulitumia jumla ya Shilingi za Tanzania 154,313,824,607.88. Sura hii, imeonesha matokeo 

ya uandikishaji ambapo, baada ya zoezi la uboreshaji kukamilika, Daftari lina jumla ya 

wapiga kura 29,754,699 kutoka wapiga kura 23,161,440 walioandikishwa mwaka 2015 

ikiwa ni ongezeko la wapiga kura 6,593,259. Uboreshaji huo wa Daftari ulifanyika katika 

vituo 37,814 vya kuandikisha wapiga kura nchi nzima.

Sura ya Tatu ni maelezo juu ya maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Pamoja 

na mambo mengine, imeonesha kuwa Tume ilitumia jumla ya Shilingi za Tanzania 

262,493,380,671.00 katika kuendesha uchaguzi mkuu. Fedha hizo zilitengwa na kutolewa 

na Serikali kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina. Mambo mengine ambayo yameainishwa katika 

Sura hii ni uandaaji wa ratiba ya uchaguzi, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo 

kwa watendaji, uteuzi na mafunzo kwa watendaji wa uchaguzi. Aidha, Sura hii inaelezea 

ununuzi na usambazaji wa vifaa vya uchaguzi.

Sura ya Nne inahusu uteuzi wa wagombea, kampeni na maadili ya uchaguzi. Tarehe 25 

Agosti, 2020 ilikuwa siku ya uteuzi wa wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais na Makamu 

wa Rais, Wabunge na Madiwani. Katika nafasi ya kiti cha Rais jumla ya wagombea 17 

walijitokeza. Kati ya hao, wagombea 15 waliteuliwa kuwania nafasi hiyo. 
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Kwa nafasi ya Ubunge jumla ya wagombea 1,257 waliteuliwa. Aidha, kwa nafasi ya 

Udiwani jumla ya wagombea 9,231 waliteuliwa. 

Sura hii pia, inaelezea kuanza kwa kampeni na namna zilivyofanyika kwa amani na 

utulivu. Kampeni zilianza tarehe 26 Agosti, 2020 na kumalizika tarehe 27 Oktoba, 2020 

kwa Tanzania Bara na tarehe 26 Oktoba, 2020 kwa Tanzania Zanzibar. Pia, inazungumzia 

usimamizi na utekelezaji wa Maadili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020.

Sura ya Tano inaelezea kuhusu siku ya uchaguzi na utaratibu wa kupiga na kuhesabu 

kura vituoni. Upigaji kura ulifanyika tarehe 28 Oktoba, 2020 siku ya Jumatano kuanzia 

saa 1:00 asubuhi hadi 10:00 jioni. Zoezi la kupiga kura lilifanyika katika vituo vya kupigia 

kura 81,567 nchi nzima ikilinganishwa na vituo 65,105 vya mwaka 2015. Baada ya upigaji 

kura kukamilika, vituo hivyo vilitumika kuhesabia kura. 

Sura ya Sita inaelezea kuhusu zoezi la kujumlisha kura na kutangaza matokeo ya uchaguzi 

wa Rais na Wabunge wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Madiwani kwa Tanzania 

Bara. Sura hii imeeleza kuwa kati ya  wapiga kura 29,754,699 walioandikishwa kwenye 

Daftari, wapiga kura 15,091,950 sawa na asilimia 50.72 walijitokeza kupiga kura. Aidha, 

maelezo yametolewa juu ya utaratibu uliotumika kujumlisha kura ikiwemo matumizi ya 

Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo, ambao uliiwezesha Tume kutangaza matokeo ya 

uchaguzi wa Rais ndani ya saa 48 tangu zoezi la kupiga kura kukamilika.  Utaratibu 

uliotumika kuwapata Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti Maalum umeelezwa 

katika Sura hii. Mwisho, kesi za kupinga matokeo ya uchaguzi wa Ubunge na Udiwani 

zilizofunguliwa Mahakamani zimeainishwa.

Sura ya Saba inahusu elimu ya mpiga kura na namna elimu hiyo ilivyotolewa wakati 

wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na kipindi cha uchaguzi mkuu. Sura hii imeainisha 

njia mbalimbali zilizotumika kutoa elimu ya mpiga kura ikiwemo vyombo vya habari, 

mikutano na wadau, gari la matangazo la Tume, machapisho pamoja na uchaguzi wa 

mfano (mock election) kwa waandishi wa habari. Aidha, imeainisha idadi ya taasisi na 

asasi zilizopewa vibali vya kutoa elimu ya mpiga kura, ambapo wakati wa uboreshaji wa 

Daftari kulikuwa na taasisi na asasi 28 na wakati wa uchaguzi mkuu zilikuwa 252. 
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Sura ya Nane inafafanua juu ya ushirikishwaji wa wadau mbalimbali katika mchakato 

wa uchaguzi. Wadau hao ni pamoja na Serikali, vyama vya siasa, viongozi wa taasisi za 

dini, taasisi na asasi za kiraia, vyombo vya habari, wazee wa kimila na wazee maarufu. 

Vilevile, imewataja wadau wengine wakiwemo makundi maalum katika jamii ambayo ni 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu. 

Sura ya Tisa inaelezea kuhusu watazamaji wa uchaguzi wa ndani na kimataifa.  Imeainisha 

utaratibu uliotumika kutoa mialiko na kuwasajili watazamaji hao ikiwa ni pamoja na 

matumizi ya Mfumo wa Menejimenti ya Watazamaji (OMS). Jumla ya taasisi za ndani 97 

zenye jumla ya watazamaji 5,297 na taasisi za kimataifa 17 zenye jumla ya watazamaji 

196 zilipewa vibali kwa ajili ya kutazama shughuli za uchaguzi. Imeainisha pia, maoni na 

mapendekezo yaliyotolewa na baadhi ya watazamaji wa uchaguzi waliowasilisha taarifa 

zao.

Sura ya Kumi inatoa tathmini ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 iliyofanyika kwa 

lengo la kupata mrejesho wa namna na jinsi uchaguzi huo ulivyoendeshwa. Imeelezea 

kuwa tathmini ilifanyika katika mikoa 24 na ilihusisha jumla ya wahojiwa 1,874 miongoni 

mwao ni watendaji wa uchaguzi, wapiga kura, viongozi wa vyama vya siasa na makundi 

maalum. 

Sura ya Kumi na Moja inaainisha mafanikio na changamoto zilizojitokeza wakati wa 

zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020. 

Sura ya Kumi na Mbili inahitimisha na kutoa mapendekezo kwa ajili ya kuboresha 

chaguzi zijazo. 
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI

1.1   Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ipo katika Latitudi 00 hadi 120 Kusini mwa Ikweta; 

na Longitudi 250 hadi 450 Mashariki mwa Mstari wa Greenwich. Upande wa Kaskazini 

Tanzania inapakana na nchi za Kenya na Uganda; Magharibi inapakana na Rwanda, 

Burundi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC) na Zambia; upande wa Kusini 

inapakana na Msumbiji na Malawi na upande wa Mashariki ni Bahari ya Hindi kama 

inavyoonekana kwenye ramani.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ina eneo lenye ukubwa wa kilometa za mraba 945,203 

linalojumuisha iliyokuwa Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzibar 

zilizoungana tarehe 26 Aprili, 1964. 

Ramani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
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Kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya Mwaka 2012, Tanzania ilikuwa na idadi ya 

watu wapatao milioni 44.9 ambapo Tanzania Zanzibar ilikuwa na idadi ya watu milioni

1.3 na Tanzania Bara ilikuwa na idadi ya watu milioni 43.6. 

Kwa	mujibu	wa	taarifa	kutoka	Ofisi	ya	Taifa	ya	Takwimu,	makadirio	ya	idadi	ya	watu	kwa	

mwaka 2020 yalikuwa ni milioni 57.6. Tanzania ina makabila zaidi ya 120 na Kiswahili 

ndiyo lugha ya Taifa.

Kiutawala, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imegawanyika katika mikoa 31. Tanzania 

Bara ina mikoa 26, wilaya 139, halmashauri 184, kata 3,956, mitaa 4,263 na vijiji 12,319. 

Tanzania Zanzibar ina mikoa 5, wilaya 11 na shehia 388. 

1.2   Mfumo wa Siasa Tanzania 

Kwa mujibu wa ibara ya 3(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977, Jamhuri ya Muungano ni nchi ya kidemokrasia yenye kufuata mfumo wa vyama 

vingi vya siasa. Mfumo wa vyama vingi vya siasa ulirejeshwa mwaka 1992 baada ya 

kufutwa mwaka 1964 kwa upande wa Tanzania Zanzibar na mwaka 1965 kwa upande wa 

Tanzania Bara. Tangu kurejeshwa kwa mfumo huo, jumla ya chaguzi sita zimefanyika 

kila baada ya miaka mitano kuanzia mwaka 1995 hadi 2020. 

Tanganyika (Tanzania Bara) ilikuwa na mfumo wa vyama vingi vya siasa kabla ya kupata 

uhuru mwaka 1961. Vyama vilivyokuwepo ni Tanganyika African National Union (TANU), 

United Tanganyika Party (UTP) na African National Congress (ANC) ambavyo vilishiriki 

kwenye chaguzi zilizofanyika wakati huo. Kwa upande wa Tanzania Zanzibar vyama vya 

Afro-Shirazi Party (ASP), Zanzibar and Pemba People’s Party (ZPPP), UMMA Party na 

Zanzibar Nationalist Party (ZNP) vilishiriki kwenye chaguzi kabla ya mwaka 1964. 

Mfumo wa vyama vingi vya siasa ulifutwa Zanzibar mara baada ya Mapinduzi ya mwaka 

1964 na kwa Tanzania Bara, mwaka mmoja baadae. Baada ya kufutwa kwa mfumo wa 

vyama vingi, Tanzania Bara ilibaki na chama cha TANU na Tanzania Zanzibar ilibaki na 

chama cha ASP. Vyama hivyo viliungana mwaka 1977 na kuunda chama kimoja cha siasa 

ambacho ni Chama Cha Mapinduzi (CCM).
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Na. Chama cha Siasa
1. Alliance for African Farmers Party (AAFP)
2. Alliance for Change and Transparency - Wazalendo (ACT - Wazalendo)
3. African Democratic Alliance - Tanzania Democratic Alliance (ADA - TADEA)
4. Alliance for Democratic Change (ADC)
5. Chama Cha Kijamii (CCK)
6. Chama Cha Mapinduzi (CCM)
7. Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA)
8. Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA)
9. Civic United Front (CUF)
10. Demokrasia Makini (MAKINI)
11. Democratic Party (DP)
12. National Convention for Construction and Reform - Mageuzi (NCCR -Mageuzi)
13. National League for Democracy (NLD)
14. National Reconstruction Alliance (NRA)
15. Sauti ya Umma (SAU)
16. Tanzania Labour Party (TLP)
17. United Democratic Party (UDP)
18. Union for Multiparty Democracy (UMD)
19. United Peoples’ Democratic Party (UPDP)

1.3   Mfumo wa Uchaguzi Tanzania 

Kwa mujibu wa kifungu cha 35 F (8) na 80(1) vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 

ya 343, Tanzania hutumia mfumo wa uchaguzi ambao mgombea anayepata kura nyingi 

halali kuliko mgombea mwingine yeyote ndiye hutangazwa kuwa mshindi (first - past 

– the - post). Mfumo mwingine unaotumika ni ule wa uwiano wa kura (proportional 

representation) ambao hutumika kupata Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti 

Maalum. Mfumo huo unazingatia masharti ya ibara ya 66 na 78 za Katiba zikisomwa 
3

Jedwali Na.1: Orodha ya Vyama vya Siasa Vilivyoshiriki Uchaguzi Mkuu wa Mwaka, 
2020

Kwa	mujibu	wa	kifungu	cha	8	na	8A	vya	Sheria	ya	Vyama	vya	Siasa,	Sura	ya	258,	Ofisi	

ya Msajili wa Vyama vya Siasa imepewa jukumu la kusajili na kusimamia vyama vya 

siasa nchini. Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, vyama vya siasa 19 vyenye usajili 

wa kudumu vilishiriki uchaguzi. Orodha ya vyama hivyo ni kama inavyoonekana kwenye 

Jedwali Na. 1.



pamoja na kifungu cha 86A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 

86A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Ibara ya 66(1) (b) ya Katiba 

inaelekeza kuwa idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum isipungue asilimia 30 ya 

Wabunge wote wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa kuzingatia sharti 

hilo la kikatiba, mwaka 2010 idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum iliongezwa 

hadi	kufikia	asilimia	40.

Idadi ya Madiwani Wanawake wa Viti Maalum katika mabaraza ya halmashauri, haitakiwi 

kupungua theluthi moja (1/3) ya madiwani wa kuchaguliwa wa halmashauri husika. Hii 

inatokana na matakwa ya kifungu cha 35(1)(c) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Wilaya), Sura ya 287, kifungu cha 19(1)(c) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Miji), Sura ya 288 pamoja na kifungu cha 86A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292.

1.4   Mzunguko wa Uchaguzi Tanzania  

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inasimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani. Uchaguzi Mkuu hufanyika kila baada ya kipindi cha miaka 

mitano. Jukumu hilo hutekelezwa kwa mujibu wa ibara ya 65 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, ikisomwa pamoja na kifungu cha 12 cha Sheria 

ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Tume hufuata mzunguko wa uchaguzi 

ambao umegawanyika katika awamu tatu. Awamu hizo ni shughuli kabla, wakati na baada 

ya uchaguzi. Shughuli katika awamu hizo zimeoneshwa kwenye Mchoro Na. 1. 
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Mchoro Na. 1: Mzunguko wa Uchaguzi

5

1.5   Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Tume ilianzishwa tarehe 13 Januari, 1993 kwa kuzingatia masharti ya ibara ya 74(1) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Kwa mujibu wa ibara ya 

74(7) ya Katiba, Tume ni idara huru inayojitegemea na inafanya maamuzi rasmi kuhusu 

utekelezaji wa majukumu yake kwa vikao. 
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1.5.1   Muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Kwa kuzingatia ibara ya 74(1) na (2) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977, ikisomwa pamoja na kifungu cha 4(1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343, Tume inaundwa na Wajumbe saba. Wajumbe hao ni Mwenyekiti na Makamu 

Mwenyekiti ambao wanapaswa kuwa na sifa ya Jaji wa Mahakama Kuu au Mahakama 

ya Rufani au mtu mwenye sifa ya kuwa Wakili na amekuwa na sifa hizo kwa muda 

usiopungua miaka 15. Katika uteuzi wao, Rais atazingatia kuwa endapo Mwenyekiti ni 

mtu anayetoka sehemu moja ya Muungano, Makamu wake atakuwa ni mtu anayetoka 

sehemu ya pili ya Muungano.

Mjumbe mwingine atateuliwa kutoka miongoni mwa wanachama wa Chama cha 

Wanasheria Tanganyika (Tanganyika Law Society - TLS). Wajumbe wanne watatakiwa 

wawe na uzoefu wa kutosha wa kuendesha au kusimamia uchaguzi wa Wabunge au 

sifa nyingine kama ambavyo Rais wa Jamhuri ya Muungano atakavyoona inafaa kwa 

utekelezaji wa majukumu ya Tume. 

Ibara ya 74(7) ya Katiba ikisomwa pamoja na kifungu cha 4(4) na 6 vya Sheria ya Taifa 

ya Uchaguzi, Sura ya 343, Mkurugenzi wa Uchaguzi ndiye Katibu na Mtendaji Mkuu 

wa	Tume.	Tume	inazo	idara	sita,	ofisi	ya	Zanzibar	na	vitengo	vitatu	vinavyoongozwa	na	

Wakurugenzi na Wakuu wa vitengo kama inavyoonekana kwenye Mchoro Na. 2.



Mchoro Na. 2: Muundo wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
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1.5.2   Dira na Dhima ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

Katika kutekeleza majukumu yake, Tume inaongozwa na Dira na Dhima ili kufanikisha 

malengo na matarajio yake.

1.5.2.1   Dira

Kuwa chombo kinachoaminika Afrika katika kusimamia uchaguzi.

1.5.2.2   Dhima

Kuratibu na kusimamia uendeshaji wa uchaguzi mkuu na chaguzi ndogo kupitia 

uandikishaji wa wapiga kura, ugawaji wa majimbo na utoaji wa elimu ya mpiga kura kwa 

kushirikiana na wadau mbalimbali kwa lengo la kuimarisha demokrasia. 

1.5.3   Majukumu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi

Kwa kuzingatia matakwa ya ibara ya 74(6) na 78 za Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 zikisomwa pamoja na kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 86A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 

Sura ya 292, majukumu ya Tume ni haya yafuatayo: - 

(i) kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura kwa ajili ya Uchaguzi wa 

  Rais na Wabunge katika Jamhuri ya Muungano; 

(ii) kusimamia na kuratibu uendeshaji wa uchaguzi wa Rais na Wabunge;

(iii) kuchunguza mipaka na kuigawa Jamhuri ya Muungano katika maeneo mbalimbali 

  kwa ajili ya uchaguzi wa Wabunge; 

(iv) kusimamia na kuratibu uandikishaji wa wapiga kura na uendeshaji wa uchaguzi  

 wa Madiwani; 

(v) kuteua na kuwatangaza Wabunge Wanawake wa Viti Maalum; 

(vi) kutoa elimu ya mpiga kura nchini kote; kuratibu na kusimamia watu na taasisi zote 

  zinazotoa elimu hiyo; na

(vii) kuteua na kuwatangaza Madiwani Wanawake wa Viti Maalum.
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SURA YA PILI

UBORESHAJI WA DAFTARI LA KUDUMU LA WAPIGA KURA

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ina jukumu la kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

mara mbili, baada ya uchaguzi mkuu mmoja uliomalizika na siku moja kabla ya uteuzi 

wa wagombea katika uchaguzi mkuu unaofuata.  Jukumu hili hutekelezwa kwa kuzingatia 

masharti ya kifungu cha 15(5) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, na kifungu 

cha 21(5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 

Tume iliendesha zoezi la uboreshaji wa Daftari mara mbili kama ilivyoainishwa kwenye 

sheria. Uboreshaji huo ulihusisha uandikishaji wa wapiga kura wapya ambao ni raia 

wa Tanzania waliotimiza umri wa miaka 18 au zaidi na ambao walitarajiwa kutimiza 

umri	 huo	 ifikapo	 siku	 ya	 uchaguzi.	Aidha,	 uboreshaji	 huo	 pia	 ulihusisha	wapiga	 kura	

walioandikishwa katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 ambao walihitaji kurekebisha 

taarifa zao ikiwemo waliopoteza kadi au kadi zao kuharibika na waliohama maeneo yao ya 

kiuchaguzi. Zoezi hilo pia lilihusisha kuondoa wapiga kura waliopoteza sifa kwa mujibu 

wa sheria wakiwemo waliofariki.

2.1   Maandalizi ya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

Maandalizi ya zoezi la uboreshaji wa Daftari yalihusisha uandaaji wa bajeti na uhakiki 

wa vituo vya kuandikisha wapiga kura. Pia, yalihusisha maandalizi ya kanuni, ununuzi 

wa vifaa, kuhuisha maelekezo kwa watendaji wa uboreshaji wa Daftari na wadau wa 

uchaguzi, uteuzi wa watendaji na mafunzo.

2.2   Bajeti ya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

Tume iliandaa bajeti ya jumla ya Shilingi za Tanzania 154,313,824,607.88 kwa ajili ya 

kuendesha zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Kiasi hicho cha 

fedha kilitengwa na kulipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina. Malipo hayo yalifanyika 

kwa kuzingatia matakwa ya kifungu cha 122 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 

na kifungu cha 120 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Fedha hizo, 

pamoja	na	mambo	mengine,	zilitumika	kununua	na	kusafirisha	vifaa	vya	uandikishaji	na	

uchapishaji wa nyaraka. Vilevile, zilitumika katika mafunzo na kulipa stahiki za watendaji 

pamoja na kulipa kodi kwa ajili ya ununuzi wa vifaa.
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2.3   Utambuzi wa Maeneo ya Kiutawala na Uhakiki wa Vituo vya Kuandikisha Wapiga Kura

2.3.1   Utambuzi wa Maeneo ya Kiutawala

Tume ilifanya utambuzi wa maeneo ya kiutawala katika ngazi ya mkoa, wilaya, halmashauri, 

jimbo, kata, shehia, mitaa na vijiji. Lengo la utambuzi huo lilikuwa ni kujiridhisha endapo 

hakuna mabadiliko ambayo yangeweza kuathiri muundo wa kanzidata ya Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura. Matokeo ya utambuzi huo yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 2.

Jedwali Na. 2: Matokeo ya Utambuzi wa Maeneo ya Kiutawala 

Na. Eneo la kiutawala Mwaka 2015 Mwaka 2020
A. Tanzania Bara
1. Mikoa 25 26
2. Halmashauri 178 184
3. Kata za Tanzania Bara 3,953 3,956
B. Tanzania Zanzibar
1. Mikoa 5 5
2. Wilaya za Zanzibar 11 11
3. Shehia 386 388

2.3.2   Uhakiki wa Vituo vya Kuandikisha Wapiga Kura

Baada ya kukamilika kwa zoezi la utambuzi wa maeneo ya kiutawala, Tume ilifanya 

uhakiki wa vituo vya kuandikisha wapiga kura katika halmashauri na kata zote nchini 

kabla ya kuanza kwa zoezi la uboreshaji wa Daftari. 

Zoezi la uhakiki wa vituo lililenga kuona kama kuna haja ya kuongeza vituo katika baadhi 

ya maeneo, kuona kama vituo vilivyopo bado vinakidhi matakwa ya kisheria na kufanya 

marekebisho mengine kama vile kubadilisha majina ya vituo. Vilevile, uhakiki huo ulilenga 

kuhakikisha kila mtaa na kijiji kinakuwa na angalau kituo kimoja cha kuandikisha wapiga 

kura. Mchanganuo wa vituo vya kuandikisha wapiga kura umeoneshwa kwenye Jedwali 

Na. 3.
Jedwali Na. 3: Matokeo ya Uhakiki wa Vituo vya Kuandikisha Wapiga Kura

Na. Sehemu ya Nchi Mwaka 2015 Mwaka 2020
1. Tanzania Bara 36,549 37,407
2. Tanzania Zanzibar 380 407
Jumla 36,929 37,814
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2.4   Maandalizi ya Kanuni na Nyaraka Nyingine Wakati wa Uboreshaji wa 

           Daftari 

Tume hufanya mapitio ya kanuni na nyaraka nyingine za uchaguzi kwa lengo la kuboresha 

ili kuendana na mahitaji ya wakati husika. Tume ilifanya marekebisho ya Kanuni za 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura za mwaka 2014 na kupata Kanuni za 

mwaka 2018. 

Nyaraka nyingine zilizofanyiwa maboresho ni maelekezo kwa watendaji wa uboreshaji 

kama	 vile	 waratibu	 wa	 uandikishaji	 wa	 mikoa,	 maafisa	 waandikishaji,	 waandishi	

wasaidizi, BVR Kit operators pamoja na maelekezo kwa vyama vya siasa. Tume pia 

iliandaa Mwongozo wa kutoa Elimu ya Mpiga Kura na Mwongozo wa Watazamaji wa 

Uboreshaji. 

2.5   Vifaa vya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

Tume ilinunua vifaa mbalimbali kwa ajili ya zoezi la uboreshaji wa Daftari. Vifaa hivyo 

vilihusisha vipuri vya BVR Kits vikiwemo kamera, betri, printa na wino. Vifaa vingine ni 

servers, vifaa vya Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole – AFIS, kompyuta mpakato 

na kadi za PVC zilizotumika katika zoezi la kuandikisha wapiga kura. Tume pia, ilifanya 

ununuzi na uchapishaji wa nyaraka mbalimbali ikiwa ni pamoja na fomu na vitabu vya 

maelekezo kwa watendaji na wadau wa uboreshaji.

2.6   Ratiba ya Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

Tume ilipanga ratiba iliyowezesha kufanyika kwa zoezi la uboreshaji wa Daftari mara 

mbili. Uboreshaji huo ulifanyika kati ya tarehe 18 Julai, 2019 na 20 Juni, 2020. Upangaji 

wa ratiba ya utekelezaji wa zoezi la uboreshaji ulizingatia idadi ya vituo, vifaa na muda 

wa kukamilisha zoezi la uboreshaji wa Daftari. 

Uzinduzi wa zoezi la uboreshaji wa Daftari ulifanyika tarehe 18 Julai, 2019 katika mkoa 

wa Kilimanjaro. Uzinduzi huo ulifanywa na Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa, Waziri 

Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali 

wa Serikali, vyama vya siasa, wadau na wananchi.
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Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akizindua 
zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Kilimanjaro.
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2.7   Mifumo ya Uandikishaji wa Wapiga Kura

Wakati wa utekelezaji wa zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, Tume 

ilitumia mifumo ya TEHAMA. Baadhi ya mifumo hiyo ni Mfumo wa Uandikishaji Wapiga 

Kura (Voter Registration System - VRS), Mfumo wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

(Permanent National Voters Register Sytem - PNVRS), Mfumo wa Utambuzi wa Alama 

za Vidole - AFIS na Mfumo wa Uhakiki wa Taarifa za Wapiga Kura (Voters Interaction 

System -VIS).

2.8   Uteuzi wa Watendaji wa Zoezi la Uboreshaji wa Daftari

Tume iliteua jumla ya watendaji 97,041 wa zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu 

la Wapiga Kura katika ngazi mbalimbali kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 4. 

Uteuzi huo ulifanyika kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 7A na 8 vya Sheria ya Taifa 

ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 10 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 

Sura ya 292.
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Jedwali Na. 4: Watendaji wa Uandikishaji wa Daftari Walioteuliwa na Tume

Na. Watendaji wa Uandikishaji Tanzania 
Bara

Tanzania 
Zanzibar

Jumla Kuu

1. Waratibu Uandikishaji Mkoa (REC) 26 2 28
2. Maafisa	Waandikishaji	(RO) 184 11 195
3. Maafisa	Waandikishaji	Wasaidizi	ngazi	ya	Jimbo	

(ARO-Jimbo)
642 150 792

4. Maafisa	Waandikishaji	Wasaidizi	ngazi	ya	Kata	
(ARO-Kata)

3,956 0 3,956

5. Maafisa	TEHAMA 368 22 390
6. Maafisa	Uchaguzi 184 0 184
7. Waandishi Wasaidizi 37,407 407 37,814
8. BVR Kit Operators 37,407 407 37,814
9. Waandishi Wasadizi na BVR Kit Operators wa 

akiba
15,824 44 15,868

Jumla 95,998 1,043 97,041



2.9  Mafunzo kwa Watendaji wa Uandikishaji

Tume iliendesha mafunzo kwa watendaji wa uandikishaji kwa ajili ya kuwajengea uwezo 

wa  kuratibu na kusimamia zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. 

Mafunzo hayo yalitolewa kwa watendaji wa Tume makao makuu ambao waliandaliwa 

kuwa wakufunzi ili waweze kutoa mafunzo ya uandikishaji kwa watendaji wa ngazi 

ya mkoa, halmashauri, kata na vituo vya kuandikisha wapiga kura. Watendaji hao 

walifundishwa kuhusu namna ya kutumia BVR kits na Mfumo wa Uandikishaji Wapiga 

Kura (Voters Registration System-VRS), ujazaji wa fomu mbalimbali, utunzaji wa vifaa 

vya uandikishaji pamoja na usimamizi wa rasilimali fedha. 
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Tume iliendesha mafunzo ya kuwajengea uwezo watendaji kuanzia ngazi ya makao 

makuu ya Tume hadi ngazi ya vituo vya kuandikisha wapiga kura. Watendaji wote 

walioteuliwa na Tume walipatiwa mafunzo ambayo yaliwajengea uwezo wa 

kutekeleza majukumu yao kwa weledi.  

 
Watendaji wa zoezi la uboreshaji wa Daftari wakiwa kwenye mafunzo kwa vitendo katika ukumbi wa 

Halmashauri ya Jiji la Dodoma, mkoani Dodoma. 

2.10  Uandikishaji wa Majaribio wa Wapiga Kura  

Kabla ya kuanza rasmi kwa zoezi la uboreshaji wa Daftari, Tume ilifanya uandikishaji 

wa wapiga kura wa majaribio. Zoezi hilo lililenga kupima ufanisi wa mifumo na vifaa 

katika mazingira tofauti ikiwemo maeneo yenye miundombinu mibovu ya barabara, 

vumbi, joto na changamoto za umeme.  

Uandikishaji wa majaribio ulifanyika kuanzia tarehe 29 Machi, 2019 hadi tarehe           

4 Aprili, 2019 katika Kata ya Kibuta iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Kisarawe na Kata ya Kihonda iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro.  

Matokeo ya Uandikishaji wa majaribio ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 5. 

 

 

Watendaji wa zoezi la uboreshaji wa Daftari wakiwa kwenye mafunzo kwa vitendo katika ukumbi 
wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Dodoma.

2.10   Uandikishaji wa Majaribio wa Wapiga Kura 

Kabla ya kuanza rasmi kwa zoezi la uboreshaji wa Daftari, Tume ilifanya uandikishaji wa 

wapiga kura wa majaribio. Zoezi hilo lililenga kupima ufanisi wa mifumo na vifaa katika 

mazingira tofauti ikiwemo maeneo yenye miundombinu mibovu ya barabara, vumbi, joto 

na changamoto za umeme.
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Uandikishaji wa majaribio ulifanyika kuanzia tarehe 29 Machi, 2019 hadi tarehe  4 Aprili, 

2019 katika Kata ya Kibuta iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe na Kata ya 

Kihonda iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro.  Matokeo ya uandikishaji 

wa majaribio ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 5.

Jedwali Na. 5: Takwimu za Uandikishaji wa Wapiga Kura wa Majaribio

Na.       Kata Wapiga Kura
Wapya Walioboresha taarifa Walioondolewa Jumla

1. Kihonda 4,026 2,367 0 6,393
2. Kibuta 1,949 789 4 2,742
Jumla 5,975 3,156 4 9,135

2.11   Mafanikio katika Zoezi la Uandikishaji wa Majaribio

Katika	 zoezi	 la	 uandikishaji	 wa	 majaribio,	 Tume	 ilifanikiwa	 kufikia	 malengo	

yaliyokusudiwa kwa kubaini kuwa mifumo ya VRS na BVR inaweza kufanya kazi kwa 

muda mrefu katika mazingira tofauti bila kuwa na changamoto zozote. 

2.12   Zoezi la Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura Vituoni 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ulitumia Mfumo wa Kieletroniki wa 

Usajili wa Alama za Kibiolojia ujulikanao kama Biometric Voters Registration System - 

BVR. Mfumo huu ndio uliotumika kuandikisha wapiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2015. 

Kwa kutumia mfumo huu, alama za vidole, picha na taarifa binafsi za mpiga kura 

zilichukuliwa na kuhifadhiwa katika kanzidata (database) ya Tume. Aidha, wapiga kura 

walioboresha taarifa zao au kuandikishwa upya walipatiwa kadi ya mpiga kura papohapo 

kituoni.

Taarifa za wapiga kura zilizohifadhiwa katika kanzidata ya Tume zilichakatwa kwa 

kutumia Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole - AFIS. Lengo lilikuwa ni kuondoa 

taarifa za wapiga kura zilizojirudia na hatimaye kuandaa Daftari la Awali la Wapiga Kura.  



 

16 

 

 

 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Mhe. Dkt. Binilith Mahenge akiboresha taarifa zake katika Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura katika Kata ya Kilimani mkoani Dodoma. 

2.13  Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura 

Tume iliweka wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura ili kutoa fursa kwa wapiga kura 

kuhakiki taarifa zao. Zoezi hili lilifanyika kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 

22(2) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 28(2) cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292.  

Tume ilifanya zoezi hilo mara mbili kati ya tarehe 17 Aprili, 2020 na 20 Juni, 2020 ili 

kuhakikisha wapiga kura wanapata fursa ya kuhakiki taarifa zao. Uwekaji wazi wa 

Daftari la Awali ulifanyika kwenye vituo vyote 37,814 vilivyotumika katika 

uandikishaji wa wapiga kura. Uwekaji wazi wa Daftari ulitoa nafasi kwa wapiga kura 

kusahihisha taarifa zao, kuweka pingamizi kwa wasio na sifa za kuendelea kuwemo 

katika Daftari na kuondoa waliopoteza sifa wakiwemo waliofariki. 

Mhe. Dkt. Binilith Mahenge, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, akiboresha taarifa zake katika Daftari 
la Kudumu la Wapiga Kura katika Kata ya Kilimani, Dodoma.

16

2.13    Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura

Tume iliweka wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura ili kutoa fursa kwa wapiga kura 

kuhakiki taarifa zao. Zoezi hili lilifanyika kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 11A na 

22(2) vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 28(2) cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. 

Tume ilifanya zoezi hilo mara mbili kati ya tarehe 17 Aprili, 2020 na 20 Juni, 2020 

ili kuhakikisha wapiga kura wanapata fursa ya kuhakiki taarifa zao. Uwekaji wazi wa 

Daftari la Awali ulifanyika kwenye vituo vyote 37,814 vilivyotumika katika uandikishaji 

wa wapiga kura. Uwekaji wazi wa Daftari ulitoa nafasi kwa wapiga kura kusahihisha 

taarifa zao, kuweka pingamizi kwa wasio na sifa za kuendelea kuwemo katika Daftari na 

kuondoa waliopoteza sifa wakiwemo waliofariki.

Pamoja na wapiga kura kwenda wenyewe vituoni kuhakiki taarifa zao wakati wa uwekaji 

wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura, Tume pia iliandaa Mfumo wa Kuhakiki Taarifa 

za Wapiga Kura (Voters Interaction System - VIS).



Baadhi ya Wapiga Kura wakihakiki taarifa zao wakati wa Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali.
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2.13 Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali la Wapiga Kura 

Tume iliweka wazi Daftari la Awali la Wapiga Kura ili kutoa fursa kwa wapiga kura kuhakiki taarifa 

zao. Zoezi hili lilifanyika kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 11A na 22(2) cha vya Sheria ya 

Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 28(2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 

Sura ya 292. 

Tume ilifanya zoezi hilo mara mbili kati ya tarehe 17 Aprili, 2020 na 20 Juni, 2020 ili kuhakikisha 

wapiga kura wanapata fursa ya kuhakiki taarifa zao. Uwekaji wazi wa Daftari la Awali ulifanyika 

kwenye vituo vyote 37,814 vilivyotumika katika uandikishaji wa wapiga kura. Uwekaji wazi wa 

Daftari ulitoa nafasi kwa wapiga kura kusahihisha taarifa zao, kuweka pingamizi kwa wasio na sifa za 

kuendelea kuwemo katika Daftari na kuondoa waliopoteza sifa wakiwemo waliofariki. 

Pamoja na wapiga kura kwenda wenyewe vituoni kuhakiki taarifa zao wakati wa uwekaji wazi wa 

Daftari la Awali la Wapiga Kura, Tume pia iliandaa Mfumo wa Kuhakiki Taarifa za Wapiga Kura 

(Voters Interaction System - VIS). Mfumo huu uliruhusu wapiga kura kuhakiki taarifa zao kwa 

kutumia simu za kiganjani za kawaida au simu janja (smartphone) kwa kupiga namba *152*00# au 

kwa kupitia tovuti ya Tume yaani; www.nec.go.tz. Vilevile, wapiga kura walihakiki taarifa zao kwa 

kupiga simu bila malipo katika kituo cha huduma kwa wateja cha Tume kupitia namba 0800112100. 

 

Baadhi ya Wapiga Kura wakihakiki taarifa zao wakati wa Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali. 
2.14 Matokeo ya Uandikishaji wa Wapiga Kura 

Daftari la kudumu la Wapiga Kura linaloandaliwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) linajumuisha 

pia wapiga kura walioandikishwa naTume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) ZEC. Hii ni kwa mujibu 
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Mfumo huu uliruhusu wapiga kura kuhakiki taarifa zao kwa kutumia simu za kiganjani 

za kawaida au simu janja (smartphone) kwa kupiga namba *152*00# au kwa kupitia 

tovuti ya Tume yaani; www.nec.go.tz. Vilevile, wapiga kura walihakiki taarifa zao kwa 

kupiga simu bila malipo katika kituo cha huduma kwa wateja cha Tume kupitia namba 

0800112100.

2.14   Matokeo ya Uandikishaji wa Wapiga Kura 

Daftari la kudumu la Wapiga Kura linaloandaliwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 

linajumuisha pia wapiga kura walioandikishwa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC). 

Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 12A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, 

kinachoitaka NEC kutumia taarifa za wapiga kura waliondikishwa na ZEC. Idadi ya wapiga 

kura walioandikishwa katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 ilikuwa 23,161,440. Kati 

ya hao 22,658,247 waliandikishwa na NEC na 503,193 waliandikishwa na ZEC.



Katika awamu zote mbili za uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, jumla ya 

wapiga kura wapya 6,560,587 waliandikishwa na wapiga kura 3,548,846 waliboresha 

taarifa zao. Aidha, wapiga kura 30,487 waliondolewa kwenye Daftari kutokana na kukosa 

sifa za kuendelea kuwemo kwenye Daftari kwa mujibu wa sheria.  Baada ya zoezi la 

uboreshaji, Daftari la NEC lilikuwa na jumla ya wapiga kura 29,188,347 na Daftari la 

ZEC lilikuwa na jumla ya wapiga kura 566,352. Hivyo, katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020 Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lilikuwa na jumla ya wapiga kura 29,754,699 

ikilinganishwa na wapiga kura walioandikishwa mwaka 2015 ambao ni 23,161,440 ikiwa 

ni ongezeko la wapiga kura 6,593,259 ambayo ni sawa na asilimia 28.47.

Idadi ya wapiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 katika kila mkoa ni kama 

inavyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 1. Pia, mchanganuo wa wapiga kura kwa umri, 

jinsi na makundi maalum (wanawake, vijana na watu wenye ulemavu) umeoneshwa 

kwenye Jedwali Na. 6 na 7.

Jedwali Na. 6: Takwimu za Wapiga Kura kwa Umri

Wapiga Kura Walioandikishwa na NEC
Na. Umri (miaka) Jumla Asilimia
1. 18-35  15,745,499 53.94
2. 36-50 7,664,343 26.26
3. 51 na Zaidi 5,778,505 19.80

Jumla 29,188,347 100
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Wapiga Kura Walioandikishwa na ZEC
Na. Umri (miaka) Jumla Asilimia
1. 18-35 241,196 42.59
2. 36-50 189,003 33.37
3. 51 na Zaidi 136,153 24.04

Jumla 566,352 100
Jumla kuu ya walioandikishwa na NEC na ZEC  29,754,699 



Na. Wapiga Kura Idadi Asilimia
Wapiga Kura walioandikishwa na NEC
1. Wanaume 14,496,604 49.67
2. Wanawake 14,691,743 50.33
Jumla 29,188,347 100.00
Wapiga Kura walioandikishwa na ZEC
Na. Wapiga Kura Idadi Asilimia
1. Wanaume 272,115 48.05
2. Wanawake 294,237 51.95
Jumla 566,352 100.00

Jedwali Na. 7: Takwimu za Wapiga Kura kwa Jinsi

Katika uboreshaji wa Daftari wa mwaka 2019/2020 idadi ya watu wenye ulemavu 

walioandikishwa ni 13,211 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 8.

Jedwali Na. 8: Takwimu za Watu wenye Ulemavu Walioandikishwa

Na. Aina ya Ulemavu Idadi
1. Ulemavu wa Macho 2,223
2. Ulemavu wa Mikono 4,911
3. Ulemavu wa aina nyingine 6,077
Jumla 13,211
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2.15   Mlipuko wa Ugonjwa wa COVID-19 

Wakati zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura likiendelea, dunia 

ilikumbwa na janga la ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya Corona. 

Kwa kutambua uwepo wa ugonjwa huo na kwa kuzingatia maelekezo ya Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Tume ilitoa vifaa kinga pamoja na maelekezo 

ya	tahadhari	kwa	watendaji	na	wananchi	waliofika	katika	vituo	vya	kuandikisha	wapiga	

kura ili kuzuia maambukizi na kusambaa kwa virusi hivyo. Watendaji wa uandikishaji 

walipatiwa vifaa kinga ambavyo ni pamoja na vitakasa mikono, spirit, gloves, tissue na 

barakoa. Vilevile, katika kila kituo cha kuandikisha wapiga kura kulikuwa na huduma ya 

maji tiririka na sabuni kwa ajili ya wananchi kunawa mikono.



Vifaa vya uboreshaji ambavyo kutokana na matumizi yake vingekuwa na hatari ya 

kusambaza	virusi	vya	Corona	vilisafishwa	kwa	dawa	kabla	na	baada	ya	kutumika.	Pia,	

Tume ilitoa maelekezo kwa watendaji na wananchi kuzingatia umbali kati ya mtu mmoja 

na mwingine (social distancing). 
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2.15 Mlipuko wa Ugonjwa wa COVID-19  

Wakati zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura likiendelea, dunia 

ilikumbwa na janga la ugonjwa wa COVID-19 unaosababishwa na virusi vya Corona. 

Kwa kutambua uwepo wa ugonjwa huo na kwa kuzingatia maelekezo ya Wizara ya 

Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Tume ilitoa vifaa kinga pamoja na 

maelekezo ya tahadhari kwa watendaji na wananchi waliofika katika vituo vya 

kuandikisha wapiga kura ili kuzuia maambukizi na kusambaa kwa virusi hivyo. 

Vifaa kinga hivyo ni pamoja na vitakasa mikono, spirit, gloves, tissue na barakoa. 

Vilevile, katika kila kituo cha kuandikisha wapiga kura kulikuwa na huduma ya maji 

tiririka na sabuni kwa ajili ya wananchi kunawa mikono. 

Vifaa vya uboreshaji ambavyo kutokana na matumizi yake vingekuwa na hatari ya 

kusambaza virusi vya Corona vilisafishwa kwa dawa kabla na baada ya kutumika. 

Pia, Tume ilitoa maelekezo kwa watendaji na wananchi kuzingatia umbali kati ya mtu 

mmoja na mwingine (social distancing).  

 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi ikichukua hatua ya kupuliza dawa kwenye mashine za BVR ili kukabiliana 
na maambukizi ya Virusi vya Corona. 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi ikichukua hatua ya kupuliza dawa kwenye mashine za BVR ili 
kukabiliana na maambukizi ya Virusi vya Corona.
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2.16   Uchapishaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

Tume ilikamilisha uchapishaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na orodha ya wapiga 

kura tarehe 15 Septemba, 2020 kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Tume ilitoa 

nakala moja ya Daftari na nakala mbili za orodha ya wapiga kura kwa kila kituo cha 

kupigia kura nchi nzima. Daftari na orodha vilihakikiwa na kusambazwa kwenda kwenye 

vituo vya kupigia kura pamoja na vifaa vingine vya uchaguzi. Aidha, Tume ilitoa nakala 

tepe ya Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa kila chama cha siasa chenye usajili wa 

kudumu.
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Dkt. Wilson M. Charles, Mkurugenzi wa Uchaguzi  akikabidhi   nakala tepe  ya Daftari  kwa 
vyama vya siasa.



SURA YA TATU

MAANDALIZI YA UCHAGUZI MKUU

Tume kwa kuzingatia matakwa ya ibara ya 74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977, hutekeleza jukumu la kusimamia na kuratibu uendeshaji wa 

Uchaguzi Mkuu wa Rais na Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano na Madiwani 

kwa Tanzania Bara. Tume ilifanya maandalizi mbalimbali ili kufanikisha jukumu hilo 

yakiwemo maandalizi ya bajeti ya uendeshaji wa uchaguzi, uhakiki wa maeneo ya 

uchaguzi, marekebisho ya kanuni, maandalizi ya maadili ya uchaguzi, ratiba ya uchaguzi, 

maandalizi ya vituo vya kupigia kura, ununuzi na usambazaji wa vifaa vya uchaguzi.

3.1   Bajeti ya Uchaguzi Mkuu

Tume baada ya kuandaa makisio ya bajeti ya uchaguzi mkuu kulingana na mahitaji, 

ilitengewa jumla ya Shilingi za Tanzania 331,858,287,981.00 kwa ajili ya uendeshaji 

wa shughuli za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Wakati wa utekelezaji wa majukumu 

yake, Tume iliomba na kupatiwa Shilingi za Tanzania 268,493,380,671.00. Kati ya 

fedha zilizopokelewa, Tume ilitumia Shilingi za Tanzania 262,493,380,671.00 hadi 

kukamilika kwa zoezi la uchaguzi mkuu. Shilingi za Tanzania 6,000,000,000.00 zilibaki 

na kurejeshwa kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina.  Gharama za uendeshaji wa uchaguzi 

zilipungua kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo matumizi ya Mfumo wa Manunuzi 

wa Kieletroniki - TANePS ambao ulisaidia kuongeza uwazi na ushindani uliopelekea 

kushuka kwa bei za ununuzi wa vifaa. 

3.2   Uhakiki na Utambuzi wa Maeneo ya Kiuchaguzi na Upangaji wa Vituo vya 

         Kupigia Kura

Tume ilifanya utambuzi na uhakiki wa maeneo ya kiuchaguzi yakiwemo majimbo na kata. 

Baada ya kukamilika kwa zoezi hilo, Tume ilipanga vituo vya kupigia kura vilivyotokana 

na vituo vya kuandikisha wapiga kura. 

3.2.1   Mgawanyo wa Majimbo

Tume inayo mamlaka ya kikatiba ya kuchunguza na kuigawa Jamhuri ya Muungano katika 

majimbo kwa ajili ya uchaguzi wa Wabunge. Kwa mujibu wa ibara ya 74(6) (c) na 75 za 
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Katiba, Tume inaweza kutekeleza jukumu hilo mara kwa mara na angalau kila baada ya 

miaka 10. Mara ya mwisho, Tume ilichunguza na kugawa majimbo mwaka 2015 ambapo 

iliongeza majimbo kutoka 232 hadi 264. Kati ya hayo, majimbo 214 yapo Tanzania Bara 

na 50 Tanzania Zanzibar.

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume haikuchunguza mipaka wala kugawa 

majimbo ya uchaguzi. Idadi ya majimbo yaliyofanya uchaguzi yalikuwa 264 na kati ya 

hayo, majimbo mawili ya Tanzania Bara na Jimbo moja la Tanzania Zanzibar yalibadilishwa 

majina kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 9.

Jedwali Na. 9: Majimbo Yaliyobadilishwa Majina

Na. Halmashauri au Wilaya Jina la Awali Jina Jipya
1. Chamwino Chilonwa Chamwino

Mtera Mvumi
2. Mjini Magharibi Kijitoupele Pangawe 

Aidha, maeneo ya kiutawala ya majimbo mawili ya Tanzania  Bara yalibadilishwa kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 10.

Jedwali Na. 10: Majimbo Yaliyobadilishiwa Maeneo ya Kiutawala

Na. Jimbo Eneo la Awali wa 
Kiutawala

Eneo Jipya la Kiutawala 

1. Kilombero Wilaya ya Kilombero Halmashauri ya Mji Ifakara
2. Mchinga Wilaya ya Lindi Halmashauri ya Manispaa ya 

Lindi

3.2.2   Kata za Uchaguzi

Kifungu cha 8 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, kinaitaka Tume 

kuzitambua na kuzitumia kata ambazo zimeanzishwa na Waziri mwenye dhamana ya 

Serikali za Mitaa kwa ajili ya uchaguzi wa madiwani. Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020,	Tume	ilipokea	idadi	na	majina	ya	kata	3,956	za	Tanzania	Bara	kutoka	Ofisi	ya	Rais	

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR – TAMISEMI). Kwa kuzingatia masharti ya 

kifungu cha 12(3) cha Sheria hiyo, Tume ilitangaza kata hizo katika Gazeti la Serikali 

kupitia Tangazo Na. 551 la tarehe 17 Julai, 2020.
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3.2.3   Kupanga na Kuhakiki Vituo vya Kupigia Kura

Tume ilipanga vituo vya kupigia kura kwa kuzingatia idadi ya wapiga kura walioandikishwa 

kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura katika kila kituo. Jumla ya vituo vya kupigia 

kura 81,567 vilipangwa kwa kuzingatia idadi ya wapiga kura wasiozidi 500 kwa kila 

kituo. Kati ya hivyo, vituo 80,155 vilitokana na Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

walioandikishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi na vituo 1,412 vilitokana na Daftari la 

Wapiga Kura walioandikishwa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar. Aidha, wasimamizi 

wa uchaguzi walifanya uhakiki wa vituo vya kupigia kura pamoja na ujenzi wa vituo vya 

muda katika maeneo ya wazi ambayo hayakuwa na majengo ya Umma.  

3.3   Kuandaa Kanuni, Maadili na Nyaraka za Uchaguzi

Tume iliandaa Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 na Kanuni 

za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020. Nyaraka 

nyingine zilizoandaliwa ni maelekezo kwa watendaji na wadau wa uchaguzi pamoja na 

maadili ya uchaguzi. 

3.3.1   Kanuni za Uchaguzi za Mwaka 2020

Kifungu cha 124 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 125 

cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, vinaipa Tume mamlaka ya 

kuandaa Kanuni za Uchaguzi. Kwa kuzingatia mamlaka hayo, Tume iliandaa Kanuni za 

Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 na Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za 

Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020. Tume ilishirikisha wadau mbalimbali 

wa uchaguzi hususan vyama vya siasa katika maandalizi ya kanuni hizo. 

3.3.2   Maadili ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2020

Kwa mujibu wa kifungu cha 124A cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, Tume 

kwa kushauriana na Serikali na vyama vya siasa, iliandaa Maadili ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2020. Maadili hayo yalisainiwa tarehe 27 Mei, 2020, 

na vyama vya siasa 19 vyenye usajili wa kudumu, Serikali na Tume. Baada ya hatua hiyo, 

maadili ya uchaguzi yalichapishwa kwenye Gazeti la Serikali kupitia Tangazo Na. 722 la 

tarehe 05 Juni, 2020. 
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3.3.3   Mwongozo wa Watazamaji wa Uchaguzi, 2020

Tume kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 63(4) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 

Sura ya 343. Tume iliandaa Mwongozo wa Watazamaji wa Uchaguzi wa Mwaka 2020. 

Mwongozo huo pamoja na mambo mengine umeainisha hatua za kutoa mwaliko na 

kusajili watazamaji wa ndani na kimataifa, haki na wajibu wa watazamaji na maadili ya 

watazamaji. 

3.3.4   Maelekezo kwa Watendaji na Wadau wa Uchaguzi ya Mwaka 2020

Tume iliandaa maelekezo ya uchaguzi kwa ajili ya  watendaji wa uchaguzi na vyama vya 

siasa. Maelekezo hayo yalikusudiwa kutoa mwongozo wa jinsi zoezi litakavyofanyika 

kwa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu za uchaguzi.  Pia, yaliwawezesha watendaji 

wa uchaguzi, vyama vya siasa na mawakala kuelewa taratibu mbalimbali za uchaguzi na 

yalitumika kwa ajili ya rejea kipindi chote cha uchaguzi. Vilevile, mada zilizoandaliwa 

kwa ajili ya mafunzo zilizingatia maelekezo husika. Maelekezo hayo ni:-

(i) Maelekezo kwa Wasimamizi wa Uchaguzi, 2020;

(ii) Maelekezo kwa Wasimamizi wa Vituo vya Kupigia Kura, 2020; 

(iii) Maelekezo kwa Makarani Waongozaji Wapiga Kura, 2020;

(iv) Maelekezo kwa Vyama vya Siasa na Wagombea, 2020; na

(v) Maelekezo kwa Mawakala wa Vyama vya Siasa, 2020. 

3.4   Vifaa vya Uchaguzi Mkuu

Maandalizi ya vifaa vya uchaguzi yalifanyika kwa kuzingatia idadi ya majimbo, kata, 

vituo vya kupigia kura, idadi ya wapiga kura, idadi ya watendaji wa uchaguzi na vyama 

vya siasa.

3.4.1   Ununuzi wa Vifaa vya Uchaguzi

Ununuzi wa vifaa vya uchaguzi ulifanyika kwa njia ya zabuni za ushindani na uwazi ili 

kukidhi matakwa ya Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma. Katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020, Tume ilitumia mfumo wa TANePS katika mchakato wa ununuzi wa vifaa 

na huduma mbalimbali. Baadhi ya vifaa vilivyonunuliwa ni pamoja na karatasi za kura, 

masanduku ya kupigia kura, vituturi, majalada ya nukta nundu, wino usiofutika, shajala, 

fomu	mbalimbali,	 fulana,	 kofia	 na	mabango	mbalimbali	 ya	 uchaguzi.	Kwa	 kuzingatia	
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Sheria ya Manunuzi ya Umma, Sura ya 410, baadhi ya zabuni zilitolewa moja kwa moja 

kwenye taasisi za umma zikiwemo Mpigachapa Mkuu wa Serikali, Wakala wa Huduma 

ya Ununuzi Serikalini, Shirika la Posta na Bohari Kuu ya Madawa (MSD).
 

3.4.2   Kugawa na Kusambaza Vifaa vya Uchaguzi

Tume inao wajibu wa kugawa na kusambaza vifaa vya uchaguzi kwa wasimamizi wa 

uchaguzi na kutoa maelekezo ya matumizi, usambazaji na uhifadhi wa vifaa husika. Vifaa 

hivyo vilipelekwa katika kila halmashauri kwa Tanzania Bara na kila wilaya kwa Tanzania 

Zanzibar kwa wakati na kwa idadi iliyohitajika na kisha kusambazwa kwenye vituo vya 

kupigia kura. 
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Wajumbe wa Kamati ya Ununuzi, Usambazaji na Lojistiki ya Vifaa inayojumuisha vyama vya 
siasa wakikagua karatasi za kura, katika maghala ya Tume yaliyopo Dar es Salaam.

 
Wajumbe wa Kamati ya Ununuzi, Usambazaji na Lojistiki ya Vifaa wakiwa katika maghala ya 
Tume yaliyopo Jijini Dar es Salaam kukagua vifaa vya uchaguzi.
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3.5   Mifumo ya Menejimenti ya Uchaguzi

Kwa kutumia wataalam wa ndani, Tume ilisanifu na kujenga Mifumo ya Menejimenti 

ya Uchaguzi (Election Management Systems) kwa ajili ya kurahisisha utekelezaji wa 

shughuli mbalimbali wakati wa uchaguzi. Mifumo hiyo ni: -

(i) Mfumo wa Menejimenti ya Wagombea (Candidates Management System - CMS). 

  Mfumo huu ulitumika kusajili, kuhifadhi na kusimamia taarifa za Wagombea wa 

  Uchaguzi Mkuu kwa ngazi ya Rais, Ubunge na Udiwani;

(ii) Mfumo wa Matokeo (Results Management System - RMS). Ni Mfumo uliotumika 

  kuingiza, kuhifadhi na kusimamia taarifa za matokeo ya uchaguzi mkuu wa Rais, 

  Wabunge na Madiwani;

(iii) Mfumo wa Uhakiki wa Taarifa za Wapiga Kura (Voters Interaction System - VIS). 

  Mfumo huu uliwapa fursa wapiga kura walioandikishwa kuona na kuhakiki taarifa 

  zao wakati wa uwekaji wazi wa Daftari. Pia, mfumo huu ulitumika kuwawezesha 

  wapiga kura kutambua vituo vya kupigia kura kipindi cha uchaguzi; 

(iv) Mfumo wa Watazamaji wa Uchaguzi (Observers Management System - OMS). 

  Mfumo huu ulitumika kusajili, kuhifadhi na kusimamia taarifa za Watazamaji wa  

 Uchaguzi wa Ndani na Nje (Local and International Observers); na

(v)	 Mfumo	 wa	 taarifa	 za	 kijiografia	 (Geographical	 Information	 System	 -	 GIS). 

		 Mfumo	 huu	 ulitumika	 kuandaa	 taarifa	 za	 kijiografia	 za	 uchaguzi	 na	 kuonesha	 

 matokeo katika ramani wakati wa kutangaza matokeo.

3.6   Ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020

Tume ilipanga ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 kwa kuzingatia masharti ya 

uteuzi yaliyomo katika kifungu cha 37(1) (a) cha Sheria ya Taifa Uchaguzi, Sura ya 343. 

Kwa mujibu wa kifungu tajwa, Tume inatakiwa kupanga siku ya uteuzi kuwa si chini ya 

siku tano na si zaidi ya siku 25 baada ya kuvunjwa kwa Bunge. Kwa kuzingatia masharti 

hayo na tarehe ya kuvunjwa kwa Bunge ambayo ilikuwa tarehe 31 Julai, 2020, Tume 

iliandaa na kutangaza Ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 kama inavyoonekana 

kwenye Jedwali Na. 11.
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Jedwali Na.11:  Ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020

Na. Shughuli Tarehe
1. Uteuzi wa wagombea wa Kiti cha Rais na 

Makamu wa Rais, Ubunge na Udiwani
Tarehe 25 Agosti, 2020

2. Kampeni za uchaguzi Tarehe 26 Agosti, 2020 hadi 27 Oktoba, 
2020 kwa Tanzania Bara; na
Tarehe 26 Agosti, 2020 hadi 26 Oktoba, 
2020 kwa Tanzania Zanzibar

3. Siku ya kupiga kura Tarehe 28 Oktoba, 2020 (siku ya 
Jumatano)

Ratiba ya uchaguzi ilitangazwa kwenye Gazeti la Serikali kupitia Tangazo Na. 532 la tarehe 

17 Julai, 2020. Ratiba hiyo ilitangazwa pia katika vyombo vya habari ili kuwawezesha 

wadau wa uchaguzi na wananchi kwa ujumla kujua ratiba kamili na siku ya uchaguzi.
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Ratiba ya uchaguzi ilitangazwa kwenye Gazeti la Serikali kupitia Tangazo Na. 532 la 

tarehe 17 Julai, 2020. Ratiba hiyo ilitangazwa pia katika vyombo vya habari ili 

kuwawezesha wadau wa uchaguzi na wananchi kwa ujumla kujua ratiba kamili na 

siku ya uchaguzi. 

 
Mwenyekiti wa Tume Mhe. Jaji wa Rufaa Mst. Semistocles S. Kaijage (kushoto) na Mkurugenzi wa 
Uchaguzi Dkt. Wilson M. Charles (kulia) wakati wa kutangaza Ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 
2020 katika ukumbi wa JNICC Jijini Dar es Salaam. 

3.7 Watendaji wa Uchaguzi 

Tume ina sekretarieti yenye watumishi wa kudumu ambao hutekeleza majukumu ya 

kila siku ya taasisi. Vilevile, Sheria za uchaguzi zimeipa mamlaka ya kuteua watendaji 

wa uchaguzi katika kila mkoa, jimbo na kata. Watendaji hao huteuliwa kwa ajili ya 

kusimamia na kuratibu shughuli za uchaguzi katika maeneo yao. 

3.7.1 Watumishi wa Tume 

Wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, sekretarieti ya Tume ilikuwa na jumla ya 

watumishi 191 wa kudumu wa kada mbalimbali. Aidha, watumishi 76 

2020 kwa Tanzania Zanzibar 

3. Siku ya kupiga kura Tarehe 28 Oktoba, 2020 (siku ya 
Jumatano) 

Mwenyekiti wa Tume Mhe. Jaji wa Rufaa Mst. Semistocles S. Kaijage (kushoto) na Mkurugenzi 
wa Uchaguzi Dkt. Wilson M. Charles (kulia) wakati wa kutangaza Ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2020 katika ukumbi wa JNICC, Dar es Salaam.
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3.7   Watendaji wa Uchaguzi

Tume ina sekretarieti yenye watumishi wa kudumu ambao hutekeleza majukumu ya kila 

siku ya taasisi. Vilevile, Sheria za uchaguzi zimeipa mamlaka ya kuteua watendaji wa 

uchaguzi katika kila mkoa, jimbo, kata na vituo. Watendaji hao huteuliwa kwa ajili ya 

kusimamia na kuratibu shughuli za uchaguzi katika maeneo yao.

3.7.1   Watumishi wa Tume

Wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, sekretarieti ya Tume ilikuwa na jumla ya 

watumishi 191 wa kudumu wa kada mbalimbali. Aidha, watumishi 76 walihamishiwa 

kwa muda kutoka katika Idara na Taasisi mbalimbali za Serikali kwa ajili ya kusaidia 

utekelezaji wa majukumu ya uchaguzi.

3.7.2   Uteuzi wa Watendaji wa Uchaguzi Ngazi ya Mkoa, Jimbo na Kata

Kwa madhumuni ya kusimamia, kuratibu na kuendesha zoezi la uchaguzi na kwa 

kuzingatia masharti ya kifungu cha 7 na 8 vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 

na kifungu cha 9 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Tume ilifanya 

uteuzi wa waratibu wa uchaguzi, wasimamizi wa uchaguzi, wasimamizi wasaidizi wa 

uchaguzi	 ngazi	 ya	 jimbo	 na	 kata.	Aidha,	Tume	 iliwatumia	maafisa	 uchaguzi,	maafisa	

ugavi,	wahasibu	na	maafisa	TEHAMA	wa	halmashauri	katika	kufanikisha	shughuli	za	

uchaguzi. Idadi ya watendaji hao ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 12.
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Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, watendaji 113 waliteuliwa kama inavyoonekana 

katika Jedwali Na. 13.

Jedwali Na. 13:  Idadi ya Watendaji wa Uchaguzi kwa Tanzania Zanzibar

Na. Aina ya Watendaji Eneo Idadi ya watendaji 
kwa kila Eneo

Jumla ya 
maeneo

Jumla ya 
Watendaji

1. Waratibu wa Uchaguzi Kisiwa 1 2 2
2. Wasimamizi wa Ucha-

guzi
Wilaya 1 11 11

3. Wasimamizi  Wasaidizi 
wa Uchaguzi ngazi ya 
Jimbo

Jimbo 2 50 100

Jumla 113
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Jedwali Na. 12:  Idadi ya Watendaji wa Uchaguzi Tanzania Bara

Na. Aina ya Watendaji Eneo Idadi ya 
watendaji 
kwa kila 
eneo

Jumla ya 
Maeneo

Jumla ya 
Watendaji

1. Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa Mkoa 1 26 26
2. Wasimamizi wa Uchaguzi wa 

Majimbo
Halmashauri 1 184 184

3. Wasimamizi  Wasaidizi wa Ucha-
guzi ngazi ya Jimbo

Jimbo 3 214 642

4. Wasimamizi Wasaidizi wa Ucha-
guzi ngazi ya Kata

Kata 2 3,956 7,912

5. Maafisa	Uchaguzi Halmashauri 1 184 184
6. Maafisa	TEHAMA Halmashauri 2 184 368
7. Maafisa	Ugavi Halmashauri 1 184 184
8. Wahasibu Halmashauri 1 184 184
Jumla 9,684

3.7.3   Watendaji wa Vituo

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 56 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 

343 na kifungu cha 57(b) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 na 

maelekezo ya Tume, wasimamizi wa uchaguzi waliteua watendaji wa vituo ambao ni 

wasimamizi wa vituo, wasimamizi wasaidizi wa vituo wawili na makarani waongozaji 

wapiga kura mmoja kwa kila kituo. Vilevile, siku ya uchaguzi kila kituo cha kupigia kura 



3.8   Mafunzo kwa Watendaji wa Uchaguzi

Tume iliratibu na kuendesha mafunzo kwa watendaji mbalimbali wa uchaguzi mara 

baada ya kuwateua. Jukumu hilo lilitekelezwa kwa mujibu wa kanuni ya 17(1) ya Kanuni 

za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za Mwaka 2020 na kanuni ya 15(1) ya Kanuni za 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za Mwaka 2020. Lengo la 

mafunzo ya watendaji lilikuwa kuwajengea uwezo wa kusimamia na kuratibu uchaguzi 

kwa kuzingatia sheria, kanuni na maelekezo ya Tume. 

Katika kuhakikisha kuwa mafunzo yanatolewa kwa ufanisi, njia mbalimbali za uwasilishaji 

wa mada zilitumika. Njia hizo ni pamoja na mafunzo kwa nadharia na vitendo, majadiliano 

na kuonesha video fupi (video clips). Idadi ya watendaji waliopatiwa mafunzo katika 

ngazi ya mkoa, jimbo na kata ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 15.
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kilikuwa na mlinzi mmoja wa kituo. Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 kulikuwa 

na jumla ya watendaji wa vituo 407,835 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 14.

Jedwali Na. 14:  Idadi ya Watendaji wa Vituo

Na. Aina ya Watendaji Idadi kwa 
Kila Kituo

Jumla ya 
Vituo

Jumla ya 
Watendaji

1. Wasimamizi wa Vituo 1 81,567 81,567
2. Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo 2 81,567 163,134
3. Makarani Waongozaji Wapiga 

Kura
1 81,567 81,567

4. Walinzi wa Vituo 1 81,567 81,567
Jumla 407,835



Jedwali Na. 16: Idadi ya Watendaji wa Uchaguzi Waliopatiwa Mafunzo kwa 
Tanzania Zanzibar

Na. Aina ya Watendaji Eneo Idadi ya wa-
tendaji kwa 
kila eneo

Jumla ya 
maeneo

Jumla ya 
Watendaji

1. Waratibu wa Uchaguzi Kisiwa 1 2 2
2. Wasimamizi wa Uchaguzi Wilaya 1 11 11
3. Wasimamizi  Wasaidizi wa 

Uchaguzi ngazi ya Jimbo Jimbo
2 50 100

Jumla 113
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Watendaji wa vituo waliopatiwa mafunzo kwa upande wa Tanzania Zanzibar ni kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 16.

Jedwali Na. 15: Idadi ya Watendaji Waliopatiwa Mafunzo katika Ngazi ya Jimbo na 
Kata kwa Tanzania Bara

Na. Aina ya Watendaji Eneo Idadi kwa 
kila Eneo

Jumla ya 
Maeneo

Jumla ya 
Watendaji

1. Waratibu wa Uchaguzi wa Mikoa Mkoa 1 26 26
2. Wasimamizi wa Uchaguzi wa majim-

bo
Halmashauri 1 184 184

3. Wasimamizi  Wasaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya Jimbo

Jimbo 3 214 642

4. Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi 
ngazi ya Kata

Kata 2 3,956 7,912

5. Maafisa	Uchaguzi Halmashauri 1 184 184
6. Maafisa	TEHAMA Halmashauri 2 184 368
7. Maafisa	Ugavi Halmashauri 1 184 184

Jumla 9,500
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  vyama vya siasa;

(v) Taratibu za kupiga kura;

(vi) Taratibu za kuhesabu kura kituoni;

(vii) Taratibu za kujumlisha kura na kutangaza matokeo;

(viii) Fomu za Uchaguzi;

(ix) Mifumo ya uchaguzi;

(x) Mapokezi, uhifadhi na usambazaji wa vifaa vya uchaguzi;

(xi) Mapokezi na matumizi ya fedha za uchaguzi; na

(xii) Wajibu wa Msajili wa Vyama vya Siasa katika mchakato wa uchaguzi.

3.8.1   Mada za Mafunzo

Tume iliandaa mada 12 ambazo zilitumika katika kutoa mafunzo kwa watendaji wa 

uchaguzi ngazi ya mkoa, jimbo na kata. Mada hizo ni: -

(i) Wajibu, majukumu na mambo muhimu ya kuzingatiwa na Waratibu wa Uchaguzi 

  na Wasimamizi wa Uchaguzi;

(ii) Uteuzi wa wagombea;

(iii) Maadili na kampeni za uchaguzi;

(iv) Wajibu na majukumu ya watendaji wa vituo vya kupigia kura na mawakala wa 

Watendaji wa vituo waliopatiwa mafunzo ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 17.

Jedwali Na. 17: Watendaji wa Vituo Waliopatiwa Mafunzo

Na. Aina ya Watendaji Idadi kwa 
kila eneo

Jumla ya 
maeneo

Jumla ya 
watendaji 

1. Wasimamizi wa Vituo 1 81,567 81,567
2. Wasimamizi wa Vituo wa Akiba wawili 

kwa kila Kata
2 3,956 7,912

3. Wasimamizi Wasaidizi wa Vituo 2 81,567 163,134
4. Makarani Waongozaji Wapiga Kura 1 81,567 81,567
5. Makarani Waongozaji wa Akiba wawili 

kila Kata
2 3,956 7,912

Jumla 342,092
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Vilevile, Tume iliandaa mada saba za mafunzo kwa wasimamizi wa vituo, wasimamizi 

wasaidizi wa vituo na makarani waongozaji wapiga kura kama ifuatavyo: -

(i) Wajibu na majukumu ya wasimamizi wa vituo na wasimamizi wasaidizi wa vituo;

(ii) Wajibu na majukumu ya makarani waongozaji wapiga kura;

(iii) Taratibu za kupiga kura;

(iv) Fomu zinazotumika wakati wa kupiga kura;

(v) Taratibu za kuhesabu kura kituoni;

(vi) Fomu za uchaguzi; na

(vii) Mambo muhimu ya kuzingatiwa na watendaji wa vituo wakati wa uchaguzi.
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SURA YA NNE

UTEUZI WA WAGOMBEA, KAMPENI NA MAADILI YA UCHAGUZI

Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitangaza tarehe 25 Agosti, 2020 kuwa siku ya uteuzi wa 

wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais, Wabunge na Madiwani kwa ajili ya 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Wagombea waliopendekezwa na vyama vyao vya siasa 

kugombea	kiti	cha	Rais	walitakiwa	kujaza	na	kuwasilisha	fomu	za	uteuzi	katika	Ofisi	za	

Tume Makao Makuu. Aidha, wagombea Ubunge waliwasilisha fomu za uteuzi katika 

ofisi	za	wasimamizi	wa	uchaguzi	wa	majimbo	na	wagombea	Udiwani	kwa	wasimamizi	

wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata. Fomu za uteuzi za wagombea wote ziliwasilishwa 

siku ya uteuzi kabla ya saa kumi kamili (10:00) jioni. 

Kampeni za uchaguzi zilifanyika siku moja baada ya uteuzi hadi siku moja kabla ya 

upigaji kura kwa upande wa Tanzania Bara na siku mbili Tanzania Zanzibar. Wakati wote 

wa kampeni wagombea walitakiwa kuzingatia sheria, kanuni za uchaguzi, Maadili ya 

Uchaguzi Mkuu ya Mwaka 2020 na ratiba za kampeni.

4.1   Uteuzi wa Wagombea wa Nafasi ya Kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

Fomu za uteuzi wa wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais na Makamu wa Rais (Fomu 

Na.	 8A	 na	 Fomu	Na.	 10)	 zilitolewa	 katika	 ofisi	 za	Tume	Dodoma	 kuanzia	 tarehe	 05	

hadi 25 Agosti, 2020. Vyama vya siasa 17 kati ya vyama 19 vyenye usajili wa kudumu 

vilipendekeza na kuwadhamini wagombea katika nafasi hiyo. Vyama hivyo ni AAFP, 

ACT-Wazalendo, ADA – TADEA, ADC, CCK, CCM, CHADEMA, CHAUMMA, CUF, 

MAKINI, DP, NCCR-Mageuzi, NLD, NRA, SAU, UMD na UPDP. 



Mwenyekiti wa Tume Jaji wa Rufaa Mst. Semistocles S. Kaijage akikabidhi fomu za uteuzi wa 
wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.
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Tume ilitoa fursa kwa wagombea wote waliochukua fomu za uteuzi kuziwasilisha siku tatu 

kabla ya siku ya uteuzi kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa ajili ya kukaguliwa na kuona 

kama zimekidhi masharti ya kisheria. Wagombea wote waliochukua fomu waliwasilisha 

fomu zao na zilikaguliwa na Tume kuanzia tarehe 22 hadi 24 Agosti, 2020. Wagombea 

ambao fomu zao zilikuwa na kasoro walielekezwa na Tume kuzirekebisha. 

Uteuzi wa wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais ulifanyika tarehe 25 Agosti, 

2020. Wagombea wa vyama 16 kati ya 17 waliochukua fomu walirejeresha fomu za uteuzi 

kwenye	Ofisi	za	Tume	Dodoma	kuanzia	saa	1:30	asubuhi	hadi	saa	10:00	jioni	kwa	ajili	ya	

uteuzi. Mgombea kutoka chama cha NLD hakurejesha fomu ya uteuzi. 

Wagombea wa vyama 15 kati ya vyama 16 waliorejesha fomu za uteuzi waliteuliwa na 

Tume baada ya kukidhi masharti ya uteuzi. Wagombea hao ni kutoka vyama vya CCM, 

NRA, ADA-TADEA, SAU, MAKINI, NCCR-Mageuzi, CUF, DP, ACT- Wazalendo, 

ADC, UPDP, CHAUMMA, UMD, AAFP na CHADEMA.  Mgombea wa CCK hakukidhi 

masharti ya uteuzi, hivyo hakuteuliwa. 

Kati ya wagombea 15 wa kiti cha Rais walioteuliwa, wanawake walikuwa wawili sawa 

na asilimia 13 na wanaume 13 sawa na asilimia 87. Aidha, kati ya wagombea 15 wa kiti 

cha Makamu wa Rais, wanawake walikuwa watano sawa na asilimia 33 na wanaume 10 

sawa na asilimia 67. Orodha ya wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

walioteuliwa ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.18.
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Jedwali Na. 18:  Wagombea Walioteuliwa Kugombea Nafasi ya Kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais

Na. Jina la Mgombea Jinsi Chama cha Siasa
1. Dkt. Magufuli John Pombe Joseph Me CCM

Samia Suluhu Hassan Ke
2. Mahona Leopold Lucas Me NRA

Ali Khamis Hassan Me
3. Shibuda John Paul Me ADA-TADEA

Hassan Kornely Kijogoo Me
4. Muttamwega Bhatt Mgaywa Me SAU

Satia Mussa Bebwa Ke
5. Cesilia Augustino Mmanga Ke MAKINI

Tabu Mussa Juma Me
6. Maganja Yeremia Kulwa Me NCCR-Mageuzi

Ambar Khamis Haji Me
7. Lipumba Ibrahim Haruna Me CUF

Hamida Abdalla Huweishil Ke
8 Philipo John Fungo Me DP

Zaina Juma Hamisi Ke
9. Membe Bernard Kamillius Me ACT-Wazalendo

Omar Fakih Hamad Me
10. Queen Cuthbert Sendiga Ke ADC

Shoka Khamis Juma Me
11. Twalib Ibrahim Kadege Me UPDP

Ramadhani Ali Abdallah Me
12. Rungwe Hashim Spunda Me CHAUMMA

Mohammed Massoud Rashid Me
13. Mazrui Khalfan Mohammed Me UMD

Mashavu Alawi Haji Ke
14. Seif Maalim Seif Me AAFP

Rashidi M. Ligania Rai Me
15. Lissu Tundu Antiphas Mughwai Me CHADEMA

Mwalimu Salum Mwalimu Juma Me
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Orodha ya wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais na Makamu wa Rais ambao hawakuteuliwa 

kutokana na kushindwa kurejesha fomu ya uteuzi au kutokidhi masharti ya kisheria 

inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 19.



 Jedwali Na. 19: Wagombea ambao Hawakuteuliwa kwa Nafasi ya Kiti cha Rais na 
Makamu wa Rais

Na. Jina la Mgombea Chama Sababu ya kutoteuliwa
1. Maisha Mapya Mchunguzi NLD Hakurejesha Fomu ya Uteuzi.

Ussi Nahoda Fumu
2. David Daud Mwaijolele CCK Hakukidhi masharti ya kisheria 

ya uteuzi kwa kutolipa dhama-
na ya mgombea na kushindwa 
kutimiza idadi ya wadhamini wa 
mgombea inayotakiwa.

Ndugu Ali Said Juma
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Tume ya Taifa ya Uchaguzi ikipokea fomu za uteuzi wa wagombea wa kiti cha Rais na Makamu 
wa Rais wa Jamhuri ya Muungano.
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4.2   Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Wagombea wa Kiti cha Rais

Tume ilibandika fomu za wagombea walioteuliwa kwa nafasi ya kiti cha Rais na Makamu 

wa Rais katika mbao za matangazo za Tume kwa mujibu wa kanuni ya 38 na 39(3) na 

(4) za Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za Mwaka 2020. Zoezi hili lilifanyika 

ili kutoa fursa kwa watu kuzikagua na wale wanaoruhusiwa kuweka pingamizi kufanya 

hivyo kwa mujibu wa sheria. Fomu hizo zilibandikwa kuanzia saa 10:00 jioni siku ya 

uteuzi hadi saa 10:00 jioni siku iliyofuatia.

Tume ilipokea pingamizi mbili kutoka kwa mgombea wa CHADEMA Ndg. Lissu Tundu 

Antiphas Mughwai dhidi ya Dkt. Magufuli John Pombe Joseph wa CCM na Lipumba 

Ibrahim Haruna wa CUF. Pingamizi hizo ni kama ifuatavyo: -

4.2.1   Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea wa CCM

Sababu ya pingamizi iliyotolewa dhidi ya mgombea wa CCM ni kwamba hakuambatisha 

picha kwenye fomu za uteuzi na hakurejesha fomu kwa mujibu wa masharti yaliyotajwa na 

sheria. Tume ilipitia fomu za uteuzi wa mgombea pamoja na utetezi wake na kujiridhisha 

kuwa mgombea aliambatisha picha na alirejesha fomu kwa mujibu wa sheria. Hivyo, 

katika uamuzi wake Tume ilikataa pingamizi hilo kwa kukosa msingi wa kisheria.

4.2.2   Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Mgombea wa CUF 

Sababu ya pingamizi iliyotolewa dhidi ya mgombea wa CUF ni kwamba hakurejesha 

fomu kwa mujibu wa masharti yaliyowekwa na sheria. Tume ilipitia fomu za uteuzi wa 

mgombea pamoja na utetezi wake na kujiridhisha kuwa mgombea alirejesha fomu kwa 

kuzingatia masharti ya sheria. Hivyo, katika uamuzi wake Tume ilikataa pingamizi hilo 

kwa kukosa msingi wa kisheria.

4.3   Uteuzi wa Wagombea Ubunge 

Wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo ya uchaguzi walitoa fomu za uteuzi kwa 

wagombea Ubunge waliopendekezwa na kudhaminiwa na vyama vyao vya siasa kuanzia 

tarehe 12 hadi 25 Agosti 2020. Tarehe 25 Agosti, 2020 ilikuwa ndio siku ya uteuzi ambapo 

jumla ya wagombea 1,257 waliteuliwa na wasimamizi wa uchaguzi kugombea Ubunge 

katika majimbo 264. Kati ya wagombea hao wanaume walikuwa 964 sawa na asilimia 77 

na wanawake walikuwa ni 293 sawa na asilimia 23 kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 

Na. 20.
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Jedwali Na.20: Wagombea Ubunge Walioteuliwa 
Na. Chama cha Siasa Jinsi Jumla

Me Ke
1. AAFP 17 11 28
2. ACT-Wazalendo 135 21 156
3. ADA-TADEA 24 13 37
4. ADC 33 15 48
5. CCK 11 7 18
6. CCM 239 25 264
7. CHADEMA 153 58 211
8. CHAUMMA 22 6 28
9. CUF 116 38 154
10. MAKINI 33 11 44
11. DP 16 7 23
12. NRA 25 9 34
13. NCCR-Mageuzi 65 20 85
14. NLD 7 2 9
15. SAU 13 6 19
16. TLP 18 9 27
17. UDP 24 9 33
18. UMD 4 13 17
19. UPDP 9 13 22
Jumla 964 293 1,257

4.4   Pingamizi Dhidi ya Uteuzi wa Wagombea Ubunge 

Wasimamizi wa uchaguzi walibandika fomu za wagombea walioteuliwa kugombea 

Ubunge	katika	mbao	za	matangazo	kwenye	ofisi	za	halmashauri	kwa	mujibu	wa	kanuni	

ya 30 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za Mwaka 2020. Zoezi hili lilifanyika 

ili kutoa fursa kwa watu kuzikagua na wale wanaoruhusiwa kuweka pingamizi kufanya 

hivyo kwa mujibu wa sheria. Fomu hizo zilibandikwa kuanzia saa 10:00 jioni siku ya 

uteuzi hadi saa 10:00 jioni siku iliyofuatia. Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, 

jumla ya pingamizi 334 za Ubunge zilipokelewa na kufanyiwa uamuzi na wasimamizi wa 

uchaguzi kwenye maeneo yao. Wale ambao hawakuridhika na uamuzi wa wasimamizi wa 

uchaguzi wa majimbo walitakiwa kukata rufaa kwenye Tume ya Taifa ya Uchaguzi ndani 

ya saa 24 kwa mujibu wa sheria. 
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4.5   Rufaa za Wagombea Ubunge kwa Tume 

Tume ilipokea, ilisikiliza na kutolea uamuzi jumla ya rufaa 165 za wagombea Ubunge. Kati 

ya hizo, rufaa 98 ziliomba kurejeshwa kwa wagombea na rufaa 67 ziliomba kuenguliwa 

kwa wagombea walioteuliwa. 

Tume ilisikiliza na kutolea uamuzi rufaa hizo ambapo rufaa 67 kati ya rufaa 98 sawa na 

asilimia 68 zilizoomba wagombea kurejeshwa zilikubaliwa. Wagombea hao walirejeshwa 

katika orodha ya wagombea. Aidha, rufaa 31 sawa na asilimia 22 ya rufaa zilizoomba 

wagombea kurejeshwa zilikataliwa. 

Kati ya rufaa 67 zilizowasilishwa Tume zikiomba kuondolewa kwa wagombea ambao 

walikuwa wameteuliwa katika majimbo ni rufaa tatu sawa na asilimia 4.5 zilizokubaliwa. 

Hivyo, wagombea hao waliondolewa katika orodha ya wagombea Ubunge. Rufaa 64 sawa 

na asilimia 95.5 zilikataliwa, na wagombea katika rufaa hizo waliendelea kubaki kwenye 

orodha ya wagombea. Mchanganuo wa rufaa za wagombea Ubunge kwa kila chama ni 

kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 21. 
 

Jedwali Na. 21: Rufaa za Wagombea Ubunge

Na. Chama  Rufaa zilizoomba wagombea 
walioenguliwa kurejeshwa

Rufaa zilizoomba wagombea 
walioteuliwa kuondolewa

zilizokubaliwa zilizokataliwa zilizokubaliwa zilizokataliwa
1. CHADEMA 25 6 0 16 47
2. CCM 0 0 3 21 24

3. CUF 8 5 0 4 17
4. ACT - WAZALENDO 20 10 0 10 40
5. NCCR - MAGEUZI 6 5 0 4 15
6. ADA -TADEA 2 1 0 0 3
7. NRA 2 0 0 0 2
8. ADC 2 0 0 1 3
9. DP 2 1 0 1 4
10. SAU 0 1 0 1 2
11. CHAUMMA 0 1 0 1 2
12. AAFP 0 1 0 1 2
13. MAKINI 0 0 0 2 2
14. CCK 0 0 0 1 1
15. UDP 0 0 0 1 1
Jumla 67 31 3 64 165

Jum
la

43



Kwa mujibu wa kifungu cha 40 (6) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, 

mgombea ambaye hakuridhika na uamuzi wa Tume kuhusu rufaa iliyoamuliwa anayo 

haki ya kufungua kesi ya kupiga matokeo ya uchaguzi Mahakamani baada ya uchaguzi 

kukamilika.

4.6  Wagombea Ubunge Waliochaguliwa bila Kupingwa 

Kifungu cha 44 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, kinaweka masharti 

kuwa, endapo mgombea aliyeteuliwa ni mmoja tu katika uchaguzi wa Ubunge, Tume 

itamtangaza kwenye Gazeti la Serikali kuwa amechaguliwa. Katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020, wagombea Ubunge 28 walichaguliwa bila kupingwa kama inavyooneshwa 

kwenye Kiambatisho Na. 2.

4.7   Uteuzi wa Wagombea Udiwani 

Wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata walitoa fomu za uteuzi kwa wagombea 

Udiwani waliopendekezwa na kudhaminiwa na vyama vya siasa kuanzia tarehe 12 hadi 

25 Agosti 2020. Siku ya uteuzi ilikuwa tarehe 25 Agosti, 2020 na uteuzi ulifanyika 

katika kata 3,953 Tanzania Bara kati ya kata 3,956 zilizotangazwa na Tume. Kata 3 za 

Igombemkulu, Kanindo na Milambo zilizopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Kaliua 

hazikufanya uteuzi kutokana changamoto za mipaka ya kiutawala. Jumla ya wagombea 

Udiwani 9,231 waliteuliwa katika kata hizo. Kati ya hao, 8,563 walikuwa wanaume sawa 

na asilimia 92.76 na 668 walikuwa wanawake sawa na asilimia 7.24. Mchanganuo wa idadi 

ya wagombea Udiwani walioteuliwa na vyama vyao vya siasa ni kama inavyooneshwa 

kwenye Jedwali Na. 22.
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Jedwali Na. 22: Wagombea Udiwani Walioteuliwa

Na. Chama cha Siasa Jinsi Idadi ya 
WagombeaMe Ke

1. AAFP 12 7 19
2. ACT-Wazalendo 856 39 895
3. ADA-TADEA 15 6 21
4. ADC 24 5 29
5. CCK 17 16 33
6. CCM 3,689 264 3,953
7. CHADEMA 2,648 143 2,791
8. CHAUMMA 13 2 15
9. CUF 822 92 914
10. MAKINI 23 10 33
11. DP 22 7 29
12. NRA 20 4 24
13. NCCR-Mageuzi 268 28 296
14. NLD 2 1 3
15. SAU 20 15 35
16. TLP 48 11 59
17. UDP 36 3 39
18. UMD 10 7 17
19. UPDP 18 8 26
Jumla 8,563 668 9,231

4.8   Pingamizi dhidi ya Uteuzi wa Wagombea Udiwani 

Wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata walibandika fomu za wagombea 

walioteuliwa	kugombea	Udiwani	katika	mbao	za	matangazo	kwenye	ofisi	za	kata	kwa	

mujibu wa kanuni ya 27 ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa 

Madiwani) za Mwaka 2020. Zoezi hilo lilifanyika ili kutoa fursa kwa watu kuzikagua na 

wale wanaoruhusiwa kuweka pingamizi kufanya hivyo kwa mujibu wa sheria. Fomu hizo 

zilibandikwa kuanzia saa 10:00 jioni siku ya uteuzi hadi saa 10:00 jioni siku iliyofuatia. 

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, jumla ya pingamizi 1,228 za Udiwani 

zilipokelewa na kuamuliwa na wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata. Wale 

ambao hawakuridhika na uamuzi uliotolewa walitakiwa kukata rufaa Tume ndani ya saa 

24 kwa mujibu wa sheria. 
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4.9   Rufaa za Wagombea Udiwani 

Tume ilipokea, ilisikiliza na kutolea uamuzi jumla ya rufaa 451 za wagombea Udiwani. 

Kati ya hizo, rufaa 389 ziliomba kurejeshwa kwa wagombea na rufaa 62 ziliomba 

kuondolewa kwa wagombea walioteuliwa. 

Tume ilisikiliza na kutolea uamuzi rufaa hizo ambapo rufaa 235 kati ya rufaa 389 sawa na 

asilimia 60.41 ambazo wagombea waliomba warejeshwe kwenye orodha ya wagombea 

zilikubaliwa. Aidha, rufaa 154 kati ya 389 sawa na asilimia 39.59 ambazo wagombea 

waliomba warejeshwe kwenye orodha ya wagombea zilikataliwa. Vilevile, rufaa zote 62 

ambazo warufani waliomba kuondolewa kwa wagombea zilikataliwa, hivyo wagombea 

hao waliendelea kubaki kwenye orodha ya wagombea. Rufaa za wagombea udiwani ni 

kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 23.

Kwa mujibu wa kifungu cha 44(5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 

292, mgombea ambaye hakuridhika na uamuzi wa Tume kuhusu rufaa iliyoamuliwa anayo 

haki ya kufungua kesi ya kupiga matokeo ya uchaguzi Mahakamani baada ya uchaguzi 

kukamilika.

Jedwali Na.23: Rufaa za Wagombea Udiwani

Na. Chama 
Rufaa za kuomba wagombea 
walioenguliwa warejeshwe 

Rufaa za kuomba wagombea 
walioteuliwa waondolewe Jumla  

Zilizokubaliwa Zilizokataliwa Zilizokubaliwa Zilizokataliwa 

1. CHADEMA 146 105 0 23 274 
2. CCM 0 0 0 21 21 
3. CUF 39 9 0 3 51 
4. ACT - Wazalendo 29 26 0 11 66 

5. NCCR - Mageuzi 11 7 0 4 22 
6. ADC 2 0 0 0 2 
7. CHAUMMA 1 0 0 0 1 
8. CCK 1 0 0 0 1 
9. UDP 2 0 0 0 2 
10. UMD 1 0 0 0 1 
11. TLP 3 7 0 0 10 

Jumla 235 154 0 62 451 
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4.10   Wagombea Udiwani Waliochaguliwa Bila Kupingwa 

Kifungu cha 45(2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, kinaweka 

masharti kuwa, endapo mgombea Udiwani aliyeteuliwa katika kata ni mmoja tu katika 

uchaguzi wa Udiwani, Tume itamtangaza kwenye Gazeti la Serikali kuwa amechaguliwa. 

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, wagombea Udiwani 882 walichaguliwa bila 

kupingwa kama inavyooneshwa kwenye tovuti ya Tume yaani www.nec.go.tz.

4.11   Malalamiko ya Wagombea 

Tume ilipokea na kufanyia kazi jumla ya malalamiko 61 ya wagombea Ubunge, Udiwani 

na vyama vya siasa. Malalamiko yaliyowasilishwa yalihusiana na kutoridhika na  

mchakato wa uteuzi wa wagombea  na uamuzi  wa  Tume  kuhusu  rufaa. Malalamiko 

hayo yalichambuliwa na kutolewa uamuzi ambao uliwasilishwa kwa wahusika kwa njia 

ya barua. 

4.12   Mfumo wa Menejimenti ya Wagombea

Mfumo wa Menejimenti ya Wagombea (Candidates Management System-CMS) ulitumika 

katika kusajili, kuhifadhi taarifa za wagombea na kuandaa mfano wa karatasi za kura. 

Wagombea	wa	nafasi	ya	kiti	cha	Rais	walisajiliwa	katika	Ofisi	za	Tume	Makao	Makuu	

Dodoma na wagombea Ubunge na Udiwani walisajiliwa katika halmashauri husika.  

4.13   Kampeni za Uchaguzi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 51(1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na 

kifungu cha 53(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, wagombea, 

mawakala pamoja na vyama vya siasa waliendesha kampeni za uchaguzi kwa mujibu 

wa ratiba iliyotangazwa. Kampeni zilianza tarehe 26 Agosti, 2020 hadi 27 Oktoba, 2020 

kwa Tanzania Bara. Kwa upande wa Tanzania Zanzibar kampeni zilimalizika tarehe 26 

Oktoba, 2020 ili kupisha zoezi la upigaji wa kura ya mapema (early voting) ya Uchaguzi 

Mkuu wa Zanzibar. Kampeni hizo zilifanyika kwa njia ya mikutano ya hadhara, nyumba 

kwa nyumba, mabango, matangazo kupitia vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. 

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, kwa kiwango kikubwa kampeni ziliendeshwa 

kwa kufuata sheria, kanuni, maadili na taratibu zilizowekwa. Aidha, kamati za maadili 

zilishughulikia malalamiko yaliyojitokeza wakati wa kampeni.



4.13.1 Uratibu wa Kampeni za Uchaguzi wa Rais na Makamu wa Rais

Tume iliunda Kamati ya Uratibu wa Kampeni za wagombea wa nafasi ya kiti cha Rais 

na Makamu wa Rais. Kila chama cha siasa kilichokuwa na mgombea katika uchaguzi wa 

Rais kilikuwa na mjumbe kwenye kamati hiyo. 
 

Vyama vya siasa vilivyoshiriki katika uchaguzi wa Rais viliwasilisha mapendekezo ya 

ratiba ya kampeni kwa Mkurugenzi wa Uchaguzi kwa ajili ya kuratibiwa.  Baada ya 

kupokea ratiba hizo, Mkurugenzi wa Uchaguzi tarehe 21 Agosti, 2020 aliitisha kikao na 

vyama hivyo na kukubaliana ratiba ya kampeni za wagombea wa kiti cha Rais na Makamu 

wa Rais kwa nchi nzima. Nakala ya ratiba ya kampeni iliyopangwa ilipelekwa kwa Mkuu 

wa Mkoa na Inspekta Jenerali wa Polisi kwa ajili ya kutoa ulinzi katika mikutano ya 

wagombea na kwa vyama vya siasa vilivyoshiriki uchaguzi wa Rais. Nakala nyingine za 

ratiba zilipelekwa kwa waratibu wa uchaguzi wa mikoa na wasimamizi wa uchaguzi. 

4.13.2 Uratibu wa Kampeni za Uchaguzi wa Ubunge na Udiwani 

Vyama vya siasa vilivyokuwa na wagombea Ubunge viliwasilisha mapendekezo ya 

ratiba za kampeni ya uchaguzi kwa wasimamizi wa uchaguzi. Aidha, wagombea Udiwani 

waliwasilisha mapendekezo ya ratiba za kampeni kwa wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi 

ngazi ya kata. Wasimamizi wa uchaguzi na wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya 

kata waliunda kamati za uratibu wa kampeni ambazo zilikutana na kukubaliana kuhusu 

ratiba za kampeni kwenye maeneo yao. 

Nakala za ratiba zilisambazwa kwa vyama vya siasa vilivyokuwa na wagombea Ubunge 

na Udiwani. Pia, zilipelekwa kwa Wakuu wa Wilaya na Makamanda wa Polisi wa Wilaya 

kwa ajili ya kuratibu ulinzi na usalama katika mikutano ya kampeni. 

4.14   Maadili na Gharama za Uchaguzi

Vyama vya siasa na wagombea walitakiwa kuzingatia Maadili ya Uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2020 na Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278.

4.14.1  Maadili ya Uchaguzi, 2020

Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kushauriana na Serikali na vyama vya siasa iliandaa 

Maadili ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2020. Lengo la Maadili 
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ni kuweka usawa katika ushindani baina ya vyama vya siasa wakati wote wa kampeni 

za uchaguzi. Ili kusimamia utekelezaji wa maadili hayo ziliundwa kamati za maadili ya 

uchaguzi ngazi ya Kata, Jimbo, Taifa na Rufaa kama ifuatavyo: -

4.14.1.1   Kamati ya Maadili ya Rufaa

Tume iliunda Kamati ya Maadili ya Rufaa. Mwenyekiti wa Tume ndiye aliyekuwa 

mwenyekiti wa kamati hiyo. Wajumbe wa kamati hiyo walikuwa ni Mwenyekiti wa 

Tume, Makamu Mwenyekiti wa Tume, mjumbe mmoja kutoka katika kila chama cha siasa 

kilichoshiriki uchaguzi wa Rais na mjumbe mmoja kutoka Serikalini ambaye alikuwa 

Katibu	Mkuu	Ofisi	ya	Waziri	Mkuu.	Aidha,	Katibu	wa	Kamati	hiyo	alikuwa	mwakilishi	

wa Mkurugenzi wa Uchaguzi. Wakati wa uchaguzi Kamati ya rufaa ilipokea na kuamua 

rufaa moja. 

4.14.1.2   Kamati ya Maadili ya Kitaifa

Tume iliunda Kamati ya Maadili ya Kitaifa. Mjumbe mmoja wa Tume ndiye aliyekuwa 

Mwenyekiti wa Kamati. Wajumbe wengine wa kamati hiyo walikuwa ni mjumbe mmoja 

kutoka kila chama cha siasa kilichoshiriki uchaguzi wa Rais na mwakilishi wa Serikali 

aliyeteuliwa	na	Ofisi	ya	Waziri	Mkuu.	Aidha,	Katibu	na	Katibu	Msaidizi	wa	Kamati	hii	

walitoka katika Sekretarieti ya Tume. Wakati wa kampeni za uchaguzi kamati hii ilipokea 

na kuamua jumla ya malalamiko 12 ya ukiukwaji wa maadili na rufaa saba dhidi ya uamuzi 

wa kamati za maadili ngazi ya jimbo kama inavyooneshwa kwenye tovuti ya Tume yaani 

www.nec.go.tz.

4.14.1.3   Kamati za Maadili Ngazi ya Jimbo

Wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo 264 waliunda Kamati za Maadili ya Uchaguzi 

ngazi ya Jimbo baada ya kupata maelekezo kutoka Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Mwenyekiti 

wa kamati ya maadili ya uchaguzi ngazi ya jimbo alikuwa msimamizi wa uchaguzi wa 

jimbo husika. Wajumbe wengine walitoka katika kila chama cha siasa kilichokuwa na 

mgombea katika jimbo husika na mwakilishi mmoja kutoka Serikalini ambaye aliteuliwa 

na Katibu Tawala wa Wilaya husika. Aidha, msimamizi msaidizi wa uchaguzi ngazi ya 

jimbo alikuwa katibu wa kamati hiyo. 
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4.14.1.4   Kamati za Maadili Ngazi ya Kata

Wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata waliunda Kamati za Maadili ya Uchaguzi 

ngazi ya Kata 3,953 baada ya kupata maelekezo kutoka Tume. Mwenyekiti wa Kamati 

ya Maadili ya Uchaguzi ngazi ya Kata alikuwa msimamizi msaidizi wa uchaguzi wa kata 

husika.Wajumbe wengine walitoka katika kila chama cha siasa kilichokuwa na mgombea 

katika kata husika na mwakilishi mmoja kutoka Serikalini ambaye aliteuliwa na Katibu 

Tawala	wa	Wilaya	husika.	Aidha,	mtumishi	kutoka	katika	ofisi	ya	msimamizi	msaidizi	wa	

uchaguzi alikuwa katibu wa kamati hiyo.

4.14.2   Sheria ya Gharama za Uchaguzi, Sura ya 278

Sheria ya Gharama za Uchaguzi, pamoja na mambo mengine, imelenga kudhibiti matumizi 

mabaya ya fedha katika shughuli za uchaguzi. Utekelezaji wa Sheria hii husimamiwa na 

Msajili wa Vyama vya Siasa.   Sheria inahitaji uwepo wa uwazi wa vyanzo vya mapato, 

matumizi, michango pamoja na kuweka ukomo wa fedha zinazotumika katika uchaguzi, 

lengo likiwa ni kudhibiti vitendo vya rushwa ndani ya vyama vya siasa na uchaguzi kwa 

ujumla. Msajili wa Vyama vya Siasa anaweza kumwekea pingamizi mgombea yeyote au 

chama cha siasa kilichokiuka Sheria ya Gharama za Uchaguzi kama ambavyo imeelezwa 

katika kifungu cha 20 cha Sheria hiyo. Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume 

haikupokea pingamizi lolote kutoka kwa Msajili wa Vyama vya Siasa.  



SURA YA TANO

KUPIGA NA KUHESABU KURA

Upigaji kura ni moja ya hatua muhimu katika mchakato wa uchaguzi. Tume ilifanya 

maandalizi yote muhimu katika kuhakikisha zoezi la upigaji kura linafanyika kwa mujibu 

wa sheria. Vifaa na watendaji wa vituo waliandaliwa wa kutosha kwa ajili ya kufanikisha 

zoezi hili. 

5.1   Risala ya Mwenyekiti wa Tume kwa Wapiga Kura

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi siku moja kabla ya siku ya uchaguzi alisoma 

risala kupitia vyombo vya habari. Katika risala yake alitoa wito kwa wananchi kujitokeza 

kwa wingi kuchagua viongozi wanaowataka katika uchaguzi wa Rais, Wabunge na 

Madiwani. Pia, aliwakumbusha na kuwasisitiza wananchi kuhusu utaratibu wa kupiga 

kura hususan, muda wa kufungua na kufunga vituo vya kupigia kura, kuhesabu kura, 

kujumlisha kura na kutangaza matokeo ya uchaguzi. Aidha, risala hiyo ilieleza mambo 

yanayopaswa na yasiyopaswa kufanywa na mpiga kura siku ya uchaguzi. Nakala ya risala 

ipo katika Kiambatisho Na. 3.

5.2   Siku ya Uchaguzi

Tume ilitangaza tarehe 28 Oktoba, 2020 kuwa siku ya uchaguzi wa Rais na Wabunge wa 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Madiwani kwa Tanzania Bara. Kwa kuwa 

tarehe hiyo ilikuwa ni siku ya kazi, Mhe. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

aliitangaza kuwa siku ya mapumziko. Uchaguzi ulihusisha wapiga kura 29,754,699 na 

ulifanyika katika vituo vya kupigia kura 81,567.

Zoezi la kupiga kura lilianza saa 1:00 asubuhi na kukamilika saa 10:00 jioni. Vifaa vya 

uchaguzi katika kila kituo cha kupigia kura vilipelekwa mapema kwa idadi iliyohitajika, 

hali iliyowezesha upigaji kura kuanza kama ilivyopangwa.  Aidha, kulikuwa na mabango 

katika kila kituo cha kupigia kura na katika njia za kuelekea vituoni kulikuwa na mabango 

mshale yaliyowasaidia wapiga kura kutambua kwa urahisi vilipo vituo vya kupigia kura.
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5.3   Maelekezo ya Kisera Kuhusu Kupiga Kura

Tume ilitoa Maelekezo ya Kisera kwa mujibu wa kifungu cha 126 cha Sheria ya Taifa  

ya Uchaguzi, Sura ya 343. Lengo lilikuwa ni kuhakikisha kuwa kila raia mwenye sifa  

ya kupiga kura anapata fursa ya kutumia haki yake ya kikatiba. Maelekezo ya Kisera 

yalikuwa kama ifuatavyo: -

(i) Kwa mpiga kura asiye na picha katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lakini 

  ana kadi ya kupigia kura yenye taarifa binafsi sawa na taarifa zilizomo katika  

 Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; aruhusiwe kupiga kura.

(ii) Kwa mpiga kura ambaye ana kadi yenye namba ya mpiga kura inayotofautiana 

  na namba ya mpiga kura iliyomo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ilihali 

  taarifa nyingine zote ikiwemo picha ni sawa katika kadi na Daftari; aruhusiwe 

  kupiga kura.

(iii) Mpiga kura ambaye ameandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

  lakini amepoteza kadi yake ama kadi yake imeharibika na taarifa zake zipo  

 katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; aruhusiwe kupiga kura kwa kutumia  

 mojawapo ya vitambulisho vifuatavyo:-
 

 (a) Kitambulisho cha Taifa (NIDA);

 (b) Leseni ya udereva; au

	 (c)	 Pasi	ya	kusafiria.

 Majina yaliyomo katika vitambulisho hivyo yafanane na majina yaliyomo katika 

  Daftari la  Kudumu la Wapiga Kura.

(iv) Kwa mpiga kura ambaye ana kadi ya kupigia kura lakini taarifa zake hazipo  

 katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura; asiruhusiwe kupiga kura;

(v) Katika Jimbo la Misungwi kulikuwa na mabadiliko ya jina la Kata ya Isesa  

 ambayo sasa inaitwa Buhunda na baadhi ya vijiji vya kata hiyo kuhamishiwa  

 kata ya jirani ya Ilujamate. Wapiga kura katika kata hizo mbili watapiga kura kama 

  ifuatavyo: -

 (a) Wapiga kura wa vijiji vya Isesa na Mbalama watapiga kura katika Kata ya  

  Ilujamate badala ya Kata ya Buhunda kupitia vituo walivyojiandikishia.
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 (b) Wapiga kura wa Kijiji cha Mwagimagi watapiga kura katika Kata ya Buhunda  

  badala ya Kata ya Ilujamate kwenye vituo walivyojiandikishia.

 (c) Kituo cha Shule ya Msingi Gukwa kilichokuwa katika kijiji cha  

  Nyang’homango Kata ya Ilujamate kilihamishiwa katika Kijiji kipya cha 

   Gukwa kilichopo katika Kata ya Buhunda. Hivyo, wapiga kura wa kituo  

  hicho watapiga kura katika Kata ya Buhunda badala ya Kata ya Ilujamate.

5.4   Upigaji Kura

Vituo vya kupigia kura viliandaliwa katika namna ambayo iliwezesha zoezi la kupiga kura 

kufanyika kwa uwazi na wapiga kura kuchukua muda mfupi katika kupiga kura.Vyama 

vya siasa viliweka  mawakala katika kila kituo kwa lengo la kushuhudia na kufuatilia 

hatua zote za upigaji kura kituoni.

Wapiga kura walijipanga katika mistari miwili yaani mstari wa wanawake na mstari wa 

wanaume ili kupunguza msongamano. Wakati wa kupiga kura kipaumbele kilitolewa 

kwa watu wenye ulemavu, wagonjwa, wazee, wajawazito na akina mama wenye watoto 

wachanga waliokuja nao vituoni.

Kwa watu wenye ulemavu wa macho (wasioona), Tume ili andaa majalada yenye maandishi 

ya nukta nundu ili kuwawezesha kupiga kura wenyewe.Wale ambao hawakuwa na uwezo 

wa kutumia majalada hayo, waliruhusiwa kwenda na watu wa kuwasaidia. Aidha, wapiga 

kura wasiojua kusoma na wasioweza kupiga kura wao wenyewe waliruhusiwa kwenda 

vituoni na watu wanaowaamini kwa ajili ya kuwasaidia kupiga kura.
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5.5  Mawakala wa Upigaji Kura

Vyama vya siasa viliteua na kuwasilisha kwa wasimamizi wa uchaguzi orodha na 

utambulisho wa mawakala tarehe 21 Oktoba, 2020. Utambulisho wa mawakala ulizingatia 

kanuni za uchaguzi ambazo zinataka vyama vya siasa kuwasilisha barua ya utambulisho 

iliyoambatishwa na picha ya wakala, kama wakala hakuwa na picha aliruhusiwa 

kuambatisha nakala ya mojawapo ya vitambulisho ambavyo ni leseni ya udereva, 

kitambulisho	cha	taifa,	pasi	ya	kusafiria	au	kadi	ya	mpiga	kura.	Mawakala	waliotimiza	

masharti kwa mujibu wa sheria waliapishwa kuanzia tarehe 21 hadi 23 Oktoba, 2020. 

Msimamizi wa uchaguzi baada ya kuwaapisha mawakala aliandaa orodha na utambulisho 

wa mawakala ambayo aliwakabidhi wasimamizi wa vituo wakati wa kugawa vifaa. 

Orodha ya mawakala ilibandikwa katika vituo vya kupigia kura siku ya kupiga kura. 

Wasimamizi wa vituo waliwaruhusu mawakala waliopangwa na kutambulishwa katika 

vituo vya kupigia kura kuingia vituoni.

Mawakala walikuwa na wajibu wa kulinda maslahi ya wagombea na vyama vyao vya siasa 

katika vituo vya kupigia kura kama inavyoelekezwa katika kifungu cha 57 cha Sheria ya 

Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 58 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292. Mawakala hao waliruhusiwa kushuhudia mchakato wa upigaji kura 

na walipewa fursa ya kueleza kuhusu kuridhika au kutoridhika kwao na mwenendo wa 

upigaji kura kwa kujaza Fomu Na.14.
 

5.6   Usalama katika Vituo vya Kupigia Kura

Tume iliweka utaratibu uliohakikisha vituo vyote vya kupigia kura vinakuwa na ulinzi. 

Katika kutekeleza jukumu hilo, wasimamizi wa uchaguzi walishirikiana na Makamanda 

wa Polisi wa Wilaya kupata walinzi kwa ajili ya kulinda vituo vya kupigia kura. Siku ya 

kupiga kura kila kituo kilikuwa na mlinzi mmoja. 

5.7   Kuhesabu Kura 

Mara baada ya kukamilika kwa zoezi la kupiga kura, vituo vya kupigia kura vilitumika 

kwa ajili ya zoezi la kuhesabu kura. Wasimamizi wa vituo vya kupigia kura walihesabu 

kura huku wakishuhudiwa na watu wanaoruhusiwa kisheria kuwepo wakati wa kuhesabu 

kura ikiwemo mawakala wa vyama vya siasa. 
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Kabla ya kuanza kuhesabu kura masanduku ya kura yalikaguliwa ili kuthibitisha kuwa 

lakiri hazijafunguliwa. Hatua hiyo ilifuatiwa na wasimamizi wa vituo kufungua sanduku 

moja baada ya lingine na kuhesabu kura zote zilizomo ndani ya sanduku, kura alizopata kila 

mgombea na kura zilizokataliwa au kuharibika. Utaratibu wa kuhesabu kura ulizingatia 

misingi ya uwazi na mawakala walijaza Fomu Na. 16 kuonesha kuridhika au kutoridhika 

katika kila hatua ya kuhesabu kura. 

Wasimamizi wa vituo baada ya kuhesabu kura walijaza fomu za matokeo, Fomu Na. 21A 

kwa matokeo ya kiti cha Rais, Fomu Na. 21B kwa matokeo ya Ubunge na Fomu Na. 21C 

kwa matokeo ya Udiwani ambazo zilisainiwa na mawakala. Aidha, Wasimamizi wa vituo 

walibandika nakala za matokeo hayo nje ya kituo cha kupigia kura na nakala nyingine 

waliwapatia mawakala.  Baada ya kukamilika kwa mchakato wa kuhesabu kura vituoni 

fomu za matokeo na vifaa vilipelekwa kwa wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo na 

wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata kwa ajili ya majumuisho ya kura.
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SURA YA SITA

KUJUMLISHA KURA NA KUTANGAZA MATOKEO YA UCHAGUZI

Zoezi la kujumlisha kura lilifanyika katika vituo vya kujumlishia kura vilivyoandaliwa 

katika kila jimbo na kata, mara baada ya masanduku ya kura na fomu za matokeo ya 

uchaguzi kutoka katika vituo vya kupigia kura kupokelewa. Kabla ya kuanza zoezi la 

kujumlisha kura, wasimamizi wa uchaguzi waliwapa taarifa ya muda na mahali zoezi la 

kujumlisha kura lilipofanyika wagombea na vyama vya siasa vilivyoshiriki uchaguzi.

Zoezi la kujumlisha kura za uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani lilifanyika kwa 

uwazi mbele ya watu wanaoruhusiwa kuwepo wakati wa kujumlisha kura, wakiwemo 

wagombea na mawakala wa vyama vya siasa. 

6.1   Utaratibu wa Kujumlisha Kura na Kutangaza Matokeo ya Uchaguzi wa Rais

Wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo walianza zoezi la kujumlisha kura za uchaguzi 

wa Rais kwa kutangaza kwa sauti matokeo ya kila kituo cha kupigia kura. Matokeo 

hayo yaliingizwa katika mfumo wa Menejimenti ya Matokeo (RMS) ambao uliwezesha 

kupatikana kwa jumla ya kura zote zilizopigwa na idadi ya kura alizopata kila mgombea 

wa kiti cha Rais katika jimbo husika. Baada ya kupatikana kwa idadi hiyo, wasimamizi wa 

uchaguzi walijaza matokeo hayo katika Fomu Na. 24A mbele ya mawakala. Wasimamizi 

wa uchaguzi pamoja na mawakala walisaini fomu hizo.

 Nakala za fomu za matokeo ya uchaguzi wa Rais katika jimbo zilibandikwa katika mbao 

za matangazo nje ya vituo vya kujumlishia kura na nakala nyingine walipatiwa mawakala 

wa vyama vya siasa.  Wasimamizi wa uchaguzi wa majimbo walituma nakala ya fomu 

za matokeo Tume makao makuu kwa ajili ya kutangazwa na kujumuishwa na matokeo ya 

majimbo mengine. 

Zoezi la kujumlisha kura za uchaguzi wa Rais lilifanywa na Tume katika kituo cha 

kujumlishia na kutangazia matokeo kilichokuwa Dar es Salaam katika ukumbi wa 

Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere (Julius Nyerere International Convention 

Center – JNICC). 
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Matokeo ya awali ya uchaguzi wa Rais (partial presidential election results) kutoka katika 

majimbo yalianza kupokelewa kuanzia alfajiri ya tarehe 29 Oktoba, 2020 na yalihakikiwa 

na kutangazwa kadri yalivyokuwa yakipokelewa kutoka majimboni. Matokeo rasmi ya 

uchaguzi wa Rais yalitangazwa tarehe 30 Oktoba, 2020 ndani ya saa 48 tangu kukamilika 

kwa zoezi la kupiga kura. 

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, idadi ya wapiga kura walioandikishwa 

ilikuwa 29,754,699, waliopiga kura katika uchaguzi wa Rais walikuwa 15,091,950 

sawa na asilimia 50.72 ya walioandikishwa. Kura halali zilikuwa 14,830,195 sawa 

na asilimia 98.27 ya waliopiga kura na kura zilizokataliwa zilikuwa 261,755. Wapiga 

kura ambao hawakujitokeza kupiga Kura walikuwa 14,662,749 sawa na asilimia 

49.28 ya walioandikishwa. Matokeo ya kura alizopata kila mgombea wa kiti cha Rais 

yaliyotangazwa na Tume yameoneshwa katika Jedwali Na. 24.
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Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume wakitangaza matokeo ya Uchaguzi wa Rais katika kituo cha 
kutangazia matokeo katika ukumbi wa JNICC, Dar es Salaam.

 

Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume wakitangaza matokeo ya Uchaguzi wa Rais katika 
kutangazia matokeo katika ukumbi wa JINCC.
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Mwenyekiti na Wajumbe wa Tume wakitangaza matokeo ya Uchaguzi wa Rais katika 
kutangazia matokeo katika ukumbi wa JINCC. 

Matokeo ya awali ya uchaguzi wa Rais (partial presidential election 

results)kutokakatikamajimboyalianzakupokelewakuanziaalfajiriyatarehe29

yalitangazwa kutangazwakadri yalivyokuwa yakipokelewa kutoka 
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Tume kwa mamlaka iliyonayo chini ya ibara ya 41(6) na 47(2) za Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa pamoja na kifungu cha 35F (8) na 35H 

vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 ilimtangaza Mhe. Dkt. John Pombe Joseph 

Magufuli aliyekuwa mgombea wa Chama Cha Mapinduzi kuwa mshindi wa kiti cha Rais 

na aliyekuwa Mgombea mwenza Mhe. Samia Suluhu Hassan kuwa mshindi wa kiti cha 

Makamu wa Rais kwa kupata kura 12,516,252 ambazo ni sawa na asilimia 84.40 ya kura 

zote halali zilizopigwa. Tume iliwakabidhi mshindi wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais 

hati	ya	kuchaguliwa	tarehe	01	Novemba,	2020	katika	ofisi	ya	Tume	ya	Taifa	ya	Uchaguzi	

iliyopo Njedengwa Jijini Dodoma.
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Jedwali Na.24:  Matokeo ya Kura Alizopata kila Mgombea wa Kiti cha Rais

Na. Chama cha Siasa Jina la Mgombea Idadi ya 
Kura halali

Asilimia

1. CCM Dkt. MAGUFULI John Pombe Joseph 12,516,252 84.40
2. NRA MAHONA Leopold Lucas 80,787 0.54
3. ADA-TADEA SHIBUDA John Paul 33,086 0.22
4. SAU MUTTAMWEGA Bhatt Mgaywa 14,922 0.10
5. MAKINI CECILIA Augustino Mmanga 14,556 0.10
6. NCCR - Mageuzi MAGANJA Yeremia Kulwa 19,969 0.13
7. CUF LIPUMBA Ibrahim Haruna 72,885 0.49
8. DP PHILIPO John Fumbo 8,283 0.06
9. ACT-Wazalendo MEMBE Bernard Kamillius 81,129 0.55
10. ADC QUEEN Cuthbert Sendiga 7,627 0.05
11. UPDP TWALIB Ibrahim Kadege 6,194 0.04
12. CHAUMMA RUNGWE Hashim Spunda 32,878 0.22
13. UMD MAZRUI Khalfani Mohamed 3,721 0.03
14. AAFP SEIF Maalim Seif 4,635 0.03
15. CHADEMA LISSU Tundu Antiphas Mughwai 1,933,271 13.04
Jumla 14,830,195 100.00



Hafla ya kukabidhi cheti cha ushindi kwa mgombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais.
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6.2   Utaratibu wa Kujumlisha Kura na Kutangaza Matokeo ya Uchaguzi wa Wabunge

Wasimamizi wa uchaguzi katika majimbo walianza zoezi la kujumlisha kura za uchaguzi 

wa Wabunge kwa kutangaza kwa sauti matokeo ya kila kituo cha kupigia kura. Matokeo 

hayo yaliingizwa katika Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo (RMS) ambao uliwezesha 

kupatikana kwa jumla ya kura zote zilizopigwa na idadi ya kura alizopata kila mgombea 

Ubunge katika jimbo husika. Baada ya kupatikana kwa idadi hiyo ya kura, wasimamizi 

wa uchaguzi walijaza matokeo hayo katika Fomu Na. 24B mbele ya mawakala. 
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Wasimamizi wa uchaguzi waliwatangaza washindi wa Ubunge katika majimbo husika 

na kubandika nakala za fomu za matokeo katika mbao za matangazo nje ya vituo vya 

kujumlishia kura. Mawakala na wagombea waliokuwepo wakati wa kujumlisha kura 

walipatiwa nakala za fomu za matokeo.

Matokeo ya jumla ya uchaguzi wa Wabunge yalionesha kwamba kati ya majimbo 264 

chama cha ACT-Wazalendo kilishinda katika majimbo manne sawa na asilimia 1.51, CCM 

majimbo 256 sawa na asilimia 96.97, CHADEMA jimbo moja sawa na asilimia 0.38, 

CUF majimbo matatu sawa na asilimia 1.14. Orodha ya Wabunge walioshinda Uchaguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020 inapatikana kwenye tovuti ya Tume www.nec.go.tz. Asilimia ya 

matokeo hayo ni kama inavyooneshwa kwenye Chati Na.1. 

Chati Na. 1: Asilimia ya Viti vya Ubunge kwa kila Chama 

 



Jedwali Na. 25:  Wabunge Waliochaguliwa

Na. Jina la Chama Jinsi Idadi ya 
Wabunge 

Asilimia 
ya Viti vya 

Ubunge
ME KE

1. ACT-Wazalendo 4 0 4 1.51
2. CCM 233 23 256 96.97
3. CHADEMA 0 1 1 0.38
4. CUF 1 2 3 1.14

Jumla 238 26 264 100.00
Asilimia kwa Jinsi 90.15 9.85

6.3   Utaratibu wa Kujumlisha Kura na Kutangaza Matokeo ya Uchaguzi wa Madiwani

Wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata walianza zoezi la kujumlisha kura za 

uchaguzi wa Madiwani kwa kutangaza kwa sauti matokeo ya kila kituo cha kupigia kura. 

Hesabu ya kura za Udiwani kutoka vituo vyote ndani ya kata zilijumlishwa ili kupata 

jumla ya kura zote zilizopigwa na idadi ya kura alizopata kila mgombea. Baada ya 

kupatikana kwa idadi hiyo ya kura, wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi ngazi ya kata 

walijaza matokeo hayo katika Fomu Na. 24C mbele ya mawakala. 

Wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi waliwatangaza washindi wa nafasi za Udiwani katika 

kata husika na kubandika nakala za fomu za matokeo katika mbao za matangazo nje ya 

vituo vya kujumlishia kura. Mawakala na wagombea waliokuwepo wakati wa kujumlisha 

kura walipatiwa nakala za fomu za matokeo.

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume iliahirisha uchaguzi katika kata 4 kati ya 

kata 3,953 zilizofanya uteuzi wa wagombea kutokana na vifo vya wagombea, kukosekana 

kwa karatasi za kura na vurugu siku ya uchaguzi. Kata ambazo uchaguzi uliahirishwa ni 

kama inavyooneshwa kwenye jedwali Na. 26. Kata hizo zilifanya uchaguzi baadae.
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Mchanganuo wa matokeo hayo kwa jinsi unaonesha kuwa kati ya Wabunge 264 wa 

kuchaguliwa, 26 ni wanawake sawa na asilimia 9.85 na 238 ni wanaume sawa na asilimia 

90.15. Idadi ya Wabunge waliochaguliwa kwa mchanganuo wa vyama vyao na jinsi 

umeoneshwa kwenye Jedwali Na. 25.



Na. Jina la Chama Jinsi Idadi ya 
Madiwani

Asilimia
ME KE

1. ACT-Wazalendo 22 0 22 0.56
2. CCM 3,562 258 3,820 96.63
3. CHADEMA 85 0 85 2.15
4. CUF 18 2 20 0.51
5. DP 1 0 1 0.02
6. NCCR-Mageuzi 5 0 5 0.13

Jumla 3,693  260 3,953 100

Jedwali Na. 26: Kata ambazo Uchaguzi Uliahirishwa

Idadi ya Madiwani Wanawake wa kuchaguliwa ni 260 kati ya madiwani 3,953 sawa na 

asilimia 6.58 na Madiwani Wanaume 3,693 sawa na asilimia 93.42. Idadi ya viti vya 

Udiwani kwa jinsi kwa asilimia ni kama inavyooneshwa kwenye Chati Na.2.
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Na. Halmashauri Jimbo Kata Sababu
1. Mji Kahama Kahama Mjini Nyahanga Kifo cha Mgombea 
2. Manispaa ya 

Iringa
Iringa Mjini Igumbilo Kifo cha Mgombea 

3. Wilaya ya 
Moshi

Moshi Vijijini Kibosho Kati Kukosekana kwa Karatasi za 
Kura

4. Wilaya ya 
Tandahimba

Tandahimba Miuta Kuwepo kwa vurugu siku ya 
Uchaguzi

Matokeo ya jumla ya uchaguzi wa Madiwani yalionesha kwamba kati ya kata 3,953 zilizo 

shiriki katika uchaguzi wa Madiwani, Chama cha ACT-Wazalendo kilipata Madiwani 

22 sawa na asilimia 0.56, CCM Madiwani 3,820 sawa na asilimia 96.63, CHADEMA 

Madiwani 85 sawa na asilimia 2.15, CUF Madiwani 20 sawa na asilimia 0.51, DP Diwani 

mmoja sawa na asilimia 0.02 na NCCR-Mageuzi Madiwani watano sawa na asilimia 0.13 

kama inavyoonekana katika Jedwali Na.27.

Jedwali Na. 27: Madiwani Waliochaguliwa



6.4   Uteuzi wa Wabunge na Madiwani Wanawake wa Viti Maalum

Tume, kwa kuzingatia masharti ya ibara ya 78 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa pamoja na kifungu cha 86A cha Sheria ya Taifa ya 

Uchaguzi, Sura ya 343 ina jukumu la kuteua na kutangaza Wabunge Wanawake wa Viti 

Maalum. Kwa mujibu ibara ya 66(1)(b) ya Katiba, idadi ya Wabunge Wanawake wa 

Viti Maalum inatakiwa isipungue asilimia 30 ya Wabunge wote wa Bunge la Jamhuri 

ya Muungano. Mwaka 2010 idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum iliongezwa 

kutoka	asilimia	30	hadi	kufikia	asilimia	40	ya	Wabunge	wote.	

Kwa upande wa Madiwani Wanawake wa Viti Maalum katika mabaraza ya halmashauri, 

idadi yao inatakiwa isipungue theluthi moja (1/3) ya madiwani wa kuchaguliwa katika 

kata zilizopo kwenye halmashauri husika. Masharti haya yameainishwa chini ya kifungu 

cha 86A cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, kifungu cha 35(1)(c) 

cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya 287, pamoja na kifungu 

cha 19 (1)(c) cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288.
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 Chati Na.2: Asilimia ya Madiwani wa Kuchaguliwa kwa Jinsi

Picha ya juu, Mhe. Jaji Rufaa (Mst.) Semistocles S. Kaijage, Mwenyekiti wa Tume 
akiongea na wadau wa uchaguzi na picha ya chini, Dkt. Wilson M. Charles, 
Mkurugenzi wa Uchaguzi akikabidhi vyama vya siasa nakala ya orodha ya wapiga 
kura  

 

 

Wanawake, 
6.58%

Wanaume, 
93.42%



6.4.1   Uteuzi wa Wabunge Wanawake wa Viti Maalum

Idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum, inapatikana kwa kuzingatia jumla ya 

Wabunge wa aina zote kwenye Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Idadi na 

aina za Wabunge zinazotumika kukokotoa idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum 

ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 28.

Jedwali Na. 28: Aina za Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano

Na. Aina ya Wabunge Idadi
1. Wabunge wa kuchaguliwa majimboni 264
2. Wabunge kutoka Baraza la Wawakilishi 5
3. Wabunge wa kuteuliwa na Rais 10
4. Mwanasheria Mkuu wa Serikali 1
5. Spika, iwapo hatakuwa amechaguliwa kutoka miongoni 

mwa Wabunge
1

Jumla 281
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 Idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum 

                                         = Idadi ya Wabunge wote x 40% 
                                         = 281x 40/100
                                         = 112.4 ≈113

Kanuni ya kupata idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum ni kama ifuatavyo: -

Kwa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum 

ilikuwa 113 na iligawanywa kwa vyama vilivyopata asilimia tano (5%) au zaidi ya kura 

zote halali za Ubunge kama ilivyoainishwa katika ibara ya 78(1) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Vyama vya siasa vilivyoshiriki uchaguzi mkuu 

na kupata angalau asilimia tano (5%) ya kura zote halali za Wabunge vilipendekeza kwa 

Tume majina ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum. Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020 kura halali za Wabunge zilikuwa ni 14,014,362 kwa madhumuni ya ukokotoaji wa 

Wabunge Wanawake wa Viti Maalum. Jinsi ya kupata asilimia tano (5%) ya kura zote 

halali za Ubunge ni kama ifuatavyo: -



 Asilimia tano (5%) = idadi ya kura zote halali za ubunge x 5/100
 
                            = 14,014,362 x 5/100 
                                = 700,718

Kila chama cha siasa kilichoshiriki uchaguzi wa Ubunge na kupata angalau asilimia tano 

(5%) ya kura halali za Ubunge kilistahili kupata Viti Maalum. Katika Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020 asilimia tano ya kura halali za Ubunge ilikuwa 700,718.

Kwa mujibu wa ibara ya 78(2) (a) ya Katiba, endapo Mbunge atachaguliwa bila kupingwa, 

kura za Mgombea wa kiti cha Rais wa chama husika zitahesabiwa kuwa ni kura halali za 

Mbunge aliyechaguliwa bila kupingwa katika jimbo husika.

Baada ya kukokotoa asilimia ya kura ambazo kila chama kilipata katika uchaguzi wa 

Wabunge, vyama viwili tu ndivyo vilivyopata angalau asilimia tano (5%) ya kura zote 

halali za Ubunge. Vyama hivyo ni CCM kilichopata kura 10,945,322 sawa na asilimia 

78.1 na CHADEMA kilichopata kura 2,204,493 sawa na asilimia 15.7. Vyama hivyo 

ndivyo vilistahili kupata mgawanyo wa viti maalum 113 vya Ubunge kwa kuzingatia 

uwiano wa kura halali ambazo kila chama kilipata. Kanuni iliyotumika kugawa viti hivyo 

ni kama ifuatavyo: - 
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Idadi ya viti maalum kwa chama =
 Kura zote halali za ubunge kwa chama husika X jumla ya viti maalum

Jumla ya kura halali za ubunge kwa vyama vilivyopata angalau asilimia tano  



Idadi ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum kwa vyama vilivyokidhi masharti ya Ibara 

78(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni kama inavyoonekana kwenye 

Jedwali Na. 29 na orodha ya Wabunge hao imeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.4.

Jedwali Na. 29:  Mgawanyo wa Wabunge Wanawake wa Viti Maalum

Na. Chama cha Siasa Idadi ya Kura 
Halali

Idadi ya 
Viti

Asilimia

1. CCM 10,945,322 94 83.2
2. CHADEMA 2,204,493 19 16.8

Jumla 13,149,815 113 100
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Baada ya uchaguzi mkuu kukamilika na kufanyika kwa uteuzi wa Wabunge Wanawake wa 

Viti Maalum na Wabunge wengine wanaoteuliwa na mamlaka zingine, Bunge la Jamhuri 

ya Muungano litakuwa na idadi ya Wabunge 393. Kati ya hao, Wabunge wanawake ni 146 

sawa na asilimia 37.2 na Wabunge wanaume ni 247 sawa na asilimia 62.8. Mchanganuo 

wa wabunge ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 30.

Jedwali Na. 30: Wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano

Na.  Aina ya Wabunge Jinsi Jumla
Wanaume Wanawake

1. Wabunge wa kuchaguliwa majimboni 238 26 264
2. Wabunge kutoka Baraza la Wawakilishi 3 2 5
3. Wabunge wa kuteuliwa na Rais 5 5 10
4. Mwanasheria Mkuu wa Serikali 1 0 1
5. Wabunge Wanawake wa Viti Maalum - 113 113

Jumla 247 146 393
Asilimia 62.8 37.2 100

6.4.2 Uteuzi wa Madiwani Wanawake wa Viti Maalum
Tume ilikokotoa idadi ya Madiwani Wanawake wa Viti Maalum ambayo ni theluthi moja 

(1/3) ya madiwani wa kuchaguliwa katika halmashauri na Wabunge wa majimbo kwenye 

halmashauri husika kama ifuatavyo:- 

Jumla ya viti maalum katika halmashauri =

Idadi ya kata katika halmashauri + Idadi ya Wabunge wa majimbo ndani ya halmashauri

                                        3
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Tume iligawanya viti maalum kwa kila halmashauri kwa kuzingatia idadi ya kata katika 

halmashauri husika. Viti maalum vilivyopatikana kwa kila halmashauri viligawanywa 

kwa vyama vilivyoshinda uchaguzi kwa mujibu wa vigezo vilivyowekwa.  

Kanuni inayotumika kupata idadi ya Madiwani Wanawake wa Viti Maalum kwa kila 

chama katika halmashauri ni: - 

Idadi ya Madiwani Wanawake Viti Maalum kwa chama =

Idadi ya kata ambazo chama kimeshinda + Idadi ya Wabunge wa majimbo wa chama husika ndani ya halmashauri

               3

Tume baada ya kufanya ukokotoaji kwa mujibu wa Sheria, jumla ya Madiwani Wanawake 

wa Viti Maalum ni 1,374 kwa halmashauri zote.  Mgawanyo wa Madiwani Wanawake 

wa Viti Maalum kwa kila chama kilichokidhi masharti ya kifungu cha 86A cha Sheria ya 

Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 

31.

Jedwali Na. 31: Mgawanyo wa Madiwani Wanawake Viti Maalum

Na. Chama cha Siasa Idadi ya Viti Asilimia
1. ACT- Wazalendo 5 0.36
2. CCM 1,339 97.45
3. CHADEMA 25 1.82
4. CUF 4 0.30
5. NCCR-Mageuzi 1 0.07

Jumla 1,374 100.00

6.5   Kesi za Kupinga Matokeo ya Uchaguzi wa Ubunge na Udiwani

Sheria za uchaguzi zinatoa haki ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa Ubunge na Udiwani 

kwa kufungua kesi Mahakamani baada ya matokeo hayo kutangazwa. Kifungu cha 111 

cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 110 cha Sheria ya Uchaguzi 

ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 vinataja watu ambao wanaruhusiwa kupinga matokeo 

ya uchaguzi Mahakamani kuwa ni: -

(i) mtu ambaye alipiga kura au alikuwa ana haki ya kupiga kura katika uchaguzi  

 unaolalamikiwa;

(ii) mtu ambaye alikuwa na haki ya kuteuliwa kuwa mgombea au kuchaguliwa katika 



Jedwali Na. 32: Kesi za Kupinga Matokeo ya Uchaguzi wa Ubunge na Udiwani

Na. Kesi Mahakama Jimbo/Kata
Kesi za Ubunge

1. Mbarak Daud Mbarak (ACT -Wazalendo) vs AG 
na wenzake, Kesi Na. 67/2020

Mahakama Kuu 
ya Zanzibar

Jimbo la
Mwanakwerekwe

2. Halima Ibrahim Mohamed (ACT -Wazalendo) 
vs AG na wenzake, Kesi Na. 68/2020

Mahakama Kuu 
ya Zanzibar

Jimbo la 
Malindi

3. Faki Haji Makame (ACT -Wazalendo)  vs AG na 
wenzake, Kesi Na. 69/2020

Mahakama Kuu 
ya Zanzibar

Jimbo la 
Bububu

4. Boniface Anyisile Mwabukusi (NCCR- 
Mageuzi) vs AG na wenzake, Kesi Na. 1/2020

Mahakama Kuu 
Mbeya 

Jimbo la
 Busokelo

Kesi za Udiwani
1. Swabiru Musa Basenga (CCM) vs AG na 

wenzake, Kesi Na. 1/2020
Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 
Kigoma

Kata ya Itebura

2. Bonaventure N. Kinyuko (CCM) vs AG na 
wenzake, Kesi Na. 69/2020

Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 
Kasulu

Kata ya Bunyegera

3. Japhari Rashid Kitanda (CUF) vs AG na 
wenzake, Kesi Na. 69/2020

Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 
Tunduru

Kata ya Misechela

4. Andrea Chizuwa Ngoligo (ACT-Wazalendo) vs 
AG na wenzake, Kesi Na. 1/2020

Mahakama ya 
Hakimu Mkazi 
Dodoma 

Kata ya 
Chahwa

5. Tito Isack Matonya (CHADEMA) vs AG na 
wenzake, Kesi Na. 2/2020

Mahakama ya 
Hakimu 
Mkazi Dodoma

Kata ya 
Majeleko
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  uchaguzi huo;

(iii) mtu ambaye alikuwa mgombea katika uchaguzi huo; au

(iv) Mwanasheria Mkuu wa Serikali.

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, jumla ya kesi 15 za kupinga matokeo ya 

uchaguzi wa Wabunge na Madiwani zilifunguliwa. Kati ya hizo, kesi nne zilifunguliwa 

kupinga matokeo ya Ubunge na kesi 11 za kupinga matokeo ya Udiwani. Orodha ya kesi 

zilizofunguliwa inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 32.
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Na. Kesi Mahakama Jimbo/Kata
6. Sebastian Antony Mbilingwa (CHADEMA) vs 

AG na wenzake, Kesi Na. 3/2020
Mahakama ya 
Hakimu 
Mkazi Dodoma

Kata ya Mbabala

7. Geofrey Richard Chipungu (CHADEMA) vs AG 
na wenzake, Kesi Na. 4/2020

Mahakama ya 
Hakimu 
Mkazi Dodoma

Kata ya Nzuguni

8. Mamba Meshack Zacharia (CCM) vs AG na 
wenzake, Kesi Na. 1/2020

Mahakama ya 
Hakimu
 Mkazi 
Musoma

Kata ya Bukura

9. Philipo Mhagama (ACT -Wazalendo) vs AG na 
wenzake, Kesi Na. 1/2020

Mahakama ya 
Hakimu 
Mkazi 
Ruvuma

Kata ya Lilambo

10. Nyanguli Mtesigwa Philemon (CCM) vs AG na 
wenzake, Kesi Na. 2/2020

Mahakama ya 
Hakimu 
Mkazi 
Musoma

Kata ya Kibera

11. Emmanuel Gembe (CCM) vs AG na 
wenzake, Kesi Na. 1/2020

Mahakama ya 
Hakimu 
Mkazi Tabora

Kata ya 
Imalamakoye

Kwa mujibu wa kifungu cha 113 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu 

cha 112 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Tume itaitisha na 

kuendesha upya uchaguzi katika jimbo au kata ambayo Mahakama itatengua matokeo ya 

uchaguzi unaolalamikiwa.
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SURA YA SABA

ELIMU YA MPIGA KURA

Kwa mujibu wa kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, Tume 

imepewa jukumu la kutoa elimu ya mpiga kura nchi nzima, kuratibu na kusimamia taasisi 

au asasi zinazotoa elimu hiyo. Elimu ya mpiga kura hutolewa kwa wananchi wote kwa 

lengo la kuwawezesha kuzielewa sheria, kanuni na taratibu za mchakato wa uchaguzi 

kuanzia hatua ya uboreshaji wa Daftari hadi upigaji kura wenyewe. Elimu hiyo hulenga 

kuwahamasisha wananchi kutumia haki yao ya kikatiba katika kujitokeza kujiandikisha 

kuwa wapiga kura na kuchagua viongozi wanaowataka. 

7.1   Mkakati wa Habari na Elimu ya Mpiga Kura

Kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume iliandaa Mkakati wa Habari na Elimu 

ya	Mpiga	Kura	 katika	 kuhakikisha	 kuwa	 taarifa	 na	 elimu	 ya	mpiga	 kura	 vinawafikia	

wananchi wengi zaidi. Mkakati huo ulihusisha maandalizi ya miongozo ya kutolea elimu 

ya mpiga kura na usimamizi wa vyombo vya habari vya umma. Halikadhalika, uliainisha 

njia za kuwezesha kutoa elimu ya mpiga kura katika kipindi cha mchakato wa uchaguzi 

mkuu.  

Njia zilizoainishwa katika mkakati huo ni pamoja na kutumia vyombo vya habari, tovuti 

ya Tume, mitandao ya kijamii, ushirikishaji wa asasi za kiraia, kutumia gari la elimu 

ya mpiga kura la Tume, ushiriki katika matamasha na maonesho mbalimbali ya kitaifa, 

elimu ya mpiga kura katika shule za sekondari, mikutano ya wadau, elimu ya mpiga kura 

kwenye	vyombo	vya	usafiri,	sanaa	na	machapisho.

7.2  Mwongozo wa Elimu ya Mpiga Kura wa Mwaka 2020

Tume iliandaa Mwongozo wa Elimu ya Mpiga Kura wa Mwaka 2020 ambao uliwawezesha 

wadau wa uchaguzi kutoa elimu yenye ujumbe unaofanana kwa nchi nzima. Hii ilisaidia 

wananchi kuelewa mchakato wa uchaguzi. Wadau waliohusika kutoa elimu ya mpiga kura 

ni pamoja na taasisi na asasi za kiraia zilizopewa vibali vya kutoa elimu hiyo.



7.3   Mwongozo kwa Vyombo vya Habari vya Umma na Vyama vya Siasa katika       

            Kutangaza Kampeni za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020

Tume kwa kushauriana na vyombo vya habari vya umma, wagombea na vyama vya siasa 

iliandaa Mwongozo kwa Vyombo vya Habari vya Umma kwa mujibu wa kifungu cha 53 

cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343. Mwongozo huo, ulilenga kutoa fursa sawa 

kwa wagombea wa kiti cha Rais na Makamu wa Rais wa vyama vyote vya siasa kueleza 

ilani, sera za vyama vyao na kutangaza habari za mikutano ya kampeni kwa kutumia 

vyombo vya habari vya umma.
 

Tume iliunda Kamati ya Habari na Mawasiliano kwa ajili ya kuratibu matumizi ya vyombo 

vya habari vya umma wakati wa kampeni za uchaguzi.  Kamati hiyo ilijumuisha wajumbe 

kutoka Tume, vyama vya siasa, vyombo vya habari vya umma na asasi za kiraia.

7.4    Njia Zilizotumika katika Kutoa Elimu ya Mpiga Kura

Mkakati wa Habari na Elimu ya Mpiga Kura uliainisha njia mbalimbali zilizotumika 

katika kutoa elimu ya mpiga kura wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi 

mkuu. Njia hizo ni pamoja na: -

7.4.1   Redio, Runinga na Magazeti

Wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu Tume ilishiriki kutoa elimu 

ya mpiga kura kupitia vipindi vya mazungumzo (talk shows), mahojiano (interviews) 

mubashara na yale ya kurekodi katika redio na runinga za kitaifa na za kijamii 

zinazopatikana katika wilaya na mikoa husika. 
 

Wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari, jumla ya vipindi 221 viliendeshwa kupitia 

runinga, redio za kitaifa na kijamii. Pia, jumla ya vipindi 308 viliendeshwa wakati wa 

mchakato wa uchaguzi mkuu. Sambamba na hilo, makala  na mashairi  yanayohusu 

mchakato wa uchaguzi yaliandaliwa na kuchapishwa katika magazeti mbalimbali.
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redio na runinga za kitaifa na za kijamii zinazopatikana katika wilaya na mikoa 

husika.   

Wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari, jumla ya vipindi 221 viliendeshwa 

kupitia runinga na redio za kitaifa na kijamii. Pia, jumla ya vipindi 308 

viliendeshwa wakati wa mchakato wa uchaguzi mkuu. 

Sambamba na hilo, makala 30 na mashairi mawili yanayohusu mchakato wa 

uchaguzi yaliandaliwa na kutolewa katika magazeti mbalimbali. 

 
Mkurugenzi wa Habari na Elimu ya Mpiga Kura, Bi. Giveness Aswile (kushoto) akitoa elimu 
ya mpiga kura kupitia kipindi cha redio kilichorushwa mubashara kupitia redio Access FM ya 
Jijini Mbeya. 
 

7.3.2 Mitandao ya Kijamii 

Tume kwa kutumia mitandao ya kijamii ya Facebook, Instagram, Twitter, 

YouTube, NEC-Online TV na Tovuti ilitoa taarifa muhimu kuhusiana na zoezi la 

uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu, ili kuwafikia wapiga kura 

wanaotumia mitandao hiyo. Vilevile, Tume ilitumia mitandao hiyo kupata 

mrejesho kutoka kwa wapiga kura na wananchi kwa jumla katika hatua 

mbalimbali za mchakato wa uchaguzi. Mitandao hiyo ilibeba taarifa muhimu, 

Mkurugenzi wa Habari na Elimu ya Mpiga Kura, Bi. Giveness Aswile (kushoto) akitoa elimu ya 
mpiga kura kupitia kipindi cha redio kilichorushwa mubashara kupitia redio Access FM Mbeya.

7.4.2   Mitandao ya Kijamii

Tume kwa kutumia mitandao ya kijamii ya Facebook, Instagram na Twitter ilitoa taarifa 

muhimu	kuhusiana	na	zoezi	 la	uboreshaji	wa	Daftari	na	uchaguzi	mkuu,	 ili	 kuwafikia	

wapiga kura wanaotumia mitandao hiyo. Aidha, NEC Online TV  kupitia YouTube na 

tovuti zilitumika kwa madhumuni hayo. Vilevile, Tume ilitumia mitandao hiyo kupata 

mrejesho kutoka kwa wapiga kura na wananchi kwa jumla katika hatua mbalimbali za 

mchakato wa uchaguzi. Mitandao hiyo ilibeba taarifa muhimu, infographics, picha mnato 

na video zenye kuelezea umuhimu wa wananchi na wapiga kura kujiandikisha kwenye 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na kujitokeza siku ya kupiga kura.



74

7.4.3   Mikutano ya Wadau

Tume imeweka utaratibu wa kukutana na wadau wa uchaguzi kabla ya kuanza kwa mazoezi 

makubwa kama vile uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu. Kabla ya kuanza rasmi kwa 

zoezi la uboreshaji wa Daftari, Tume ilifanya mikutano tisa na wadau wa uchaguzi ngazi 

ya Taifa kuanzia tarehe 13 hadi 20 Juni, 2019. Pia, wakati wa mchakato wa uchaguzi mkuu 

Tume ilifanya jumla ya mikutano saba na wadau. Wadau walioshiriki katika mikutano 

hiyo ni pamoja na viongozi wa vyama vya siasa, viongozi wa dini, wawakilishi wa watu 

wenye ulemavu, wawakilishi wa vijana, wawakilishi wa wanawake, taasisi na asasi za 

kiraia na wahariri wa vyombo vya habari. 

 Tume ilifanya jumla ya mikutano 27 ya wadau wa uchaguzi katika ngazi ya mkoa wakati 

wa uboreshaji wa Daftari na mikutano 28 wakati wa uchaguzi mkuu.  Lengo la mikutano 

hiyo lilikuwa ni kutoa taarifa kuhusu kuanza kwa mazoezi ya uboreshaji wa Daftari la 

Kudumu la Wapiga Kura na uchaguzi mkuu. Pia lengo lingine la mikutano hiyo lilikuwa 

kupokea maoni ya wadau na kuwahamasisha kushiriki katika michakato hiyo.

Mitandao ya kijamii ya Tume.

 
 
 

 
Jedwali Na.23: 
 

Na. Chama 
Rufaazilizoombawagombeawalio

Zilizokubaliwa
1.  CHADEMA 
2.  CCM 
3.  CUF 
4.  ACT - Wazalendo 
5.  NCCR - Mageuzi 
6.  ADC 
7.  CHAUMMA 
8.  CCK 
9.  UDP 
10.  UMD 
11.  TLP 

Jumla 
 

Rufaazilizoombawagombeawalio
enguliwakurejeshwa 

Rufaazilizoombawagombeawali
oteuliwakuondolewa

Zilizokubaliwa Zilizokataliwa Zilizokubaliwa 
146 23 0 

0 21 0 
39 3 0 
29 11 0 
11 4 0 

2 0 0 
1 0 0 
1 0 0 
2 0 0 
1 0 0 
3 0 0 

235 62 0 

 

Rufaazilizoombawagombeawali
oteuliwakuondolewa Jumla 

 Zilizokataliwa 
 105 274 
 0 21 
 9 51 
 26 66 
 7 22 
 0 2 
 0 1 
 0 1 
 0 2 
 0 1 
 7 10 
 154 451 
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Picha ya juu, Mhe. Jaji Rufaa (Mst.) Semistocles S. Kaijage, Mwenyekiti wa Tume akiongea 
na wadau wa uchaguzi na picha za chini, Dkt. Wilson M. Charles, Mkurugenzi wa Uchaguzi 
akikabidhi vyama vya siasa nakala ya orodha ya wapiga kura.



Tume ilialikwa na kushiriki kwenye mikutano na makongamano yaliyoandaliwa na 

wadau na kutumia fursa hiyo kutoa elimu ya mpiga kura kuhusu uboreshaji wa Daftari 

na uchaguzi mkuu. Makongamano ambayo Tume ilishiriki ni pamoja na kongamano la 

viongozi wa dini lililoandaliwa na Jukwaa la Kikristo Tanzania, Mahakama ya Tanzania, 

Centre for International Policy - Africa na Foundation for Civil Society.

Tume	ilizifikia	jamii	za	wawindaji	na	waokota	matunda	katika	Kijiji	cha	Mongo	wa	Mono	

Bonde la Yaeda Chini kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu, ambacho ni 

makao makuu ya jamii ya Wahadzabe. Lengo lilikuwa ni kuielimisha na kuihamasisha 

jamii hiyo iweze kushiriki katika uchaguzi. Tume ilitumia njia ya kukutana nao ana kwa 

ana	kutokana	na	ugumu	wa	kuifikia	jamii	hiyo	kutokana	na	mfumo	wao	wa	maisha.
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Afisa wa Tume Bi. Dorothea Mbogo akitoa elimu ya mpiga kura kwa jamii ya Wahadzabe katika 
kijiji cha Mongo wa Mono Bonde la Yaeda Chini kilichopo Wilaya ya Mbulu, Manyara.

 

 
 

Afisa wa Tume Bi. Dorothea Mbogo akiwa katika picha ya pamoja na jamii ya
kijiji cha Mongo wa Mono Bonde la 
Mbulu, mkoani Manyara 

7.3.47.4.4 Maonesho Mbalimbali

Tume ilishiriki katika maadhimisho na maonesho mbalimbali wakati wa uboreshaji wa 

Daftari na wakati wa uchaguzi mkuu kwa lengo la kukutana na wadau wake ana kwa 

na kuwapa taarifa muhimu za mazoezi hayo. Maadhimisho na maonesho ambayo 

ilishiriki ni haya yafuatayo: 

(i) Maonesho ya siku ya wakulima (Nane Nane) yaliyofanyika mkoani Simiyu 

kuanzia tarehe 31 Julai hadi 07 Agosti,2019;

(ii) Maadhimisho ya wiki ya vijana na

Julius Kambarage Nyerere mkoani Simiyu tarehe 07 hadi 14 Oktoba,2019.

(iii)  Wiki ya Sheria iliyofanyika Jijini Dodoma kuanzia tarehe 31 Januari hadi 6 

Februari, 2020; na 

(iv) Maonesho ya siku ya wakulima (Nane Nane) yaliyofanyika

kuanzia tarehe 31 Julai hadi 8 Agosti,2020.

Ushiriki katika maonesho na maadhimisho ulitoa fursa kwa 

wake kuhusiana na majukumu yake, sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia masuala 

yauchaguzi.Wadauhaowalielimishwana

BVRKitsnavifaavyauchaguzimathalanivituturinamasandukuyakurayanavyotumika.
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Bi. Dorothea Mbogo akiwa katika picha ya pamoja na jamii ya
kijiji cha Mongo wa Mono Bonde la Yaeda chini kilichopo katika Halmashauri ya 

Maonesho Mbalimbali 

ilishiriki katika maadhimisho na maonesho mbalimbali wakati wa uboreshaji wa 

Daftari na wakati wa uchaguzi mkuu kwa lengo la kukutana na wadau wake ana kwa 

na kuwapa taarifa muhimu za mazoezi hayo. Maadhimisho na maonesho ambayo 

ilishiriki ni haya yafuatayo: - 

Maonesho ya siku ya wakulima (Nane Nane) yaliyofanyika mkoani Simiyu 

kuanzia tarehe 31 Julai hadi 07 Agosti,2019; 

Maadhimisho ya wiki ya vijana na kumbukumbu ya Baba wa Taifa 

Julius Kambarage Nyerere mkoani Simiyu tarehe 07 hadi 14 Oktoba,2019.

ya Sheria iliyofanyika Jijini Dodoma kuanzia tarehe 31 Januari hadi 6 

Maonesho ya siku ya wakulima (Nane Nane) yaliyofanyika mkoani Simiyu 

kuanzia tarehe 31 Julai hadi 8 Agosti,2020. 

Ushiriki katika maonesho na maadhimisho ulitoa fursa kwa Tume kuwaelimisha wadau 

wake kuhusiana na majukumu yake, sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia masuala 

haowalielimishwanamnavifaavyauboreshajiwaDaftarikamavile 

BVRKitsnavifaavyauchaguzimathalanivituturinamasandukuyakurayanavyotumika.

 
Bi. Dorothea Mbogo akiwa katika picha ya pamoja na jamii yaWahadzabe katika 

chini kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya  

ilishiriki katika maadhimisho na maonesho mbalimbali wakati wa uboreshaji wa 

Daftari na wakati wa uchaguzi mkuu kwa lengo la kukutana na wadau wake ana kwa ana 

na kuwapa taarifa muhimu za mazoezi hayo. Maadhimisho na maonesho ambayo Tume 

Maonesho ya siku ya wakulima (Nane Nane) yaliyofanyika mkoani Simiyu 

Taifa Mwalimu 

Julius Kambarage Nyerere mkoani Simiyu tarehe 07 hadi 14 Oktoba,2019. 

ya Sheria iliyofanyika Jijini Dodoma kuanzia tarehe 31 Januari hadi 6 

mkoani Simiyu 

kuwaelimisha wadau 

wake kuhusiana na majukumu yake, sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia masuala 

mnavifaavyauboreshajiwaDaftarikamavile 

BVRKitsnavifaavyauchaguzimathalanivituturinamasandukuyakurayanavyotumika. 
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7.4.4   Maonesho Mbalimbali 

Tume ilishiriki katika maadhimisho na maonesho mbalimbali wakati wa uboreshaji wa 

Daftari na wakati wa uchaguzi mkuu kwa lengo la kukutana na wadau wake ana kwa ana 

na kuwapa taarifa muhimu za mazoezi hayo. Maadhimisho na maonesho ambayo Tume 

ilishiriki ni haya yafuatayo: -

(i) Maonesho ya siku ya wakulima (Nane Nane) yaliyofanyika mkoani Simiyu 

  kuanzia tarehe 31 Julai hadi 07 Agosti, 2019;

(ii) Maadhimisho ya wiki ya vijana na kumbukumbu ya Baba wa Taifa Mwalimu 

  Julius Kambarage Nyerere mkoani Simiyu tarehe 07 hadi 14 Oktoba, 2019.

(iii)  Wiki ya Sheria iliyofanyika Jijini Dodoma kuanzia tarehe 31 Januari hadi 6  

 Februari, 2020; na 

(iv) Maonesho ya siku ya wakulima (Nane Nane) yaliyofanyika katika mikoa ya Simiyu, 

 Morogoro na Dodoma kuanzia tarehe 31 Julai hadi 8 Agosti, 2020.

Ushiriki katika maonesho na maadhimisho ulitoa fursa kwa Tume kuwaelimisha wadau 

wake kuhusiana na majukumu yake, sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia masuala 

ya uchaguzi. Wadau hao walielimishwa namna vifaa vya uboreshaji wa Daftari kama vile 

BVR Kits na vifaa vya uchaguzi mathalani vituturi na masanduku ya kura yanavyotumika.
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taratibu zinazosimamia masuala ya uchaguzi. Wadau hao walielimishwa 

namna vifaa vya uboreshaji wa Daftari kama vile BVR Kits na vifaa vya 

uchaguzi mathalani vituturi na masanduku ya kura yanavyotumika. 

 
Aliyekuwa Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhandisi Stella Manyanya (wa pili 
kushoto) akimsikiliza Afisa wa Tume Bi. Johari Mutani (kulia) wakati Waziri huyo 
alipotembelea banda la Tume kwenye maonesho ya Wakulima Nane Nane, Jijini Dodoma, 
Agosti 2020.  

7.3.5 Gari la Matangazo la Tume 

Tume ilitoa elimu ya mpiga kura kwa kutumia gari lake la matangazo wakati 

wa uboreshaji wa Daftari katika mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara. Kwa 

upande wa Tanzania Zanzibar, Tume ilikodi magari ya matangazo kwa ajili ya 

kazi hiyo. Magari hayo yalipita katika maeneo yenye mikusanyiko mikubwa ya 

watu ambapo magulio na minada 13, masoko 69, vituo vya mabasi 91 na shule 

mbalimbali za sekondari zilifikiwa. Wananchi walielimishwa kuhusu masuala 

ya uchaguzi na walipata fursa ya kutoa maoni na kuuliza maswali. Vilevile, 

magari hayo yalitumika kusambaza machapisho yenye kuelimisha kuhusu 

mchakato wa uchaguzi.  

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhandisi Stella Manyanya (wa pili kushoto) akizungumza 
na Afisa wa Tume Bi. Johari Mutani (kulia) alipotembelea banda la Tume kwenye maonesho ya 
Wakulima Nane Nane Dodoma, Agosti, 2020.
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7.4.6   Gari la Elimu ya Mpiga Kura

Tume ilitoa elimu ya mpiga kura kwa kutumia gari lake la elimu ya mpiga kura wakati 

wa uboreshaji wa Daftari katika mikoa mbalimbali ya Tanzania Bara. Kwa upande wa 

Tanzania Zanzibar, Tume ilikodi magari ya matangazo kwa ajili ya kazi hiyo. Magari 

hayo yalipita katika maeneo yenye mikusanyiko mikubwa ya watu ambapo magulio na 

minada,	masoko,	vituo	vya	mabasi	na	shule	mbalimbali	za	sekondari	zilifikiwa.	Wananchi	

walielimishwa kuhusu masuala ya uchaguzi na walipata fursa ya kutoa maoni na kuuliza 

maswali. Vilevile, magari hayo yalitumika kusambaza machapisho yenye kuelimisha 

kuhusu mchakato wa uchaguzi. 
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Maafisa wa Tume wakitoa Elimu ya Mpiga Kura kwa kutumia Gari la matangazo la Tume 
katika Shule ya Sekondari Rugambwa iliyopo Manispaa ya Bukoba, mkoani Kagera. 

7.3.6 Vyombo vya Usafiri na Vituo vya Mabasi 

Tume ilitoa elimu ya mpiga kura katika magari ya abiria na iliandaa vibandiko 

(stickers) ambavyo vilibandikwa katika daladala zinazofanya safari katika 

baadhi ya miji na majiji nchini. 

 
Mojawapo ya gari la abiria likiwa na kibandiko chenye kauli mbiu ya zoezi la uboreshaji wa 
Daftari na taarifa muhimu ya nani anaweza kujiandikisha, lini na wapi. 

 

 

 

7.3.7 Njia za Asili 

7.4.5    Vyombo vya Usafiri na Vituo vya Mabasi

Tume ilitoa elimu ya mpiga kura katika magari ya abiria na iliandaa vibandiko (stickers) 

ambavyo vilibandikwa katika daladala zinazofanya safari katika baadhi ya miji na majiji 

nchini.

Mojawapo ya gari la abiria likiwa na kibandiko chenye kauli mbiu ya zoezi la uboreshaji wa 
Daftari na taarifa muhimu ya nani anaweza kujiandikisha, lini na wapi.



Utoaji wa elimu ya mpiga kura kwa kutumia gari la elimu ya mpiga kura.
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7.4.7   Njia za Asili

Katika kuhakikisha wananchi wanapata taarifa kuhusiana na uboreshaji wa Daftari na 

mchakato wa uchaguzi, Tume ilitumia njia za asili zinazotumiwa na jamii husika ili 

kufikisha	ujumbe	kwa	wananchi.	Njia	hizo	ni	pamoja	na:	-	

(i) Kupiga Mbiu ya Mgambo ambayo ilihusisha kutoa matangazo mitaani, na 

  kwenye maeneo yenye mikusanyiko. Aina hii ya mawasiliano ilitumika katika 

  mikoa yote ya Tanzania Bara.

(ii) Ngoma ambayo hupigwa alfajiri wakati watu wakijiandaa kwa ajili ya 

  kwenda kwenye shughuli za kilimo ilitumika kutoa matangazo katika 

  mikoa ya nyanda za juu kusini na kanda ya pwani.

(iii) Upatu ambao hutumiwa na masheha wa maeneo husika katika kutoa matangazo. 

  Matangazo hayo yalitolewa wakati wa jioni au usiku, kwa lengo la kuwahimiza 

  wapiga kura kujitokeza wakati wa uboreshaji wa Daftari  na siku ya kupiga kura. 

  Njia hii ilitumika zaidi Tanzania Zanzibar.

(iv) Njia ya kupiga mhembe (baragumu) katika mikoa ya kanda ya ziwa 

 ilitumika wakati wa kutoa matangazo nyakati za alfajiri na jioni. 

7.4.8   Elimu kwa Njia ya Sanaa

Tume ilitumia njia ya sanaa kutoa elimu ya mpiga kura wakati wa uboreshaji wa 

Daftari na uchaguzi mkuu.  Baadhi ya kazi za sanaa zilizotumika ni michezo ya kuigiza 

iliyoandaliwa na Tume kwa kushirikiana na Research and Education for Democracy in 

Tanzania - REDET. Michezo hiyo ililenga kuonesha namna mchakato wa uboreshaji na 

ule wa uchaguzi unavyofanyika na jinsi wadau mbalimbali wanavyoshirikishwa.

Vilevile, ziliandaliwa jingles zenye ujumbe maalum wa kuhamasisha makundi maalum 

katika jamii, kama vile watu wenye ulemavu, wanawake na vijana kushiriki katika 

mchakato wa uboreshaji wa Daftari na ule wa uchaguzi mkuu. Jingles na michezo ya 

kuigiza iliyoandaliwa ilirushwa kupitia vipindi mbalimbali, kwa muda tofauti katika vituo 

vya runinga ambavyo ni Clouds Tv, TBC1 na Channel Ten. Tume pia, iliandaa matamasha 

ya muziki kwa lengo la kuburudisha na kupata nafasi ya kutoa elimu na hamasa ya 

uchaguzi. 
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Msanii wa kizazi kipya, Snura Mushi akiburudisha na kuhamasisha wananchi wakati wa 
Tamasha la Daftari lililofanyika kwenye viwanja vya Mwembe Yanga, Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke, mkoani Dar es Salaam. 

Tume iliratibu utunzi na uandaaji wa nyimbo maalum zenye ujumbe mahsusi 

kuhusiana na zoezi la uboreshaji wa Daftari. Nyimbo hizo zilitungwa na 

kuimbwa na baadhi ya wasanii maarufu wa mziki wa kizazi kipya nchini kwa 

madhumuni ya kuelimisha na kuhamasisha wapiga kura. 

7.3.9 Taasisi na Asasi za Kiraia   

Tume ilitoa vibali vya kutoa elimu ya mpiga kura kwa taasisi na asasi 28 kwa 

ajili ya kutoa elimu ya mpiga kura wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari 

katika maeneo mbalimbali nchini. Kati ya asasi zilizopewa vibali, asasi 24 

zilitoka Tanzania Bara na asasi nne zilitoka Tanzania Zanzibar.  

Kwa upande wa uchaguzi mkuu, jumla ya asasi 252 zilipewa vibali kwa ajili ya 

kutoa elimu ya mpiga kura. Kati ya hizo, asasi 245 zilitoka Tanzania Bara na 

asasi saba Tanzania Zanzibar. Hata hivyo, asasi 107 tu ndizo zilizofanikiwa 

kutoa elimu ya mpiga kura katika maeneo mbalimbali nchini. Njia walizotumia 

kutoa elimu hiyo ni vipindi vya redio, runinga, mikusanyiko ya watu, semina 

na mitandao ya kijamii.  Taasisi na asasi hizo zilitoa elimu hiyo kwa kuzingatia 

Mwongozo wa Elimu ya Mpiga Kura. 

7.3.10 Machapisho 

Mmojawapo wa wasanii wa kizazi kipya akiburudisha na kuhamasisha wananchi wakati wa 
Tamasha la Daftari, Dar es Salaam.

Tume iliratibu utunzi na uandaaji wa nyimbo maalum zenye ujumbe mahsusi kuhusiana 

na zoezi la uboreshaji wa Daftari. Nyimbo hizo zilitungwa na kuimbwa na baadhi ya 

wasanii maarufu wa muziki wa kizazi kipya nchini kwa madhumuni ya kuelimisha na 

kuhamasisha wapiga kura.

7.4.9   Taasisi na Asasi za Kiraia  

Tume ilitoa vibali vya kutoa elimu ya mpiga kura kwa taasisi na asasi za kiraia 28 kwa 

ajili ya kutoa elimu ya mpiga kura wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari katika maeneo 

mbalimbali nchini. Kati ya asasi zilizopewa vibali, asasi 24 zilitoka Tanzania Bara na 

asasi nne zilitoka Tanzania Zanzibar. 

Kwa upande wa uchaguzi mkuu, jumla ya asasi 252 zilipewa vibali kwa ajili ya kutoa 

elimu ya mpiga kura. Kati ya hizo, asasi 245 zilitoka Tanzania Bara na asasi saba Tanzania 

Zanzibar. Hata hivyo, asasi 107 tu ndizo zilizofanikiwa kutoa elimu ya mpiga kura katika 

maeneo mbalimbali nchini. Njia walizotumia kutoa elimu hiyo ni vipindi vya redio, 

runinga, mikusanyiko ya watu, semina na mitandao ya kijamii.  Taasisi na asasi hizo 

zilitoa elimu hiyo kwa kuzingatia Mwongozo wa Elimu ya Mpiga Kura.
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7.4.10    Machapisho

Tume wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu iliandaa machapisho 

mbalimbali yakiwemo mabango taarifa, mabango mchakato kituoni na mabango ya 

uhamasishaji. Machapisho hayo yalisambazwa katika halmashauri na wilaya zote nchini 

kwa ajili ya kutoa elimu ya mpiga kura.  

Vilevile, billboards zenye kuelimisha kuhusu utaratibu wa kupiga kura ziliandaliwa na 

kuwekwa katika njia kuu za majiji na miji nchini. Pia, banners zilizobeba kauli mbiu ya 

uchaguzi mkuu ziliandaliwa na kutumika katika mikutano ya Tume na wadau wake. Tume 

iliandaa na kugawa tyre covers zenye ujumbe unaoonesha tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa 

Mwaka 2020 pamoja na kauli mbiu isemayo “KURA YAKO SAUTI YAKO NENDA 

UKAPIGE KURA”.

7.4.11   Kituo cha Huduma kwa Wateja 

Tume ilifungua kituo cha huduma kwa wapiga kura (call centre) wakati wa uboreshaji 

wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na uchaguzi mkuu. Wapiga kura waliwezeshwa 

kupiga simu bila malipo kupitia namba 0800112100 na kupatiwa ufafanuzi kuhusiana na 

masuala mbalimbali ya uchaguzi.
 

7.4.12   Uchaguzi wa Mfano (Mock Election)

Tume ilifanya zoezi la uchaguzi wa mfano tarehe 20 na 21 Oktoba, 2020 kwa waandishi 

wa habari. Zoezi hilo lilihusisha kuigiza mchakato wa upigaji kura katika kituo cha kupigia 

kura hadi kutangaza matokeo. Lengo lilikuwa ni kuwajengea waandishi wa habari uelewa 

kuhusu sheria, kanuni na taratibu zinazosimamia uendeshaji wa  uchaguzi kituoni hadi 

kutangaza matokeo. 

Waandishi wa habari 200 kutoka katika vyombo mbalimbali vya habari walishiriki. Baada 

ya kufundishwa kwa nadharia, waandishi hao waliweza kufanya zoezi la uchaguzi wa 

mfano. Zoezi hilo liliwawezesha waandishi wa habari kufahamu mchakato wa uchaguzi 

kwa vitendo, hivyo kuwafanya kuwa mabalozi wazuri wa uchaguzi.
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Waandishi wa habari wakishiriki katika zoezi la uchaguzi wa mfano (mock election) tarehe 20 na 
21 Oktoba, 2020 Dar es Salaam.
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SURA YA NANE

USHIRIKISHWAJI WA WADAU WA UCHAGUZI

Tume iliwashirikisha wadau mbalimbali nchi nzima kabla na wakati wa mchakato wa 

uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. 

Ushirikishwaji huo ulihusisha kuwapa wadau taarifa mbalimbali na kupokea maoni na 

mapendekezo kwa kukutana nao katika hatua mbalimbali za mchakato wa uchaguzi. Lengo 

la kuwashirikisha wadau lilikuwa ni kuongeza uwazi na uwajibikaji katika utekelezaji wa 

shughuli za uchaguzi na kufanya mchakato wa uchaguzi kuwa jumuishi na shirikishi. 

Wadau walioshirikishwa nchi nzima ni pamoja na Serikali, vyama vya siasa, asasi za 

kiraia, vyombo vya habari, taasisi na viongozi wa dini, makundi maalum katika jamii, 

vyombo vya ulinzi na usalama, wapiga kura, watazamaji wa uchaguzi na viongozi wa 

kimila. 

8.1   Serikali

Kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 122 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 

343 kikisomwa pamoja na kifungu cha 120 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 

Sura ya 292, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania iliiwezesha Tume kutekeleza 

majukumu yake iliyopewa kikatiba na kisheria kwa kuipatia rasilimali na nyenzo muhimu 

za kuendeshea mchakato wa uchaguzi. Aidha, Tume ilishirikisha Wizara na taasisi 

mbalimbali za Serikali kwa ajili ya kupeana taarifa mbalimbali za mchakato wa uchaguzi.  

Wizara	na	taasisi	hizo	ni	pamoja	na	Ofisi	ya	Waziri	Mkuu,	Wizara	ya	Fedha	na	Mipango,	

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Wizara ya Mambo ya 

Ndani	ya	Nchi,	Ofisi	ya	Msajili	wa	Vyama	vya	Siasa,	Ofisi	ya	Taifa	ya	Takwimu,	Wakala	

wa	Huduma	ya	Ununuzi	Serikalini,	Ofisi	ya	Mwanasheria	Mkuu	wa	Serikali	na	Wizara	ya	

Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo.

8.2   Vyama vya Siasa

Vyama vya siasa ni moja ya wadau wakuu wa uchaguzi kwa kuwa husimamisha wagombea 

katika nafasi mbalimbali za uongozi. Tume inaamini mafanikio iliyoyapata katika 

Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, pamoja na mambo mengine, yalitokana na ushirikishaji 
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wa vyama vya siasa katika hatua zote muhimu. Maeneo ambayo Tume ilivishirikisha 

vyama vya siasa ni kama ifuatavyo: -

8.2.1  Maandalizi ya Kanuni

Tume ilikutana na viongozi wa vyama vya siasa na kupokea maoni yao juu ya Rasimu 

ya Kanuni za Uboreshaji wa Daftari zilizoandaliwa. Pia, Tume ilikutana na viongozi hao 

na kupokea maoni yao kuhusu kanuni za Uchaguzi Mkuu. Katika mikutano hiyo, Tume 

ilipokea maoni na mapendekezo kuhusiana na marekebisho ya kanuni na kuyafanyia kazi. 

Aidha, baada ya marekebisho hayo kukamilika vyama vya siasa vilipewa nakala za kanuni 

hizo kwa ajili ya rejea. 

8.2.2   Uandaaji wa Maadili ya Uchaguzi

Kwa kushauriana na vyama vya siasa na Serikali, Tume iliandaa Maadili ya Uchaguzi wa 

Rais, Wabunge na Madiwani ya Mwaka 2020. Maadili hayo yaliridhiwa na kusainiwa na 

vyama vyote 19 vya siasa vyenye usajili wa kudumu, Serikali na Tume mnamo tarehe 27 

Mei, 2020. Tume ilivipatia vyama vya siasa na wagombea nakala za Maadili hayo kwa 

ajili ya rejea.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi, mwakilishi wa Serikali na wawakilishi wa vyama vya siasa katika 
picha ya pamoja baada ya kusaini Maadili ya Uchaguzi Mkuu ya Mwaka 2020.
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Mwenyekiti wa Tume, Mwakilishi wa Serikali na wawakilishi wa vyama vya siasa wakati wa kusaini 
Maadili ya Uchaguzi Mkuu ya Mwaka 2020 katika ukumbi wa JNICC tarehe 27 Mei, 2020.
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8.2.3   Mawakala wa Vyama vya Siasa

Vyama vya siasa viliweka mawakala katika kila kituo cha kuandikisha wapiga kura, 

kupigia kura, kuhesabu kura na kujumlisha matokeo. Mawakala hao walipewa nafasi ya 

kujiridhisha	katika	kila	hatua	iliyokuwa	ikifikiwa	katika	michakato	husika	na	kutakiwa	

kujaza fomu maalum kuelezea kuridhika au kutokuridhika na mwenendo wa zoezi husika. 

Vyama vya siasa pia, vilielezwa juu ya haki ya kuwasilisha malalamiko katika mamlaka 

za kisheria ikiwa havikuridhishwa na namna mchakato wa uchaguzi ulivyoendeshwa.

8.2.4   Mifumo ya Menejimenti ya Uchaguzi

Vyama vya siasa vilipitishwa kwenye mifumo ya menejimenti ya uchaguzi kuona namna 

inavyofanya kazi kabla ya kuanza kutumika. Mifumo hiyo ni pamoja na Mfumo wa 

Uandikishaji wa Wapiga Kura (VRS), Mfumo wa Menejimenti ya Wagombea (CMS), 

Mfumo wa Menejimenti ya Matokeo (RMS) na Mfumo wa Uhakiki wa Taarifa za Wapiga 

Kura (VIS). 

8.2.5   Kamati za Uchaguzi

Wakati wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Tume iliunda kamati mbalimbali za uchaguzi 

ambazo ziliwashirikisha wadau wa uchaguzi vikiwemo vyama vya siasa. Lengo la kamati 

hizo lilikuwa kuongeza uwazi na kupata maoni na ushauri wa wadau katika kila hatua ya 

mchakato wa uchaguzi. 

Kamati hizo ni Kamati ya Mahusiano ya Serikali na Vyama vya Siasa, Kamati ya Ununuzi, 

Usambazaji na Lojistiki ya Vifaa, Kamati ya Watazamaji wa Uchaguzi na Mashirika ya 

Kimataifa, Kamati ya Uratibu wa Kampeni za Uchaguzi, Kamati ya Habari na Mawasiliano 

ya Umma, Kamati za Maadili ya Uchaguzi na Kamati ya Elimu ya Mpiga Kura na Asasi 

za Kiraia.

8.3   Wapiga Kura

Tume iliwashirikisha wapiga kura na wananchi kwa ujumla kwa kuwapatia taarifa muhimu 

kuhusiana na mchakato wa uchaguzi kupitia vyombo vya habari, mikutano, mitandao 

ya kijamii, machapisho na tovuti ya Tume. Hii ilifanyika ili kuwawezesha wapiga kura 

kushiriki kikamilifu katika hatua mbalimbali za mchakato wa uchaguzi hadi upigaji kura.
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8.4   Taasisi na Asasi za Kiraia

Taasisi na asasi za kiraia zilishirikishwa kwa kupatiwa vibali vya kutoa elimu ya mpiga 

kura na utazamaji wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu. Eneo 

lingine la ushirikishwaji ni katika Kamati ya Habari na Mawasiliano na Kamati ya Elimu 

ya Mpiga Kura na Asasi za Kiraia. Vilevile, Tume ilifanya mikutano na wadau hao kwa 

lengo la kuzipatia miongozo ya utoaji wa elimu ya mpiga kura na taarifa mbalimbali za 

mchakato wa uchaguzi. 

8.5   Vyombo vya Habari

Tume ilitoa elimu ya mpiga kura kwa kutumia vyombo vya habari vya Umma na binafsi ili 

kuvishirikisha	na	kuvipa	jukumu	la	kufikisha	taarifa	mbalimbali	kwa	wananchi	wakati	wa	

zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020. Aidha, Tume ilikutana na wahariri na waandishi wa vyombo mbalimbali vya habari 

kwa ajili ya kuwajengea uwezo ili kuhamasisha wananchi kujitokeza kushiriki katika 

mchakato wa uchaguzi mkuu. Vyombo vya habari pia, vilishirikishwa katika Kamati ya 

Elimu ya Mpiga kura na Asasi za Kiraia na Kamati ya Habari na Mawasiliano.

 

85 

 

8.4 Taasisi na Asasi za Kiraia 

Taasisi na asasi za kiraia zilishirikishwa kwa kupatiwa vibali vya kutoa elimu 

ya mpiga kura na utazamaji wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na 

uchaguzi mkuu. Eneo lingine la ushirikishwaji ni katika Kamati ya Habari na 

Mawasiliano na Kamati ya Elimu ya Mpiga Kura na Asasi za Kiraia. Vilevile, 

Tume ilifanya mikutano na wadau hao kwa lengo la kuzipatia miongozo ya 

utoaji wa elimu ya mpiga kura na taarifa mbalimbali za mchakato wa uchaguzi.  

8.5 Vyombo vya Habari 

Tume ilitoa elimu ya mpiga kura kwa kutumia vyombo vya habari vya Umma 

na binafsi ili kuvishirikisha na kuvipa jukumu la kufikisha taarifa mbalimbali 

kwa wananchi wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Aidha, Tume ilikutana na wahariri 

na waandishi wa vyombo mbalimbali vya habari kwa ajili ya kuwajengea 

uwezo ili kuhamasisha wananchi kujitokeza kushiriki katika mchakato wa 

uchaguzi mkuu. Vyombo vya habari pia, vilishirikishwa katika Kamati ya 

Elimu ya Mpiga kura na Asasi za Kiraia na Kamati ya Habari na Mawasiliano. 

 
Baadhi ya Wajumbe wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (waliokaa) wakiwa kwenye picha na 
wahariri wa vyombo vya habari kwenye mkutano wa Tume na wahariri hao uliofanyika tarehe 
19 Juni, 2019 jijini Dar es Salaam. 

Wajumbe wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (waliokaa) wakiwa kwenye picha na wahariri wa vyombo vya 
habari kwenye mkutano wa Tume na wahariri hao uliofanyika tarehe 19 Juni, 2020 Dar es Salaam.
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8.6    Taasisi za Dini 

Taasisi za dini ni miongoni mwa wadau muhimu katika mchakato wa uchaguzi na zilikuwa 

na mchango mkubwa katika kuhamasisha amani na utulivu wakati wote. Tume katika 

kulitambua hilo iliwashirikisha kupitia mikutano mbalimbali iliyofanyika kabla ya zoezi 

la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu. Kupitia mikutano hiyo, Tume iliwapa taarifa 

muhimu za mwenendo wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020. Pamoja na hayo, Tume iliwasihi viongozi wa dini kuwahamasisha waumini wao 

kushiriki kwa amani na utulivu katika mchakato wa uchaguzi.
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8.6 Taasisi za Dini  

Taasisi za dini ni miongoni mwa wadau muhimu katika mchakato wa uchaguzi 

na zilikuwa na mchango mkubwa katika kuhamasisha amani na utulivu wakati 

wote. Tume katika kulitambua hilo iliwashirikisha kupitia mikutano 

mbalimbali iliyofanyika kabla ya zoezi la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi 

mkuu. Kupitia mikutano hiyo, Tume iliwapa taarifa muhimu za mwenendo wa 

zoezi la uboreshaji wa Daftari na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Pamoja na 

hayo, Tume iliwasihi viongozi wa dini kuwahamasisha waumini wao kushiriki 

kwa amani na utulivu katika mchakato wa uchaguzi. 

 
Mkutano kati ya Tume na viongozi wa taasisi za dini uliofanyika tarehe 15 Agosti, 2020 jijini 
Dar es Salaam. 

8.7 Makundi Maalum katika Jamii 

Tume inatambua uwepo wa makundi maalum na mahitaji yao katika jamii ili 

kuweza kushiriki vyema katika mchakato wa uchaguzi.  Makundi hayo ni watu 

wenye ulemavu, wanawake na vijana. Tume iliwashirikisha kwa kukutana nao 

ili kufahamu mahitaji yao wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi 

mkuu. 

Mkutano kati ya Tume na viongozi wa taasisi za dini uliofanyika tarehe 15 Agosti, 2020 Dar es 
Salaam.

8.7   Makundi Maalum katika Jamii

Tume inatambua uwepo wa makundi maalum na mahitaji yao katika jamii ili kuweza 

kushiriki vyema katika mchakato wa uchaguzi.  Makundi hayo ni watu wenye ulemavu, 

wanawake na vijana. Tume iliwashirikisha kwa kukutana nao ili kufahamu mahitaji yao 

wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu.

Aidha, wawakilishi wa watu wenye ulemavu wa kuona, walishiriki katika kuandaa rasimu 

ya majalada ya nukta nundu na kufanya uhakiki wakati wa uchapishaji wa majalada hayo. 

Tume ilikutana na wawakilishi hao tarehe 01 hadi 04 Septemba, 2020 kwa ajili hiyo. 

Pia, walishiriki kutoa mafunzo kwa watu wenye ulemavu wa kutokuona ili kuwawezesha 
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kuyatumia majalada hayo ili waweze kupiga kura bila usaidizi. 

Vilevile, kituturi kilitengenezwa kwa namna ambayo kiliweza kugeuzwa ili kuwawezesha 

wapiga kura wenye ulemavu wa viungo kupiga kura kwa urahisi. Eneo lingine ambalo 

Tume iliweka msisitizo wakati wa zoezi la uandikishaji na kupiga kura ni kutoa kipaumbele 

kwa watu wenye ulemavu, wagonjwa, wajawazito, wazee na wanawake wenye watoto 

wachanga waliokuja nao vituoni. 
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Aidha, wawakilishi wa watu wenye ulemavu wa macho, walishiriki katika 

kuandaa rasimu ya majalada ya nukta nundu na kufanya uhakiki wakati wa 

uchapishaji wa majalada hayo. Tume ilikutana na wawakilishi hao tarehe 01 na 

04 Septemba, 2020 kwa ajili hiyo. Pia, walishiriki kutoa mafunzo kwa watu 

wenye ulemavu wasioona katika baadhi ya mikoa ili kuwawezesha kuyatumia 

na waweze kupiga kura bila usaidizi.  

Vilevile, kituturi kilitengenezwa kwa namna ambayo kiliweza kugeuzwa ili 

kuwawezesha wapiga kura wenye ulemavu wa viungo kupiga kura kwa 

urahisi. Eneo lingine ambalo Tume iliweka msisitizo wakati wa zoezi la 

uandikishaji na kupiga kura ni kutoa kipaumbele kwa watu wenye ulemavu, 

wajawazito, wazee na wanawake wenye watoto wachanga waliokuja nao 

vituoni.  

 
Mikutano kati ya Tume na wawakilishi wa makundi maalum katika jamii iliyofanyika jijini Dar 
es Salaam. 

8.8 Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

Tume inatambua jukumu la kisheria la vyombo vya ulinzi na usalama katika 

kuhakikisha uwepo wa amani na utulivu katika shughuli za uchaguzi. Tume 

Mikutano kati ya Tume na wawakilishi wa makundi maalum katika jamii iliyofanyika 
Dar es Salaam.

8.8    Vyombo vya Ulinzi na Usalama

Tume inatambua jukumu la kisheria la vyombo vya ulinzi na usalama katika kuhakikisha 

uwepo wa amani na utulivu katika shughuli za uchaguzi. Tume iliwashirikisha wakuu wa 

vyombo vya ulinzi na usalama wakiwemo Inspekta Jenerali wa Polisi, Kamishna Jenerali 

wa Uhamiaji na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa kwa 

kuwakutanisha	na	Msajili	wa	Vyama	vya	Siasa,	mwakilishi	kutoka	Ofisi	ya	Waziri	Mkuu	

na wawakilishi wa vyama vya siasa tarehe 19 Agosti, 2020. Katika mkutano huo, wadau 

walijadili namna bora ya kuhakikisha uchaguzi mkuu unafanyika katika hali ya amani na 

utulivu. 
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Mkutano wa Tume, vyombo vya ulinzi na usalama, vyama vya siasa na wadau wengine wa 
uchaguzi tarehe 19 Agosti, 2020.

8.9   Wazee wa Kimila na Wazee Maarufu  

Wazee wa kimila na wazee maarufu ni kundi ambalo Tume ililipa umuhimu wa kipekee 

kutokana na heshima na ushawishi walionao katika jamii. Tume ilikutana na wazee hawa 

na kuwaeleza kuhusu zoezi la uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu na umuhimu wa 

jamii husika kushiriki katika mazoezi hayo. Lengo la Tume lilikuwa ni kuhakikisha kuwa 

wanashiriki katika kutoa elimu ya mpiga kura na kuwahamasisha wananchi katika jamii 

zao kushiriki katika uboreshaji wa Daftari na uchaguzi mkuu kwa amani na utulivu. 
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wazee wa kimila na wazee maarufu ilifanyika katika mikoa ya Manyara, Iringa, 

Mbeya, Songwe, Kigoma, Morogoro, Pwani, Ruvuma na Lindi.  

 
Viongozi wa Tume wakiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa kimila katika Halmashauri 
ya Manispaa ya Iringa, mkoani Iringa. 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Viongozi wa Tume wakiwa katika picha ya pamoja na viongozi wa kimila katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Iringa, Iringa.

8.10   Maoni na Mapendekezo ya Wadau

Katika mikutano mbalimbali ya wadau iliyofanyika nchi nzima wakati wa uboreshaji wa 

Daftari na uchaguzi mkuu walitoa maoni na mapendekezo yafuatayo: -

(i) sheria za uchaguzi kutafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili;

(ii) uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu usimamiwe na mamlaka moja;

(iii) elimu ya mpiga kura na elimu ya uraia ziwe endelevu;

(iv) Serikali iwezeshe asasi na taasisi zinazotoa elimu ya mpiga kura;

(v) wapiga kura waruhusiwe kupiga kura ya Rais katika kituo chochote;

(vi) diaspora waruhusiwe kupiga kura;

(vii) wagombea ubunge na udiwani wanaochaguliwa bila kupingwa wapigiwe kura;

(viii) ushiriki wa wanawake na vijana kwenye mchakato wa uchaguzi uboreshwe;

(ix) kuboresha ushiriki wa watu wenye mahitaji maalum kwenye mchakato wote wa 

  uchaguzi ikiwemo kampeni;

(x) uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura uwe endelevu; na

(xi) kuunganisha mifumo ya utambulisho wa watu ili kurahisisha zoezi la uboreshaji 

 wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.
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SURA YA TISA

WATAZAMAJI WA UCHAGUZI

Watazamaji wa uchaguzi ni wadau muhimu katika mchakato wa uchaguzi ambao hushiriki 

katika kutazama uchaguzi na kutoa maoni kuhusiana na mchakato wa uchaguzi. Kwa 

mujibu wa kanuni ya 18 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za Mwaka 2020 na 

kanuni ya 16 ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za 

Mwaka 2020, Tume ilitoa mwaliko na usajili kwa taasisi na asasi za ndani na kimataifa 

kwa ajili ya kutazama shughuli za uchaguzi. 

9.1   Mialiko kwa Watazamaji wa Uchaguzi

Tume ilitoa mialiko kwa taasisi na asasi za ndani kupitia matangazo katika vyombo 

vya habari, tovuti ya Tume na mitandao ya kijamii. Mialiko pia ilitolewa kwa Tume za 

Uchaguzi	rafiki,	mashirika	ya	kikanda	na	taasisi	za	kimataifa	kupitia	Wizara	ya	Mambo	

ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kwa ajili ya kutazama uchaguzi. 

9.2   Usajili wa Watazamaji wa Uchaguzi

Tume iliandaa kituo cha kusajili Watazamaji ambacho kilikuwa katika Ukumbi wa 

Mikutano wa Kimataifa wa Julius Nyerere, Dar es Salaam. Usajili huo ulifanyika kwa 

kutumia Mfumo wa Menejimenti ya Watazamaji wa Uchaguzi (Observer Management 

System – OMS). Pamoja na kusajili, mfumo huo ulitumika kutoa vitambulisho vya 

watazamaji wa uchaguzi. Taasisi za ndani 97 zenye jumla ya watazamaji 5,297 zilisajiliwa, 

na kwa upande wa Taasisi za Kimataifa, taasisi 17 zilisajiliwa ambazo zilikuwa na jumla ya 

watazamaji 196.  Orodha ya taasisi na asasi zilizopewa vibali vya utazamaji imeoneshwa 

kwenye tovuti ya Tume yaani www.nec.go.tz.
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9.3   Mikutano ya Tume na Watazamaji wa Uchaguzi

Tume ilifanya mikutano na watazamaji wa uchaguzi kabla na wakati wa uchaguzi ili 

kuwafahamisha kuhusu maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Aidha, Tume 

iliwapatia watazamaji wa uchaguzi, pamoja na vitu vingine, sheria za uchaguzi na kanuni 

zake, vitabu vya mwongozo kwa watazamaji, orodha na ramani za majimbo, orodha 

ya vituo vya kupigia kura na orodha ya vyama vya siasa. Pia, walipatiwa maelekezo 

mbalimbali ya uchaguzi na Jarida la Maandalizi kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 

2020 kwa lengo la kuwawezesha kutekeleza shughuli zao. 

 

Mkutano wa Tume na watazamaji wa uchaguzi, Dar es

9.4 Kamati ya Watazamaji na Mashirika yaKimataifa

Katika kufanikisha uratibu wa watazamaji wa uchaguzi, 

utazamajiwauchaguziambapowajumbewakamatiwaliteuliwakutokaWizarayaMambo ya 

Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Ida

Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Kamati hiyo ilikuwa na jukumu la kujadili na kushauri 

masuala mbalimbali yanayohusu mwenendo wa watazamaji.
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9.4   Kamati ya Watazamaji na Mashirika ya Kimataifa

Katika kufanikisha uratibu wa watazamaji wa uchaguzi, Tume iliunda kamati ya kuratibu 

utazamaji wa uchaguzi ambapo wajumbe wa kamati waliteuliwa kutoka Wizara ya Mambo 

ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Idara ya Uhamiaji, Vyama vyote vya siasa 

na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Kamati hiyo ilikuwa na jukumu la kujadili na kushauri 

masuala mbalimbali yanayohusu mwenendo wa watazamaji. 
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9.5   Taarifa za Watazamaji wa Uchaguzi

Kwa kuzingatia kanuni ya 23(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za Mwaka 

2020 na kanuni ya 21(1) ya Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa 

Madiwani) za Mwaka 2020, watazamaji wa uchaguzi wanatakiwa, katika kipindi 

kisichozidi miezi miwili tangu tarehe ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi kuwasilisha 

taarifa zao Tume. 

Jumla ya taasisi na asasi 18 kati ya taasisi na asasi 117 zilizopewa vibali vya kutazama 

uchaguzi mkuu zilitekeleza takwa hilo la kisheria. Kati ya taasisi na asasi 18 

zilizowasilisha taarifa za utazamaji wa uchaguzi, 13 ni za ndani ya nchi wakati 5 ni taasisi 

za kimataifa. Maoni na mapendekezo mbalimbali yalitolewa katika taarifa za watazamaji 

zilizowasilishwa. 

9.5.1   Maoni ya Watazamaji

Watazamaji wa uchaguzi ambao waliwasilisha taarifa zao za utazamaji waliridhishwa na 

kutoa pongezi katika baadhi ya maeneo kama ifuatavyo: - 

(i) matokeo ya uchaguzi wa Rais kutangazwa ndani ya saa 48 tangu kukamilika kwa  

 zoezi la upigaji kura;

(ii) vituo vya kupigia kura kuwa na vifaa vya kutosha;

(iii) Serikali kugharamia shughuli za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 kwa asilimia 100;

(iv)	 idadi	kubwa	ya	vituo	vya	kupigia	kura	ambavyo	vilikuwa	rahisi	kufikika	na	rafiki 

  kwa watu wenye mahitaji maalum;

(v) wapiga kura kutumia muda mfupi katika vituo vya kupigia kura;

(vi) kutumika kwa majalada ya nukta nundu katika vituo vya kupigia kura 

  yaliyowawezesha watu wenye ulemavu wa kuona kupiga kura kwa urahisi;

(vii) kujitokeza kwa idadi kubwa ya wagombea wanawake katika nafasi mbalimbali za 

  Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 ikilinganishwa na miaka mingine;

(viii) kutolewa kwa muda wa kutosha kwa wagombea kufanya kampeni;

(ix) mazingira ya amani na utulivu siku ya kupiga kura;

(x) vituo vingi vya kupigia kura kuwa na mawakala wa vyama vya siasa;

(xi) vituo vingi kufunguliwa na kufungwa kwa wakati;
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(xii) mchakato wa uchaguzi kushirikisha makundi yote ya jamii kama vile vijana, 

  wazee na wanawake; na

(xiii) watendaji wa vituo kutoa kipaumbele kwa makundi ya wazee, walemavu na 

  wanawake wenye watoto wachanga waliokwenda nao vituoni.

9.5.2   Mapendekezo ya Watazamaji 

Kimsingi, baadhi ya mapendekezo yaliyotolewa na watazamaji wa uchaguzi ni kama 

ifuatavyo: -

(i) elimu ya mpiga kura iendelee kutolewa kwa vyama vya siasa, mawakala na 

  watendaji wa vituo; 

(ii) ushirikishwaji wa watu wenye mahitaji maalum katika uchaguzi uboreshwe;

(iii) juhudi zifanyike kuboresha mazingira ya kufanya siasa;

(iv) utaratibu wa kuwatambulisha mawakala wa vyama vya siasa upitiwe upya; na

(v) sheria za uchaguzi zifanyiwe marekebisho katika maeneo yafuatayo: - 

 (a) matokeo ya uchaguzi wa Rais yaruhusiwe kupingwa mahakamani;

 (b) wagombea wa Ubunge na Udiwani wanaopita bila kupingwa wapigiwe  

  kura kama ilivyo kwa mgombea wa nafasi ya kiti cha Rais; 

 (c) utaratibu unaotumika kuwateua Wajumbe wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

   ufanyiwe marekebisho; na

 (d) mawakala wa vyama vya siasa wapewe vitambulisho mapema kabla ya 

   siku ya uchaguzi.
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Tume ya Taifa ya Uchaguzi katika picha za pamoja na baadhi ya Watazamaji wa Uchaguzi.
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SURA YA KUMI

TATHMINI YA UCHAGUZI MKUU

Tume ilifanya Tathmini baada ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, ikiwa ni mojawapo 

ya hatua muhimu katika mzunguko wa uchaguzi. Lengo la tathmini lilikuwa ni kupata 

mrejesho wa namna zoezi la uchaguzi lilivyotekelezwa. Pia, kujua mafanikio na 

changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa majukumu ya Tume katika mchakato 

wa uchaguzi.

10.1   Maeneo ya Tathmini

Zoezi la tathmini lilifanyika katika mikoa 24, kati ya hiyo mikoa 22 ilikuwa ya Tanzania 

Bara na mikoa miwili ilikuwa ya Tanzania Zanzibar. Katika mikoa hiyo, majimbo 44 

yalihusika kwa Tanzania Bara na majimbo manne kwa Tanzania Zanzibar. Tathmini hii 

ilifanyika kuanzia Novemba hadi Disemba 2020 na iliangazia mchakato wa uchaguzi 

kuanzia hatua ya uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, uteuzi wa wagombea, 

upigaji kura hadi kujumlisha na kutangaza matokeo. 

10.2   Walengwa wa Tathmini

Walengwa wa tathmini hii waligawanywa katika makundi mawili. Kundi la kwanza 

lilihusisha wapiga kura, makundi maalum katika jamii na viongozi wa vyama vya siasa. 

Walengwa katika kundi hili walihojiwa kwenye maeneo yafuatayo: -

(i) upatikanaji wa kadi ya Mpiga kura;

(ii) uhakiki wa taarifa wakati wa uwekaji wazi wa Daftari la awali;

(iii) njia zilizotumika kuhakiki taarifa za wapiga kura;

(iv) sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo ya Tume;

(v)	 kufikika	kwa	vituo	vya	kupigia	kura;

(vi) mawakala wa vyama vya siasa kuapishwa na kuruhusiwa kutekeleza majukumu  

 yao; na

(vii) mwitikio wa wapiga kura.

Kundi la pili lilihusisha watendaji wa uchaguzi katika ngazi ya vituo, kata na majimbo. 
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Walengwa katika kundi hili walihojiwa kwenye maeneo yafuatayo: -

(i) ufanisi wa mashine za BVR katika kuandikisha wapiga kura; na

(ii) sheria, kanuni, maadili ya uchaguzi na maelekezo ya Tume.

Sampuli ya watu walioshiriki katika zoezi la tathmini imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 

33.

Jedwali Na. 33:  Sampuli ya Watu Walioshiriki katika Zoezi la Tathmini

Na. Wahusika Jinsi Jumla
Wanaume Wanawake

1. Wapiga Kura 244 201 445
2. Viongozi wa Vyama vya Siasa 238 69 307
3. Makundi Maalum katika jamii 57 111 168
4. Watendaji wa Uchaguzi Ngazi ya 

Halmashauri, Kata na Vituo
637 317 954

Jumla 1,176 698 1,874

10.3   Njia Zilizotumika Kufanya Tathmini

Tume ilitumia njia mbalimbali katika kukusanya taarifa. Njia hizo ni pamoja na mahojiano 

ya ana kwa ana, madodoso, majadiliano na makundi mbalimbali na mikutano. Njia nyingine 

zilikuwa ni kufanya mapitio ya nyaraka mbalimbali kama vile taarifa zilizotolewa na 

watazamaji wa uchaguzi, taasisi na asasi za kiraia zilizotoa elimu ya mpiga kura. 

10.4   Matokeo ya Tathmini

Matokeo ya tathmini katika baadhi ya maeneo ni haya yafuatayo: -

10.4.1   Ufanisi wa Mashine za BVR 

Wahojiwa 1,706 walitoa maoni kuhusu ufanisi wa mashine za BVR katika kuandikisha 

wapiga kura. Kati ya hao, 954 walikuwa watendaji wa uboreshaji, 752 wapiga kura na 

viongozi wa vyama vya siasa. Watendaji 942 kati ya 954 waliohojiwa ikiwa ni sawa na 

asilimia 98.7 walieleza kuwa mashine hizo zilifanya kazi ipasavyo na watendaji 12 sawa 

na asilimia 1.3 walisema kuna wakati mashine za BVR zilishindwa kufanya kazi ipasavyo. 

Wahojiwa 467 kati ya wahojiwa 752 ambao ni wapiga kura na viongozi wa vyama vya 

siasa sawa na asilimia 62.1 walieleza kuwa mashine hizo zilifanya kazi ipasavyo na 

wahojiwa 285 sawa na asilimia 37.9 walisema kuna wakati mashine za BVR zilishindwa 
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kufanya kazi ipasavyo. 

Matokeo haya yanaonesha kuwa mashine za BVR kwa kiwango kikubwa zilifanya kazi 

kwa ufanisi wakati wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

10.4.2   Upatikanaji wa Kadi ya Mpiga Kura

Wahojiwa 752 ambao ni wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa waliulizwa kuhusu 

upatikanaji wa kadi ya mpiga kura. Wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 640 kati 

ya 752 ya waliohojiwa sawa na asilimia 85.1 walisema upatikanaji wa kadi ya mpiga kura 

ulikuwa rahisi na 112 sawa na asilimia 14.9 walisema upatikanaji wa kadi ya mpiga kura 

haukuwa rahisi. Kwa kuzingatia maoni haya, inaonesha kuwa kwa kiwango kikubwa, 

mchakato wa upatikanaji wa kadi za mpiga kura ulikuwa rahisi. 
 

10.4.3   Uhakiki wa Taarifa Wakati wa Uwekaji Wazi wa Daftari la Awali

Wahojiwa 752 kutoka katika kundi la wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 

waliulizwa kuhusu kuhakiki taarifa zao wakati wa uwekaji wazi wa Daftari la Awali. 

Wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 601 kati ya 752 ya walioulizwa swali hili, 

sawa na asilimia 79.9 walisema walihakiki taarifa zao wakati wa uwekaji wazi wa Daftari 

la Awali na 151 sawa na asilimia 20.1 walisema hawakuhakiki taarifa zao. Matokeo haya 

yanaonesha kuwa, idadi kubwa ya waliohojiwa walihakiki taarifa zao.

10.4.4   Njia Zilizotumika Kuhakiki Taarifa za Wapiga Kura 

Wahojiwa ambao walihakiki taarifa zao, waliulizwa pia njia ambazo walitumia kuhakiki 

taarifa zao. Viongozi wa vyama vya siasa na wapiga kura 548 kati ya 601 ya waliohakiki 

taarifa zao sawa na asilimia 91.2 walisema walitumia njia ya kwenda vituoni, ambapo 

wahojiwa 31 sawa na asilimia 5.1 walitumia njia ya simu za mkononi na wahojiwa 

22 sawa na asilimia 3.7 walitumia tovuti ya Tume kuhakiki taarifa zao. Matokeo haya 

yanaonesha kuwa, wapiga kura wengi walipendelea kutumia njia ya kwenda kituoni moja 

kwa moja kuhakiki taarifa zao.  Aidha, matokeo haya pia, yanaonesha kuwepo kwa njia 

za kielektroniki kulitoa njia mbadala kwa wapiga kura kuhakiki taarifa zao.

10.4.5   Sheria, Kanuni, Maadili ya Uchaguzi na Maelekezo ya Tume

Kati ya viongozi wa vyama vya siasa na watendaji wa uchaguzi 1,261 waliohojiwa, 

wahojiwa 1,241 sawa na asilimia 98.4 walisema kuwa sheria, kanuni, maadili na vitabu 



vya maelekezo kwa wadau wa uchaguzi vilisaidia katika kuendesha uchaguzi. Aidha, 

wahojiwa 20 sawa na asilimia 1.6 walisema kuwa sheria, kanuni, maadili na vitabu 

vya maelekezo havikusaidia katika kuendesha uchaguzi.  Matokeo haya yanaonesha 

kuwa sheria, kanuni na maelekezo kwa wadau wa uchaguzi yalisaidia katika kuendesha 

uchaguzi.

10.4.6   Kufikika kwa Vituo vya Kupigia Kura

Wahojiwa 752 kutoka katika kundi la wapiga kura na viongozi wa vyama vya siasa 

waliulizwa	 kuhusu	 urahisi	 wa	 kufika	 au	 vinginevyo	 kwenye	 vituo	 vya	 kupigia	 kura.	

Wahojiwa	654	kati	ya	752	sawa	na	asilimia	86.9	walisema	vituo	vya	kupigia	kura	vilifikika	

kwa urahisi. Wakati wahojiwa 98 sawa na asilimia 13.1 walisema vituo vya kupigia kura 

havikufikika	kwa	urahisi.	Matokeo	haya	yanaonesha	kuwa	vituo	vya	kupigia	kura	katika	

maeneo	mengi	nchini	vilifikika	kwa	urahisi.	

10.4.7   Kuapishwa kwa Mawakala wa Vyama vya Siasa

Viongozi wa vyama vya siasa 307 walihojiwa kuhusu zoezi la kuapisha mawakala na 

utaratibu uliotumika kuwaruhusu kuingia vituoni siku ya uchaguzi. Wahojiwa 257 kati 

ya 307 ambao ni sawa na asilimia 83.7 walisema mawakala waliapishwa na kuruhusiwa 

kutekeleza majukumu yao kwa wakati. Wakati wahojiwa 38 sawa na asilimia 12.3 

walisema mawakala hawakuapishwa wala kuruhusiwa kutekeleza majukumu yao kwa 

wakati. Aidha, wahojiwa 12 sawa na asilimia 4.0 walisema hawajui lolote kuhusiana na 

suala hili. Matokeo haya yanaonesha kuwa kwa kiasi kikubwa mawakala wa vyama vya 

siasa waliokidhi matakwa ya kisheria na kikanuni walipata fursa ya kutekeleza majukumu 

yao.

10.4.8   Mwitikio wa Wapiga Kura

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020,  kati ya wapiga kura 29,754,699  walioandikishwa 

katika Daftari, wapiga kura 15,091,950 sawa na asilimia 50.72 walijitokeza kupiga kura. 

Katika tathmini ya mwitikio wa wapiga kura, jumla ya mikutano na mijadala 24 ilifanyika. 

Washiriki wa mikutano hiyo walitoka kwenye makundi ya wazee, vijana, watu wenye 

ulemavu na wanawake. 
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10.4.8.1   Sababu za Mwitikio wa Wapiga Kura kuwa Mdogo

Washiriki waliulizwa kuhusu mwitikio mdogo wa wapiga kura kwa baadhi ya maeneo 

siku ya kupiga kura. Baadhi ya sababu zilizobainishwa ni pamoja na zifuatazo: -

(i) baadhi ya wapiga kura kuwa maeneo tofauti na vilipo vituo walivyojiandikishia 

  kwa sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kazi, kilimo, safari na masomo;

(ii)	 elimu	ya	mpiga	kura	 iliyotolewa	kutofika	katika	maeneo	yote,	hasa	maeneo	ya 

  vijijini;

(iii) kukosekana kwa elimu ya uraia ya kutosha;

(iv) umbali wa vituo vya kupigia kura kwa baadhi ya maeneo;

(v) baadhi ya wagombea kushindwa kutekeleza ahadi wanazotoa wakati wa kampeni;

(vi) wagombea kuchaguliwa bila kupingwa katika baadhi ya maeneo;

(vii) baadhi ya wapiga kura kupoteza kadi za kupigia kura;

(viii) hofu ya usalama wakati wa kupiga kura kwa baadhi ya maeneo;

(ix) baadhi ya wapiga kura kuwa na imani kuwa mgombea wa chama fulani atashinda;

(x) wapiga kura kujikita zaidi katika shughuli nyingine za uzalishaji siku ya kupiga 

  kura;

(xi) baadhi ya vyama kuwashawishi wapiga kura wasiende kupiga kura;

(xii) baadhi ya vyama kukosa sera bora za kuwavutia wapiga kura;

(xiii) hali ya hewa katika baadhi ya maeneo hususan maeneo yenye mvua kipindi cha  

 mwezi Oktoba;

(xiv) baadhi ya wananchi kujiandikisha kupiga kura kwa lengo la kupata kadi ya mpiga 

  kura ili waitumie kwa shughuli zingine;

(xv) baadhi ya wapiga kura kutohakiki majina yao kwenye Daftari hivyo kushindwa  

 kufahamu vituo watakavyopigia kura vilipo; 

(xvi) baadhi ya vyama kushindwa kufanya kampeni za kutosha katika maeneo yote; na

(xvii) baadhi ya vyama kununua kadi za wapiga kura ili wapiga kura washindwe kwenda 

  kupiga kura.

10.4.8.2   Mapendekezo ya Kuboresha Mwitikio wa Wapiga Kura

Washiriki wa zoezi la tathmini kutoka katika makundi ya wazee, vijana, watu wenye 

ulemavu na wanawake walipendekeza mambo yafuatayo ili kuboresha mwitikio wa 
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wapiga kura katika chaguzi zijazo. Baadhi ya mambo yaliyopendekezwa ni yafuatayo: -

(i) elimu ya mpiga kura iwe endelevu na itolewe kwa muda mrefu zaidi kwa maeneo 

  yote nchini hasa vijijini;

(ii) asasi za kiraia na taasisi nyingine zinazohusika na utoaji wa elimu ya mpiga kura  

 ziruhusiwe kutoa elimu endelevu;

(iii) uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura uwe endelevu;

(iv) watendaji wa Tume waendelee kusimamia uchaguzi kwa kuzingatia sheria, kanuni 

  na maadili ya kazi zao bila upendeleo; na

(v) Tume ianzishe utaratibu wa kupiga kura kwa njia ya mtandao (electronic voting).
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SURA YA KUMI NA MOJA

MAFANIKIO NA CHANGAMOTO

Katika kusimamia, kuratibu na kuendesha zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura na Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, kulikuwa na mafanikio yafuatayo: - 

11.1   Mafanikio Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

(i)	 kuboresha	Daftari	la	Kudumu	la	Wapiga	Kura	na	kufikisha	idadi	ya	wapiga	kura 

  29,754,699 ikilinganishwa na wapiga kura 23,161,440 walioandikishwa mwaka 

  2015;

(ii) kufanikiwa kusanifu, kujenga na kutumia mifumo minane ya menejimenti ya 

  uchaguzi kwa ushirikiano na wataalam wengine wa ndani ya nchi;

(iii) kuongeza idadi ya vituo vya kuandikisha wapiga kura kutoka 36,929 vya mwaka 

		 2015	hadi	kufikia	37,814	kwa	mwaka	2020,	hivyo	kuwezesha	vituo	kufikika	kwa 

  urahisi; 

(iv) kufanikiwa kufanya zoezi la uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 

  licha ya changamoto ya uwepo wa ugonjwa wa COVID -19;

(v) kukusanya takwimu za watu wenye mahitaji maalum wakati wa zoezi la uboreshaji 

  wa Daftari; na

(vi) kuwawezesha wapiga kura kuhakiki taarifa zao wakati wa uwekaji wazi wa Daftari  

 la Awali la Wapiga Kura kwa kutumia Mfumo wa Uhakiki wa Taarifa za Wapiga 

  Kura (Voters Interaction System - VIS). 

11.2   Mafanikio Wakati wa Uchaguzi Mkuu

(i) uchaguzi mkuu kufanyika na kukamilika katika hali ya amani na utulivu;

(ii) kutangaza matokeo ya uchaguzi wa Rais ndani ya saa 48 baada ya kukamilika kwa 

  zoezi la kupiga kura; 

(iii) kufanikiwa kufanya uchaguzi licha ya changamoto ya uwepo wa ugonjwa wa 

  COVID -19;

(iv)	 matumizi	ya	mifumo	ya	TEHAMA	iliyosanifiwa	na	kujengwa	na	wataalam	wa 

  ndani ya nchi katika usajili wa wagombea, usajili wa watazamaji, uhakiki wa 

  taarifa za wapiga kura na vituo, kujumlisha na kutangaza matokeo; 
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(v)	 kuongeza	 vituo	 vya	 kupigia	 kura	 kutoka	 65,105	vya	mwaka	2015	hadi	 kufikia 

  81,567 kwa mwaka 2020, hivyo kusogeza vituo karibu zaidi na wapiga kura na 

  kuepusha msongamano wa wapiga kura vituoni; 

(vi) kuruhusu matumizi ya vitambulisho mbadala kwa wapiga kura waliopoteza kadi 

		 za	 mpiga	 kura.	 Vitambulisho	 hivyo	 ni	 leseni	 ya	 udereva,	 pasi	 ya	 kusafiria	 na 

  kitambulisho cha Taifa (NIDA);

(vii) kuwepo kwa majalada ya nukta nundu (tactile ballot folders) yaliyoandaliwa kwa 

  kuwashirikisha watu wenye ulemavu wa kutoona kwa ajili ya kupiga kura;

(viii) kuongeza wigo wa ushirikishwaji wa wadau wa uchaguzi hadi ngazi ya mikoa;

(ix) kufanikiwa kutoa elimu ya mpiga kura katika maeneo mengi ya nchi na kuandaa 

  uchaguzi wa mfano (mock election) kwa waandishi wa habari; na

(x)	 kukamilika	kwa	ujenzi	wa	ofisi	za	Tume	Jijini	Dodoma	na	ukarabati	wa	ofisi	ya 

  Tume  Zanzibar ambapo shughuli za uchaguzi zilifanyikia. 

11.3   Changamoto

Wakati wa kusimamia na kuratibu shughuli za uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura na uchaguzi mkuu, Tume ilipata changamoto zifuatazo: -

11.3.1   Changamoto Wakati wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura

(i) kuwepo kwa idadi kubwa ya wananchi waliopoteza kadi za kupigia kura au kadi 

  zao kuharibika;

(ii) baadhi ya asasi na taasisi zilizopewa vibali vya elimu ya mpiga kura kushindwa 

  kutekeleza jukumu hilo; 

(iii) wapiga kura kushindwa kukumbuka  kwa usahihi taarifa zao binafsi wakati wa 

  uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura walipokwenda vituoni kwa ajili  

 ya kurekebisha taarifa zao, hivyo kutumia muda mrefu katika kutafuta majina;

(iv) uwepo wa mvua nyingi zilizoharibu miundombinu ya barabara, hivyo kuathiri 

		 usafirishaji	 na	 usambazaji	 wa	 vifaa	 vya	 uboreshaji	 wa	 Daftari	 la	 Kudumu	 la 

  Wapiga Kura katika baadhi ya maeneo; na

(v) mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19 wakati wa zoezi la uboreshaji wa Daftari la 

 Kudumu la Wapiga Kura awamu ya pili. 
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11.3.2   Changamoto Wakati wa Zoezi la Uchaguzi Mkuu

(i) mwitikio mdogo wa wapiga kura katika baadhi ya maeneo;

(ii) baadhi ya asasi na taasisi zilizopewa vibali vya kutoa elimu ya mpiga kura 

  kushindwa kutoa elimu hiyo; 

(iii) baadhi ya wananchi kushindwa kuhakiki taarifa zao hivyo kushindwa kutambua 

  vituo vyao vya kupigia kura;

(iv) madai ya baadhi ya mawakala wa vyama vya siasa kuzuiliwa kuingia kwenye 

  vituo vya kupigia kura;

(v) madai ya baadhi ya wagombea kuwa hawakupata majibu ya rufaa zao, wakati 

  hakuna kumbukumbu za rufaa hizo kupokelewa wala kusajiliwa na Tume; na

(vi) baadhi ya majengo yanayotumiwa kwa ajili ya vituo vya kupigia kura kukosa 

		 miundombinu	rafiki	kwa	ajili	ya	watu	wenye	mahitaji	maalum.
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SURA YA KUMI NA MBILI

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO

12.1   Hitimisho 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi iliendesha zoezi la Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 kwa 

mafanikio. Mafanikio hayo yalitokana na hali ya amani na utulivu iliyokuwepo nchini na 

utekelezaji wa mipango iliyojiwekea. Mipango hiyo ilitekelezwa kwa kuzingatia Katiba, 

sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa. 

Katika maandalizi ya uchaguzi mkuu, Tume ilihakiki vituo vya kuandikisha wapiga kura 

na kuboresha Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Baada ya kukamilisha zoezi la uboreshaji 

wa Daftari, Tume iliandaa vituo vya kupigia kura. Vilevile, Tume ilifanya ununuzi na 

usambazaji wa vifaa vya uchaguzi, uteuzi wa watendaji wa uchaguzi na mafunzo, uteuzi 

wa wagombea, kushughulikia rufaa za wagombea, uratibu wa kampeni za uchaguzi, 

utoaji wa elimu ya mpiga kura, kusimamia zoezi la kupiga na kuhesabu kura, kujumlisha 

na hatimae kutangaza matokeo ya uchaguzi. 

Kwa ujumla, zoezi la Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 liliendeshwa na kuratibiwa kwa 

mafanikio. Aidha, maoni na mapendekezo mbalimbali ya watazamaji waliowasilisha 

taarifa zao yanabainisha kuwa uchaguzi huo ulikuwa huru, wa haki na wa kuaminika. 

 12.2   Mapendekezo
 Ili kuboresha uendeshaji wa uchaguzi, Tume inapendekeza yafuatayo: -
(i)   itungwe sheria ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi ambayo itaiwezesha Tume 
  kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi zaidi;
(ii)   kuwe na watendaji wa Tume hadi ngazi ya halmashauri;
(iii)  mamlaka husika ziangalie uwezekano wa kuunganisha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, 
  Sura ya 343 na Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292 ili kurahisisha 
  utekelezaji wa sheria hizo;
(iv)  sheria za uchaguzi zitafsiriwe kwa lugha ya Kiswahili; na
(v)  Serikali iangalie uwezekano wa kuziwezesha kifedha asasi na taasisi zinazotoa  
 elimu ya mpiga kura katika hatua mbalimbali za mchakato wa uchaguzi. 



VIAMBATISHO



Kiambatisho Na. 1: Idadi ya Wapiga Kura Walioandikishwa kwa kila Mkoa

Wapiga Kura Walioandikishwa na NEC
Na. Mkoa Walioandikishwa 
1. Arusha 1,255,584
2. Dar es Salaam 3,427,917
3. Dodoma 1,327,829
4. Geita 1,212,146
5. Iringa 625,681
6. Kagera 1,412,008
7. Kaskazini Pemba 26,663
8. Kaskazini Unguja 21,926
9. Katavi 452,948
10. Kigoma 1,043,281
11. Kilimanjaro 1,009,726
12. Kusini Pemba 18,980
13. Kusini Unguja 13,666
14. Lindi 645,644
15. Manyara 883,431
16. Mara 1,115,777
17. Mbeya 1,137,084
18. Mjini Magharibi 47,605
19. Morogoro 1,612,952
20. Mtwara 930,841
21. Mwanza 1,845,816
22. Njombe 452,982
23. Pwani 992,067
24. Rukwa 638,979
25. Ruvuma 904,078
26. Shinyanga 995,918
27. Simiyu 900,759
28. Singida 848,456
29. Songwe 619,703
30. Tabora 1,463,665
31. Tanga 1,304,235
Jumla 29,188,347
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Wapiga Kura Walioandikishwa na ZEC
Na. Mkoa Walioandikishwa 
1. Kaskazini Pemba             64,114 
2. Kaskazini Unguja           101,539 
3. Kusini Pemba             77,978 
4. Kusini Unguja             80,330 
5. Mjini Magharibi           242,391 
Jumla                  566,352
Jumla kuu             29,754,699



Kiambatisho Na. 2: Orodha ya Wabunge Waliochaguliwa bila Kupingwa

Na Halmashauri Jimbo Jina la Mgombea Chama
1. Wilaya ya Kongwa Kongwa JOB Yustino Ndugai CCM
2. Wilaya ya Bumbuli Bumbuli JANUARY Yusuf Makamba CCM
3. Wilaya ya Pangani Pangani  JUMAA Hamidu Aweso CCM
4. Wilaya ya Gairo Gairo SHABIBY Ahmed Mabkhut CCM
5. Wilaya ya Mlimba Mlimba KUNAMBI Emmanuel Godwin CCM
6. Wilaya ya Kilosa Kilosa KABUDI Palamagamba John CCM
7. Wilaya ya Morogoro Morogoro 

Kusini
KALOGERIS Innocent Edward CCM

8. Wilaya ya Morogoro Morogoro 
Kusini 
Mashariki

TALETALE Hamisi Shabani CCM

9. Wilaya ya Mvomero Mvomero ZEELAND Jonas Van CCM
10. Wilaya ya Chalinze Chalinze KIKWETE Ridhiwani Jakaya CCM
11. Wilaya ya Mtama Mtama NAPE Moses Nnauye CCM
12. Wilaya ya Ruangwa Ruangwa MAJALIWA Kassim Majaliwa CCM
13. Wilaya ya Madaba Madaba JOSEPH Kizito Mhagama CCM
14. Mji wa Mafinga Mafinga Mjini CHUMI Cosato David CCM
15. Wilaya ya Songwe Songwe MULUGO Philipo Augustino CCM
16. Wilaya ya Ileje Ileje Mhandisi.  MSONGWE Godfrey 

Kasekenya
CCM

17. Wilaya ya Kaliua Ulyankulu REHEMA Juma Migilla CCM
18. Wilaya ya Nzega Nzega Vijijini DKT. KIGWANGALLA Hamisi 

Andrea
CCM

19. Wilaya ya Kalambo Kalambo JOSEPHAT Sinkamba Kandege CCM
20. Wilaya ya Msalala Msalala IDDI Kassim Iddi CCM
21. Wilaya ya Ushetu Ushetu KWANDIKWA Elias John CCM
22. Wilaya ya Misungwi Misungwi MNYETI Alexander Pastory CCM
23. Wilaya ya Butiama Butiama SAGINI Jumanne Abdallah CCM
24. Mji wa Babati Babati Mjini GEKUL Pauline Philipo CCM
25. Wilaya ya Babati Babati Vijijini SILLO  Daniel Baran CCM
26. Wilaya ya Ludewa Ludewa KAMONGA Joseph Zacharius CCM
27. Wilaya ya Njombe Lupembe SWALLE Edwin Enosy CCM
28. Wilaya ya Mlele Katavi ISACK Aloyce Kamwelwe CCM
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  JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI

  
RISALA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA 

UCHAGUZI KUHUSU UPIGAJI KURA UTAKAOFANYIKA 
JUMATANO TAREHE 28 OKTOBA, 2020

Kiambatisho Na. 3: Risala ya Mwenyekiti

Ndugu wananchi  

Kama mnavyofahamu, kesho tarehe 28 Oktoba, 2020, ni siku ya kupiga kura katika 

Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani. Kwa mujibu wa ibara ya 74(6) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977, Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

ndicho chombo chenye mamlaka ya kuratibu, kusimamia na kuendesha uchaguzi wa Rais, 

Wabunge na Madiwani.

Tume tayari imekamilisha maandalizi yote muhimu ya uchaguzi, vikiwemo vifaa. Hadi 

kufikia	leo,	vifaa	vimefikishwa	kwenye	maeneo	husika	na	sasa	zoezi	la	kusambazwa	vifaa	

hivyo kwenye vituo vya kupigia kura linaendelea. Mafunzo kwa watendaji wa uchaguzi 

kwa maana ya wasimamizi wa vituo, wasimamizi wasaidizi na makarani waongozaji 

wapiga kura yalikamilika tarehe 26 Oktoba, 2020.

Ndugu wananchi  

Nitumie nafasi hii kuvipongeza vyama vya siasa na wagombea waliojitokeza kuchukua 

fomu na kuteuliwa kuwa wagombea katika nafasi mbalimbali.

Nitumie nafasi hii pia kuwapongeza wananchi wote, kwa utulivu mliouonesha wakati 

wote wa kipindi cha kampeni.  Ingawa kulikuwa na kasoro ndogondogo katika kampeni 

hizo, kamati za maadili katika kila ngazi husika zilishughulikia malalamiko kwa mujibu 

wa sheria. Aidha, juhudi zilifanywa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, kukemea ukiukwaji 

wa maadili uliofanywa na baadhi ya wagombea ili kuwezesha kampeni kufanyika kwa 

usalama na amani.
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Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi mkuu iliyotangazwa na Tume, leo saa 12.00 jioni 

ndio mwisho wa kampeni za uchaguzi kwa Tanzania Bara, kampeni ambazo zilianza 

tangu tarehe 26 Agosti, 2020, ikiwa ni siku moja baada ya zoezi la uteuzi wa wagombea 

kufanyika. Kwa upande wa Tanzania Zanzibar, kampeni hizo zilikamilika jana ili kupisha 

kura ya mapema ambayo imefanyika leo.

Ndugu wananchi

Katika uchaguzi mkuu utakaofanyika kesho jumla ya wapiga kura 29,754,699 

wanatarajiwa kushiriki. Kati ya hao, wapiga kura 29,188,347  wameandikishwa katika 

Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la Tume ya Taifa Uchaguzi (NEC) na wapiga kura 

566, 352 wameandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la Tume ya Uchaguzi 

ya Zanzibar (ZEC).

Katika uchaguzi huu, Tume itatumia jumla ya vituo vya kupigia kura 81,567 vikiwemo 

vituo 80,155 vinavyotokana na Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la NEC na vituo 1,412 

vinavyotokana na Daftari la Wapiga Kura la ZEC.

Katika uchaguzi huu, vyama vya siasa 15 vimesimamisha wagombea katika nafasi ya kiti 

cha Rais na Makamu wa Rais. Aidha, vyama vyote 19 vyenye usajili wa kudumu vinashiriki 

uchaguzi huu kwa kusimamisha wagombea katika nafasi mbalimbali za uongozi. Kwa 

mujibu wa takwimu, kuna jumla ya wagombea 1,257 katika nafasi ya Ubunge na kuna 

jumla ya wagombea 9,231 katika nafasi ya Udiwani.

Kutokana na kuwepo kwa wagombea ubunge 28 waliochaguliwa bila kupingwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 44 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, uchaguzi katika 

nafasi hiyo utafanyika katika majimbo 236 badala ya majimbo 264.  Vivyo hivyo, katika 

nafasi ya udiwani, uchaguzi utafanyika katika kata 3,071 badala ya 3,953 kutokana na 

kuwepo kwa Madiwani 882 waliochaguliwa bila kupingwa kwa mujibu wa kifungu cha 

45(2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292.

Tume imechambua takwimu kwa kuangalia pia uwiano wa kijinsia katika nafasi zote za 

uongozi zinazogombewa. Wagombea wanawake katika nafasi ya kiti cha Rais ni wawili 

kati ya 15, sawa na asilimia 13.  Kwa nafasi ya kiti cha Makamu wa Rais, wanawake ni 

watano kati ya 15, sawa na asilimia 33.
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Wagombea wanawake kwa nafasi ya ubunge walioteuliwa ni 293, sawa na asilimia 23. 

Kwa upande wa madiwani, wanawake walioteuliwa ni 668, sawa na asilimia 7.2 ya 

wagombea wote.

Ndugu wananchi

Kwa niaba ya Tume, napenda kutoa rai kwa wananchi wenye sifa za kupiga kura kwa 

maana ya wale wote mliojiandikisha katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kwa 

kuzingatia kifungu cha 10 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi kikisomwa pamoja na kifungu 

cha 15 cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, kujitokeza kwa wingi kuchagua 

viongozi mnaowataka.  Kila mpiga kura akumbuke kuwa kupiga kura ni haki ya kikatiba 

kwa mujibu wa ibara ya 5 (1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977, na kwamba kura ni sauti yake inayomuwezesha kumuweka kiongozi madarakani.

Ndugu wananchi

Tume kupitia vikao vyake ilifanya uamuzi juu ya changamoto mbalimbali zilizojitokeza 

kuhusu Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na mabadiliko ya mipaka ya kiutawala  na 

kutoa maelekezo ya kisera. Lengo ni  kuhakikisha kila mtanzania mwenye sifa ya kupiga 

kura anapata nafasi ya kufanya hivyo. Kwa kuzingatia kifungu cha 3, 13(2) na 61(3) (a) 

vya Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343, vikisomwa pamoja na kifungu cha 4 na 62 

(a) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292, Tume pamoja na mambo 

mengine imetoa maelekezo yafuatayo ya kisera  katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020:-   

i. Kuruhusu matumizi ya kitambulisho mbadala kwa wapiga kura ambao kadi  

 zao zimeharibika au zimepotea.Vitambulisho ambavyo vimeruhusiwa kutumika  

 kama utambulisho wa mpiga kura ni kitambulisho cha Taifa (NIDA), leseni ya  

	 udereva	 na	 pasi	 ya	 kusafiria	 (passport). Mpiga kura anaruhusiwa kutumia  

 kimojawapo kati ya vitambulisho hivyo ili mradi  majina yake yaliyomo katika 

 Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kituoni  yafanane na yale yaliyopo katika 

  kitambulisho mbadala alichowasilisha.

ii. Kutoa ruhusa ya kupiga kura kwa mtu  ambaye picha yake haipo au haionekani 

   katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura kituoni, lakini mtu huyo anayo kadi ya 

  mpiga kura yenye taarifa zake  binafsi zilizo sawa na taarifa zilizomo katika 

  Daftari la Kudumu la Wapiga Kura la kituo.
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iii. Kuruhusu kupiga kura kwa yule ambaye namba yake ya kadi ya mpiga kura 

  inatofautiana na ile iliyomo kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga Kura. Hili 

  litafanyika iwapo tu  taarifa nyingine zote za mpiga kura zikiwemo picha na taarifa 

  binafsi zinafanana na zile zilizopo kwenye Daftari  la Kudumu la Wapiga Kura.

iv. Kutowaruhusu kupiga kura wale  ambao wana kadi za kupigia kura lakini  taarifa 

  zao hazipo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.

Ndugu wananchi

Tume inatumia fursa hii pia kuvikumbusha vyama vya siasa, wagombea, mawakala  na 

wafuasi wao kuhakikisha wanafuata Sheria, kanuni, taratibu na maelekezo ya Tume wakati 

wote wa zoezi la upigaji kura, kuhesabu, kujumlisha na kutangaza matokeo.  Wakati wote 

wa zoezi la kupiga kura na kuhesabu kura, mawakala wa vyama vya siasa  wanatakiwa 

kuwepo kwenye vituo husika.

Wajibu wa mawakala hao  ni kulinda maslahi ya vyama vyao na wagombea. Hata 

hivyo, hawatakiwi kuingilia masuala ya utendaji ambayo yamekasimiwa  kwa mujibu 

wa sheria kwa wasimamizi wa vituo.  Iwapo wataridhishwa au kutoridhishwa na namna 

uchaguzi unavyoendeshwa vituoni watapaswa kujaza maelezo yao katika fomu maalum 

ambazo watapatiwa na wasimamizi wa vituo. Ifahamike kuwa, kutokuwepo kwa wakala 

hakutazuia zoezi la uchaguzi kuendelea kituoni.

Ushirikishwaji wa wadau wa uchaguzi haukuishia kwa mawakala wa vyama vya siasa 

pekee. Tume imeruhusu watazamaji wa uchaguzi wa ndani na kimataifa  zaidi ya 5,000 

ambapo kesho watapita katika vituo mbalimbali vya kupigia kura. Natoa wito kwa 

wananchi na watendaji wa uchaguzi kuwapa ushirikiano wa kutosha.

Kundi lingine litakalopata nafasi ya kushuhudia zoezi la upigaji kura ni waandishi wa 

habari zaidi ya 1,500  ambao waliomba na kupewa vitambulisho maalum na Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi.

 Niwakumbushe waandishi wa habari kuwa wanaruhusiwa kuingia ndani ya vituo lakini 

hawaruhusiwi kupiga picha wala kuhoji  watendaji wa uchaguzi ndani ya kituo. 
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Ndugu wananchi

Tume ya Taifa ya Uchaguzi inapenda kutumia nafasi hii kuwakumbusha na kuwasisitizia 

wananchi na wapiga kura wote, kuhusu mambo yafuatayo:-

i. Vituo vya kupigia kura vitafunguliwa saa 1:00 asubuhi  na vitafungwa saa 10:00 

  jioni. Hata hivyo, mpiga kura  yeyote atakayekuwepo kituoni wakati wa kufunga 

		 kituo	 ataruhusiwa	 kupiga	 kura.	Aidha,	 ifikapo	 saa	 10:00	 jioni	mlinzi	wa	 kituo	 

 atasimama nyuma ya mpiga kura wa mwisho kwenye mstari ili kuhakikisha 

		 kwamba	mpiga	kura	anayepiga	kura	ni	yule	aliyefika	ndani	ya	muda	uliobainishwa. 

  Zoezi la upigaji kura litaendelea hadi wapiga kura wote watakapomalizika.

ii. Hairuhusiwi  kuvaa sare za chama cha siasa kwenye vituo vya kupigia kura au 

  kuendesha kampeni siku ya uchaguzi.

iii.	 Iwapo	Mpiga	kura	atafika	kituoni		na	kushindwa	kutambua	kituo	chake	cha	kupigia 

  kura, atasaidiwa na karani mwongozaji wapiga kura kwa kutafuta jina lake 

  kwenye orodha na kumwelekeza kituo cha kupigia kura kilipo. Hii inajitokeza 

  pale ambapo kuna kuwa na wapiga kura wengi walioandikishwa katika kituo husika 

  na hivyo kulazimika kuwagawa wapiga kura kwa idadi isiyozidi 500 katika kila  

 kituo. 

iv.	 Mpiga	kura	afikapo	kituoni	anapaswa	kutoa	kipaumbele	kwa		watu	wenye	mahitaji	 

 maalum kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina 

  mama wanaonyonyesha ambao wamekwenda vituoni na watoto.

v. Wapiga kura wenye ulemavu wa kutoona lakini wana ufahamu wa kusoma  

 maandishi  ya nukta nundu, watapewa fursa ya kutumia kifaa cha Tactile Ballot 

  Folder ili kupiga kura. Wale wasioweza kukitumia kifaa hicho, wataruhusiwa 

 kwenda vituoni na watu waliowachagua wenyewe ili kuwasaidia kupiga kura.  

 Mtu mmoja anaweza kumsadia mpiga kura mmoja tu labda kama wapo wapiga  

 kura zaidi ya mmoja kutoka katika kaya moja. 

 Kwa mujibu wa kanuni ya 57 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za  

 mwaka 2020 ikisomwa pamoja na kanuni ya 50 ya Kanuni za Uchaguzi wa  

 Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za Mwaka 2020, upigaji kura ni wa
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  siri, hivyo kila mtu apige kura yake kwa siri na mtu  asishawishiwe na mtu 

 yeyote kueleza nani amempigia kura. KURA YAKO NI SIRI YAKO.

vi. Mara baada ya kupiga kura, wapiga kura wanatakiwa kuondoka vituoni. Kwa  

 kuwa vyama vya siasa vitakuwa vimeweka mawakala wao vituoni, hao  

 watalinda maslahi ya vyama husika na wagombea wao. 

vii. Kwa kuzingatia kifungu cha 61(3) (a) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 

  kikisomwa pamoja na kifungu 62(a) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

  Mitaa, Sura ya 292, mpiga kura atapiga kura kwenye kituo chake alichojiandikisha  

 au alichopangiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Hivi karibuni kumekuwepo 

  na upotoshaji kuwa  mpiga kura anaweza kupiga kura ya Urais katika kituo 

  kingine mbali ya pale alipojiandikisha. Jambo hili si la kweli, kwani ili mtu aweze 

  kupiga kura kumchagua Rais, Mbunge au Diwani ni lazima awemo kwenye Daftari  

 la Wapiga Kura la kituo alichojiandikisha.  

Ndugu wananchi

Nitumie nafasi hii kuelezea utaratibu wa kutangaza matokeo. Kwanza, ifahamike kuwa 

ibara ya 41(7) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 ikisomwa 

pamoja na kifungu cha 81 cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi na kifungu cha 82 cha Sheria 

ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, imetoa mamlaka ya kutangaza matokeo ya uchaguzi wa 

Rais, Wabunge na Madiwani kwa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, wasimamizi wa uchaguzi 

na wasimamizi  wasaidizi wa uchaguzi.

Baada ya zoezi la kupiga kura kukamilika, vituo hivyo hugeuka kuwa vituo vya kuhesabu 

kura. Kwa maana hiyo, kura zitahesabiwa katika vituo vya kupigia kura. Matokeo 

yatajazwa kwenye fomu maalum ambazo zitatiwa saini na msimamizi wa kituo pamoja 

na mawakala.  Wakala anaweza kupewa nakala ya fomu ya matokeo na nakala nyingine 

itabandikwa mahali pa wazi nje ya kituo.

Msimamizi wa kituo atapeleka  nakala halisi ya fomu  ya matokeo na vifaa vya uchaguzi 

vilivyotumika kwenye zoezi la upigaji kura pamoja na matokeo ya kiti cha Rais na 

Mbunge  kwa msimamizi wa uchaguzi. Matokeo ya uchaguzi wa madiwani yatapelekwa 

kwa msimamizi msaidizi wa uchaguzi. Mawakala wa vyama wataruhusiwa kusindikiza 

msafara wa kupeleka matokeo hayo.
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Matokeo yote yakishapokelewa katika ngazi husika  yatajumlishwa mbele ya mawakala 

na wote wanaoruhusiwa kuingia kwenye vituo vya  kujumlishia matokeo kwa mujibu wa 

kifungu cha 72 (1) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 kikisomwa pamoja na 

kifungu cha 73(1) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali ya Mitaa, Sura ya 292.

Kama ilivyokuwa wakati wa kuhesabu kura, baada ya ujumlishaji kukamilika, matokeo 

yatatiwa saini na msimamizi wa uchaguzi na mawakala watakaokuwepo. Mawakala 

wanaweza kupewa nakala ya matokeo na nakala moja itabandikwa mahali pa wazi nje ya 

kituo cha ujumlishaji.

Matokeo ya  uchaguzi wa Madiwani yatatangazwa na msimamizi msaidizi wa uchaguzi 

ngazi ya kata. Matokeo ya uchaguzi  wa Wabunge yatatangazwa na wasimamizi wa 

uchaguzi na katika hatua hiyo msimamizi wa uchaguzi atataja idadi ya kura alizopata kila 

mgombea wa kiti cha Rais katika jimbo lake.

Matokeo ya uchaguzi wa Rais yakiwa katika fomu maalum  yatatumwa Tume ya Taifa 

ya Uchaguzi. Tume  itayahakiki na kuyatangaza matokeo ya kila jimbo  kwa kutaja idadi 

ya kura ambazo mgombea amepata katika jimbo husika. Katika kipindi hicho matokeo 

yatatangazwa kwa kadri  yatakavyopokelewa kutoka majimboni. Baada ya kupokea 

matokeo kutoka majimbo yote, Tume itayajumlisha na hatimaye kutangaza mshindi. 

Ifahamike kuwa mawakala wa vyama vya siasa watakuwepo kushuhudia zoezi la 

kutangaza matokeo ya kila jimbo kuanzia kujumlisha matokeo na hatimaye kumtangaza 

mshindi.

Kwa kumalizia, Tume inavitakia kila heri vyama vya siasa na wagombea wao, inawasihi 

kuweka uzalendo mbele kwa maslahi mapana ya Taifa letu. Sote tuna wajibu wa 

kuhakikisha  amani ya nchi inaendelea kuwepo na hatimaye  kuwa na uchaguzi huru, wa 

haki na wa kuaminika. 
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Hili litawezekana iwapo kila mdau atatimiza wajibu wake kwa mujibu wa sheria, kanuni 

na taratibu. Kwa mara nyingine natoa rai kwa wapiga kura wote nchini kujitokeza kwa 

wingi kesho katika vituo vya kupigia kura ili kuwachagua viongozi mnaowataka.  

KUMBUKA  KURA YAKO SAUTI YAKO, NENDA UKAPIGE KURA!

Jaji R (Mst) Semistocles S. Kaijage.

Mwenyekiti

TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI
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Kiambatisho Na. 4: Orodha ya Wabunge Wanawake wa Viti Maalum

Na. Jina Kamili Chama
1 Najma Murtaza Giga CCM
2 Neema Kichiki Lugangira CCM
3 Sylvia Francis Sigula CCM
4 Dkt. Ritta Enespher Kabati CCM
5 Dkt. Paulina Daniel Nahato CCM
6 Stella Ikupa Alex CCM
7 Asya Sharif Omar CCM
8 Neema Gerald Mwandabila CCM
9 Khadija Shaban Taya CCM
10 Tecla Mohamed Ungele CCM
11 Lucy John Sabu CCM
12 Bernadeta Kasabago Mushashu CCM
13 Mariam Madalu Nyoka CCM
14 Josephine Johson Genzabuke CCM
15 Dkt. Alice Karungi Kaijage CCM
16 Janeth Maurice Massaburi CCM
17 Esther Edwin Malleko CCM
18 Rose Cyprian Tweve CCM
19 Fatma	Hassan	Toufiq CCM
20 Munira Mustafa Khatib CCM
21 Saada Mansour Hussein CCM
22 Irene Alex Ndyamkama CCM
23 Hawa Mchafu Chakoma CCM
24 Juliana Didas Masaburi CCM
25 Martha Jachi Umbulla CCM
26 Shally Josepha Raymond CCM
27 Jacqueline	Kandidus	Ngonyani	Msongozi CCM
28 Maimuna Ahmad Pathan CCM
29 Mwanaidi Ali Khamis CCM
30 Jacqueline	Kainja	Andrew	 CCM
31 Norah Waziri Mzeru CCM
32 Bupe Nelson Mwakangata CCM
33 Maryam Azani Mwinyi CCM
34 Ummy Hamisi Nderiananga CCM
35 Martha Nehemia Gwau CCM
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Na. Jina Kamili Chama
36 Mariam Ditopile Mzuzuri CCM
37 Juliana Daniel Shonza CCM
38 Mwantum Mzamilu Zodo CCM
39 Zulfa Mmaka Omar CCM
40 Khadija Hassan Aboud CCM
41 Oliver Daniel Semuguruka CCM
42 Latifa Khamis Juakali CCM
43 Suma Ikenda Fyandomo CCM
44 Ghati Zephania Chomete CCM
45 Minza Simon Mjika CCM
46 Aysharose Ndogholi Mattembe CCM
47 Regina Ndege Qwaray CCM
48 Kabula Enock  Shitobela CCM
49 Zaytun Seif Swai CCM
50 Mhandisi Mwanaisha Ng'azi Ulenge CCM
51 Anastazia James Wambura CCM
52 Zuena Athumani  Bushiri CCM
53 Aleksia Asia  Kamguna CCM
54 Asha Abdullah Juma CCM
55 Santiel  Eric Kirumba CCM
56 Esther Lukago Midimu CCM
57 Maida Hamad Abdallah CCM
58 Munde Tambwe Abdallah CCM
59 Rose Vicent Busiga CCM
60 Mwantumu Dau Haji CCM
61 Agnes Elia Hokororo CCM
62 Dkt. Christine Gabriel Ishengoma CCM
63 Zainab Athman Katimba CCM
64 Fakharia Shomar Khamis CCM
65 Mariam Nassoro Kisangi CCM
66 Neema Wiliam Mgaya CCM
67 Amina Iddi Mabrouk CCM
68 Catherine Valentine Magige CCM
69 Marryprisca Winfried Mahundi CCM
70 Angelina Adam Malembeka CCM
71 Agnes Mathew Marwa CCM
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Na. Jina Kamili Chama
72 Marry Francis Masanja CCM
73 Lucy Thomas Mayenga CCM
74 Taska Restuta Mbogo CCM
75 Subira Khamisi Mgalu CCM
76 Asia Abdulkarim Halmga CCM
77 Amina Bakari Yusufu CCM
78 Janejelly James Mtate CCM
79 Thea Medadi Ntara CCM
80 Bahati Keneth Ndingo CCM
81 Martha Festo Bariki CCM
82 Wanu	Hafidhi	Ameir CCM
83 Ng'wasi Damas Kamani CCM
84 Judith Salvio Kapinga CCM
85 Amina Ali Mzee CCM
86 Pindi Hazara Chana CCM
87 Josephina Tabitha Chagulla CCM
88 Tauhida Cassian Gallos CCM
89 Nancy Hassan Nyalusi CCM
90 Furaha Ntengo Matondo CCM
91 Amina Daudi Hassan CCM
92 Christina Christopher Mzava CCM
93 Janeth Elias Mahawanga CCM
94 Husna Juma Sekiboko CCM
95  Halima James Mdee CHADEMA
96  Grace Victor Tendega CHADEMA
97  Esther Nicholous Matiko CHADEMA
98  Cecilia Deniel Paresso CHADEMA
99  Ester Amos Bulaya CHADEMA
100  Agnester Lambert Kaiza CHADEMA
101  Nusrat Shaaban Hanje CHADEMA
102  Jesca David Kishoa CHADEMA
103  Hawa Subira Mwaifunga CHADEMA
104  Tunza Issa Malapo CHADEMA
105  Asya Mwadini Mohamed CHADEMA
106  Felista Deogratius Njau CHADEMA
107  Naghenjwa Livingstone Kaboyoka CHADEMA
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Na. Jina Kamili Chama
108  Sophia Hebron Mwakagenda CHADEMA
109  Kunti Yusuph Majalla CHADEMA
110  Stella Simon Fiyao CHADEMA
111  Anatropia Theonest Rwehikila CHADEMA
112 	Salome	Wycliff	Makamba CHADEMA
113 Conchesta Leonce Rwamlaza CHADEMA


