HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI
KATIKA KUFUNGUA KIKAO KAZI CHA WASIMAMIZI WA
UCHAGUZI TAREHE 24 JULAI, 2020 KATIKA UKUMBI WA
MORENA HOTEL JIJINI DODOMA

Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
Wajumbe wa Tume,

Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
Wasimamizi wa Uchaguzi,

Watendaji wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi,
Mabibi na Mabwana.

Habari za Asubuhi!

Awali ya yote naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa
kutujalia uzima kwa siku ya leo, ambapo tumeweza kukutana hapa
kwa ajili ya kikao kazi hiki muhimu cha Wasimamizi wa Uchaguzi
ikiwa ni sehemu ya maaandalizi kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Rais,
Wabunge na Madiwani uliopangwa kufanyika tarehe 28 Oktoba,
2020.

Kwa nafasi ya pekee, ninapenda kuwapongeza wote kwa kuteuliwa
na Tume kuratibu na kusimamia Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge
na Madiwani wa mwaka 2020 katika maeneo Yyenu. Zoezi hili ni
muhimu kwa mustakabali wa nchi yetu, sina shaka kwamba uzoefu,




taaluma na uwezo wa kiutendaji mlionao utawawezesha kutekeleza
majukumu yaliyopo mbele yenu kwa ufasini mkubwa.

Ndugu Washiriki

Kufuatia kukamilika kwa zoezi la uteuzi wa watendaji mkiweno ninyi
Wasimamizi wa Uchaguzi, Tume imeona kwamba ni vema tukafanya
kikao cha pamoja ili kupeana taarifa na kufahamishana kuhusu
mambo ambayo tunapaswa kuyazingatia katika kipindi hiki
tunapoelekea Uchaguzi Mkuu. Vilevile, kikao hiki ni nafasi ya
kubadilishana na kupeana uzoefu wa utekelezaji wa shughuli za
uchaguzi ili kuhakikisha tunaepusha dosari ambazo zinaweza

kujitokeza na kuathiri utekelezaji wa shughuli za uchaguzi.

Ndugu Wasimamizi wa Uchaguzi,

Naomba nitumie kikao hiki kusisitiza kuwa mnalo jukumu la kuhakikisha
kuwa mnafanikisha uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani
ambao umepangwa kufanyika tarehe 28 Oktoba, 2020 katika majimbo

na kata zilizopo katika maeneo yenu.

Nawasihi muandae mipango mizuri ya uendeshaji wa uchaguzi;
muyaelewe vema mazingira ya maeneo yenu yanayoweza kuathiri
uchaguzi katika hatua mbalimbali kama vile hali ya kijiografia, hali ya

usafiri na mawasiliano; hali ya kisiasa na kijamii; hali ya kiuchumi; na




matukio mbalimbali yaliyowahi kutokea na yanayoweza kuathiri ufanisi
wa uchaguzi kwa ujumla.

Vilevile mnalo jukumu la kuwasimamia na watendaji wa uchaguzi

waliopo chini yenu ili nao pia watekeleze majukumu yao kwa ueledi na
umakini mkubwa.

Ndugu washiriki
Kufuatia uteuzi wenu kuwa Wasimamizi wa Uchaguzi, ninyi sasa ni

sehemu ya Watendaji wa Tume. Hivyo sina budi kuwapa taarifa ya

hatua zilizofikiwa hadi hivi sasa katika maandalizi ya uchaguzi mkuu.

Fedha za Uchaguzi

Ndugu Washiriki,

Kama ambavyo mmeshaona, Tume imewatumia fedha kwa awamu
ya kwanza kwa ajili ya kutekeleza shughuli za uchaguzi katika
halmashauri zenu na maandalizi ya kutuma fedha awamu ya
nyingine yanaendelea. Napenda kuwasisitiza kuzingatia Sheria za
Fedha za Umma, Sheria ya Manunuzi ya Umma, Sheria ya Uchaguzi

na Maelekezo yanayotolewa na Tume wakati wa matumizi ya fedha

hizo na si vinginevyo.

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura
Ndugu Washiriki,



Katika maandalizi, Tume imekamilisha uboreshaji wa Daftari la
Kudumu la Wapiga Kura ambao ulifanyika mara mbili kama
inavyoelekezwa katika kifungu cha 15 (5) cha Sheria ya Taifa ya
Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 21 (5) cha Sheria ya Uchaguzi
ya Serikali za Mitaa, Sura ya 292. Awamu ya kwanza ilianza tarehe
18 Julai, 2019 na kukamilika tarehe 23 Februari, 2020 kwa nchi
nzima na awamu ya pili ya zoezi ilikuwa tarehe 17 Aprili, 2020 na
kukamilika tarehe 04 Mei, 2020. Awamu ya pili ya uboreshaji
ilifanyika sambamba na uwekaji wazi wa daftari la awali la awamu ya
kwanza katika vituo 37,814 vilivyotumika katika zoezi la uboreshaji
awamu ya kwanza. Tume iliendesha zoezi la uwekaji wazi wa Daftari
la awamu ya pili kwa siku 4 kuanzia tarehe 17 - 20 Juni, 2020 na

zoezi hilo lilifanyika kwa kubandika daftari katika vituo vyote

vilivyotumika wakati wa uandikishaji awamu ya kwanza.

Kwa awamu zote mbili za uboreshaji, jumla ya wapiga kura wapya
7,326,552 waliandikishwa sawa na asilimia 31.63 ya wapiga kura
23,161,440 walioandikishwa mwaka 2015. Aidha, Jumla ya wapiga
kura 3,548,846 waliboresha taarifa zao na wapiga kura 30,487
waliondolewa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga kura kutokana na

kukosa sifa kwa mujibu wa sheria.

Baada ya kutoa wapiga kura ambao taarifa zao zimejirudia taarifa za

awali zinaonesha kuwa Daftari lina jumla ya wapiga kura takribani
million 29.



Marekebisho ya Sheria

Ndugu Washiriki

Kwa uchaguzi mkuu wa mwaka huu hakukuwa na marekebisho
katika Sheria za Uchaguzi, hata hivyo, Tume imefanya maboresho ya
Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za mwaka 2020 na Kanuni
za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka
2020. Vile vile imekamilisha maboresho ya Maelekezo ya Uchaguzi
kwa ajili ya wadau na watendaji wa Uchaguzi. Sheria na Vitabu hivyo

vya maelekezo mtapatiwa wakati wa mafunzo.

Hata hivyo, mmetumiwa nakala tepe (soft copies) ambazo naomba
kuwasihi muendelee kuzisoma na kuzielewa ili kurahisha utendaji

wenu wa kazi.

Maadili ya Uchaguzi

Ndugu Washiriki

Tume kwa kushirikiana na Serikali na Vyama vya siasa iliandaa
Maadili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 ambayo yalisainiwa
tarehe 27 Mei, 2020. Maadili hayo yameainisha mambo yanayotakiwa
kuzingatiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Vyama vya Siasa na
Serikali.

Mkiwa Wasimamizi wa Uchaguzi, mtakua ndio Wenyeviti wa Kamati
za Maadili katika majimbo mnayoyasimamia. Ni vema mkayasoma na
kuyaelewa maadili haya kwani yameainisha mambo ambayo
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tunapaswa kuyazingatia katika kipindi chote cha kampeni nanyi

mnapaswa kusimamia utekelezaji wake katika maeneo yenu.

Ndugu Washiriki

Kanuni za Maadili zinaeleza kuwa katika kipindi cha uteuzi wa
wagombea, upigaji kura na katika hatua yoyote ya mchakato wa
uchaguzi, watendaji wa Tume watatakiwa wakati wote kuwepo
katika maeneo yao ya kazi. Ninawasisitiza kuzingatia hili kwani
uzoefu unaonesha baadhi ya watendaji wa uchaguzi katika chaguzi
zilizopita wamekuwa wakikiuka maadili haya hali iliyopelekea kuwepo
kwa malalamiko. Vilevile msisite kuwasiliana na Tume kwa jambo
lolote lile ambalo mnadhani linahitaji ufafanuzi.

Uteuzi wa Watendaji
Ndugu Washiriki

Tume imekamilisha zoezi la uteuzi wa Watendaji watakaosimamia na
kuendesha shughuli za uchaguzi katika majimbo ya Jamhuri ya
Muungano na kata za Tanzania Bara.

Watendaji walioteuliwa ni Waratibu wa Uchaguzi 28, Wasimamizi wa
Uchaguzi 194, Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya Jimbo
742 na Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi ngazi ya kata 7,912.
Tume inatambua kuwa Wasimamizi Wasaidizi wa Uchaguzi

watafanya kazi chini ya Usimamizi wenu hivyo mnatakiwa
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kuhakikisha mnawapangia majukumu watendaji hao ili kuwe na
ufanisi katika zoezi la uchaguzi. Aidha, hakikisheni mnaandaa
utaratibu utakawezesha watendaji hao kuyaelewa majukumu

waliyopewa na kuyatekeleza kwa mujibu wa Sheria na maelekezo ya
Tume.

Ununuzi wa Vifaa vya Uchaquzi
Ndugu Washiriki

Tume inaendelea na mchakato wa ununuzi wa vifaa mbalimbali vya
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 sambamba na uchapishaji wa fomu,
sheria za wuchaguzi, kanuni na maelekezo. Baadhi ya vifaa
vimekamilika na vimeanza kupokelewa katika bohari ya Tume. Ni
matarajio yetu kuwa vifaa vyote vitakuwa tayari mapema ili
visambazwe kwa wakati katika maeneo yenu kwa ajili ya kufanikisha
mchakato wa uchaguzi. Mnatakiwa kuandaa utaratibu wa kuvipokea,
kuvihifadhi katika hali ya usalama na kuhakikisha vifaa hivi vinafika

katika vituo vya kupigia kura kwa wakati siku ya uchaguzi.

Aidha, natoa rai kwenu kukagua na kuhakikisha vifaa mtakavyopokea
viko sahihi wake na ikionekana kuna mapungufu yatolewe taarifa
mapema ili Tume iyafanyie kazi kwa haraka kwani kukosekana kwa
vifaa au upungufu wa vifaa kunaweza kusababisha kuharibika kwa

mchakato wa uchaguzi. Kwa uchaguzi huu, Tume kwa mara ya
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kwanza imewajumuisha Maafisa Ugavi katika watendaji wa uchaguzi.

Hatua hii imefanyika ili kuhakikisha kwamba usimamizi na uratibu wa
vifaa vya uchaguzi unafanyika vema.

Vibali kwa watazamaji wa uchaguzi na kutoa Elimu ya mpiga
kura na

Ndugu Washiriki

Tume imetoa vibali kwa Asasi za Kiraia 97 kwa ajilli ya kutazama
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. Aidha, kwa kuzingatia matakwa ya
sheria, Tume imewasiliana na Wizara ya Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki ili kutoa mialiko kwa Watazamaji wa
Kimataifa kwa ajili ya kutazama Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020.
Hawa wote watafika katika maeneo yenu kwa ajili ya kutazama
uchaguzi na Tume itawapa vitambulisho maalumu, niwasihi muwape
ushirikiano ili waweze kutekeleza jukumu lao la utazamaji. Aidha,
natoa rai kwenu kuhakikisha wanatekeleza jukumu hilo kwa
kuzingatia Mwongozo wa Watazamaji uliotolewa na Tume.

Ndugu Washiriki

Tume imetoa vibali kwa asasi za kiraia 245 Tanzania Bara na Asasi
za Kiraia 7 kutoka Tanzania Zanzibar kwa ajili ya kutoa elimu kwa
wapiga kura wakati wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. Asasi hizi
zitatekeleza jukumu hili la kutoa elimu ya mpiga kura katika maeneo

yenu. Aidha, natoa rai kwenu kuhakikisha elimu wanayoitoa
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inazingatia Mwongozo wa Utoaji wa Elimu ya Mpiga Kura uliotolewa
na Tume.

Mawakala Wa Vyama Vya Siasa Wakati Wa Uchaguzi
Ndugu Washiriki

Mwisho lakini si kwa kukosa umuhimu nigusie suala la Mawakala wa
Vyama vya Siasa wakati wa uchaguzi. Kwa mujibu wa Sheria za
Uchaguzi na kama ilivyokuwa katika chaguzi zilizopita, Mawakala wa
Vyama vya Siasa wataruhusiwa kuwepo katika vituo vya kupigia
Kura. Jambo hili ni muhimu kwani linasaidia kudhihirisha uwazi katika
zoezi zima. Wajibu wa Mawakala wa Vyama vya Siasa ni kuangalia
kama Sheria, Kanuni, na Taratibu zilizowekwa na Tume zinazingatiwa
katika mchakato mzima wa kupiga Kura hadi kutangaza matokeo.
Tume katika maelekezo yake imeainisha utaratibu utakaotumika
katika kuwatambulisha mawakala hawa wakati wa uchaguzi.
Nawasihi kuhakikisha maelekezo ya Tume kuhusiana na utambulisho
wa mawakala na utaratibu wa kuwaapisha unazingatiwa ipasavyo ili

kuepusha malalamiko yanayoweza kujitokeza.

Ndugu Washiriki

Kwa maelezo haya machache, napenda kuwashukuru tena kwa
kuitikia wito na kushiriki kikao hiki muhimu kwetu sote. Ninawatakia
kikao chema na utendaji mzuri wa kazi kubwa ya Kitaifa iliyoko

mbele yetu; na sasa ninapenda kutamka kwamba kikao hiki
kimefunguliwa rasmi.



AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA
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